หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    กราบหลวงปู่สุด แขวนสมเด็จกระถางธูป...........เช่ามากะมือ ได้รับคำแนะนำจากพี่ชายที่แสนดี พี่เปิดโลกครับ ปล.อยากขอบคุณอีกครั้งครับ สำหรับคำแนะนำและเหรียญที่มอบให้ วันก่อนเผลอวางแล้วหาย หาเหงือตก สุดท้ายไหว้ขอพร...หาใหม่ อ่ะ..ท่านมาได้ไง ตะกี้ท่านแอบไปธุดงค์ไหนมาครับ ผมตกใจแทบแย่ :cool:

2. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    ความรู้สึกคล้ายกันเลยครับพี่ เห็นแล้วเพลีย:boo::boo::boo::boo:

3. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    วันนี้ขอโพสธรรมมะ

4. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....คุณน้องดินสอแวะมาคุยกันบ่อยๆนะครับ เที่ยวสงกรานต์ให้สนุกคุณพระคุ้มครองครับ.....คุณน้องเจมส์แห่งวังจุฑาเทพกับคุณARTVOY เห็นมีของดีของขลังเข้ามาโปรดอยู่ตลอดเลยนะครับ ยินดีด้วยครับ.....ท่านดอกรักช่วงนี้พักผ่อนบ้างนะครับ ดูอย่างผมซิครับ ต้องตื่นมาพักผ่อนบ้าง นอนจนเพลียเลย5555.....คุณสต๊อคก็คงมีความรู้สึกเหมือนกับอีกหลายๆคน ช่วงนี้ผมก็รู้สึกแปลกใจเหมือนกัน เหรียญหลวงปู่หลายพิมพ์ตอนแรกก็ตีเก๊ แต่ตอนนี้ก็มาเล่นกัน บอกว่าจริงๆแล้วมันมี2บล็อค ซะงั้น! ข้อเท็จจริงเป็นยังไงผมก็ไม่รู้หรอกครับ อย่างที่น้องโอ๊ตบอกล่ะครับ ผมก็ไม่ได้อยู่ข้างแท่นปั๊ม แต่ส่วนตัวผมไม่เล่นครับ

.....คิดถึงหลวงพ่อเจียนกันบ้างมั๊ยครับ สงสัยสงกรานต์นี้จะไม่ได้ไปไหนเลย เสียดายไม่ได้ไปกราบหลวงพ่อสุนทรด้วย เลยไม่มีโอกาสได้เข้าคารวะคุณจัมโบ้เอ แต่สิ่งที่แน่นอนคือความไม่แน่นอน อาจมีเหตุเปลี่ยนแปลงได้ นำภาพหลวงพ่อเจียนถ้ำสว่างอารมย์มาให้ชมกันครับ เป็นภาพขนาดเล็กแบบพกติดกระเป๋า เคลือบพลาสติคไว้พอถ่ายภาพออกมา ภาพดูไม่ค่อยชัด มีความสุขกันมากๆนะครับ

5. เปิดโลก

.....ลายมือหลวงพ่อเจียนครับ ตอนนั้นหลวงพ่อสายตายังพอได้อยู่ แต่ภาพนี้ก็ไม่เล็กมากครับ ใส่กระเป๋าเสื้อพอดี ท่านดอกรักนำภาพขนาดห้อยคอให้ท่านเขียนยันต์(ความจริงเป็นผมเองล่ะครับ ที่เป็นคนส่งให้หลวงพ่อ) ออกมาเริ่มอ่านไม่ออกแล้ว ตอนหลังสายตาท่านไม่ดีเลย ผ่าตัดแล้วก็ดีขึ้นนิดหน่อย

6. stocknavy

พอดีไม่เข็ดลองหาอะไรแปลกๆมาดูไม่รู้เป็นบ้างครับ รบกวนเฮียช่วยเปลียบเทียบของที่เฮียมีให้หน่อยได้มั้ยครับ หรือไม่ก็ขอชมภาพของเฮียก็ได้ครับ จำได้ว่าเฮียให้ดูความเก่าของ ยาที่ลง ผมก็ไม่แน่ใจวาสยาของเหรียญนี้เก่าพอมั้ยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. เปิดโลก

.....เหรียญลงยาผมไม่มีครับ เห็นมีลงขายตามเว็บแต่ก็ไม่กล้าปิด ขนาดดูเหรียญจริงๆยังดูไม่ค่อยออกเลย เลยขออนุญาตนำภาพที่ถ่ายจากพิพิทธภัณฑ์มาให้เปรียบเทียบครับ ไม่ต้องเข็ดหรอกครับ เพียงแต่ต้องจำ ก้าวแรกที่พลาดไป จะเป็นก้าวใหม่ที่มั่นคง(หรือเปล่า)5555

8. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    ขออนุญาตลงเหรียญเสือเผ่น17 กะหลั่ยเงินครับเพิ่งนิมนต์มาครับขอให้ทุกท่านมีความสุข บารมีหลวงปู่คุ้มครองครับ

ขนาดไฟล์:
      70.6 KB
      เปิดดู:
      80
  9. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    @แจ้งข่าวๆๆ เมื่อวานพอดีไปงานบวชที่วัดนาโคกมาเลยแว๊บไปกราบหลวงป่สุดที่วัด เห็นกำลังเตรียมจัดงานอยู่เริ่มวันที่ 9 ใครมีโอกาสก็ไปร่วมงานกันนะคร๊าบบบ แอบกระซิบพระผงกระถางธูปแบบพี่ดินสอว่า เห็นอยู่มิมาก อย่าลืมเช่าทำบุญของดีกันน้าาา เด๊วหาว่ามิเตือน อิอิ........

10. stocknavy

ครับอย่างที่คุณโอ๊ตว่าครับ เหรียญนี้ลงยาดูเก่าจริงครับ แต่จะให้ดูขอบผมก็จนปัญญาครับ เหรียญที่ผมมีเป็น 21 หางตรงเสาร์ห้า แต่เหรียญนี้ไม่เสาร์ครับ

11. stocknavy

เสือหางตรงครับ ว่าแต่วันนี้เฮีย กับท่านนายกหายไปไหนครับเนี้ยไปซุ่มทำอะไรกันอยู่ครับ หรือว่าไปย้ายฐานการผลิต ไปดีกว่าครับฝิ้วววววววว
    ปล.ครับส่วน ปี 20 ตอนนี้มีหลายชื่อครับ ทั้งเสือบิน หน้าเสือ เสือคำราม ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 เมษายน 2013
  12. schorlanz

schorlanz เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหลวงปู่มหาเจียนสุดยอดเลยครับเฮียเปิดโลก

13. เปิดโลก

.....เหรียญเสือเผ่น2ปี21หางตรง รู้สึกว่าจะมีทั้งแบบตะกร้อเล็กและตะกร้อใหญ่ ตามภาพของคุณสต็อคเป็นแบบตะกร้อใหญ่ ผมมีแต่เหรียญตะกร้อเล็กล่ะครับ ซะงั้น! เหรียญหางงอเคยได้ยินว่าตอกโค๊ดไม่เหมือนกัน รอยตัดขอบก็ไม่เหมือนกัน คือตอกโค๊ดเลข๒กับตอกโค๊ด"ส" รอยตัดขอบไม่เหมือนกัน เรื่องนี้ต้องให้น้องโอ๊ตหาข้อเท็จจริงแล้วล่ะครับ(หน่วยทะลวงล้วงความจริง)

.....เรื่องเหรียญลงยาทางวัดจัดสร้างจำนวนน้อย จัดสร้างเพื่อไว้แจกกรรมการ ก่อนหน้านี้ราคาเช่าหาแพงกว่าเหรียญธรรมดามาก ก็เลยมีพวกหัว"แม๊คไกเวอร์"นำเหรียญแท้ไปลงยาซะ เพื่อจะได้ขายราคาสูงขึ้น แต่ตอนนี้ราคากลับมาถูกกว่าเหรียญธรรมดาซะอีก เป็นงั้นไป คงเพราะเล่นยากดูลำบาก ค่านิยมเลยตกลงไป

.....ค่านิยมการเช่าหามาคิดๆดูก็แปลกนะครับ ทำไมเราต้องนิยมตามกระแสของวงการด้วย อย่างเหรียญ3ยอดสรงน้ำปี15 เนื้ออัลปาก้ากับเนื้อฝาบาตร เมื่อก่อนเนื้อไหนก็ไม่ได้สนใจกัน พอกระแสวงการบอกเนื้อฝาบาตรราคาสูงกว่า ก็จะหาเนื้อฝาบาตรให้ได้ เซียนบางคนบอกว่า ตอนนั้นเค้าเก็บเนื้อฝาบาตรไว้เยอะ ก็เลยพยายามเปิดราคาและชักจูงใจให้เชื่อว่าเนื้อฝาบาตรแพงกว่า พอมาตอนหลังเหลือเนื้ออัลปาก้ามากกว่า เค้าบอกว่าเดี๋ยวจะเชียร์เนื้ออัลปาก้าให้กลับมาแพงกว่าเนื้อฝาบาตร อัยยยยะ ซะงั้น!

.....ในวงการก็มีเหรียญอยู่หลายพระคณาจารย์ ที่เราต้องเล่นตามกระแสความนิยม ความจริงมันน่าจะขึ้นอยู่กับผู้เช่าบูชาว่าจะชอบแบบไหนก่อน แต่ทำไมกลับเป็นว่าผู้เช่าบูชาต้องเช่าหาตามแต่ที่วงการกำหนดให้ก่อน อืมม!... แต่ในเชิงธุรกิจต้องขอยอมรับหลักจิตวิทยา ที่ใช้ได้อย่างไม่น่าเชื่อเลย นับถือ นับถือ

.....นี่แหละครับความเชื่อถือ คนเราถ้าอยากให้ใครเชื่อถือ ก็ต้องสร้างและกระทำอะไรมาหลายๆอย่าง และต้องอวดโชว์ด้วยนะครับ เพราะถ้าเก่งและดีแล้ว แต่เก็บไว้ไม่บอกหรือแสดงให้ใครเห็น ใครจะมารู้ได้ล่ะครับ ต้องให้เค้ารู้จักและพอมีชื่อเสียงแล้ว ชื่อเสียงนี่แหละจะกลายเป็นความเชื่อถือโดยอัตโนมัติเลย

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

14. เปิดโลก

.....ย่องมาตอนเช้าครับ เดี๋ยวจะเข้ากรุงฯไปซื้อของหน่อย อากาศตอนเช้าที่สมุทรสาคร2-3วันมานี้ เย็นสบายดีที่อื่นๆก็คงเหมือนกันนั่นแหละครับ5555

.....นำภาพสมเด็จกาหลงมาให้ชมกันครับ รุ่นนี้จัดสร้างมา2พิมพ์คือ พิมพ์พระสมเด็จและพิมพ์พระสังกัจจาย โดยทางศาลาพระเครื่องเป็นผู้มาขออนุญาตจัดสร้าง ได้ยินว่ามวลสารส่วนใหญ่จะหนักไปทางเมตตามหาเสน่ห์ เป็นพวกว่านกาหลง ว่านสาวหลง อะไรประมาณนี้ล่ะครับ

.....พิมพ์นี้บางคนหรือแม้กระทั่งที่วัดเองทำกล่องออกมาใหม่ แล้วเขียนหน้ากล่องว่าสร้างปี19 เรื่องนี้ผมก็ยังสับสนเหมือนกัน เพราะในปี19ผมยังไม่ได้ไปที่วัดกาหลงเลย ผมไปกราบหลวงปู่ครั้งแรกในราวปี21 และรุ่นนี้ผมได้ยินการประชาสัมพันธ์ของทางศาลาพระเครื่อง ก็ติดตามข่าวมาตลอด จนวันหนึ่งผมไปที่วัดกาหลง เห็นคนเยอะผมก็เลยไปกราบอาจารย์วัสก่อน อาจารย์บอกว่าหลวงปู่มีสมเด็จเพิ่งปลุกเสกเสร็จเห็นมีแจกบ้างแล้ว ก็รุ่นนี้ล่ะครับ ผมก็เลยไปขอหลวงปู่มาเหมือนกัน ตอนนั้นในตู้บูชายังไม่มีวางให้บูชาเลย5555

.....องค์ในภาพนี้เป็นของได้มาใหม่ไม่ใช่องค์ที่รับมากับมือหลวงปู่นะครับ มีความสุขกันมากๆครับ

15. jamejirayu

jamejirayu Active Member

22 กันยายน 2007
    สวัสดีทักทายพี่ๆในบ้านหลังใหญ่แห่งนี้ขออนุญาตโชว์เหรียญที่ติดตัวอยุ่ครับ
    ตอนรับงานประจำปีกันไปเลย555เพิ่งไปทำบุญที่วัดมาครับไปรดน้ำมนต์ด้วยได้กราบครูบาอาจารย์ขอพรหลวงปู่วันนี้อยู่สมุทรสาครทั้งวัน555 เหนื่อยกายแต่อิ่มใจครับ ยิ้มๆครับ^^

• 17 copy.jpg
      17 copy.jpg
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      131
  16. เปิดโลก

.....หลังจากที่อากาศในช่วงเช้าเย็นสบาย จากช่วงสายกลายมาถึงตอนนี้ ร้อนอยู่ที่กายเย็นอยู่ที่ใจ(ช่วยได้มั๊ยเนี่ย) วันนี้เดินเล่นตามแผง(มีอยู่แผงเดียวล่ะครับ) เจอเหรียญเสือน้อยกับเหรียญปิตุภูมิ ตอนแรกมองผ่านๆก็ดูดี พอหยิบออกมาจากซองพลาสติค อัยยยะ!ไม่ใช่นี่นา ทำได้ใกล้เคียงมาก ช่วงนี้ต้องละเอียดมากๆเลยนะครับ

.....พูดถึงราคาเช่าหาแต่ละรุ่น ของแพงต้องขลังและดีกว่าของถูกหรือครับ ส่วนตัวผมว่าไม่ใช่อย่างแน่นอน และผมก็เชื่อว่าอีกหลายๆท่านก็คิดเหมือนกับผม และราคาการเช่าหาบางครั้งมันกำหนดตามคาดหมายของตลาดไม่ได้หรอกครับ เพราะบางอย่างเป็นของหายากจริงๆ และเป็นของที่เราอยากได้มานานแล้ว พอดีมาพบเข้าแต่ราคาสูงกว่าที่เซียนประมาณเอาไว้ ก็เลยยอมผ่านไป

.....บางครั้งเราเจอของที่เราอยากได้มานานแล้ว แต่เกี่ยงตรงราคาแพงกว่าอีกไม่เท่าไหร่ ทำให้เราไม่ได้ของสิ่งนั้นมา และก็ไม่ได้ของสิ่งนั้นอีกเลย เพราะเป็นของที่หายาก อย่างสมมุติผมอยากได้ผ้ายันต์จารมือของหลวงปู่(ความจริงไม่ต้องสมมุติก็ได้ เพราะอยากได้จริงๆ) แต่หามานานแล้วหาไม่ได้ซักที พอวันหนึ่งท่านมาโปรด ไปสอบราคากลางอยู่ประมาณ3-4พันบาท เจ้าของผ้ายันต์เปิดราคามา5พันบาท อ้าว!ราคาแพงแบบนี้เช่าไปก็เสียเปรียบนะซิ

.....ส่วนตัวนะครับ ถ้าของหายากจริงๆแล้วตัวเราเองอยากได้ไว้บูชาจริงๆ ผมยอมเช่านะครับ เพราะถ้าไม่เอาไว้อาจหาไม่ได้อีกเลย และจริงๆแล้วถ้าเป็นของแท้ ไม่มีคำว่าแพงหรอกครับ สำหรับวัตถุมงคลที่ประเมินค่าไม่ได้แบบนี้ ยิ่งเป็นคนที่มีเงินด้วยแล้ว กินใช้เที่ยวยังมากกว่านี้ มาติดตระหนี่ตรงราคาที่สูงกว่าการประเมินของตลาด ซะงั้น

.....แต่ก็ไม่มีผิดไม่มีถูกนะครับ ขึ้นอยู่กับหลายๆเหตุของการตัดสินใจ คือไม่อยากให้เสียโอกาสไปล่ะครับ แล้วมานั่งเสียดายว่า ของอยากได้มากเพิ่มเงินอีกเท่านั้นก็ได้มาแล้ว หรืออนาคตมีของเข้ามาโปรดอีก แต่ราคาสูงกว่าเมื่อวันนี้ซะอีก

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ อ่านเพลินๆอย่าจริงจังนะครับ

17. stocknavy

ก็อย่างที่เฮียว่าล่ะครับ ของหายากไม่ได้พบเจอกันง่าย ถ้าเจอแล้วชอบก็ต้องรีบคว้าเอาไว้ก่อน เหมือนเหรียญนี้ล่ะครับผมเลยนีบคว้าเอาไว้ก่อน ฝากไว้ด้วยสองเหรียญที่เพิ่งเก็บเข้ามาครับ ลายเซ็นกับมาตาปิตุภูมิกะหลั่ยทองครับ

ขนาดไฟล์:
      5.4 MB
      เปิดดู:
      283
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013
  18. stocknavy

เอทำไมโหลดรูปได้แค่กระทู้ล่ะรูปหว่าไม่เป็นไรลงใหม่ก็ได้ครับ มาตาปิตุภูมิกะหลั่ยทอง
    เออว่าแต่ช่วงนี้ท่าน นายกหายไปไหนครับเห็นออนแต่เฟส อย่าบอกน๊ะครับว่าคุยกะสาวๆอยู่

ขนาดไฟล์:
      6 MB
      เปิดดู:
      88
  19. เปิดโลก

-น้องโอ๊ตช่วงนี้พอมีเวลาแล้วหรือครับ ผมกำลังตัดสินใจเรื่องช่วงสงกรานต์ ว่าจะไปดีมั๊ยแล้วถ้าไปจะไปไหนดีระหว่างกราบหลวงพ่อเจียนกับหลวงพ่อสุนทร เพราะจะมีว่างอยู่วันเดียว(หรือเปล่าด้วย)

-คุณสต็อคครับ อิจฉาครับอยากได้ครับ5555 มาชุดนี้เนี่ยทำผมตาลุกวาวทีเดียว เหรียญลายเซ็นปิดมาเท่าไหร่ครับเนี่ย น่าเก็บ น่าเก็บจริงๆครับ ของหายากกก...

.....เมื่อวันก่อนนำภาพสมเด็จกาหลงมาให้ชม ยังไม่ได้นำภาพพระสังกัจจายที่สร้างพร้อมกันมาให้ชม นำมาแล้วครับ องค์นี้ก็ได้มาตอนหลังไม่ใช่องค์ที่รับมากับมือหลวงปู่ องค์รับมากับมือหลวงปู่ให้คนอื่นไปแล้ว(แบบบังคับให้เค้ารับด้วย5555)

.....มีความสุขกันมากๆครับ

20. Taisetsu

Taisetsu เป็นที่รู้จักกันดี

...ก่อนอื่นต้องขอสวัสดีทุกท่้านก่อนนะครับ...

ผมกำลังหาข้อมูลรูปถ่ายรุ่นนี้อยู่พอดีัเลยครับ คุณเปิดโลก มีเก็บกะเขาอยู่องค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013