หลวงพ่อแป๋ว วัดดาวเรือง อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย magictao, 29 เมษายน 2010.

1. น้ำมนต์1

น้ำมนต์1 เป็นที่รู้จักกันดี

ในงานใครได้ถ่ายรูปเอามาชมกันบ้างนะครับ ผมติดธุระด่วนๆเลย อดไป ถึงจะไม่ได้ไปแต่ก็ฝากพ่อและแม่ให้ไปถวายหลวงพ่อให้ที แม่ผมชอบไปกราบหลวงพ่ออยู่แล้วซะด้วย แต่แม่กับพ่อถ่ายรูปไม่ได้เสียดายเหมือนกัน

2. mammos23

mammos23 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    มีพี่ๆน้องๆท่านใดพอจะทราบมั๊ยครับว่า วันอาทิตยืที่ผ่านมา หลวงปู่เดินทางมา กทม ทำไมครับ มาหาหมอรึปล่าวครับ

3. Wisa16

Wisa16 เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายไม่ได้ไปงานเลย พอดีไปวัดระฆัง มาครับ

4. น้ำมนต์1

ถ้าข้อมูลไม่ผิดท่านน่าจะถูกนิมนต์มางานวัดราชประดิษฐสถิตมหาสีมาราม ราชวรวิหาร ตามข้อมูลนี้ครับ

ข้อมูลจากข่าว:
    พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี พระวรราชาทินัดดามาตุ ทรงเป็นประธานในพิธีพุทธาภิเษกพระกริ่ง พระรูปหล่อลอยองค์ และวัตถุมงคลที่ระลึกสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สา ปุสสะเทโว สมเด็จพระสังฆราช

พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี พระวรราชาทินัดดามาตุ เสด็จไปยังวัดราชประดิษฐสถิตมหาสีมาราม ราชวรวิหาร ทรงเป็นประธานในพิธีพุทธาภิเษกพระกริ่ง พระรูปหล่อลอยองค์ และวัตถุมงคลที่ระลึกสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สา ปุสสะเทโว สมเด็จพระสังฆราช ซึ่งจัดสร้างขึ้นในโอกาสครบ 200 ปีแห่งวันประสูติ และนำรายได้สมทบทุนก่อสร้างอาคาร 200 ปี สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สา ปุสสะเทโว เพื่อเป็นอนุสรณ์สถาน และที่พำนักของพระภิกษุสงฆ์ รวมทั้งใช้เป็นสำนักงานโครงการบูรณปฏิสังขรณ์วัดฯ โดยจัดสร้างเป็นพระกริ่ง เหรียญเนื้อสำริด, เงิน, ทองแดง, ทองเหลือง และพระผง

งานนี้พิธีใหญ่ เกจิอาจารย์เก่งๆถูกนิมนต์มาเพียบ และก็เจตนาดีครับ ใครสนใจจะเก็บวัตถุมงคลชุดนี้ไว้ ผมแนะนำครับ เห็นว่ากริ่งแกะได้สวยครับ...

5. mammos23

ขอบคุณครับคุณพี่น้ำมนต์ พอดีผมจะไปถวายสังฆทานเมื่อวันอาทิตย์ แล้วไม่เจอหลวงปู่ ก็เลยไปถวายที่วัดโฆสิตารามแทน ไปลอดโลงแก้วหลวงปู่กวยมาด้วย ขนลุกทีเดียวเชียว

6. น้ำมนต์1

ดีครับ หลายครั้งที่ผมไปกราบหลวงพ่อแป๋ว แล้วก็มักจะเลยกันไปลอดโลงหลวงพ่อกวย บางครั้งไปลอดโลงหลวงพ่อกวยก่อน แล้วกลับมาแวะกราบหลวงพ่อแป๋ว ตามแต่ว่าท่านติดธุระอยู่หรือเปล่า พอเล่าให้หลวงพ่อแป๋วฟังว่าไปลอดโลงหลวงพ่อกวยมา ท่านจะบอกว่าดีๆแล้ว ท่านนับถือหลงพ่อกวยมากๆครับ

7. น้ำมนต์1

ช่วงนี้งานที่บริษัทยุ่งๆเลยไม่ค่อยได้เข้ามาพิมพ์ข้อความอัพเดทข้อมูลกันเลย ได้แต่เข้ามาดูแว๊บๆ แล้วก็ต้องรีบทำงานต่อ

ยังไม่มีใครแชร์รูปมาแบ่งๆกันดูเลยครับ...
    งั้นดูรูปอัพเดทที่ผมเพิ่งถ่ายเมื่อวานไปพรางๆนะครับ

พอดีเมื่อวานเป็นช่วงที่รอหลวงพ่อฉันเพลเลยเดินเล่นเก็บภาพในวัดมาฝากกันครับ
    ภาพแรก
    เป็นซุ้มประตูที่คงจะเสร็จในเร็ววันนี้ ผมได้ยินหลายคนชมมาว่าสวยดี

ลองดูรูปปั้นหลวงพ่อบนซุ้มประตูซึ่งปั้นได้สวยครับ

เป็นภาพมณฑปบูรพาจารย์ที่สร้างเสร็จแล้วฉลองไปเมื่อเร็วๆนี้

ภายใน

บริเวณทางเข้าด้านหลัง เข้ามาจะพบเจ้าแม่ตะเคียนทอง คนชอบตัวเลขนิยมมาขอกันประจำครับ

เท่าที่ดู รู้สึกว่าบริเวณนี้กำลังปรับพื้นที่ เพราะเท่าที่เห็นว่ากองหินไว้เพียบเลยครับตามรูป ร่วมกันพัฒนาวัดดีแล้วครับ ร่วมอนุโมทนาด้วยครับ สำหรับใครจิตศรัทธาชอบทำบุญก็ลองติดต่อกับกรรมการวัดดูกันเองนะครับ เป็นแค่สะพานบุญให้เฉยๆ

ไม่ลืมรูปภาพอัพเดทสำหรับคอวัตถุมงคลด้วยครับ ที่ตู้วัตถุมงคล

จากซ้ายไปขวานะครับ ชมกันเอาเองนะครับ

แต่รู้สึกว่าวัตถุมงคลบางๆตาไปนะครับ

8. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

มีผ้ายันต์อะไรบ้างครับ

ผมชอบผ้ายันต์ ......... มีแบบพัดโบกไหมครับ ถ้ามีโอกาสก็ถ่ายรูปมาให้ชมด้วยครับ ที่ผมมีก็ผ้าขอดครับ ติดที่กระจกหน้ารถครับ หารูปยังไม่เจอครับ วันหลังจะลงให้ชมครับ
    ขอบคุณครับ

9. น้ำมนต์1

เท่าที่ลองซูมรูปดูรู้สึกว่ามีผ้ายันต์ที่เห็นตกค้างอยู่ในตู้วัตถุมงคลประมาณ 4 อย่างครับ

1.สีเหลืองๆ รู้สึกว่าเป็นผ้ายันต์รูปเต่า และรูปแม่ธรณี ครับ (ผมไม่แน่ใจนะครับว่า ผ้ายันต์รุ่นนี้หรือเปล่าที่เขาเรียกกันว่า ผ้ายันต์พัดโบก) แบบนี้เป็นผ้ายันต์รุ่นใหม่นะครับ น่าจะถูกสร้าง ปี 55 หรือ 56 เนี่ยแหละครับ ราคาเช่าบูชา ก็อยู่ที่ประมาณไม่น่าจะเกิน 200 ครับ

2.สีแดงๆ จำได้ว่าไปคราวก่อนเห็นอยู่ เป็นรูปนางกวักครับ น่าจะสร้างก่อน รายการที่ 1. ใครค้าขายแนะนำครับ

3.ผ้ายันต์ธง พระสิวลีครับ แบบนี้ไม่แน่ใจนะครับว่ายังอยู่หรือเปล่า คราวล่าสุดไม่เห็นนะครับ สงสัยจะวางทับๆกันอยู่

4.ผืนสีขาว เขียนว่าพระครูปัญญาวิมล อักขระถูกเขียนไว้ดูแล้วขลังดีครับ

ถ้าไปคราวหน้าไม่ลืมติดกล้องถ่ายรูปไปด้วย จะถ่ายรูปมาให้ชมกันนะครับ

ท่านไหนมีวัตถุมงคลของท่านก็ถ่ายรูปมาแบ่งๆกันชมบ้างนะครับ ขอบคุณครับ

10. จำปาแมน

จำปาแมน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

11. น้ำมนต์1

ผมลองไปค้นหน้าเก่าๆมาครับ ผมเคยลงรูปเอาไว้เหมือนกัน ในรูป จะเป็น ผ้ายันต์ ตาม รายการที่ 1 และ รายการที่ 2 ครับ ตามที่แจ้งไว้นะครับ

12. mammos23

สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆศิษย์หลวงปู่แป๋วทุกท่าน วันนี้ว่าจะเข้าไปถวายสังฆทานกับหลวงปู่ แต่ทราบข่าวว่าตอนนี้หลวงปู่เข้าโรงพยาบาลอีกแล้วครับ สงสัยช่วงนี้รับกิจนิมนต์เยอะ

13. น้ำมนต์1

โถ่ถัง อะไรกันอีกแล้ว

14. น้ำมนต์1

พอจะทราบเรื่องราวแล้วครับ เข้าโรงพยาบาลเนื่องจากอาการปวดบวมตามข้อ (อาการของโรคเกาท์) พยายามสอบถามคนที่อยู่ในเหตุการณ์กับหลวงพ่อเมื่อ 2 วันที่แล้ว ผมได้รับคำตอบว่าท่านฉัน ไก่ (คงจะด้วยสาเหตุนี้แน่ๆเลย)

เพิ่มเติมครับ ทางแพทย์ของโรงพยาบาลอนุญาตให้หลวงพ่อกลับได้อย่างช้าน่าจะวันพรุ่งนี้ (แต่ก็อยากให้ท่านพักผ่อนเยอะๆครับ)

15. makdono2011

makdono2011 สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2012
    ใครมีประสบการณ์กุมารทองของหลวงพ่อบ้าง

16. mammos23

ส่วนตัวไม่กล้าใช้ กุมารทอง ครับ กลัวเลี้ยงเค้าไม่ดี แล้วจะเป็นโทษมากกว่าเป็นคุณ รอพี่ๆมาตอบเช่นกันครับ

17. makdono2011

makdono2011 สมาชิก

19 พฤศจิกายน 2012
    กุมารทองนี่หลวพ่อท่านสร้างเองหือป่าวครับ

18. mammos23

เห็นมีอยู่ในตู้วัดนะครับ แต่อันนี้ไม่ชัวร์ ทางที่ดีไปให้หลวงปู่ปลุกเสกให้อีกทีนะครับ

19. tumppstar

tumppstar เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ศูนย์สร้างคับ

20. mammos23

เป็นยังไงกันบ้างครับ ศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน วันที่ 24/11/2013 ที่วัดมีงานทอดผ้าป่ารึปล่าวครับ