หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญรุ่นสุดท้าย ปี2526
    .....เหรียญรุ่นนี้ ผมยังไม่มีเลยครับ ตอนผมไปที่วัดครั้งสุดท้ายก่อนหลวงปู่มรณภาพ ผมไม่ได้สังเกตุว่ามีเหรียญออกใหม่ เลยไม่ได้เช่ามา แต่เค้าว่าประสบการณ์ดีเหมือนกัน ทางวัดเป็นผู้จัดสร้างเอง
    .....ขออนุญาตเจ้าของภาพ ที่นำมาลงไว้ด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนหน่อยครับเมื่อ2-3วัน ก่อนไปได้พระสมเด็จสีขาว ข้างหลังเป็นยันต์ตะกร้อ ใต้ยันต์เขียนว่า วัดกาหลง เสาร์5 33
    เป็นของรุ่นใหม่ แต่ที่ด้านหลังมีเกศาผสมอยู่หลายเส้น ผมอยากทราบว่า น่าจะเป็นเกศาหลวงพ่อสุด หรือเปล่าครับ หรือเป็นขององค์อื่นครับ

3. เปิดโลก

.....พูดถึงการลงกระหม่อมของหลวงปู่ เห็นมีลงอยู่2แบบ แบบใช้เหล็กจารกับใช้ขมิ้นชิ้น แบบขมิ้นชิ้นเค้าเล่ากันว่าลงแล้ว ถ้ามีลูกจะติดถึงลูกคนโต เคยมีลูกศิษย์ยุคกลางเล่าให้ฟังว่า เค้าไปขอหลวงปู่ลงขมิ้น หลวงปู่บอกว่า"ลงให้ได้ แต่มันติดผม ทำไงวะ" ลูกศิษย์ตอบทันทีเลย"โกนเลยครับ หลวงพ่อ"
    .....มาถึงยุคผม อยากลงขมิ้นเหมือนกัน แต่นึกไปนึกมาถ้าไปโกนหัว ทางบ้านผมกับตอนไปเรียนหนังสือจะเป็นสภาพไหน(ยังเรียนอยู่มัธยมต้น) ก็เลยเปลี่ยนเป็นลงเหล็กจารมาตลอด เจอเหล็กหลวงปู่ทุกสภาพเลย ด้ามเก่าเหล็กทู่ๆหน่อย ด้ามใหม่เหล็กแหลมเปี๊ยว ด้ามใหม่แบบนี้แหละ ลงถึงใจเลย(ถึงสะดุ้ง) แต่ถ้าแบบสบายๆต้องหลวงปู่แก้ว วัดช่องลม สมุทรสาคร เพราะท่านใช้ปากกาเมจิกลงให้
    .....ขออนุญาตกล่าวถึงหลวงปู่แก้ว สักเล็กน้อย วิชาลงกระหม่อมของท่าน เป็นของสายหลวงพ่อวัดมะขามเฒ่า ตอนนั้นท่านเล่าให้ฟัง การลงกระหม่อมของท่าน มีเคล็ดต้องขอก่อน ถึงจะลงให้ได้ ผมได้ฟังเสร็จปุ๊บ บอกหลวงปู่ทันทีเลยครับ "หลวงปู่ครับ ขอลงกระหม่อมครับ"
    .....พระสมเด็จ ของคุณดอกรัก ผมก็ไม่ทราบ ต้องรบกวนผู้รู้นะครับ แต่พรุ่งนี้จะลองไปถามผู้รู้แถวบ้าน เพราะผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ

4. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    เหรียญรุ่นสุดท้าย สวยงามมากครับ ประมาณอาทิดที่แล้วไปทำบุญที่วัดยังมีให้บูชาอยู่ครับ

5. dollyta

dollyta เป็นที่รู้จักกันดี

มีแต่เลี่ยมแล้วเพิ่งรู้ครับขอบคุณครับ:cool:

6. ไผ่ตัน

ไผ่ตัน Active Member

อยากทราบว่าถ้าตอนนี้ไปเช่าเหรียญหลวงพ่อสุด ที่วัดอยากทราบว่ามีเสริมไหมครับ อยากได้ที่หลวงปู่เสกจริงๆไว้สักเหรียญ ส่วนตัวก็ผ่านทางนั้นบ่อย(ชายทะเลกาหลง) ได้แต่อ่านป้ายข้างทาง อยากเช่าไว้สักเหรียญครับ ขอบคุณมากครับ :cool:

7. เปิดโลก

.....ขออนุญาตเสริมประสบการณ์เรื่องการลงกระหม่อม ของหลวงปู่ครับ เหล่าลูกศิษย์ก็เคยพูดคุยกันว่าลงกระหม่อมกับหลวงปู่แล้ว ไปมีเรื่องโดนตีมา ไม่มีแตก ส่วนตัวผมไม่รู้นับเป็นประสบการณ์หรือเปล่า ตอนนั้นผมนั่งใต้ต้นไม้ แล้วลุกขึ้นอย่างเร็ว หัวชนกับกิ่งไม้ท่อนใหญ่กว่าแขนอีกอย่างแรง เสียงดังมาก จนคนเห็นตกใจ แต่แปลกนอกจากไม่มีแผลแล้ว ยังไม่รู้สึกมึนหรือชาเลย ปกติเอามือตีหัวก็เจ็บแล้ว แต่ครั้งนี้มันรู้สึกแปลกๆ
    .....ไหนๆก็ไหนๆ ขอผนวกประสบการณ์หลวงปู่แก้วด้วยแล้วกัน มีลูกศิษย์ทางกรุงเทพฯนับถือหลวงปู่แก้วมาก เล่าให้ฟังว่า ลูกชายเค้ายังเด็กเล็กๆอยู่เลย วิ่งออกไปในถนน มีรถวิ่งมา ตัวพ่อเห็นรถวิ่งในแนวที่ต้องชนเด็กแน่นอน แต่พอรถผ่านไป เด็กยืนอยู่ไม่เป็นอะไรเลย ในตัวเด็กแขวนเหรียญหยดน้ำพัดยศเล็กๆเหรียญเดียว เหรียญรุ่นนี้มีประสบการณ์แปลกๆอีกเรื่อง จำไม่ได้ว่าฟังมาจากไหน คือมีคนต้มน้ำ ต้มอยู่นานก็ไม่เดือด ตรวจสอบเตากับแก๊สก็ปกติ แต่พอเปิดฝากาน้ำออกเห็นเหรียญหยดน้ำอยู่ในกาน้ำ

8. dollyta

แล้วพิมพ์ตุ๊กตาใครมีบ้างครับเอามาเทียบกันหน่อยครับผม

9. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    ปิดตาเหรอครับ

10. เปิดโลก

.....ต้องขอโทษทุกคนด้วยนะครับ วันนี้ไปสอบถามหลายๆคน ไม่ค่อยมีใครรู้เรื่องเท่าไหร่นัก นับตั้งแต่เรื่องสมเด็จปี2480กว่า รู้แค่เค้าเรียกกันว่ารุ่นกระถางธูป(พบตอนหลังอยู่ในกระถางธูป ผมจำเป็นว่าอยู่ในโอ่ง) มีหลายพิมพ์ หลายเนื้อ เนื้อส่วนใหญ่จะเปราะแตกหักง่าย ไม่มีรายละเอียดประวัติการสร้าง และพิมพ์ทรงที่แน่นอน
    .....พระสมเด็จเสาร์5 33 มีเส้นเกศา ก็ไม่ชัดเจนว่าเป็นของใคร รู้แต่ในยุคอาจารย์พยนต์มีการเก็บรวบรวมเส้นเกศาของหลวงปู่ไว้มาก
    .....สมเด็จที่คุณอัสนีได้รับมา ผมเชื่อว่าทันหลวงปู่ปลุกเสก เพราะมีพระผงหลายพิมพ์ที่อาจารย์พยนต์ได้เก็บรักษาไว้ ทางวัดคงทยอยออกมา(มีหลายวัดที่หลวงปู่ไปปลุกเสกแล้วทางวัดนั้นถวายมา รวมถึงทางวัดกาหลงเองนำพระแตกหักยุค2480กว่ามาทำใหม่ ก่อนจะเป็นพิมพ์สมเด็จหลังรูปเหมือนรุ่นแรก)
    .....เรื่องพระเครื่องที่ทางวัดกาหลงออกให้บูชาขณะนี้ ทางวัดมีการแยกเป็นของใหม่และของเก่าที่ทันหลวงปู่ มีเสริมหรือเปล่า เรื่องนี้ผมก็ไม่ทราบชัดเจนครับ
    .....พระพิมพ์ตุ๊กตาที่คุณdollytaหมายถึงคือพิมพ์วัดพลับใช่ไหมครับ ตามรูปในหนังสือเห็นมีหลายพิมพ์ แต่ที่ผมได้รับจากหลวงปู่เป็นพิมพ์องค์เล็กๆ ขนาดใหญ่กว่าปรกใบมะขามนิดหน่อยแต่อูมหนา แต่ก็ได้ให้ญาติผู้ใหญ่ไปแล้ว ในชุดเดียวกันก็เหลือแต่สมเด็จคะแนนองค์เดียว ถ้ามีโอกาสจะถ่ายภาพมาลงครับ
    .....พิมพ์พระปิดตาก็ไม่มีข้อมูลอะไรเพิ่มเติม แต่เป็นพิมพ์ที่หลวงปู่ปลุกเสกแน่นอน
    .....14 สิงหาคม วันอาทิตย์นี้เป็นครบรอบวันมรณภาพของหลวงปู่นะครับ ผมคงไม่มีโอกาสได้ไป เสียดายครับ ใครไปขออนุโมทนาด้วยครับ

11. punpraya

.....ไหนๆก็ไหนๆ ขอผนวกประสบการณ์หลวงปู่แก้วด้วยแล้วกัน มีลูกศิษย์ทางกรุงเทพฯนับถือหลวงปู่แก้วมาก เล่าให้ฟังว่า ลูกชายเค้ายังเด็กเล็กๆอยู่เลย วิ่งออกไปในถนน มีรถวิ่งมา ตัวพ่อเห็นรถวิ่งในแนวที่ต้องชนเด็กแน่นอน แต่พอรถผ่านไป เด็กยืนอยู่ไม่เป็นอะไรเลย ในตัวเด็กแขวนเหรียญหยดน้ำพัดยศเล็กๆเหรียญเดียว เหรียญรุ่นนี้มีประสบการณ์แปลกๆอีกเรื่อง จำไม่ได้ว่าฟังมาจากไหน คือมีคนต้มน้ำ ต้มอยู่นานก็ไม่เดือด ตรวจสอบเตากับแก๊สก็ปกติ แต่พอเปิดฝากาน้ำออกเห็นเหรียญหยดน้ำอยู่ในกาน้ำ[/QUOTE]

ผมก็ศรัทธา ลป.แก้ว เหมือนกันครับ เพราะบ้านแม่อยู่แถวคลองตันแต่ก่อนหลวงปู่ท่านเป็นเจ้าอาวาสอยู่ที่วัดคลองตันก่อนย้ายไปวัดช่องลม ขอเล่าสักหน่อยครับ เทอดพระคุณท่าน
    ประสบการณ์บารมีหลวงปู่ที่ผมเจอคือตอนผมอยู่ ม.2 แต่ก่อนนั้นไม่มีแยกเรียนสาย วิทย์ สายศิลป์ ตอน ม.ต้น จะไปแยกตอน ม.ปลาย ผมเองก็เด็กไม่ตั้งใจเรียนคนหนึ่ง ไม่รู้เลยว่าที่ ร.ร. ออกกฎใหม่คือจะแยกสาย ตอนจบ ม.2 ผมเองเรียนแย่ ถูกคัดไปอยู่สายศิลป์ ห้อง3/3 ห้อง 3/1 3/2 ถึงจะเป็นสายวิทย์ ผมอยากเรียนสายวิทย์ แต่คะแนนมันห่วยใครจะให้ไป ที่บ้านมีรูปหลวงปู่แก้วอยู่ (รูปที่เดินกับในหลวง)ผมไปไหว้รูปท่าน แล้วขอพรให้ท่านช่วยก็พูดไปตามใจคิดแหละครับอ้อนวอนให้หลวงปู่ช่วยให้ได้ไปเรียนสายวิทย์
    วันเปิดเทอม คุณครูจัดทุกคนเข้าชั้นเรียน ผมก็ไปนั่งในห้อง 3/3 แหละครับ พลางนึกในใจถึงหลวงปู่ตลอด เวลาผ่านไปถึงราว 9โมงเช้า การจัดห้องมีปัญหา เด็กสายวิทย์ห้อง3/1 คนหนึ่ง ไม่อยากเรียนสายวิทย์ ต้องการเรียนสายศิลป์ คุณครูพาตัวมาที่ห้อง 3/3 แล้วบอกให้เข้าไปหาที่นั่งในห้อง แล้วดึงตัวผมออกมา ให้ไปนั่งเรียนที่ห้อง 3/1 แทนคนนั้น โดยที่ไม่ได้ถามเลยว่าใครอยากจะไปเรียนห้อง1ไหม ผมเองก็นั่งใกล้ประตูจริง แต่ก็ไม่ได้มีผมคนเดียว นั่งอยู่ตรงนั้นที่ใกล้ครู3-4คน ครูไม่ถามใครเลยเลือกผมไปเฉยเลย มันน่าอัศจรรย์จริงๆ นี่แหละครับบารมีของหลวงปู่ที่ผมพบมา
    ขอเสริมอีกนิดครับ วัตถุมงคลรุ่นสร้างโบสถ์ วัดคลองตัน2533 ทำพระรูปหลวงปู่แก้วหลายแบบ ไม่มีราคาหรอกครับ เห็นหลงตามแผง 20 -30 บาท ผมเจอที่ไหนถ้าพอมีกำลัง เก็บหมดครับ ไม่อยากให้หลวงปู่ไปเคว้ง ให้คนมาเอานิ้วเขี่ยๆตามแผงพระ วัตถุมงคลรุ่นนี้ ไม่มีใครสนใจ แต่อยากเล่าให้ฟังว่า ในพิธีปลุกเสกที่วัดคลองตัน มีพระหนุ่มองค์หนึ่งมาจากวัดอื่น มาช่วยงาน เจอพระหลวงตารูปหนึ่ง สูบบุหรี่มวนโต เข้าไปวุ่นวายในพิธี เข้าไปหยิบพระเหรียญ พระผงดูโน่นดูนี่ วุ่นวาย ท่านจึงเข้าไปบอกให้ออกไปจากพิธี แต่หลวงตานั่นไม่สนใจ ท่านจึงออกไปบอกพระของวัดคลองตันให้ไปช่วยไล่หน่อย เพราะท่านมาจากที่อื่นก็ไม่กล้ารุนแรง ท่านอธิบายให้พระฟังอยู่ แล้วก็เหลือบไปเห็นรูปๆหนึ่ง ที่แขวนอยู่ ท่านจึงบอกว่า นี่ไงๆ พระในรูปนี่แหละ องค์นี้ไง
    พระวัดคลองตันได้เห็นแล้ว (ท่านก็คงจะขนลุก) ก็บอกว่า พระในรูปนี้คือ หลวงปู่แก้ว อดีตเจ้าอาวาส ที่เขากำลังจะปลุกเสกเหรียญ และพระผง รูปของท่านอยู่นี่ไง ท่านมรณภาพไปแล้ว ท่านคงมาดูกระมัง...
    เรื่องที่เล่ามาขอรับรองว่าเป็นเรื่องจริงทั้งหมด เรื่องที่ท่านมาปลุกเสกพระของท่านที่วัดคลองตัน แม้จะมรณภาพไปแล้ว ข้าพเจ้าได้ฟังจากการที่ผู้ใหญ่สมัยนั้นนั่งคุยกัน ที่บ้านข้าพเจ้าเอง เนื้อความอาจมีคลาดเคลื่อนไปเพราะตอนนั้นยังเด็ก แต่รับรองว่าใจความถูกต้องครับ(เรื่องนี้ไม่ได้เป็นที่เปิดเผยทั่วไปนะครับ แม่ของผมไปช่วยงานเป็นแม่ครัวจึงทราบมา พระท่านก็ไม่อยากเล่าคงจะกลัวว่าคนอื่นจะไม่เชื่อ พาลหาว่าโปรโมตอีก จึงทราบกันในๆเท่านั้น)

ต้องขออภัยที่เล่าซะยาวครับ แหะๆๆ นานๆจะเจอกระทู้ พระในจังหวัดบ้างครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 สิงหาคม 2011
  12. เปิดโลก

ผมก็ศรัทธา ลป.แก้ว เหมือนกันครับ เพราะบ้านแม่อยู่แถวคลองตันแต่ก่อนหลวงปู่ท่านเป็นเจ้าอาวาสอยู่ที่วัดคลองตันก่อนย้ายไปวัดช่องลม ขอเล่าสักหน่อยครับ เทอดพระคุณท่าน
    ประสบการณ์บารมีหลวงปู่ที่ผมเจอคือตอนผมอยู่ ม.2 แต่ก่อนนั้นไม่มีแยกเรียนสาย วิทย์ สายศิลป์ ตอน ม.ต้น จะไปแยกตอน ม.ปลาย ผมเองก็เด็กไม่ตั้งใจเรียนคนหนึ่ง ไม่รู้เลยว่าที่ ร.ร. ออกกฎใหม่คือจะแยกสาย ตอนจบ ม.2 ผมเองเรียนแย่ ถูกคัดไปอยู่สายศิลป์ ห้อง3/3 ห้อง 3/1 3/2 ถึงจะเป็นสายวิทย์ ผมอยากเรียนสายวิทย์ แต่คะแนนมันห่วยใครจะให้ไป ที่บ้านมีรูปหลวงปู่แก้วอยู่ (รูปที่เดินกับในหลวง)ผมไปไหว้รูปท่าน แล้วขอพรให้ท่านช่วยก็พูดไปตามใจคิดแหละครับอ้อนวอนให้หลวงปู่ช่วยให้ได้ไปเรียนสายวิทย์
    วันเปิดเทอม คุณครูจัดทุกคนเข้าชั้นเรียน ผมก็ไปนั่งในห้อง 3/3 แหละครับ พลางนึกในใจถึงหลวงปู่ตลอด เวลาผ่านไปถึงราว 9โมงเช้า การจัดห้องมีปัญหา เด็กสายวิทย์ห้อง3/1 คนหนึ่ง ไม่อยากเรียนสายวิทย์ ต้องการเรียนสายศิลป์ คุณครูพาตัวมาที่ห้อง 3/3 แล้วบอกให้เข้าไปหาที่นั่งในห้อง แล้วดึงตัวผมออกมา ให้ไปนั่งเรียนที่ห้อง 3/1 แทนคนนั้น โดยที่ไม่ได้ถามเลยว่าใครอยากจะไปเรียนห้อง1ไหม ผมเองก็นั่งใกล้ประตูจริง แต่ก็ไม่ได้มีผมคนเดียว นั่งอยู่ตรงนั้นที่ใกล้ครู3-4คน ครูไม่ถามใครเลยเลือกผมไปเฉยเลย มันน่าอัศจรรย์จริงๆ นี่แหละครับบารมีของหลวงปู่ที่ผมพบมา
    ขอเสริมอีกนิดครับ วัตถุมงคลรุ่นสร้างโบสถ์ วัดคลองตัน2533 ทำพระรูปหลวงปู่แก้วหลายแบบ ไม่มีราคาหรอกครับ เห็นหลงตามแผง 20 -30 บาท ผมเจอที่ไหนถ้าพอมีกำลัง เก็บหมดครับ ไม่อยากให้หลวงปู่ไปเคว้ง ให้คนมาเอานิ้วเขี่ยๆตามแผงพระ วัตถุมงคลรุ่นนี้ ไม่มีใครสนใจ แต่อยากเล่าให้ฟังว่า ในพิธีปลุกเสกที่วัดคลองตัน มีพระหนุ่มองค์หนึ่งมาจากวัดอื่น มาช่วยงาน เจอพระหลวงตารูปหนึ่ง สูบบุหรี่มวนโต เข้าไปวุ่นวายในพิธี เข้าไปหยิบพระเหรียญ พระผงดูโน่นดูนี่ วุ่นวาย ท่านจึงเข้าไปบอกให้ออกไปจากพิธี แต่หลวงตานั่นไม่สนใจ ท่านจึงออกไปบอกพระของวัดคลองตันให้ไปช่วยไล่หน่อย เพราะท่านมาจากที่อื่นก็ไม่กล้ารุนแรง ท่านอธิบายให้พระฟังอยู่ แล้วก็เหลือบไปเห็นรูปๆหนึ่ง ที่แขวนอยู่ ท่านจึงบอกว่า นี่ไงๆ พระในรูปนี่แหละ องค์นี้ไง
    พระวัดคลองตันได้เห็นแล้ว (ท่านก็คงจะขนลุก) ก็บอกว่า พระในรูปนี้คือ หลวงปู่แก้ว อดีตเจ้าอาวาส ที่เขากำลังจะปลุกเสกเหรียญ และพระผง รูปของท่านอยู่นี่ไง ท่านมรณภาพไปแล้ว ท่านคงมาดูกระมัง...
    เรื่องที่เล่ามาขอรับรองว่าเป็นเรื่องจริงทั้งหมด เรื่องที่ท่านมาปลุกเสกพระของท่านที่วัดคลองตัน แม้จะมรณภาพไปแล้ว ข้าพเจ้าได้ฟังจากการที่ผู้ใหญ่สมัยนั้นนั่งคุยกัน ที่บ้านข้าพเจ้าเอง เนื้อความอาจมีคลาดเคลื่อนไปเพราะตอนนั้นยังเด็ก แต่รับรองว่าใจความถูกต้องครับ(เรื่องนี้ไม่ได้เป็นที่เปิดเผยทั่วไปนะครับ แม่ของผมไปช่วยงานเป็นแม่ครัวจึงทราบมา พระท่านก็ไม่อยากเล่าคงจะกลัวว่าคนอื่นจะไม่เชื่อ พาลหาว่าโปรโมตอีก จึงทราบกันในๆเท่านั้น)

ต้องขออภัยที่เล่าซะยาวครับ แหะๆๆ นานๆจะเจอกระทู้ พระในจังหวัดบ้างครับ ขอบคุณครับ[/QUOTE]

.....คุณดอกรัก คนจังหวัดไหนนะครับ บ้านเดียวกันหรือเปล่าครับ ฟังประสบการณ์ของคุณดอกรัก ปลื้มใจครับ ขนลุกเลย ผมก็เจอหลวงปู่แก้วตั้งแต่เด็กๆเลย เพราะหลวงปู่แก้วเป็นองค์อุปฌาย์คุณพ่อผม ทางบ้านผมจัดงานทำบุญอะไร ก็ต้องนิมนต์หลวงปู่แก้ว ผมก็เคารพท่านพอๆกับหลวงปู่สุดเลย

13. dollyta

วัดพลับแม่นแล้วครับ อิอิ:cool:

14. punpraya

ปัจจุบัน ผมอยู่ ต.บางยาง กระทุ่มแบนครับ คุณเปิดโลก คุณคงอยู่แถวมหาชัยกระมัง ยินดีที่ได้รู้จักครับ

15. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับผมอยู่ ต.คลองมะเดื่อดครับ

16. punpraya

ยินดีที่ได้รู้จักครับ อยู่ใกล้ๆกันนี่เอง เก็บวัตถุมงคลสายไหนอยู่ครับ

17. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อกวย ครับ แล้วคุณดอกรักเก็บสายไหนครับ

18. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ไปร่วมงานครบรอบวันละสังขารปีที่28หลวงพ่อสุดวัดกาหลง ลูกศิษย์และผู้ร่วมงานเยอะมากๆร้านโรงทานมาเยอะหลายอย่างมีประมาณ30กว่าร้านเรียกว่ากินกันไม่ไหว ท่านเจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน ท่านจัดงานและทอดผ้าป่าซื้อที่ดินถวายวัด ในวันเดียวกัน เห็นมีมาหลายสายมากๆเลย ทั้งประจวบฯ ลพบุรี และอีกหลายที่(เดียวจะลงรูปให้ชมบรรยากาศวันงาน

ขนาดไฟล์:
      60.2 KB
      เปิดดู:
      250
  19. เปิดโลก

.....ขออนุญาตร่วมอนุโมทนาด้วยครับ อยากชมภาพมากๆเลยครับ ผมติดธุระทางบ้านเลยไม่ได้ไปกราบหลวงปู่ฯ
    .....ดีใจที่ได้พบและรู้จักกับคนบ้านเดียวกันแทบทั้งนั้น อีกหน่อยขออนุญาตเจ้าของกระทู้ แลกเปลี่ยนพูดคุยเป็นสายสมุทรสาครเลยได้ไหมครับ เพราะความจริงก็เกี่ยวข้องกับหลวงปู่สุดเหมือนกัน อย่างหลวงปู่รุ่ง วัดท่ากระบือ,หลวงปู่เหล็ง วัดแหลมสุวรรณาราม ต่างก็เป็นอาจารย์องค์หนึ่งของหลวงปู่สุดเหมือนกัน

20. อัสนี

อัสนี เป็นที่รู้จักกันดี

บรรยากาศเริ่มมีลูกศิษย์และชาวบ้านเดินทางมาที่วัดกันมากพอสมควรคือไปแต่เช้า(06.00น)กะว่าไปตักบาตรและเอาอาหารใส่ปิ่นโตไปถวายพระด้วย

ขนาดไฟล์:
      54.2 KB
      เปิดดู:
      223
      ขนาดไฟล์:
      67.1 KB
      เปิดดู:
      194
      ขนาดไฟล์:
      37.9 KB
      เปิดดู: