หลับในฌาน แท้จริงเป็นอย่างไร?

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย พิชญากร, 8 กันยายน 2010.

1. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

.......

เหมือนกันคะ ดิฉันก็ชอบนอนภาวนา เพราะ ถ้านั่งจะอึดอัด หายใจไม่ถูก

ที่พูดแบบนี้เพราะ เป็นคนที่ชอบกำหนดลมหายใจ ไม่ได้เฝ้าดูลมอย่างที่หลวง

พ่อสอน แต่ไปกำหนดมันสะเอง บางทีก็กำหนดสะแรงเลย แล้วยิ่งภาวนาไป

ด้วยยิ่งหนัก พอทำไม่ถูกก็จะรู้สึกอึดอัด แล้วเหนื่อย ต่อมาก็จะหายใจไม่ค่อย

ออก เหมือนมันจะมาตันตรงลิ้นปี่ค่ะ

แต่พอนอนภาวนา จะรู้สึกโล่งสบาย ก็เลยนอนภาวนาเป็นส่วนใหญ่ บางทีก็

นึกขำตัวเอง นอนภาวนาเป็นงูเลยเรา...ฮิๆ

เรื่องตื่นขึ้นมาแล้วตัดตรง พุธ-โธ เลย ตามที่คุณPhanudet

สงสัยนั้น เหมือนจะยากนะคะ แต่ถ้าทำต่อไปเรื่อยๆเราน่าจะถึงจุดนั้นนะคะ

เชื่อว่า น่าจะเป็นเช่นนั้นค่ะ...เป็นกำลังใจให้ค่ะ