ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    อ้าวววว เหรอคะ
    คิดว่าแม่หญิงส่วนใหญ่จะคอยกำกับดูแลให้บ่าวไพร่ทำงานให้เรียบร้อยเสียอีก

สงสัยสมัยนั้นเราเป็นแม่หญิงในเรือนเล็กๆ ไม่มีบ่าวไพร่คอยรับใช้

เพราะเรื่องจัดหาน้ำท่า สำรับกับข้าวกับปลานี่ทำเองโดยตลอด

หรือไม่สมัยนั้นเราก็คงเกิดเป็นทาสในเรือนเบี้ย

อิอิอิอิ:cool::cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 สิงหาคม 2010
  2. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องวัดโคกพระยานี้ หากฟังตามคำบอกเล่าของคุณตาผม บอกว่า วัดโคกพระยาเป็นวัดเก่าสมัยอยุธยาตอนต้น และเป็นวัดร้างมาแต่ครั้งกรุงศรีฯ แล้ว พอมาถึงช่วงกรุงเทพฯ กรุงศรีฯ มีแต่จะเสื่อมโทรมไม่ต่างอะไรกับเมืองร้าง ให้ลองคิดดูว่าของใหม่ที่โดนเผายังเก่าขนาดนี้ แล้ววัดร้างอย่างวัดโคกพระยาจะไปเหลืออะไร

3. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ใช่หรือครับที่ผมเข้าใจ ยังไงก็ตามผมก็ชอบวัดหน้าพระเมรุไม่เคยเปลี่ยนครับ ^^

4. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ตอนที่ไปศูนย์วาสุกรีก็จะไปไหว้พระที่วัดธรรมิกราช ได้เดินไปที่บ่อน้ำเก่า ข้างๆบ่อน้ำเลยไปสัก20เมตรมีเจดีย์โบราณอยู่เยอะๆ ต้องสัพเพ แถวนั้นอยู่นาน อิอิ

5. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

ไปก่อนนะครับ พี่ๆน้องๆ แล้วเจอกันพรุ่งนี้ครับ
    ^^

ปวดหัว อิอิอิ

6. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

บางทีเราก็ต้องอยู่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง คงไม่มีใครอยากจะสร้างเวรสร้างกรรมต่อกัน มันเป็นไปตามกรรมที่เลี่ยงกันไม่ได้ ถ้าได้มาเจอกันก็คงจะขออโหสิกรรมต่อกัน
    ถ้าใครเคยทำกับเราไว้ในอดีต เราก็อโหสิกรรมให้ ให้ทำความดีไถ่โทษด้วยการทะนุบำรุงพระศาสนาให้ดี รักษาพระศาสนายิ่งกว่าชีวิตของตน

เพราะรู้ตัวดีว่าสมัยนั้นเป็นมือศึก ของพระนารายณ์ ย่อมได้เคยมีส่วนร่วมในการเบียดเบียนชีวิตใครบางคนมาด้วยแน่ๆ แต่เราก็ผลัดกันไปแล้วเนอะ ในชาติที่ผ่านๆมา ดังนั้น สิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดอย่างหนึ่งคือ อภัยทาน

7. angeltk229

วัดโคกพระยา คือวัดที่อยู่หลังวัดหน้าพระเมรุ
    เข้าทางซอยเขาเล็กระหว่าง วัดหน้าพระเมรุ กับ วัดหัสดาวาส
    มีบ้านปลูกบังทางเข้าเหมือนซอยตัน
    อีกทางหนึ่งเป็นที่วางถังขยะ อีกทางเข้าหนึ่งต้องผ่านหน้าบ้านชาวบ้านเข้าไป

8. angeltk229

โชคดีจังที่เราไม่เก่งวิชาประวัติศาสตร์ อ่านอย่างไรก็ไม่เคยจำ เรียนเท่าไหร่ก็ได้แค่สอบผ่าน สอบเสร็จแล้วก็ลืม ไม่เช่นนั้น พอได้มาอ่านข้อความคงพอปะติดปะต่ออะไรได้

โชคดีอีกอย่างคือ ไม่เคยจำได้เลยว่าตัวเองเคยเป็นทหาร(อาจเคยเป็นแต่ลืม หรืออาจไม่เคย)

อะไรที่ผ่านมาก็ให้มันผ่านไปแล้วกันเนาะ^-^

ชาติภพ ที่มนุษย์ต้องเวียนว่ายอยู่ในวัฏฏะสงสารนี้
    กี่ชาติภพ ที่เราต้องหลั่งน้ำตาให้กับความพลัดพรากจากคนหรือสิ่งของอันเป็นที่รัก
    หากเอากระดูกมากอง ก็คงสูงเป็นภูเขาเหล่ากา
    หากเอาน้ำตามาเทรวมกันก็คงเต็มมหาสมุทรอันแสนกว้างใหญ่
    หากเอาไฟโลภะ โทสะ โมหะ มากองรวมก็คงเผาผลาญทุกอย่างให้วอดวายลงเป็นจุล
    นั่นแหละคือความมากมายแห่งภพชาติ

แล้วเราจะปล่อยให้เป็นเช่นนั้นต่อไปอีกนานแค่ไหน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 สิงหาคม 2010
  9. เอนะ

เอนะ เป็นที่รู้จักกันดี

หนีไปเล่น FB กันหมดป่าวนี่

10. angeltk229

อิอิ อยู่จ้ะพี่เอ ยังอยู่ตรงนี้กั๊บ

11. เอนะ

อย่าซ่อนตัวกันเลยนะจ๊ะ คนดี๊....คนดี
    ออกมาเหอะ เหงาใจ

12. เอนะ

ฝนมาฟ้ามืดตึ๊ด...ตื๋อ
    กลับบ้านกันเถอะ

13. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ไปดูรูปหนุ่มหล่อมาแล้ว กว่าจะล๊อกอินได้ก็ยุ่งยากเพราะลืมโค๊ด

14. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าวัดหน้าพระเมรุ = วัดหน้าวัดพระเมรุโคกพระยา พอวัดพระเมรุโคกพระยาร้างไป เลยเหลือเรียกว่า วัดหน้าพระเมรุ 5555:cool::cool::cool:

15. angeltk229

โอ้ว ท่านพี่ศรีสูรยราช ล้ำลึก ล้ำลึก:cool:

16. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

ลองไปสอบถามคุณสร้อยฟ้ามาลาแล้วค่ะ
    เธอว่าองค์ซ้ายน่าจะเป็น สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย กรมพระเทพนารีรัตน์
    องค์ขวาน่าจะเป็น สมเด็จเจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ นรินทรเทพยกุมารี กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร

...

สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย กรมพระเทพนารีรัตน์ พระราชธิดาใน พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 5 และ สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ ประสูติเมื่อวันที่ 19 ธันวาคม 2421 มีพระนามเต็มว่าสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย ประไพพรรณพิจิตร นริศราชกุมารี สิ้นพระชนม์เมื่อวันที่ 27 สิงหาคม พ.ศ. 2430 ชาววังออกพระนามว่า "ทูลกระหม่อมหญิงใหญ่"<SUP id=cite_ref-0 class=reference>[1]</SUP>
    ทรงสิ้นพระชนม์ในวัยเพียง 8 พระชันษา สมเด็จพระศรีพัชรินทราพระบรมราชินีนาถจึงทรงนำทรัพย์สินส่วนพระองค์ของพระธิดามาสร้างเป็นถนน โดยพระราชทานนามว่า "พาหุรัด" เพื่อเป็นอนุสรณ์แด่พระธิดาอันเป็นที่รัก
    ในปี พ.ศ. 2458 พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัวมีพระราชโองการสถาปนาพระอัฐิสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอฯ เป็นเจ้าฟ้าต่างกรมฝ่ายในที่ "กรมพระ" มีพระนามว่า สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าพาหุรัดมณีมัย ประไพพรรณพิจิตร์ นริศรราชกุมารี กรมพระเทพนารีรัตน์<SUP id=cite_ref-1 class=reference>[2]</SUP>
    <SUP></SUP>
    <SUP>..</SUP>

สมเด็จพระราชปิตุจฉา เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร เป็นพระราชธิดาลำดับที่ ๔๓ ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวประสูติใน สมเด็จพระศรีสวรินทิราบรมราชเทวี พระพันวัสสาอัยยิกาเจ้า เมื่อวันที่ ๑๖ เมษายน พ.ศ. ๒๔๒๗พระตำหนักสมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา บรมราชเทวี ในพระบรมมหาราชวัง
    เมื่อพระชนม์ครบหนึ่งเดือนได้มีพระราชพิธีสมโภชเดือน ณ พระตำหนักสมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา บรมราชเทวี พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระราชทานพระนามว่า สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ นรินทรเทพยกุมารี ชาววังออกพระนามว่า "ทูลกระหม่อมฟ้าหญิง"<SUP id=cite_ref-0 class=reference>[1]</SUP>
    เนื่องจาก สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ ทรงสูญเสียพระราชธิดาทั้ง ๒ พระองค์ใน พ.ศ. ๒๔๓๐ พระองค์ทรงปรารภจะมีพระราชธิดา จึงทรงขอประทานสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ นรินทรเทพยกุมารี จาก สมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา พระบรมราชเทวี ให้เป็นพระราชธิดา
    เมื่อสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ นรินทรเทพยกุมารี ทรงมีพระชนม์ ๑๒ พระชันษา พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ตั้งการพระราชพิธีโสกันต์ พระราชทานพระสุพรรณบัฏเฉลิมพระนาม สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ นรินทรเทพยกุมารี<SUP id=cite_ref-.E0.B8.9E.E0.B8.A3.E0.B8.B0.E0.B8.99.E0.B8.B2.E0.B8.A1_1-0 class=reference>[2]</SUP>
    <SUP></SUP>
    <SUP></SUP>

17. angeltk229

ขอบคุณพี่เต้าเจี้ยวมากมายค่ะ
    ปราญฯกำลังก็อปรูปแล้วเขียนข้อความหลังไมค์ถึงคุณสร้อยฟ้ามาลาอยู่เชียว พอดีเปิดหน้าดูด้วยความสังหรณ์ใจก็เจอข้อความของพี่พอดี ขอบคุณมากนะคะสำหรับข้อมูลที่ช่วยหามาให้ ถึงแม้จะยังมีคำถามเพิ่มเติม แต่เท่าที่ทราบก็ช่วยอะไรได้มากทีเดียว

18. pittayathornkp

pittayathornkp เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคร๊าบบ
    กว่าจะเข้าบอร์ดได้หายกันหมดเลย
    สงสัยไปเล่น Facebook กันอยู่
    ถ้าเห็นชื่อแปลกๆ ก็รับ Add ด้วยคนนะคร๊าบบ อิอิ

19. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

น้องกร สวัสดีวันพระจ้ะ

20. kornkamolk

kornkamolk เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2010
    ยู้ฮู อรุณสวสัดิ์ค่ะพี่เพชร
    วันพระแล้ว สดใสอีกครั้งยู้ฮูๆๆๆๆๆๆๆ(deejai)