ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

มารอฟังของตัวเองครับ

2. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

---- เป็นทหารตามเสด็จพ่อขุนรามคำแหง เป็นลูกแม่ศรี แม่ศรีสายหลวงพ่อเส้นทางรู้แล้วว่าต้องทำอย่างไร ขอโมทนา กัลยาณมิตร ที่น่าจะคบหา ให้ตามพี่โด่ง กับน้องคำอ้น

3. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

---- แว๊ปๆคำลอยมา ท่านบอกว่า ปัญญาธิกะ

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

มาได้จังหวะเลยนะเนี่ย อิอิ

5. CheKuvara

รบกวนท่าน พระยาเดโชชัยมือศึก อธิบายให้ชัดๆทีครับ ผมเพิ่งติดตามกะทู้ท่าน แต่ขนลุกครับ โดยส่วนตัวแล้วผูกพันกับสุโขทัย และฝากตัวเป็นลูกพระแม่ย่าครับ แล้วพี่โด่ง กับน้องคำอ้น นี่คือผู้ใดครับ ขอบพระคุณท่านมากครับ

6. CheKuvara

ปัญญาธิกะนี่ ชื่อเก่าผมหรอครับ

จิตท่านคงสื่อถึงผมนะครับ เลยเปิดเข้ามาพบท่านพระยาเดโชชัยมือศึก พอดี

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

----

เห็นท่านแม่สุรัสวดีครับ หน้าตาน่ารัก แต่อาจจะเจอความผิดหวังเรื่องรักๆบ้าง เตรียมใจไว้หรือยัง ระวังโดนหลอก หรือที่รักเจ้าชู้ อิอิ
    ภูมิหลังเป็นลูกหลานพระเพทราชา บ้านพลูหลวง เป็นพญานาคสีเขียวลูกท่านพ่อศรีสุทโธ เป็นหลานท่านพ่อสัตตนาคราช คือท่านรักเหมือนลูกหลาน ฝันว่าไปสถานที่ซ้ำๆ คือ ถึงวาระจะได้กลับมาเจอญาติๆ

8. Cutie Kung

Cutie Kung เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนา สาธุ ค่ะ
    กุ้งเป็นคนเรียนเก่งจริงๆค่ะ ทั้งๆ ที่ขี้เกียจอ่านหนังสือ แหะๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

9. พระยาเดโชชัยมือศึก

---- พี่เคยบอกไปแล้วหรือยัง ระวังตอบไม่เหมือนเดิมนะ หุหุ

เป็นนางแก้วของพระโพธิสัตว์ เป็นลูกหลานสมเด็จพระนารายณ์ ทางเจ้าแม่วัดดุสิต ด้านพญานาค ก็ลูกหลานท่านพ่อสุวรรณนาค

10. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    มีการดูของตัวเองแล้วมาเล่าให้คนอื่นฟัง ไอ้เราก็ตั้งใจอ่านคิดว่าเป้นของเราซะงั้น
    ปราญฯส่งกำไล 3 วง เงิน ทอง นาค ไปถวายท่านแม่ แล้วก็ส่งรูป 3 รูป สำหรับพี่ครู
    ที่เหลือไว้ถ้าเจอตัวค่อยให้ด้วยมือตัวเองนะ แบบว่าอยากรับพรจากปากอ่ะ

11. พระยาเดโชชัยมือศึก

----

การบำเพ็ญบารมีในพุทธภูมิ ในแบบปัญญาธิกะ หาข้อมูลดูนะครับ

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

---- การสร้างบารมีเพื่อเป็นพระพุทธเจ้า แบบปัญญาธิกะ คือเน้นเรื่องปัญญา ลองหาอ่านเพิ่มในเว๊ปหลายๆเว๊ป

13. Cutie Kung

Cutie Kung เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2010

อนุโมทนา กับอีก หนึ่งพุทธภูมิ :cool:

14. พระยาเดโชชัยมือศึก

---- พูดผิดไปหน่อย คือพี่ให้พรเองไม่ได้ คือจะอำนวยพรจากท่านพ่อคือพระศิวะให้ได้ เป็นสื่อกลางประมาณนี้ อิอิ

ปล. เราทุกคนต้องขอบารมีขอกำลังจากพระ เราไม่สามารถใช้บารมีตัวเราเองได้หรอก

15. พระยาเดโชชัยมือศึก

---- ลองสังเกตนะครับ แม่ย่า แม้นว่าท่านจะนิพพานไปแล้ว แต่ท่านยังห่วงเรามาก รู้สึกได้ว่าท่านให้เทวดาที่เป็นลูกหลานบริวารของท่านมาสงเคราะห์เราตลอด

พี่โด่ง นี่เว๊ปมาสเตอร์ของถ้ำเมืองนะ น่าจะคนที่สอง ค้นจากเว๊ปแล้วกัน โด่งยุทธภูมิ คำอ้นนี่ก็อยู่ในเว๊ปพลังจิต ลองหาๆดูตามวาระ อิอิ

16. CheKuvara

พระปัญญาธิกพุทธเจ้า
    ปัญญาธิกะ แปลว่า ผู้ยิ่งด้วยปัญญา อธิบายว่ามี
    ปัญญายิ่งกว่าคุณธรรมอย่างอื่นทั้งสิ้น ส่วนคุณธรรมอย่างอื่น
    เช่น สัทธา หรือวิริยะเป็นต้นก็มีอยู่พร้อมแต่น้อยกว่า หรืออ่อน
    กว่าปัญญา

เรียกว่าพระปัญญาธิกพุทธเจ้านี้
    สำเร็จเป็นพระพุทธเจ้าโดยมีปัญญานำหน้าเด่นกว่าอย่างอื่น
    พระปัญญาธิกพุทธเจ้านี้
    ใช้เวลาในการบำเพ็ญบารมีนับแต่ได้รับพุทธพยากรณ์ครั้งแรก
    เป็นเวลาทั้งสิ้น ๔ อสงไขยกำไรแสนกัปป์

ขอบคุณมากครับ และเป็นกำลังใจอันดียิ่ง ในการทำความดี เพื่อหนทางข้างหน้าต่อไป

17. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    ขอบพระคุณครับท่านครู แล้วกรรมที่ว่ามันเยอะน่ะมันกรรมอันใดบ้างขอรับ ? แล้วจะต้องแก้ไขอย่างไร ? เคยเกิดเป็นพญานาคสายไหนหรือเปล่า? และที่ว่าอยู่ในสายสงคราม หมายความว่าอย่างไร ? ควรบูชาหรือห้อยพระเครื่องแบบใดจึงจะดี ? และทำอย่างไรสมาธิจึงจะแก่กล้า ? ควรจะปฏิบัติแนวไหนจึงจะเหมาะกับจริตตัวเอง ? ถามเยอะเลยครับ เดี๋ยวจะไปทำบุญเยอะๆ ว่าจะบูชาพระแก้วแดงมาห้อยคอด้วยจะดีไหมครับ จะถูกโฉลกหรือเปล่า ?
    หลวงพ่อองค์ที่ว่านี่ใช่หลวงพ่อฤๅษีลิงดำหรือเปล่าครับ แล้วทำไมชาตินี้ผมถึงไม่ได้เจอองค์จริงของท่าน ทั้งๆที่น่าจะได้ไปกราบท่านบ้าง ??

18. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- มนุษย์ทุกคนเคยเกิดเป็นนาคมาหมด แต่ว่าอาจจะผูกพันธ์ในความดีที่ได้กระทำ เพราะบางดวงจิตเป็นได้แค่งูตัวน้อยๆ หรือเงือกที่ชอบกินคน ไม่ได้เป็นนาคราชที่มีศีล อาจจะไม่ได้ทำบุญบางอย่าง เช่นรักษาพระธาตุ อิอิ
    การจุติ เพื่อมาใช้กรรม การเกี่ยวกับวาระกรรม ถ้าเป็นนาคมาเกิดส่วนมากเกิดปีมะโรงจริง แต่ถ้าพ่อแม่เกิดปีมะโรงแล้ว อาจจะเกิดมาปีอื่นเพื่อไม่ให้ทับเส้น อิอิ ผมอาจจะใช้ศัพท์เฉพาะตน ที่อาจจะงง แต่น่าจะเข้าใจ อิอิ

19. พระยาเดโชชัยมือศึก

--- -- ผมยังไม่ทันได้ไปกราบหลวงพ่อตอนท่านมีชีวิตอยู่เหมือนกัน แต่ท่านมาหาผมหลังจากที่ท่านมรณภาพแล้ว อิอิ แสดงว่า เป็นลูกที่ท่านรัก อาจจะเคยปฎิบัติหน้าที่เพื่อพิทักษ์พ่อ หรือทำกิจบางอย่าง ก่อน ถึงลงมาเกิด

พระเครื่องที่บูชา ให้อารธนาพระหลวงพ่อโต รุ่นเจ้าสัว
    สายสงครามคือเป็นนักรบมาเป็นส่วนมาก การปฎิบัติ อาจจะสวดมนต์บทจักรพรรดิ แล้วสัพเพ แต่ต้องศรัทธานะครับ อย่าฝืน

20. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ก็นั่นแหละที่ปราญฯจะสื่อ พรจากพระองค์เหมือนที่เคยได้รับตอนวันเกิดเมื่อ2ปีก่อน ที่เชิงเขาสูงตระหง่าน ปราญฯจะรอรับพรจากพระองค์ท่าน:cool: