หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

พี่เกษมครับ..ใช่หลวงปู่ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อนหรือเปล่าครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 สิงหาคม 2012
  2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่แล้วครับผม พี่นิติกูน

3. bigkk

bigkk เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2010
    วัดชื่อ อะไรครับ

4. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับคุณเอท..พอดีเคยเห็นรูปท่านที่กระทู้หลวงพ่อเกษมน่ะครับ..เสียดายจริงๆครับ ไม่รู้ว่าครั้งนี้พี่เกษมไปทำบุญกับท่านด้วย โอกาสหน้าถ้าคุณเอทหรือพี่เกษมไปกราบท่านอย่าลืมบอกผมด้วยนะครับ จะได้ฝากปัจจัยไปถวายท่านด้วย ผมอยากจะทำบุญกับท่านมากจริงๆครับ
    ในชีวิตนี้ขอให้ได้ทำบุญกับท่านสักครั้งก็ยังดีครับ...

5. kang_som

วัดห้วยฉลองราษฎร์ ครับผม

6. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่นิติกูน ครูบาดวงดีวัดบ้านฟ่อนครับท่านอายุ 98 แล้วครับช่วงนี้ท่านกำลังสร้างพระอุโบสถครับท่านเมตตามากๆครับ ผมเองถ้าได้ไปเชียงใหม่ก็จะไปกราบท่านและร่วมทำบุญกับท่านทุกครั้งครับ ถ้าผมได้ไปเชียงใหม่จะโทรไปหาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      660.6 KB
      เปิดดู:
      39
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2012
  7. nitikoon kongkhaw

ขอบพระคุณมากครับพี่เกษม..แค่เห็นรูปท่านผมก็รับรู้ได้ถึงความมีเมตตาอย่างมากของท่านครับ ปีนี้ท่านอายุ98แล้วแต่ดูท่านยังแข็งแรงอยู่นะครับและมีโอกาสผมขอถวายปัจจัยร่วมสร้างพระอุโบสถด้วยแน่นอนครับ..ลูกขอกราบครูบาดวงดีวัดบ้านฟ่อนด้วยความเคารพอย่างสูงครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 สิงหาคม 2012
  8. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สวัสดีเช้าวันจันทร์เด้อคร้าบบบบบ [​IMG]
    โมทนาบุญนำเด้ออ้ายเษม
    มีมาฝากแต่อ้ายเอทผู้เดียวบ่อ้าย ผมบ่มีนำเพิ่นติ:'(

9. ดินระเบิด

สวัสดีครับพี่ๆและสมาชิกทุกท่าน วันนี้มาชมล็อคเกตหลวงปู่ทวดหลวงปู่ทองดำรุ่นไชยฤกษ์มหาเศรษฐีกันครับแจกกรรมการครับ

ขนาดไฟล์:
      141.2 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      152.8 KB
      เปิดดู:
      39
  10. kang_som

ท่านพี่ดินระเบิดขอข้อมูลองค์นี้หน่อยครับ

11. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สวัสดีเช้าวันอังคารเด้อคร้าบบบบบ [​IMG]
    อ้ายเษมได้รับของแล้วเด้อครับ แต่วันที่เขาต้องส่งผมวันที่สี่ เล่นเอาส่งวันที่หก ใจเกือบขาดแนะ ขอบพระคุณครับอ้าย:cool:

12. ดินระเบิด

รับทราบครับคุณพลศิริและขอขอบคุณอีกครั้งครับ

13. kang_som

อะเมซซิ่ง อุตรดิตถ์

ชาวอุตรดิตถ์ตะลึง! พระประธานท้องแตก เจอพระพุทธรูปสมัยสุโขทัยอยู่ข้างใน-คาดป้องกันทัพพม่า

เมื่อ 6 ส.ค. ผู้สื่อข่าว "ข่าวสด" รายงานว่า ที่บริเวณวัดบ้านแก่งใต้ หมู่ 3 ต.บ้านแก่ง อ.ตรอน จ.อุตรดิตถ์ มีชาวบ้านในเขตเทศบาลตำบลบ้านแก่งและใกล้เคียงพร้อมดอกไม้ธูปเทียนแห่กราบไหว้พระประธานหลวงพ่อเพชร ปางขัดสมาธิเพชร ในพระอุโบสถ์ที่กำลังปรับปรุงใหม่ ทั้งนี้สืบเนื่องจากว่า ที่บริเวณหน้าท้องพระประธานหลวงพ่อเพชรเกิดแตกหักขึ้นหลังจากที่ช่างฝีมือจากเมืองพิจิตรทำการบูรณะองค์พระที่ทรุดโทรมแต่เกิดการแตกหักมากขึ้นจนพบเห็นใบหน้าพระพักต์พระพุทธรูปศิลาแลงทรงเครื่องสมัยสุโขทัย โผล่ขึ้นกลางท้องพระประธานหลวงพ่อเพชร ซึ่งมีขนาดหน้าตักกว้าง 4 เมตร สูง 5 เมตร หลายคนทราบข่าวแห่นำแผ่นทองขึ้นไปปิดที่บริเวณหน้าพระพักต์จนดูเหลืองอร่ามพร้อมขอพรและโชคลาภ

พระครูปัญญาวัชระกิจเจ้าอาวาสวัดบ้านแก่งใต้ กล่าวว่า เดิมอุโบสถวัดเป็นครึ่งไม้ครึ่งปูน เกิดการทรุดโทรมลงเนื่องจากถูกสร้างมานานและเป็นไปตามกาลเวลา จึงมีการก่อสร้างพระอุโบสถหลังใหม่ที่แข็งแรงขึ้นแทนหลังเดิมให้เหมือนอุโบสถทั่วไป ดำเนินการก่อสร้างมาเป็นเวลานานถึง 4 ปี ขณะเดียวกันก็บูรณะองค์พระประธานหลวงพ่อเพชรที่ชำรุดทั้งตัวองค์และฐานไปด้วยพร้อมกัน ระหว่างที่บูรณะอยู่นั้น สภาพอิฐและปูนที่เสื่อมลงจากการโดนฝนกัดกร่อนใส่เมื่อครั้งยังอยู่ในพระอุโบสถหลังไม้เก่าที่ชำรุด เกิดการแตกหักบางส่วนที่บริเวณพระเกศเหนือเศียร รวมไปถึงบริเวณอกท้องและฐานพระ

ส่วนที่ได้รับการแตกหักมากที่สุดจะเป็นช่วงท้องเกิดการแตกหักจนเห็นพระพักต์ของพระพุทธรูปศิลาแลงทรงเครื่องคาดว่าสร้างในสมัยกรุงสุโขทัยโผล่ออกมา สร้างความแตกตื่นให้กับคณะช่างจาก จ.พิจิตร ที่เข้ามาบูรณะปฏิสังขรณ์พระประธานหลวงพ่อเพชรอย่างมาก เรื่องที่เกิดขึ้นรู้ไปถึงหูชาวบ้านในพื้นที่บ้านแก่งและใกล้เคียง จึงแห่กันมากราบไหว้ขอพรพระองค์ท่านอย่างที่เห็น

พระครูปัญญา กล่าวว่า ทั้งนี้ได้เตรียมทำหนังสือแจ้งไปยังเจ้าคณะตำบลบ้านแก่งและเจ้าคณะจังหวัดอุตรดิตถ์ให้รับทราบเรื่องที่เกิดขึ้นจะเปิดโอกาสให้ญาติโยมได้สักการะกราบไหว้บูชาตั้งแต่วันนี้ไปจนถึงวันพฤหัสบดีที่9 สิงหาคมนี้ จากนั้นจะสั่งให้ช่างที่บูรณะทำการโบกปูนปิดทับองค์พระศิลาแรงทรงเครื่องต่อไป

นายพิเชษฐ์ จันทร์บุญศรีกรรมการวัดบ้านแก่งใต้ กล่าวว่า วัดบ้านแก่งใต้สร้างเมื่อใดไม่มีปรากฏหลักฐาน ทราบเพียงแต่ว่า ปีพ.ศ.2284 - 2325 พระยาพิชัยดาบหักได้มาฝึกมวยกับครูเที่ยงที่วัดบ้านแก่งใต้แห่งนี้ ที่ผ่านมาเคยได้รับยินรับฟังจากผู้เฒ่าผู้แก่เล่าให้ฟังว่า ภายในองค์พระประธานหลวงพ่อเพชร จะมีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์สร้างด้วยหินศิลาแลง ภายในองค์พระถูกบรรจุด้วยของมีค่าเอาไว้รูปที่เห็นปัจจุบันนี้ถูกสร้างปิดทับองค์จริงด้วยพระปูน

และคาดว่าก่อสร้างปิดทับสมัยช่วงกรุงศรีอยุธยาที่พม่ายกทัพเข้ามาตีและยึดเมืองชาวบ้านสมัยก่อนจึงช่วยกันก่อสร้างพระปูนองค์ใหม่ที่มีโฉมลักษณไม่สวยงามปิดไม่ให้พม่าเห็นองค์จริงเพื่อลักขโมยหรือทำลายทิ้งเสีย ชาวบ้านส่วนใหญ่ได้ยินแต่คำบอกเล่าเกิดความเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง มาพบเห็นของจริงวันนี้ จึงเชื่อว่าสิ่งที่ผู้เฒ่าผู้แก่พูดสืบทอดต่อกันมากว่า 200 ปีนั้นเป็นเรื่องจริง

นายพิเชษฐ์ กล่าวว่า ความเชื่อกรณีที่พระท้องแตกแล้วพบพระพุทธรูปอยู่ด้านในนั้น ชาวบ้านส่วนใหญ่เชื่อว่า พระองค์ท่านสร้างปรากฏการณ์ให้ประชาชนทั่วไปได้พบเห็นว่า มีพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ศิลาแลงทรงเครื่องอยู่ด้านในจริง เป็นพระปางสมาธิเพชร ที่มีขนาดเล็กกว่า ปัจจุบัน พระครูปัญญา เป็นเจ้าอาวาสองค์ที่ 27 ที่ปกครองพระสงฆ์วัดนี้มา ชาวบ้านเชื่อว่า ใครที่ได้มากราบไหว้ขอพร โดยเฉพาะเรื่องโชคลาภ หน้าที่การงาน การค้าและเดินทางขึ้นเหนือล่องใต้ จะประสบความสำเร็จทุกประการ

ข้อมูลจาก : http://www.khaosod.co.th/view_newsonline.php?newsid=TVRNME5ESTJNRGM1TlE9PQ==&subcatid=

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2012
  14. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    รีบกลับอุตรดิตถ์ให้เร็ว....แล้วพามาฝาก 1 ไห

15. kang_som

น้าเริญครับ 1 ไห ที่ว่านี่ เหล้าขาวรึเปล่าครับ อิอิอิ

16. กาหลงวัด

กาหลงวัด Active Member

18 กรกฎาคม 2012
    หลวงปู่ของเรา

สวัสดีครับพี่ๆมีโชว์ครับ

17. ดินระเบิด

ถือว่าเป็นข่าวดีกับพี่น้องชาวอุตรดิตถ์และพี่น้องชาวไทยทุกคนครับคุณแกงส้ม
    วันนี้จัดส่งพัสดุไปให้แล้วครับ

ขนาดไฟล์:
      318.1 KB
      เปิดดู:
      32
  18. kang_som

ผมส่งไปแล้วนะ เช็คเลขนี้ครับ EI899099685TH

ที่ส่งมามีกี่อย่างอ่ะ หุหุหุ มีอย่างเดียว งอนนนนนน....

19. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่ทองดำ...ครับ
    เข้ามาทักทายกับพี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ลูกหลานหลวงปู่ทองดำ....ทุกๆท่าน
    เพื่อนๆ ท่านใดที่มีวัตถุมงคล หรือเรื่องราวประสบการณ์ที่เกิดจาก วัตถุมงคลที่หลวงปู่ทองดำปลุกเสก ก็นำมาบอกเล่าให้สมาชิกในบ้านนี้ได้รับฟังกันได้เลยนะครับ... จักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง...

20. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    หลานเอท ขอที่อยู่ด้วย.......มีซองเหลืออยู่ซองนึงไม่อยากเก็บไว้เดี๋ยวลูกเอามาฉีกเล่น