หลวงพ่อทูลถามพระใหญ่เรื่องวิธีป้องกันลูกหลานตกนรก

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย softkid9, 18 กุมภาพันธ์ 2014.

1. @มายาคติ@

@มายาคติ@ Active Member

15 มิถุนายน 2014

ที่คุณปังกธาพูดว่า "ผมนำธรรมมาโพสต์อาจต้องทำให้ขัดใจกันบ้าง ต้องขออภัย ข้อความไหนที่ผมโพสต์ด้วยความเห็นของตนเองใครไม่เห็นด้วยผมยินดีน้อมรับ"
    ประเด็นจริงๆไม่ได้อยู่ที่ว่าทำให้คนอื่นๆขัดใจ
    แต่การโพสต์ที่ผ่านมาของคุณทั้งหมดในแต่ละกระทู้นั้น แสดงออกถึงเจตนาส่วนตัวบางอย่างที่ไม่เห็นด้วย
    แล้วใช้วิธีการคัดลอกพระไตรปิฏกมาโพสต์ เน้นส่วนที่ขัดแย้งลบล้างกับธรรมะในกระทู้นั้นๆอย่างชัดเจน
    ต่อให้คนอื่นไม่รู้เจตนาของคุณ แต่ด้วยสามัญสำนึกของคนทั่วๆไปที่อ่านกระทู้ ย่อมรับรู้ถึงความไม่เห็นด้วยจากคุณนะคะ

และเท่าที่ผ่านมา สิ่งที่คุณโพสต์ไม่ได้แสดงถึงความเข้าใจในเรื่องของธรรมะและการปฏิบัติธรรมเลย
    เพียงแค่ในเรื่องของการรับเงินทอง ถามว่าเราเป็นห่วงเรื่องพระที่สะสมลาภสักการะต่างๆไหมเราก็ห่วงนะคะ
    แต่จะใช้เรื่องนี้มาต่อว่าพระสงฆ์ที่รับเงินทองกับมือทุกองค์นั้นไม่ได้ เพราะเรื่องนี้มันเป็นเรื่องของจิต
    คนที่ปฏิบัติธรรมจนเข้าถึงจิตแล้วระดับหนึ่งจะรู้ว่ากริยาอาการแบบเดียวกันมันไม่ได้สะท้อนถึงภูมิจิตภูมิธรรมของพระสงฆ์แต่ละองค์แต่อย่างใด
    ดังนั้นถ้าคุณโพสต์แสดงความห่วงใยและอยากให้มีการตรวจสอบเรื่องเงินทองของพระภิกษุสงฆ์ในพระพุทธศาสนาก็ว่าไปอย่าง
    ซึ่งประเด็นนี้เราก็คุยกันได้ แลกเปลี่ยนความเห็นกันได้ ไม่มีความขุ่นเคืองใจในกันและกัน

เอาเป็นว่าเรื่องเงินทองกับจิตที่ทรงอยู่ในความดีนั้นมันไม่ได้ตัดสินและวัดกันได้อย่างง่ายๆด้วยความคิดความเข้าใจแบบหยาบๆอย่างแน่นอน
    พูดตรงๆต่อให้คุณใช้ฆราวาสมาบริหารจัดการเงินทองแทนพระ เราก็ยังต้องคิดเลยว่าเราจะตรวจสอบคนเหล่านั้นได้ยังไง
    ฉะนั้นได้โปรดอย่าเหมารวมและคิดว่าอะไรๆจะสามารถชี้วัดกันได้ง่ายๆอย่างนั้นเลยนะคะ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งค่ะคุณปังกธา

สุดท้ายนี้ขอย้ำอีกครั้งว่าข้าพเจ้าเป็นแต่เพียงศิษย์รุ่นจิ๋วที่ยังห่างไกลจากความดีที่หลวงพ่อท่านสอนนะคะ ขอให้ท่านผู้อ่านอย่าอนุโมทนากับความเลวของข้าพเจ้าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2014
  2. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อสอนเสมอ ไม่มีใครอยากเป็นคนเลว ทุกคนอยากเป็นคนดี เมื่ออกุศลเข้าแทรก เขาผู้นั้นก็อาจจะแป๋ไปบ้าง แต่เมื่อถึงบุญกุศลเข้าหนุน เขาจะเข้าใจแล้วเป็นคนดีเอง ตอนนี้เค้าเฉี่ยวเข้ามาใกล้ๆหลวงพ่อแล้ว เด๋วหลวงพ่อฮุควงในเองแหละ บุญบารมีท่านสูงพอที่จะเกี่ยวเค้าขึ้นมาเป็นคนดีได้ ปล่อยวางเหอะ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2014
  3. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    สาธุ _/\_