หลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย sridoi, 7 มิถุนายน 2011.

1. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าหมายถึงรูปหล่อโบราณหลวงพ่อเสียน ยังมีเนื้อทองผสมให้ทำบุญที่วัดองค์ละ ๔๐๐ ครับ สามารถใช้บริการสะพานบุญของกระทู้นี้ได้ครับ เพิ่มค่าจัดส่งอีก ๕๐ บาทครับ

2. คนเดินฟ้า

คนเดินฟ้า สมาชิกใหม่

17 กรกฎาคม 2011
    เป็นพิมพื์นี้ใช่ไหมครับ แต่คนละเนื้อใช่ไหมครับ
    และอยากทราบว่ายังมีวัตถุมงคลของปู่อะไรให้ปูชาบ้างครับ

ขอบคุณครับ

3. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

งามดีครับ งานนี้น่าสนแต่พลาดไป ไม่มีโอกาสครอบครองบูชา

4. ไชยพันธุ์

ไชยพันธุ์ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    โอนเงินยอด 1399 บาท เวลาประมาณ 20.11 น. วันที่ 17/7/2554 ทางไทยพาณิชย์
    นายนริส ชวนะปราณี เป็นค่าทำบุญ พระเนื้อตะกั่ว จำนวน 3 องค์ครับ
    กรุณาตรวจสอบด้วยครับ เมื่อถูกต้องแล้ว ส่ง
    นายไชยพันธุ์ เหล่าวัฒนาถาวร
    762 ถ.อภิบาลบัญชา ต.ในเมือง อ.เมือง จ.นครพนม 48000 ขอบคุณครับ

5. หัสดา

หัสดา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณนริศครับรูปหล่อโบราณหลวงพ่อเสียนนี่จองในกระทู้นี้ได้เรื่อยๆจนกว่าจะหมดจากที่วัดใช่ไหมครับ จองเดือนละองค์สององค์ได้ไหมครับ จะลำบากคนจัดส่งไหมไม่รู้

6. peach123

peach123 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเปิดเน็ตได้เป็นช่วงๆเฉพาะวันทำงานที่มีเวลาว่าง
    ขอบพระคุณกัลยาณมิตรที่เอาข่าวงานบุญมาบอกครับ
    ยืนยันการจอง ร่วมบุญสององค์ครับ

7. sridoi

กลับไปย้อนหารายการวัตถุมงคลที่หน้าแรก ๆ เห็นรูปนี้และเพิ่งเห็นว่าพี่วีระชัยให้ผมขยายความ เดี๋ยวมาขยายความให้ทราบกันครับ

8. sridoi

เป็นพิมพ์นี้ครับ แต่ไม่มีก้านช่อใต้ฐานนะครับ
    ที่วัดจะเป็นแบบนี้ครับ
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ส่วนรายการอื่นที่มีให้บูชา ดูในหน้าหนี้เลยครับ ลิงค์

ได้เลยครับยินดีครับ องค์ที่ทำบุญไปเมื่อต้นเดือน สวยงามถูกใจไม๊ครับ ผมยินดีด้วยจริง ๆ :)

9. sridoi

กลางเดือนสิงหาผมจะนำพระกลับไปตอกโค้ด และให้หลวงพ่อเสกซ้ำให้อีกครั้งแล้วจึงจะจัดส่งนะครับ

10. sridoi

ตะกรุดมหารูดน้อย มีสละสิทธิ์ 1 ท่าน เป็นตะกั่ว 1 เงิน 1

คุณหมูได้สิทธิ์ตะกรุดเนื้อเงิน 1 ดอก
    คุณ gim ได้สิทธิ์ตะกรุดเนื้อตะกั่ว 1 ดอกครับ

11. victorvee

victorvee เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2010
    อ้าว เซ็งเลย waiting list ลำดับ3เลยอดเลย
    มาลงชื่อรอรายการกฐินต่อไปครับ

12. หัสดา

ครับ สวยถูกใจมากเลยครับคุณนริศ ผมเลยตั้งใจจะบูชาเพิ่มเดือนละองค์ สององค์

13. sridoi

แต่ของเดือนถัดไปผมไม่มั่นใจว่าจะสวยอย่างนี้ไม๊นะครับ
    ผมจะพยายามเลือกองค์ที่ไม่ค่อยมีตำหนิและใต้ฐานถ้าเห็นเกศาจะรีบคว้าขึ้นมาให้ก่อน

องค์ที่ได้ไป สำรวจด้วยกล้องอย่างละเอียดทุกจุดรอบองค์รึยังครับ :)

14. sridoi

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NR [​IMG]
    วันจันทร์ที่จะถึงอาจจะมีข่าวดีจากวัดมะนาวหวาน (หลวงพ่อไม่เคยให้ทำมาก่อน)
    แต่อาจจะเป็นข่าวดีไม่มาก (หมายถึงจำนวน)
    อาจจะจำกัดจำนวนผู้ได้ครอบครอง (เพราะวัตถุมีจำกัด)
    และอาจจะต้องจำกัดจำนวนต่อท่านด้วย (เพื่อแบ่ง ๆ กันให้ทั่วถึง)
    แต่ถ้าโชคดี ก็อาจจะลืมอาจจะข้างต้นไปได้

วัตถุมงคลกฐินรายการที่ว่านี้ ผมติดตามสอบถามมาเกือบเดือน ใกล้ความจริงมากแล้วครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ก๊อก ๆ มาตามนัดเรื่อง อาจจะมีข่าวดีจากวัดมะนาวหวาน

รายการวัตถุมงคลที่เกริ่นไว้นั่นปรากฎว่า ยากและซับซ้อนกว่าที่คิดมาก งานนี้หลวงพ่อท่านสั่งการเองเลย ขอให้รอกันก่อนครับ

ไม่เกินวันพฤหัสผมจะนำวัตถุมงคลรายการสุดท้ายแซงขึ้นมาเปิดให้ทำบุญกฐินกัน ก่อนเปิดจะแจ้งล่วงหน้าซักครึ่งวัน

วัตถุมงคลรายการแซงนี้จัดทำได้เพียงครั้งนี้ครั้งเดียวและถือว่าเป็นรายการวัตถุมงคลประจำปีด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กรกฎาคม 2011
  15. หัสดา

ครับ สวยก็ได้ไม่สวยก็ได้ครับไม่ว่ากันยังไงคนเสกก็คนเดียวกัน ที่จริงผมออกจะเกรงใจเสียด้วยซ้ำที่ต้องเสียเวลาในการจัดส่งมาให้และผมเองก็บูชาครั้งละน้อยๆด้วย

ส่วนองค์ที่ได้มาผมยังไม่ได้ส่องอะไรจริงจังมากนัก ส่องแต่ใต้ฐานเล็กน้อย แล้วรีบเอาไปให้ช่างเลี่ยม ตอนนี้ยังไม่ได้ไปรับกลับมาเลยครับ แต่เท่าที่เห็นองค์ที่ได้มานี้ เกศาเยอะดีครับ ชอบ

16. sridoi

กระทู้สะพานบุญอย่างนี้ถ้าไม่สามารถเชื่อมระหว่างโยมกับวัดได้ก็ถือว่าทำหน้าที่ได้บกพร่องครับ องค์หรือสององค์ก็เงินเข้าวัดทั้งนั้น ทุกครั้งที่ดำเนินการผมก็ได้บุญไปด้วย เกรงใจคนเช่ามากกว่าครับที่ต้องเสียค่าส่งหลายรอบ

พระเลี่ยมเสร็จแล้ว รีบเอามาส่องสำรวจนะครับ อาจจะมีอะไรวิ้ง ๆ

17. sridoi

วันนี้ช่วงบ่าย ๆ มีเวลาว่างเพราะไม่ได้เปิดรายการซึ่งหลวงพ่อกำลังสั่งการอยู่
    ผมจึง search หาข้อมูลพระเกจิรูปหนึ่งซึ่งน้องรักนักร้องเคยกล่าวถึง
    พลันได้พบข้อมูลของลูกศิษย์ท่านจากเว็บนวรัตน์ดอทคอม เป็นข้อความของคุณ นภ070
    ผมขออนุญาตทางเว็บนวรัตน์และคุณนภ070 นำข้อความนี้มาเล่าสู่เพื่อน ๆ ในพลังจิตนะครับ

<TABLE class=tablebg cellSpacing=1 width="100%"><TBODY><TR class=row1><TD vAlign=center align=middle>นภ 070 </TD><TD width="100%" height=25><TABLE style="TABLE-LAYOUT: fixed" cellSpacing=0 width="100%"><TBODY><TR><TD class=gensmall width="100%"> หัวข้อกระทู้: ระลึกถึงหลวงพ่อ
    [​IMG]โพสต์แล้ว: อังคาร 25 พ.ค. 2010 8:49 am
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>
    "....หลังจากที่ผมพาน้องที่เคารพนับถือกันไปดูดวงชะตา กับร่างทรงแถวราชบุรี มีผู้คนไปดูกันมาก การดูดวงของน้องเค้าวันนั้น น้องเค้าถูกทักในเรื่องส่วนตัวที่เจ้าตัวไม่ต้องการเปิดเผย แต่เธอก็ไม่ได้ยอมรับว่าจริงหรือไม่ ประเด็นนี้ขอให้ท่านผู้อ่านเก็บความไว้ในใจก่อน ประเด็นนี้จะกลายเป็นประเด็นสำคัญของเรื่องนี้ในตอนต่อไป

เมื่อน้องเค้าเสร็จธุระจากการดูดวง ก็เริ่มเดินทางกลับกรุงเทพ ผมจึงขอไปกราบหลวงพ่อซักองค์ก่อนกลับ ผมตัดสินใจไปวัดบางแคกลาง ที่อัมพวา พอไปถึงก็ขึ้นไปชั้นบนซึ่งเป็นกุฎิหลวงพ่อประยงค์ ผมก้มตัวลงกราบ ช่วงนั้นเป็นเวลาเย็น หลวงพ่อนั่งอยู่บนเก้าอี้โซฟาไม้ด้านข้างของห้อง มีคุณน้าผู้ชายชาวจีนและลูกสาวนั่งที่พื้นคุยกับท่านอยู่ ท่าทางท่านเหนื่อย เมื่อผมกราบท่าน ท่านก็หันมามอง แล้วก็ถามว่ามาทำไม ก็ตอบไปว่ามากราบนมัสการ ท่านก็พูดว่า วันนี้คนมาหาเยอะเหนื่อย แล้วก็หันหน้ามองไปทางอื่น อีกอึดใจนึงน้องผู้หญิงที่มากับผมก็ตามขึ้นมาแล้วก้มลงกราบ ท่านก็หันมามอง แล้วก็หันหน้ากลับทางเดิม....ชั่วฉับพลันนั้น ท่านก็หันหน้ากลับมามองไปที่น้องผู้หญิง แล้วพูดขึ้นว่า “อีหนูมีเด็กตามมึงมา”ผมหันหลังกลับไปมอง ก็มองไม่เห็นเด็กที่ว่าเลย นั่งงงอยู่ครู่หนึ่ง ท่านก็พูดขึ้นว่า “อีหนูมึงเคยทำแท้งมากูรู้ อย่ามาปิดคนอย่างกู กูรู้ได้ทั้งนั้น” น้องเค้าก็ไม่ตอบ ท่านก็ย้ำไปอีกว่า “มึงยอมรับซะเถิด ปิดใครก็ปิดได้แต่ปิดกูไม่ได้”ท่านก็พูดประโยคเดิมๆอีกหลายหน น้องเค้าก็เงียบไม่ตอบ ท่านจึงพูดขึ้นมาว่า “ลูกมึงเป็นผู้ชาย อายุได้ประมาณ 16,17 ได้” น้องเค้านิ่งไปสักครู่ก็ยอมรับว่าเคยทำแท้งจริง และเวลาผ่านมาประมาณ 16/17 ปีแล้ว หลวงพ่อยังพูดเสริมอีกว่า “หลังๆมานี่ มึงชอบมองเด็กสาวๆวัยรุ่นที่สวยๆใช่ไหม” น้องเค้าก็รับว่าจริง หลวงพ่อบอกว่า “ก็เพราะว่าลูกมึงมันเริ่มเป็นหนุ่ม มันเลยชอบมองผู้หญิงไง” [ท่านผู้อ่านคงจำประเด็นที่น้องเค้าถูกทักจากร่างทรงในตอนต้นที่ผมกล่าวไว้ ร่างทรงทักว่า เคยทำแท้งมา ลูกเป็นผู้ชาย แต่ไม่ได้บอกอายุ] น้องเค้าก็บอกหลวงพ่อไปว่า เคยมีคนทักว่า เคยทำแท้ง ลูกเป็นผู้ชาย ท่านก็พูดขึ้นว่า “แล้วเค้าพิสูจน์ให้มึงดูได้มั้ยว่า ลูกมึงเป็นผู้ชาย” “แต่กูพิสูจน์ให้มึงดูได้”

ว่าแล้วหลวงพ่อลุกจากโซฟาลงมานั่งกับพื้นใกล้พวกเรา แล้วสั่งให้น้องเค้านั่งเหยียดขาออกไปทางประตู แล้วพูดว่า “ไอ้หนู กูจะพิสูจน์ให้แม่มึงเห็นว่า มึงเป็นผู้หญิง หรือผู้ชาย กูสั่งอะไรมึงทำตามกูนะ กูจะช่วยให้มึงได้ไปเกิดด้วย” จากนั้นท่านก็พูดว่า อีหนูมึงลองยกขาขวาให้สูงจากพื้นซิ ทำได้ไหม น้องเค้าก็ยกได้ จากนั้นให้ลองยกขาซ้าย ก็ทำได้ จากนั้น ท่านก็พูดขึ้นว่า “ไอ้หนู ถ้ามึงเป็นผู้ชาย ให้มึงไปนั่งทับขาขวาแม่มึงไว้ เวลากูสั่งให้แม่มึงยกขาขวามึงทับเอาไว้ อย่าให้มันยกได้” จากนั้นท่านสั่งให้น้องยกขาขวา แต่ไม่ว่าจะออกแรงมากเท่าใด ก็ไม่สามารถยกขาขึ้นมาได้เลย ท่านจึงพูดว่า “ไอ้หนู ถ้ามึงเป็นผู้ชาย ให้มึงไปนั่งทับขาซ้ายแม่มึงไว้ เวลากูสั่งให้แม่มึงยกขาซ้ายมึงทับเอาไว้ อย่าให้มันยกได้” จากนั้นท่านก็สั่งให้ยกขาซ้าย ผลคือไม่สามารถยกขาซ้ายได้ ต่อมาท่านสั่งใว่า “ไอ้หนูทับขาทั้งสองขาเลย” แล้วสั่งให้น้องเค้ายกขาทั้งสองพร้อมกัน ผลก็คือไม่สามารถยกได้เช่นกัน เท่านั้น ยังไม่พอ ท่านสั่งให้น้องลุกขึ้นยืน เอามือจับรวบเสื้อที่ใส่อยู่ทางด้านหลังดึงให้เสื้อด้านหน้าตรงบริเวณท้องแนบติดกับลำตัว แล้วพูดสั่งว่า “ไอ้หนู มึงเข้าไปอยู่ในท้องแม่มึงนะ แล้วมึงดันท้องแม่ให้โป่งออกมา ให้แม่เค้าเห็น” ผมจ้องไปบริเวณท้องสักครู่ก็เห็นท้องพองๆอยู่ แต่ก็ไม่แน่ใจว่า เดิมพองอยู่แล้วหรือไม่ เหมือนหลวงพ่อจะรู้ใจผม ท่านจึงสั่งอีกว่า ไอ้หนูมึงดันออกมาอีก คราวนี้ผมเห็นเลยว่า ท้องพองออกมาทันทีเลยครับ ดูราวกับคนท้อง 4 เดือน พอน้องเค้าเห็นกับตา เค้าร้องไห้ออกมาทันทีเลย ผมเข้าใจว่า เค้าสงสารลูกและเชื่อว่า ลูกเป็นผู้ชายจริง ตามที่หลวงพ่อบอก จากนั้น หลวงพ่อจึงตั้งชื่อลูกให้ และบอกน้องเค้าให้ไปทำบุญตามที่หลวงพ่อสั่ง และอุทิศบุญให้ลูก เค้าจะได้ไปเกิด

บทความนี้ ผมตั้งใจจะเขียนหลายครั้งแล้ว แต่ก็ระงับไว้ เนื่องด้วย มีผู้คนมาหาหลวงพ่อ ขอความช่วยเหลือด้านต่างๆ เป็นจำนวนมากมายในแต่ละวัน ทำให้ท่านตรากตรำอย่างมาก ในที่สุดท่านก็ต้องจากไปตามกฎพระไตรลักษณ์ เมื่อไม่นานนี่เอง ผมเคยถามท่านว่า ท่านมองเห็นเด็ก หรือวิญญาณเด็กหรือ ท่านว่า "กูไม่เห็น แต่กูรู้ "

บทความนี้เพื่อเป็นอนุสรณ์แด่ท่าน จะมีการฌาปนกิจในวันที่ 30 พ.ค นี้ เวลา 16.00 น. ณ วัดบางแคกลาง อัมพวา สมุทรสงคราม ถ้าอยากได้เบี้ยแก้ ทำบุญได้ที่ศาลาในงานศพ ราคา 1000 บาท เป็นเบี้ยแก้ตำรับหลวงพ่อไพล เกจิเข้มขลัง วัดบางแคกลาง ในอดีต ซึ่งท่านได้รับถ่ายทอดวิชามาครับ...."

ใน ค.ห. ต่อ ๆ มาคุณนภ070 ได้ขยายความ "เบี้ยแก้" ไว้ว่า

"เบี้ยแก้ที่ว่านี้ ใส่ผงที่หลวงพ่อไพลท่านทำเอาไว้เองสมัยเมื่อยังมีชีวิต ผงนี้ตกทอดมาหลวงพ่อประยงค์มากทีเดียว ผมเคยเห็นเพราะหลวงพ่อหยิบขวดโหลมาให้ดู

สมัยหลวงพ่อประยงค์ยังอยู่ ท่านพูดว่า "ใช่ว่ามีเงิน แล้วจะมาเอาเบี้ยข้าได้" หากท่านคุยแล้วท่านไม่พอใจ เป็นอันว่า อด ครับ

ท่านเคยรักษาคนที่จะโดนหมอศิริราช ตัดขา เพราะขาบวมโตมาก หมอหาสาเหตุไม่เจอ คนไข้หนีมาหาท่าน ท่านรักษาจนหาย ไม่คิดเงินอีกต่างหาก

ท่านเคยทักคนที่มาหา ซึ่งเค้าขึ้นมายังไม่ทันลงนั่งเลยว่า มึงมาจากญี่ปุ่นเหรอ เค้าบอกว่า มาได้ 2 วันแล้วค่ะ ผมเคยถามกรณีนี้ท่านรู้ได้อย่างไร ท่านตอบว่า กูรู้ แต่กูไม่บอกมึง"

ที่มา : กระดานสนทนา NAVARAHT "นวรัตน์ดอทคอม" &bull; แสดงกระทู้ - ระลึกถึงหลวงพ่อ

18. gim

gim เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบขอบคุณครับ
    โอนเงินไปแล้วครับ 200.00

19. sridoi

วันนี้บ่ายสองโมงครึ่งถึงบ่ายสาม มาร่วมบุญกฐินกันครับ

20. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

แหม แหม
    มาให้อยาก(ทำบุญ) แล้วจากไป(ให้รอ)

เดี๋ยวระบบได้รวนบ้างล่ะ ฮะฮะ
    เหมือนกลับสู่บรรยากาศเก่า ๆ (ประมูล)
    ใครอย่าเหมาน่ะครับ หมูขอ.. เพราะเดี๋ยวต้องออกภาคสนามแว้ว :'(