สมเด็จวังหน้า 2411

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย kritsanasaipoem, 2 เมษายน 2010.

1. kritsanasaipoem

kritsanasaipoem สมาชิกใหม่

วิธีการเช็คทองเท่าทีผมรู้นะ เอาแค่เบื้องต้นถูกับกระดาษ แต่ ถ้าจะเอากันให้จริงๆ ก็เผาไฟให้แดง พอเย็นสีทองจะกลับมาเป็นเหมือนเดิม ส่วนเพื่อนผมจริงๆแล้วเป็นพี่ๆ ด้วยครับ แค่ดูด้วยตาและชั่งน้ำหนักด้วยมือ แถมยังไปชั่งกิโลเสียอีก น้ำหนักองค์พระของผมประมาณ หกสลึง เพื่อนพี่ๆ ยังบอกอีกว่าทองนี้ผสมด้วยวัตถุอื่นๆด้วย แต่เนื้อทองเป็นหลักครับ

2. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ช่ายหลวงปุ่ทิม วัดพระขาวป่ะคับ หรือ วัดละหารไร่

=)

3. kritsanasaipoem

kritsanasaipoem สมาชิกใหม่

ผมต้องขอโทษที บังเอิญตำราที่มี ไม่สามารถยืนยันได้ แต่ถ้าเอาทางวิทยาศาสตร์ พระเกจิองค์ใคอายุราวสมเด็จโต คงใช่นะครับ เดี๋ยวผมขอไปค้นเพิ่มเติม เพราะหนังสือหลายเล่มไม่ตรงกันบ้างเล็กน้อย

4. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ติดตามอ่านอยู่ครับ

5. tonyjaa007

tonyjaa007 เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ทามไมน้องต้นดูไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่เลยอ่ะ
    ขออภัยนะครับ
    ผิดผลาดยังไงขออภัยด้วย

6. fiber

fiber เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ด้วยความเคารพนะครับ ในสมัยก่อน อ.ตรียัมปวาย ได้จัดลำดับของพระเครื่องไว้
    ประมาณ ปี พ.ศ. 2500 เรียกว่า ไตรภาคี ต่อมาได้เพิ่มเป็นเบญจภาคี แล้วปี 2411 คำว่า เบญจภาคี มาได้อย่างไร....แค่สงสัยนะครับ ไม่ได้มีเจตนาดูหมิ่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2010
  7. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ช่วยถ่ายคราบกรุให้ดูหน่อยคร้าบบบ

8. ทอดาว

ทอดาว เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008
    ลองใช้สติใตร่ตรองสักนิดจะได้ไม่ถูกหลอก

ตอนเห็นชุดนี้ในหนังสือบุญพระเครื่องครั้งแรก คำถามแรกเลย ชุดเบญจภาคีนี่ใครเป็นคน จัดปีไหน เท่าที่ทราบคนที่บัญญัติชุดเบญจภาคีคือ อ. ตรียัมปวาย ไปหาข้อมูลดูครับ เขาบัญญัติไว้หลังปี 2411 ร่วมร้อยปี ก่อนหน้านี้ไม่มีคนรู้จักหลอกครับชุดเบญจภาคีเนี่ย เป็นอย่างนี้แล้วตอนปี 2411 เขาจะสร้างชุดทองคำเบญจภาคีไว้ครบเซ็ทไว้ได้อย่างไร แค่เห็นก็ฮาแล้ว ของคุณยังขาดกล่องโมเนห์ เดอ ปารีสฝีมืออย่างแย่ด้วยนะ
    <O:p</O:p
    แล้วที่ว่าแตกกรุ ปี 2525 อ่ะ พ่อตาผมเป็นคนคุมคนงานซ่อมวัดพระแก้ว ยืนยันไม่มีพระสมเด็จหรือพระพวกนี้อยู่อ่ะ บนหลังคามีแต่งูเหลือมอ่ะ พระที่ได้กันก็พวกพระโคนสมอ<O:p</O:p

9. Jin

Jin เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2004
    ผมอยากได้ครับ สมเด็จ 2411 ถ้าทำจากทองเเท้นะเเล้วขายราคาองค์ละไม่กี่ร้อย ไม่ทราบเช่ามาเท่าราคาทองในตลาดไหมครับ

10. takon

takon เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2009
    อะแอ้ม พี่จิน ได้มาต้องมีแบ่งน้องนะคร๊าบบ อิอิ

11. tonyjaa007

เฮียจิน
    น้องต้นขอด้วยๆๆๆๆ
    อิอิ

12. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    คุยด้วยคน

เห็นบางคนที่โพสว่าปล่อยแล้วคงได้หลายตังค์ แต่เท่าที่ผมอ่านหนังสือพระเครื่องเห็นเขาบอกว่า ไม่ใช่พิมพ์มาตรฐานสากลครับ วงการพระเครื่องไม่ยอมร่วมสังฆกรรมด้วย

แต่ขอเล่าสู่กันฟังแล้วแต่วิจารณญาณนะครับ (ส่วนตัวผมเชื่อเต็มร้อย เพราะเคยให้พระอาจารย์ท่านช่วยดูให้ทางสมาธิครับ )ว่ามีพลังของสมเด็จโตเต็มๆ

ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้ว ขอเล่าแถมอีกหน่อยครับ ว่า นอกจากกรุวัดพระแก้วแล้ว ยังมีกรุพระธาตุพนม ที่เป็นพลังของสมเด็จโต ก็มีอยู่หลายพิมพ์ครับ หน้าตาสวยจริงๆ แต่จะมีขนาดใหญ่กว่าพระสมเด็จวัดระฆังอยู่เยอะทีเดียว ฝีมือคนแกะพิมพ์แกะได้สวยจริงๆครับ เดี๋ยวว่าง ๆผมจะถ่ายรูปมาให้ชมกัน ไม่รู้ว่ามีใครเคยเอามาลงไปแล้วบ้างหรือเปล่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2010
  13. วันวิเศษ

วันวิเศษ สมาชิกใหม่

22 กุมภาพันธ์ 2010
    ...ดูแล้วเคลิ้มเลย....สวยจริงๆ;)

14. บีอุดร

บีอุดร เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2009
  15. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    <!-- google_ad_section_end -->อยากฟังนิทานต่อ อย่างน้อยก็ดีกว่าดูข่าวการเมือง

16. karatekung

karatekung เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ นิทานทั้งน้านนนนนน
    กรุพระธาตุพนมมีที่หนายยยยยยยยย

17. montrik

montrik แดง แดนอุทัย สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    74
    แค่พิมพ์สมเด็จอย่างเดียวก็ถกกันยาวแล้วครับ เห็นมีเป็นชุดเบ็ญจภาคีอีก ก็งงเหมือนกันครับ

18. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ขออภัยนะครับ

อย่าล่อเล่นกับความเชื่อเลยครับ จะเคืองกันเปล่าๆ

ขออภัยอีกครั้งนะครับ

เท่าที่ทราบ วัดพระแก้วไม่ใช่วังหน้านะครับ

วังหน้าคือวัด มหาธาตุครับ

ตามประวัติศาสตร์ รัชกาลที่ 4 ท่านเสด็จสวรรคต วันที่ 1 ตุลาคม 2411 และ

รัชกาล ที่ 5 ท่านขึ้นครองราชย์ 11 พฤศจิกายน 2411 สมเด็จโตท่าน มรณะภาพ

22 มิถุนายน 2415 สิริรวมชนมายุของท่านได้ 85 ปี ถ้าท่านปลุกเศกในปี 2411

ท่านจะอายุ 81 ปี ผมขอให้นึกว่าตอนผลัดเปลียนแผ่นดิน คงไม่สามารถทำพิธีอื่นใดได้

หรอกครับ แล้วอีกอย่าง ใครจะเอาพระไปไว้บนเพตานโบสถ์วัดพระแก้ว ซึ่งต้องสูงกว่าพระ

แก้วมรกต ผมว่าไม่น่ามี ผมเครพในความเชื่อของแต่ละคน และนี้ก็เป็นความเชื่อของผม

19. tonyjaa007

ธณตพูดได้ถูกใจมากครับพี่
    เนอะๆ คิดตามหลักความจิง
    ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ
    ด้วยความเคารพ

20. Tid Joom

Tid Joom เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2009
    วังหน้าที่พูดถึง น่าจะเป็นหอสมุดแห่งชาติในปัจจุบัน เคยมีการพบพระเครื่องเมื่อคราวบูรณะฝ้าเพดาน ประมาณปี๒๕๑(+๐)กว่า แล้วทางหนังสือพิมพ์ ฉบับหนึ่งได้ประมูลไปแจกให้ตัวแทนจำหน่ายทั่วประเทศ ช่วงนั้นไม่น่าจะเป็นการยัดกรุเพราะกระแสพุทธพาณิชย์ยังไม่จูงใจ ลองไปค้นหาประวัติและบันทึกได้ที่หอสมุดแห่งชาติ