ศูนย์รวมลูกหลานพญานาคศรีสัตตนาคราช

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย พระยาเดโชชัยมือศึก, 22 มิถุนายน 2010.

1. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

----

คนที่จะไปเกิดเป็นพรหม สมัยเป็นคนชอบนั่งสมาธิแบบสมถะอย่างเดียว คือขอให้ใจสบายๆ เป็นพอ พอทำสมาธิ ได้แบบนี้ ชินแบบนี้ พอตายส่วนมากตายในสมาธิ ไปเป็นพรหม แต่ถ้าใคร นึกนึกวิมานที่นิพพาน บ่อยๆ ถามว่า วิมานที่นิพพาน อยู่ที่ไหนหล่ะ อิอิ จิตเกาะกับที่ไหน ไปที่นั่น

2. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    เด๋วน้องถามพี่ชายให้ บทความวิจัยเกี่ยวกับอะไรค่ะ

3. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    แปลว่าถ้าจิตถอนออกมาดูความเปลี่ยนแปลง ความไม่เที่ยง ความไม่คงอยู่ ไม่ติดในอารมณ์สบาย นิ่ง ดิ่ง สงบ ก็ไม่ติดในความเป็นพรหมจิเนาะ

งืมๆๆๆๆสงสัยปราญฯต้อง ฝึกนึกถึงวิมานแล้ว เฮ้อ เศร้า!!! ยังไม่เคยเห็นวิมานของตัวเองเลย มโนฯก็ยังไม่เคยฝึก:'(

4. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

อย่างปราญเธอเก่งคงไปได้ไว
    หากผมเองนึกไว้ก่อนตายบ้าง ตอนเป็นมันก็ไม่เคยได้เห็นก็อดไปใช่ไหมครับ ยังไม่ถึงวาระหรืออย่างไรครับ ...

5. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

สังเกต เราจะมีมะม่วงทิพย์ บ่อน้ำ ประมาณนี้ ทำไมต้องต้นมะม่วงด้วย ก็มีที่มาที่ไปเหมือนกัน ส่วนมากในสายของเรา จะเกี่ยวข้องกับพระทันตธาตุด้วย ถ้าพี่ครูไม่ได้อุปาทาน พี่ครูเคยเกิดเป็นคนอินเดีย สมัยที่พระนางเหมชลาอัญเชิญพระทันตธาตุมาที่นครศรี ชื่อพี่ครู สมัยนั้น คือ โคสีหราช หรือโกสีหราช กฎแห่งกรรม ภายหลังเกี่ยวมาถึงสวนดอก ที่ตั้งคณะทันตแพทย์ศาสตร์ม.เชียงใหม่

6. พระยาเดโชชัยมือศึก

----

ขอบใจมาก ไว้ถึงที่สุดก่อน ถึงจะรบกวน อิอิ

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

-----

ก็เราปรารถนาพุทธภูมิไง ต้องลาพุทธภูมิก่อน ถึงจะได้ไป จริงๆเราไปได้นานแล้ว แต่เรามีหน้าที่

8. angeltk229

9. โคมหลวง

โคมหลวง เป็นที่รู้จักกันดี

บ่อน้ำกว้างๆกับบัวใหญ่ๆและคนลงเล่นน้ำก็ไม่เปียกใช่ไหมครับ แหะๆ ตลกดีครับเหมือนความฝันดี ถ้าติดในทิพย์นั้นคงจะแย่น่าดูเพราะแทบจะไม่เห็นทุกข์

ขอบคุณครับที่เน้นให้ผมได้เข้าใจมากกว่าที่ตัวเองสงสัยเองครับ ^^
    ตามหน้าที่ครับ กระโดดก็กระโดดครับพี่ๆน้องๆในนี้ทุกท่าน

10. พระยาเดโชชัยมือศึก

วันนี้โม้ไปเยอะแล้ว ไปกินข้าวกันดีกว่า 555

กฎแห่งกรรม พระเจ้าโคสีหราช กับสมัยพระเจ้าวีสติโศก (น้องชายพระเจ้าอโศกมหาราช)การรบเพื่อปกป้องพระทันตธาตุ กับการรบในสมัยพระเจ้าอโศก สมัยโคสีหราช พี่ตายบนหลังช้าง พอมาถึงพระเจ้าอโศก พี่ก็มารบอีก ทำลายชีวิตคนไปเยอะเหมือนกัน พลัดกันไง กองทัพที่เคยมารุกรานเบียดเบียนกัน
    เหตุผลหนึ่งว่า ทำไมเรามาผูกพันกับวัดอโศการามด้วย เพราะเราเคยเกิดเป็นลูกหลานพระเจ้าอโศกมาด้วย วงศ์แห่งแคว้นมคธ และนาลันทา

11. angeltk229

ตอนนี้ดวงวิญญาณของทหารผู้จงรักภักดีต่อพระนางเหมชลา ราว 200 คน ที่รอคอยอยู่ที่ถ้ำแห่งหนึ่ง ได้รับการปลดปล่อย โดยผู้ที่เคยเกิดเป็นพระนางเหมชลาแล้วนะคะพี่ครู ปราญฯจำชื่อถ้ำไม่ได้แล้ว เป็นถ้ำที่ด้านหน้ามีก้อนหินใหญ่ตั้งอยู่ มีพระพุทธรูป เป็นวัดค่ะ ตอนรู้เรื่องราวนี้ครั้งแรกก็ถึงกับตั้งหลักไม่ติดอยู่แป๊บนึงค่ะ ส่วนเหตุผลนั้นไม่ทราบว่าเพราะอะไร แต่ที่แน่ๆ เขาเหล่านั้น ราว 200 วิญญาณ ได้หลุดพ้นจากพันธนาการของคำมั่นสัญญาและความภักดีเป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ

ผู้ที่เคยเกิดเป็นพระนาง หน้าตางดงามมากค่ะ ในสมัยนี้ ปราญฯเห็นครั้งแรกก็ถึงกับตะลึงไปเหมือนกัน(ไม่ได้ตะลึงในความงามนะคะ)

12. พระยาเดโชชัยมือศึก

เจดีย์พุทธคยา ที่สร้างสมัยแคว้นมคธ นั่นเอง

13. angeltk229

ใบหน้าที่งดงามของพระนางเหมชาลาและพระทนทกุมาร

14. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    เอ....ทำไมต้องรอด้วยหนอ....ชื่อวัดไผ่ล้อมครับ

15. angeltk229

พอดีวันนั้นท่านพรหมฯเอารูปมาให้ทาย แล้วปราญฯก็ยังอดสงสัยไม่ได้ว่าคือวัดอะไรน่ะค่ะ เลยอยากรู้คำตอบอยู่

เด็กน้อยช่างสงสัย ช่างจดช่างจำก็แบบนี้แหละค่ะ อิอิ

ขอบคุณค่ะที่มาเฉลย

16. ต.โต้ง SE

ต.โต้ง SE เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    <table class="tborder" width="100%" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1"><tbody><tr><td class="thead">ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 9 คน ( เป็นสมาชิก 7 คน และ บุคคลทั่วไป 2 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> <center"> [ แนะ นำเรื่องเด่น ] </center"></td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> สูญญากาศ, Nakraksa, น้องสาวนักเดินทาง, พรหมประกาศิต, พระยาเดโชชัยมือศึก, โคมหลวง

สวัสดีทุกๆท่านครับ ไม่ได้เข้ามานานอ่านไม่ทันแล้วครับ เลยมาดูหน้าสุดท้าย ก็เลยจับใจความไม่ค่อยได้เดี๋ยวไว้ว่างๆจะค่อยๆตามอ่านหน้าก่อนๆครับ

</td></tr></tbody></table>

17. dangsticker

dangsticker เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    วันนี้กระทู้ไหลไกลมากๆๆๆๆๆๆ
    วันนี้เกิดอารมณ์โกรธสุดๆ ชนิดที่ว่าหน้ามืด........แทบฆ่าคนได้เลย
    เนื่องด้วยการงาน ผมสั่งของสำคุญจากต่างประเทศผ่าน DHL ทางเครื่องบิน ตั้งแต่วัน-อังคาร
    คาดว่าช้าสุด วันศุกรได้ของ สรุปทางบริษัทไม่ดีเลย กว่าจะส่งให้ เป็นอังคารหน้า ทั้งๆที่ของมาถึงสุวรรณภูมิ ตั้งแต่พฤหัสตอนเช้าแล้ว
    ผมเซงมากสรุปสั่งของทางแอร์ จากสิงโปร ถึงมือเราใช้เวลาตั้ง 1 อาทิตย์ ที่สำคัญคือผมเสียคำพูดกับลูกค้าด้วย และช้าแบบโอเวอร์
    ฝั่งที่ทำงาน น้องสาวเป็นคนติดต่อก็พูดแต่ว่า ต้องรอเป็นไปตามระบบเขา
    (ผมเป็นคนที่ทำงานแบบ ถ้าเกิดปัญหา (น้องสาวผม)คนรับผิดชอบต้องหาทุกวิธีในการแก้ไขเพื่อให้ของได้ตามกำหนด จะจ่ายเพิ่ม ใช้เส้นก็ต้องทำ เฮ้อ เซงๆๆๆๆ

18. ขุนพิฆาต

ขุนพิฆาต เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 9 คน ( เป็นสมาชิก 9 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>ขุนพิฆาต, dangsticker, kornkamolk, Nakraksa, pittayathornkp, windyj, น้องสาวนักเดินทาง, เอนะ, โคมหลวง </TD></TR></TBODY></TABLE>
    หวัดดียามบ่ายครับท่านทั้งหลาย ช่วงนี้ฝนตกบ่อย ระวังเป็นหวัดกันนะขอรับ เมื่อช่วงสายๆที่ๆทำงานตกหยั่งกับฟ้ารั่วเลยขอรับ เลยทำงานนั่งโต๊ะอย่างเดียว สบายไป...
    แต่ช่วงบ่ายนี้ สงสัยแดดออกเปรี้ยง ต้องออกไปเดินดูงานตากแดดเหมือนอย่างเคยอีก

19. pittayathornkp

pittayathornkp เป็นที่รู้จักกันดี

คุณหลวงครับ เงินที่โอนขอร่วมบุญโครงการอื่นๆ ตามสะดวกเลยครับ

ช่วงนี้หลายคนมีอาการแปลกๆ และเจ็บป่วยกันบ่อย

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมก็มีอาการมึนหัว แต่ไม่ปวด
    ตั้งแต่เช้าจนเย็น ก็ยังไม่หาย
    ก่อนนอนเลยขอบารมีหลวงปู่ นอนได้ซักพักก็คลื่นไส้และอาเจียนหนึ่งยก
    อาการก็ดีขึ้นนอนหลับสบาย ตื่นเช้ามาก็หายทำงานได้ตามปกติ
    ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นอะไร

พี่ครู ให้กำลังใจน้องๆ และพูดถึงวิมาน
    กระตุ้นต่อมอยากรู้ (เหมือนคุณหลวง และคุณปราญ)
    ถ้าไม่เคยฝึกมโน จะรู้ได้อย่างไรว่ามีวิมานหรือเปล่า และอยู่ที่ไหนครับ

เห็นท่านขุน แว็บๆ หายไปนานสบายดีนะครับ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 8 คน ( เป็นสมาชิก 8 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>pittayathornkp, dangsticker, kornkamolk, Nakraksa, windyj, ขุนพิฆาต, น้องสาวนักเดินทาง, เอนะ </TD></TR></TBODY></TABLE>

ทักทายทุกคน

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead></TD><TD class=thead width="14%"><CENTER"> </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2></TD></TR></TBODY></TABLE>

20. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ส่งที่อยู่จริงปะ แล้วจะแพคอะไรส่งมา คงไม่ใช่ยัยแอ้นะ ก๊ากๆๆ