หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

พระผงพิมพ์พระยอดธง หลังสมเด็จพระเจ้าตากสินนี้ ทางวัดพลับบางกะจะเป็นผู้จัดสร้างเมื่อปี 2552 เป็นเนื้อผงพุทธคุณผสมมวลสารศักดิ์สิทธิ์มากมาย พระที่จัดสร้างทั้งหมดได้นำมาขอเมตตาให้หลวงปู่พิศดูช่วยอธิษฐานจิตให้ เป็นเวลากว่า 3 เดือน พิธีสุดท้ายนั้นเข้าพิธีพร้อมกับสมโภชน์พระกริ่ง-พระชัยวัฒน์ธัมมะจารีครับ..
    สาเหตุที่สร้างเป็นพิมพ์พระยอดธงนั้นก็ด้วยเหตุที่ว่า วัดพลับบางกะจะนี้เป็นวัดที่สมเด็จพระเจ้าตากสิน ท่านเคยมาสร้างพระยอดธงกู้ชาติ และบรรจุกรุเอาไว้ เพื่อสืบทอดอายุพระพุทธศาสนา พระยอดธงที่สมเด็จพระเจ้าตากสินสร้างไว้นี้ ผู้ที่ได้นำไปบูชาต่างได้พบเจอประสบการณ์มากมายในเรื่องแคล้วคลาด นิรันตราย ฯลฯ ด้วยเหตุดังกล่าวนี้พระยอดธงจึงเปรียบเสมือนสัญลักษณ์ของวัดพลับบางกะจะ และเป็นที่รู้จักของผู้คนทั่วไป ทางวัดจึงได้ออกแบบพิมพ์พระให้มีลักษณะเป็นพระยอดธงนั่นเอง ซึ่งนอกจากมีรูปพระยอดธงแล้ว ยังได้ใส่พระรูปสมเด็จพระเจ้าจากสิน ไว้ที่ด้านหลังอีกด้วย เพื่อระลึกถึงคุณของพระองค์ท่านที่มีต่อชาติบ้านเมืองนั่นเองครับ..

พระชุดนี้น่าใช้มากนะครับ ใครพบเห็นเก็บได้เลยครับ จริงๆผมอยากหาพระตัวอย่างเพื่อถ่ายรูปเป็นข้อมูลให้ศึกษากันนานแล้ว แต่ก็ยังหาไม่ได้ จนมาวันนี้พี่หมวดฤธิ์ลงรูปมาถามข้อมูล เราจึงได้เห็นภาพพระตัวอย่างกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2013
  2. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณหมอxมากครับ

3. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้รับแจกมา1องค์ครับ สำหรับพระพิมพ์นีแต่ตอนนี้ไม่อยู่แล้วครับ(บริจาคร่วมบุญพลีเป็นมวลสารไปแล้ว)

4. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    ยืนยันอีกครั้งว่าเป็นเนื้อสัตตโลหะครับผม ตอนคุณเมืองสมุทรมอบให้คุณเอ็กซ์ที่วิชัยยุทธ ผมอยู่ในเหตุการณ์นั้นด้วยครับ สาธุ

5. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    กราบหลวงปู่และครูบากฤษดาด้วยเศียรเกล้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      72.5 KB
      เปิดดู:
      25
      ขนาดไฟล์:
      685.6 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      632.1 KB
      เปิดดู:
      42
  6. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาบรมครูที่เคารพ ได้มาบูชาเป็นเจ้าของแล้วหรือยินดีด้วยครับของขวัญปีใหม่ที่สุดยอด ดีใจด้วย ทำบุญบ่อยๆเดี๋ยวหลวงปู่มาโปรด

7. หอยสังข์

โชคดีพี่ชายใจดีให้มาบูชา

ขนาดไฟล์:
      641 KB
      เปิดดู:
      57
  8. Chart 123

Chart 123 เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีครับพี่มอส รูปหล่อหลวงปู่ องค์นี้ได้มาตั้งแต่ร่วมประมูลเมื่อต้นปีแล้วครับ
    แต่วันนี้่หลวงปู่ท่านเมตตามาโปรดผมครับ (ผมให้สัญญาจะเป็นคนดี และจะทำความดีตลอดชีวิตเพื่อถวายให้กับ พระมหาอุปคุุต หลวงปู่และครูบาครับ)

9. เยาวราช2013

เยาวราช2013 เป็นที่รู้จักกันดี

พระบูชารุ่นไหนหรือท่านหอย สวยดีไม่เคยเห็นเลย

10. หอยสังข์

สาธุครับ คิดดีทำดี ฟ้าดินครูบาอาจารย์ยอมเมตตาชาติให้มีแต่สิ่งที่ดีๆ บุญเป็นเกาะคุ้มครอง คำสอนของหลวงปู่และครูบาท่านสอนให้ศิทย์ประกอบบุญกุศล บูชาท่านด้วยบุญย่อมได้บุญกลับมา

11. หอยสังข์

เป็นของหลวงตาม้า พิมพ์หลวงปู่ดู่ครับ พึ่งได้มาเมื่อวานนี้เอง ไม่ใช่ของหลวงปู่พิศดูครับ

12. ทุเรียนทอด

สาธุ.. สุดยอดครับพี่ชาติ

13. ทุเรียนทอด

เพิ่งกลับมาจากศรีสะเกษครับ.. คณะของเราได้รับมอบหมายจากหลวงปู่บุญจันท์ วัดหนองมะแซว จ.ศรีสะเกษ ให้ไปอัญเชิญพระประธานหน้าตักประมาณ 39 นิ้วที่วัดของท่าน มาประดิษฐานไว้ที่เมืองจันทบุรี ด้วยเหตุที่ว่าพระประธานองค์นี้ เป็นพระที่สมเด็จพระเจ้าตากสิน ทรงมาเข้านิมิตรบอกให้จัดสร้าง เมื่อปี 2538 ผู้สร้างจึงนำมาถวาย หลวงปู่บุญจันท์ ที่วัดหนองมะแซว ต่อมาเมื่อคณะของเราได้ไปกราบนมัสการหลวงปู่บุญจันท์ ท่านจึงได้สั่งให้หาวันดี วันสะดวก มาอัญเชิญพระประธานองค์ดังกล่าวมาประดิษฐานไว้ ณ เมืองจันทบุรี ตามความประสงค์ขององค์ท่าน เนื่องด้วยพระประธานองค์นี้เป็นพระที่สมเด็จพระเจ้าตากสิน ทรงมานิมิตรให้จัดสร้างขึ้น ก็เปรียบเสมือนว่าเป็นพระของพระองค์เอง จึงสมควรต้องนำมาประดิษฐานไว้ยังสถานที่ประวัติศาสตร์ หรือเมืองที่พระองค์เคยมาอยู่รวบรวมไพร่พล เพื่อเป็นอนุสรณ์รำลึกถึงพระคุณของพระองค์ และถวายเป็นพุทธบูชาสืบไป...

พระประธานนี้มีอายุเกือบ 20 ปีแล้ว ตอนอัญเชิญมา จะมีฝุ่นจับหนาครับ จึงทำการสรงน้ำให้ท่านใหม่ครับ พอสรงน้ำให้ท่านจนสะอาดดีแล้ว ปรากฏว่าองค์ท่านเป็นสีทองอร่าม งดงามมากเลยครับ..

ก่อนจะนำไปถวายที่วัดสันติวนาราม คณะของเราได้พาพระประธานแห่ตระเวณไปยังสถานที่ ที่เกี่ยวข้องกับสมเด็จพระเจ้าตากสินด้วยครับ เพื่อความเป็นศิริมงคล และให้พระองค์ท่าน บริวาร และพรหม เทวดาที่อยู้่ตามสถานที่ต่างๆได้ร่วมสักการะ และอนุโมทนาบุญร่วมกันครับ... สาธุ
    สถานที่ ที่ได้ตระเวณแห่พระไป มีดังนี้..
    - ศาลหลักเมืองจันทบุรี
    - ศาลสมเด็จพระเจ้าตากสิน หน้าค่ายตากสินมหาราช
    - อู่ต่อเรือของสมเด็จพระเจ้าตากสิน บ้านเสม็ดงาม
    - ค่ายเนินวง
    - วัดพลับบางกะจะ
    - แล้วจึงนำไปถวายหลวงพ่อบุญส่ง วัดสันติวนาราม(เขาน้ำตก)
    เป็นอันสำเร็จในภาระกิจอย่างสมบูรณ์แบบทุกประการครับผม.. สาธุ

14. เยาวราช2013

เยาวราช2013 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ

15. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญทั้งมวล กับท่าน X และคณะทุกๆ ท่านด้วยนะครับ

16. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาด้วยนะครับ

17. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองได้รับมอบจากคุณputsudsoi 1 เหรียญพร้อมกับเหรียญพระอุปคุตจิ๋วครับ เพราะตอนนั้นหลานป่วยบ่อย เลยเอาเหรียญพระอุปคุตให้แขวน และคุณputsudsoi ได้มอบเหรียญรุ่นนี้ให้ด้วย เพื่อใช้ทำน้ำมนต์ครับ ต้องขอบคุณอีกครั้งในความเมตตาต่อหลานผม ปัจจุบันหลานแข็งแรงดี หายจากการป่วยอ๊อดๆแอ๊ดๆ แล้วครับ ซนมากตอนนี้ 555

18. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญในกุศลครั้งนี้ด้วยครับหมอเอ็กซ์ :cool::cool::cool:

19. jirayarn

jirayarn เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤษภาคม 2009
    อนุโมทนา กับคุณ putsudsoi ด้วยครับ

20. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    โมทนา สาธุครับ