หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    - ขออนุญาติตอบนะครับ ผมแนะนำเป็นการส่วนตัวว่า รุ่นไหนก็ได้ครับที่เราเห็นแล้วรู้สึกชอบในรูปแบบเหรียญ ทั้งนี้มีประเด็นอยู่ที่กำลังทรัพย์เราด้วยครับ เพราะเหรียญหลวงพ่อมีราคาที่แตกต่างกันเยอะ มีหลายรุ่น แนะนำว่าบูชาแล้วไม่ทำให้เราขัดสน ไม่เดือดร้อนทางการเงิน วัตถุมงคลของหลวงพ่อผมเชื่อว่าดีทุกรุ่น ประสบการณ์ต่าง ๆ ที่ได้ยิน รุ่นรอง ๆ ก็ไม่ได้แตกต่างจากรุ่นดัง ๆ ครับ

- ทั้งนี้ขออนุญาติให้ข้อมูลเพิ่มเติมว่า ผมมีความเชื่อ(ส่วนตัว) เนื่องจาก มีคนเคยแนะนำผมว่าถ้าอยากได้มหาอุตต์ คงกระพัน อะไรแบบนั้น แนะนำเหรียญที่มีรูปเสือเผ่นต่าง ๆ แต่ถ้าอยากรุ่งเรืองในด้านทำมาค้าขาย แนะนำเหรียญเสือหมอบ เสื่อคู่ เสือเดี่ยวครับ เพราะเสือพวกนี้เป็นเสือเฝ้าถ้ำ พักผ่อน นั่งบ้างบ้าง นอนหมอบบ้าง เนื่องจากเสือออกไปหากินและอิ่มท้องกลับมานอนสบายแล้ว

2. ARTVOY

ARTVOY Active Member

ชี้แนะด้วยครับ

และพวกหางตรงกับเสาร์ห้าหละครับพี่ ผมไม่ได้ป่วนนะครับด้วยความเคารพผมและน้องใหม่ในนี้ที่ไม่มีประสบการณ์จะได้เดินไม่แตกแถวหรือหลงทางครับพี่ผมขอข้อมูล แบบที่หาไม่ได้ที่ไหนนอกจากกระท่อมเราได้มั๊ยเอ๋ยพี่ชาย อิอิ

3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบครับ สวยๆทั้งนั้น เหรียญน้ำเต้ามีทั้งที่มีรอยพาดและไม่พาดตรง80ปีครับ

ถ้ามีก็ดีครับ เหมือนสายรุ้ง พาดผ่าน5555

สำหรับเรื่องจีวรหลวงพ่อ ผมเคยถามพระท่านเหมือนกันท่านยืนยันว่า ใช่แน่
    แต่ทั้งนี้ผมคิดแบบนี้นะครับ คือจีวรหลวงพ่อท่านคงไม่ได้มีผืนเดียวหรอกครับ
    เพราะคงมีคนเอามาถวายเยอะแยะ แต่หลวงพ่อคงเก็บไว้แค่ส่วนหนึ่งและแจกจ่ายไปบ้าง
    แต่ว่าท่านคงใช้ประจำอยู่ไม่กี่ผืน ที่เหลือๆเก็บไว้หลังท่านมรณภาพ คงมีโขอยู่หรอกครับ
    ผมเชื่อว่าที่วัดไม่มั่วแน่นอนครับ ขนาดเศษอังคารของหลวงปู่ท่านยังเอามาบรรจุในตะกรุดเลยครับ
    โดยที่ไม่เคยบอกใครด้วยซ้ำ จนคุณเด็กสมุทร ในกระท่อมเรานี่เเหละไปแกะดู
    เสียดายตะกรุดชุดนั้น หมดไปนานแล้ว.................

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 เมษายน 2013
  4. XENOMORPH

XENOMORPH สมาชิก

ของคุณท่านดอกรักมากครับ ^^ แล้วรูปของหลวงปู่ด้านหลังยันต์ตะกร้อละครับ พอจะทราบปีมั้ยครับ

5. เสือหัวดำ

เสือหัวดำ Active Member

14 มิถุนายน 2010
    มีคนจะแบ่งให้บูชา ราคาควรเท่าไหร่ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

6. เสือหัวดำ

เขาให้มาในราคา 400 บาท พร้อมค่าส่ง ไม่รู้ถูกไป หรือแรงไป

7. XENOMORPH

เคยเห็นโพสของพี่ๆในนี้บอกไว้ว่า เหรียญรุ่นนี้ทางวัดเคยให้บูชาเหรียญละ 500 นะครับ ยังไงรอเพิ่มเติมจากพี่ๆท่านอื่นด้วยแล้วกันครับ

8. punpraya

ขึ้นอยู่กับความพอใจของทั้ง2ฝ่ายครับ ตอนนี้ที่วัดของเก็บเก่าเดิมๆ500ครับ

9. XENOMORPH

ขอนอกประเด็นออกจากเรื่องหลวงปู่นิดนึงนะครับ อยากทราบว่าพี่ๆท่านใดพอจะมีความรู้เรื่องปลัดขิกบ้างมั้ยครับพอดีผมไปซนค้นเจอ(อีกแล้ว) เจอดอกเล็กๆ 7 ดอกด้วยกันครับเลยอยากทราบว่าเป็นของที่ไหนบ้างครับ ถ้าไม่เปนการรกบอร์ดจนเกินไปผมขอลงรูปนะครับ แหะๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      105
  10. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

-คุณSk8erboizครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับที่ได้ไปกราบหลวงปู่มา สมัยท่านยังไม่มรณะภาพ ตอนไปกราบท่านจะมีความสุขเกิดปีติมาก ท่านใจดีมีเมตตามากใครขออะไรท่านก็ให้ ทั้งพระและฆราวาสรักเคารพท่านทั้งนั้น

-คุณXENOMORPHครับ ภาพถ่ายเคลือบพลาสติคของหลวงปู่ที่ด้านหลังเป็นยันต์ตระกร้อแบบเต็ม ก็น่าจะดีนะครับเห็นมีลงในหนังสือพระเกจิสองสมุทรด้วย เสียดายสมัยนั้นผมไม่เห็นไม่งั้นต้องเช่ามาแล้ว ดูสวยมากเลย

-คุณเสือหัวดำครับ เหรียญน้ำเต้าฉลอง80ปี ส่วนตัวก็เป็นอีกพิมพ์หนึ่งที่ชอบมาก เพราะได้รับกับมือหลวงปู่เองเป็นครั้งสุดท้าย ที่ได้รับตอนนั้นเป็นพิมพ์ที่มีคล้ายรางรถไฟพาดคำว่า80ปี วัตถุมงคลของหลวงปู่ทุกรุ่นมั่นใจได้ครับ เพราะถ้ายังไม่มั่นใจ หลวงปู่ไม่นำออกมาแจกครับ ลองบูชาท่านดูนะครับ พุทธคุณครอบจักรวาลจริงๆ

.....เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา เพื่อนมาชวนไปกราบหลวงพ่อเจียนที่ถ้ำสว่างอารมณ์ เลยได้ไปทำบุญและสรงน้ำท่านด้วย นำอาหารไปถวายเพลท่าน สุขภาพท่านแข็งแรงขึ้นแล้ว ทุกคนอิ่มบุญอิ่มใจกันมาก ท่านยังเทศน์ให้ฟังด้วย เพื่อนที่ไปด้วยบอกว่า กำลังนึกถึงเรื่องการปฏิบัตินั่งสมาธิ ท่านก็เทศน์เรื่องนี้ด้วยพอดี

.....ตอนหนึ่งท่านเทศน์ว่า ทั้งเล็บผมหนังกายเหล่านี้ถ้าเราภาวนา ก็จะเป็นภาวนาได้สมถะ แต่ถ้าเราพิจารณาถึงที่สุด เห็นถึงความไม่เที่ยงก็จะเป็นวิปัสสนา อะไรประมาณนี้ล่ะครับ และโชคดีมากอีกเรื่องหนึ่ง คือได้รูปถ่ายขนาดบูชาท่านมาด้วย พอดีคุยกับลูกศิษย์ที่คอยดูแลท่าน เค้าบอกว่ามีเหลือ และก็เลยให้ท่านเมตตาเขียนยันต์ที่ภาพด้วย เลยนำมาให้ชมกันครับ มีความสุขกันมากๆในวันส่งท้ายวันสงกรานต์ครับ

11. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    สวัสดีวันเริ่มงาน ปลัดดูไม่เป้นเลยครับ

12. เสือหัวดำ

พี่ ๆ ครับ ผมอยากเก็บเหรียญเสือบิน เพราะชอบการออกแบบ ขอความรู้หน่อยครับ เห็นมี 1 โค๊ต 2 โค๊ต ไม่มีโค๊ต มีโค๊ตดอกไม้ โค๊ตตะกร้อ ต่างกันอย่างไรครับ มีเก๊ออกมาเยอะไหมครับ มีรูปชัด ๆ ให้ดูไหมครับ

คือว่า เป็นกระทู้ที่ยาวมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ จนผมหาไม่เจอ ว่าเหรียญเสือบิน อยู่หน้าที่เท่าไหร่ครับ :'(

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2013
  13. punpraya

เรื่องโค๊ตนั้น ไม่แน่นอน แล้วแต่คนที่ตอก จะหยิบเอาอะไรมาตอก ที่ไม่ตอกเลยก็เคยเห็น แต่ถ้าเก็บอยากเก็บแบบที่ตอกมากว่า ของเก๊ ก็อาจจะมี แต่ยังไม่เคยเห็นครับ

14. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    - ตัวบนสุดที่เป็นไม้ น่าจะเป็นปลัดไม้เขยตายของหลวงปู่เมฆ วัดลำกระดานครับ ตรงนี้ผมรู้แค่ว่าที่ไหน ส่วนดีหรือไม่ จนปัญญาครับ เนื่องจากต้องรับมาจากมือหลวงพ่อ หรือได้มาจากที่มาดี ๆ ส่วนเป็นเพราะอะไร อ่านข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่นี่ึครับ คลิ๊กเลย

ส่วนชุดล่าง ผมเข้าใจว่าเป็นปลัดไม้กัลปังหาดำ มีหลายคณาจารย์ที่สร้างไว้ครับ

- เหรียญเสือบิน บางท่านก็เรียกว่าเหรียญหน้าเสือ เรื่องแท้เก๊ เมื่อก่อนยังไม่มีครับ เพราะถอดบล๊อกยาก เนื่องจากเป็นเหรียญนูนต่ำที่แกะโดยกองกษาปณ์ แต่ปัจจุบันก็คงต้องระวัง เพราะไม่แน่ใจว่ามีคนถอดได้รึยัง คงต้องชี้ขาดที่ขอบตัดจริง ๆ
    - ส่วนเรื่องโค้ดนั้น โดยมาตรฐาน รุ่นนี้จะตอก 2 โค้ดครับ จะมีโค้ดดอกไม้ (ดอกพิกุล สี่เหลี่ยมเล็ก ๆซ้ายมือหลวงพ่อด้านล่าง ๆ ) เป็นโค้ดหลัก ส่วนโค้ดอีกอันก็จะมีอาทิเช่น โค้ดจะเป็นโค้ดที่ตอกเป็นแอ่ง ๆ บุ๋ม ๆ ตรงบริเวณสังฆาฏิหลวงพ่อ หรือ โค้ดดอกบัวบริเวณพื้นเหรียญทางขวามือหลวงพ่อ หรือโค้ดตระกร้อ ก็จะตอกทางขวามือหลวงพ่อเช่นกัน
    - จะมีที่ผมเจอบางองค์ที่ไม่ตอกโค้ดเลยก็มี หรือบางองค์ตอกโค้ดอุที่สังฆาฏิก็มี หรือมีโค้ดดอกพิกุลอันเดียวก็มี ตรงนี้น่าจะให้ผู้ที่รู้จริงกว่านี้มาตอบครับ สำหรับผมเหรียญชุดนี้ผมจะเลี่ยง ๆ ไปก่อน ไม่ใช่ว่าไม่แท้นะครับ แต่ผมยังไม่มีความรู้ หรือความชัดเจนตรงนี้ครับ ผมเลยเลือกที่จะบูชาเหรียญชุดบนมากกว่า และเพื่อความสบายใจส่วนตัวครับ

15. ARTVOY

ARTVOY Active Member

อะ

ครับ..........

16. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีครับ ทักทายพี่น้อง ทุกท่านในกระท่อมแห่งนี้ครับ.........555+วันนี้มีเหรียญรุ่น 2 มาให้พี่เปิดโลก และ คุณโอ๊ต ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ ว่าดีไหม๊เอ่ย.......ดูไม่เป็นเลยน่ะครับ เหรียญรุ่น 2 ยังไงขอความกรุณาช่วยดูให้ผมหน่อยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ ^____^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2013
  17. XENOMORPH

อ่อครับ แล้วถ้าไม่ทราบที่มาที่แน่นอนแบบนี้ ก็ไม่มีทางรู้เลยสิครับว่าปลัดจากบรรพบุรุษที่ตกทอดกันมาถึงเรา มีความขลังทางด้านใด ใช้ด้านไหนถึงจะเหมาะสมน่ะครับ

18. เปิดโลก

.....คุณน้องตี๋ใหญ่ครับ ส่วนตัวนะครับผมดูว่าไม่ดี เหรียญรุ่น2จะมี2บล็อค คือบล็อคแรกเนื้อทองแดงจะเป็นกะหลั่ยไฟ ขอบเหรียญหนา บล็อคสองเนื้อทองแดงจะเป็นรมดำ ขอบเหรียญบางกว่า ส่งภาพมาลองเปรียบเทียบดูนะครับ แต่ทั้ง2บล็อคเบื้องต้นลองดูที่บริเวณหน้าขาหลวงปู่ จะมีขีดลักษณะที่เรียกว่าเขี้ยวงูอยู่2เขี้ยวชัดเจน ด้านหลังยันต์ตระกร้อจะเอียง แต่ตำหนินี้เป็นของเก่า เหรียญปลอมยุคใหม่น่าจะมีทำได้แล้วครับ

19. Teeyaigod

Teeyaigod เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบพระคุณ คุณพี่เปิดโลกมาก ๆ ครับ ชัดเจนกระจ่างแจ้ง..............ไม่ได้กระท่อมนี้ล่ะเสดเลย ผมเลยเอาภาพมาให้พวกพี่ ๆ ดูก่อนครับ..........มองไปหน้าท่านก็ผิดเพี้ยนกับของจิงเลยครับ ^_____^

20. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....น้องโอ๊ตของผมเนี่ย ฉายาโอ๊ตทะลวงฟัน ไม่ใช่ได้มาเพราะโชคช่วยจริงๆ ดีครับให้เหมือนกับที่ท่านดอกรักเคยบอกว่า กระท่อมเราเพื่อความถูกต้องแล้ว ต้องนำมาแฉกันจะจะเลย แต่ตัวท่านดอกรัก อืมม!..หายไปไหนล่ะเนี่ย5555

.....วันนี้ตั้งใจจะไปห้างหนึ่ง แล้วไม่รู้ทำไมกลายเป็นไปที่ห้างเซ็นทรัลพระราม2 ก่อนหน้านี้หลังจากกลับมาจากกราบหลวงพ่อเจียน ก็นึกอยากได้พระพุทธรูปบูชา ตอนแรกคิดว่าจะไปเช่าที่วัดของหลวงพ่อสุนทร แล้วนำมาให้หลวงพ่อเจียนท่านอธิฐานจิตให้ เผอิญไปพบบู๊ทของมูลนิธิศิริราช นำวัตถุมงคลมาให้เช่าบูชา มีพระพุทธรูปด้วย พิมพ์ทรงใช่เลยตามที่ต้องการ

.....ที่ถูกใจมากกว่านั้นคือ ใต้ฐานบรรจุไว้ด้วยเส้นพระเกศาองค์ในหลวง ผงสมเด็จจิตรลดา อัญมณีประจำวันเกิด พระธาตุ และมวลสารอีกมากมายใส่หลอดฝังไว้ ที่ด้านหน้าฐานผ้าทิพย์มีพระปรมาภิไธยย่อ"ภปร" ซึ่งผมถือว่าเป็นสิ่งมงคลสูงสุดจริงๆ ทั้งพิธีพุทธาภิเษกใหญ่ แล้วตั้งใจจะนำให้หลวงพ่อเจียนและหลวงพ่อสุนทรปลุกเสกให้อีกครั้ง เลยทำบุญเช่าบูชามาครับ ถ่ายภาพแล้วจะนำมาให้ชมกันนะครับ

.....ส่วนวันนี้เรามาชมภาพสมเด็จรุ่นแรกกันอีกครั้งครับ ทั้งด้านหน้า ด้านหลังและด้านข้างด้วย มีความสุขกันมากๆนะครับ