หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    บอกช้าไปหน่อยครับ คุณก้องหล้าเพิ่งออกไปไม่นานนี้เององค์นึงสวยๆๆเลย

จารย์โอ๊ต ผมหายเงียบไปเลย ไม่รู้ไปติดใจสาวเหนือ รึปร่าว อิอิ

2. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สวัสดีครับทุกท่าน สบายดีนะครับเมื่อวานภาคใต้ดับทั่วเลย

3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เอาสมเด็จกระถางมาลงมั่ง

4. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    ของพี่ดอกรักสวยมากเลยครับ

วันก่อนไม่รู้คิดอะไร แต่ชอบองค์นี้เลยเป็นแบบนี้ครับ ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      190.8 KB
      เปิดดู:
      91
      ขนาดไฟล์:
      187 KB
      เปิดดู:
      69
  5. ก้องหล้า

ก้องหล้า Active Member

เห็นแล้วอยากได้ครับบบ :cool:

6. Cherry boy

สมเด็จกระถางธูป

7. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ท่านเปิดโลกเครื่องดนตรีที่ผมถนัดคือ เป่าปาก เคาะโต๊ะ ครับ.......

ท่านก้องหล้า อย่าเรียกผมว่าอาเลยครับ เม.ย.ที่ผ่านมานี้เพิ่งพ้นเกณฑ์ทหาร

ครับ

แนวเพลงชายเสียชายนี้ ..........ผมไม่ทราบว่ามีหรือไม่

แต่นักร้องที่ชอบถั่วดำก็เห็นจะมีที่ดังๆก็พี่

freddie mercury ของวง Queen และก็ท่านเซอร์ เอลตันจอห์น

Sir Elton Hercules John ครับ

ขออนุญาต เอาเพลงรักหวานๆโรแมน..........ติคเพลงนี้ฟังสบายๆ

-- James Blunt - You're Beautiful - YouTube

เพลงสากลผมก็ฟังไม่รู้เรื่องหละครับอาศัยว่าไม่รู้เรื่องนี้แหละเลยฟังสบายหู

8. laghaime

laghaime Active Member

31 ธันวาคม 2012
    ดูสาริกา ให้หน่อย ปีไหน ครับ

9. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-คุณlaghaimeครับ เหรียญ3ยอดสรงน้ำภาพเล็กไม่ชัดครับ ตอนนี้พิมพ์นี้ทำได้เหมือนมาก ดูจากภาพคงลำบาก สังเกตุเบื้องต้นด้านหลังใต้หูเหรียญตรง11นาฬิกา ถ้ามีเม็ดตุ่มหนึ่งต้องพิจารณามากหน่อยครับ ส่วนกาหลงไม่ทราบครับ ยุคผมเป็นอีกแบบหนึ่ง แต่ที่มีสร้างก่อนหรือหลังอันนี้ไม่ชัดเจนครับ

-คุณก้องหล้าครับ ติดต่อหลังไมค์กับคุณบอยหรือคุณดอกรักดูนะครับ 2ท่านนี้ใจดีอาจจะมีแบ่งให้ได้ แต่เอ!ถึงไม่ได้สมเด็จกระถางธูป แต่ก็มีสมเด็จไตรมงคลทวีลาภฝั่งเม็ดพระธาตุด้วย รุ่นนี้ก็ดีมากอยู่แล้วล่ะครับ แค่เม็ดพระธาตุก็สุดบรรยายแล้ว

-คุณน้องนพรัตน์ครับ พระเครื่องชุดนี้สุดยอดอลังการณ์เหนือคำอธิบายใดๆเลย พระหลักๆทั้งนั้น ไม่มีวาสนาไม่ได้มาครอบครองหรอกครับขนาดนี้ ยินดีด้วยนะครับ

-คุณARTVOYครับ แต่ที่สุดก็ยังได้บูชาสมเด็จกระถางธูปมา ถึงจะได้มาแบบบิ่นบ้างแตกบ้างก็ยังดีกว่าไม่ได้มานะครับ ต่อไปคงหาไม่ได้แม้แต่แบบแตกหักล่ะครับ

-คุณน้องบอยครับ ในคลังกรุสมเด็จกระถางธูปหมดแล้วหรือครับ

-คุณน้องดินสอครับ ว่าจะถามอยู่เหมือนกันเรื่องไฟดับเนี่ย แต่เห็นทางนครฯไฟมาก่อนจังหวัดอื่นเลยหรือครับ ไฟมาปกติแล้วก็ดีครับ ขอให้แคล้วคลาดปลอดภัย ร่ำรวยแข็งแรง มีความสุขนะครับ

-ท่านดอกรักครับ แบ่งให้น้องก้องหล้าบ้างซิครับ ศิษย์ก้นกุฏิหลวงตา...

-คุณน้องโมทนาครับ ช่างลึกซึ้งยิ่งนักครับ เลือกองค์นี้ด้วยเหตุแห่งปรัชญาธรรมโดยแท้ เห็นถึงความเก่าความไม่เที่ยงแท้ เห็นถึงการแตกดับของสรรพสิ่งทั้งมวล ทั้งหลายทั้งปวงเป็นรูปธรรมที่ไม่คงอยู่ เลือกองค์นี้มาเพื่อการพิจารณาอย่างลึกซึ้ง สุดยอด นับถือ นับถือ

-ท่านจัมโบ้เอครับ ต่อให้ท่านเป่าปาก-เคาะโต๊ะ ก็ต้องเป็นการบรรเลงที่มีท่วงทำนองอย่างล้ำลึกสุดจะบรรยายได้แน่นอน แล้วยังไงถ้ามีการบรรเลงล่ะก็ ผมจะไปร่วมเคาะถังตีกาละมังด้วยนะครับ5555

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

10. laghaime

ขนาดพี่เปิดโลกไม่รู้ ผมจะถามใครได้ละครับ T.T

11. เปิดโลก

-คุณlaghaimeครับ คนที่รู้ยังมีอีกเยอะครับ เดี๋ยวรอผู้รู้เข้ามาอีกทีนะครับ เรื่องกาหลงเนี่ย คือผมไปที่วัดกาหลงในราวปี2521 ตอนนั้นที่วัดให้บูชาเป็นแบบกาหลงคู่ใส่กล่องคู่เลย เป็นแบบกะหลั่ยเงินและกะหลั่ยทอง ที่ฐานใต้ขากาหลงด้านหนึ่งเขียนว่า"วัด" อีกด้านหนึ่งเขียนว่า"กาหลง" สมัยนั้นผมไม่เห็นแบบกาหลงเดี่ยว(หรืออาจเป็นผมไม่ได้สังเกตุก็ได้) ผมเพิ่งมาเห็นในปัจจุบันว่ามีกาหลงเดี่ยวอีก2-3แบบ แบบแรกเค้าบอกว่าเป็นรุ่นแรก(ก่อนรุ่นที่ผมกล่าวถึงด้วย) แบบที่สองมีลงในหนังสือพระเกจิสองสมุทร แบบที่สามว่ากันว่าสร้างในยุคอาจารย์พยนต์ ผมก็ไม่ได้ติดตามรายละเอียดมากนัก ต้องรอฟังรายละเอียดจากผู้รู้จะดีกว่าครับ

.....เรื่องวัตถุมงคลของหลวงปู่แบบลักษณะที่ไม่ค่อยได้พบเห็นกัน อย่างลูกตระกร้อ ลูกอม ปลัดขิก เสือลักษณะต่างๆ ผมว่ามีจริงนะครับ แต่ส่วนใหญ่น่าจะเป็นลักษณะที่ลูกศิษย์หากันมาเอง แล้วให้หลวงปู่เมตตาปลุกเสกให้ ซึ่งก็ต้องรู้แต่เฉพาะคนหรือกลุ่มนั้นๆไป ผมเองเมื่อรู้ว่าหลวงปู่ท่านก็เก่งเรื่องปลัดขิก ยังหาไปให้ท่านเมตตาจารยันต์ปลุกเสกให้เลย5555(เคยลงเรื่องไว้แล้วที่หน้าแรกๆ)

.....วัตถุมงคลลักษณะนี้ก็เลยคุยกันไม่ค่อยจบ ก็อยู่ที่ความเชื่อความพอใจของแต่ละคน อย่างพระสมเด็จคะแนนที่ผมได้รับมากับมือหลวงปู่ ก็ไม่ค่อยมีใครรู้จัก คนอื่นไม่รู้จัก แต่ผมรู้ของผมล่ะครับ5555 ของลักษณะนี้คงหากันได้ยาก นอกจากเป็นของตกทอดจากญาติๆของเราเอง เล่นหาวัตถุมงคลที่ทางวัดเป็นผู้จัดสร้างเองแบบมาตรฐานก็น่าจะสบายใจกว่าครับ

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

12. laghaime

ขอบคุณพี่เปิดโลกมากครับ

ที่บ้านผมก็มีเสือไม้แกะ ที่พ่อเอาไปฝากให้หลวงปู่เมตตาให้

13. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่ครับ
    สวัสดีครับทุกๆท่าน ออกมาจากป่าแล้วครับ

14. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเล่าเรื่อยเปื่อย ประจำวันนี้....

ช่วงนี้ได้เห็น วัตถุมงคลของหลวงพ่อสุด แบบที่มีน้อย หรืออาจไม่มี ...........

ตะกร้อหวายสาน...ตะกร้องาแกะ......

เห็นหลายๆท่านเอามาให้ชมกัน.........จากการที่ผมไปสอบถาม คนเก่าๆ

ที่ทันยุค และได้คลุกคลีกับหลวงพ่อสุด 3 ท่าน.....ท่านยืนยันตรงกันว่าไม่เคยเห็น

และ1ในนั้นท่านยังได้ให้ข้อมูลว่า...มีการทำขึ้นมาภายหลัง หลวงพ่อมรณภาพแล้ว

ซึ่งข้อมูลตรงนี้ก็ยังไม่ชัดเจน ว่าใครทำเพราะ ท่านเองก็ไม่อยากพูดถึง....

แต่ยืนยันว่าในสมัยของหลวงพ่อ ท่านทั้ง3ไม่เคยเห็น...........

ไม่ว่าจะเป็นตะกร้อหวาย ตะกร้องา.......ไม่เคยเห็น...

ย้ำว่าไม่เคยเห็นนะครับ....อาจจะมี ใครทำมาส่วนตัว หรือได้รับมาเป็นส่วนตัวก็ได้

เลยทำให้ไม่มีใครรู้...หรือรู้กันไม่กี่คน ซึ่งก็แน่นอนว่าคงมีไม่มาก...อาจจะแค่...แค่ 2-

3ชิ้นก็ได้....ไม่ใช่มากอย่างที่เอามาลงกัน

ตะกร้อพวกนี้ผมและพี่อีกท่านในกระท่อมนี้ เคยเห็นเอามาลงตามหนังสือให้เช้าพระ

พวก ดัสนี...อะไรแบบนี้ เห็นมาราวเกือบสิบปีแล้ว ซึ่งปกติหนังสือแบบนี้ก็ค่อนข้างจะยัด

วัด....

ขอย้ำอีกครั้งแบบตาโอ๊ต...ว่า ผมเอาข้อมูลที่ผมทราบมาเล่าในกระท่อมเท่านั้น

อย่ายึดเป็นมาตรฐานและนำไปอ้างอิงนะครับ .... กลัวไปขวางทางปืนครับ555

แต่ถ้าท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยแนะนำผมด้วย เพื่อจรรโลงประวัติให้ถูกต้องครับ

15. เปิดโลก

.....แน่ะ!คุณlaghaimeมาจบให้อิจฉาซะงั้น มีเสือไม้แกะของหลวงปู่ เก็บรักษาอย่างดีนะครับ นี่แหละจะกลายเป็นของประวัติศาสตร์ในตำนานเลย.....ขอต้อนรับกลับสู่กระท่อมน้อยนี้นะครับคุณสต๊อค ไม่มีคุณสต๊อคขาดสีสรรจริงๆ.....ขอบคุณสำหรับเรื่องเล่าเรื่อยเปื่อยของท่านดอกรัก ทั้งหลายทั้งปวง จริงเป็นลวง ลวงเป็นงง วันนี้ยังงงๆแล้ววันหน้าจะไปจบที่ไหนล่ะครับเนี่ย

.....มีเรื่องที่แน่ๆอยู่อีกเรื่องหนึ่ง นำภาพพระนางพญาที่ออกวัดอื่นมาให้ชมอีกครั้งครับ ที่มั่นใจว่าหลวงปู่ต้องปลุกเสกรุ่นนี้ด้วย เพราะว่าองค์นี้ผมได้รับมากับมือท่าน(เป็น1ใน9องค์ตามที่เคยเล่า) คงเป็นทางวัดผู้จัดสร้างถวายหลวงปู่กลับมาบางส่วน ก็เลยเป็นโชคของผู้ที่ได้รับในยุคนั้น ด้านหลังของพระองค์นี้ ประทับด้วยยันต์น้ำเต้าเหมือนกับของท่านเจ้าคุณนรฯ ส่วนตัวเลยยิ่งชอบขึ้นไปอีก หากไปเจอที่ไหนก็เก็บมาบูชาได้นะครับ มีหลวงปู่ของเราไปร่วมเสกด้วยค่อนข้างแน่นอน มีความสุขกันมากๆนะครับ

16. laghaime

พี่เปิดโลกครับ เสือไม้แกะ ของพ่อผมเค้าตัวใหญ่ครับ ไม่ใส่แบบที่เค้ามีบูชากันหลอก พ่อผมเค้าขอให้หลวงปู่เมตตาอยู่หลายเดือน แหะๆๆ ถึงจะไม่ใช่ของที่เล่น มีราคาอะไร แต่พ่อผมหวงมาก เหรียญหลวงปู่มีก็แจกหมด แต่เสือตัวนี้ใครขอก็ไม่เคยให้ แหะๆ ไว้เดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ชมนะครับ

17. เปิดโลก

.....ด้วยความยินดีอย่างยิ่งที่จะได้ชมเลยครับ โอ้โฮ!ให้หลวงปู่ปลุกเสกเป็นเดือน ไม่ธรรมดานะครับคุณพ่อคุณน้องเนี่ย ผมนำปลัดฯให้หลวงปู่เสก เสกตรงนั้นไม่กี่นาทีเองแล้วก็นำกลับเลย ยังมีประสบการณ์เด่นๆแล้ว นี่เสกเป็นเดือนจะขนาดไหน เป็นผมล่ะก็ยิ่งกว่าหวงอีกครับ

.....เห็นชื่อคุณน้องตามเก็บประมูลเหรียญหลวงปู่อยู่หลายเหรียญนะครับ ถ้ามีเหรียญไหนโดนๆ ต้องขออนุญาตแก่งแย่งกันบ้างนะครับ5555

.....ในเว็บฯหนึ่งมีคนไปกราบหลวงปู่ที่วัดกาหลง พอดีไปเจอเซียนดังท่านหนึ่ง เลยถ่ายภาพร่วมกันมาลงไว้ ขนาดเซียนดังขนาดนี้ยังมากราบหลวงปู่ หลายคนก็เข้าใจว่า ต่อไปต้องมีกระแสความนิยมขึ้นอย่างมากแน่นอน แต่ความจริงก็ได้ยินว่า มีเซียนใหญ่ดังๆในวงการไปๆมาๆที่วัดกาหลงนานแล้วเหมือนกัน ต้องรีบเก็บเหมือนกันแล้วล่ะครับแบบนี้5555

18. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    เจอชื่อ "เปิดโลก" ท่องตามเว็บต่าง ๆ ถ้าผมเจอ ผมก็ถอยครับ....
    รัศมี ออร่าสู้ไม่ได้

(15 ฝาบาตรก็เล่นซะแรง คู่แข่งหงายเงิบ แต่ไหงเหรียญทับตะกรุดโดนหักไปซะได้...เรารึอุตส่าห์แอบเชียร์)

19. Cherry boy

ขวางทางปืน จะไปสนอ่ะไรครับ ท่านนายก สายเราเหนียว ขนาดนี้....ไม่ระคาย ผิวหรอกครับ 55555:cool::cool::cool:

คุณ นุ ครับ แค่ผมเห็นชื่อนี้ผม รีบ ปิดคอมปิดโทสับเลยครับ......ขืนไปเคาะแข่งกับเฮียเค้าโทรมาด่า แหง๋มๆๆๆๆๆ 5555

วันก่อน ตัวต่อ ขนาดครึ่งนิ้วก้อย เจ้ากำไม่รู้เข้ามาในรถได้ไง เกาะอยู่ขากางเกงผม ก็ไม่รุ้เอาท่อนแขนวางทับมันไปพอดี จี๊ดดดดเลย ยกแขนดู นึกว่า บวมแน่ อยากจะตีมันก็กลัวบาปเลยดีด ออกไปนอกรถสะ....ที่ไหนได้ แค่เจ็บจี๊ดๆๆคันๆๆ เพิ่งรู้เหล็กในต่อมัน อ่อนนแบบนี้เอง 555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤษภาคม 2013
  20. เปิดโลก

-แหม!คุณนุก็ปิดทองใส่ผมซะ รังสีออร่าคุณนุแสงจรัสซะขนาดนั้น ผมกลายเป็นแค่แสงหิ่งห้อยไปเลย ว่าแต่เพลาๆมือให้บ้าง ก็ขอขอบคุณนะครับ5555

-น้องบอยก็ระแวงเกินไป ถึงจะปิดมือถือ เฮียก็จะเสกหนังควายหรือส่งวัวธนูไปแทนล่ะครับ5555

.....เข้าสู่ภวังค์สงบกันอีกแล้ว ทำเหมือนคลื่นลมสงบ ก่อนเกิดพายุร้ายเลย เผลอๆเดี๋ยวอาจมีประเด็นร้อน หรือหัวข้อสำคัญเด็ดๆมาบอกเล่ากันแน่เลย ว่าแต่ใครจะเป็นคนชักศึกเข้าบ้าน เอ๊ย!นำข่าวร้อนมาบอกเล่ากัน ยังไงตอนนี้ก็ขอให้มีความสุขกันมากๆนะครับ