สอนวิชาเพิ่มโชคลาภ ร่ำรวย ถูกหวย ฝันแม่นครับ :)

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย kamol9, 18 พฤศจิกายน 2013.

1. kamol9

kamol9 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ:cool:

2. kamol9

หวัดดีปีใหม่จร้าาา....ขอให้หนูสวย รวย มีความสุขมากๆนะลูก:z2

3. kamol9

ทุกครั้งจะต้องขึ้นต้นด้วย "สัมปจิตฉามิ นาสังสิโม...." เสมอทุกรอบครับ :)

สู้ๆนะ....ลูกศิษย์ครูใช้สูตรนี้แล้วรวยทุกคน ขอเพียง อย่าอู้ อย่าท้อ อย่าบ่น อย่ามีข้อแม้...สู้เค้าทาเคชิ !

4. kamol9

โอ้วววว......เก่งมากหนุ่มน้อย แสงที่เห็นดังกล่าวเป็นนิมิตในอุปจารสมาธิครับ ทำไม่นานแต่ได้ขนาดนี้ ถือว่าเก่งมากๆ :)

และที่นับคู่ลมได้ถึง 120 คู่นี่ก็เยี่ยมมากเลย ขอให้เพียรและทำสม่ำเสมอทุกวันเป็นกิจวัตรเลยนะครับ เพราะสมาธิเริ่มทรงตัวแล้ว หากทำๆหยุดๆจะเสียเวลามาเริ่มใหม่ ดีใจด้วยนะครับ :cool:

5. kamol9

สาธุ สาธุ เช่นกันจร้ัาาา

6. kamol9

โมทนาสาธุครับผม เก่งมากเลย มี 2 เคล็ดลับที่จะช่วยให้การปวดขาน้อยลง

1) เวลาเมื่อยหรือปวดขาเวลานั่งสมาธิ ให้ค่อยๆเอนตัวมาข้างหน้าช้าๆ แล้วดึงตัวกลับจะช่วยได้มากๆเลย(นี่เป็นเคล็ดลับจากคุรุอินเดียของคุณครูที่ท่านเป็นโยคี ท่านแนะนำครูมาและใช้ได้ผลดีมาก)

2) เวลานั่งพยายามยืดหลังให้ตรงเข้าไว้ อาการปวดขาและเหน็บชาจะแทบไม่มีเลย(แรกๆจะยากและฝืนหน่อย ต่อไปจะชินและดีมาก)

หากชินกับ สัมมาอะระหัง ก็ใช้ได้เลยครับ ดีทั้งนั้น โมทนาด้วยนะลูก :)

7. kamol9

ใจเย็นๆหนุ่มน้อย อย่าได้ท้อ อย่าได้ถอย.....ครูมีตัวอย่างที่ alek ฟังแล้วจะสบายใจ.....

เมื่อ 2 วันก่อน มีลูกศิษย์ของครูโทรมาหา น้องเค้าเป็นผู้ชายอายุ 30 กว่า ทำกรรมฐานมาหลายแบบ ขยันบ้าง ขี้เกียจบ้างตามประสา เค้าบ่นว่าทำมาตั้งนาน ไม่เคยรู้เห็นหรือสัมผัสอะไรได้เหมือนคนอื่นเค้า....แต่วันที่โทรมาน้ำเสียงเค้าตื่นเต้นมาก รีบเล่าให้ฟังใหญ่เลยว่า หลังจากที่ได้ทำตามวิธีที่แนะนำไป สมาธิเค้านิ่งขึ้นมาก จนในที่สุดเค้าเห็นภาพนิมิตในสมาธิชัดเจนแจ่มใสเหมือนเห็นด้วยตา เค้าดีใจและเชื่อมั่นมากว่ามาถูกทางแล้ว!! พร้อมทั้งขอบคุณครูเป็นการใหญ่ที่ให้กำลังใจมาโดยตลอด

ขอให้ alek พากเพียรต่อไปนะครับ หากทำสม่ำเสมอเป็นกิจวัตรโดยไม่มีข้อแม้ ซักวันหนึ่งจะพบว่าสมาธิเราพัฒนาไปได้ไกลและมั่นคงมาก !!

สู้เค้า....ทาเคชิ:cool:

8. kamol9

คนจริงต้องอย่างนี้ โมทนาสาธุด้วยครับ:cool:

9. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะคุณครู
    ส่งการบ้านค่ะคุณครู นั่งๆไปก็คิดโน่นนี่นั่นไปค่ะก็ดึงกลับมาประเดี๋ยวก็แวบอีกก็ดึงกลับมาใหม่อีกสลับกันอยู่อย่างนี้ค่ะ...สู้สู้ค่ะ.. (f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2014
  10. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ
    ผมเองก้ตั้งใจทำสมาธิทุกวันนะครับ อดทนไปเรื่อยๆ แต่เมื่อคิดถึงอนาคตแล้ว มันก็ท้อครับ ไหนจะค่าใช้จ่ายสารพัดเลยครับ สงสัยกรรมหนักจริงๆ

11. supoch

supoch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณอาจารย์มาก..ครับ สำหรับคำชี้แนะ

12. manaeng

manaeng เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีค่ะอ. ตั้งแต่เข้ามาห้องนี้แล้วมีความรู้สึกอยากนั่งมากขึ้น เห็นเพื่อนๆขยันกันก็ดีใจ มันทำให้เราก็พลอยอยากนั่งนานๆไปด้วย ตอนนี้หนูจะตื่นก่อนเด็กๆประมาณชม.นึง แล้วก็อาราธนาพระแป๊บนึงแผ่เมตตาก่อนอื่น แล้วก็นั่งค่ะ ส่วนใหญ่จะภาวนาคาถาเงินล้านไปด้วย บางวันมันก็นิ่ง บางวันมันก็ไม่นิ่ง มีเรื่องให้คิดเยอะไม่แพ้คนอื่นๆเหมือนกันค่ะ บางทีหนูก็อดสงสัยไ่ม่ได้อ่ะนะคะ ว่าลมที่โชยไปโชยมาบนศรีษะนี่มันมาจากไหน พอนั่งๆไปแอบลืมตามองบ้างก็มีค่ะ แต่ก็ไม่เคยเห็นอะไรซักที 55555++ บางทีระหว่างวันก็จะเห็นดาว แว๊บๆ ไม่ได้โดนตีหัวนะคะ อิๆ แต่มันเห็นเอง ใหญ่บ้างเล็กบ้าง ไม่แน่นอนค่ะ ถ้าวันไหนอารมณ์ดีมากๆ สมาธิดีๆก็จะเห็นเป็นดวงใหญ่มากค่ะ ตอนนี้ก็อยู่ในระหว่างพยายามเหมือนคนอื่นๆค่ะ รูปการ์ตูนของอ.ก็น่ารักดีนะคะ อิๆ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2014
  13. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    สวัสดีค่ะคุณครู และเพื่อนนักเรียนทุกๆท่านค่ะ
    ยังเหมือนเดิมค่ะ ยังคิดโน่นนี่นั่นอยู่ค่ะ คงเป็นเพราะมีปัญหาอยู่มากยังมีความวิตกอยู่กับภาระอันหนักอึ้งค่ะ จะพยายามต่อไปค่ะ

14. ระลึกรู้

ระลึกรู้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ ขอให้อาจารย์ และเพื่อนๆ รวมถึงครอบครัวของทุกท่าน เจริญสุข เจริญธรรมนะค่ะ ....มาส่งการบ้านค่ะ..
    ตอนนี้ปฏิบัติอยู่ ต้องยอมรับว่าบ้างวันยังไม่เต็ม 100 แพ้ต่อกิเลสบ้างต้องเริ่มใหม่อยู่ร่ำไป (ช่วงนี้เหมือนว่าเราเร่งเพียรทำดีปฏิบัติดี ปัญหาก็เหมือนจะเร่งตามมาติดๆ )แต่ตั้งเริ่มปฏิบัติต้องยอมรับว่า สมาธิหนูดีขึ้นมากค่ะ ปฏบัติติดต่อกันได้นานกว่าเมื่อก่อนมากๆ มีอาการแปลกๆฝันแปลกๆ ติดอยู่ก็ตรงที่นิสัยหนู เป็นคนขี้สงสัย+วิตกจริตไปทุกเรื่อง...
    ....ในคืนวันที่ 1 /1/2557 หลังจากสวดมนต์นั่งสมาธิแล้วหลับไป หนูฝันเห็นหนังสือเล่มหนึ่ง หน้าปก สมเด็จโต พรหมรังสี และมีคำสอนท่านขึ้นมาเป็นบรรทัด ให้เราอ่าน หนูเปิดไปหน้าสุดท้าย เป็นภาพ พระพิฆเนศท่านนั่งอยู่บนเรือ ในสระที่เต็มไปด้วยดอกบัวสีชมพู และในมือท่านก็กำดอกบัวหลายดอกอยู่ในมือ....
    ...ขอย้อนหลังหน่อยนะค่ะ ในวันแรกที่นำวิธีนี้ไปปฏิบัติ ขณะนั่งสมาธิอยู่ มีแว๊บหนึ่งที่เห็นเป็นภาพแต่ไม่ชัดมาก หนูเห็นสมเด็จโต พรหมรังสีท่านยืนถือ ตาลปัตร และพระโพธิสัตว์กวนอิมเหมือนปางสมาธิ เป็นภาพสลับกันไปมา เห็นไกลๆแล้วเลื่อนมาใกล้ๆเหมือนหายเข้าไปในหน้าเรา (ไม่ทราบว่าคิดหรืออุปทานไปเองหรือเปล่า)
    ....แต่หนูมีกำลังใจในการปฏิบัติขึ้นมากจริงๆ ต้องขอบคุณอาจารย์มากๆที่คอยให้กำลังและคำปรึกษากับนักเรียนทุกคน..
    :cool:

15. kamol9

นิวรณ์มันมากวนใจน่ะลูก ผ่านไปได้ก็โล่งแล้ว อดทนนะลูกนะ!!

16. kamol9

ดีมากครับ อดทน ขยัน พากเพียร เดี๋ยวก็ค่อยๆดีขึ้นทั้งทางโลกและทางธรรมครับ :)

17. kamol9

ยินดีฮับ:cool:

18. kamol9

ใช่ครับ...แต่ละคนก็มีปัญหากันทั้งนั้น อยู่ที่ว่าเราจะฮึดขึ้นมาสู้เเละขยันอดทนได้มากกว่ากัน คนเพียรและเอาจริงย่อมสำเร็จเสมอ....ดีใจมากที่หนูเข้าห้องนี้เเล้วมีแรงบันดาลใจและขยันขึ้น:cool:

555 มีแอบลืมตามองด้วยวุ้ย :)

เก่งมากลูก ดวงแสงคือนิมิตในอุปจารสมาธิ ทำไปอีกหน่อยจะเป็นฌานแล้วนะ ฉู้ๆ!!

19. kamol9

สู้เค้า...ทาเคชิ!!

20. kamol9

แพ้บ้างชนะบ้างเป็นธรรมดาลูก...แค่เห็นหนูขยัน คุณครูก็ชื่นใจมากกก

"ต้องยอมรับว่า สมาธิหนูดีขึ้นมากค่ะ ปฏบัติติดต่อกันได้นานกว่าเมื่อก่อนมากๆ".....นี่ก็ยิ่งชื่นใจ...

โห....ดีใจด้วยจริงๆ ไม่ได้อุปาทานหรอกลูก ท่านทรงมาสงเคราะห์อวยชัยให้พรและให้กำลังใจเด็กขยัน (อย่าดีแตกซะก่อนนะเฟร่ยยย....เสียชื่อครูหมด)

นายแน่มาก!!!