หลวงปู่เช้า อตตฺจิตฺโต วัดห้วยลำใย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย faveur, 28 สิงหาคม 2012.

1. une_it

une_it เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ต้องหาเวลาไปกราบหลวงปู่สักครั้งครับ

2. ตรีมุขเนศ

ตรีมุขเนศ เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ประสบการณ์ที่พบเจอจนก่อตัวศัทธาต่อหลวงปู่เช้า อัตตจิตโต วัดห้วยลำใย

โปรดใช้วิจารญาณในการอ่านนะครับ
    ต้องออกตัวก่อนเลยว่าก่อนที่จะมาได้รู้จัก หลวงปู่เช้า อัตตจิตโต วัดห้วยลำใย จ.นครสวรรค์ ผมเองก็นับถือในหลวงปู่สี ฉันทสิริ วัดเขาถ้ำบุญนาค อ.ตาคลี จ.นครสวรรค์เพราะนับถือในวัตรปฏิบัติ ความเมตตาทั้งหลายของหลวงปู่สี ฉันทสิริและก็เสียดายในชีวิตตัวเองที่เกิดมาไม่ทันหลวงปู่สี แต่ก็เคยได้คุยกับคนที่ทันได้พบเจอหลวงปู่สี ว่าท่านเป็นอย่างไร วัตรปฏิบัติเป็นแบบไหน หลังจากนั้นแต่ก็คิดเสมอขอให้ในชีวิตได้เจอพระที่มีวัตรแบบอย่างหลวงปู่สี จนมาวันหนึ่ง เปิดหนังสือพิมพ์อ่าน ในคอลัมภ์พระได้เจอรูปหลวงปู่เช้า ครั้งแรกที่เห็นรูปก็คิดในใจว่าพระองค์นี้น่าเลื่อมใสหน้ากราบไหว้ แววตาหลวงปู่ดูเมตตา ในหนังสือพิมพ์ก็บอกว่าที่วัดห้วยลำใยกำลังออกเหรียญ มหาเศรษฐี มั่งมีทรัพย์ ก็สนใจอยู่เพราะเหรียญสวยมากก็เลยตัดสินใจว่าวันหยุดจะขับรถพาแฟนและลูกสาวขึ้นไปกราบหลวงปู่เช้า แต่ก่อนจะไปก็หาข้อมูลหลวงปู่เช้ามาพอสมควร ครั้งแรกที่ไปถึงวัด ก็เห็นบรรยากาศขอวัดเงียบสงบ ร่มรื่นด้วยป่่าไผ่ ไปถึงหน้ากุฏิ ก็เห็นหลวงปู่กำลังทำน้ำมนต์อยู่ ก็เลยรอท่านอยู่หน้ากุฏิ จนหลวงปู่เสร็จพิธี ก็เข้าไปกราบหลวงปู่่ ก็เรียนหลวงปู่ว่าอยากมากราบหลวงปู่ มาจากกรุงเทพฯและจะขอเช่าเหรียญมหาเศรษฐี มั่งมีทรัพย์ แต่พระที่ท่านดูแลตู้วัตถุมงคลไม่อยู่ก็เลยอดเช่า แต่พอพูดเสร็จ หลวงปู่เช้าก็ลุกขึ้น เข้าไปในกุฏิออกมาพร้อมถุงยามหนึ่งใบ ท่านหยิบพระสมเด็จ ส่งมาให้ผมกับแฟนคนละ 1 องค์ ส่วนลูกสาวท่านให้รูปท่านขนาดเล็กมา 1 รูปแล้วกำชับให้เลี่ยมขึ้นคอ หลังจากนั้นผมก็เลยสนทนากับหลวงปู่ท่านโดยตรง โดยถามท่านว่าหลวงปู่ครับ หนังสือพิมพ์เค้าเขียนกันว่า หลวงปู่เป็นศิษย์สายหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเถ้าจริงหรือป่าวครับ ท่านตอบว่าไม่ใช่ แล้วหลวงปู่เป็นศิษย์หลวงเดิม วัดหนองโพหรือป่าวครับ ท่านก็ตอบว่าไม่ใช่ ท่านยังพูดต่อว่าอย่าไปเชื่อเลยพวกหนังสือพิมพ์อะไรเนี่ย เขียนกันมั่วไปหมด ทำให้พระเดือดร้อน หลังจากนั้นก็ลาท่านกลับ แต่คำตอบที่หลวงปู่ตอบกลับมา กลับยิ่งทำให้ผมกลับรู้สึกศัทธาหลวงปู่เช้ามากว่ากว่าเดิม อาจจะเป็นเพราะวัตรปฏิบัติของท่าน บารมีของหลวงปู่ แม้แต่แฟนผมเองก็บอกว่าเห็นหลวงปู่ครั้งแรกก็ขนลุกทั้งตัว น้ำตาไหลโดยหาสาเหตุไม่ถูก หลังจากนั้นผมก็ไปหาหลวงปู่เช้าบ่อยขึ้น มีโอกาสได้พาครอบครัวไปถวายเพลหลวงปู่ และจากการสังเกตุในวัตรของหลวงปู่เช้า ท่านเป็นพระที่เคร่งครัดพระธรรมวินัยสูง เป็นพระสมถะ ไม่สะสมเงินทอง ไม่สนใจของมีค่าใดๆเลย อยู่แบบเรียบง่าย และมีเมตตาต่อทุกคนอย่างเท่าเทียมกัน ใครเดือดร้อนอะไรไปหาท่านหลวงปู่่ท่านก็ช่วยหมดไม่มีปฏิเสธแม้ซักราย แม้กระทั่งเพื่อนรุ่นพี่ผมเองที่ได้ฟังเรื่องที่ผมไปพบเจอหลวงปู่มาและตามไปกราบไหว้หลวงปู่ทีหลัง ต่างก็พูดเป็นเสียงเดียวกันว่าหลวงปู่เช้าเป็นพระที่สามารถกราบได้อย่างสนิทใจ เป็นพระสุปฏิปันโน เป็นสงฆ์ที่ถึงพร้อมแล้วแห่งกราบไหว้และการบูชา ตัวผมเองและครอบครัว ก็ได้สมัครใจเป็นศิษย์หลวงปู่เช้า และขอนับถือท่านเป็นครูบาอาจารย์อีกองค์หนึ่ง ที่รักสุดใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2013
  3. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

วัตถุมงคลใดก็ตามที่พระคุณหลวงปู่ ฯ ท่านหยิบมาให้เองจากย่ามท่านหรือไปนำมาจากในห้องท่านก็ตามให้เก็บไว้ให้ดีครับ เพราะนั่นแหละคือวัตถุมงคลที่ท่านเมตตาและอธิฐานจิตเป็นอย่างดี เพราะถ้าไม่ดีจริงท่านไม่ให้ใคร แม้แต่ชานยาเส้นท่านก็ตาม ถ้าท่านฉันแล้วไม่ดีจริงท่านไม่ให้ใครเด็ดขาด ยกเว้น พวกที่ชอบขอแล้วบังคับให้ท่านต้องให้ คือขอแล้วท่านบอกยังไม่ดี แต่คนขอก็บอกไม่เป็นไรครับ ท่านก็จำต้องให้ครับ เพราะท่านไม่ได้ยึด ไม่ได้ติดอะไร ท่านเมตตากับทุก ๆ คน อยากให้คนที่ยังไม่เคยไปกราบท่าน ไปกราบท่านสักครั้งหนึ่งถึงจะรู้ จะเห็นด้วยตาตนเองครับ

4. ดาวร้าย

ดาวร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2011
    รู้จักหลวงพ่อจากพี่อาทิ อยากไปกราบท่านจังครับ ผมไม่มีรถส่วนตัวนี่จะไปกราบท่านลำบากมั้ยครับ มีรถทัว รถตู้ผ่านรึป่าวครับ

5. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    หลวงปู่เช้า ท่านมีจริยาวัตรสมควรแก่การกราบไหว้ โชคดีของท่านที่เคยไปกราบท่านครับ

6. เหนือคาด

เหนือคาด เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2012
    พระคุณหลวงปู่เป็นยอดพระอริยะเจ้าที่ก้มกราบได้สนิทใจในยุคปัจจุบัน ท่านไม่ติดในลาภสักการะ อุทิศตนให้งานพระศาสนา โดยส่วนตัวมีโอกาสว่างจะขึ้นไปกราบและทำบุญกับหลวงปู่อยู่เสมอ และหากมีใครถามว่าไปทำบุญวัดไหนดีที่ไม่ไกลจาก กทม.มาก ผมก็จะแนะนำให้ไปหาหลวงปู่เช้านี่แหละ ทุกวันนี้ยังรำลึกนึกถึงพระคุณหลวงปู่ พระผู้เป็นดั่งทองล้นเบ้า เป็นเนื้อนาบุญที่บริสุทธิ์ของพระศาสนาครับ กราบหลวงปู่เช้าครับ

7. เหนือคาด

ขออนุญาตนำเผยแผ่นะครับ พระขุนแผนฝนแสนห่า ของพระคุณหลวงปู่เช้า ที่ท่านได้เมตตาอธิษฐานจิตไว้ กระผมเคยได้ถามว่าหลวงปู่ พระขุนแผนหลวงปู่นี้ดียังไง ท่านได้แต่ยิ้มและพยักหน้า ผมมองผ่านแววตาที่เต็มเปี่ยมไปด้วยความเมตตาของหลวงปู่เลยตีความว่า พระรุ่นนี้คงดีดั่งใจปราถนา สุดแต่อธิษฐานขอได้ทุกทาง ตามความเมตตาของหลวงปู่นั่นแหละครับ

ปัจจุบันทราบว่าหมดจากวัดไปนานแล้วครับ พระขุนแผนรุ่นนี้

8. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่เช้าครับ ท่านเมตตามากๆครับ

9. เหนือคาด

ใช่ครับ ความเมตตาของท่านนั้นไม่มีประมาณจริงๆครับ เรื่องปัจจัยเงินทอง หลวงปู่ท่านก็ไม่แตะต้อง ใครจะมาถวาย อะไรยังไงท่านก็ไม่ได้สนใจ เป็นหน้าที่ของพระที่คอยดูแลหลวงปู่ ต้องคอยมาเก็บ มาดูแลให้ท่าน แถมการเป็นอยู่ของท่าน ท่้านก็อยู่สมถะเรียบง่ายมากๆ เห็นแล้วผมยิ่งศรัทธาท่านมากครับ

10. ตรีมุขเนศ

หลวงปู่เช้า ท่านเป็นพระสุปะฏิปันโน

เมื่อไม่นานมานี้ได้ไปถลายเพลหลวงปู่ประจำเดือน หลังจากหลวงปู่ฉันเพลเสร็จก็ได้สนทนากับหลวงปู่ โดยถามหลวงปู่เช้าท่านว่า เวลาหลวงปู่ปลุกเสกพระเครื่อง หลวงปู่ใช้คาถาอะไรในการปลุกเสกครับ หลวงปู่ท่านก็ตอบว่าท่านเชิญพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ เชิญบิดา มารดา ครูบาอาจารย์ เทวาอารักษ์ทั้งหลาย มาช่วยกันปลุกเสก ใช้พรมวิหาร 4 เป็นที่ตั้ง แล้วของหลวงปู่ดีอย่างไร ท่านก็บอกว่าตามแต่อธิฐานเอา แต่ไม่เกินกรรมของตนเองนะ แล้วผมก็บอกกลับหลวงปู่ว่า หลวงปู่กำลังเป็นกล่าวขวัญของคนทั้งหลายว่าหลวงปู่เก่ง ท่านก็ตอบว่าหลวงปู่ไม่เก่งอะไรหรอก ไม่ได้เด่นกว่าใคร ไม่ได้ดีกว่าใคร เป็นแค่พระสงฆ์ธรรมดาองค์หนึ่งเท่านั้น หลังจากนั้นหลวงปู่ท่านก็เทศนาให้ผมฟังเรื่องละสังโยชน์ 10 ข้อโดยอธิบายให้อย่างละเอียด วันนั้นครอบครัวผมถือว่าเป็นบุญที่สุดที่ได้ฟังธรรมจากพระสุปะฎิปัณโน ผู้ประเสริฐในธรรม พระผู้เป็นดังพระทองคำล้นเบ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

11. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    สาธุๆๆๆเป้นบุญใหญ่แท้ๆๆเลยครับ ยิ่งกว่าถูกหวยรวยเบอร์อีก
    ใครหนอจะเข้าใจรวยภายในนั้นยิ่งใหญ่กว่ารวยภายนอก

12. เหนือคาด

เป็นบุญโดยแท้ครับ สาธุครับ บารมีหลวงปู่สุดยอดมาก ใครอยู่ใกล้ๆล้วนรู้สึกว่าร่มเย็น ที่ร้อนกายร้อนใจหายไปสิ้น สาธ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2013
  13. อาทิ

ท่านเปิดเผยมากๆๆ แม้เรื่องเกี่ยวกับ การกล่าวถึงนิโรธที่ลึกมาก เรื่องสมาบัติ เรื่องการนั่งสมาธิ

14. ตรีมุขเนศ

ครับวันนั้นจากฟังหลวงปู่่เทศเสร็จ รู้สึกอิ่มเอมใจมากทั้งครอบครัว แต่ก็ยังมีบ้างข้อที่ไม่เข้าใจในเรื่องการละสังโยชน์ 10 จนกลับมาค้นคว้า จึงเข้าใจ ว่ามันคือหนทางแห่งดับทุกข์และกิเลสทั้งปวง เป็นหนทางแห่งพระอรหันต์ หลังจากฟังเทศจบผมหมดข้อสงสัยใดๆในตัวหลวงปู่อีกเลย เพราะถ้าหากหลวงปู่ท่านไปไม่ถึงจุดนั้น ท่านคงมาเทศนาอย่างละเอียดมิได้ เป็นบุญของผมและครอบครัวที่สุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2013
  15. เหนือคาด

พระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบแบบพระคุณหลวงปุ่เช้า หาได้ยากแล้วในปัจจุบัน กราบหลวงปู่ด้วยความเคารพยิ่งครับ

16. ตรีมุขเนศ

ส่วนเรื่องการเข้านิโรธสมาบัติ ก็ได้ถามหลวงปู่เหมือนกัน หลวงปู่ท่านบอกว่าช่วงหลังนี้ท่านไม่ได้นิโรธสมาบัติเลย เพราะสังขารร่างกายไม่ไหว หลวงพี่ที่ดูแลบอกว่าเมื่อ 4ปีก่อน หลวงปู่ยังเข้าสมาบัติได้อยู่เห็นเข้าที่ประมาณ 7 วันติดต่อกัน ส่วนมากหลวงปู่ท่านไปเข้านิโรธสมาบัติที่วัดเขาแร่ จ.สุโขทัย แต่ ณ ปัจจุบันหลวงปู่จะเข้าเฉพาะกรรมฐานทุกเย็นเพื่อแผ่เมตตาให้ผู้ที่มาทำบุญกับหลวงปู่ในแต่ละวันและแผ่เมตตาไปให้กับสรรพสัตว์ทั้งหลายทั่วสากล ทั้งจักรวาล,อนันตจักวาล (หมายเหตุ เท่าที่ผมทราบมาพระสงฆ์ที่จะเข้านิโรธสมาบัติได้จะต้องเป็นพระระดับอนาคามีขึ้นไป)

17. เหนือคาด

ใช่ครับตามที่ทราบมาพระคุณหลวงปู่เช้าท่านให้ความเมตตากับทางหลวงพี่เอก วัดเขาแร่มากๆ และมักจะเดินทางไปพักที่วัดเขาแร่ จ.สุโขทัยบ่อยครั้งครับ :cool:

18. อาทิ

เวลาผมทำพระไว้แจกผมจึงให้ท่านลงเดี่ยวให้ครับ เพราะท่านบอกผมว่าท่านอยู่เพื่อเมตตาสงเคราะห์ครับ เดือดร้อนไรมา ให้เรียกท่านได้ตลอดเวลาที่กุฏิท่าน ท่านบอกไว้อย่างนี้ครับ
    แต่คงไม่กล้าเรียกท่านแน่ๆๆ เดี๋ยวจะกลายเป็นซวยไป

19. เหนือคาด

ผมว่ายังมีหลายคนที่เคยเห็นแผ่นพับวัตถุมงคลของหลวงปู่และประวัติต่างๆในแผ่นพับจากร้านสะดวกซื้อ จึงอาจมองว่าหลวงปู่เป็นพระเชียร์ของพวกนายทุนเพื่อการพาณิชย์หรือเปล่า แต่จริงๆแล้วหากเรามองข้ามเรื่องวัตถุมงคลไป หากเราได้ไปกราบหลวงปู่ เราได้ฟังธรรมมะ การอบรมปฏิบัติ เราก็จะได้ข้อคิดและหลักธรรมที่ดีเป็นประโยชน์มากมาย

**ขณะนี้ทางวัดห้วยลำใยโดยมีพระคุณหลวงปู่เช้าเป็นประธาน ทราบว่ากำลังดำเนินการสร้างห้องสุขา ซื้อที่ดินขยายเขตธรณีสงฆ์ และปฏิสังขรณ์เสนาสนะภายในวัดที่ชำรุดทรุดโทรมอยู่ จึงนับเป็นโอกาสอันดีที่ผู้เดินทางไปกราบหลวงปู่เช้าทุกๆท่านจะได้ร่วมบุญวิหารทานอันเป็นบุญใหญ่ครั้งนี้ครับ

20. เหนือคาด

กว่า90พรรษา แต่พระคุณหลวงปู่เช้า ท่านก็ยังปฏิบัติกิจของสงฆ์มิได้ขาด ภาพนี้จาก FB ชื่อศิษย์หลวงปู่เช้า ได้บันทึกภาพขณะที่พระคุณหลวงปู่เช้ากำลังกวาดลานวัดครับ เห็นแล้วยิ้มเลยครับ สาธุ