หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. "นนต์"

"นนต์" เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับกองบุญทุกกอง ทั้งผู้มอบสิ่งมงคลเพื่องานบุญ และผู้ร่วมบูชาสิ่งมงคลเพื่อวาระบุญสร้างวัดภูดานไหทุกท่าน ขอให้มีความสุขความเจริญ สงบร่มเย็น และสว่างไสวทั้งทางโลกและทางธรรมจนกว่าจะเข้าพระนิพพานกันทุกท่านเทอญ

ขอเจริญในธรรม
    ดร.นนต์
    2 มีนาคม 2555

2. Phoobes

Phoobes เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2011

พระสมเด็จพิมพ์กลักไม้ขีด ลงรักปิดทอง สวยงามดูเข้มขลังมีพลัง ผมก็มีพระสกุลวังหลายพิมพ์แต่ยังไม่เคยได้พบเจอพิมพ์นี้ จึงนับว่าหายากจริงๆ
    ส่วนพระพุทธปฐวีธาตุแทนคุณมารดาองค์น้ำเงิน ก็เป็นองค์พิเศษ เพราะยังเคยไม่เห็นของ นรธ.ท่านใด (รวมผมด้วย..)
    สิ่งมงคลทั้งสองจึงนับว่า พิเศษสุด และการยอมสละเพื่อยังประโยชน์แก่พระศาสนา แทนคุณบิดามารดาในครั้งนี้ เป็นทานบารมีอันยิ่งใหญ่ของท่านสมบัติ ขออนุโมทนาครับ และผมคงได้ตั้งตารอดูว่าท่านใดจะเป็นผู้ที่ได้รับมอบสิ่งมงคลทั้งสองนี้ เพื่อแสดงมุทิตาจิตแก่ท่านนั้น

3. ckj_tong

ckj_tong เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011
    เห็นด้วยกับท่าน ภูเบศว์ ในทุกประการ

4. kumlungjai

kumlungjai เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินร่วมทำบุญสร้างวัดภูดานไห

เรียน ท่านภูเบศว์
    วันนี้ กระผมได้โอนเงินร่วมทำบุญเพื่อสร้างวัดภูดานไห ให้เรียบร้อยแล้ว
    นะครับ จำนวน 2,009.- บาท
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ได้พบ
    พระนิพพาน เทอญ

5. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณครับ เป็นไปตามนั้นเด๊อ...หึหึ
    ท่าน อ.ปู่ประถม ได้เขียนบรรยายไว้ว่า "รักทั้งหน้า รักทั้งหลัง...แรงพิเศษ" แถมปิดทองเพิ่มอีกแหม
    หลังจากน้อมถวายและรับคืนจากองค์ท่านแล้ว พระพิมพ์สมเด็จฯจักมีพลานุภาพไร้ขีดจำกัดเช่นกันครับ

ลองพิจารณาร่วมสนุกกันดูนะครับ คิดว่า...ท่านที่ทำบุญไป คงมีส่วนเกี่ยวข้องกัน ไม่ภพนี้ก็ภพก่อนๆ
    เพราะท่านเสด็จมาเป็นคู่ตั้งแต่แรก ไม่เคยอัญเชิญและพึ่งจะเปิดเผยองค์พระครับ

ปล:
    -
    หากเป็นยอดทำบุญที่เกินเกณฑ์ในใจผมแต่ละระดับ ก็จักพิจารณามอบพระกริ่งฯหรือพระพิมพ์เพิ่่มเติมให้เป็นพิเศษ
    - เช้าวันที่ 24 มี.ค. 2555 คงรับรู้กันครับว่า ท่านผู้นั้นจักเป็นไผ

ขอให้เจริญในธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2012
  6. Phoobes

Phoobes เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2011
    ขออนุโมทนาบุญ กับคุณธีรภัทร ด้วยครับ ในการบุญการกุศลที่ได้ถวายปัจจัยร่วมสร้างวัด ขอพลานิสงค์นั้น เป็นปัจจัยเกื้อหนุน ให้คุณธีรภัทรและครอบครัว ประสบความสุข ความร่มเย็น และประสบความสำเร็จสมดังความปรารถนาทุกประการ ชีวิตเจริญรุ่งเรือง สว่างไสว ทั้งทางโลกและทางธรรม จนตราบถึงซึ่งพระนิพพานนะครับ
    และผมขออัญเชิญพระสมเด็จTop4มอบแก่คุณธีรภัทร 2องค์นะครับ

มีข้อความที่ท่านIT Man ได้นำมาโพสต์ลงก่อนหน้านี้ว่า

องค์ท่านมีเมตตาชี้แนะว่า: แรงบุญ แรงศรัทธา แรงสติปัญญา บารมีแห่งองค์ผู้อธิษฐานจิต จักเป็นพลังผันแปรพลานุภาพ ให้องค์พระเป็นเกราะแก้วคุ้มภัยให้เรา จากหนักเป็นเบา จากเบาเป็นแคล้วคลาดปลอดภัยได้ดียิ่ง...

7. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

โมทนาสาธุกับคุณ kumlungjai ด้วยนะครับ
    ขอให้ท่านมีความสุขความเจริญฯ

8. ลุงจิ๋ว

ลุงจิ๋ว เป็นที่รู้จักกันดี

- พระหลวงปู่ทวดกลักไม้ขีด 2411 ยังมีอยู่หรือเปล่าครับ หากมีขอร่วมบุญด้วย 1 องค์
    - ขอร่วมประมูลพระสมเด็จกลักไม้ขีด 1,600 บ. ครับ
    - ขอร่วมกลุ่มทำบุญสร้างวัดภูดานไหด้วยคนครับ...จะติดตามเข้ามาดู เมื่อมีโอกาส
    ขอบคุณครับ

9. ckj_tong

10. "นนต์"

กัลยาณมิตรธรรม

วันนี้ ท่านวันชัย เมฆชัยพร ผู้ใจบุญผู้กำลังประมูลพระท่านสมบัติ และท่านได้ร่วมบุญบูชาพระหลวงปู่ทวดมาแล้วหลายองค์ ท่านได้ตั้งใจเดินทางมาพบผมที่โคราช เราพบกันประมาณบ่ายโมงกว่าๆ และได้สนทนากันเหมือนเคยรู้จักกันมาก่อน ท่านปรารภว่า อยากจะร่วมเดินทางไปกราบนมัสการพ่อแม่ครูอาจารย์ที่ภูดานไหในโอกาสต่อๆไป

ผมได้มอบสิ่งมงคลที่รักอีกชิ้นหนึ่งให้แก่ท่านวันชัยผู้เป็นเจ้าของที่แท้จริง เพื่ออวยชัยเนื่องในวาระวันเกิดของท่านที่กำลังจะมาถึงในวันที่ 8 มีนาคมนี้ และขอถือโอกาสนี้ อวยพรให้ท่านจงประสบแต่ความสุขความเจริญ สงบร่มเย็น สว่างไสวทั้งทางโลกและทางธรรม จนกว่าจะเข้าพระนิพพานด้วยเทอญ

อนึ่ง...ผมขอรับรองว่าท่านวันชัย เป็นผู้มีคลื่นพลังบุญในตัวท่านนะครับ ขออนุโมทนา

ดร.นนต์
    2 กพ. 2555

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      325.2 KB
      เปิดดู:
      833
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มีนาคม 2012
  11. "นนต์"

ยังมีอยู่ครับ ผมจะล็อคไว้ให้ท่าน 1 องค์ตามประสงค์ แล้วแจ้งที่อยู่มาที่ผมนะครับ ขออนุโมทนา

ปล. คุณติ๊ก ผู้ใจบุญที่อยุธยาแจ้งความประสงค์มา 1 องค์ ขออนุโมทนาด้วยเช่นกันครับ

ดร.นนต์

12. IT Man

ขอโมทนาสาธุด้วยนะครับ คุณลุงจิ๋ว และขอบคุณที่ติดตามครับ

13. IT Man

ขอบคุณและโมทนาสาธุในบุญกับท่านทั้งสองด้วยครับ
    ขอแสดงความยินดีและยินดีต้อนรับกัลยาณมิตรธรรม ทั้งที่เผยตัวและติดตามดูห่างๆทุกๆท่าน...
    คงได้พบปะ สนทนา ปฏิบัติธรรมสะสมบุญบารมีร่วมกันนะครับ

เกิดเดือนเดียวกันด้วย งั้นผมรออวยพรวันเกิดหลังวันมาฆะบูชา (ตามปฏิทิน) ละกันเนาะ
    เดี๋ยวพรจักบูดเสียก่อน หึหึ ปล: คนเกิดเดือนนี้หน้าตายิ้มแย้มทุกคนเนาะ :)

14. naicharty

naicharty เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนาสาธุกับการสร้างบุญสร้างกุศลทุกท่านที่ได้ร่วมกันเสียสละทั้งแรงกายแรงใจ แรงทรัพย์ บางท่านก็ได้นำสิ่งที่มงคลสูงสุดมาร่วมบูชาสร้างวัดภูดานไห บางท่านก็ได้ร่วมทำบุญโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆ บางท่านก็ได้รับมอบพระไปบูชา ซึ่งถือเป็นนิมิตรหมายที่ดีที่พวกเราได้มีโอกาสร่วมกันสร้างบุญสร้างกุศลร่วมกันในครั้งนี้ ก็ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆ ท่าน หากทุกท่านมีเวลา ก็อยากเชิญชวนทุกมากราบพ่อแม่ครูอาจารย์ที่ภูดานไหสักครั้งก็ยังดีนะครับ แล้วนำหลักธรรมคำสอนของท่านไปปพระพฤติปฏิบัติเพื่อความสุขทั้งทางโลกและทางธรรมทั้งในโลกนี้และโลกหน้า ไม่ช้าก็คงได้บรรลุธรรมสมดังที่ตั้งใจไว้
    เมื่อเช้านี้ก็มีญาติธรรมของเราคนหนึ่งได้ส่งเมล์มาหาผม ซึ่งได้ร่วมทำบุญสร้างวัดภูดานไหและขอรับพระพุทธปฐวีธาตุจากพ่อแม่ครูอาจารย์ พ่อแม่ครูอาจารย์ก็ได้มอบพระพุทธปฐวีธาตุให้ 2 องค์ พอได้รับพระพุทธปฐวีธาตุญาติธรรมคนนั้นของเราก็ได้พิจารณาปริศนาธรรมในพระพุทธปฐวีธาตุ และส่งเมล์มาเล่าให้ผมฟังซึ่งผมอ่านดูแล้วก็คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่กำลังประพฤติปฏิบัติธรรมผมจึงขออนุญาตนำขอความดังกล่าวมาเผยแพร่ในที่นะครับ....
    ดิฉันต้องขอออกตัวก่อนนะคะว่าไม่ใช่คนเก่ง
    การปฏิบัติธรรมยังอยู่ในขั้นอนุบาล ต้องฝึกปฏิบัติและศึกษา
    กับพ่อแม่ครูอาจารย์และผู้รู้อีกมาก

ดิฉันได้ส่งปัจจัยร่วมทำบุญกับทางวัดภูดานไหด้วยจิตศรัทธา
    พ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโช เมตตามอบพระพุทธฐปวีธาตุ
    ให้ 2 องค์ คุณครูร่วมชาติได้กรุณาส่งมาให้อีกต่อหนึ่ง
    ได้รับในวันที่ 28 ก.พ. 55

องค์ที่1 ทันทีที่ได้รับสัมผัสที่แปลกคือรู้สึกชาที่มือขณะที่เพ่งพิศองค์พระ
    เพราะในชีวิตพึ่งเคยเห็น ก้อนหินขาวใสขนาดเล็กเท่าปลายนิ้วก้อย
    มีรูปพระพุทธเจ้าสีเขียวที่ถูกบรรจงวาดได้อย่างสวยงามน่าทึ่ง
    บนพื้นสีแดง ด้านหลังถูกปล่อยว่างให้เห็นหินขาวใสๆ

องค์ที่2 เป็นหินจากภูดานไหที่มีพระธาตุองค์เล็กๆ ฝังอยู่ข้างใน
    ด้านหน้ามีรูปพระพุทธเจ้าถูกบรรจงวาดได้อย่างสวยงามน่าทึ่งอีกเช่นกัน
    หลังจากพินิจพิจารณาด้วยความตั้งใจแล้ว พอได้สติรีบกราบขอขมาองค์ท่าน
    แล้วตั้งนะโม 3 จบ สวดพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ ถวายแล้วส่งจิตถึงพ่อแม่ครูอาจารย์พ.สุรเตโช ที่มีความเมตตาต่อดิฉันอย่างหาที่สุดมิได้

ปกติดิฉันจะไหว้พระสวดมนต์ทุกวันก่อนนอน และตื่นนอนตอนเช้า
    วันที่ 29 ก.พ. 55 ขณะที่ดิฉันกำลังไหว้พระสวดมนต์ ภาพพระพุทธปฐวีธาตุ
    ได้ผุดขึ้นในห้วงจิต ดิฉันจึงได้พิจารณา องค์พ่อแม่ครูอาจารย์ได้ซ่อนปริศนาธรรมอะไรไว้หนอ
    จิตดิฉันได้สอนตนเองว่า

ให้ระลึกถึงคุณของพระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสงฆเจ้า ให้มีจิตเยือกเย็นสงบใส
    เหมือนหินใสข้างหลังองค์พระ ให้มีสติปัญญาสว่างใส รู้จักปล่อยวาง ทำจิตให้ว่าง

องค์พระพุทธปฐวีธาตุภูดานไห ได้พิจารณาธรรมว่าให้เป็นคนหนักแน่นเหมือนแผ่นดินหินผา
    ไม่หวั่นไหวในอารณ์ต่างๆที่ถูกกระทบ สักวันหนึ่งเมื่อจิตแกร่งพอ ก็จะเป็นเพชรเม็ดงาม
    เหมือนพระธาตุที่แทรกอยู่ในหิน

สาธุ! ดิฉันต้องกราบขอขมาต่อพ่อแม่ครูอาจารย์ หากใช้คำพูดที่ผิดไม่ถูกต้องเหมาะสม
    ใดใด เพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ขอพ่อแม่ครูอาจารย์ ได้โปรดอดโทษให้ดิฉันด้วยเทอญ

ธรรมที่ได้นี้สำหรับดิฉันได้พิจารณาเห็นว่าช่างปฏิบัติตามได้ยากยิ่ง
    ทำอย่างไรจึงจะปล่อยวางว่างสงบ ทำตัวให้เหมือนหินผาได้หนอ

ครูสมลักษณ์

ขออนุโมทนาในการใช้สติปัญญาพิจารณาธรรมของคุณครูสมลักษณ์ด้วยนะครับ....ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปจนถึงที่สุดแห่งธรรม...

15. IT Man

ขอแสดงความยินดี โมทนาสาธุ และขอบคุณคุณครูสมลักษณ์ที่ได้กรุณานำถ้อยธรรม
    ที่ได้พิจารณาจากการอัญพระพุทธปฐวีธาตุทั้งสององค์มาแบ่งปันกัน

ในสักวันพวกเราท่านทั้งหลาย คงได้พร้อมหน้ารับธรรมะจากองค์ท่าน

ขอให้รักษาสุขภาพกายและจิตให้สมบูรณ์พร้อมทุกท่านนะครับ

16. ckj_tong

ผมขออนุญาตร่วมโครงการบุญสร้างสถานปฏิบัติธรรม ภูด่านไหเพื่ออัญเชิญ

1. พระพุทธปฐวีธาตุแห่งองค์พ่อแม่ครูอาจารย์ :เสนอปัจจัยที่ 3,200 บาท

2. พระพิมพ์สมเด็จกลักไม้ขีดลงรักปิดทอง :เสนอปัจจัย 1,700 บาท

17. D-Crew

D-Crew เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ 1 หมายถึง พระปฐวีธาตุ และ
    รายการที่ 2 หมายถึง พระสมเด็จฯกลักไม้ขีด.......ใช่ไหมครับ

ถ้าใช่ ขณะนี้ รายการที่ 1 ราคาเสนอล่าสุด 3,200 บาท
    และรายการที่ 2 ราคาเสนอ 1,700 บาท

โดยคุณ ckj_tong เป็นผู้เสนอ

ท่าน ITMan กรุณา Update ด้วย เป็นระยะๆ ก่อนจะเงื้อฆ้อนทุบโต๊ะ
    เดี่ยวจะหาว่าไม่เตือน
    ความจริงไม่ใช่กงการอะไรของผมหรอก....หาเกือกใส่ไปงั้นเอง....ฮ้าๆๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มีนาคม 2012
  18. "นนต์"

ขออนุโมทนากับคุณครูสมลักษณ์ด้วยนะครับ ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมจนถึงที่สุดนะครับ

ดร.นนต์

19. "นนต์"

ขณะนี้ วันที่ 3 มีนาคม 2555 เวลา 10.56 น. มีผู้แจ้งความจำนงค์บูชาพระหลวงปู่ทวดพิมพ์กลักไม้ขีดชุดที่ 2 เพื่อสร้างวัดภูดานไห จำนวน 9 องค์ ยังคงเหลืออีก 11 องค์ครับ

ดร.นนต์
    3 มีนาคม 2555

20. ckj_tong

ผลบุญกับทุกๆท่านในครั้งนี้ด้วยใจจริงครับ