ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    เอ่อออออออออออออออออออออ
    เอาอย่างนั้นเลยหรือคะ
    ช็อค ตกใจ ประหลาดใจอย่างมากค่ะ
    นั่งอ่านข้อความซ้ำไปซ้ำมาหลายรอบมากด้วยอาการงงและสับสนค่ะ ไม่คิดจริงๆว่าจะได้ นั่งขนลุกตั้งแต่กลางกระหม่อมจนถึงกระดูกก้นกบเลยค่ะ ปราญฯคิดเพียงว่าครูบาอาจารย์คงมาโปรดเด็กน้อยด้อยปัญญาในความฝัน แต่เมื่อได้รับความเมตตาจากคุณเต้าเจี้ยวเช่นนี้ ปราญฯก็ขอขอบพระคุณอย่างที่สุดค่ะ
    ขอให้คุณเต้าเจี้ยวเจริญในธรรมจนถึงที่สุดแห่งความพ้นทุกข์ด้วยเทอญฯ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 สิงหาคม 2010
  2. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังใจดีครับ โมทนาด้วยทุกประการ ดีใจด้วยกับน้องปราญชลีศรีบางโขมดนะครับ ถ้าจำไม่ผิดคุ้นๆ ว่า เธออยู่บ้านหมอ จ.สระบุรี หรือเปล่านะ

3. angeltk229

โอ้ คุณพระคุณเจ้าช่วยลูกด้วย
    ข้อมูลแน่นปึ้กแบบนี้ น่ากลัวจริงๆค่ะ
    บางโขมดเป็นเขตติดต่อค่ะ
    บ้านเกิดปราญฯอยู่นครขีดขินเจ้าค่ะท่านศรีสูรยราช
    เอ่ยไปแบบนี้น่าจะรู้จักแน่ๆทีเดียวเชียว
    ว่าแต่ ท่านศรีฯช่างน่ากลัวจริงๆค่ะ
    ท่านคงมียานหยั่งรู้ หรือไม่ก็ทำงานอยู่สำนักทะเบียนราษฎร์เป็นแน่
    ละเว้นหนูซักคนเถิดน๊า หนูกลัว:'(

4. เต้าเจี้ยว

เต้าเจี้ยว เป็นที่รู้จักกันดี

เราเองมีประสบการณ์ในการได้พระมาแปลกๆ หลายองค์ค่ะ
    แต่ไม่เคยมอบพระให้ใครแบบแปลกๆ มาก่อน
    ส่วนใหญ่ให้พระกันแบบธรรมดา

หลวงพ่อเจ็ดกษัตริย์ มีคนให้แฟนมาอีกทีค่ะ
    เขาก็เอามาให้ เขาว่าเราต้องชอบ เพราะเกิดวันเสาร์
    ได้มาหลายปีแล้ว แต่เพิ่งมาค้นในเน็ตดู จากชื่อหลวงปู่สอผู้สร้าง
    ..ก็เลยทราบว่าตรงกับกระทู้นี้ เลยแวะมาดูค่ะ
    ใจก็คิดว่าจะมามอบให้คนกระทู้นี้อยู่เหมือนกัน

.. พอแวะมาดู
    ก็เห็นคุณปราญมาพูดถึง พระนางพญา ซึ่งตรงกับที่มีอยู่
    เป็นพระคล้ายอิฐมอญจริงๆ ไม่มีลวดลายเลย ของหลวงปู่ปุดดา

ก็เลยมอบให้คุณปราญ คงจะดี..
    จะส่งให้วันจันทร์ ems นะคะ

:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2010
  5. angeltk229

เง้อ ฟังดูเป็นของสำคัญของคุณเต้าเจี้ยวทั้งนั้นเลยอ่ะ
    งั้นอย่ามอบให้ปราญฯเลย รู้สึกไม่สบายใจอ่ะค่ะ:'(
    ปราญฯเองก็ไม่เคยสะสมพระ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องพระเท่าไหร่ บางองค์เรียกชื่อท่านยังไม่ถูกเลยค่ะ

งานนี้คงเป็นการให้พระและได้รับพระแบบแปลกๆของคน 2 คนนะคะเนี่ย

6. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิได้เลยครับ อาทิตย์นี้จะจัดส่งให้นะครับ สู้ๆเช่นกันครับ

อะแน่พี่ศรีต้องนั่งรถคันเดียวกันผมแน่ๆเลย ไปกับพี่หญิงหรือครับ อิอิอิ ตอนถวายไม่ได้ลงไปครับ หลับไปตอนบ่ายๆในรถ เพราะสภาพไม่ไหวต้องทานยาแล้วง่วงมาก ช่วงบ่ายๆที่ให้ไปกราบทุกพระองค์ท่านใกล้ๆไม่ได้อยู่ครับ เสียดายมาก แต่แอบมองไกลๆมาตั้งแต่เช้าเชียว เมื่อวานไม่ได้ไปงานด่านช้างครับเพราะติดงานด้วย พี่หญิงคงจะยุ่งแน่ๆเลย ได้ข่าวว่าเสร็จเรียบร้อยด้วยดีครับ

โมทนาด้วยครับพี่

อีกรอบเดียวครับสู้ๆๆ:cool:

รอพ้นเดือนนนี้นะครับ จัดแน่นอนเชียงรายจไปกันได้ไหมหนอ ขอสามวันพอ หยุดนานไม่ได้ ถ้าไปตุลายังพอหยุดได้บ้างยาวๆครับ อิอิ ขอบคุณครับอาจารย์นิ

เฮี้ยนจังเลยครับ โมทนาด้วยครับ อิอิ ใจดีแบบนี้นี่เอง น่าชื่นชมนะครับ

อันนี้เฮี้ยนกว่า พี่ศรีท่านคงจะเห็นทุกอณู อิอิอิ บ้านผมอยู่ลำลูกกา บอกไว้ก่อนเพื่อมาถูกครับ อิอิอิ ตอนแรกนึกว่าเป็นฉายาใหม่ ปราญ(ตั๊ก)บางขโมด ที่แท้เป็นสถานที่

ฮา ตั้งเสียเลย

7. เต้าเจี้ยว

ไม่ใช่อย่างที่คิดน่า..

เรามีพระมากกว่าที่คุณคิดนะ ก็พระทำเองไงคะ เต็มบ้านเลย..

:cool:

8. เต้าเจี้ยว

มีเหรียญที่ระลึกของเสด็จพ่อร.5 สวยดีเลยซื้อมาค่ะ
    พอได้มา ก็ฝันเห็นกุมารี มานอนหนุนแขน
    น่ารักมากๆ เลย เป็นลูกครึ่งไทยกับฝรั่ง (คล้ายรัสเซียตาสีเขียวสวยมาก)
    แต่ใส่ชุดเด็กไทย เสื้อคอกระเช้าโจงกระเบนเด็กๆ น่ารักมากๆ
    พอถามว่ามาอย่างไร เค้าว่ามากับพ่อ (คงจะรัชกาลที่ห้าค่ะ)
    พอถามชื่อ เค้าว่าชื่อมณีจันทร์
    พอเอามาค้นในกูเกิ้ล ชื่อนี้นะ โหลมากๆ
    แล้วจะทราบได้อย่างไร ว่าเป็นใครกัน..

ฝันเห็นครั้งเดียว แต่เหมือนจริงมากค่ะ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2010
  9. โคมหลวง

มีแต่คนซ่อนตัว อิอิ

คุณเต้าเจี้ยว น้องชื่อเหมือนทวิภพเลยนะครับ น่ารักน่าดู คงจะรักคุณนะครับ

10. angeltk229

เง้ออออออออออออออออ
    ชักหลอนแล้ว
    เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปที่ทำงานจะนำภาพมาลงให้ดูกันค่ะ
    วันนี้เก็บความงุนงงสังสัยไว้ในใจคนเดียวก่อน

ป.ล. พี่หลวงจำรูปภาพที่ปราญฯซื้อที่อโยธยาได้ไหมคะ

11. โคมหลวง

จำไม่ได้เพราะไม่ได้ให้พี่นิ

แป่วว

ตั้งหลายรูปนะ

12. angeltk229

อิอิ ใช่ เพราะรูปนั้นอยู่ที่ปราญฯเอง
    แหะๆ ลืมไป

13. สิงหนวัติ

ไม่ไช่อะไรหรอกน้องปราญ แค่แบบจำได้คุ้นๆ ว่าเคยได้อ่าน หรือได้ยินจากที่ไหนละมั้ง ผมก็จำไม่ได้ แก่แล้ววว

เมื่อวานงานที่ด่านช้างเรียบร้อยดีครับน้องหลวง พร้อมทุกสิ่งอย่าง หลวงพี่เอกท่านเมตตา สงเคราะห์ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังครับ ฟ้าครึ้มแต่เช้า แต่จนถึงเย็นก็ไม่ยอมตก เป็นบุญจริงๆ ที่หลายๆ ท่านมาสงเคราะห์ โมทนาร่วมกันนะครับ

14. โคมหลวง

เสียดายจริง ถ้าเราไม่ติดงาน ผมคงได้เจอท่านพี่เป็นแน่แท้ เคยเจอกันแล้วแต่ไม่รู้จัก อิอิ
    งานหน้าเดือน พย ใช่ไหมครับ เดือยพย จะแบ่งร่างไปได้ยังไงหนา งานบุญชุมมากครับ
    อิอิ ไว้ต้องได้เจอกันอีกจังๆเป็นแน่แท้ครับผม โมทนากับเมื่อวานทุกประการ

ได้ข่าวว่าพระบูชาชาวบ้านแทบแย่งกัน ป่านนี้ณัฐคงชื่นใจไปเสียแล้วอิอิ

ปล.ถ้าไปไหนกับคณะ บอกพวกผมมั้งเด้อครับ กลัวพลาดงานเมลของกลุ่มลับแล เพราะวันนึงได้รับเยอะมากๆ วาระได้ไปก็ดีครับ อิอิ ขอบคุณครับ

15. สิงหนวัติ

งานนี้คนแจก เจ้าหน้าที่ไม่ได้รับพระ เพราะตั้งใจนำไปแจกล้วนๆๆๆ โมทนาบุญกับเจ้าของพระ และผู้เป็นธุระจัดหาทุกประการนะครับ

งานบุญมีอีกหลายงานครับ หน้าที่ยังไม่จบง่ายๆๆๆ พยายามรวบรวม และรักษากำลังใจไว้ให้ตั้งมั่น ไว้สู้งานกันต่อไปครับ

16. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    โมทนากับงานบุญทุกๆ งานนะครับ วันนี้ตั้งใจจะสวดเป็นวันที่ 5 แล้วนะครับ แวะเข้ามาทักทายเพื่อนๆ ครับ :)

17. chart2k

chart2k เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    เสาร์ อาทิตย์นี้ได้ไรท์ซีดีบทสวดพระมหาจักรพรรดิไว้ให้แม่ชีปิ๊กไว้แจกญาติโยมที่ไปหา โมทนากันนะครับ

18. โคมหลวง

:cool::cool::cool: อนุโมทนาครับคุณชาติ
    ว้าววิริยะมากครับ ห้าวันแล้ว แถมใจดีไรท์แจกอีกแนะครับ ดีจังๆ

19. โคมหลวง

คนทำคงทำต่อไปอีกยาวครับ ประกบหน้าหลังเห็นว่าท้าทายแกดีและพระบูชานี่เธอทำด้วยน้ำตาไปหลายหนเพราะออกมาแล้วพระหักบ่อยๆจนท้อกลัวไม่ทันเพราะมีเวลาแค่เดือนเดียว คิดแล้วพอสำเร็จเลยชื่นใจแทนเธอและสามีครับ วิริยะล้วนๆคราวหน้าอาจะมีเหลือแจกคนช่วยแจกมั้งครับผม:cool::cool::cool: โมทนาด้วยนะครับ

ไปละครับ แว็ปๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2010
  20. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    มาแล้วไม่ได้ดูกระทู้หลายัน มีงานบุญไรอัพเดทมั่ง เกิดอ่ะไรกันขึ้นบ้างครับพ่ๆน้องๆ