หลวงพ่อแป๋ว วัดดาวเรือง อ.บางระจัน จ.สิงห์บุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย magictao, 29 เมษายน 2010.

1. lekmaela

lekmaela เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    ส่วนภาพนี้ท่านกำลังจารตะกรุดครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. CLUBAEK707

CLUBAEK707 สมาชิก

30 กรกฎาคม 2010
    ใครทราบเบอร์ติดต่อวัดดาวเรือง สิงห์บุรี บ้างคับ..

เนื่องด้วยผมจะนำผ้าป่าฯ ไปทอดที่วัดดาวเรืองประมาณต้นเดือนสิงหานี้ ตามที่เคยรับปากกับหลวงพ่อแป๋วเอาไว้ ท่านขอผ้าป่าฯสมทบทุนสร้างมณฑป แต่ติดต่อทางวัดไม่ได้เลย เพราะว่าไม่ได้ขอเบอร์ติดต่อไว้ เบอร์ของทางวัดที่ค้นในเน็ทก็โทรไม่ติด ไม่รู้ว่าจะติดต่อหลวงพ่อได้ยังไง กลัวเดินทางไปทอดแล้วจะไม่เจอหลวงพ่อที่วัด ใครรู้โปรดช่วยส่งเมลให้ผมด่วนเลยนะคับ ขอบพระคุณอย่างสูง จะได้มีส่วนร่วมทำบุญกุศลด้วยกันคับ ek-clubjun@hotmail.com

3. juujoobz

juujoobz สมาชิก

24 ธันวาคม 2008
    สนใจมีดสักเล่มพอมีเหลือไหมครับ

4. lekmaela

ยังพอมีหลือครับ ติดต่อได้ที่วัด ยังเหลือของน่าสะสมอีกหลายอย่าง

5. magictao

magictao เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงพระสมเด็จที่ผมถวายเอาไว้ที่วัดออกให้บูชาแล้วหรือครับ รบกวนช่วยตามข่าวให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

6. lekmaela

ผมว่าน่าจะวางแล้วนะ ผมถ่ายรูปมาให้ดูด้วยแต่ไม่ชัดเท่าไหร่ ผมว่าคุณพี่น่าจะจำพระของคุณพี่ได้นะ ยังไงตอบด้วยว่าใช่ของคุณพี่หรือเปล่า และที่วัดตอนนี้มีสมเด็จที่ทันหลวงพ่อกวย หลวงพ่อฟุ้ง หลวงพ่อจวนปลุกเสก น่ะครับแต่มีที่เป็นหลังหลวงพ่อฟุ้ง กับหลังหลวงพ่อจวนนะครับ หลังหลวงพ่อกวยไม่มีแล้ว หายากมากๆ

7. magictao

ใช่คับ ผมสร้างถวายหลวงพ่อแจกฟรี ไม่น่าเล้ย ขอบคุณครับ

8. lekmaela

ไม่น่าเลย ของคุณพี่นี่หมายถึงอะไรครับ ตอนที่ส่งไปเนี่ยส่งถึงหลวงชวดโดยตรงหรือผ่านใครครับ เพราะท่านบอกผมว่าจะทำในพรรษา ท่านคงไม่นำมาวางก่อนแน่ แต่อาจเป็นคนอื่นวางก่อน

9. nat_TDET

nat_TDET สมาชิก

15 สิงหาคม 2010
    ผมเปนคนนึ่งที่ศรัทธาหลวงพ่อมาก อยากทราบว่าตะกรุดที่อยู่ในตู้ที่วัดหลวงพ่อจารเองทุกดอกป่ะครับ เเละเชือกขอดหลวงพ่อจะทำอีกป่าว

10. magictao

ส่งถวายในนามชื่อท่านนั่นแหละครับ ผมไม่ได้ติดใจอะไรทั้งนั้นครับ วางแล้ว สร้างแล้ว ถวายแล้ว ก็แล้วกัน ได้บุญแล้ว ส่วนใครจะเอาไปทำอย่างไรมันก็เรื่องของเค้า เพราะตอนที่ขออนุญาตสร้างก้ได้พูดไว้ชัดเจนแล้วว่าสร้างถวายหลวงพ่อไว้แจกฟรีแด่ผู้มานมัสการ ขอบคุณครับ

11. magictao

ผ้าขอดหลวงพ่อจะทำในช่วงเข้าพรรษาครับผม คิดว่ายังมีครับ เค้าค่อย ๆ ทยอยเอาออกมาครับ

12. lekmaela

เอากันตามจริงเลยนะครับ ผมว่าที่มีตอนนี้ไม่ใช่ท่านจารแน่ครับ เพราะผมเคยเอาแผ่นตะกั่วไปให้ท่านจาร ลายจารและอักขระไม่เหมือนที่มีอยู่ในตู้ครับ คาดว่าน่าจะให้ที่อื่นจารแล้วนำกลับมาปลุกเสกเอง ส่วนผ้าขอดยังมีออกมาเรื่อยๆครับ ท่านค่อยๆทยอยออกมา

13. magictao

เห็นด้วยตามเช่นนั้นครับถ้าเป็นรอยจารของหลวงพ่อแล้วตัวจะโต ๆ ใหญ่ ๆ มือจะสั่น ๆ นิด ๆ ดูไม่เรียบร้อยเท่าไหร่ น้ำหนักที่กดลงก็ไม่มาก เอาไว้เป็นหลักในการพิจจารณาตะกรุดครับ

14. nat_TDET

nat_TDET สมาชิก

15 สิงหาคม 2010
    ขอคุนครับ,,,เเล้วตะกรุดไม่ไผ่ตันหาเช้าได้ที่ไหนมั้งครับ

15. lekmaela

อันนี้ไม่ทราบนะครับว่าที่ไหนมีบ้างแต่ที่ลงให้ดูในรูปเป็นของพี่ๆจาก อ่างทองฝากมาให้หลวงชวดลงให้น่ะครับ ที่วัดไม่มีออกครับ

16. อิติภควา

อิติภควา เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ขอแนะนำว่าถ้าเช่าวัตถุมงคลรุ่นใหม่ๆน่าจะกราบนิมนต์ให้หลวงพ่ออธิฐานจิตอีกสักครั้งครับ ส่วนเรื่องตะกรุดหลวงพ่อไม่ได้จารเองครับท่านให้ลูกศิษย์เป็นคนจารมือทุกดอก วัตถุมงคลที่ท่านทำเองกับมือก็คือผ้าขอดครับและท่านจะทำเฉพาะช่วงเข้าพรรษาเท่านั้น

17. lekmaela

ไม่ทราบว่าได้ข้อมูลจากไหนครับ ผมฟังจากปากหลวงชวดเอง คือ บล็อกแรกไม่มีดาว ปั๊มประมาณ 5000 เหรียญนะครับแล้วบล็อกแตกจึงต้องแกะใหม่ไม่ใช่เหรอครับ แล้วที่ว่ามีเนื้อพิเศษทองเหลืองเนี่ยหายากเหรอครับ ผมเห็นในตู้เพียบเลย ผมไปวัดกี่ทีก้อมี

18. วิษณุโยธิน

วิษณุโยธิน สมาชิก

ผมเองก็มีโอกาส ได้ไปกราบหลวงพ่อแป๋วบ่อยครั้ง และยังเป็นเจ้าภาพร่วมทำบุญกับท่านในหลายๆ โอกาส เช่น วาดรูปในวิหารของทางวัด เพราะบ้านเกิดผมอยู่แถวๆนั้น ผมได้ยินทั้งชื่อเสียง หลวงพ่อศรี หลวงพ่อทอง วัดพระปรางค์ มานาน สององค์นี้ผมไม่ทัน คุณยายคุณแม่ผมจะทันท่าน ผมเองที่ทันได้เจอก็มีหลวงปู่เย็น วัดสระเปรียญ(หลวงพ่อแป๋วบอกว่าตัว พ ของหลวงปู่เย็นสุดยอด ) หลวงพ่อพิมพ์ วัดสนามชัย (ผู้สร้างเหรียญขุนสรรค์) หลวงปู่บุดดา ผมเองไปกราบหลวงพ่อแป๋ว ผมจะมีโอกาสได้สนทนากับท่าน ผมมักจะถามเรื่องราวในอดีต และวิธีการปลุกเสกของท่าน ท่านยังเคยบอกกับผมว่า ถ้าอยากเรียนวิชากับท่าน ท่านจะสอนให้แต่ต้องท่องอิติปิโส ถอยหลังให้ก่อน ผมไปหาท่าน ท่านมักจะให้ของดีผมมาเสมอ ท่านบอกว่าเป็นทหารเอาไว้คุ้มครอง ไม่ต้องไปบอกใครว่าได้มาจากไหน (โดยไม่มีราคาค่างวดใด ๆ เมื่อตอนที่ผมได้รู้จักกับท่านใหม่ๆ ผมเคยถามว่าหลวงพ่อครับแหวนบูชาวงเท่าไร หลวงพ่อแกก็บอกว่าแล้วแต่จะทำบุญ แต่มีข้อแม้ว่าจะต้องมาเอาด้วยตนเอง เพราะท่านจะประสิทธิให้แต่ละคน) แต่ระยะหลังๆ มีศูนย์พระเครื่อง นิตยสารพระเครื่องเข้าไปขอให้ท่านออกของ มาปลุกเสกแล้วก็แบ่งเปอร์เซ็น พระสงฆ์ที่ดีในปัจจุบันตกเป็นเครื่องมือหรือหุ่นเชิดให้กับพวกมารศาสนา เพราะผมเห็นระยะหลังพระสงฆ์ที่พรรษาอาวุโสในจังหวัดสิงห์บุรี ถูกไอ้พวกกลุ่มนี้จับออกวัตถุมงคลแทบทั้งสิ้น ผมอยู่ที่จังหวัดสิงห์บุรีมาตั้งแต่เกิด บวชเรียนก็เป็นพรรษา มีเพื่อนฝูงเป็นระดับพระสังฆาธิการหลายรูป ทำไมผมจะไม่รู้ องค์ไหนเป็นอย่างไร ผมศรัทธาในองค์หลวงพ่อแป๋ว และชาวบ้านแถวนั้นก็ศรัทธาท่าน ผมไม่อยากให้วิถีอะไรต่างๆเปลี่ยนไป เพราะชาวบ้านจะหมดศรัทธากับการขายวัตถุมงคลเพื่ออ้างว่าเอาไปสร้างโน้นสร้างนี่ วัดดาวเรือง มีอายุก็ยาวนาน ผมว่าชาวบ้านเขาคงไม่ปล่อยให้วัดที่เขาทำบุญกันมาตั้งแต่บรรพบุรุษเสื่อมโทรมเป็นแน่ ( ตอนนี้ยังดีนะครับยังไม่มีไอ้พวกทศกัณฑ์ คอยกันไม่ให้เข้าหาหลวงพ่อ หรือคอยจัดคิวกิจนิมนต์) ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่า หลวงพ่อของผมคงไม่มัวหมองไปกับพวกเหลือบศาสนานะครับ

19. อิติภควา

อิติภควา เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับคุณวิษณุ พูดถูกแล้วครับ

20. lekmaela

ก็คงไม่มีใครมาคอยจัดคิวท่านหรอกครับ ผมไปทีไรก็ได้พบทุกครั้ง ด้วยความเมตตาเหมือนเดิม
    จะน่าห่วงก็ตรงวัตถุมงคลที่ มีคนสร้างถวายเพื่อแจก แต่มีบางคนนำไปวางเพื่อจำหน่ายนี่แหล่ะครับ ส่วนเรื่องว่าจะทำวัตถุมงคลเพื่อจำหน่ายหารายได้สร้างโน่นสร้างนี่นั้นผมเห็นแค่ครั้งที่ว่าหาเงินซ่อมโบสถ์ที่ถูกไฟไหม้นั่นแหล่ะ ส่วนจะสร้างซุ้มประตู ป้ายหน้าวัด หรือวิหารก็ล้วนมาจากเงินบริจากและกฐิน ผ้าป่าทั้งสิ้น

ขนาดไฟล์:
      655.7 KB
      เปิดดู:
      177