หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

.....ยินดีต้อนรับครับ เข้ามาพูดคุยกันบ่อยๆนะครับ รูปภาพรุ่นนี้ถ้าเป็นยุคแรกที่ทันหลวงปู่ปลุกเสก ก็น่าเก็บมากครับ เพราะไม่ค่อยมีใครรู้จัก ราคาเช่าหาถูกมาก แต่จะหาของยุคแรกยากหน่อย

.....มีวัตถุมงคลของหลวงปู่อยู่มากมั๊ยครับ นำมาให้ชมกันบ้างนะครับ ขอบคุณมากครับ

2. เปิดโลก

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ระยะหลังมานี่เห็นหลายคนตามเก็บผ้ายันต์ของหลวงปู่ ทั้งคนซื้อและคนขายเลย คนขายบางคนมีเก็บไว้แต่ไม่ยอมขาย บอกว่าจะหาเพิ่มมาเก็บอีกด้วยซ้ำ อย่างเซียนบางคนมีเก็บผ้ายันต์4ยอดเขียนมือ ผมตื้อมานานแล้วก็ไม่ยอมขาย ยังไม่มีวาสนาได้ผ้ายันต์เขียนมือของหลวงปู่ซักที ความจริงสมัยนั้นผมเองก็มีเตรียมผ้าแดง ตั้งใจจะให้หลวงปู่เขียนยันต์ตระกร้อแทนการสัก แต่ก็จำไม่ได้แล้วว่าทำไมถึงไม่ได้ขอหลวงปู่เขียนยันต์ให้ อาจเป็นช่วงนั้นเห็นหลวงปู่ท่านอาพาธอยู่บ่อยๆ ก็เลยเก็บไว้ก่อน แต่หลวงปู่ท่านก็มอบผ้ายันต์ตระกร้อปั๊มสีแดงให้มาในช่วงปลายของท่าน

.....เพิ่งได้ปิดผ้ายันต์คู่นี้มา เป็นสีขาวกับแดงซึ่งปกติผมก็ไม่เคยเห็นผ้ายันต์ตระกร้อสีขาว เคยเห็นผ้าสีขาวเป็นยันต์พระเจ้าห้าพระองค์ และมีเป็นนกกาหลงคู่พร้อมพระคาถา แต่ผ้ายันต์ผืนนี้ออกที่วัดอื่น หลายคนคงมองข้าม แต่ผมกลับชอบเพราะมีบอกปีการสร้างชัดเจน(คือหาของที่วัดไม่ได้ล่ะครับ5555) มีความสุขกันมากๆครับ

3. เปิดโลก

.....อืมม!..ไปไหนกันหมดครับเนี่ย ไม่มีใครมาอยู่กระท่อมเลย ยิ่งเหงาๆอยู่เพราะช่วงสงกรานต์สรุปว่าผมไม่ได้ไปไหนไกลๆเลย คงโต๋เต๋แถวบ้านหรือไม่ก็เข้ากรุงฯไปทำธุระนิดหน่อย ใครไปเที่ยวทำบุญที่ไหน นำบุญมาฝากด้วยนะครับ

.....นำภาพพระสมเด็จกระถางธูป ซึ่งก็เพิ่งเช่ามาในยุคหลังนี่กับเค้าเหมือนกัน ไม่ว่าจะถึงยุคปี2484หรือไม่ แต่ที่แน่ๆก็ต้องมีผงของหลวงปู่ และทันหลวงปู่ปลุกเสกแน่นอน เป็นของดีราคาเบาที่ไม่ควรพลาด วันหน้าถ้าที่วัดกาหลงไม่มีให้บูชาแล้วจริงๆ คงหาราคาเช่าบูชาเท่าตอนนี้ไม่ได้แน่นอน ซ้ำอาจจะหาเช่าไม่ได้อีกต่างหาก

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

4. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    สวัสดีครับอาสมเด็จสวยมากเลยครับ ไม่ได้หายไปไหนครับ 55

5. XENOMORPH

XENOMORPH สมาชิก

สวัดดีครับทุกท่านผมสมาชิกใหม่ครับ อยากจะให้ทุกท่านช่วยพิจารณาเหรียญหลวงปู่สุดที่ผมมีอยู่ด้วยครับ ^^ พอดีเรื่องมีอยู่ว่าไปค้นเจอเหรียญของหลวงปู่สุดอยู่ในบาตรสะสมพระของคุณปู่ผมซึ่งท่านเสียไปแล้วเมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้วครับ
    เหรียญที่ผมเจอก็มีรุ่นหยดน้ำปี 22, รุ่นมาตาปิตุภูมิ, รุ่นน้ำเต้าปี 25, แล้วก็รุ่นเสือน้อยปี 21 ครับ อยากถามว่า รุ่นเหล่านี้เมื่อ10กว่าปีก่อนมีของเก๊หรือยังครับ พอดีผมจำได้ว่าตอนคุณปู่ผมเสียใหม่ๆผมก็เคยเห็นเหรียญเหล่านี้มาครั้งนึงแล้วครับแต่ตอนนั้นยังเด็กๆ ไม่ได้สนใจ วันนี้ผมถ่ายรูปไว้แค่รุ่นเสือน้อยครับ พอดีกลับมาที่หอพักแล้วพกมาด้วย แหะๆ ช่วยพิจารณาด้วยนะคร้าบบ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      2.6 MB
      เปิดดู:
      66
  6. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กราบหลวงปู่
    สวัสดีครับทุกท่าน
    เฮียครับคนที่น่าโดนอิจฉาคงไม่ใช้ผมมั่งครับ ผมว่าจะเป็นเฮียมากกว่าครับ ขุนคลังตัวจริง ส่วนสองเหรียญข้างบน เจ้าของเก่าเค้าเอาผมสองเหรียญ สามใบเทากับอีกครึ่งนึงครับ ส่วนตัวไม่รู้ว่าแพงหรือไม่แพงครับแต่ชอบครับ

7. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    สวัสดีพี่ ๆ ทุกท่านครับ

- ช่วงนี้ได้แต่อ่านพลางอิจฉาตาร้อน พี่เปิดโลกมาก เก็บวัตถุมงคลหลวงปู่สวย ๆ มาเต็มเลยนะครับ ผมได้แต่นั่งมองตาละห้อยเลย เนื่องจากช่วงนี้ไม่ค่อยได้เก็บเข้ามาเท่าไร เนื่องจากเหตุผลด้านราคา ที่สูงขึ้นอย่างรวดเร็วจนน่าตกใจ ก็มีบางองค์ที่ยอมกัดฟันบูชามา เพราะไม่ได้คิดเอามาออกต่อครับ กะเก็บไว้เอง กลัวว่าในอนาคตจะไม่มีโอกาสได้เจอ

- ก็ไม่รู้ว่าโชคดีหรืออย่างไร ได้พระกริ่งหลวงปู่มาในราคาไม่ถึงพัน องค์นี้เห็นผิดราคาไป ก็เลยบูชามาซะเอง(ทั้ง ๆ ที่มีอยู่แล้ว) ว่าจะออกต่อ แต่คุณนายที่บ้าน เกิดเห็นเข้าและชอบใจ เขาเลยขอไว้บูชา

- คราวที่แล้วได้พระกริ่งปางประทานพร(บางคนเรียกกริ่งดีดน้ำมนต์)ของเจ้าคุณนรรัตนราชมานิต (ออกที่วัดวังกระโจม นครนายก) ผมบูชามา 300 บาท หมายจะออกต่อ คุณเธอเห็นเข้าชอบใจ ขอไปเก็บเฉยเลย (โดนหักคอ) ผมก็เลยตามใจครับ คิดซะว่าท่านคงไม่อยากไป แฟนผมคงมีบุญต่อท่าน อีกอย่าง เผื่อในอนาคตหาไม่ได้ หาไม่เจอ หรือราคาสูงขึ้น ให้แฟนเก็บไว้ก็ดีเหมือนกันครับ ไม่ไปไหนแน่นอน

- ที่ได้มาแบบจริง ๆ จัง ก็เหรียญหลวงพ่อดำ วัดศรีสินมา ผมได้เหรียญรุ่นแรกสามเหลี่ยมเล็กเนื้อนวะมาอีกองค์(เจ้าของเข้าใจผิดคิดว่าเป็นทองแดง เปิดราคามาเบามาก) แต่องค์นี้ไม่โดนแฟนริบนะครับ ยังอยู่ที่ผม แต่ แต่องค์ที่แฟนริบไปเป็นสามเหลี่ยมเล็กเนื้อเงิน หลังเรียบจารกรรมการ เศร้าเลย...ไป ๆ มา ๆ เธอมีพระดีกว่าผมอีกครับ (เท่าที่จำได้ที่โดนยึดไปก็มีสมเด็จเหม็น หลวงพ่ออุ้นวัดตาลกง-พระปิดตาสาริกาเนื้อนวะ หลวงพ่อสาคร วัดหนองกรับ-เหรียญหน้าวัวเล็ก หลวงพ่อดำ วัดตุยง)

- ถ้าผมบูชาพระมา ไว้ออกต่อมั่ง อะไรมั่ง เหลือไม่เท่าไร มีพระหลวงปู่นี่แหละครับที่เพิ่งเก็บอย่างจริงจัง แต่บูชาอะไรมาทีไร เธอจะขอดูตลอด องค์ไหนเธอเห็นแล้วรู้สึกชอบใจ เธอจะขอไปเก็บ เป็นอันว่าเข้ากรุของจริงเลยครับ ไม่มีทางออกมาง่าย ๆ เลย หนำซ้ำยังตาดีเก็บองค์แพง ๆ ด้วย บางทีผมแกล้งบอกมาบูชาราคาต่ำ ๆ เธอจะได้ไม่สนใจ กลายเป็นว่า เธอบอกว่า "รู้สึกถูกชะตา ขอเก็บไว้นะ พระพี่ราคาไม่แพงนิ" จุกครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2013
  8. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ดูจากรูปคร่าว ๆ น่าจะดีนะครับ ส่วนตัวชอบ แต่ยังไงถ้าถ่ายมาให้ชัด ๆ ใหญ่ ๆ กว่านี้ น่าจะมีพี่ ๆ ฟันธงให้ได้หลายคนครับ

9. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบกร๊าบบบ / รุ่นเหล่านี้ เมื่อ10ปีที่แล้ว จะมีหรือยังน้อ ไม่แน่ใจ มาตาปิติภูมิ นี่นาจะมีนานแล้ว น้ำเต้า หยดน้ำนี่ น่าจะยังไม่มี เสือน้อยนี่น่าจะมีนานแล้ว ยังไงเอารูปมาชมกันครับ เผื่อให้พี่ๆเขาดูให้ครับ ส่วนตัวผมยังศึกษาครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

คุณlord nu ครับเก็บของ อ.ดำ วัดศรีสินมาไว้ด้วย เยี่ยมเลย แถมมีแฟนชอบพระเครื่องด้วย ดีครับ หนุกหนาน

สงกรานต์นี้ พี่น้องกระท่อมเราไปไหนกันครับ ขับรถเดินทางอย่าประมาทนะครับ อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ ยังไงอย่าลืม

ห้อยพระของหลวงปุ่สุด(หรือที่ท่านศรัทธา) รวมทั้งให้คนที่คุณรักห้อยด้วยนะครับ ผมเชื่อว่าช่วยได้ครับ

เดินทางปลอดภัยกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 เมษายน 2013
  10. XENOMORPH

XENOMORPH สมาชิก

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ให้ทำแนะนำครับผม พอดีถ่ายจากกล้องมือถือ และเป็นตอนกลางคืนภาพเลยออกมาได้แค่นี้ครับ แหะๆ เดี๋ยวถ้ามีโอกาสจะเอากล้องถ่ายรูปจริงๆมาถ่ายแบบชัดๆให้ดูทุกรุ่นเลยคร้าบบบ

11. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ขอให้สุขสันต์วันสงกรานครับ ทุกๆๆท่าน

12. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    สวัสดีปีใหม่ไทยครับทุกๆท่าน ขอให้เดินทางปลอดภัย หลวงปู่สุดคุ้มครองทุกๆท่านครับ
    ช่วงนี้เลยดูเงียบ คงออกเดินทางกันแล้วผมก็ไม่ไปไหนครับวนเวียนอยู่ แถวๆ กรุงเทพฯ กับสมุทรสงคราม เบื่อครับแย่งกันกินแย่งกันเทียว

13. เปิดโลก

.....ตอนเวลาเราเห็นคนที่เค้าแสดงความเคารพต่อวัตถุมงคลอย่างนอบน้อม ยิ่งเป็นของหลวงปู่สุดด้วยแล้ว เห็นแล้วเกิดปิติดีมากเลยนะครับ จะหยิบจะดูยกมือขึ้นไหว้อย่างตั้งใจ รักและศรัทธาจริงไม่ได้แขวนเพื่อโชว์หรือขาย

.....อย่างเรื่องที่คุณไพศาลเคยเล่าไว้ ลูกศิษย์หลวงปู่คนหนึ่ง สักยันต์ตระกร้อที่ด้านหลัง ด้วยความศรัทธาเวลาจะนอน ยังต้องปูผ้าขาวรองไว้ชั้นหนึ่ง หลายคนที่มีความรักเคารพศรัทธาจริงๆ แค่เพียงระลึกถึงท่านอธิษฐานขอให้ทำการสำเร็จ ก็ประสบความสำเร็จได้ บางคนก่อนจะไปค้าขาย ยกมือไหว้รูปบูชาของท่านก็ไปค้าขายได้กำไรดี

.....นำภาพพระสมเด็จก.ข.มาให้ชมครับ รุ่นนี้ก็ไม่ค่อยมีใครรู้จัก เพิ่งมาได้จากหลวงตาองค์หนึ่งในวัด เท่าที่ได้ยินมาเป็นพระที่อาจารย์พยนต์สร้างไว้เมื่อปี16 แล้วนำให้หลวงปู่สุดปลุกเสก แต่ไม่ค่อยมีออกมาหมุนเวียนมากนัก คงมีแต่คนพื้นที่ที่ได้รับแจกเก็บกันเอาไว้ มีความสุขกันมากๆ วันปีใหม่ไทยนะครับ

14. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ดีครับพี่เปิดโลก คุณoat และทุกท่านๆ เที่ยวสงกรานให้สนุกและปลอดภัยนะครับ

15. เปิดโลก

.....เรื่องการแบ่งพิมพ์ของเหรียญรุ่นต่างๆของหลวงปู่ มันมีทั้งข้อดีข้อเสียจริงๆ บางกรณีแบ่งเพราะเจตนาดี บางกรณีแบ่งเพื่อเชิงธุรกิจ แบ่งไปแบ่งมาคนจะมาเช่าหาพลอยงงพาลจะเลิกไปเลย5555ซะงั้น แต่ก็ขอให้มั่นใจได้นะครับว่า ถึงแม้ว่าบางรุ่นจะมีการสร้างขึ้นมาใหม่ เพราะจำนวนสร้างเดิมไม่พอแจกหรือให้เช่าบูชา ก็จัดสร้างขึ้นในสมัยหลวงปู่ยังไม่ได้มรณะภาพ ทันท่านปลุกเสกแน่นอน บางครั้งเหรียญพิมพ์ที่สร้างขึ้นใหม่ กลับสวยคมชัดกว่าพิมพ์ที่สร้างครั้งแรกซะอีก ระยะเวลาก็ไม่ห่างกันหรอกครับ หลวงปู่ของเราปลุกเสกเมื่อไหร่ก็ขลังที่สุดเหมือนกันแหละครับ

.....นี่ก็ได้ยินน้องบอยมาเล่าให้ฟังถึงประสบการณ์ของกลุ่มทหารกลุ่มหนึ่ง บอกว่ากำลังตามเก็บเหรียญหลวงปู่อยู่รุ่นหนึ่ง แต่น้องบอยยังไม่ให้เปิดเผยว่ารุ่นอะไร เพราะยังไม่มีรุ่นนี้กำลังตามเก็บอยู่ เดี๋ยวบอกไปราคาเช่าหาสูงขึ้น พาลหาเช่าไม่ได้อีก5555

.....ย้อนกลับมาเรื่องของในแต่ละรุ่นที่บางรุ่นเกิดมีพิมพ์และรอยตัดขอบไม่เหมือนกัน ความจริงก็มีไม่มากรุ่นหรอกครับ จะใช้ทฤษฎีวิธีการของน้องโอ๊ตก็ได้ คือเล่นเช่าหาแต่แบบพิมพ์ที่ทางบ้านมีไว้แต่เดิม หรือก็เช่าหาไปตามปกติของวงการ แต่ขอย้ำนะครับ ว่าให้เช่าตามความนิยมของคนรุ่นเก่า เค้าเล่นหานิยมแบบพิมพ์ไหน ก็เล่นตามนั้นล่ะครับ

.....เข้าเรื่องเหรียญเสือเผ่น2หางงอนะครับ รุ่นนี้มีตอกโค๊ดทั้งเลข๒เลข๓(บางคนบอกว่าเลข๓ก็คือเลข๒ แต่ตอกแล้วหางไม่ติด) ทั้งโค๊ด"ส"และโค๊ด"ส.ในวงกลม"(บางคนก็บอกอีกนั่นแหละว่าโค๊ดเดียวกัน แต่ตอกวงกลมไม่ติด) อย่าเพิ่งงงนะครับ เพราะผมเองของงก่อน5555

.....ในตลาดวงการได้ยินว่าตอนนี้ให้ความนิยมกับโค๊ดเลข๒และเลข๓มากที่สุด ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเพราะอะไร ก็บางคนอีกล่ะครับบอกว่าหายากกว่า แล้วเคยมีเซียนท่านหนึ่งบอกผมว่า รอยตัดขอบของโค๊ดเลข๒กับโค๊ดส.ไม่เหมือนกัน น้องโอ๊ตมาบอกว่าเหรียญดั้งเดิมของที่บ้านเป็นโค๊ด"ส" ตอนแรกตั้งใจว่าจะเก็บโค๊ดเลข๒เลข๓ เลยต้องมาเก็บโค๊ด"ส"ด้วยเลย เหรียญของผมเองที่เหลืออยู่ ไม่มีเหรียญเสือหางงอเลย ซะงั้น!

.....เหรียญที่นำมาให้ชมนี้เป็นเหรียญที่เช่ามาเมื่อไม่นานนี้เอง เป็นเหรียญโค๊ดเลข๓กับโค๊ดส.ในวงกลม รอยตัดขอบโค๊ดเลข๓ดูชัดกว่า(แต่ตัวตัดตัวเดียวกันหรือเปล่าไม่ยืนยันนะครับ) และโค๊ดเลข๓ขอบเหรียญหนากว่า ส่วนเรื่องที่ว่าสร้างพร้อมกันหรือเปล่า ไม่ทราบจริงๆครับ รบกวนผู้รู้ทั้งหลายเข้ามาเปิดเผยด้วยนะครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

16. เปิดโลก

.....นำภาพมาลงต่อครับ เหรียญเสือเผ่น2หางงอ

17. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    สวัสดี ปีใหม่ไทย ทุกๆๆท่านนะครับ.บังเอิญไปเจอเจ้าของกะท่อม มา คุยกันนานมากมาย น้องเจมส์ อัธยาศรัยดีมากนะครับ แต่ ถามทียังกะสอบปากคำ 55555ล้อเล่นนะครับ ทุกท่าน....เดิน ทางไปเหนือ ล่องใต้ เที่ยว อิสาน ปลอดภัยทุกๆๆการเดินทางนะครับ..ส่วนตัวผม คงไมได้ไปไหน แต่ถ้าว่างคงไปเข้าวัดทำบุญสรงน้ำพระสะหน่อยครับ มีความสุขกันมากกๆๆนะครับ

เฮีย ครับ.คุณดอกรัก ครับ....เด่วหลังสงกรานต์ ตามนั้น อิอิ
    จารย์ โอ๊ต ครับไปเที่ยวนครปฐม อย่าลืมหาของดีมาเพิ่มอีกนะคับ อิอิ

18. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีครับเฮียเปิดโลก พี่ดอกรัก และทุกท่าน
    สงการณ์ไปอาบ เอ้ยเล่นน้ำที่ไหนกันบ้างครับบบ เดินทางปลอดภัยนะครับทุกท่าน

19. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ น้องโม ดีใจมากๆที่น้องกลับมาโพสในกระท่อมเรา เพราะมีความเชื่อปรัมปรา
    ว่ากันว่า ใครมาเจอเฮีย แล้ว หนีตายจากกระท่อมกันทั้งนั้น โล่งอกที่เป็นแค่ขาวกุ ฮิฮฺ
    ส่วนสงกรานต์ไปเล่นน้ำที่ไหน คนอื่นผมไม่รู้ แต่เฮียเล่นในอ่าง ครับ กระโดดยัน

...บอยครับ หลังสงกรานต์ตามนั้นนี่อะไรครับ โลลิต้า ให้เฮียใช่ไหมครับ
    ส่วนเจมส์นั้น ผมปวดใจกับเขาจริงๆ คุยกันดันเรียกผมอา โอ๊ยๆๆ ปวดใจ

20. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    สวัสดีปีใหม่ไทยคร๊าบบ ไปอาบนา้ำกันที่ไหนขอให้เดินทางปลอดภัยกันน้าา... อิอิ