ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. somjeedz

somjeedz เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมบุญด้วยอีกคนเจ้าค่ะ....ท่านครูพระยาชัย(ตามๆกันมาจากบ้านโน่น)

พรุ่งนี้จะโอนไปนะเจ้าค่ะ

ท่านครูพระยาชัยเดโชเจ้าขาาาา

ช่วยสงเคราะห์เด็กน้อยหน่อยได้มั้ยเจ้าค่ะ ว่าอดีตชาติของหนูเป็นยังไง

เกี่ยวกับภพโน่นหน่ะเจ้าค่ะ

แล้วทำไมชาตินี้หนูกับพ่อถึงไม่ค่อยลงรอยกันนัก ถึงขั้นหนักเลยเจ้าค่ะ

หนูเองก็ไม่อยากเป็นบาปติดตัว อยากทำดีกับเค้าแต่เค้าก็ไม่เคยจะพูดดีด้วยทำดีด้วยเล้ยยย

ขอคำชี้แนะด้วยนะเจ้าค่ะ

2. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นลูกท่านพ่อศรีสุทโธ เหมือนนู๋มุกด้วยนะเนี่ย5555

3. ขุนพิฆาต

ขุนพิฆาต เป็นที่รู้จักกันดี

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 6 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    ขุนพิฆาต, JINKLE, Nu_Ni, pk010209, prapagon

จขกท ไม่อยู่ตั้งนานแล้ว แต่พวกอยากรู้อดีตก็ยังเสนอหน้ากันสลอนเลย หุ หุ...
    อยากทราบเพิ่มเติมว่าผมมีอดีตอะไรเกี่ยวกับภพนาคาบ้างป่าวครับ และที่ว่าได้ไปรบที่เมืองแครงกับพระองค์ดำนั้นได้ทำหน้่าที่อะไรครับ แล้วทำไมชาตินี้จึงไม่ได้เป็นทหารอาชีพ

4. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

อยากรู้เพิ่มเติมอ่ะ เคยดูว่าเป็นนาค 3 เศียร แต่อยากทราบรายละเอียดว่าเป็นใครและเป็นลูกหลานใคร
    แล้วก็ภูมิหลังอื่นๆ
    ก่อนมาเกิดเป็นคนชาตินี้มาจากไหน
    เคยโอนเงินไปที่ถ้ำแล้ว แล้วจะโอนไปอีกนะคะ

5. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเหมือนกันเลยน้องส้ม ตอนนี้เลยไม่ทำอะไร ได้แต่ทำใจ 555 แต่ว่าของเพชรอาจโชคดีกว่าหน่อยตรงที่ตอนเราเดือดร้อน เค้าก็ไม่ดูดายอ่ะนะ ทำให้ได้รับรู้ว่าถึงจะปากร้าย แต่เอาน่า ยังมีจิตใจที่คิดเป็นห่วง เค้าถึงว่าพ่อแม่คือพระของลูก จำไว้เถิดน้องเอ๋ย

6. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

----

ใครคือเจ้าฟ้ากุ้ง อ่ะ ซิบมาบอกหน่อย แล้วงานนี้ใครเป็นตัวจริง หรือผู้ปฎิบัติหน้าที่หล่ะ อิอิ

เรื่องที่ต้องระวัง คือ การเข้าใจผิด ซึ่งอาจจะเกิดจาก การที่จิตเห็นนิมิต ซึ่งนิมิตที่ปรากฎที่ตัวบุคคล อาจจะหมายถึง คนๆนั้นมีท่านที่ปรากฎคุ้มครองอยู่ ไม่ใช่ตัวเองเป็นนะ เรื่องแบบนี้ทำให้ผู้ปฎิบัติหลายท่านเข้าใจผิดกันมามาก เช่น พี่เคยเห็นท่านๆหนึ่ง เป็นภาพพ่อขุนรามเวลาที่ท่านผู้นั้นสอนธรรมอยู่ ปรากฎว่า จึงเข้าใจว่าท่านคือ พ่อขุนราม ไปๆมาๆจึงได้รู้ว่า พ่อขุนรามคุมท่านนั้นอยู่ อย่างนี้เป็นต้น

ในครอบครัวน้องมีท่านที่เคยเกิดในยุคก่อนๆใช่ป่ะ อันนี้พี่อาจจะไม่สามารถตอบให้แบบเจาะจงได้ เพราะเป็นเรื่องใกล้ตัวน้องมากๆ น้องอาจจะต้องดูเอง หรือถามเอง อิอิ คำตอบที่ได้คือเบื้องต้น ท่านเป็นสนมของรัชกาลที่ 5

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

มีสอนเช้า9โมง บ่ายไหว้ครู ถ้าไงจะแว๊ปๆมาตอบให้ใจเย็นๆนะครับ อิอิ

8. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกเลยครับพี่ครู พี่สาวคนเดียวผมเองครับที่เกี่ยวเนื่องกับท่านอย่างแรงครับแค่ผมไม่แน่ใจครับ ขอบคุณนะครับ

ส่วนตัวผมไม่ได้เกิยุคนั้นใช่ไหมครับ ยุดรัชกาลที่ห้า เคยคิดว่าได้รับใช้ท่านครับแต่คิดเอาเอง มันแค่เป็อะไรที่ผมคิดมานานครับเลยอยากรูทั้งๆที่มันเป้นอดีตที่ไม่คิดจะติดกับผมแน่นอนครับ ผมเคยรบเท่าที่ปัญญาอัน้นอยนิดทราบทำให้ผมป่วยบ่อยมากครับ แต่กับ ร.5ไม่ทราบเลย นึกไม่ออกครับ โง่แล้วยังอยากจะนึกครับ คงไม่ได้เกิยุคนั้นใช่ไหมครับ ไม่เกี่ยวกับท่านใช่ไหมครับ น้องจะไม่ถามแล้ว 555 ติดเรื่องเดียวครับ

เจ้าฟ้ากุ้ง อ่า ... เป็นท่านจริงๆครับ พระอริยะคงไม่โกหกผมไม่รู้จักเป้นการส่วนตัวครับ ท่านอยู่ในวัง เป็นทหารเสือราชินี ... อุบ!

ขอบคุณพี่ครูครับ กราบ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2010
  9. Nakraksa

คุยไรกันน้อ เราคนไม่เกี่ยว ได้แต่แอบมองห่างๆ อย่างห่วงๆ เอิ๊กๆ

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- ให้เลี้ยงดูบุคคลในบ้าน ดีๆ หน้าที่หลักๆทางโลก ทางธรรมให้ช่วยสร้างธรรมทานแจก เช่น หนังสือเผยแพร่ธรรม

11. พระยาเดโชชัยมือศึก

---

เอาเป็นว่าใครเคารพหลวงพ่อพระราชพรหมยาน ก็เป็นลูกหลานพระร่วงโรจนฤทธิ์ ใครเคารพหลวงปู่ทวดหลวงปู่ดู่ก็เป็นลูกหลานพระร่วงเจ้าพระนามว่าพ่อขุนรามคำแหง

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- ปรารถนาพุทธภูมิ ให้พิจารณาเรื่องอาหาร หรือเกี่ยวกับเรื่องการบำเพ็ญเพียรที่ทำให้สังขารทรุดโทรม ไม่ควรทำ คือผมเห็นนิมิตพระพุทธเจ้าปางบำเพ็ญเพียรตอนท่านอดอาหารหน่ะครับ ลองตีความนะครับ

13. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- ดีนะครับ ที่มีองค์ ถ้าคนไม่มี แสดงว่าไม่ค่อยมีท่านใดคบ คือไม่มีบุญหรือความดี เก่าๆ อิอิ

14. พระยาเดโชชัยมือศึก

----

เป็นลูกหลานบริวารที่อธิฐานติดตามพระจี้กง นะครับ เคยไปกราบหลวงตาอ๋อยย่ามแดง ไหมครับ อิอิ

15. Nakraksa

แฮะแฮะ พี่พระยา ถ้าเราทำความดีใหม่ๆ จะได้องค์ใหม่ๆไหมเล่าจ๊ะ จะได้เริ่มอีก แวบมาแซว กลัวพี่เหงา 555

16. พระยาเดโชชัยมือศึก

---

เป็นพระโพธิสัตว์ คือปรากฎกระแสทางธรรมกาย หลวงปู่สด ด้วย ท่านให้เน้นอธิษฐานบารมี+ทานบารมีขั้นสูง เช่น ใครที่เขาตั้งใจจริงมาขอพระหลวงปู่ดู่ที่เรามีแบบพระที่หายากๆๆๆ ก็ต้องให้เขา อย่าหวง อิอิ

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

---

กรณีทำร้ายเด็กๆ เขาให้ขมากรรม แบบเจาะจง ถวายสังฆทานยา 7 ชุด สวดบทจักรพรรดิ สัพเพ ทำแบบนี้ เขาให้ทำ 7 เดือน
    อย่าปล่อยไปตามกรรมแบบไม่ทำอะไรเลย สิ่งที่ควรทำคือทำใจให้ผ่องใส และสร้างกุศลชดเชยในสิ่งที่เราพลาดไป

18. พระยาเดโชชัยมือศึก

-----

นาคราช 5 เศียร คือ สัญลักษณ์ของ พระร่วงโรจนฤทธิ์ หรือหลวงพ่อนั่นเอง อะไรที่เป็น 5 นั่นแหล่ะครับ ถ้าเคารพในหลวงพ่อก็คือคำตอบ อิอิ

19. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    dangsticker

ผมร่วมทำ 1000 บาท เด๋วโอนให้พรุ่งนี้เช้าครับ มีรายล่ะเอียดเพิ่มเติมมั้ยครับ ผมจะชวนเพื่อนพ้องน้องๆ ทำเพิ่มให้ครับ :cool::cool::cool::cool::cool::cool:

20. พระยาเดโชชัยมือศึก

----

เรื่องปกติที่เจอกันบ่อย คือ ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม ในอดีตอาจจะเคยทำอะไรเกี่ยวกันมาในทางลบ เป็นฝ่ายตรงข้ามกัน แต่ปัจจุบันท่านคือพ่อของเรา ให้เราทำหน้าที่ลูกให้ดีที่สุด พ่อคือผู้มีพระคุณกับเรามามาก ไม่งั้นท่านคงไม่สามารถเป็นพ่อของเราได้ แต่กรรมเก่าบางทีเราอาจจะเคยอยู่ฝ่ายตรงข้ามท่านมา จึงทำให้ชาตินี้ความคิดบางเรื่องไม่ตรงกัน ให้ทำใจให้เข้าใจตามกฎแห่งกรรม และให้ระลึกว่าพ่อนั้นท่านรักเรามาก แต่ท่านอาจจะไม่แสดงออกในการกระทำ ให้เราเห็น เพราะท่านเป็นผู้ชาย