หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ข้อความนี้คุณบุญได้เข้ามาพูดคุยเมื่อวันที่3ก.ค.54 ซึ่งตอนนั้นก็ยังหาบทสรุปไม่ได้ว่าเหรียญปี23เหรียญนี้ดีหรือเปล่า เหรียญที่เป็นคำถามของคุณบุญ ผมเก็บและโหลดภาพมาไม่ได้(ภาพเหรียญอยู่หน้าแรกของกระท่อมครับ)

.....เหรียญปี23เสาร์5ที่พบเห็นตอนนี้ มีมากกว่าหนึ่งพิมพ์ เข้าใจว่ามีการสร้างขึ้นก่อนแล้วเหรียญหมด หรือบล็อคอาจเกิดปัญหาแล้วมีการแก้ไขสร้างเพิ่มขึ้นมา ซึ่งก็เป็นของแท้และผ่านการปลุกเสกจากหลวงปู่ทั้งสิ้น

.....เคยมีการถกเถียงกันว่าพิมพ์นี้หรือพิมพ์นั้นเป็นของปลอม เนื่องจากคนที่มีพิมพ์ไหนอยู่และได้รับจากวัดกาหลงโดยตรง พอเห็นพิมพ์ที่ไม่เหมือนของตนเอง เลยเข้าใจว่าอีกพิมพ์หนึ่งนั้นเป็นของปลอมก็ได้ มาจบตรงที่ทุกพิมพ์ที่มีความแตกต่าง ต่างคนก็ได้รับมาจากวัดกาหลงเหมือนกัน

.....พิมพ์ที่มีการแตกต่างกันเล็กน้อย ขนาดของขอบเหรียญและรอยตัดขอบจะไม่เหมือนกันด้วย แต่ก็ต้องระวังรุ่นนี้ไว้ให้มากนะครับ เพราะของปลอมมีจริงและทำได้เหมือนมากด้วย จุดสังเกตุที่เคยได้ยินมาก็ตรงหูเหรียญด้านหลัง และตรงลายขอบเหรียญจะแตกต่างกัน

.....เหรียญที่นำมาลงทั้ง2พิมพ์นี้ สังเกตุตรงคำว่า"เสาร์"ด้านขวามือของหลวงปู่ ตัว"ส"จะมีหางไม่เหมือนกัน เคยมีการถกเถียงอยู่ในเว็บแห่งหนึ่งว่าเหรียญหางยาวปลอม เหรียญของผมและคนที่ได้มาจากวัดกาหลง พบว่าจะมีหางสั้น ต่อมาน้องโอ๊ตบอกว่าได้มาจากวัดกาหลงเหมือนกัน และเป็นหางยาว ก็เลยเป็นบทกึ่งสรุปว่า "น่าจะแท้ทั้งหมด"ล่ะครับ

.....ข้อความทั้งหมดที่ได้กล่าวมา ไม่ถือเป็นข้อเท็จจริงใดๆทั้งสิ้น เป็นเพียงความคิดเห็นของผมเอง นำมาเล่าสู่กันฟังเป็นเบื้องต้น และคิดถึงคุณบุญโมบายครับ เข้าใจว่าคงจะมีงานมาก อืมม!..แบบนี้ต้องมีเงินมากตามมาแน่ๆ ขอให้รวยเงิน รวยบุญ สุขกายสุขใจมากๆนะครับ

2. เสือหัวดำ

เสือหัวดำ Active Member

14 มิถุนายน 2010
    ค่อย ๆ แอบอ่านแอบเก็บครับ ตามประสา คนไม่ค่อยมีแรง

ไฟล์ที่แนบมา:

3. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    อิอิ ไม่ค่อยมีแรง เพราะไม่ ซะ บายยยย อ่ะเปล่าครับ แซวเล่นนะครับ

ผมก้อค่อยๆ เก็บหาจากกระท่อมดีดีแห่งนี้หละครับ ด้วยคอนเซ็ฟของพี่ดอกรักหรือรู้จักในวงการว่าพี่เคนธีรเดช คือ พระหลักร้อยพุทธหลักล้าน

แล้วเฮียนเดช เปิดโลก เป้นอย่างไรบ้างครับ สบายดีนะครับ
    เสี่ยโอ๊ต ยังงดงามเช่นเคย ฮั่นแน่ พระ ครับ พระ อิอิ

4. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ ที่ให้มาตามคำแนะนำแล้วครับอาราธนาขึ้นคอเรียบร้อยแล้วครับ ได้คำแนะนำจากบ้านนี่แล้วกระจ่างขึ้นมาก อบอุ่นดีครับมีเพื่อนสมาชิกให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากครับ

5. oudadisak

ผมมีพระปิดตาหลวงพ่อสุดอยู่หนึ่งองค์ไม่ทราบว่ารุ่นไหนครับ

6. oudadisak

ถ่ายในกรอบอาจไม่ชัดนะครับ

ขนาดไฟล์:
      886 KB
      เปิดดู:
      82
  7. oudadisak

ไม่ทราบว่าทันท่านปลุกเสกไหมครับ แล้วถ้ามีเรื่องประสบการณ์และพุทธคุณที่เด่นทางด้านใดช่วยแนะนำด้วยครับ

8. oudadisak

ด้านหลังครับ

ขนาดไฟล์:
      868 KB
      เปิดดู:
      81
  9. เปิดโลก

.....พระปิดตารุ่นนี้สร้างประมาณปี2521 ทางหนังสือพระเครื่อง"จักรวาลพระเครื่อง"มาขออนุญาตจัดสร้าง เพื่อนำไปแจกให้กับลูกค้าไม่มีจำหน่ายให้เช่าบูชา และถวายไว้ที่วัดกาหลงจำนวนหนึ่ง เจตนาผู้สร้างรุ่นนี้ดีมากครับ ขึ้นคอได้อีกองค์อย่างมั่นใจเลยครับ

10. oudadisak

แล้วสมเด็จ ด้านข้างสาริกา สององค์นี้ออกพร้อมกันหรือเปล่าครับ แล้วออกปีอะไรทันหลวงพ่อปลุกเสกไหมครับ

ขนาดไฟล์:
      691.3 KB
      เปิดดู:
      87
  11. oudadisak

องค์ที่สอง

ขนาดไฟล์:
      716 KB
      เปิดดู:
      69
  12. oudadisak

ขอบคุณครับ

13. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

คุณจัดผมเหลือเกินนะคุณ โอ๊ตตตตต

14. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

พลิกดูด้านหลังสิครับ ผมจำได้ว่ามีลง พ.ศ. ไว้นะครับ สมเด็จรุ่นนี้

15. oudadisak

ด้านหลังครับ

ขนาดไฟล์:
      732.5 KB
      เปิดดู:
      149
  16. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    แนะนำ พระดีเมืิองนคร น่ากราบ หลวงพ่อบุญให้ วัดท่าม่วง
    ..............................................................

17. dinso

น่าจะ หลวงพ่อน่วม วัดหลวงครู นะครับ

ประวัติ….สาริกาหลวงพ่อน่วม วัดหลวงครู การสร้างสาริกาของหลวงพ่อน่วม วัดหลวงครูนั้น ตามประวัติที่ได้ จากบ้านลุงสวัสดิ์ หรือ คุณสวัสดิ์ โมราศิลป์ ได้ให้ข้อมูลไว้ชัดเจน ว่าเริ่มสร้างครั้งแรก ในวันขึ้น 9 ค่ำ เดือนเมษายน ปี 2517 ปีเถาะ ในการสร้างสาลิกานั้น ท่านหลวงพ่อน่วม ได้รับตำรามาจากท่านขุนพันธรักษ์ราชเดช ที่ท่านขุนพันธรักษ์ฯ ได้มาเป็นตำราเก่ายุคแรกดั้งเดิมของสำนักวัดเขาอ้อแล้ว เนื่องจาก ลุงสวัสดิ์ และ ท่านขุนพันธ์ฯ รู้จักกันดีเป็นศิษย์ร่วมอาจารย์เดียวกัน เมื่อปรึกษากันแล้ว ได้ความว่า ผู้ที่พอจะเรียน และ สืบทอดตำราวิชาเล่มนี้ได้ ด้วยจริยวัตร และ เพียบพร้อมไปด้วยตบะบารมี เห็นจะไม่เห็นท่านอื่นใด นอกจากหลวงพ่อน่วม วัดหลวงครู ที่ท่านลุงสวัสดิ์ ได้ไปมาหาสู่นับถือเป็นอาจารย์ ฝากตัวเองเป็นศิษย์อยู่ ด้วยความบริสุทธิ์ของท่านหลวงพ่อน่วม ท่านขุนพันธ์ จึงได้มอบตำราวิชาสร้างสาริกา ตำหรับสำนักเขาอ้อให้หลวงพ่อน่วมศึกษา ท่านหลวงพ่อน่วมได้รับตำรา และ ได้ศึกษาพร้อมด้วยฝึกฝน อยู่เป็นเวลานานพอสมควร จนกระทั่งมั่นใจแล้วว่าแตกฉานจริง พอที่จะสร้างวัตถุมงคลเพื่อสืบทอดวิชา เพียงพอที่จะไม่ให้สำนักเขาอ้อ ต้นวิชา เสียหายเสียชื่อ จึงได้สร้างสาลิกาชุดแรกตามวันเวลาดังกล่าว พร้อมด้วยวัตถุมงคลพิมพ์อื่นๆ ก่อนการสร้างวัตถุมงคล ในปี พ.ศ.2516 ได้มีการทำถนน รพช. เป็นถนนลูกรัง จากท่าแพ ไป พรหมคีรี คนขับรถตักดินทำถนน ในขณะทำถนน ได้ไปปัสสะวะที่จุดๆหนึ่งในบริเวณทำถนนนั้นเอง แต่ปัสสะวะไม่ออก ยังไงก็ไม่ออก เกิดความสงสัยจึงนำรถขุดดินของตนขุดลงไปดูว่ามีอะไร เมื่อขุดไปได้ความลึกระดับหนึ่งก็ได้พบ กับไหโบราณ 4 ไห ข้างในบรรจุเม็ดดินกลมๆชาวบ้านเรียกว่า เม็ดว่านนางตรา คนขับรถจึงนำมาถวายหลวงพ่อน่วม ครั้งเมื่อทำสาลิกาชุดแรก ท่านหลวงพ่อน่วมได้เอา “เม็ดว่านางตรา” ดังกล่าวมาสร้าง สาริกาชุดนี้ รวมถึงวัตถุมงคลอื่นๆ มวลสารที่ใช้สร้างสาลิกา มีดังนี้ 1.เม็ดว่านนางตรา 2.ชันยาเรือ / เส้นเกสา / หลวงพ่อน่วม 3.ว่านยาตามตำราเขาอ้อ ฯลฯ ซึ่งลุงสวัสดิ์ได้เป็นผู้จัดหาว่าน ตามคำบอกเล่าของลุงสวัสดิ์ เหตุที่หลวงพ่อน่วมท่านได้สร้างสาริกาในครั้งแรกนั้น อีกสาเหตุหนึ่งก็คือ ในการนั่งสมาธิของท่านหลวงพ่อน่วมครั้งหนึ่งได้เกิดนิมิตว่าท่านได้เจอกับพระอานนท์ และ ให้ใช้คาถาหัวใจพระอานนท์ ปลุกเสกองค์พระ โดยการสร้างสาริกาและพระปิดตา ในครั้งแรกๆนั้น ท่านจะใส่ไว้ในปากครั้งละ 7 องค์ ลงดำน้ำในเขื่อนหลังวัด เพื่อปลุกเสกใต้น้ำด้วย แต่มีจำนวนน้อย เพราะลุงสวัสดิ์ได้ขอห้ามท่านไว้เนื่องจากหลวงพ่อน่วมท่านอายุมากแล้ว เกรงจะเป็นอันตราย จึงได้ขออนุญาตห้ามไม่ให้ลงไปเสกในน้ำอีก จึงได้มาเสกในโบสถ์แทน ซึ่งโดยการสร้างพระเครื่องแต่ละคราวนั้น ท่านจะสร้างตามฤกษ์ และ ตามกำลังวัน เมื่อสร้างได้ตามจำนวนที่กำหนดไว้เรียบร้อยแล้ว ก็จะนำมาเสกในโบสถ์ ซึ่งในสมัยนั้นโบสถ์ยังไม่มีหลังคา เมื่อถึงเวลาตามฤกษ์ยามที่กำหนดไว้แล้ว ก็ตั้งปรมพิธี มีเสา 4 เสา ข้างบนขึงด้วยผ้ายันต์ ขณะปลุกเสกท่านจะนั่งสมาธิและร่างกายท่านจะค่อยๆส่ายไปส่ายมาเหมือนกับท่านจะลอยได้ บางครั้งชาวบ้านจะได้ยินเสียงนกร้องมาจากในโบสถ์ นับเป็นที่น่าอัศจรรย์ใจแก่ผู้อยู่ในเหตุการณ์ โดยการปลุกเสกสาริกา และ วัตถุมงคลพิมพ์ต่างๆ เกือบทุกครั้ง ลุงสวัสดิ์โมราศิลป์ท่านจะมานั่งสมาธิร่วมอยู่ด้วยเกือบทุกคราวไป ลุงสวัสดิ์ โมราศิลป์ ท่านเป็นศิษย์สายเขาอ้อ โดยท่านเป็นศิษย์ของท่านพระอาจารย์เอียด วัดดอนศาลา ซึ่งมี ท่านขุนพันธรักษ์ราชเดช เป็นศิษย์ผู้พี่สายฆราวาส และรู้จักรักใคร่สนิทสนมกันในฐานะศิษย์พี่ศิษย์น้องสายท่านอาจารย์องค์เดียวกัน และ อยู่ในหมู่บ้านเดียวกัน การสร้างพระเครื่องตั้งแต่ครั้งแรก ในปี 2517 นั้นมี… 1.สาริกา 2.พระพิมพ์ท่าเรือ/พระบูชารุ่นแรก 3.พระรูปเหมือน พิมพ์หลังพระอานนท์ 4.พระปิดตาก้นถ้วย ฝังตระกรุด / ไม่ฝังตระกรุด 5. ผ้ายันต์รอยมือรอยเท้า

18. dinso

ผมก้อไม่รู้ราคา นะ แต่รู้ว่าแพง ....เลยผ่าน

19. เปิดโลก

.....พระสมเด็จองค์แรกด้านหลังเป็นยันต์ตระกร้อ ทางศูนย์พระเครื่องแพรสีทองเป็นผู้มาขออนุญาตจัดสร้าง ได้ยินว่าผงมวลสารจะหนักไปทางเมตตา มีทั้งว่านกาหลง ว่านสาวหลง ว่านเถาวัลย์หลง เรื่องปีที่จัดสร้างบางคนบอกว่าสร้างในปี2519 กระทั่งทางวัดกาหลงเองได้ทำกล่องขึ้นใหม่ระบุเป็นปี19เหมือนกัน แต่เท่าที่ผมจำได้ ผมเริ่มไปกราบหลวงปู่ประมาณปี2521 และในช่วงนั้นก็เพิ่งมีข่าวจัดสร้างพระชุดนี้(พระสมเด็จและพระสังกัจจาย) ซึ่งผมยังไปขอหลวงปู่ ขณะที่ในตู้วัดยังไม่ได้นำออกมาให้บูชาเลย

.....พระสมเด็จองค์ที่สองด้านหลังเป็นยันต์ห้า เป็นพระสมเด็จไตรมาสสร้างปี2526 ซึ่งผมเองไม่ได้เช่ามาเลยในยุคนั้น หลังจากหลวงปู่มรณะภาพ ผมก็ไม่ค่อยได้ไปที่วัดกาหลง เพราะช่วงนั้นติดภาระเรื่องเรียนด้วย เลยไม่เห็นพระรุ่นนี้ แต่เคยได้ยินน้องโอ๊ตเล่าว่า พระสมเด็จรุ่นนี้ดีมากเรื่องของโชคลาภ

.....จริงๆแล้วส่วนตัวผมก็ว่าพระเนื้อผงของหลวงปู่ดีมากๆเลย แค่ผงมวลสารต่างๆก็ศักดิ์สิทธิ์นักแล้ว มาได้รับการปลุกเสกเพิ่มอีก ดีนอกดีในอย่างแท้จริง

20. oudadisak

ขอบคุณมากครับท่านเปิดโลกที่ให้ข้อมูลดีๆ รบกวนถามอีกเรื่องนะครับว่าสมเด็จองค์ที่สองหลังยันต์ห้าทันหลวงพ่อสุดปลุกเสกหรือเปล่าครับ