หมิ่นประมาทหรือไม่???

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ทะแนะ, 27 มกราคม 2005.

1. Cipher

Cipher สมาชิก

9 พฤศจิกายน 2004
    ขอขอบพระคุณคุณทะแนะอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ _/|\_

คุณทะแนะได้นำเสนอความคิดเห็นอันมีประโยชน์มากๆสำหรับสังคมอินเตอร์เน็ทครับ ผมจะนำเนื้อหานี้ไปถ่ายทอดต่อๆไป ต้องยอมรับว่าแม้แต่น.ศ.ที่เรียนกับผมหลายต่อหลายคนยังมีความคิดในแบบเก่าๆอยู่ว่าไม่มีใครสามารถสืบหาตนเองเจอหากอยู่ในโลกไซเบอร์สเปซ และด้วยสาเหตุนี้ก็สามารถที่จะออกความเห็นในลักษณะโจมตีผู้ใดก็ได้เพื่อสนองอัตตาตน...และจุดนี้ล่ะครับที่เป็นจุดอันตรายมากๆ :)

ขอขอบพระคุณคุณทะแนะไว้ ณ ที่นี้อีกครั้งนะครับ สำหรับความกระจ่างที่มอบให้ พร้อมทั้งเกร็ดความรู้ที่สำคัญเพิ่มเติมเกี่ยวกับกรณีปัญหานี้อีกมากมาย...ขอให้คุณทะแนะเจริญในสิ่งที่ตนเองปราถนายิ่งๆขึ้นไป ไม่ว่าจะเป็นทางโลกุตรหรือโลกียะ...ธรรมคุ้มครองคุณทะแนะครับ _/!\_

2. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ขอบพระคุณมากค่ะคุณทะแนะ สำหรับความรู้ในแง่มุมกฏหมายและความเป็นห่วงเป็นใยของท่าน
    แก้วเองก็เคยเรียนนิติ'ที่แม่โดมปีนึง แต่ไหวตัวทัน ว่าเรานี่ท่าจะไม่รอด...
    เพราะลำพังแค่ ต้องใช้ความเพียรและความจำที่ต้องเป็นเลิศจริงๆท่องเฉพาะประมวลกฏหมาย
    ไม่ให้ตกหล่นแม้แต่หนึ่งตัวอักษรแก้วก็อึ้งๆแล้ว...แฮะๆๆ
    ก็ได้แต่เดินถือประมวลเล่มเก๋ไก๋(หนักด้วย)เดินไปมาเมื่อยามที่เป็นเฟรชชี่
    ไหนจะต้องใช้ไหวพริบปฏิภาณในการอ้างอิงมาตราต่างๆให้สอดคล้องกับตัวบทกฏหมาย
    ช่างไม่ค่อยเข้าทางแก้วเลย....
    ก็เลยถอยมาตั้งหลักสอบเรียนที่ใหม่...ที่เหมาะกับความถนัดพอใจและศักยภาพของตนมากกว่า

สำหรับเรื่องราวต่างๆนี้ แก้วยินดีและมีความสุขมากที่เรื่องราวต่างๆหน้าบอร์ดเย็นสงบลง
    ก็พอแก้วให้สัญญาณว่าจะหยุดแล้ว ไม่มีอะไรแล้ว...เลิกแล้วต่อกันแล้ว
    กลับกลายเป็นว่า หลังบอร์ดนั้น มีสมาชิกหลายๆท่านยังคงได้รับความรำคาญใจ
    จากการทยอยส่งPMที่เกี่ยวข้องกับแก้วบ้าง หรือจากคำสบถสาปแช่งบ้าง
    ยามได้รับคำเตือนด้วยความหวังดีจากสมาชิกต่างๆเหล่านั้น....

ข้อธรรมใดๆก็ใช้ไม่ได้กับบุคคลพาล พระพุทธองค์ตรัสว่ายามเมื่อได้พบปะกับคนพาล
    ก็ขอให้สอนเค้า แต่เมื่อสอนไม่ได้ ก็ขอให้ฆ่าทิ้ง นั่นคือ ไม่ต้องสอนอีกต่อไป
    แก้วจะไม่ให้สัญญาณใดๆณที่นี้ ไม่กล่าวว่าจะเลิกแล้วต่อกันหรือไม่ จะดำเนินการใดๆหรือไม่

แก้วนั้นมีความสุขเย็นใจกับการเจริญเมตตาอยู่เสมอ
    ดื่มด่ำกับกระแสเย็นๆที่มาจากภายในและได้แผ่ออกไปรอบๆ
    มีความยินดีปรีดา พลอยเป็นสุขกับความสุขของบุคคลอื่นๆ

แต่จะไม่เพิกเฉยกับความอยุติธรรมต่างๆที่จะพึงเกิดกับบุคคลที่แก้วรักและเคารพ
    หรือผู้ที่มีน้ำใจใสๆต่อแก้ว รวมถึงผู้บริสุทธิ์ที่ไม่เกี่ยวข้อง
    ขอให้ผู้ใดผู้นั้นพิจารณาด้วยตนเอง และพึงสำรวมระวังอยู่เสมอในการก่อกรรม
    หากบุคคลที่แก้วรัก หรือ ส่วนรวมที่มีน้ำใจดีงามต่อแก้วต้องมาเดือดร้อน
    พระเดชกับพระคุณ ก็ย่อมถูกนำมาใช้ให้เหมาะสมแก่กาล

สุดท้ายนี้แก้วขออาราธนาพระรัตนตรัยคุ้มครองรักษาคุณทะแนะให้มีความสุขกายและใจ
    ขออานิสงน์แห่งความช่วยเหลือเกื้อกูลในผู้ประสบความลำเอียงไม่เป็นธรรมทั้งหลาย
    ช่วยให้บังเกิดความสำเร็จกับคุณทะแนะเสมอไปในการค้ำชูความดีงามและความเป็นธรรมของทุกสรรพสิ่ง
    ขอให้เป็นดั่งตราชั่งทองคำเสมอไปค่ะ...ขออนุโมทนา

(bb-flower

3. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10

แม่บ้าน ติดต่อ กับน้องคนนั้น ค่ะ
    และ น้องเค้าได้ส่ง PM มาเล่าให้ฟังว่า

" หนูหยุดแล้วค่ะ หนูจะไม่ยุ่ง กับใครอีก
    ตอนนี้หนูขอไป จำศีลภาวนา ที่ยอดเขา ง้อไบ้
    เพราะคุณแม่ขอร้อง " [​IMG]

คือผล ของเหตุการณ์ ที่ผ่านมา
    ของผู้ที่ถูกใส่ร้าย หรือหมิ่นประมาท
    ก็ไม่ได้ มีสมาชิก ท่านใดเกลียดชัง อันใดเลย อ้ะจ้ะ

คือ ถ้าข้อมูลที่ โดนใส่ร้าย ไม่เป็นความจริง
    สมมุติ นะคะ เช่น สมาชิกชาย ท่านนึง ผอมมากๆ
    แล้ว ถูกหมิ่นประมาทว่า อ้วนเหมือนช้างน้ำ นะคะ

บุคคลภาย นอกเขา สามารถตัดสิน
    เอง ว่าใช่ ไม่ใช่ น่ะค่ะ

..

สำหรับ กรณี น้องตั๊ก นะคะ
    คิดว่า เรื่องน้องตั๊ก เป็นมูลความจริง รูปจริง

..

เรื่องที่ เกิดขึ้นทั้งหมด เกิด
    ขึ้นในแค่สังคมเล็ก ๆ ในเว็ปพลังจิต

คือ ผู้ถูกใส่ร้าย ก็อยู่ในสังคม ของเว็ปพลังจิต
    ซึ่งเป็น สังคมเล็กๆ เรื่องก็ ยังไม่ได้ แพร่หลาย ไปมาก นะคะ

เอาอย่างนี้ ดีมั้ยคะ ..
    ให้ พวกเรา มาโหวต กันดีมั้ยคะ ว่าจะตัดสินกันอย่างไร

ให้พวกเรา สมาชิกชาวพลังจิต มาช่วยกันตัดสิน
    โดย การโหวตกัน
    จะโหวตได้ เฉพาะ ผู้ที่เป็นสมาชิก ตั้งแต่เริ่ม เปิดเว็ป
    งานนี้ ไม่เปิดให้สมาชิกสมัคร ใหม่โหวต
    เราสามารถเช็ค ได้ค่ะ

(f) คือ อยากให้เป็น กลาง ที่สุด
    นะคะ แม่บ้าน รัก และเห็นใจ ทั้งสองฝ่าย

ขอตัว ไปทำงาน ก่อนนะคะ ..

ไฟล์ที่แนบมา:

4. ศดานัน

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณแม่บ้านขา
    แก้วกับพิทรู้สึกยินดีปลื้มใจกับน้องมากๆค่ะ

ทันทีที่ได้ทราบ ก็รู้สึกมีความสุขตื้นตันมากๆ
    พี่ทั้งสองขออนุโมทนากับน้องด้วยนะคะ

สิ่งใดที่พี่ทั้งสองได้เคยล่วงเกินทั้งที่เจตนาก็ดีและไม่ได้เจตนาก็ดี
    ก็ขอให้อโหสิกรรมต่อกันด้วยนะคะ
    และขอให้อานิสงน์แห่งการจำศีลภาวนาที่ยอดเขาง้อไบ๊ของน้อง
    ส่งผลให้น้องเจริญในพรหมวิหารธรรม และธรรมทั้งปวงยิ่งๆขึ้นไป
    ขอบคุณมากนะคะ ขอให้น้องมีความสุขกายสุขใจมากๆค่ะ...(bb-flower

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2005
  5. A~MING

A~MING เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2004
    เชื่อในพี่ศดานันนะ

6. ศดานัน

อื้ม..ขอบคุณค่ะ น้องอาหมิงน้อย

ขอโหวตให้ไม่ต้องมีการโหวตใดๆในเรื่องนี้เลยค่ะ
    เพราะธรรมะได้ทำการตัดสินอย่างหมดจดยุติธรรมและเป็นตราชั่งที่เที่ยงตรงที่สุดแล้ว
    ทั้งนี้ก็เป็นเพราะ ความเมตตาของทุกๆท่านที่มีต่อกัน
    เพียงแต่แสดงออกต่างๆกันไป ตามจริตและบทบาทที่ต่างกันของแต่ละท่าน
    แต่ก็อยู่บนพื้นฐานของผู้ประกอบด้วยธรรมทั้งสิ้น...

พิทก็เป็น ผู้มีธรรมในแบบ ยอดดวงใจผู้ปรารถนาเคียงข้างเกื้อกูลกันทั้งทางโลกและทางธรรม
    คุณแม่บ้านก็เป็นผู้มีธรรม ในแบบ คุณแม่ดูแลบ้านพลังจิต เมตตาอบอุ่นอ่อนโยนเสมอ
    คุณทะแนะ ก็เป็นผู้มีธรรม ในแบบผู้คุ้มกฏและความยุติธรรม
    คุณปู่ไนน์ ก็มีธรรมในแบบ จอมขมังเวทย์
    น้องอาหมิง ก็มีธรรมในแบบ สาวน้อยแฟนตาซีสดใส
    รวมทั้งท่านอื่นๆ...ทุกๆท่าน

แก้วขอให้ทุกท่านเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ...สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มกราคม 2005
  7. prarahu

prarahu เป็นที่รู้จักกันดี

ในที่สุดสิ่งที่เป็นพื้นฐานของผู้ที่จะบรรลุธรรมขั้นสูงก็ปรากฎขึ้นสมกับเป็นผู้มีธรรมในจิตใจ
    ขออนุโมทนากับอภัยทานในครั้งนี้ด้วยครับ

8. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

ในที่สุดความสงบ และสันติสุข ก็กลับมาอีกครั้ง ในเว๊ปบอร์ดแห่งนี้
    ขอให้ความสุขสวัสดี จงมีกับทุกๆ คน

สำหรับเว๊ปมาสเตอร์ นั้น ปู่ NiNe ต้องขออภัยอีกครั้ง เนื่องด้วยปู่ฯ ได้สั่งการลงไปแล้ว และไม่สามารถระงับหรือถอดถอนคำสั่งได้ แต่ได้กำชับไว้แล้วว่าเล่นเบาๆ เป็นการเตือนแค่หยอกๆๆ เท่านั้น

วิธีการป้องกัน
    1. ช่วงนี้ให้รักษาศีลให้บริสุทธิ์
    2. พยายามหาเวลา นั่งสมาธิให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
    3. ให้นึกถึงบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกลมหายใจ และแผ่เมตตาให้มากที่สุด เท่าที่จะทำได้
    4. ทำบุญ และทำทานให้มากๆ

แล้วคุณจะปลอดภัย ลูกๆ ของปู่ อาจจะเข้าถึงคุณไม่ได้ ถ้าคุณทำตามนี้ Okey?

9. Cipher

Cipher สมาชิก

9 พฤศจิกายน 2004
    ขอบคุณมากๆครับคุณแม่บ้าน

:) _/|\_ สาธุกับทุกๆความเห็นครับ...ก่อนอื่นก็ขออนุโมทนากับน้องมะม่วงกับความตั้งใจที่จะปฏิบัติธรรมอันเป็นกุศลด้วยนะครับ และพี่พิทกับพี่แก้วก็ขอให้น้องเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปครับ กุศลใดๆที่พี่กับพี่แก้วได้ทำมาก็ขอให้จงสำเร็จแก่น้องมะม่วงและพี่ๆน้องๆในพลังจิตทุกๆท่านอย่างเท่าเทียมกับที่สำเร็จแก่พี่พิทและพี่แก้วทุกประการนะครับ เมื่อใดที่พร้อมและคิดจะกลับมาเล่นในพลังจิตก็มานะ เป็นสิทธิของน้องอย่างสมบูรณ์ครับ :)

ขอขอบคุณคุณแม่บ้าน คุณเว็บสโนว์เจ้าของโลกพลังจิต คุณคาเมนไรเดอร์ คุณพระราหู คุณทะแนะ คุณอำนาจ น้องเกียรติ น้องเอก คุณไนน์ และอื่นๆที่ผมไม่ได้กล่าวถึงไว้ตรงนี้สำหรับสิ่งดีๆและกุศลจิตที่มีให้ :)

:) นอกจากนี้ก็ต้องขออภัยพี่ๆน้องๆและเพื่อนชาวพลังจิตทุกท่านอย่างสูงไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ โดยปกติแล้วผมไม่ค่อยจะได้เข้ามาที่เว็บพลังจิตนี้เท่าไรนัก เนื่องจากมีความรับผิดชอบทางโลกียะมากมาย พร้อมทั้งกับจริตส่วนตัวที่ชอบอะไรสงบๆ ปลีกวิเวก ไม่ชอบความวุ่นวายต่างๆแต่ประการใด... ดังนั้นเมื่อใดก็ตามที่ว่างจากการงาน หากไม่ไปวัดป่าแถวมหาวิทยาลัยก็คงกลับห้องไปสวดมนต์ ภาวนา เจริญสติต่อไปตามที่ตนเองชอบครับ การเข้ามาครั้งนี้ของตนเองนั้นก็เพราะไม่อยากให้สภาวะของแก้วคนรักของผมนั้นต้องกระเพื่อม หรือหมองไปจากเรื่องอันมิสมควร...

ตลอดหนึ่งอาทิตย์ที่ผ่านมานี้ก็เป็นช่วงระยะเวลาที่ดูเหมือนไม่นาน แต่ว่าทำให้ผมได้รู้จักสมาชิกพลังจิตหลายต่อหลายท่าน...ก็สมควรแก่กาลที่ผมจำเป็นต้องไปตามรู้สภาวะต่างๆที่เกิดขึ้นกับอายตนะของตนเองต่อไป หากงานกุศลอันใดที่ผมสามารถช่วยแก้วได้ในเว็บพลังจิตแห่งนี้ก็ไว้คงจะเข้ามาอีกทีครับ..._/|\_

10. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

ดีแล้วน้องเอ๋ย ... ดีมากๆ
    ถ้าเกิดยังไม่เลิกรา ... เอาจริงเอาจังกับ WebBoard มากขนาดนี้ ... อยู่ไม่สุขแน่

11. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

10
    (deejai) (deejai) (deejai) (deejai)

เข้ามาดีใจ และ ขออนุโมทนาบุญจาก การอภัยทาน ครั้งที่สอง
    กับคุณพิทและคุณแก้ว ด้วยนะคะ

แต่ขอ เขียนอีก หน่อยค่ะ

แนวคิด ที่แม่บ้านเข้าใจ
    ขอเปรียบ เรื่อง ให้คล้ายๆกัน

สมมุติว่า ในชีวิตความเป็นจริง ของสังคม
    คุณมีลูกคน คนนึง ลูกคุณไปทำความผิด ..
    เมื่อ สามปีที่แล้ว เป็นครั้งแรก คุณบอกให้อภัยทาน ลูกแล้ว
    เพราะนั่นคือ ความผิดหนแรก .. เชื่อเถอะค่ะ ทุกคนลึกๆ
    มีจิตเมตตา กัน น่ะค่ะ

แต่สามปีถัดมา .. ลูกคุณ ได้กระทำผิด เรื่องเดิม
    ทำซ้ำ อีกรอบ
    คุณจะทำอย่างไร คะ ?
    บอกอภัยทาน ให้ลูกอีกรอบ
    หรือ เอ .. เรา หยอกอะไร ดีหนอ ? ให้ลูกเราได้คิดๆๆ
    เพราะ ลูกเรา ค่อนข้างดื้อ และ ไม่เหมือนใคร

แต่ลึกๆ คือ ความเป็น ห่วง ..

12. MBNY

10
    คุณอำนาจ พูดซะแม่บ้าน เขินไปเลย อ้ะ^-^ จริงๆน๊ะ
    แต่ก็ ขอขอบพระคุณคุณอำนาจ ที่สอนไว้ ด้วยนะคะ

คือ แบบว่า รักเว็ปพลังจิต น่ะค่ะ รักบ้านหลังนี้

นิสัยเหมือนแม่บ้าน จริงๆ ค่ะ
    ยุ่งมาตลอด ทั้งหน้าบ้านหลังบ้าน
    แก้ไม่หาย จริงๆ เลยยย

สำหรับ ข้อเสนอ เรื่อง น่าให้มี การโหวต ของแม่บ้านนั้น
    แต่ทราบ ในใจอยู่แล้ว ว่าคงไม่ต้องใช้ เพราะได้ยิน
    มาก่อน แล้ว จะมีอภัยทาน น่ะค่ะ

แค่ออกแนวคิด ว่าเราจะ ให้ลูกบ้านมาร่วมกันตัดสิน ที่นี้
    จะดีกว่า หรือ จะออกไปตัดสินกันนอกบ้าน

แล้วถ้าทำโหวต กันจริง ก็ต้องมีตัวเลือก
    และตัวเลือกนั้น ก็ไม่ได้ มีให้ตัวเลือก ง่ายๆ ว่า ใครถูกใครผิด
    อย่างที่คุณอำนาจ เข้าใจ
    เพราะ พวกเราเอง ก็น่าจะ รู้ น่ะค่ะ
    แม่บ้าน เชื่อเรื่อง กฏแห่งกรรม เสมอ นะคะ

สังคม ยังต้องมีการจัดระเบียบ
    เว็ปพลังจิต ก็เหมือนกับสังคม เล็กๆ น่ะค่ะ

สำหรับตัวเลือก ที่ใช้ในการโหวต ที่คิด นะคะ

ก.ระงับการเป็นสมาชิก ชั่วคราว
    ข.อภัยทาน ครั้งที่สอง
    ค............ คิดได้สองข้อ เพราะคิดว่าไม่ต้องใช้

13. MBNY

10
    เพลงประกอบ กระทู้
    น่ารัก จัง ..

(b-flower) (b-flower) (b-flower)

14. ศดานัน

ขอบพระคุณสำหรับกุศโลบายและความเมตตา ของคุณแม่บ้านค่ะ
    รักษาสุขภาพด้วยนะคะ แก้วเป็นห่วงค่ะ

15. ศดานัน

ปู่ก็เหมือนกัน รักษาสุขภาพด้วยค่ะ อย่าเอะอะมะเทิ่งก็เอาแต่จะใช้น้องๆโหงพราย
    น้องควายธนู กุมารทองทั้งหลาย.....สงสารพวกเค้านะคะ

[bw-cry]

16. MBNY

10
    [​IMG][​IMG]

ขอบคุณมากๆ นะคะคุณแก้ว ..
    สำหรับความเป็นห่วงต่อ สุขภาพของแม่บ้าน เสมอมา
    ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      911 bytes
      เปิดดู:
      471
  17. ศดานัน

อุ๊ย!! เพิ่งเปิดลำโพง...นี่เพลงดังสีม่วงกระทู้ข้างๆนี่คะ
    เสียงนุ่มมม..มากก..ร้องได้อบอุ่นมากค่ะ

18. คนผ่านมา

คนผ่านมา บุคคลทั่วไป

ผมว่าแล้วว่าในที่สุดทุกอย่างก็ลงเอยด้วยดี

เพราะ เท่าที่ดู คุณแก้วเป็น ผู้ที่มีสัมมาทิฏฐิ
    อยากให้คุณแก้ว ไปดูคำสุดท้าย ที่ เรือนแก้วพูด
    ก่อนโดนยิงตายนะครับ (จากหนังสือ ทางนฤพาน )
    ถ้าเราสามารถพูดคำนั้นได้ ในสถานะการณ์ ที่ไม่น่า
    จะพูดได้ ก็ถือว่า คุณแก้ว และ คุณ cipher ได้ผ่านพ้น
    และได้สะสม บารมีอันยิ่งใหญ่ครั้งหนึ่ง ได้อย่างน่ายกย่องครับ

ขอเป็นกำลังใจ ให้คุณแก้ว และ คุณ cipher นะครับ
    ถึงผมจะเป็นแค่ คนผ่านมา ก็ตาม
    ---------------------------------------

คำนั้น คือ " อโหสิ " ไงครับ

19. ammytr

ammytr เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2004
    ปู่ NiNe แจ๋วตรงนี้นี่เองครับ เอิ๊ก ๆ

20. ศดานัน

น่าสงสารเรือนแก้ว และแพตรีมากนะคะ ต้องมาเจ็บช้ำ และพบกับโศกนาฏกรรม
    เพราะความไม่หนักแน่น ของเกาทัณฑ์
    อ่านเรื่องนี้แล้วหมั่นใส้ เกาทัณฑ์ จังเลยค่ะ คนโลเลหลายใจ

ขอบพระคุณ คุณคนผ่านมา มากนะคะ
    สำหรับมิตรจิต และกำลังใจผ่านทางอักขระ
    ที่มีต่อญาติธรรม อย่างแก้ว กับพิทค่ะ

ขอพระรัตนตรัย คุ้มครองรักษาคุณคนผ่านมาให้มีความสุขกายสุขใจ และเจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

(b-flower)