หลวงปู่แหวนมาโปรดในนิมิตร(ฝัน)

ในห้อง 'หลวงปู่แหวน' ตั้งกระทู้โดย psombat, 18 มีนาคม 2010.

1. D-Crew

D-Crew เป็นที่รู้จักกันดี

มันก็เป็นปรากฎการณ์ธรรมชาติอย่างหนึ่งนั่นเอง เพียงแต่คนไม่เคยเห็นหิมะเมื่อได้เห็นหิมะก็ว่าแปลก

ฮ้าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ตรรกะบวมๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  2. "นนต์"

"นนต์" เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธปฐวีธาตุ แสดงปาฏิหาริย์

เมื่อคืนนี้ วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2555 ผมและญาติธรรมได้ไปเดินเที่ยวตลาดไนท์บาซาร์ที่ตลาดเซฟวัน โคราช เพื่อนำพระพุทธปฐวีธาตุ องค์อำนาจธรรมบารมี (สีแดงเขียว) ที่พ่อแม่ครูอาจารย์มอบให้คุณนาย(แม่บ้านผม) เพื่อไปใส่ตลับพระ และได้พบกับน้องสาวซึ่งเป็นญาติธรรมผู้หนึ่งคือ คุณหนึ่ง เธอเป็นผู้มีญาณพิเศษมาตั้งแต่เด็ก และถือเป็นลูกศิษย์เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) มาตั้งแต่ชาติที่แล้ว ภพนี้หลวงปู่โตก็ยังเสด็จมาช่วยเหลือเกื้อกูลเธออยู่เสมอ บางครั้งก็บอกเรื่องราวต่างๆ รวมทั้งพระสมเด็จที่วิเศษสุดชุดเนื้อผงใบลานก็เสด็จมาอยู่ที่เธอจำนวนมาก เมื่อไปถึงเธอเอ่ยขึ้นมาว่า "วันใดที่หนึ่งระลึกถึงด็อกเตอร์ ด็อกเตอร์ก็มาหาหนึ่งทุกที" เมื่อสนทนากันพอสมควรแล้ว ผมยื่นพระรูปหล่อหลวงพ่อเงินองค์ที่ผมเขียนเล่าให้ฟังแล้ว เธอตอบว่า เห็นหลวงปู่โตด้วย สร้างในสมัยที่อยู่กรุงเทพฯ (หลวงพ่อเงินมาศึกษาวิชชากับหลวงปู่โต 3 ปี)

ต่อมาผมยื่นพระพุทธปฐวีธาตุองค์สีแดงเพื่อให้เธอสัมผัส ปรากฏว่า เมื่อเธอวางบนฝ่ามือและกำหนดจิตสักพักหนึ่ง เธออุทานออกมาพร้อมกับทำหน้าตาขมุบขมิบปนปีติว่า "พลังมากมายมหาศาลไม่เคยพบเจอมาก่อน หนึ่งเห็นพญานาคองค์ปู่ปฐมจำชื่อท่านไม่ได้ เป็นองค์ใหญ่ที่สุดของพญานาคดูแลอยู่ เป็นผู้สร้างและทำลายก็ได้ มีพญานาคมากมายค่ะ" ข้อนี้จึงตรงกับคุณอ้อผู้มีญานพิเศษอีกท่านหนึ่งที่บอกผมเมื่อสามวันก่อนหน้านั้นว่า มีพญานาคมากมาย มีพลังสว่างไสวไหลเข้ามาไม่สิ้นสุด เย็นมาก และตรงกันกับที่ ดร.โก๋ บอกผมเช่นกันว่า มีพญานาคทุกเผ่าพันธุ์เต็มไปหมด

หลังจากนั้น คุณหนึ่งเธอได้ยื่นมือมาให้ผมและคุณหนุ่ม(ญาติธรรมที่ไปด้วยกัน)ดู ปรากฏว่ามีสีแดงอยู่รอบๆฝ่ามือของเธอ พร้อมกับกล่าวขึ้นมาว่า "ด็อกเตอร์พลังของท่านวิ่งเข้ามาเต็มมือหนึ่งเลย หนูมึนไปทั้งตัว วันนี้เจอแต่ของหนักๆ พระองค์นี้มีทั้งอำนาจมาก และมีเมตตาอยู่ด้วย หนึ่งเห็นปู่พญานาคองค์ปฐมพันอยู่ที่องค์พระสีเขียว สีเขียวที่เขียนเป็นรูปองค์พระนั้นแหละเป็นตัวท่านเลย" ผมสังเกตสีหน้าของเธอก็เป็นไปตามนั้น

เมื่อผมเดินทางกลับแล้ว เธอได้โทรศัพท์เข้ามาหาผมพร้อมทั้งระล่ำระลักออกมาว่า "ด็อกเตอร์ค่ะ มือของหนึ่งชาและหนักมาก มีเส้นปูดโปนเหมือนมีพญานาคพันมือพันแขน เป็นสีเขียวด้วย หนึ่งวิ่งไปให้เพื่อนที่อยู่ข้างร้านดู เขาก็ตกใจและแปลกใจมากค่ะ หนึ่งจึงขอขมาท่าน หากหนูล่วงเกินสิ่งใดก็ขออโหสิกรรมด้วยนะค่ะ หนึ่งไม่เคยเจอเหตุการณ์เช่นนี้มาก่อนเลยค่ะ" ผมจึงบอกเธอว่า "ท่านแสดงให้เห็นเฉยๆ ขอให้หนึ่งเข้าไปศึกษาที่เว็บบล็อกของผมคือ พ.สุรเตโช พระผู้มาโปรดโลก นะ" แล้วทุกอย่างจะกระจ่างเอง

ท่านทั้งหลาย นี้คือ ปรากฏการณ์สิ่งมหัศจรรย์ที่เกิดจากพระบารมีแห่งองค์พ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโชเจ้า ที่ได้เนรมิตสิ่งนี้ขึ้นมาด้วยมือ ด้วยหัวจิตหัวใจของท่าน เพื่อไว้ตอบแทนน้ำใจแก่เหล่านักรบธรรมและญาติธรรม ที่มาแสวงหาธรรม และผู้มีจิตศรัทธาร่วมสร้างบุญกุศลทั้งหลายกับองค์ท่าน ด้วยคุณธรรมที่ประมาณมิได้ของพ่อแม่ครูอาจารย์ เหล่าพรหมเทวดาแลพญานาคผู้เป็นใหญ่สุด จึงได้พร้อมใจกันมาถวายการดูแลรักษาสิ่งมงคลเหล่านี้ ดั่งที่ผมนำมาเล่าเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น จึงขอให้ท่านทั้งหลายจงพิสูจน์ตามหลักกาลามสูตรด้วยตัวของท่านเองเถิด

ขอเจริญในธรรม
    ดร.นนต์
    27 กพ. 2555

พระพุทธปฐวีธาตุ องค์อำนาจธรรมบารมี อยู่ในมือของคุณหนึ่ง (เป็นสมบัติส่วนตัวของคุณนายสมฤดี แม่บ้านผมเองครับ)

องค์อำนาจธรรมบารมี ของคุณนายสมฤดี

องค์อำนาจธรรมบารมี ของ ดร.นนต์

องค์อำนาจธรรมบารมี และองค์เอตทัคคะบารมี ของ ดร.นนต์

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กุมภาพันธ์ 2012
  3. ckj_tong

ckj_tong เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2011

4. "นนต์"

ขออนุโมทนาบุญด้วยทุกประการ แล้วจักจัดส่งไปให้นะครับ ผมยังไม่เห็นองค์พระ จึงไม่แน่ใจว่าองค์ในรูปนี้ คุณพิเชฐได้ส่งมาด้วยหรือไม่ จะดูให้อีกทีนะครับ

ดร.นนต์
    27 กพ. 2555

5. ckj_tong

เรียน ท่าน อ.ดร.นนต์

ถ้าองค์ในรูปไม่มี ก็ไม่เป็นไรนะครับ

งั้นคงรบกวนท่าน อ.ดร.นนต์ เลือกให้ผมด้วยนะครับ

ส่วนองค์หลวงปู่ทวดที่ส่งไปครั้งแรก ผมได้รับแล้ว

ขอบพระคุณมากครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

6. ckj_tong

ขออนุโมทนาบุญด้วยทุกประการ แล้วจักจัดส่งไปให้นะครับ ผมยังไม่เห็นองค์พระ จึงไม่แน่ใจว่าองค์ในรูปนี้ คุณพิเชฐได้ส่งมาด้วยหรือไม่ จะดูให้อีกทีนะครับ

ดร.นนต์
    27 กพ. 2555

เรียนท่าน อาจารย์ ดร.นนต์

วันนี้เวลา 13.16 น. ผมได้โอนเงินเข้าบัญชีของท่านอาจารย์เพื่อร่วมทำบุญสร้างวัดเรียบร้อยแล้วครับ

โอนจาก ธนาคารกรุงเทพ สาขารามคำแหง

B 648b180
    RECORD NO.1135
    TRANSFER 1,199.99
    FR BBLA ..............
    TO SCBA 5032694.....

บุญกุศลในครั้งนี้ ผมขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา

และด้วยอานิสงส์การสร้างวัดในครั้งนี้ขอให้พ่อแม่ ผู้ให้กำเนิด

รวมถึงตัวผมและภรรยา จงประสบแต่ความสุขความเจริญ

และนับแต่ชาตินี้และชาิติต่อๆไป ขอให้ลูกช้างพบแต่ความสว่างไสวทั้งทางโลก

และทางธรรมจนกว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานด้วยเทอญ

สาธุ สาธุ สาธุ

ชื่อและที่อยู่ของผมเพื่อจัดส่งองค์พระแจ้งทาง PM นะครับ

7. D-Crew

D-Crew เป็นที่รู้จักกันดี

ครับท่าน somlatri ...ผมว่าตรรกะเรื่องหิมะของผม เป็นตรรกะบวมๆ น่ะครับ ไม่ต้องโหสิก็ได้ครับ..หุหุ

8. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

18 ธันวาคม 2010
    โมทนาสาธุในกุศลบุญกับทุกๆฝ่ายด้วยครับ
    ขอให้มีความสุข ความเจริญ...

9. Indhus

Indhus เป็นที่รู้จักกันดี

ไปวัดมาหลายวันแล้วยังไม่ได้มาเล่าสู่กันฟังเลย ถือโอกาสเล่าสู่กันฟังวันนี้เลยก็แล้วกัน
    ........................................................................................
    ขออนุญาตเล่าย้อนไปเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว คราที่ได้ไปกราบพ่อแม่ครูอาจารย์ พบปะคุณแม่ชม
    พร้อมกับคุณพี่อ้อยและสามี (ที่ไปด้วยกันรวม 3 คน)

พ่อแม่ครูอาจารย์ได้เมตตาเทศนาสั่งสอนเรื่องจริตในการทำบุญของพวกผม
    ภายหลังจากที่ถวายปัจจัยแล้ว ก็ได้แจ้งความประสงค์และเจตนาในการทำบุญของพวกผม
    พ่อแม่ครูอาจารย์จึงได้อบรมเตือนสติว่าการทำบุญนั้น หากทำด้วยเจตนาที่ดีก็ถือเป็นบุญแล้ว
    แต่หากการจะถวายปัจจัยโดยกำหนดวัตถุประสงค์ชัดเจนว่าให้ใช้เพื่อสร้างนั่น สร้างนี่ นั้น
    อาจเป็นการสร้างความลำบากให้กับทางวัดก็เป็นได้ และปัจจัยที่ได้ถวายไปนั้น
    ทางวัดจะบริหารเพื่อใช้จัดการเพื่องานใดก็ถือเป็นเรื่องของวัดแล้ว

พวกผมทั้ง 3 คนได้ฟังเช่นนี้ก็นึกได้ว่า แย่แล้ว ทำพลาด ทำก้าวล่วงต่อพ่อแม่ครูอาจารย์ไปแล้ว
    แต่ท่านก็เมตตาเทศนาสั่งสอนต่อ ว่าการทำดีนั้นจงทำไปเถอะเพราะเจตนาที่ดีย่อมเป็นกุศลแด่ผู้ได้กระทำดีแล้ว
    ส่วนการถวายปัจจัยจะใช้เพื่อการใดก็ตามให้เป็นไปตามลำดับขั้นความสำคัญของแต่ละกิจแต่ละเรื่อง
    ซึ่งวัดจะเป็นผู้ดูแลเรื่องนี้เอง

พร้อมกันนี้ผมยังได้เรียนปรึกษาพ่อแม่ครูอาจารย์เรื่องการนำพานักศึกษาไปปฏิบัติธรรม พร้อมช่วยงานทางวัดส่วนหนึ่ง
    ผมได้เรียนปรึกษาไปว่า การบังคับให้นักศึกษากลุ่มนี้มาปฏิบัติธรรม พร้อมกับทำงานในวัดนั้น
    จะเป็นการบังคับที่ก่อให้เกิดบาปหรือไม่ ซึ่งพ่อแม่ครูอาจารย์ก็เมตตาสั่งสอนเพิ่มเติมว่า การเข้าวัด
    เพื่อปฏิบัติธรรม ใช้ธรรมะขัดเกลาจิตใจนั้น แม้จะเป็นการบังคับก็ไม่ถือเป็นบาป เพราะนี่คือการทำดี
    การโน้มน้าวให้ทำความดี ย่อมถือเป็นกุศล ส่วนการทำกิจอันเป็นอกุศล แม้ไม่บังคับ แต่ไปยุยงส่งเสริม
    ก็ถือเป็นการสร้างบาปแก่ตัวเอง
    การให้คนที่เรามองว่าเป็นคนไกลจากความดี ไกลจากบุญ หรือไกลจากการปฏิบัติธรรม ให้ได้เข้าใกล้
    ธรรมะของพระพุทธเจ้า ใครจะรู้ได้ว่า เหตุที่เขาเหล่านั้น เกเร เหลวไหล นักเลงโต อาจเป็นผลจาก
    กรรมในกาลก่อนทำให้พวกเขาเป็นแบบนี้ การได้ฟังธรรมะ ปฏิบัติกิจเพื่อขัดเกลาจิตใจ อาจพลิก
    จริต กิริยาเป็นคนละคนเลยก็เป็นได้เช่นเดียวกัน การทำดีหากเห็นว่าดีก็อย่าได้พิจารณาหาว่าเป็น
    ความลำบากของตัวเอง

เรื่องที่สาม ก็นับเป็นความเมตตาอีกเรื่องที่พ่อแม่ครูอาจารย์ได้โปรดคุณพี่อ้อยและสามี
    เรื่องการนำเอาพระพุทธรูปที่อยู่บนชั้นในที่ทำงานมาให้พ่อแม่ครูอาจารย์พิจารณาให้ เพราะพี่อ้อยเห็นว่าตั้งแต่
    เช่าบูชามาจากร้าน ยังไม่ได้ดำเนินการเบิกเนตรขององค์พระเลย จึงนำไปเพื่อพ่อแม่ครูอาจารย์พิจารณา
    ซึ่งพ่อแม่ครูอาจารย์ก็ได้เทศนาสั่งสอนเพิ่มเติมว่า พระพุทธรูปที่นำมา แม้จะเก่าหรือใหม่ก็ตามก็คือ
    สิ่งที่สมมติแทนพระพุทธเจ้า แทนพระธรรมคำสอนของพระพุทธเจ้า การเบิกเนตรแก่พระพุทธรูป
    จึงถือเป็นเรื่องที่ไม่สามารถกระทำได้ เพราะพระพุทธองค์ท่านตรัสรู้ รู้แจ้งถึงสรรพสิ่งแล้ว รู้โดยจิตรู้
    ไม่ใช่รู้โดยจิต (ตรงนี้ผมไม่อาจอธิบายให้ชัดเจนได้ครับ) การเบิกเนตรจึงน่าจะเป็นการเบิกเนตร
    ซึ่งหมายถึงจิตใจของคนเรานี้ให้ถึงพระพุทธเจ้า และพระธรรมของพระพุทธเจ้า การพิจารณา
    การเบิกเนตร พระพุทธรูปใหม่ ๆ จึงไม่จำเป็นต้องกระทำ หากแต่ผู้ที่ได้เช่าไปบูชาแล้วปฏิบัติตน
    ให้เข้าถึงพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พระพุทธเจ้าก็ย่อมอยู่กับผู้ปฏิบัติดีแล้ว เทวดา อินทร์ พรหม
    ย่อมอำนวยพรเสมอ

ภายหลังจากนั้นพ่อแม่ครูอาจารย์ได้อนุญาตให้พวกผมทั้ง 3 คนเข้าไปกราบพระธาตุ ที่อยู่ในกุฎิด้านข้างหอฉัน
    เมื่อกราบเสร็จแล้วเรียบร้อย จึงได้มอบพระธาตุให้แด่ทุกคน เพื่อเป็นขวัญและกำลังใจในการใช้ชีวิต
    และปฏิบัติธรรมสืบต่อไป ซึ่งผมเองนั้นได้กราบเรียน ขอถวายคืนกับพ่อแม่ครูอาจารย์ เนื่องจากว่าที่
    ผ่านมาผมได้รับเมตตาจากทั้งพ่อแม่ครูอาจารย์และนักรบธรรมหลาย ๆ ท่าน มอบวัตถุอันอุดมมงคล
    ให้มาพอสมควรแล้ว จึงได้เรียนพ่อแม่ครูอาจารย์ว่า หากสามารถใช้เป็นประโยชน์กับญาติธรรม
    หรือนักรบธรรมท่าน ๆ อื่น ๆ ที่ร่วมทำบุญในภายภาคหน้า ก็ให้ใช้เพื่อการนั้นเถิด เพราะผมได้รับ
    มาค่อนข้างเยอะแล้ว ซึ่งพ่อแม่ครูอาจารย์ก็ไม่ได้กล่าวว่ากระไร

สำหรับตัวผมไม่ใช่ว่าไม่อยากได้นะครับ อยากได้เหมือนกันแต่ก็พยายามข่มความอยากนี้เอาไว้
    ให้สิ่งมงคลเหล่านั้น มีโอกาสแผ่อิทธิคุณไปยังญาติธรรมท่านอื่นด้วย ก็น่าจะดี ผมคิดเท่านี้จริง ๆ

ทุกๆ คืนก่อนนอน ผมพยายามทบทวนธรรมะที่พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านเมตตาสั่งสอน จนไม่กี่วันมานี้
    ผมรู้สึกว่าผมกำลังถูกทดสอบจากจิตของตัวเอง โดยนิมิตเห็นวัตถุมงคลสิ่งหนึ่ง ซึ่งหายากมาก
    มาปรากฎ พยายามหลีกหนีก็ไม่เป็นผล นิมิตอันเดิมก็ยังกลับมาอีกหลายรอบมาก จนถึงเวลาง่วงสุด ๆแล้ว
    จึงได้บอกกับตัวเองว่า เหนื่อยที่จะตามแล้ว อยากได้ก็อยากได้อยู่หรอก แต่ง่วงนอนมากแล้ว ขอนอนก่อนเถอะ
    นิมิตนั้นจึงหายไป

ปล. สิ่งมงคลที่ปรากฎในนิมิตนั้นสวยงามมากครับ ดูแล้วความตั้งใจที่จะไม่ขอรับวัตถุมงคลอื่นใดอีก
    ลดหลายไปหลายส่วนพอสมควร จนกระทั่งเดี๋ยวนี้ก็ยังคงอยู่ในระดับที่ลดลงไม่มีการเปลี่ยนแปลง
    ซึ่งก็ขอพิจารณาไปในทางที่เป็นประโยชน์แก่ตัวเอง ใช้เป็นบททดสอบ การพิจารณากิเลส ความอยากได้
    ความอยากครอบครองของผมไปเรื่อย ๆ จนกว่า ความตั้งใจจะกลับมาเหมือนเดิม

10. ckj_tong

11. IT Man

IT Man ชีวิตที่เหลือ เพื่อพุทธองค์

ขอขอบคุณที่อ.อ้านกรุณาบอกเล่า...
    - ทั้งธรรมะแห่งองค์ท่านที่มีเมตตาสอนสั่งหลายๆอย่าง
    - ทั้งกุศลบุญที่ท่านและคณะกระทำร่วมกันมา
    - ทั้งผลบุญในการขัดเกลากิเลสต่างๆนำเด๊อ :cool:

ผมพึ่งทราบว่า หลังจากคณะ นรธ.เดินทางกลับ องค์ท่านอาพาธจนไม่มีเสียงพูดครับ
    ตอนนี้คุณแม่ชมถวายยา และนิมนต์ท่านขอให้พักผ่อนในระยะนี้ก่อน

ไม่กล้าพูดอะไรไปมาก คิดว่า นรธ.คงเข้าใจว่า ท่านตรากตรำงานและเจริญภาวนาไม่ค่อยได้พักผ่อน
    แม้ดวงจิตขององค์ท่านจักไม่มีผู้ใดแผ้วพานได้ในสามโลก แต่สังขารของท่านนี่ซี...
    อหนอ!องค์พ่อแม่ครูอาจารย์ พระผู้มาโปรดเหล่าเวไนยสัตว์...

12. IT Man

เรียน นรธ.และญาติธรรมที่เคารพ,
    เรื่อง ขอแจ้งเปลี่ยนแปลงกำหนดการไปปฏิบัติธรรมช่วงสงกรานต์ (วาระสรงน้ำองค์พระแห่งภูดานไห)
    จากวันที่ 6-15 เม.ย. 2555 เป็น 13-21 เม.ย 2555 เนื่องจาก

1. ช่วงวันที่ 6-15 เม.ย.55 ใกล้วาระแทนคุณบิดามารดา(23-25 มีนา 55) มากเกินไป (ห่างกันเพียง 12 วัน)
    2. องค์พ่อแม่ครูอาจารย์จักต้องเดินทางไปถวายงานครูบาอาจารย์สายหลวงตามหาบัวประมาณวันที่ 20-21 เม.ย.55
    และผมปรารถนาติดตามไปถวายงานแด่องค์ท่านด้วย

จึงขอเรียนให้ นรธ.และญาติธรรมโปรดรับทราบ
    สมบัติ เพ็งพล (IT Man)
    27 ก.พ. 2555

13. IT Man

พระพุทธปฐวีธาตุ แสดงปาฏิหาริย์
    เมื่อคืนนี้ วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2555 ผมและญาติธรรมได้ไปเดินเที่ยวตลาดไนท์บาซาร์ที่ตลาดเซฟวัน โคราช เพื่อนำพระพุทธปฐวีธาตุ องค์อำนาจธรรมบารมี (สีแดงเขียว) ที่พ่อแม่ครูอาจารย์มอบให้คุณนาย(แม่บ้านผม) เพื่อไปใส่ตลับพระ และได้พบกับน้องสาวซึ่งเป็นญาติธรรมผู้หนึ่งคือ คุณหนึ่ง เธอเป็นผู้มีญาณพิเศษมาตั้งแต่เด็ก และถือเป็นลูกศิษย์เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) มาตั้งแต่ชาติที่แล้ว ภพนี้หลวงปู่โตก็ยังเสด็จมาช่วยเหลือเกื้อกูลเธออยู่เสมอ บางครั้งก็บอกเรื่องราวต่างๆ รวมทั้งพระสมเด็จที่วิเศษสุดชุดเนื้อผงใบลานก็เสด็จมาอยู่ที่เธอจำนวนมาก เมื่อไปถึงเธอเอ่ยขึ้นมาว่า "วันใดที่หนึ่งระลึกถึงด็อกเตอร์ ด็อกเตอร์ก็มาหาหนึ่งทุกที" เมื่อสนทนากันพอสมควรแล้ว ผมยื่นพระรูปหล่อหลวงพ่อเงินองค์ที่ผมเขียนเล่าให้ฟังแล้ว เธอตอบว่า เห็นหลวงปู่โตด้วย สร้างในสมัยที่อยู่กรุงเทพฯ (หลวงพ่อเงินมาศึกษาวิชชากับหลวงปู่โต 3 ปี)
    ต่อมาผมยื่นพระพุทธปฐวีธาตุองค์สีแดงเพื่อให้เธอสัมผัส ปรากฏว่า เมื่อเธอวางบนฝ่ามือและกำหนดจิตสักพักหนึ่ง เธออุทานออกมาพร้อมกับทำหน้าตาขมุบขมิบปนปีติว่า "พลังมากมายมหาศาลไม่เคยพบเจอมาก่อน หนึ่งเห็นพญานาคองค์ปู่ปฐมจำชื่อท่านไม่ได้ เป็นองค์ใหญ่ที่สุดของพญานาคดูแลอยู่ เป็นผู้สร้างและทำลายก็ได้ มีพญานาคมากมายค่ะ" ข้อนี้จึงตรงกับคุณอ้อผู้มีญานพิเศษอีกท่านหนึ่งที่บอกผมเมื่อสามวันก่อนหน้านั้นว่า มีพญานาคมากมาย มีพลังสว่างไสวไหลเข้ามาไม่สิ้นสุด เย็นมาก และตรงกันกับที่ ดร.โก๋ บอกผมเช่นกันว่า มีพญานาคทุกเผ่าพันธุ์เต็มไปหมด

หลังจากนั้น คุณหนึ่งเธอได้ยื่นมือมาให้ผมและคุณหนุ่ม(ญาติธรรมที่ไปด้วยกัน)ดู ปรากฏว่ามีสีแดงอยู่รอบๆฝ่ามือของเธอ พร้อมกับกล่าวขึ้นมาว่า "ด็อกเตอร์พลังของท่านวิ่งเข้ามาเต็มมือหนึ่งเลย หนูมึนไปทั้งตัว วันนี้เจอแต่ของหนักๆ พระองค์นี้มีทั้งอำนาจมาก และมีเมตตาอยู่ด้วย หนึ่งเห็นปู่พญานาคองค์ปฐมพันอยู่ที่องค์พระสีเขียว สีเขียวที่เขียนเป็นรูปองค์พระนั้นแหละเป็นตัวท่านเลย" ผมสังเกตสีหน้าของเธอก็เป็นไปตามนั้น
    เมื่อผมเดินทางกลับแล้ว เธอได้โทรศัพท์เข้ามาหาผมพร้อมทั้งระล่ำระลักออกมาว่า "ด็อกเตอร์ค่ะ มือของหนึ่งชาและหนักมาก มีเส้นปูดโปนเหมือนมีพญานาคพันมือพันแขน เป็นสีเขียวด้วย หนึ่งวิ่งไปให้เพื่อนที่อยู่ข้างร้านดู เขาก็ตกใจและแปลกใจมากค่ะ หนึ่งจึงขอขมาท่าน หากหนูล่วงเกินสิ่งใดก็ขออโหสิกรรมด้วยนะค่ะ หนึ่งไม่เคยเจอเหตุการณ์เช่นนี้มาก่อนเลยค่ะ" ผมจึงบอกเธอว่า "ท่านแสดงให้เห็นเฉยๆ ขอให้หนึ่งเข้าไปศึกษาที่เว็บบล็อกของผมคือ พ.สุรเตโช พระผู้มาโปรดโลก นะ" แล้วทุกอย่างจะกระจ่างเอง
    ท่านทั้งหลาย นี้คือ ปรากฏการณ์สิ่งมหัศจรรย์ที่เกิดจากพระบารมีแห่งองค์พ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโชเจ้า ที่ได้เนรมิตสิ่งนี้ขึ้นมาด้วยมือ ด้วยหัวจิตหัวใจของท่าน เพื่อไว้ตอบแทนน้ำใจแก่เหล่านักรบธรรมและญาติธรรม ที่มาแสวงหาธรรม และผู้มีจิตศรัทธาร่วมสร้างบุญกุศลทั้งหลายกับองค์ท่าน ด้วยคุณธรรมที่ประมาณมิได้ของพ่อแม่ครูอาจารย์ เหล่าพรหมเทวดาแลพญานาคผู้เป็นใหญ่สุด จึงได้พร้อมใจกันมาถวายการดูแลรักษาสิ่งมงคลเหล่านี้ ดั่งที่ผมนำมาเล่าเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น จึงขอให้ท่านทั้งหลายจงพิสูจน์ตามหลักกาลามสูตรด้วยตัวของท่านเองเถิด

ดร.นนต์
    27 กพ. 2555

พระพุทธปฐวีธาตุ องค์อำนาจธรรมบารมี อยู่ในมือของคุณหนึ่ง (เป็นสมบัติส่วนตัวของคุณนายสมฤดี แม่บ้านผมเองครับ)​

องค์อำนาจธรรมบารมี ของคุณนายสมฤดี

องค์อำนาจธรรมบารมี ของ ดร.นนต์​

องค์อำนาจธรรมบารมี และองค์เอตทัคคะบารมี ของ ดร.นนต์
    - มีญาติธรรมท่านหนึ่งที่สัมผัสพลังได้ "สัมผัสถึงกระแสความเย็น นุ่มนวล มาเรื่อยๆเอื่อยๆ เหมือนยืนอยู่บนภูเขา พลังที่ว่านั้นทำให้จิตใจสบายๆ"
    - และมีญาติธรรมอีกท่านบอกว่า "ก่อนได้รับพระพุทธปฐวีธาตุ ได้ฝันเห็นงูตัวเล็กหลายสี(ชมพู เขียว ....) 4-5 ตัว ได้เลื้อยอยู่ในบ้าน อยู่ในกองผ้า ผ้าห่ม แปลกดี"
    - ฯลฯ

ท่านเมตตาไขว่า...
    ผู้มีเชื้อสายพญานาคก็จักได้รับความเมตตาและคุ้มครองจากเหล่าพญานาคเสมอ
    หากท่านทั้งหลายเจริญเมตตาภาวนา...เหล่าพญานาคผู้ทรงฤทธิ์ก็จะโปรดปรานท่านเป็นพิเศษครับ

ปล: ผมรวบรวมเรื่องพลานุภาพและเรื่องเล่าประสบการณ์ไว้ที่นี่นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2013
  14. สมาชิกธรรม

สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านสมบัติด้วยนะครับ.....ที่นำมาภาพมาขยายเพิ่มเติมให้ญาติธรรมได้พิจารณาและร่วม"ทำบุญร่วมสร้างวัด"กับพ่อแม่ครูอาจารย์พ.สุรเตโช ญาติธรรมท่านใดมีจิตศร้ทธาร่วมทำบุญก็เชิญได้เลยนะครับติดต่อโดยตรงกับท่านดร.นนต์ ตามปกติครับ.....

15. "นนต์"

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ IT Man [​IMG]
    เรียนญาติธรรมที่ศรัทธาองค์ห์หลวงปู่ทวด,องค์หลวงปู่โตและคณะหลวงปู่ใหญ่

พระพิมพ์ชุดนี้ หากพลาดโอกาสทำบุญร่วมสร้างวัดก็นับว่าน่าเสียดายหลายแต๊

ขอโมทนาสาธุครับ

.............................................
    ข้อความเดิมของคุณสมาชิกธรรม (พิเชฐ)
    ขอบคุณท่านสมบัติด้วยนะครับ.....ที่นำมาภาพมาขยายเพิ่มเติมให้ญาติธรรมได้พิจารณาและร่วม"ทำบุญร่วมสร้างวัด"กับพ่อแม่ครูอาจารย์พ.สุรเตโช ญาติธรรมท่านใดมีจิตศร้ทธาร่วมทำบุญก็เชิญได้เลยนะครับติดต่อโดยตรงกับท่านดร.นนต์ ตามปกติครับ

.......................................................................................................................................................

ขอเชิญร่วมทำบุญด้วยการบูชาพระหลวงปู่ทวดเพื่อสร้างวัดภูดานไห

พระหลวงปู่ทวดเนื้อว่าน พิมพ์กลักไม้ขีด กรุวังหน้า ที่สร้างมาเกือบ 150 ปีแล้ว มีผู้ตรวจสอบภายในแล้วปรากฏว่า คณะหลวงปู่ใหญ่เทพโลกอุดรอธิษฐานจิตทั้งคณะ และเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) อีกด้วย ผมขอรับรองว่า พลานุภาพนั้นสูงมาก แบบไร้ขีดจำกัด เด่นทางด้านป้องกันภัย(ภัยธรรมชาติที่กำลังจะเกิดขึ้น) แคล้วคลาด และเมตตาบารมี พลังของท่านจะค่อยๆปรากฏแบบนุ่มนวลแต่หลั่งไหลมาแบบไม่หยุด

ท่านพิเชฐ พันธุ์สุข กรุณาส่งมาจำนวน 9 องค์ เพื่อให้ทุกท่านได้บูชาเพื่อร่วมทำบุญกับพ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโชเจ้า จึงนับว่าได้บุญกุศลสองต่อ ท่านพิเชฐให้เปิดราคาบุญที่องค์ละ 1,199.99 บาท น่าจะรวมค่าจัดส่ง 100 บาท เรียบร้อยแล้ว ดังนั้นผมจะขอหักค่าจัดส่งไว้ องค์ละ 100 บาท ฉะนั้น จะยังคงเหลือยอดนำถวายพ่อแม่ครูอาจารย์ 1,099.99 บาท และหากง่าย ผมขอให้ท่านโอนเงินเป็นเลขจำนวนเต็ม 1,200 บาท น่าจะง่ายกว่านะครับ (เพิ่มอีก 1 สตางค์) แล้วผมจะนำถวายยอดเต็ม 1,100 บาท ขอบุญกุศลจงบังเกิดแด่ท่านพิเชฐและผู้ใจบุญทุกท่านนะครับ

หมายเหตุ ตอนนี้เหลือ 8 องค์ครับ

หากท่านใดประสงค์จะร่วมทำบุญ กรุณาแจ้งผมมา แล้วผมจะบอกเลขที่บัญชีธนาคารผ่าน PM หรืออีเมลล์ส่วนตัวอีกครั้งครั้ง (ผมขอเอาเลขที่บัญชีส่วนตัวออกก่อนนะครับ เพราะท่านผู้อาวุโสเตือนมาว่า อาจเป็นเป้าของมิจฉาชีพได้)

Email. : dr.natdhnond@gmail.com, 085 7678 008

ดร.นนต์
    27 กุมภาพันธ์ 2555

16. สมาชิกธรรม

สมาชิกธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุกับท่านดร.นนต์ที่มีส่วนอย่างมากในการเชื่อมบุญเป็นสะพานบุญแก่ญาติธรรมทั้งหลายได้ร่วมทำบุญสร้างวัดภูดานไห .....

โมทนาสาธุกับท่าน Ckj tong ด้วยครับในจิตศร้ทธาที่ท่านได้ร่วมทำบุญสร้างวัดภูดานไหเรื่อยมาหลายวาระ .....

พระพิมพ์หลวงปู่ทวดในภาพนั้นเป็นหนึ่งในเก้าองค์ที่ผมส่งถึงท่านดร.นนต์ครับ ผมตรวจสอบแล้วมีพลานุภาพสูงมาก ไร้ขีดจำกัด ครอบจักรวาล เห็นส่วนตัวครับ(ส่องก็งาม ลึกซึ้ง).....คงต้องขอให้ท่านช่วยตรวจสอบให้อีกครั้งนะครับ.....ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับท่านดร.นนต์

17. "นนต์"

ข้อความเดิมของคุณเปียว คอมพิวเตอร์ phaenwong@hotmail.com

กราบเรียนท่าน ดร.นนต์ครับ เปียวขอจอง 2 องค์ ครับ ของเปียว 1 องค์ เพื่อนอีก 1 องค์ ครับ เดียวพรุ่งนี้เช้าโอนให้ครับ กราบขอบพระคุณครับ
    ด้วยความเคารพ
    น้องเปียว

..................................................................
    ข้อความเดิมของ ดร.นนต์

ขออนุโมทนาครับ
    ผมขอให้คุณเปียว เพื่อน และครอบครัว จงมีแต่ความสุขความเจริญ สงบร่มเย็น สว่างไสวทั้งทางโลกและทางธรรม จนกว่าจะเข้าพระนิพพานทุกท่านเทอญ

ดร.นนต์
    27 กพ. 2555

18. "นนต์"

เป็นจริงอย่างที่ท่านพิเชฐกล่าวทุกประการครับ
    ปล. ผมได้ส่งพระไปให้คุณ Ckj tong (ชูเกียรติ) เรียบร้อยแล้ว จะถึงพรุ่งนี้ ขออนุโมทนาครับ

ดร.นนต์
    27 กพ. 2555

19. ซึ้งบน

ซึ้งบน เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีครับเพื่อนนักรบธรรมทุกท่านครับ ช่วงนี้หายไปจากบอร์ดไม่ได้โพสข้อความ แต่ก็พยายามติดตามความเคลื่อนไหวตลอดครับ เห็นเพื่อนนรธ.ช่วยกันทำบุญ ในการสร้างศาลาฯ, หอฉัน, โรงครัว ฯลฯ ก็ขออนุโมทนาบุญทุกประการกับทุกๆท่านด้วยครับ

เมื่อวันที่ 23-25 ก.พ. ที่ผ่านมาได้มีโอกาสขึ้นไปกราบพ่อแม่ครูอาจารย์ ที่ภูดานไห ช่วงนี้ที่ 'ดานไหอากาศร้อนมาก ก็ร้อนเฉพาะกายเท่านั้นแหละครับ แต่ไม่ยอมให้จิตร้อนตามไปด้วย พยายามทำให้จิตของเราทนอยู่กับความร้อนให้ได้ ไม่ยอมตามใจจิตมัน มันอยากจะให้หลบเข้าไปในที่เย็นที่สบาย ก็ฝืนให้มันทนอยู่กับความร้อนอย่างนั้น ดูซิว่าจะเป็นอย่างไร

พ่อแม่ครูอาจารย์ท่านสอนว่า ธรรมชาติของจิตแล้วชอบความสบาย ตรงไหนสบายก็อยากจะอยู่ตรงนั้นแหละ แต่ถ้าเราปล่อยจิตของเราอย่างนั้น มันจะเป็นสบายในตอนแรกแล้วจะลำบากในตอนท้าย ฉะนั้นอย่าได้คอยตามใจมัน ต้องให้คอยฝึกจิต ฝึกให้มันเคยชินกับความลำบาก ให้ลำบากก่อนแล้วค่อยสบายในตอนหลังจะดีกว่า ท่านมักเน้นในเรื่องการฝึกจิตอยู่เสมอ ครั้งแรกที่ได้ฟังเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้าง แต่ท่านก็เมตตาสอนอีก คงสอนจนกระทั่งผมจะโผล่พ้นผิวน้ำแหละครับ

ท่านยกตัวอย่างสมัยท่านยังเป็นเด็ก วันหนึ่งอากาศร้อนมากเหงื่อก็ออกแทนที่ท่านจะถอดเสื้อ ท่านกลับเอาผ้าห่มมาห่มตัวอีก เหงื่อก็ยิ่งออก ท่านบอกว่า ท่านอยากจะรู้ว่าแล้วจิตจะเป็นอย่างไรต่อไป จิตจะทนไหวมั้ย ตอนนั้นท่านยังไม่เข้าใจว่านี่คือธรรม จนกระทั่งทุกวันนี้ ถ้าท่านนั่งภาวนาในกุฏิ อากาศมันร้อนก็จะทนนั่งอยู่อย่างนั้นแหละ นั่งจนกระทั่งจิตมันยอมรับความร้อนนั้น โดยไม่ร้อนใจ คือร้อนที่กาย แต่จิตกลับสบาย หรือถ้านั่งภาวนาตอนอากาศหนาว แทนที่จะห่มผ้า ท่านกลับห่มแค่จีวรบางๆ หรือถ้านั่งภาวนาในกลด แล้วถูกยุงเข้ามากัด ท่านจะเปิดกลดให้ยุงเข้ามากัดเลย

มันเป็นการฝึกจิต ให้แยกออกจากร่างกาย กายส่วนกาย ใจส่วนใจ กายแท้ๆมันไม่มีความรู้สึกนึกคิดใดๆเลย สุข-ทุกข์ เกิดขึ้นจากใจแท้ๆ ใจมีหน้าที่รับรู้อยู่แค่ใจ ไม่ได้เกี่ยวข้องกับร่างกาย ต่างอันต่างทำหน้าที่รับรู้ของใครของมัน ตัวเราของเราจึงจะไม่เกิดขึ้น ท่านสอนเสมอว่าคนเราต้องมีสติ แต่เนื่องด้วยจิตของพวกเราเป็นปุถุชนคนธรรมดา ไม่อาจจะมีสติได้ตลอดเวลา จึงอาจทำให้หลงได้บ้าง แต่เมื่อไหร่มีสติรู้ ก็ให้ปล่อยวางเสีย ฝึกบ่อยๆจะทำให้จิตของเราเบาสบาย และครองสติได้นานขึ้น ถ้าเราครองสติได้นานขึ้นเท่าไหร่ เราก็สามารถขจัดกิเลสภายในของเรา ให้ลดน้อยถอยลงไปได้เท่านั้น

ท่านสอนอีกว่า คนพาลภายนอกคือคนที่ไม่มีศีลธรรม คนที่เกเร คนที่ชอบข่มเหงรังแกคนอื่น ฯลฯ มันไม่น่ากลัวเท่า คนพาลภายในซึ่งก็คือกิเลสที่อยู่ในใจของเรา จำพวกความรัก ความโลภ ความโกรธ ความหลง เหล่านี้ต่างหากที่น่ากลัว เพราะ มันสามารถนำพาเราลงสู่อบายภูมิได้โดยง่าย อย่างที่เราคิดไม่ถึง

ดังนั้นเราควรฝึกจิตของเราและเรียนรู้วิธีที่จะจัดการกับคนพาลภายในให้ได้ เพราะเดิมพันนั้นมันใหญ่หลวงนัก ใหญ่หลวงนัก ครับ

ได้มีโอกาสอยู่รับใช้ใกล้พ่อแม่ครูอาจารย์ เห็นท่านทำงานแล้ว เหนื่อยแทนท่านครับ อะไรที่ช่วยแบ่งเบาภาระได้ก็พยายามทำ ทำให้เต็มที่ครับ เคยกราบเรียนถามท่านว่า พ่อแม่ครูอาจารย์ เหนื่อยมั้ยครับ ท่านบอกว่า ไม่เหนื่อยหรอก ทำงานไปด้วย ภาวนาไปด้วย เพียงแต่เปลี่ยนอิริยาบทการภาวนาเท่านั้น

เช้า...เห็นท่านออกมาจากกุฏิตอนเช้า แล้วออกไปบิณฑบาตรที่กุดหว้า กลับมาทำงานสักพัก แล้วค่อยฉันจังหัน หลังจากฉันเสร็จแล้วก็ทำงานตลอดวัน ไม่ได้กลับเข้ากุฏิพักอีกเลย จนกระทั่งกลับไปสรงน้ำเกือบ 5 ทุ่ม แล้วก็กลับออกมา เมตตาสั่งสอนธรรมจนใกล้จะ ตี1 ท่านจึงให้คนอื่นพักผ่อน ส่วนตัวพ่อแม่ครูอาจารย์ ผมคิดว่าท่านคงกลับไปภาวนาแล้วเดินจงกลมต่อที่กุฏิครับ

วัตรปฏิบัติเยี่ยงนี้ ผมอยู่กับท่านตลอดทั้งวันทั้งคืน น้ำตามันตกในครับ ทั้งเคารพสุดจิตสุดใจ ทั้งสงสารธาตุขันธ์ของท่าน โดนยุงท้องมาร กัดที่แขนข้างซ้าย แขนบวม 2-3 วันค่อยยุบ วันหลังเป็นหวัดลงคอ เสียงไม่มีเลยครับ ลำตัวด้านซ้าย มีอาการชาเพราะเอี้ยวตัวทาสีนานนานครับ ท่านบอกว่าตัวท่านไม่เป็นอะไร ธาตุขันธ์ต่างหากที่เป็น

ข้าพเจ้าขออาราธนาบารมีพ่อแม่ครูอาจารย์ พ.สุรเตโชเจ้า ขอให้ผู้ข้าและเหล่านรธ.ทุกท่านเป็นผู้ที่มีสติปัญญาเฉียบแหลม ร่างกายสมบูรณ์ พูนผลด้วยธนสารสมบัติ ผู้ข้าและเหล่านรธ.จะขอสนองงานของพ่อแม่ครูอาจารย์ ทุกประการ ในการสร้างวัดเกศแก้วเกศาธรรมแห่งนี้ ให้สำเร็จลุล่วงสมความปรารถนา ของพ่อแม่ครูอาจารย์ เพื่อน้อมถวายเป็น พุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา สืบสานพระศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองตลอดกาลนาน เทอญ...

ขอน้อมกราบแทบบาทพ่อแม่ครูอาจารย์

ปล.ถ้าถ้อยธรรมนี้ ก่อให้เกิดประโยชน์แก่ผู้ใดก็ตามที่ได้เข้ามาอ่าน ผู้ข้าขอยกความดีทั้งหลายทั้งปวงให้แด่พ่อแม่ครูอาจารย์ ที่ได้พยายามอบรมสั่งสอนผู้ข้าให้เป็นบัวที่อยู่เหนือน้ำ

20. nakorn_nd

nakorn_nd เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2011
    สาธุ สาธุ สาธุ ขอกราบพ่อแม่ครูอาจารย์ ด้วยจิตอันผ่องใสครับ ข้าน้อยขอน้อมนำคำสอนและจะพยายามนำไปปฏิบัติครับ

สวัสดีครับ พี่สันติ สบายดีนะครับ ระลึกนึกถึงอยู่เสมอครับ เมื่อเวลามาถึงคงได้เจอกันครับ

นคร