หลวงปู่พิบูลย์ถูกถ่วงน้ำไม่ตาย

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย มากับพระครับ, 26 ตุลาคม 2009.

1. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2008
    พระของท่านพ่อคร่ำใช้ได้เหมือนกันทุกรุ่น ทุกราคาครับ เพียงแต่ส่วนตัวผมชอบพิมพ์ทรงปิดตาเป็นพิเศษเท่านั้นเอง แต่ต้องมั่นใจให้ได้นะครับว่าท่านเสกแล้วจริงๆ

2. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    เมื่อเอ่ยถึงหลวงปู่คร่ำ วัดวังหว้า แล้วไม่เอ่ยถึง หลวงปู่บุญ วัดบ้านนาก็คงไม่ครบสูตรของ จ.ระยองค่ะ เอาซะหน่อย...

ได้เหรียญนี้มาจากลุงซึ่งเติบโตจนถึงวันตายก็อยู่ใกล้ๆทั้งวัดวังหว้าและวัดบ้านนาค่ะ เป็นเหรียญรุ่นเก่าปี 2510 ที่ระลึกในงานผูกพัทธสีมาวัดบ้านนา

เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ชมนะคะ

3. Noo Norway

ติดลบแล้วค่ะ... หนาวทั้งกายหนาวทั้งใจ... สงสัยต้องบินไปเมืองไทยในเร็วๆนี้แล้วล่ะมั้ง... ความอบอุ่นรออยู่ (smile)

4. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนผมอายุ 26 จะย่าง 27 ปี ผมทราบข่าวท่านจากหนังสือพระ ก็ขี่รถดุ่มๆ ไปหาท่านแบบไม่รู้ทาง ไปถึงเห็นคนมุงอยู่เต็ม แล้วก็อายุกลางคนกันทั้งนั้น มีเราเด็กกว่าใครอยู่คนเดียว เลยนั่งหลบๆ อยู่ พอเห็นคนว่างๆหน่อย ก็คลานเข้าไปหาท่าน เอาเงินถวายท่านไป 100 บาท แล้วคลานออกมา ท่านเรียกให้กลับเข้าไปแล้วท่านเอาแป้งเจิมหน้าว่าคาถาเสกให้ด้วย
    หลังจากนั้นไม่นานนัก ผมก็ได้งานทำที่ใหม่ ได้ตำแหน่งที่ดีกว่าเดิม ซึ่งสมัยนั้นคนอายุ 26-27 ที่จะได้งานตำแหน่งแบบผมมีน้อยนัก
    แต่ผมก็ไม่ได้คิดว่าได้งานใหม่ตำแหน่งใหม่เพราะหลวงปู่หรอกนะครับ จนหลังๆมาได้ข่าวว่า ส.ส. ที่ต้องการจะเป็นรัฐมนตรี ต่างก็วิ่งไปให้หลวงปู่เจิมหน้าผากกัน เพราะมี ส.ส.หลายคนที่ได้เป็นรัฐมนตรี หลังจากหลวงปู่คร่ำเจิมให้ เลยมาย้อนคิด ถึงบางอ้อ ว่าเราได้งานใหม่ ตำแหน่งงานที่ใหญ่โต นี่เพราะหลวงปู่คร่ำเจิมหน้าผากให้นี่เอง

5. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

ผจก.โรงงานรึป่าวครับหรือว่า supervisor engineering ครับ

6. Noo Norway

ขอ confirm ว่าจริงค่ะ เรื่องนี้หนูก็ได้ยินมาหนาหูเหมือนกันค่ะ บารมีของท่านสูงมากค่ะ

7. tatty

เห็นคุณหนู พูดถึง หลวงปู่คร่ำ หลวงปู่บุญ วัดบ้านนา
    ก็เลยเอารูปนี้มาโชว์ เพิ่งประมูลได้จากเว็บเพื่อนบ้าน เหรียญนี้ 2 in 1 ปลุกเสกโดยทั้งหลวงปู่บุญ และ หลวงปู่คร่ำ
    แต่พระผมยังไม่ได้มานะครับ ต้องออกไปโอนเงินให้เขาก่อน ขอยืมรูปเจ้าของเก่ามาโชว์ก่อนก็แล้วกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

กินข้าวกันครับๆๆๆ

9. non901

non901 เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญรุ่น มงคลศิลาฤกษ์ หลวงปู่คร่ำ ก็ปลุกเศก ใช่หรือเปล่าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      62
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      64
  10. tatty

ใช่ครับ ปลุกเศกหลายหลวงพ่อ ส่วนมากพระแถวระยอง มีหลวงพ่อสาคร หลวงพ่อสิน ด้วย

11. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    พี่ tatty พอจะแนะนำพระรุ่นไหนของ หลวงปู่คร่ำที่ราคายังไม่สูงได้รึป่าวครับ

12. tatty

ราคายังไม่สูงทุกรุ่นครับ
    ยกเว้นพวกก่อน พ.ศ. 253x
    เหรียญบางรุ่นก็มีปลอมนะครับ อย่างเหรียญ รุ่นสร้างพระธาตุ สุขไพรวัน (ปี 2518)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤศจิกายน 2009
  13. เด็กบางแค

ผมกำลังจะถามพี่ tatty รุ่นสร้างพระธาตุ สุขไพรวัน ปี2518 อยู่พอดีเลยครับว่ามีปลอมรึป่าว เพราะลองหาดูในกูเกิ้ล เห็นเหรียญ พศ.ลึก ราคาก็ยังไม่สูงมากมีปลอมก็คงต้องมองรุ่นอื่นแทนครับ แล้วรุ่น มงคลจักรวาลมีปลอมยังครับ

14. tatty

มงคลจักรวาล ปี 2537 ยังไม่พบปลอมครับ (ส่วนมากหลังปี 253x ยังไม่มีปลอมครับ เพราะของออกมาเยอะมากมายหลายรุ่น)

15. เด็กบางแค

ขอบคุณพี่ tatty มากครับสำหรับข้อมูล

16. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    เจอแล้วผู้สืบสานตำนานเปิดร้านต่อจากเจ้าป้า

เปิดร้านใหม่เมื่อไหร่ ขอเชิญ เจ้าพี่ ไปเปิดร้านให้ผมหน่อยนะคร๊าบ

17. แสนโชค

แสนโชค เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2009
    คุณเอกเจ้าขาทีนี้จะหาพระปิดตาที่ทันท่านได้ที่ไหนคะ(ทำเสียงหวานเลย)
    ที่คุณเอกเองมีพอแบ่งไหมล่ะคะ สักองค์ได้ไหมสงสารคนมีหนี้หน่อย
    เล่าประสบการณ์กันมาเยอะแยะ สงกะสัยราคาขยับแล้วล่ะ
    ไม่ทราบมีของปลอมออกมาหรือยังคะ

18. มากับพระครับ

มากับพระครับ เป็นที่รู้จักกันดี

มีทั้งของปลอมและของแท้ที่ผมไม่สามารถยืนยันได้ว่าหลวงปู่ท่านเสกรึป่าวอีกทั้งมีของที่นายทุนเข้าไปสร้างตอนที่หลวงปู่ดัง เอางี้ถ้าไม่เลือกรุ่น เพราะพุทธคุณเหมือนๆกันหมด ผมว่าพอหาได้ไม่ยาก

19. มากับพระครับ

ว่าไปนั่นเด๋วก็งานเข้าจนได้ ถ้าใครเชิญผมไม่มีของให้แย้วนะ

20. ศิษย์หลวงปู่กวย009

ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    ขอเล่าเรื่อง ปู่ฤษีพัดโบก หน่อย ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ผมได้อ่านกระทู้เก่า หลวงปู่สิงห์โต เรื่องวัตถุมงคล ของท่าน เกิดอยากได้ พัดโบก ขึ้นมา ก็โทรหาคุณ เอก พอคุยกันสักพัก คุณ เอก ก็บอกว่า เดี๋ยวจะลองหาให้ดู เพราะ หมดไปแล้ว และ คุณ เอก ได้แนะนำให้ไปดูที่กระทู้ จะมีรูปอยู่ ให้ผม ปริ้นซ์ มา บูชา คุณ เอก บอกว่า ศักดิ์สิทธิ์ เหมือนกัน ผมก็ไปลองเปิดดู ระหว่างที่ผม รอคำตอบ จากคุณ เอก อยู่ 3-4 วัน ก็เปิดไปเจอว่า มีการสร้าง รูปหล่อ ปู่ฤษีพัดโบก ผมก็พูดบอก รูปหล่อปู่ฤษีพัดโบกหน้าจอคอมของผม ว่า ถ้า ปู่ฤษีพัดโบด ศักดิ์สิทธิ์ จริง เก่ง จริง ก็ ขอให้ได้ รูปหล่อ ปู่ฤษีพัดโบก มาบูชา พอพูดเสร็จ ก็ โทรหาคุณ เอก สอบถามเรื่องรูปหล่อ ก็ได้รับคำตอบว่า พอดีได้ รูปหล่อ ปู่ฤษีพัดโบก กลับมา องค์หนึ่ง พอดีเลย ผมก็เลย บอก คุณ เอก ว่า ผมขอจองบูชา เลย นะครับ คุณ เอก ก็บอกว่าได้ และผมก็ได้ไปรับ รูปหล่อปู่ฤษีพัดโบก มาบูชา แล้ว เมื่อ วันที่ 31 ต.ค.

นับว่าเป็นเรื่องที่ มหัศจรรย์ เพราะ ผมไม่คิดว่า จะได้ไว้บูชา เพราะ หมดไปนานแล้ว แต่ก็ บอก กับ ปู่ฤษีพัดโบก หน้าจอคอม ผมนี่แหละ ถ้า ปู่ฤษีพัดโบด ศักดิ์สิทธิ์ จริง เก่ง จริง ก็ ขอให้ได้ รูปหล่อ ปู่ฤษีพัดโบก มาบูชา และนี่เป็นประสบการณ์ ที่ผม ได้รับกับตัวเอง ครับ

และเรื่องนี้ผมก็ยังไม่ได้เล่าให้คุณ เอก ฟัง พึ่งมาเล่า ใน กระทู้ นี้ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤศจิกายน 2009