หลวงปู่ทิม วัดพระขาว เทพเจ้าแห่งความเมตตา หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Ekkachai_1, 17 กันยายน 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Ekkachai_1

Ekkachai_1 สมาชิก

13 กันยายน 2012
    ขอบคุณ คุณล้อมเดชมากครับ
    พระของหลวงพ่อวัดท่าซุง ขึ้นพระธรรมธาตุบ่อยมากไม๊ครับ ผมเพิ่งพบกับมหัศจรรย์ครั้งแรก เคยแต่ได้ยินคนพูดถึงพระหลวงปู่ดู่ที่ขึ้นพระธรรมธาตุ ผมเคยห้อยพระคำข้าวอยู่หลายเดือน ก็ไม่เคยพบพระธรรมธาตุเสด็จ
    ขอบคุณอีกครั้งครับที่ให้ความกระจ่าง และคำแนะนำ ผมจะเก็บพระหลวงพ่อไว้เพื่อบูชาเป็นอย่างดี
    เอกชัย

2. teddy42

teddy42 สมาชิกใหม่

30 กรกฎาคม 2010
    โอนเงินให้แล้ว ตรวจสอบด้วย
    ที่อยู่ส่งให้ทาง PM ค่ะ

3. Ekkachai_1

เหรียญแจกทานรุ่น7รอบ

สร้างปี2540 เนื้อทองแดง
    รายการที่23
    สนใจสอบถามครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      563.5 KB
      เปิดดู:
      279
      ขนาดไฟล์:
      500 KB
      เปิดดู:
      49
  4. Ekkachai_1

เหรียญอาร์มปี2539 เนื้อทองแดง

รายการที่24
    ปิดรายการนี้ครับ (คุณkasems จองแล้วครับ)

ขนาดไฟล์:
      523.8 KB
      เปิดดู:
      266
      ขนาดไฟล์:
      532.9 KB
      เปิดดู:
      41
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2012
  5. Ekkachai_1

เหรียญขวัญถุง เนื้อทองแดง

เหรียญขนาดเล็ก กะทัดรัดขนาด1.4ซม.
    รายการที่25
    บูชา250บาท

ขนาดไฟล์:
      480.1 KB
      เปิดดู:
      292
      ขนาดไฟล์:
      552.4 KB
      เปิดดู:
      46
  6. Ekkachai_1

แจ้งเลขที่ส่งems ครับ
    EI242232505TH
    ได้รับพระแล้วช่วยแจ้งให้ทราบด้วยจะขอบคุณมากครับ
    เอกชัย

7. Ekkachai_1

นำบทความจากบล็อกโอเคเนชั่นมาฝากเพื่อนสมาชิกครับ

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=1003><TBODY><TR><TD vAlign=top background=images_print/cl_logo.gif align=left></TD></TR><TR><TD height=1 vAlign=top background=images_print/dot.gif width=10 align=left>[​IMG]</TD></TR><TR><TD vAlign=top align=left><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="90%" align=center><TBODY><TR><TD align=left>
    วันที่ พุธ กุมภาพันธ์ 2552

</TD></TR><TR><TD align=left>[​IMG] พิมพ์หน้านี้ | ดูบล๊อกอื่นๆ ที่ OKnation </TD></TR><TR><TD>
    <CENTER>เยี่ยมหลวงปู่ทิม วัดพระขาว

</CENTER>

เมื่อวันเสาร์ที่ 31 ม.ค. 2552 ที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสไปไหว้พระที่วัดพระขาว อ.บางบาล จ.อยุธยา ด้วยความตั้งใจยิ่งว่าจะกราบหลวงปู่ทิมให้จงได้เนื่องด้วยในครั้งหลังๆนั้นไปวัดหลายครั้งแล้วไม่ค่อยได้เจอ....

[FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]คราวนี้เล่นไปแต่เช้าเลยครับ 7 โมงกว่าๆผมก็ถึงวัดแล้วแต่ผลปรากฎว่า.........[/FONT]
    [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]หลวงปู่ไม่อยู่ไปพักผ่อนต่างจังหวัด.....อันนี้ถามเจ้าหน้าที่ที่อยู่ที่หน้าตู้วัตถุมงคลนะครับ[/FONT]

[FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]ผมถามไปว่าหลวงปู่ไปพักจังหวัดอะไรก็ไม่ยอมบอก.....[/FONT]
    [FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]ความลับเยอะจริงๆ......[/FONT]

[FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]ผมเองก็มีสายสืบเป็นถึงหลวงพี่ที่เป็นพระใกล้ชิดหลวงปู่จึงไปกราบเรียนถามท่าน...[/FONT]

[FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]ท่านก็บอกว่าหลวงปู่ไปพักรักษาโรงพยาบาลแถวๆจังหวัดนนทบุรี ใกล้บ้านผมนั่นแหละ หลวงปู่ท่านไม่ค่อยสบายคือเสียงหาย เป็นไข้ ... ต้องพักที่โรงพยาบาล10 กว่าวัน...[/FONT]

[FONT=tahoma,arial,helvetica,sans-serif]แหมลองท่านบอกใบ้มาอย่างนี้ก็เสร็จผมน่ะสิครับ[/FONT]มีอยู่แค่แห่งเดียวเท่านั้นที่
    หลวงปู่จะมาพักรักษาตัวได้ในจ.นนทบุรีและแล้วไม่นานผมก็ได้กราบหลวงปู่ทิมในวันที่ท่านออกจาก ร.พ.สมใจในวันพุธที่ 4 ก.พ. 2552 ที่ผ่านมาซึ่งเป็นวันที่หลวงปู่อยู่ ร.พ.เป็นวันสุดท้ายพอดีเหมือนกัน....

ผมเข้าไปกราบแทบเท้าหลวงปู่ทิม ซึ่งท่านยิ้มตอบด้วยความอ่อนโยน....

ภาพต่อไปนี้ผมถ่ายด้วยกล้องมือถือ ภายในห้องพักของหลวงปู่ครับ<!--colorc-->
    <!--/colorc-->

ผมคิดเอาเองว่าที่ทางวัดไม่ได้แจ้งเรื่องหลวงปู่เข้าร.พ.อาจจะเป็นเพราะกลัวว่าลูกศิษย์จะตามไปรบกวนหลวงปู่ถึงที่ ร.พ. แต่ที่ผมไปนั้นต้องการที่จะสอบถามเฉยๆว่าองค์หลวงปู่เป็นอย่างไรบ้าง

แต่จากการที่มองดูที่กระจกห้องหลวงปู่แล้วเห็นมีคนอยู่หลายคณะตัวผมเองเลยเดินเป๋ๆเข้าไปไหว้สาท่านได้

ไม่น่าเชื่อเหมือนกันครับว่าหลวงปู่ท่านจะยังจำผมได้แถมยังทักชื่อผมถูกอีกต่างหากแถมหลวงปู่ยังแอบบ่นด้วยว่าผมไม่ค่อยได้ไปวัด....

ผมก็ได้แต่อมยิ้มแต่ก็อยากจะบอกท่านเหมือนกันครับว่าผมน่ะไปวัดพระขาวบ่อยแต่ไม่ค่อยได้เจอองค์หลวงปู่เสียมากกว่า .....

อย่างที่เล่าไปในตอนที่แล้วว่าผมเริ่มไปวัดพระขาวครั้งแรกเมื่อปี 2525 หลังจากนั้นก็ไปประมาณปีละคั้งสองครั้งบ้างแล้วแต่โอกาสจะอำนวยเนื่องจากตอนนั้นยังเด็กต้องนั่งรถสาย นนทบุรี-บ้านแพน แล้วไปต่อ รถสองแถวอยุธยาสายในที่ตลาดบ้านแพนอีกทอดหนึ่ง ค่อนข้างทุลักทุเลพอสมควร แต่ก็ไปเพราะใจ

หลังจากนั้นพอเข้ามหาวิทยาลัยได้ก็ไปกราบหลวงปู่บ่อยขึ้นเพราะต้องไปเก็บข้อมูลโรงงานแถบ อยุธยา บ้านแพนอยู่บ่อยๆไปทุกทีก็แวะกราบหลวงปู่ทุกครั้งสมัยนั้นท่านยังไม่โด่งดังระดับประเทศเหมือนเดี๋ยวนี้เข้าไปวัดทีก็นั่งอยู่ได้เป็นวัน...

ในสมัยนั้นจะมีคนนำรถไปเจิมกับหลวงปู่ ผมจะมีหน้าที่หิ้วบาตรน้ำมนต์แลขันใส่แป้งเจิมเดินตามหลวงปู่ทุกคราวไป

เรียนจบมาก็พอดีกับเศรษฐกิจประเทศไทยล่มปี 2540พอดี...หางานก็ไม่ค่อยได้หมดรูปไปประมาณ 12 โหลก็ยังไม่ได้งานไปมาทุกที่ทั้งชลบุรี ระยอง ลำพูน และ บางกระดี สุดท้ายก็มาสมัครงานที่ทำงานอยู่ในปัจจุบันนี้ก็นึกถึงหลวงปู่ทิมขึ้นมา

ว่าให้หลวงปู่ช่วยที....ลูกไม่มีที่ไปแล้ว....ไม่น่าเชื่อครับว่าสมัครเช้าเสร็จพอตกบ่ายบริษัทเรียกสัมภาษณ์ในวันรุ่งขึ้น...ผมเองงง ไปหมดทำอะไรไม่ถูกนึกได้อย่างเดียวว่าต้องไปหาหลวงปู่ทิมเดี๋ยวนั้น...

พอไปถึงวัดหลวงปู่นั่งอยู่ที่เดิม ผมก็กราบเรียนเรื่องราวให้ท่านทราบ ท่านก็หยิบพานใส่ลูกอมชานหมากมาหนึ่งลูกแล้วให้คำแนะนำว่า

“ให้นำชานหมากนี้เลี่ยมติดตัวไปด้วยก่อนเข้าห้องสัมภาษณ์ให้เคาะประตู 3 ครั้งแล้วนึกถึงหลวงปู่แล้วหลวงปู่จะช่วย”

เรื่องพวกนี้เป็น ปัจจัตตัง คือ รู้ได้เฉพาะตนจริงๆ ครับ ....ผมทำตามที่หลวงปู่สั่งทุกอย่างอย่างเคร่งครัด แล้วผมก็ได้เข้าทำงานที่ทำอยู่ในปัจจุบันนี้....

ที่เล่ามาทั้งหมดเป็นความผูกพันธ์ระหว่างหลวงปู่กับลูกศิษย์คนหนึ่งที่เคารพหลวงปู่อย่างหมดจิตหมดใจ...

ในการเจอกันที่โรงพยาบาลคราวนี้ผมได้ขออาราธนาให้หลวงปู่ดูแลตัวเองบ้างอย่ารับนิมนต์ไปข้างนอกบ่อยเพราะตอนนี้ท่านก็อายุมากแล้วท่านก็ได้แต่ยิ้มตอบโดยไม่ได้เอ่ยวาจาใดๆออกมาคงเป็นเพราะความเมตตาที่ท่านมีให้กับทุกคนที่อาราธนาท่าน ท่านจึงต้องไป ...ไปทั้งๆ ที่ต้องนั่งรถเข็นก็ต้องไป...

ทำไมไม่นำวัตถุมงคลต่างๆที่ต้องการจะให้ท่านอธิษฐานจิตมาให้ท่านอธิษฐานจิตที่วัด? ทำไมต้องนิมนต์ท่านไปตามที่ต่างๆ ใกล้บ้าง ไกลบ้าง ไปค้างบ้านลูกศิษย์บ้าง ไปค้างคืนที่วัดอื่นบ้าง ?

อันนี้เป็นความรู้สึกลึกๆในใจผมคนเดียวนะครับอยากให้ช่วยกันดูแลถนอมแลรักษาหลวงปู่ให้อยู่กับพวกเรานานๆอยากให้ผู้ที่รับผิดชอบดูแลองค์เข้าใจคำว่า "คนแก่" มากกว่าคำว่า "ผลประโยชน์"

วัดพระขาวสร้างเสียสวยงามจนแทบจำเค้าเดิมไม่ได้แต่ถ้าไม่มีหลวงปู่ทิมอยู่เสียองค์หนึ่งวัดก็คงไม่ต่างอะไรกับวัดมารวิชัยในวันที่ปราศจาก
    หลวงปู่มีหรือวัดโพธิ์กบเจาในวันที่สิ้นแสงแห่งหลวงพ่อเมี้ยนหรอกครับเชื่อผมเถอะ
    หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่สิ้นตอนอายุ 96 ปี

หลวงปู่ชื้น วัดญาณเสนก็สิ้นตอนอายุ 96 ปี

หลวงพ่อปัญญา นันทภิกขุก็สิ้นตอนอายุ 96ปี

หลวงพ่ออุตตมะ วัดวังก์วิเวการามก็สิ้นตอนอายุ 96 ปี

ดูเหมือนว่าเลข 96 นี้จะเป็นเลขอาถรรพย์สำหรับพระดีอีกหลายๆรูป

เืดือนมีนาคมที่จะถึงนี้หลวงปู่ทิมวัดพระขาวก็จะมีอายุครบ 8 รอบ 96 ปี เราควรที่จะรักษ์หลวงปู่ทิมให้อยู่กับเรานานๆ ได้อย่างไร อยากให้ทุกคนที่คิดว่าเป็นลูกศิษย์หลวงปู่ทิมลองคิดดู....

อยากให้หลวงปู่ทิม วัดพระขาวอยู่กับพวกเรานานๆ.....

รักหลวงปู่ครับ...

ขอขอบคุณพี่ช้าง พันธุ์ทิพย์ที่ให้เปล่าวัตถุมงคลของหลวงปู่แก่เด็กคนหนึ่งเพียงเพราะเด็กคนนั้นใส่แหวนหลวงปู่ทิม อยากบอกพี่ช้าง พันธุ์ทิพย์ว่าเด็กคนนั้นยังไม่ลืมพระคุณ

ขอขอบพระคุณ คนเฝ้าสวน แห่ง "สวนขลัง" ,คุณศิษย์กวง ,คุณพรชนก สุขพงษ์ไทย สำหรับคำแนะนำดีๆ ที่ก่อให้เกิด Blog นี้

</TD></TR><TR><TD align=right>โดย อเสวนา</TD></TR></TBODY></TABLE>

ที่มา เยี่ยมหลวงปู่ทิม วัดพระขาว จากบล็อก โอเคเนชั่น oknation.net
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

8. nipon01

nipon01 สมาชิกใหม่

24 กันยายน 2012
    ขอราคาพิเศษรายการที1กับรายการที3

9. kasems

kasems เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    จองเหรียญอาร์มรายการที่ 24 และขอราคาพิเศษพระขุนแผนรายการที่ 15 ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กันยายน 2012
  10. Ekkachai_1

ส่งให้ทาง pmแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

11. Ekkachai_1

ราคาพระขุนแผนส่งไปทางpmแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ

12. Ekkachai_1

แจ้งส่งผ้ายันต์ให้คุณseanwat
    เลขems EJ 461722348TH

13. Ekkachai_1

สวัสดีครับเพื่อนสมาชิก
    วันนี้ผมนำคำบูชาหลวงปู่ทิมมาฝากครับ
    ที่มา หนังสือ แดนบุญ วัดพระขาว เมืองกรุงเก่า

ขนาดไฟล์:
      364.7 KB
      เปิดดู:
      272
  14. teddy42

teddy42 สมาชิกใหม่

30 กรกฎาคม 2010
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้ว ถูกใจมากที่คุณเอกชัยสัมนาคุณลูกอมชานหมากและรูปถ่ายหลวงปู่ทิมมาด้วย ขอบคุณมาก

15. Ekkachai_1

ดีใจด้วยครับ ที่ชอบลูกอม แล้วแวะมาอุดหนุนผมอีกน่ะครับ
    ขอบคุณครับ

16. Ekkachai_1

พระสมเด็จแพ๔พัน หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง สิงห์บุรี

พระสวยมากเนื้อหนาเกือบเซ็น ฝังตะกรุด
    รายการที่26
    สนใจสอบถามครับ

ขนาดไฟล์:
      442.9 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      436.7 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      244.6 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      248.3 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      413.1 KB
      เปิดดู:
      251
  17. Ekkachai_1

เหรียญพระกริ่ง(เมตตา)หลวงปู่ทิมวัดพระขาว

เหรียญทำน้ำมนต์ เนื้อนวโลหะเส้นผ่าศูนย์กลาง4ซ.ม.สร้าง2000เหรียญ
    รายการที่27
    สนใจสอบถาม

ขนาดไฟล์:
      664.8 KB
      เปิดดู:
      225
      ขนาดไฟล์:
      629.7 KB
      เปิดดู:
      98
      ขนาดไฟล์:
      615.9 KB
      เปิดดู:
      38
  18. Ekkachai_1

เหรียญซุ้มระฆัง 9ยอด หลวงปู่ทิม

เนื้อทองแดงชุปไมครอน สร้าง1999องค์
    รายการที่28
    สนใจสอบถาม

ขนาดไฟล์:
      596.5 KB
      เปิดดู:
      557
      ขนาดไฟล์:
      592.3 KB
      เปิดดู:
      60
      ขนาดไฟล์:
      492.8 KB
      เปิดดู:
      49
  19. Ekkachai_1

เหรียญรุ่นเมตตาหลวงปู่ทิมหลังยัต์เก้ายอดเนื้อทองแดง

รายการที่29
    บูชา 500-

ขนาดไฟล์:
      464.5 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      419.3 KB
      เปิดดู:
      265
  20. Ekkachai_1

เหรียญหลวงปู่ทิม หลังเจดีย์ปี40เนื้อทองแดง
    รายการที่30
    บูชา 350-

ขนาดไฟล์:
      467.1 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      466.4 KB
      เปิดดู:
      216
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้