หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ วัดบ้านไร่ ต.กุดพิมานอ.ด่านขุนทด นครราชสีมา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Jumbo A, 14 กันยายน 2011.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ๒๕๑๗ มีบล็อค 4 ตัว ..........ที่เคยเห็นลงรูปในเวปไซท์

4 ตัวแยกกันปั๊ม แล้วก็แตกแยกกันเป็นอีก9-10พิมพ์

มีทั้งคอปาด อมหมาก นวะไหล่จุด หูขีด ๕แตก และอีกหลายชื่อ ..............

พระน่าจะสร้า้งเยอะ หลักแสน ผมก็ไม่รุ้จริงแต่ว่าน่าจะเยอะ

แจกกับหนังสือพระเครืองยังมีเลย ผมยกให้เป็นรุ่นนิยมของหลวงพ่อและรุ่นนี้จะ

เป็นอมตะตลอดไป ในบรรดาวัตถุมงคลหลวงพ่อคูณ .........

ในบรรดาครูบาอาจรย์ที่ออกวัตถุมงคลให้บูชาแล้วด้านหลังเป็นยันต์ดวงมีไม่กี่

องค์ ที่ผมเห็นและจำได้ตอนนี้ก็เหรียญยันต์ดวงหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก

และก็หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ วัดบ้านไร่ จะมีเหตุผลกลใด ไม่ทราบข้อมูลชัดเจน

ขออนุญาตนำข้อมูลมาให้อ่านกันครับ มีประโยชน์ ส่วนตัวผมยังไม่มีรุ่นนี้ เคยแต่

ผ่านมาผ่านไป ใจมันอยู่กับรุ่นปี๒๕๑๒ ......

........................
    เหรียญหลวงพ่อคูณปี ๑๗เป็นเหรียญเนื้อทองแดงรมดำ รูปไข่มีห่วงในตัว ขนาดกว้าง ๒.๒ ซม. สูง ๓.๕ซม. ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อคูณ หน้าตรงครึ่งองค์ มีเลขไทย "๑" ที่ชายสังฆาฏิ
    เพื่อเป็นสัญลักษณ์ว่าท่านทำเองครั้งแรก ตอกโค้ตที่สังฆาฏิเป็นดวงกลม แบ่ง ๓ ส่วน บรรจุภาษาไทยในแต่ละส่วนว่า "บ.ร.ธ." มาจากชื่อฉายาว่า 'ปริสุทโธ'...............

ด้านบนเขียนว่า "หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ" ด้านล่างว่า "วัดบ้านไร่ อ.ด่านขุนทด นครราชสีมา".....................
    ด้านหลังบรรจุดวงชะตาของ หลวงพ่อคูณ ล้อมด้วยพระคาถาภาษาขอมว่า "สะนิทัสสะนะ อัปปะฏิคา" "มะอะอุ" เป็นพระคาถามหาอุด หยุดกระสุนปืนมิให้ออก
    ขืนออกมาจะทำให้ปากกระบอกปืนแตก จึงเชื่อว่าสามารถป้องกันภัยจากปืนได้ ท่านผู้อ่านจะนำไปใช้เป็นพระคาถาภาวนา หลังจากอาราธนาพระเครื่องคล้องคอเพิ่มเติมด้วย
    จะเพิ่มพลังความเข้มขลังให้แก่วัตถุมงคลที่ใช้เป็นทวีคูณ.....................

รอบนอกสุดเป็นพระคาถาหลายกลุ่มมารวมกันคือ
    "นะโม พุทธยะ" หัวใจพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์
    "นะมะพะธะ" หัวใจธาตุทั้งสี คือ ดิน น้ำ ไฟ และลม
    "มะอะอุ อุอะมะ" หัวใจพระรัตนตรัย คือ มะ มาจากคำว่า มหาสังโฆ อะ มาจากคำว่า อรหัง และ อุ มาจากคำว่า อุตตะมะ ธัมโม.....................

หลวงพ่อคูณว่า มะอะอุ ของท่านนี้มาจากพระอรหันต์ ๓ องค์ คือ มะ มาจาก พระโมคคัลลา อะ มาจาก พระอานนท์ และ อุ มาจาก พระอุบาลี ซึ่งท่านใช้พระคาถาหัวใจพระรัตนตรัยนี้
    ลงในแผ่นทอง เป็นตะกรุดฝังที่ใต้ท้องแขนจนมีชื่อเสียงโด่งดังคับประเทศไทยมาแล้ว

"ยานะยา" เป็นคำห้ามว่า อย่านะ (ให้หยุดประพฤติชั่วมุ่งประกอบแต่คุณงามความดี) และพระคาถามหาอุตม์อีกชุดหนึ่งว่า "พุทธังอุด ธัมมังอัด สังฆังดับ อิติปิด".............................
    ส่วนบนของยันต์ดวงเป็นยันต์องค์พระ บนยอดสุดบรรจุ "มิ" แถวที่ ๒ว่า "พุทธะสัง" นำมารวมแล้วได้ "พุทธะสังมิ" คือหัวใจตรัยสรณาคม
    พุท ย่อมาจาก พุทธัง หมายถึง พระพุทธเจ้า
    ธะ ย่อมาจาก ธัมมัง หมายถึง พระธรรม
    สัง ย่อมาจาก สังฆัง หมายถึง พระสงฆ์
    มิ มาจากคำว่า สรณังคัจฉามิ ซึ่งอยู่เบื้องปลายของพระคาถาบูชาพระรัตนตรัย คือ พุทธังสะระนังคัจฉามิ ธัมมังสะระนังคัจฉามิ สังฆังสะระนังคัจฉามิ ฯลฯ
    แถวล่างว่า "ปาอิอาปะ"..........................

พิจารณาจากยันต์พระคาถาที่หลวงพ่อบรรจุ หลังเหรียญรุ่นนี้แล้ว เชื่อว่าดีครบเครื่อง ไม่ว่าจะทางด้านคงกระพันชาตรี ป้องกันภัยจากกระสุนปืน แคล้วคลาด
    และเมตตามหานิยมครับ

ขอขอบคุณท่านเจ้าของบทความข้อมูลที่มาอย่างสูงครับ ขออนุญาตนำมาเพื่อ

เผยแพร่ เป็นประโยชน์ส่วนรวมครับ

2. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....ต้องขออนุญาตสอบถามคุณจัมโบ้และผู้รู้ทุกท่านครับ พระกริ่งองค์ในภาพเป็นรุ่นสร้างบารมีปี19หรือเปล่าครับ ลองค้นหาในเว็บพบว่าพิมพ์ทรงเหมือนกัน แต่ที่ก้นต่างกัน ในเว็บเป็นเนื้อนวะที่ก้นองค์พระเป็นแอ่งลงไปและตอกหมายเลข แต่องค์ของผมนี้กลับเรียบแต่มีรอยจาร ค้นหาประวัติการสร้างไม่พบเลย องค์ของผมนี้ก็ไม่แน่ใจว่าเป็นเนื้ออะไร อาจเป็นเนื้อทองแดงก็เลยไม่ได้ตอกโค๊ด หรือปลอมไปเลย

.....ขออนุญาตรบกวนผู้รู้ทุกท่านให้ความรู้ด้วยครับ ขอขอบคุณมากครับ

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ในวันที่ 4 ตุลาคม 2556 หลวงพ่อคูณจะมีอายุครบ 90 ปี

เชิญชวนศิษย์ยานุศิษย์ที่เคารพรักบูชาหลวงพ่อร่วมทำบุญถวายบูชาท่านกันครับ

ที่วัดท่านน่าจะมีงานและมีมวยต่อย ........

ครูบาอาจารย์แบบฉบับหลวงพ่อคูณนี้หาไม่ได้ง่ายๆนะครับ............

สามารถใช้คำพูดที่ว่า 1 ไม่มี 2 ได้เช่นกัน.............พระผู้ให้มาทั้งชีวิต

เรื่องวัตถุมงคลนั้นหลายท่านอาจจะมองข้ามไป ......ลองพิจรณาดูนะครับพระแบบหลวงพ่อ

ที่นามว่าหลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ ถ้าวัตถุมงคลที่ผ่านการอธิฐานจิตปลุกเสกจากท่านไม่ขลัง ไม่

ดีแล้วแบบไหนที่เรียกว่าขลัง.....ว่าดี

ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาหลายสิบปีที่ผ่านมาสิ่งที่ท่านสร้า้งท่านทำเพื่อสาธารณประโยชน์

เพื่อพระพุทธศาสนา เพื่อชาวไทย ชาวพุทธ เพื่อนเพื่อนมนุษย์ สัตว์โลก .............ไม่มีคำ

ว่าราคาคุยหรือเชียร์.......

4. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่เคารพครับผม
    ไม่ได้เมคขึ้นเองนะครับพี่น้อง อิอิ

5. trisaranakhom

trisaranakhom เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงตาครับ

6. Jumbo A

วันนี้วันคล้ายวันเกิดหลวงพ่อคูณ ปริสุทโธครับ ทำบุญกันครับ

7. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ทำบุญหลายอย่าง อธิษฐานขอมอบผลบุญนี้แด่ สมเด็จพระสังฆราช องค์ปัจจุบันและ หลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ เนื่องในวันคล้ายวันเกิด 3-4 ตุลาคม ครับ

8. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้วันครบรอบวันเกิดหลวงปู่ฯ 90 ปี

กราบ หลวงปู่ฯ ครับ

9. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    หนึ่งใน 10 องค์ครับ........ปิดตาเนื้อไม้กาฝากรักอุดผง-เกศา-ตะกรุดทองคำ หลวงพ่อคูณ สร้างไว้เมื่อครั้งท่านมาจำพรรษา ณ วัดพันอ้นเชียงใหม่ เมื่อปี 2513 ครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      113 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      111.3 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      114.2 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      108.7 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      82.4 KB
      เปิดดู:
      51
  10. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตสอบถามขอความรู้ครับ

.....เหรียญหลวงพ่อคูณรุ่นพัดยศเลื่อนสมณศักดิ์ปี2535 มีแยกเป็นกี่พิมพ์ครับ นอกจากพิมพ์ธรรมดากับพิมพ์อมหมาก เห็นมีแยกเรียกพิมพ์บล็อคทองคำด้วย สังเกตุตรงไหนครับว่าเป็นพิมพ์บล็อคทองคำ และเนื้อรมดำกับกะหลั่ยไฟ ราคาเช่าหาต่างกันมากน้อยอย่างไรครับ รบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ ขอขอบคุณมากครับ

11. Jumbo A

อะไรหละครับนั้น หนะในซองหนะครับท่าน ขอมาดูได้ไหมครับ..........

สาธุ เป็นบุญตาแท้

บอกตามตรงพระหลวงพ่อหลา่ยรุ่น หลายรุ่นแยกหลายบล็อคพิมพ์ตามที่เรียก

หาเล่นกัน......ผมก็ศึกษาไปเรื่อยๆไม่จบ........

พี่ๆที่เป็นเซียนสายนี้ไม่รู้ไปเล่นกันเวปไหน มาสงเคราะห์กระทู้นี้ด้วยครับ

12. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

............สาธุ ๆๆ

13. puedpunon

จริงๆผมชอบเหรียญรุ่นนี้มากนะครับ และเหรียญรุ่นนี้ผมได้เช่าจากวัด

เป็นเหรียญเนื้อเงินพร้อมแหน็บที่ทำบุญถูกมากๆ พ.ศ.นั้นออกจากวัดแค่หลักร้อยอ่อนๆ

เหมาะกับนักเรียนอย่างผมในสมัยนั้นมากครับ จำได้ว่าหมดไม่ถึงพัน ได้มาทั้งเหรียญ

ทั้งตะกรุด หน้ากล่องสลักไว้ว่า เงิน๙๙.๙๙ เปอร์เซ็น

และถ้าเหรียญรุ่นนี้เป็นรูปหลวงพ่อนั้งสมาธิแทน

จะดูลงตัวและทรงคุณค่าเพิ่มขึ้นอีกมากมายเลยครับ

รูปแทนนะครับ ขอบคุณท่านเจ้าของภาพครับ

ขนาดไฟล์:
      123.7 KB
      เปิดดู:
      1,080
      ขนาดไฟล์:
      98.6 KB
      เปิดดู:
      1,007
  14. Jumbo A

เอกลักษณ์ท่านต้องนั่งยองๆ ........เคยอ่านและจำได้ว่าได้ยินท่านว่านั่งยองๆ

แบบที่ท่านนั่งนั้นเวลาจะทำอะไรมันคล่องแคล่วว่องไวสะดวกพร้อม

จำได้เคยมีนักข่าวพิธีกรสัมภาษร์ท่านว่านั่งแบบนี้ไม่เมื่อยหรือ

ท่านตอบว่าถ้าเมื่อยกูก็คงไม่นั่ง........ประมาณนี้ครับ

รูปหล่อบูชาท่านที่ผมมีผมก็มีแต่นั่งยอง แบบตั้งหน้ารถก็แบบนั่งยอง

เอกลักษณ์ .....

15. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เข้ามากราบหลวงพ่อคูณด้วยความเคารพยิ่ง

หากมีโอกาสอยากไปกราบหลวงพ่อแบบใกล้ๆจังเลย แฟนเป็นคนด่านขุนทด แฟนเล่าให้ฟังว่า ได้ให้หลวงพ่อท่านเคาะหัวให้ เคาะเสร็จหลวงพ่อบอกเดี๋ยวก็ได้งาน ผ่านไปไม่กี่วันก็ได้งานเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2013
  16. puedpunon

แสดงว่าท่านี้ท่านเตรียมพร้อมจะช่วยลูกศิษย์ทุกเมื่อใช่ใหมครับ แหะๆๆ

แต่ถ้าจะตั้งข้อสังเกตุจะเห็นว่า เหรียญที่ดังๆมีราคาจะเป็นรูปหลวงพ่อที่นั้ง

ขัดสมาธิหรือไม่ก็ครึ่งองค์นะครับ ไม่ว่าจะ 12 17 19 ครับ

17. Jumbo A

จำได้เมื่อ2-3ปีที่แล้วที่ผมพาแม่ผมไปกราบหลวงพ่อที่วัด ผมไปที่วัดถนนหักได้คุยกับคนพื้นที่ คนแถวนั้นนับถือหลวงพ่อคูณคือผมเข้าใจว่าเขาเห็นท่านมาตั้งแต่เด็กๆจนโตเป็นหนุ่มสาวเข้าวัยกลางคนและชรา ...
    เขาเล่าเรื่องไม้กวาดที่หลวงพ่อใช้ปัดใช้ไล่หรือสะเดาะห์เคราะห์ผมอาจจะตีความหมายไม่ถูกนะครับ
    เขาเล่าให้ฟังว่ามีเหตุการร์ที่ชาวบ้านแถวนั้นไปกราบท่านหลายคนแต่ท่านเห็นอยุ่คนนึงมองแล้วยังไหงไม่ทราบท่านให้รอก่อนแล้วเอาไม้กวาดไปกวาดไปปัดตัวให้ .......ชาวบ้านที่ไปด้วยให้ความว่าเหมือนชะตาขาดหรือมีเคราะห์ใหญ่ประมาณนี้แล้วท่านเมตตาสงเคราะห์ให้ .....
    เรื่องนี้ไม่รู้ผมเล่าไปหรือยังกลัวเล่าใหม่ไม่เหมือนเดิมแต่เค้าโครงเป็นประมาณนี้ครับ แล้วถ้าเรายังจำกันได้เมื่ออดีตที่ท่านแข็งแรงท่านจะใช้จีวรท่านหรือที่ลูกศิษย์เอามาฝาดลงบนร่างกายผู้ศรัทธราในหลวงพ่อคูณ ท่านที่เจ็บป่วยเป็นอัมพฤตอัมพาตมาขอบารมีหลวงพ่อช่วยเหลือ ส่วนจะหายไม่หายผมไม่อาจจะทราบได้ ก็เหมือนกับการที่ท่านเมตตาสงเคราะห์ เคาะหัว ท่านก็ว่ากูตีกันมะเร็ง
    และกัน..............เรื่องแบบนี้ก็แล้วแต่ศรัทธราล้วนๆเลยครับ
    เรื่องไสยสาสตร์อภินิหารนี้บางครั้งมันก็เป็นด้วยเรื่องของศรัทธราเชื่อมั่นด้วยไม่เชื่อไม่มั่นใจมันอาจไม่เห็นผล จะว่างมงายก็งมงาย ก็คงแล้วแต่มุมมองและความคิดของแต่ละท่าน วิทยาศาสตร์ทำอะไรแต่หลายอย่างพิสูจน์อะไรได้หลายอย่างแต่บางอย่างก็ยังพิสูจน์ไม่ทราบไม่ได้......

ปีนี้หลวงพ่อมีอายุกาล ๙๐ ปีแล้วนะครับ............วันเวลาไม่หยุดนิ่ง

ครูบาอาจารย์ที่ท่านชื่อว่าหลวงพ่อคูณ ปริสุทโธ และมีวัตรปฎิบัติแบบที่เรา

เห็นๆนี้ เมตตาบารมีขนาดนี้ หาไม่ได้ที่จะพบเจอในชีวิตสักครั้ง สิ่งที่ท่านสรา้ง

ท่านทำให้เห้นเป็นรูปธรรมชัดเจนพิสูจน์ได้ เป็นแบบอย่างของพระผู้รับและให้

อีกอย่างที่สังเกตุในองค์ท่านคือท่านจะเป็นพระที่ให้เกียรติครูบาอาจารย์ท่าน

อื่นๆเสมอ เช่นเมื่อมีญาติโยมจากจังหวัดนั้นจังหวัดนี้คนต่างถิ่นไปกราบท่าน

ท่านก็จะแจ้งบอกว่าพวกมึงมาจากไหน ......ไม่ต้องมาไกลถึงกูก็ได้ ท่านนั้นที่

บ้านมึงเก่งกว่ากูอีก.......ประโยคนี้เราจะเคยได้ยินและได้อ่านเสมอ แสดงถึง

องค์ท่านไม่เคยโอ้อวดเลย

ตามที่บอกนั้นแหละครับ ............

ส่วนเรื่องราคาเหรียญที่แรงๆแพงๆก็ตามนั้นเลยครับ ๑๙ แพงเพราะข้อมูลว่า

สร้า้งเท่าพ.ศ.................

ถ้าว่ากันด้วยเรื่องราคาเหรียญแล้วเหรียญหลวงพ่อคูณนั้นเป็นครูบาอาจารย์ท่านเดียวที่ท่านทรงสังขารอยู่และวัตถุมงคลท่านมีอัตราบูชากันหลักแสนถึงล้านครับ
    ๑๙ ทองแดงสวยๆนี้ก็...........
    ๑๗เนื้อนวะนี้ก็.........
    ๑๒ทองแดงสวยๆนี้.........
    ไม่นับรุ่นใหม่กว่านั้นทั้งเจริญพร บนล่าง อายุยืน........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2013
  18. puedpunon

ผมถือว่าโชคดีครับ เคยโดนเข็กโป๊กๆมาแล้วครับ

19. puedpunon

หารูปเจอแล้วครับ องค์นี้ของผมเองครับ

ขนาดไฟล์:
      35.9 KB
      เปิดดู:
      1,226
      ขนาดไฟล์:
      35.5 KB
      เปิดดู:
      1,255
      ขนาดไฟล์:
      46.8 KB
      เปิดดู:
      1,196
  20. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    เข้ามากราบหลวงพ่อคูณด้วยความเคารพยิ่ง

แฟนเล่าให้ฟังว่าเมื่อวันที่4ตค56 วันเกิดหลวงพ่อคูณ คนที่ประเทศลาวมากันเยอะมากๆ