สมเด็จเกาะพงัน หลวงปู่จันทร์ วัดโฉลกหลํา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 24 ธันวาคม 2012.

1. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบพ่อแม่ครูอาจารย์

ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวต้องหาวิธีถ่ายรูปก่อนครับ
    กล้องจากโทรฯมือถือ แถมมืออาชีพอย่างเราด้วย
    แหะๆ ไม่ไหวจะเคลียร์

2. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    องค์นี้เนื้อเข้าท่าดีครับ

ด้านหลังที่เห็น มีเศษจีวรด้วยได้มาแบบนี้เลยหรอคับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 มีนาคม 2014
  3. pakit111

pakit111 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2013
    สมเด็จเนื้อสวยดีครับ อยากส่องชัดๆจังคับ

พิมพ์นี้ทำไมพบเจอกันเยอะจังท่านพี่

ขอยืมส่องสักปีได้ไหมท่าน 555

ใจเย็นๆท่าน

4. พี ชลบุรี

พี ชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    องค์สมเด็จสามชั้นดูจากรูปแล้วผมชอบนะครับ

5. พี ชลบุรี

ขออภัยตอบรวมไปนึกว่ามาจากเจ้าของเดียวกัน แหะๆช่วงนี้เบลอๆเอ๋อๆเนื่องจากงานวุ่นมากครับ

6. ธัญญ์นิธิ

ธัญญ์นิธิ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2005
    ผมเอามาใส่เองครับ เจ้าของเดิมแถมมาแจ้งว่าเป็นจีวรของหลวงปู่จันทน์ครับ

ทุกความเห็นชอบองค์นี้ งั้นผมต้องอาราธนาองค์นี้แขวนแล้ว ขอบคุณทุกท่านมากครับ วิจารณ์มาได้เยอะๆเลยนะครับ จะได้เป็นความรู้เก็บไว้ครับ

7. พี ชลบุรี

นานๆโดนซักทีคงไม่เป็นไรมั๊งครับ เพิ่งนิมนต์องค์ขอบแดงมาครับส่วนองค์พื้นสีดำเห็นว่าเป็นแม่พิมพ์ตัวเดียวกันเลยคิดว่าถ้าโดนคงมีเพื่อนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. guminburi

guminburi เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2012
    รบกวนพี่ๆองค์นี้น่าโดนหรือควรปล่อยผ่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ta_eka

ta_eka เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    เมื่อคืนได้มีโอกาสสนทนากับคนจากเกาะพงันกันจนดึก และได้ข้อสรุปให้กับตัวเองว่าการที่จะหาพระหลวงจันทร์(เป็นคำที่คนเกาะเรียกหลวงปู่จันทร์)ตัวจริงๆที่เสกและทำโดยหลวงจันทร์แท้ๆนั้นยากจริงๆ ลำพังจะดูแต่เนื้อมวลสารคงจะสรุปว่าเป็นของหลวงจันทร์ นั้นคงไม่เพียงพอ เพราะมวลสารที่เราเรียกว่าเม็ดแดง ดำ นั้นล้วนมีที่เกาะทั้งสิ้นแต่สิ่งที่ในเนื้อพระที่หลวงจันทร์ไม่ได้ทำคือผงมหาเสนห์ที่หลวงปู่ได้เขียนผงและลบผงจนลอยไปเกาะผ้าขาวบางที่ขึงกันไว้ นั่นเอง เพราะบล็อคที่ใช้ทำยังไม่ได้ถูกทำลายโดยเฉพาะพิมพ์นิยม เช่นใบโพธิ์ เก้าชั้น ผมได้ถามว่าแล้วนอกพิมพ์ที่เล่าขานว่าท่านทำอยู่ตลอดโดยการกดพิมพ์จากคนที่มาเยี่ยมบนเกาะล่ะ เค้าหัวเราะบอกแล้วคิดไหมล่ะว่าจะมีมากพิมพ์ขนาดนั้น ท่านได้กรุณาเล่าต่อว่าสมัยที่หลวงจันทร์ดำรงค์ขันธ์อยู่นั้นก็มีชาวบ้านที่ไม่ใคร่ชอบท่านอยู่จำนวนหนึ่งเพราะเหตุที่ท่านชอบอวดอุตริมนุษย์ธรรม และพิมพ์ที่หลวงจันทร์ได้ทำก็มีเพียงแค่3พิมพ์นิยมเท่านั้น หากจะมีนอกพิมพ์จริง ก็จะเป็นของคนอื่นเพราะคนทำมีทั้ง หลวงรบ หลวงง้อง หลวงชิด หลวงบุญ หลวงแหลม เณรยิ่ง ตาเฮง และตาโชติ ( ตาโชติ นี่แหละคนต้นตำนานเดินกลับบ้านไม่ถูกและเมียแกต้องไปตามกลับมา) ตาเฮง กับตาโชติไม่ได้ศรัทธาหลวงจันทร์ตั้งแต่แรก พึ่งมาศรัทธาหลังจากที่ท่านมรณะภาพไปแล้ว และทั้งสองคนก็เป็นคนทำพระพิมพ์นิยมมาให้คนมาเที่ยวเกาะและอยากได้พระหลวงจันทร์ โดยอ้างว่ารับมากับมือหลวงจันทร์บ้าง คนก็เชื่อแต่คนเกาะจริงเค้าจะไม่ยุ่งด้วยเลย ผมฟังเรื่องนี้ด้วยใจที่สงบแล้วคิดตาม มองผ่านอดีตตามความเป็นจริง ถ้าเกิดเหตุอย่างที่เล่าจริงเราไม่มีทางรู้ได้เลยว่าองค์ไหนที่ท่านหลวงจันทร์จริง เพราะพิมพ์พระ มวลสารพระทั้งพิมพ์นิยมก็ดีล้วนมาจากคนทำพระคนเดียวกัน พระที่เห็นทางแม่กลอง หรือลูกเรือที่ไปติดเกาะนั่น มีทั่งได้รับจากมือท่าน และจากหลวงท่านอื่น โดยเฉพาะหลวงรบ กับหลวงบุญที่หลวงจันทร์ท่านอนุญาติ แต่ของตาเฮงกับตาโชติ ท่านไม่ได้เอ่ยถึงเพราะตัวตาโชติเองยังได้รับพิมพ์ใบโพธิ์จากท่านแค่เพียงองค์เดียว เรื่องนี้ทำให้ผมอยากค้นหาความจริงมากกว่าที่อยากได้พระของท่านอาจต้องทำการบ้าน คิด เพื่อที่อย่างน้อยก็ถวายหลวงจันทร์เป็นสังฆ์บูชา การสนทนาของผมมียาวกว่านี้พอสมควรแต่เป็นเรื่องที่เล่าสู่กันฟังอย่างไม่มีพาณิชย์มาเกียวข้องซ้ำคนเล่ายังบอกว่าสงสารผมที่เที่ยววิ่งตามหาพระของท่านมาครอบครองเพราะหายากมากจริงๆ อย่าเอากิเลสมาบังตา ผมเหมือนได้สติว่าเกือบสองเดือนที่ผมนั่ง เดิน ตามหาพระของท่านเพียงเพื่อหวังคุณบารมีแห่งผงมหาเสน่ห์นั้น ตอนนี้ผมคงหยุดหา แต่เลือกที่จะศรัทธาท่านระลึกถึงท่านแทนวัตถุแห่งมงคลนั้น หากมีวาสนาคงได้มีโอกาสสำผัสกับของจริงสักครั้ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2014
  10. oudadisak

oudadisak เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    ขอมูลของท่าน ta eka เยอะดีครับ แต่.... ผมต้องบอกท่านไว้เลยว่าคนที่ท่านคุยด้วยนะไม่ใช้คนเกาะพงันจริง ถ้าใช้ก็เป็นคนที่ไม่รู้จริง อย่างน้อยก็มีส่วนจริงคือ หลวงรบ หลวงบุญครับ แล้วผมถามหน่อยว่าถ้าคุณเป็นคนเกาะพงันจริงต้องรู้ประวัติทั้งสองหลวงนี้ ท่านลองให้เค้าเล่าให้ฟังแล้วเอามาลงให้เพื่อนๆสมาชิกได้ฟังกันนะครับ แล้วผมจะมาเฉลยว่าที่เล่ามาถูกต้องหรือเปล่า แต่เรื่องที่ผมจะบอกว่าพระหลวงปู่ไม่ได้มีแค่พิมพ์นิยมแน่นอนครับแค่นี้คนที่เล่าให้ฟังก็ผิดแล้ว คนที่ไม่ได้เป็นพุทธพาณิชย์อย่างผมต้องเถียงสุดใจขาดดิ้นครับ ส่วนพระที่ลูกศิษและหลวงรบได้ทำขึ้นที่หลังย่อมมีแน่นอนครับ แต่อย่าลืมความเก่าและธรรมดาของเนื้อพระย่อมไม่เหมือนและมวลสารยุคต้น คนเหล่านี้ก็ไม่มีแน่นอนครับส่วนพระที่คนเหล่านี้ทำขึ้นมันก็คืนพระใหม่ไม่ทันอยู่แล้วเพราะอย่างนั้นก็ไม่ต้องไปพูดถึง ส่วนที่บอกว่าพระที่หลวงปู่ปลุกเสกมีน้อยอันนี้แสดงว่าไม่รู้จริงครับเพราะพระที่หลวงปู่ทำโดยใส่ผงของหลวงปู่ก็เท่ากับหลวงปู่ได้ปลุกเสกแล้ว แต่ถ้าท่านว่างท่านก็จะปลุกเสกอีกที แต่ส่วนมากจะหมดก่อนครับ ผมยากรู้จริงๆครับท่าน ta eka ว่าคนที่เล่าให้ท่านฟังมันอยู่ส่วนไหนของเกาะพงันครับทำไม่ช่างมั่วได้ใจจริงๆครับท่าน แล้วการดูพระหลวงปู่จันทร์คนที่เข้าดูเป็นก็ไม่ได้ยึดเม็ดดำเม็ดแดงเป็นหลักหรอกนะครับท่าน เม็ดดำ เม็ดแดงเป็นแค่องค์ประกอบในการดูร่วมแค่นั้น ผมถามหน่อยว่าแล้วถ้าเป็นพระที่มีผงพุทธคุณล้วนๆในยุคแรกแล้วไม่มีเม็ดดำเม็ดแดงอย่างนี้พระที่หลวงปู่ทำในตอนแรกก็เป็นพระเก๊สิครับท่าน

11. พี ชลบุรี

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ ข้อมูลมีหลายด้านในการเลือกเสพและศึกษาครับ เหมือนดังคำคนนักเลง นักรบรุ่นเก่าที่กล่าวต่อๆกันมาว่า "ใครชนะคนนั้นเขียนประวัติศาสตร์" เอาแค่เรื่องพงศาวดารหรือหนังสือจดหมายเหตุลองเข้าไปอ่านและศึกษาดูจะพบว่าบ้านเราเมืองเราก็แบบหนึ่ง ส่วนบ้านเพื่อนบ้านใกล้ชิดติดกันก็อีกแบบหนึ่ง ไม่มีข้อยุติครับ เอาง่ายๆแค่หลักกฏหมายในการฟ้องร้องในศาล พยานบุคคลจะเป็นพยานที่มีความน่าเชื่อถือน้อยที่สุดครับ ดังนั้นท่านใดมีข้อมูลในด้านอื่นๆก็นำมาแชร์กันนะครับ เดี๋ยวผมมีโอกาสจะเล่าข้อมูลอีกด้านจากไต้ก๋งเรือที่บ้านบางเสร่ ปัจจุบันแกมีเรือตกปลากิจการใหญ่โตอยู่ที่บางเสร่ ชลบุรีครับ

12. พี ชลบุรี

ตามนั้นครับ ท่านอู๊ดอธิบายได้เหมือนนั่งอยู่กลางใจผมเลย ข้อมูลไต้ก๋งบางเสร่ที่ท่านเคยเล่าให้ผมฟังก็ประมาณนี้เลยครับ:cool:

13. พี ชลบุรี

เอ่อ..ความเห็นผมนะ รูปจากหนังสือเห็นไม่ชัดแบบนี้ อย่าดีกว่ามั๊งครับท่าน

14. oudadisak

พระของท่านหาไม่ง่ายครับ คนในประเทศมี 60 กว่าล้านคน ยังไงก็ไม่พอหรอกครับ555 แต่ผมขอบอกว่าอย่างเพิ่งหมดศรัทธาและกำลังใจนะครับ แต่ยังไงพระของหลวงปู่ก็ไม่ได้หายากครับเพียงแต่ว่าต้องหาให้ถูกแหล่งครับ ตามที่ผมเคยบอกไว้ในกระทู้ครับ แต่ถ้าไม่มีเวลาก็หาตามเว็บครับเพียงแต่ยอมจ่ายแพงหน่อยกับเว็บที่เป็นสายตรงและมีการันตีให้ท่านก็ได้พระแท้แล้ว เพียงแต่ว่าท่านจะสู้ราคาหรือเปล่าครับ ยังไงมันก็คืนพุทธพาณิชย์ครับ พระดีมากพุทธคุณยอมเป็นธรรมดาที่หายากเพราะผู้ที่ได้สัมผัสแล้วย่อมรู้ครับและห่วงแหนครับยากที่จะหลุดออก แต่ผมก็เคยแบ่งให้เพื่อนไปนะครับแต่ตัดใจ **ใจแทบขาด** และทุกวันนี้ก็ยังเสียดายอยู่ครับ

15. oudadisak

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ และคงไม่เห็นสมควรตอบจากพระที่เค้าลงให้เช่าไว้ในที่ต่างๆเพราะมันจะเป็นการไม่เหมาะสมและไม่สมควรครับ ขอประทานโทษด้วยจริงๆครับ

16. ta_eka

ta_eka เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2008
    ศรัทธาหลวงปู่มิเคยเปลี่ยนครับพี่อู๊ด แต่รออยู่ว่าเมื่อไหร่พี่อู๊ดจะใจอ่อนให้น้องคนนี้สักที อิ อิ อิ

17. guminburi

guminburi เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2012

ขอบคุณพี่ๆที่แนะนำนะครับผม

18. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่จันทร์ท่านสร้างพระไว้สามยุคด้วยกัน ก่อนจะมียุคต้นท่านสร้างผงแป้งผัดหน้าก่อนบรรดาผู้ที่นำไปใช้เกิดประสบการณ์ต่างๆ จนมาขอร้องรบเร้าให้ท่านสร้างเป็นองค์พระขึ้น ในยุคแรกเนื้อพระของท่านจึงหนักไปทางผงปูนเปลือกหอยและผงพุทธคุณลอยขึ้นอีกทั้งนำ้มันมะพร้าวตายพรายบ้างเท่านั้น พิมพ๋พระยุคต้นก้อจะค่อนข้างหนาและใหญ่ เนื้อพระจะดูหลวมฟูและเก่าครา่ครำ่อย่างเห็นได้ชัดยกตัวอย่างเช่น ผมมีพระยุคนี้เป็นพิมพ์ซุ้มกอมีขนาดใหญ่มากใหญ่น้องกำปั้นเด็กวัยสิบขวบเลยทีเดียว ความดูเก่าของเนื้อพระยุคนี้ผมเคยเอาให้เซียนเนื้อผงตรวจเช็คดูเค้าตีว่าเป็นพระกรุทัพข้าวที่เป็นพระผงที่เก่าที่สุดในประวัติศาสตร์พระเนื้อผงเลยทีเดียว ประวัติพระชุดนี้ผมได้มาจากพระสงฆ์รูปหนึ่งในจังหวัดเพชรบุรีท่านเล่าให้ฟังว่ามีคราหนึ่งท่าจได้ไปพำนักอยู่ที่เกาะพงัน หลวงตารูปหนึ่งได้มอบพระชุดนี้ให้ท่านมาและยืนยันว่า เป็นพระที่หลวงปู่จันทร์สร้างไว้ตั้งแต่เริ่มสร้างพระใหม่ๆ พระเพชรบุรีรูปที่ผมกล่าวถึงท่านได้พระชุดนี้มาประมาณสิบองค์และก้อเมตตาให้บุรุลษโง่งมมาอย่างฟรีๆไมีมีมูลค่าใะมาสององค์ครับ พอหลวงปู่จันทร๋สร้างยุคแรกออกมาได้รับความนิยมจากผู้นำไปไปบูชามาก เห็นว่าพระยุคต้นองค์ค่อนข้างใหญ่โตมากทำให้เปลืองผงพุทธคุณลอยมาก จึงจัดสร้างพระยุคกลางขึ้นโดยจัดทำองค์พระให้มีขนาดเล็กลงกว่ายุคต้นและนำมวลสารต่างๆมาผสมในองค์พระมากขึ้นพระยุคกลางนี้จะมีเนื้อหาและมวลสารเร้าใจผมมากคือจัดหนักครับ เช่น ผงถ้วยนรสิงห์ เม็ดดำ เม็ดแดง เม็ดนาคพรต สาหร่ายทะเล กระดองปลาลงอักขระ นำ้มันมะพร้าวตายพรายใส่เยอะ แร่ต่างๆและอื่นๆอีกมาก ซึ่งพระยุคนี้ผู้บูชานำไปใช้เกิดประสบการณ์มหาเสน่ห์และอื่นๆอีกมากมายคณานับ ทำให้มีผู้มาบูชาพระท่านมากขึ้นทำมาให้มวลสารต่างๆเริ่มเหลือน้อยลง จึงเกิดพระยุคปลายขึ้นโดยเนื้อหามวลสารต่างๆที่ปรากฏในเนื้อพระเริ่มน้อยลงมากแต่ยังคงมีอยู่ตอนนี้หลวงปู่่เริ่มทำพระแต่เพียงท่านองค์เดียวไม่ไหวต้องให้พระลูกวัดหลายท่านช่วย ไมเช่นนั้นก้อไม่ทัน ตลอดเวลาของการสร้างพระของท่านๆพากเพียรสร้างพระให้ญาติโยมและลูกศิษย์ไว้บูชาโดยไม่เห็นแก่เหนื่อยยากแสดงให้เห็นว่าท่านเป็นพระที่มีเมตตาและขันติบารมีสูงมาก พระที่ท่านทำแจกโดยไม่คิดมูลค่าใดๆ บางคนได้รับพระก้อบริจาคสร้างโบสถ์จนโบสถ์วัดโฉลกหลำลุล่วงสำเร็จ เพราะบารมีและความพากเพียรในการสร้างพระแจกญาติโยมนั้นเอง ลองคิดคร่าวๆนะครับว่าท่านต้องสร้างพระไปทั้งหมดกี่องค์ กราบเทิดทูนบารมีหลวงปู่จันทร์

19. บุรุษโง่งม

บุรุษโง่งม เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านพี ฝีมือนี้แหละฝีมือเพชรบุรีที่ผมเคยลงกะทู้เตือนไว้น่ากลัวครับให้ท่านอื่นระวังด้วยครับ

20. พี ชลบุรี

ยอดเยี่ยมครับท่านบุรุษฯ :cool::cool::cool: