หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....วันนี้วันแม่พวกเราก็ถือเรียกกันอย่างนั้น ซึ่งความจริงพวกเราก็รู้กันอยู่แล้วว่าวันแม่ไม่ได้มีแต่เฉพาะวันนี้ แต่ก็ทำให้วันนี้เป็นวันที่พิเศษขึ้นซึ่งก็ถือเป็นเรื่องดี หลายๆครอบครัวก็อาจมีการมารวมตัวพบปะพูดคุยกันในหมู่พี่น้อง ถือเป็นวันรวมญาติอีกวันหนึ่ง

.....หลายๆคนก็มีความกตัญญูรู้คุณคอยดูแลพ่อแม่ปรนนิบัติท่าน หลายๆคนบอกว่าปรนนิบัติท่านตอนที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ ดีกว่าพวกท่านเสียชีวิตไปแล้ว ตอนนั้นก็ได้แค่นำอาหารมาจุดธูปบอกกล่าว ท่านอิ่มตอนไหนรสชาติอาหารถูกใจท่านหรือเปล่า ไม่รู้! หากยังมีเวลาทำในสิ่งที่ต้องทำ เมื่อหมดเวลาก็ทำอะไรไม่ได้แล้ว

.....วันพุธที่14สิงหาคมนี้ ก็ครบรอบวันมรณะภาพของหลวงปู่สุด ตอนท่านยังอยู่แต่ละคนก็ไปกราบท่านขอเมตตาจากท่านสารพัด(รวมทั้งผมด้วย) ในช่วงท้ายของท่าน ท่านเกิดอาพาธก็เป็นไปตามวัฏจักรของกรรม ผมก็ไปกราบเยี่ยมท่าน เห็นพระอาจารย์พยนต์คอยดูแลปรนนิบัติท่านอย่างใกล้ชิดสมเป็นศิษย์ที่มีความกตัญญู แต่ไม่ว่าใครก็ต้องเป็นไปตามกรรม ท่านทั้งสองก็มรณะภาพไปแล้ว ขอน้อมก้มกราบให้ท่านทั้งสองมีแต่ความสุขสงบอยู่ในภพภูมิที่สูงๆขึ้นไป สาธุ

2. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สวัสดีวันแม่ครับทุกท่าน

3. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    5555555555555+
    วันนี้เงียบๆๆนะครับ ไปเที่ยวไหนกันัละครับ

4. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากรูปหน่อยครับ

5. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

- ท่านนายกฯ ครับ เหรียญนี้สวยสุด ๆ จริง ๆ มีเยอะแขวนในคอไม่หมดก็แบ่งมาทางนี้บ้างก็ได้ครับ ในคอผมยังมีพื้นที่ให้แขวนได้อีกหลายองค์ 555++

ผมได้รับเหรียญ ลป.ทองอยู่แล้วน่ะครับ พอดีช่วงหยุดยาว ๆ ผมไม่อยู่บ้านหลายวัน หลานที่บ้านรับพัสดุไว้ให้แล้ว ขอขอบพระคุณพระผงหยก อ.วิริยังค์ ที่มอบให้เป็นพิเศษด้วยน๊ะครับ ขอบคุณจากใจ แล้วทีนี้จะตอบแทนกลับอย่างไรล่ะเนี่ย...... 555++ เดี๋ยวไปขอนแก่น จะไปหาตะกรุด ลพ.ผาง ให้น่ะครับ ครั้งที่แล้วขอพ่อตาไว้ แต่แกยังไม่พูดอะไร เดี๋ยวคราวนี้จะขู่ว่าถ้าไม่ให้ตะกรุดจะทิ้งลูกสาวแกน่ะ 555++ พ่อตามีเยอะแต่ยังหวง ๆ อยู่ สงสัยไม่ไว้ใจลูกเขย

- พรุ่งนี้วันคล้ายวันมรณภาพหลวงปู่ฯ เสียดายที่ไม่ใช่วันหยุด จะได้ไปทำบุญที่วัดกาหลงน่ะครับ 30 ปีแล้วน่ะครับที่หลวงปู่ฯ ท่านจากไป แต่ชื่อท่านก็ยังคงอยู่

- ผมนั่งอ่านประวัติพระสงฆ์ที่มีเรื่องแปลก ๆ เหมือนหลวงปู่ฯ ท่านนั้นก็คือ หลวงปู่เขียว วัดหรงบน จ.นครศรีธรรมราช ร่างไม่เน่า เผาไม่ไหม้ เหมือนกันน่ะครับ ก็เป็นเรื่องแปลกดีน่ะครับ

6. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    .....กราบหลวงปู่ครับ. สวัสดีครับทุกๆท่านเมื่อวันเสาร์กลับแม่กลองก็เลยเข้าไปกราบหลวงปู่ที่วัดมา กำลังเตรียมงานวันที่ 14 ส.ค. กันอย่าคึกคักทั้งจัดสถานที่ มีการย้ายตู้ให้เช่าบูชาวัตถุมงคลจากกุฏิเจ้าอาวาสมาไว้บนศาลาใหญ่ ก็เลยด้อมมองดูแล้วก็หาข้อมูลจากเจ้าหน้าที่ ก็ได้ข้อมูลของพระเครื่องบางรุ่นที่เจ้าหน้าที่บอกว่าไม่ทันหลวงปู่ แต่ผมเห็นในเฟสว่ามีคนพยายามจะบอกว่าทัน ผมก็ได้แต่ปลงกะการกะทำเช่นนั้น

7. stocknavy

เออ.. ว่าแต่ 17 นวะนี้พี่นายกไปขุดมาจากกรุไหนครับสวยกิงๆ

8. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    วันแม่กลับบ้านที่ระยองไปกราบแม่มาครับ มีเวลาว่างอยู่บ้าน เลยถ่ายภาพพระเครื่องที่บ้านมาฝากพี่น้องในกระท่อมนี้นิดหน่อยครับ

อาจจะไม่ใช่พระที่โด่งดังสากล แต่เป็นพระเครื่องเมืองระยอง ที่คนพื้นที่นับถือมากครับ
    เหรียญหลวงปู่บุญ วัดบ้านนา รุ่นสองครับ (ที่บ้านผมนับถือท่านมากครับ บ้านอยู่ไม่ไกลวัดบ้านนาเท่าไหร่ กราบท่านมาตั้งแต่เด็กครับ)

เหรียญรุ่นสอง เนื้อสามกษัตริย์

เนื้ออัลปาก้า

พระสังกัจจายน์ เนื้อผงใบลาน หลวงพ่อโต

อีกองค์ครับ (องค์นี้น่าจะออกวัดบุนนาค)

เหรียญที่ระลึกงานพระราชทานเพลิงศพ แต่แถวบ้านเค้าจะเรียก รุ่นประชุมเพลิง ( เมื่อกี้ลืมลงรูปเหรียญนี้ เลยลงเพิ่มในข้อความเดิมครับ)

สมเด็จ (หลังยันต์อีโต้) หลวงพ่อก๋วน วัดตะเคียนทอง

สุดท้ายเป็นสร้อยที่คล้องประจำ สมเด็จหลวงปู่บุญ ติดตัวตลอดครับ

มีความสุขทุกท่านครับ
    ปล.วันที่ 14 มีใครไปวัดกาหลงบ้างมั้ยครับ ออฟฟิศผมอยู่พระรามสอง อาจจะแว็ปๆ โดดงานไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2013
  9. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ธรรมดาครับ สุดยอดๆ

10. denchai_l

ขอบคุณพี่ nopparat_33 ที่นำวัตถุมงคลดี ๆ มาให้ชมกันครับ

หลวงปู่บุญวัดบ้านนา ท่านก็พระนักเลง ตำรวจเก่า ประสบการณ์ด้านแคล้วคลาดคงกระพันมากมาย เพื่อนผมไปเป็นวิศวกรที่ บ.โกรเฮ่ เวลากลับ กทม. ก็เช่ามาฝากกันบ่อย ๆ ราคาไม่แรงด้วย ผมก็พอมีครับ แต่ไม่ใช่รุ่นต้น ๆ น่ะครับ น่าจะเป็นรุ่นท้าย ๆ ซ่อมอุโบสถกับตะกรุดพันด้ายสีขาว

พอจะมีพระเครื่อง หรือ เครื่องราง ของ หลวงพ่อหันต์ วัดปากน้ำประแส บ้างหรือเปล่าครับ ถ้ามีรบกวนนำมาให้ชมกันเป็นวิทยาทานบ้าง หรือไม่ก็แบ่ง ๆ มาทางนี้บ้างก็ได้น่ะครับ เอาแบบทันท่าน รับกับมือท่านยิ่งดีเลยครับ 555++

ไม่ได้เอามาห้อยดอกครับ เพราะผมชอบแขวนพระองค์เดียว แต่อยากเก็บไว้เป็นที่ระลึกหรือเป็นตำนานน่ะครับ ว่า...เรื่องเหนือธรรมชาติมันมีจริง หรือว่ามันเป็นเพียง อุบัติเหตุ หรือเรื่องบังเอิญ หรือ.....ฯลฯ 108 เหตุผล

เพื่อนผมมีประสบการณ์โดนตรง ๆ ด้านมหาอุดแบบจัดหนัก ๆ ถึงหนักที่สุด โดนกับตัวเองจัง ๆ ไม่มีรีเพลหรือสตั้นแมนน่ะครับ แบบว่าดวลปืนกันตัวต่อตัวในร้านอาหาร ปืนอีกทางยิงไม่ออกแต่เพื่อนผมซัด 9มม. เข้าสมองของคู่กรณีคาที่ เพื่อนผมห้อยพระผงของหลวงพ่อหันต์ วัดปากน้ำฯ อยู่องค์เดียว ตอนนี้ยังสู้คดีอยู่ชั้นศาลกันอยู่เลยครับ ไม่ขอเล่ารายละเอียดเพราะว่าคดียังไม่จบ ยังไม่รู้ว่าใครผิดใครถูกน่ะครับ

11. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่สุด วัดกาหลง

.....วันนี้เป็นวันครบรอบวันมรณะภาพของหลวงปู่ ครบรอบ30ปีแล้ว ท่านละสังขารจากพวกเราไปเมื่อวันที่14สิงหาคม2526 ท่านได้ทำคุณงามความดีไว้มากมาย สร้างโรงเรียนสร้างโบสถ์สร้างวิหารสร้างถาวรวัตถุให้กับทางวัดต่างๆ เมตตาช่วยเหลือต่อศิษย์และผู้คนทั่วไปอย่างนับไม่ถ้วน เป็นที่รักและเคารพต่อทั้งบรรพชิตและฆราวาส ท่านเป็นพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ มีศีลที่บริสุทธิ์วัตรปฏิบัติที่งดงามหมดจด ควรแก่การกราบไหว้อย่างแท้จริง

.....ขอน้อมก้มกราบหลวงปู่ หากมีบุญกุศลใด ขออุทิศให้กับหลวงปู่ ขอให้หลวงปู่มีบุญบารมีมากยิ่งๆขึ้น พบแต่ความสุขสงบ อยู่ในภพภูมิที่สูงๆขึ้นไป สาธุ สาธุ สาธุ

12. denchai_l

กราบ หลวงปูสุด ครับ

เมื่อเช้านี้ผมก็สวดมนต์ที่หน้ารูปถ่ายของท่าน เพื่อสร้างความศรัทธาและความเชื่อมั่นให้กับตัวเอง ขอให้ท่านคุ้มครองป้องภัย ทั้งตัวผม คนที่ผมรัก และคนที่รักผม

"...เออ! ไม่เสื่อมหรอก ตราบใดที่เองยังศรัทธาในตัวข้า..."

ประโยคนี้ หลวงปู่ฯ ท่านพูดถูกใจผมที่สุดเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2013
  13. denchai_l

เหมือนกับจะเป็นวันดี มีข้อความใหม่จากคุณ jeds22 แจ้งว่า ตะกรุดผุ ๆ ของผมเป็นตะกรุดหลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง คุณ jeds22 บอกว่าเขาก็มีอยู่เหมือนกันเลย ถ้าใช่ก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีมาก ๆ เลยครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

14. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ขอบคุณครับพี่เด่นชัย หลวงพ่อหันต์ วัดปากน้ำพังราด มีแต่ตะกรุดครับ แต่ไม่ได้คาดนะครับ เพราะดอกค่อนข้างใหญ่ หนักครับ ส่วนที่เป็นเหรียญ ผมไม่มีเลยครับ ของท่านหายากพอสมควรครับ ท่านเป็นเกจิยุคเก่าของเมืองระยอง น่าจะยุคเดียวกับหลวงพ่อหินวัดหนองสนมครับ ไว้กลับบ้านจะถ่ายรูปตะกรุดมานะครับ

กราบหลวงปู่สุดครับ

15. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    กราบหลวงปู่สุด ครับ ในวันครบรอบการมรณะของท่าน ครับ ถึงผมจะไม่เคยพบหรือสัมผัสท่าน แต่หลวงปู่ก็เป็นพระรูปแรกที่ทำให้ผมรู้สึกเคารพและศรัทธา จริงๆ พร้อมกับมิตรภาพในกระท่อมน้อยๆหลังนี้ ครับ.... ขอบุญกุศลทั้งหลายของข้าพเจ้า ส่งถึงบารมีหลวงปู่สุด ให้คุ้มครองเหล่าบรรดาลูกศิษย์ ทั้งหลายด้วย ครับ สาธุ....

16. supatk

supatk เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวาระตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต

กราบหลวงปู่ด้วยครับ หลวงปู่เป็นพระองค์แรกที่ผมมีโอกาศได้ไหว้ตอนเด็ก จำได้บ้างไม่ได้บ้างครับแต่ท่านให้เหรียญมาครับปี22ถือว่าเป็นพระเครื่ององค์แรกที่ได้รับจากเกจิอาจารย์เลย ธรรมใดที่หลวงปู่รู้ขอลูกมีโอกาศรู้ธรรมนั้นด้วย

17. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    กราบหลวงปู่ ทุกๆๆวันครับ สำหรับผม

18. EYEOFVENUS

EYEOFVENUS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2012
    อยากเช่าพระของหลวงพ่อ ปี 2517 มีเสริมจากวัดไหมครับ

อยากได้แท้ๆทันหลวงพ่อ ครับแนะนำทีครับ

19. stocknavy

ของหลวงพ่อ ปี 17 รุ่นไหนครับ ปี 17 มีทั้งหมดสามรุ่น มีเสือเผ่น ทับตะกรุด แล้วก็ พัดยศ ถ้าเป็นเสือเผ่นมีออกสองที่คือที่วัดกาหลง กับวัดศาลาครืน ทันหลวงปู่ทั้งสองวัด แต่ ออกวัดกาหลงราคาไปไกลแล้วครับ ถ้าราคาเบาๆก็พัดยศ ครับ

20. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    เนื่องในโอกาสครบรอบการมรณะกาลของหลวงปู่ ผมได้มีโอกาสไปแวะไปปิดทองที่วัดมา (ไม่รู้จักใครเลยไม่ได้เข้าไปในงานครับ แค่ไปปิดทองหลวงปู่ที่ศาลา)

ครั้งนี้ผมโชคดีมากที่ทางวัดได้จัดชุดวัตถุมงคลไว้ 3 อย่างคือ รูปภาพหลวงพ่อสุดขนาดใหญ่(ภาพโปสเตอร์) หลังยันต์ตะกร้อ ปั๊มตราวัด,ตะกร้อเชือกถัก,เสือหล่อโลหะ ให้กับผู้ที่บริจาคเงินร่วมทำบุญชุดละ 200 บาท โดยหลวงพี่ที่ดูแลตู้วัตถุมงคลแจ้งว่า ปัจจัยที่เราทำบุญจะนำไปใส่ซองถวายให้แก่พระสงฆ์ที่มาฉันเพลในวันนี้ ผมจึงได้ร่วมทำบุญในโอกาสนี้และขอแบ่งบุญในครั้งนี้ให้พี่ ๆ เพื่อน ๆ ทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      99.9 KB
      เปิดดู:
      79
      ขนาดไฟล์:
      88.1 KB
      เปิดดู:
      63