หมิ่นประมาทหรือไม่???

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ทะแนะ, 27 มกราคม 2005.

1. ทะแนะ

ทะแนะ บุคคลทั่วไป

ขอเรียนชี้แจงครับ

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่ทุกอย่างลงเอยด้วยดีครับ

ผมเพิ่งจะมีเวลาได้เข้ามาเขียนในวันนี้แหละครับ ได้อ่านความเห็นต่าง ๆ นานา จากผู้ที่เป็นตัวผู้เสียหายเอง และผู้ที่เป็นสมาชิก และไม่เป็นสมาชิกในบอร์ดแห่งนี้ เห็นว่าความเห็นของคุณ Nine ในบางส่วนที่เกี่ยวข้องกับผมยังมีความคลาดเคลื่อนอยู่ครับ จึงขออนุญาตเรียนชี้แจงครับ

ผมเองก็ชอบเข้ามาอ่านเว็บบอร์ดนี้เป็นประจำเมื่อมีโอกาสครับ ในช่วงที่ผ่านมาจึงได้เห็นว่าเกิดกรณีที่มีการใส่ความกันเกิดขึ้น และมีการบอกกล่าวถึงการปกป้องเกียรติโดยจะใช้กระบวนการยุติธรรมครับ

ผมเองไม่ได้รู้จักทั้งผู้กล่าวหาและผู้ถูกกล่าวหา แต่เนื่องจากมีประเด็นเกี่ยวกับเรื่องกฎหมาย และผมเองมีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้ จึงเห็นว่าความเข้าใจในกฎหมายในเรื่องหมิ่นประมาทของหลายๆท่านยังคลาดเคลื่อนอยู่จึงได้นำเสนอข้อมูลในเชิงกฎหมายมาเป็นกระทู้นี้ครับ

สิ่งที่ผมต้องการสื่อออกไปนั้น คือ ความเข้าใจเบื้องต้นเรื่องความผิดฐานหมิ่นประมาท ว่าการกระทำเช่นไรจึงจะเป็นความผิดฐานหมิ่นประมาทครับ ซึ่งไม่ใช่ว่ามีคนมาด่าเรา หรือใส่ความเราแล้วจะเป็นหมิ่นประมาทไปหมด อาจไม่เป็นความผิดฐานอะไรเลยก็ได้นะครับ

ผมเองก็ได้อ่านข้อความที่มีการกล่าวหาใส่ความกัน จึงได้อธิบายเรื่องข้อกฎหมายของการกระทำความผิดฐานนี้ และวินิจฉัยว่าการกระทำดังกล่าวนั้นผมว่าเป็นการกระทำที่ผิดกฎหมายฐานหมิ่นประมาท และเมื่อมีการกระทำผิดกฎหมายแล้วผลจะเป็นอย่างไร หากจะดำเนินคดีกันมีข้อควรพิจารณาอย่างไร

ผมไม่เคยแนะนำให้คุณ Cipher ฟ้องร้องดำเนินคดีนะครับ แต่เป็นเรื่องการตัดสินใจของคุณ Cipher เองที่จะดำเนินการเรื่องนี้ (เพราะคุณ Cipher ได้เคยบอกไว้เองแล้วว่าจะต้องดำเนินการเกี่ยวกับเรื่องนี้ทางกฎหมาย) ผมจึงได้แนะนำในกระทู้นี้ว่าหาก คุณ Cipher จะดำเนินคดีควรมีความเข้าใจกฎหมายเรื่องหมิ่นประมาท และควรพิจารณาปัญหากฎหมายต่าง ๆ ให้ดี

ต้องทำความเข้าใจตรงนี้นะครับ ว่า "...การแนะนำให้เป็นความ หรือทะเลาะวิวาทกัน..." กับการแนะนำให้
    "...ดำเนินการอย่างไรในกรณีที่มีข้อพิพาทกัน..." นั้นแตกต่างกัน

เปรียบเสมือน "...การแนะนำให้ทำสงครามกัน..." กับ "...การแนะนำวิธีการในการทำสงคราม..." นั้นย่อมแตกต่างกัน ฉันใดก็ฉันนั้น

ในขณะเดียวกันการนำเสนอข้อมูลทางกฎหมายของผมนั้นผมทำโดยเปิดเผยทางหน้าบอร์ดนี้ ผมไม่เคยไปแนะนำเป็นการส่วนตัวกับ คุณ Cipher นะครับ ต้องขออนุญาตยกตัวอย่างว่าผมเองเปรียบเสมือนผู้ที่เคยผ่านศึกสงครามเหล่านั้นมาอย่างโชกโชน ดังนั้น การที่ผู้เฒ่ากรำศึกออกมาวิพากษ์แสดงความเห็นในศึกสงครามที่ตนเองเคยผ่านมาแล้วนั้น เสมือนเป็นการชี้แนวทางแห่งสงครามว่าผลจะเป็นไปอย่างไร หากมันเป็นตามที่ผู้เฒ่าบอก ทั้งสองฝ่ายจะตัดสินใจลงสนามรบหรือไม่ ?

การชี้แนวทางโดยเปิดเผยนั้น สำหรับ ...ผู้ใส่ความเองก็ได้อ่าน ผู้เสียหายเองก็ได้อ่าน... สุดแท้แต่จะพิจารณาแนวทางกันต่อไป

และในที่สุดบุญยังรักษา........... จึงได้ข้อยุติที่งดงาม

คนที่สนใจพุทธศาสนาเข้ามาเล่นเว็บบอร์ดนี้ผมว่าเป็นผู้มีปัญญากันทั้งนั้นแหละครับ ย่อมรู้ว่าอะไรผิด อะไรถูก ผมคงต้องขอประทานโทษหากการนำเสนอความเห็นของผม ทำให้มองไปว่าเป็นการยุแยงให้บาดหมางกัน อยากจะบอกว่าคนที่มีวิชาชีพทางด้านนี้ อยากหลีกเลี่ยงเรื่องเหล่านี้มากที่สุดครับ แม้กระทั่งญาติพี่น้อง หรือคนสนิทกันเอง ยังแนะนำเลยครับว่าอย่าเป็นความ !!! แต่หากโดนรังแกอย่างอยุติธรรม ในบางครั้งเราก็ต้องป้องกันตนเองครับ

ผมคงต้องขอบอก คุณ Nine ว่า ผมไม่จำเป็นต้องมาหาประโยชน์ในเว็บบอร์ดแห่งนี้หรอกครับ ผมทำงานในทางกฎหมายมาพอสมควร ประสบการณ์เชิงคดีไม่น้อย ยังมีงานให้ทำล้นมือครับ การตั้งคำถามว่าผมได้ประโยชน์จากการทะเลาะวิวาทกันหรือไม่นั้น ? ค่อนข้างจะแปรเจตนาไปในทางที่ลบเกินไปสำหรับผมนะครับ แต่ผมเข้าใจความรู้สึกที่คนทั่วไปมีกับทนายความ (ไม่ใช่ทะแนะนะครับ) ว่ามีความรู้สึกที่ไม่ค่อยจะดีซักเท่าไร มองว่าพวกนี้เป็นพวกหัวหมอบ้างล่ะ ช่วยคนผิดให้เป็นคนถูกบ้างล่ะ ฯลฯ ตราบใดที่ตนยังไม่เจอเรื่องอยุติธรรมขึ้นกับตน ครอบครัวตน หรือคนที่ตนรักแล้วล่ะก็คงจะเปลี่ยนแปลงความคิดเหล่านี้ยาก นานาจิตตังครับ

อย่างน้อยก็ดีใจที่เรื่องนี้ยุติได้ด้วยดี
    อย่างน้อยก็ดีใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งในการนำเสนอความคิดเห็น
    อย่างน้อยก็ดีใจที่ได้รู้ว่าคุณศดานันเคยเป็นลูกแม่โดมเหมือนกับทะแนะ

ต้องขอประทานอภัยหากทำให้บุคคลใดไม่พอใจนะครับ

ถ้ามีปัญหากฎหมายใด ๆที่พอช่วยได้ ยินดีมาตอบนะครับ

2. Cipher

Cipher สมาชิก

9 พฤศจิกายน 2004
    สวัสดีครับคุณทะแนะ

ยินดีที่ได้เห็นความเห็นของคุณทะแนะนะครับ :)...สิ่งที่คุณทะแนะได้แนะนำนั้นเป็นประโยชน์มากๆต่อส่วนรวมครับ ผมกับแก้วรู้สึกซาบซึ้งต่อความเห็นต่างๆที่คุณทะแนะได้เสนอแนะมาตลอดครับ และก็มีใครอีกหลายคนได้รับความรู้อันเป็นประโยชน์จากสิ่งนี้ด้วยเช่นกัน นอกจากนี้สิ่งที่คุณทะแนะนำเสนอผมก็ได้นำไปเพิ่มเติมในการเรียนการสอนพอเป็นเกร็ดความรู้ครับ

ผมกับแก้วและใครหลายคนในที่นี้เชื่อในเจตนาอันบริสุทธิ์ของคุณทะแนะครับ :)... อย่างที่คุณทะแนะกล่าวไว้ข้างต้นนะครับว่าคุณทะแนะไม่ได้เสนอให้ผมฟ้องต่อบุคคลคนนั้น แต่เป็นเจตนาของผมเองที่ต้องการจะดำเนินการ

ถึงตอนนี้ผมกับศดานันได้ตัดสินใจปล่อยวางโดยยึดหลักพรหมวิหาร4 :d แต่ว่าข้อมูลต่างๆนั้นผมก็ยังต้องเก็บไว้เรื่อยๆน่ะครับ เนื่องจากมีการกล่าวหาเพิ่มเติม ใส่ร้าย สาปแช่งต่างๆนาๆ และการท้าทายให้ฟ้องร้องจากบุคคลคนนั้นเข้ามาในพีเอ็มอยู่เสมอ...อย่างน้อยการรู้เรื่องอายุความก็เป็นประโยชน์มากๆครับ :) อย่างไรก็ตามผมก็คงไม่รับข้อมูลอะไรเพิ่มเติมจากบุคคลคนนั้นอีกต่อไป (ใส่ในส่วน ignore list เรียบร้อยแล้ว)

:) สุดท้ายนี้กุศลใดๆที่ผมกับแก้วได้กระทำมาก็ขอให้สำเร็จแก่คุณทะแนะเสมือนกับที่พวกเราได้รับทุกประการครับ _/|\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2005
  3. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ... คุณทะแนะ ที่นับถือ

ในบางครั้งผมเองต้องยอมรับว่า ... ในวิชาชีพที่ผมเกลียด (ส่วนตัว) นะครับ ... ถ้าจะให้เรียงตามลำดับได้ดังนี้

1. อาชีพตำรวจ (นี่เกลียดแบบสุดขั้วหัวใจ)
    2. อาชีพทนายความ (นี่เกลียดเป็นอันดับรองๆ ลงมา)
    3. อาชีพเกี่ยวกับระบบธนาคาร
    4. อาชีพที่เกี่ยวกับการจัดเก็บภาษี (สรรพากร)
    5. อาชีพนักการเมือง
    6. อาชีพข้าราชการทั้งหมด (อันนี้เกลียดน้อยที่สุด)

เพราะฉะนั้น ... ผมอาจจะมองคุณในแง่ลบนิดนึงคุณคงไม่ว่ากระไร..ใช่มั๊ยครับ? ...คุณก็คงรู้นะครับว่า ... ทำไมผมต้องเกลียดขนาดนั้น ... และประชาชนในประเทศไทย ... ทั้งหมดก็คงคิดคล้ายๆ กับผม.....

เพราะฉะนี้จึงเป็นฉะนั้น ... ถ้าผมผิดพลาดในการดูหมิ่นหรือกล่าวโทษด้วยประการใดๆ ทั้งปวง ... ก็ขอให้คุณทะแนะให้อภัยผมด้วย ....

แต่อย่างไรก็ตาม ... ในลำดับ 1-6 ที่ผมได้เรียงไว้ให้ ... นั่นคือเรื่องจริงที่ผมไม่ชอบเอามากๆ ....

แต่ด้วยบุญกุศลของทั้งคุณแก้วและคุณพิท ที่พยายามตั้งมั่นในอุเบกขา ...ทำให้บุคคลทั้งสองไม่เอาเรื่อง .... นั่นคือสิ่งที่โมทนาสาธุเป็นอย่างยิ่ง ... แล .. ให้อภัยกับทุกๆ คน ... นี่เป็นตัวอย่างที่น่านับถือยิ่งนัก... นับถือในน้ำใจยิ่งนัก

ขอให้ทุกๆ คนใน WebBoard แห่งนี้ .... จงตั้งมั่น ... แล .. สามัคคี ... เป็นพี่น้องกันไปตลอด .... ทั้งในภพนี้และภพหน้า .... สาธุฯ