หลวงปู่โต๊ะกับวัยเบญจเพสของข้าพเจ้า

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nahpee, 15 สิงหาคม 2011.

1. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
  2. nahpee

nahpee เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ...เรื่องของผีหรือพลังงานจิตทางวิทยาศาสตร์ เป็นเรื่องเดียวกัน
    ...จิตของเราเป็นพลังงานไม่มีวันสูญสลายเสมือนเป็นพลังงานชนิดหนึ่งเขาวัดค่าได้ด้วยอุปกรณ์ทางวิทยาศาสตร์
    ...ฝรั่งถึงขั้นใช้เครื่องมือตามล่าหาผีกันเลย ฉนั้นคงไม่ต้องไปนั่งสงสัยอะไรมีแน่ๆทุกสถานที่ๆเราไป
    ...อยู่ที่เราจะทำตัวเป็นมิตรหรือเป็นศัตรูกับเขา มีวิธีมากมายคงต้องค้นคว้าศึกษากันเอาเองตามความเชื่อ
    ...ส่วนน้าพี ๑๐๐% มีชัวร์แต่น้าพีเรียกเขาว่า ชาวโลกทิพย์ทั้งหมดพลังงานต่างๆที่มีแต่เรามองไม่เห็น

...เห็นคนมือบอนแกะพระเครื่องติดโอ่งไปน่าเวทนาแทน เพราะชีวิตคงจะลำบากแน่ๆ กรรมจริงๆ

3. jetsalit

ตอนนี้ที่ติดอยู่ข้างโอ่งเหลือแต่องค์แน่นๆแล้วครับน้าพี ถือเป็นวาสนาของผมได้มีโอกาสเข้าไปชม

4. THANARATH 2010

THANARATH 2010 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2010
    ขอบพระคุณมากครับคุณ jetsalit และ nahpee เป็นบุญตาครับที่ได้มีโอกาสชมโอ่งน้ำมนต์มูลค่ามหาศาล สงสัยใครมีบุญไปตักน้ำมนต์นำกลับไปบ้าน เกิดโชคดีพระหลุดลงมาเองจากโอ่งสักองค์คงดีใจสุด ๆ แต่ถ้าไปแกะก็คงโชคร้ายสุด ๆ

5. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    OMG, อลังมากมายครับ ขอบคุณที่ถ่ายรูปมาให้ชม มีโอกาสจะขอไปตักน้ำมนต์มาบูชามั่ง:cool:

6. jetsalit

ใครยังไม่เคยไปไหว้หลวงปู่ หากมีเวลาลองไปไหว้ดูครับ แล้วขอพรกับหลวงปู่สักครั้งครับ
    พระปิดตาปลดหนี้ หากใครเป็นหนี้แล้วบูชา ต้องขยันทำงานหาเงินด้วยนะครับ

7. nahpee

...สำคัญมากเลยครับ
    ...อยากมีเงินก็ต้องขยันทำงาน
    ...และเงินที่ได้มาต้องสะอาดบริสุทธิ์จากอาชีพที่สุจริต
    ...จริงๆแล้วพระเครื่องของครูบาอาจารย์ก็เพื่อเตือนสติของเราให้ทำความดีนั่นเอง
    ...เมื่อเราตั้งใจกระทำความดีเทวดา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ท่านก็พร้อมจะเมตตาในสิ่งที่เราปราถนาไม่วันใดก็วันหนึ่งครับ

8. santaja

santaja เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2011
    มายกมือเห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ....
    :cool:

9. jetsalit

น้าพีบอกได้ถูกต้องที่สุดครับ
    คนที่บูชาพระปลดหนี้ ส่วนใหญ่ที่ผมถาม ปลดหนี้ได้จริงๆครับ แต่ขยันทำมาหากินเพื่อนำมาใช้หนี้ ไม่ใช่นอนรอแต่พึ่งพุทธคุณพระเครื่อง แบบนั้นปลดหนี้ไม่ได้แน่นอนครับ

10. nahpee

...ตรรกะ ง่ายๆของพระพุทธศาสนา ในเมื่อพุทธบริษัทเปรียบเสมือนบัวสี่เหล่า
    ...วิธีป้อนข้อมูลก็ต้องมีเทคนิคเพื่อให้เข้าใจและเคารพศรัทธาตามจริตของแต่ละคนเป็นลำดับชั้นไปแบบแยบยล
    ...เฉกดังเช่น พระปิดตาเงินล้าน ถ้าลองใช้ปัญญาพิจารณาก็คือการให้กำลังใจผู้ที่กำลังมีทุกข์
    ...คนมีทุกข์ จิตใจมักหมดอาลัยตายอยาก หดหู่อยู่กับความคิดที่ทุกข์ของตนเองไม่ไปไหนวนเวียนสับสนอยู่คนเดียวเช่นนั้น
    ...แต่พอมีสิ่งใดๆมากระตุ้นความหวังในชีวิต ก็มักจะฮึดขึ้นสู้อีกครั้งลดกระแสแห่งความทุกข์นั้นลงไปได้
    ...พอฮึดขึ้นมาแล้ว อะไรๆก็ห้ามไม่ได้ ก็จิตภายในของเราเองนั่นไง สำคัญสุดๆไม่ได้อยู่ที่ไหนเลย
    ...เพียงแต่มนุษย์เราบางคนไม่เคยฝึกจิตมาก็ยังต้องเกาะกับสิ่งนั้นสิ่งนี้เพื่อเป็นกำลังใจให้กับตนเอง เหมือนเพื่อนยามทุกข์นั่นแหละ
    ...พระพุทธเจ้าท่านตรัสรู้ปรินิพพานเรื่องชีวิตของมนุษย์มาหมดจนรู้แจ้งมีอยู่ใน พระไตรปิฎกหมดแล้ว
    ...แล้วถามว่า พุทธคุณ ที่หลวงปู่โต๊ะ อธิษฐานจิตบรรจุไว้ใน พระเครื่องต่างๆมีอานุภาพจริงมั๊ย???
    ...สิ่งใดๆที่เกิดจากครูบาอาจารย์ผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบย่อมมีแน่ๆ ยิ่งลักษณะของท่านเปี่ยมไปด้วยความเมตตา
    ...สิ่งตรงนี้ต่างหากที่ช่วยฉุดลูกศิษย์ของท่านให้ฮึดสู้เพื่อการดำรงชีวิตอยู่ต่อไป เหมือนหลักวิทยาศาสตร์ ดี+ดี=ดีแน่นอน
    ...แต่ไม่ใช่เพราะความโลภจึงอยากจะมีพระเครื่องของท่านไว้บูชา นั่นเข้าข่าย อกุศลจิต แล้ว ลองคิดดูเล่นๆหลวงปู่ท่านจะช่วยมั๊ยหนอ????
    ...หลวงปู่ ท่านก็เป็นศิษย์ตถาคตผู้ถ่ายทอดคำสอนจากพระพุทธเจ้าเพื่อต้องการให้เราๆท่านๆพ้นจากทุกข์
    ...ฉนั้นถ้าเราใช้ปัญญาก็ต้องกลับไปศึกษาหลักคำสอนของพระพุทธเจ้า มรรค๘ ระบุไว้ชัดเจนในข้อ "สัมมาอาชีวะ" คือพึงดำรงชีพเพื่อความถูกต้อง
    ...นี่แหละถึงจะเป็นชาวพุทธ ที่เริ่มพัฒนาขึ้นเรื่อยๆดังเช่น บัวสี่เหล่า ที่เปรียบเปรยไว้ครับ
    ...ถ้าคนเราไม่ทำอะไรเลยแล้วหวังพึ่งโชคลาภจากวัตถุมงคลอย่างเดียว ยังไม่น่าจะใช่ชาวพุทธที่เข้าใจพระพุทธศาสนาอย่างที่ควรเข้าใจนะ น้าพีคิดเช่นนั้น

ไฟล์ที่แนบมา:

11. jetsalit

ผมชอบพระปิดตาเงินล้านครับน้าพี :d ตั้งแต่บูชาเจอสิ่งดีๆขึ้นเรื่อยๆ แต่ขยันทำงานเยอะขึ้นเพื่อเงินล้าน

12. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เท่าที่ทราบมา พระปิดตาปลดหนี้ที่ได้ชื่อนี้เป็นเพราะคนที่ได้ไปบูชาแล้วเกิดถูกล๊อตเตอลี่เป็นสิบล้าน(รู้สึกจะเป็นเมียนายตำรวจ)ใช่มั๊ยครับ แต่ที่ผมอยากเรียนถามท่านผู้รู้มานานแระ คือเหรียญลป.โต๊ะรุ่น3 ทำไมมีชื่อรุ่นจิ๊กโก๋ เหมือนเหรียญลพ.เงิน วัดดอนยายหอมที่มีเหรียญชื่อจิ๊กโก๋ ใครตั้งชื่อครับ(เซียนพระ?) มีปสกเรื่องจิ๊กโก๋เอาไปแขวนแล้วถูกยิงถูกฟันไม่เข้าเหรอครับ? ถ้าใช่แสดงว่าลป.โต๊ะของพวกเราก็ขลังทางมหาอุตต์เช่นกัน

13. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    ที่เรียกกันว่าเหรียญจิ๊กโก๋ เพราะสมัยก่อนวัยรุุ่่่น ที่ค่อนข้างจะเกะกะระราน เล็กน้อย แต่ไม่ถึงกับเป็นนักเลงหัวไม้ เราเรียกกันว่าจิ๊กโก๋ จะนิยมใส่ สร้อยหรือเชือกแบบ ติดกระเดือก คือเส้นสั้นๆครับ และโชว์พระที่ติดอยู่ตรงกระเดือก ซึ่งจะนิยมพระองค์ใหญ่ และมีลักษณะกลมๆ แบบนั้นนะครับ

เหรียญหลวงพ่อเงินรุ่นนั้นเป็นที่นิยมมาก ทางด้านความถูกใจจิ๊กโก๋สมัยนั้น เมื่อนำมาใส่บูชา เป็นเครื่องประดับกันมาก ก้อเลยเรียกว่าเหรียญจิ๊กโก๋ เพราะจิ๊กโก๋นิยมใส่ เท่ห์ดี จึงเป็นที่มาของคำว่าเหรียญจิ๊กโก๋ครับ

14. jetsalit

ปลดหนี้ หลวงปู่บอกว่าขอให้หมดหนี้หมดสินนะ แล้วคนที่บูชาไปถูกรางวัลที่2
    เหรียญกลม อันนี้ผมจะหาถามให้ครับ ตอนนี้มีเซียนตั้งให้ใหม่เป็นเหรียญโภคทรัพย์อีกแล้ว แต่เรียกจริงๆคือเหรียญกลมครับ พระยุคแรกๆหลวงปู่โต๊ะ คงกระพัน เป็นเรื่องที่ท่านต้องลงไว้แน่นอน แต่มาตอนหลังท่านทำด้านเมตตา โชคลาภ ครับ อย่างพระจัมโบ้2ประสบการณ์แคล้วคลาดเยอะมาก จากทหาร ตำรวจ ที่ตอนภาคใต้สมัยก่อน
    เป็นผมเน้นแคล้วคลาดครับ รอดไปเลยดีที่สุดไม่เจ็บตัว

15. jetsalit

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล:cool:

16. jetsalit

สวัสดีปีใหม่ครับ ขอบารมีหลวงปู่โต๊ะ ให้โชค ลาภ คุ้มครองทุกคนนะครับ

17. jetsalit

:cool:ตกมาซะไกลเลย ใครที่ศรัทธาหลวงปู่โต๊ะมาคุยกันบ้างนะครับ

18. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

มีพระหลวงปู่โต๊ะ กับเค้า 1 องค์ แต่เห็นเค้าว่าไม่ทันท่าน อย่างไรนี่แหละครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      110.5 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      109.9 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      63.9 KB
      เปิดดู:
      59
  19. jetsalit

ไม่ทันครับ แต่ก็มีเถ้าอังคารของหลวงปู่ผสม ผมก็มีเลี่ยมพลาสติกไว้องค์

20. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณมากๆครับ ที่มาให้ความเห็น:cool: