หลวงปู่เช้า อตตฺจิตฺโต วัดห้วยลำใย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย faveur, 28 สิงหาคม 2012.

1. bayonet

bayonet เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2006
    ช่วงปลายเดือนที่แล้ว ผมได้ไปกราบถวายปัจจัยให้หลวงปู่ในนามคุณ อาทิ และได้พาเพื่อนที่เริ่มปฎิบัติธรรมไปกราบท่านด้วย เพื่อนผมมีปัญหาที่ครูบาอาจารย์ของเขาถามและตอบไม่ได้จึงถือโอกาสกราบเรียนถามหลวงปู่ หลวงปู่ท่านเมตตาตอบให้ด้วยใบหน้ายิ้มแย้มเสียงดังฟังชัดเหมือน ถูกใจมากที่มีคนถามเรื่องราวเกี่ยวกับการปฎิบัติธรรม คำถามมีอยู่ว่า

เพื่อน: หลวงปู่ครับ ขณะที่เราภาวนาอยู่ ใครเป็นคนภาวนาครับ
    หลวงปู่: รูปกับนามเป็นตัวภาวนา ไม่ใช่ตัวเรา ตัวเราไม่มี

คำถามนี้อาจารย์ของเพื่อนผมถาม และเพื่อนผมก็ตอบว่า ก็ตัวผมไงครับที่ภาวนาอยู่ ซึ่งคำตอบของเพื่อนผมนี้ไม่ถูกต้องครับ
    หลังจากได้รับคำตอบจากหลวงปู่ เพื่อนผมกับหลวงปู่ก็คุยกันอีกแต่เสียงเบามาก น่าแปลกใจตรงที่ ปกติคุยกับหลวงปู่เราต้องพูดเสียงดังหน่อย เพราะท่านอายุ กว่า 90 ปีแล้ว แต่วันนั้นพอท่านคุยกับเพื่อนผมเรื่องการปฎิบัติธรรม
    คุยกันเบาๆ 2 คน ท่านกลับได้ยินชัดเจน คุยกันไปยิ้มกันไป น่าแปลกมากครับ
    ทุกวันนี้เพื่อนผมรบเร้าให้ผมพาไปกราบหลวงปู่อีก โทรมาถามประจำว่าเมื่อไรจะไปกราบหลวงปู่เช้าอีกให้บอกด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2013
  2. bayonet

มีเรื่องแปลกอีก 1 เรื่องครับ
    ตอนถวายปัจจัยให้ท่าน ผมกราบเรียนท่านว่า เพื่อนผมชื่อ อาทิ.......ฝากปัจจัยมาถวายหลวงปู่ครับ ท่านรับซองไป และยกมือพนมขึ้นสูงและพูดว่า หลวงปู่ โมทนา สาธุ ด้วยนะ
    ปกติเวลาผมถวายปัจจัยท่าน ท่านจะแค่ยิ้มรับ แล้ววางไว้ข้างๆตัวครับ
    เอามาเล่าสู่กันฟังครับ ให้คุณ อาทิ ได้ปลื้มใจ กับกุศลผลบุญ ที่ทำในนามคุณอาทิ ครับ

3. bayonet

วัตถุมงคลของทางวัดมีน่าสนใจหลายรุ่นนะครับ เดี๋ยวอาทิตย์หน้าพอมีเวลา ผมจะ เอารูปมาลง ให้พวกเราได้เห็นกันครับ

4. bayonet

ขอบคุณคุณตรีมุขเณศครับ ที่เอารูปสวยๆ มาลงให้พวกเราได้ปลื้มใจกันครับ

5. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

..... หลวงปู่ คงรับรู้ ถึงเจตนาของ พี่อาทิได้ มั้งครับ .... :cool:

6. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    แล้วมีใครไม่เข้าใจหรือเปล่าครับพี่....

7. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุหุหุ

8. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

.... อืม .... นั่นดิ ... สงสัยคิดไปเองมั้งคับ ... คงไม่มี๋ ไม่มี หรอก ... ใครจะไปคิดแบบนั้นได้อ่ะ ..

9. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณในไมตรีจิตในน้ำใจของพี่ด้วยนะครับที่เป็นธุระให้ เพียงแค่นี้ก็ทำให้ผมรู้สึกมีกำลังใจที่จะเดินในทางแห่งกุศลแล้วละครับ

10. surapong1919

surapong1919 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012
    สร้างบุญกุศลต่อไปครับพี่อาทิ

11. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบหลวงปู่ด้วยความเคารพ

ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลามานั่งหน้าเว็ป..
    โมทนาในเจตนากุศลของทุกท่านด้วยครับ
    สาธุ

12. เฮียใจดี

เฮียใจดี เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ไปกราบและทำบุญกับหลวงปู่เช้า

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 สิงหาคม 2013
  13. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เฮียใจดี โอ้โฮ.....ได้มาเยอะเลยครับ ผมขอถามพี่หน่อยครับว่าเบี้ยแก้ที่เห็นในรูปน่ะ ก็บูชามาจากวัดหลวงปู่ด้วยใช่ไหมครับ

14. ไหปลา

ไหปลา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2011
    0 ที่ทำ หลวงพ่อทรง ต่อ ด้วยหลวงปู่เช้า ลองคิดดูว่าคือใคร

15. ไหปลา

ทำให้อยากได้ขุนแผนคุณอาทิมากกว่า

16. justpon

justpon เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    วันอาทิตย์ที่แล้วไปกราบทำบุญกับองค์หลวงปู่มา เห็นเท้าท่านฟกช้ำไม่แน่ใจว่าจะกระดูกแตกหรือไม่ฟังไม่ถนัด แต่ที่เห็นอีกอย่างคือหลวงปู่ท่านเคี้ยวหมากเห็นว่าจะไปสร้างพระ ทีแรกมีพี่คนนึงขอหลวงปู่ว่าจะไปสร้างพระ แต่ในที่สุดท่านก็แจกให้ ( แอบอิจฉานิด ๆ )...

17. คนบรรพต

คนบรรพต เป็นที่รู้จักกันดี

*** ผมได้มีโอกาสไปน้อมถวายน้ำมันชาตรี พร้อมด้วยน้ำมันงา แด่พระคุณหลวงปู่เช้า และได้มีโอกาสขอเมตตาพระคุณหลวงปู่แนะนำธรรมและได้สนทนากับท่านอยู่พักใหญ่ ๆ ท่านก็ยังคงมีพระเมตตาเหมือนเช่นเดิมทุกครั้งที่เคยไปกราบ ท่านให้ปฏิบัติตามสังโยชน์ ๑๐ ตามแนวทางพระคุณหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง (ท่านทราบว่าผมปฏิบัติมาแนวทางนี้) ท่านล้ม (หน้ามืด) และเท้าตกลงมากระแทกพื้น ระยะแรกบวมและช้ำเขียว แต่มาเมื่อวานนี้เท้าท่านหายเกือบเป็นปกติแล้วครับ ท่านยังได้เมตตาบอกผมว่า วัตถุมงคลท่านช่วยเหลือเกื้อกูลคนอื่นให้แคล้วคลาดหลายต่อหลายคน แต่ท่านเองกลับได้รับอุบัติเหตุหน้ามืดล้ม ทำให้ขากระแทกพื้น ผมก็ยังถามว่าทำไมพระคุณหลวงปู่ไม่ให้แคล้วคลาดบ้างครับ ท่านบอกว่าท่านไม่หนีกรรม คราก่อนท่านก็เคยล้มครั้งหนึ่งแล้ว แต่ครานั้นท่านไม่ได้เป็นอะไรเลย กลับล้มมานอนแนบกับพื้น ผมยังกราบเรียนถามท่านว่าเทวดารับพระคุณหลวงปู่ไว้รึ ท่านก็ยิ้ม แล้วทำไมครานี้เทวดาท่านไม่รับ ท่านยิ้มพูดประมาณว่า ไม่หนีกฏของกรรมครับ

และผมขอโมทนาบุญกับทุก ๆ คนที่ได้มากราบพระคุณหลวงปู่เช้า วัดห้วยลำใย สำหรับผู้ที่มีเจตนาดี เคารพศรัทธาพระคุณหลวงปู่ด้วยใจจริง แต่ก็มีบางคนที่มากราบท่านแล้วล้วนแต่แอบแฝงเจตนาอื่น อาทิเช่น นำวัตถุมงคลมาให้ท่านอธิฐานจิตหลายต่อหลายอย่าง ท่านทราบท่านรู้ทุกอย่าง แต่ในความที่ท่านเป็นพระอริยเจ้าที่เมตตาสูงยิ่งนัก ท่านก็ได้เมตตาอธิฐานจิตให้ไปทั้งหมด แต่ทุกคนที่ไปโดยมีเจตนาอื่นแอบแฝงท่านเหล่านั้นก็รู้ตัวดี พระคุณหลวงปู่ท่านก็ทราบ แต่ท่านไม่พูด

ผมขอร้องคนที่บอกว่ารักและเคารพศรัทธาพระคุณหลวงปู่ด้วยใจจริงนั้น อย่าได้นำชื่อเสียงพระคุณหลวงปู่ไปเอ่ยอ้างที่อื่นเลย อย่านำชื่อเสียงท่านไปแอบอ้างเพื่อโปรโมทตนเองหรือวัตถุมงคลอื่น ๆ เลยครับ ใครทำแบบไหนไปก็ย่อมได้รับผลแบบนั้น ไม่ว่าจะบุญหรือบาป แม้ปากจะพูดไปเช่นไร ใจตนเองนั่นแหละรู้ดี

ของดีจริง ของจริง ของแท้ัไม่ต้องโปรโมทหรือโฆษณาก็ดัง พระคุณหลวงปู่ท่่านมีจิรยวัตรดีเพียบพร้อม จึงไม่ต้องนำชื่อท่านไปโปรโมท อยู่ตรงไหนก็ยังเป็นทองคำแท้อยู่วันยังค่ำ มีแต่คนมาเสาะแสวงหาท่านอยู่ตลอด พระทองคำแท้ ๆ เช่นพระคุณหลวงปู่นับวันยิ่งหายากไปทุกทีครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2013
  18. อาทิ

อาทิ เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ครับ ผมเห็นด้วยว่าท่านรู้ทุกอย่างแน่นอน ระวังกันให้ดีแล้วกันว่าใครกระทำเจตนาอย่างไร
    ถ้าเกิดแต่ความเข้าใจผิดก็แล้วไป แต่วางแผนกลั่นแกล้งกันทั้งที่ไม่ได้เป็นอย่างที่เข้าใจ ใครทำใครวางแผนย่อมรู้และหลวงปู่ย่อมรู้แน่นอน และวันหนึ่งความจริงต้องปรากฏเกิดขึ้นแน่นอน

19. ไหปลา

ไม่มีใครมีเจตาแอบแฝงใดๆทุกคนศรัทธาหลวงปู่เช้ากันทุกคน

20. ไหปลา

ใครอยากฟังเรื่องจริงอิงนิทานบ้าง