ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์ศักดิ์

โอ้โห อาจารย์อ่านใจอ่านความคิดของหนูออกเป็นฉากๆเลยว่าหนูคิดจะทำอะไรวางแผนอะไรเพื่อเป็นของขวัญให้กับเพื่อนร่วมโลกทั้งหลาย หนูอยากจะถ่ายทอดประสบการณ์ชีวิตที่ผ่านมาให้พวกเขาได้อ่านละครชีวิตของหนู หลังจากนั้นหนูยินดีจะเป็นเพื่อนกับคนที่กำลังทุกข์ในรูปแบบต่างๆ เป็นกำลังใจแรงบัลดาลใจอยู่เคียงข้างจนกว่าพวกเขาจะสามารถลุกขึ้นได้เองและก้าวต่อไปด้วยสติ ถ้าเขาไปคุยกับคนอื่นก็อาจจะถูกมองว่าบ้าเหมือนที่คนหลายๆคนคิดว่าหนูบ้า ดังนั้นเพียงพวกเขาได้คุยกับหนูเขาจะได้อุ่นใจขึ้นว่ายังมีคนรับฟัง ช่วยเหลือแนะนำ

หนูจะทำแน่ๆเพียงแต่ยังลังเลว่าจะออกมาในรูปแบบไหน เห็นคำตอบจากอาจารย์แล้ว หนูรู้แล้วค่ะว่าจะเริ่มอย่างไร และหนูไม่กลัวคำวิจารย์หนูพร้อมรับฟังค่ะเพระหนูเข้าใจโลกธรรมแปดแล้วค่ะ แต่ถ้ามีอไรติดขัดหนูจะมาขอคำแนะนำนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ตุ๊กติ๊ก

2. minzeejung

minzeejung Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2012
    อาจารย์คะ ขอถามเรื่องเนื้อคู่หน่อยค่ะ
    คืมว่าตอนนี่แอบชอบคนๆนึ่งอยู่
    เขาคิดอะไรกับหนูไหมค่ะ
    ตอนนี้ก็คุยๆกันอยู่
    เรามีอะไรคล้ายๆกัน บังเอิญบ่อยๆ
    ตอนนี้เริ่มสับสน
    ช่วยด้วยนะคะ

3. ป้อมพระยา

ป้อมพระยา สมาชิก

7 กุมภาพันธ์ 2010
    อ.ศักดิ์ยังไม่ได้ตอบของผมเลยครับ รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับ
    ขอบคุณครับ

4. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

หนู
    อนาคต มันต้องเริ่มที่ปัจจุบันนี้
    และนี่คือ สาเหตุุที่ทำไม หนูถึงจะไม่ได้เรียนในคณะที่อยากเรียน
    คงจะหลุดยากแล้วนะ บ่วงตัวนี้
    และที่แย่กว่านั้นก็คือ
    พากันดึงเวลาของกันและกัน
    ทำให้หมดโอกาสที่จะใช้เวลาที่มีเหลืออยู่น้อยนี้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด
    มันไม่ผิด ถ้าจะคบใคร
    แต่มันผิด ถ้าจะหาข้อสรุปในวันนี้
    อิสระภาพ คือ สิ่งที่มนุษย์ทุกคนฝันถึง
    อยากมี
    แต่ในทางปฏิบัติ
    เราก็มักจะไปจำกัดอิสระภาพของคนอื่นเขา
    ว่า ต้องเป็นเราเท่านั้น เวลานี้ ต้องให้กับเราเท่านั้น
    ถ้าชีวิตเริ่มจากการถูกจำกัดอิสระภาพ
    หัวใจก็คงจะเริ่มดิ้นตั้งแต่วันนี้
    และ เมื่อโอกาสมาถึง
    หัวใจดวงที่ดิ้นนี้ ก็จะพาร่างกายให้โบยบินไปหาสถานที่ใหม่ คนใหม่ แน่นอน

อนาคต
    เสียทั้งคนที่เคยคิดว่าใช่
    ตัดโอกาสทางการศึกษาที่ควรจะได้มา

แล้วจะเหลืออะไร

ก็คงจะมานั่งบ่นว่า

โลกนี้ ไม่ยุติธรรมเลย โหดร้าย ไม่มีความจริงใจ

กลายเป็นคนในโลกนี้ คือ จำเลย คือ ผู้ที่ผิด

ฝากไว้เป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาวางแนวทางชีวิตนะครับ

สุดท้าย คุณ คือ คนสรุป และ กำหนดการเดินทางของชีวิตคุณ

ใครก็ไปกำหนดไม่ได้

โชคดีครับ

5. ธรรมลิขิต

1 คงจะต้องเจอด่านที่ขัดแย้ง ยกใหญ่ เพราะ จะกลายเป็นว่า ไอ้ที่ไปทำมานี้มันมีผลทำให้คนอื่น ๆ เขามองดูคุณเป็นอะไรไปอีกเรื่องหนึ่ง รวมทัี้ง อาการข้างเคียงที่จะเกิดขึ้นด้วย เรียกว่า เจอทั้งศึกในและศึกนอก

2 ถ้าจะสู้ ก็ต้องสู้ เพราะหลังจากออกจากจุดนี้แล้ว บอกได้คำเดียวครับ ว่า หนักมากเลย หลายสิ่งจะประเดประดังเข้ามาทับถมคุณ
    ทั้ง ๆ ที่คุณนึกว่า มีอิสรภาพแล้ว แต่กลายเป็น มีภาระที่ปฏิเสธก็ไม่ได้ นึกว่าจะได้เรียนแบบสบาย ๆ แต่ก็ไม่ใชเลย ยังไงก็สู้นะ ตัดสินใจแล้ว ถอยไม่ได้แล้ว

3 อยู่ในภาวะตัดสินใจไม่ได้ เพราะข้อมูลไม่เพียงพอนะครับ แต่ดูเหมือนจะมีความสุข แต่ดูอีกที ก็ ลังเลอยู่อย่างนั้ัน หากจะมีคู่แข่ง ก็คงต้องฝากให้คนกลางเป็นผู้ตัดสินนะครับ ไม่ใช่ คุณกับคนอีกคนหนึ่ง

6. ธรรมลิขิต

ต้องยอมเสีย เพื่อให้ได้มานะครับ
    ไม่ใช่ได้มาง่าย ๆ คงโดนต่อรอง และ ต้องจำใจ หากจะขายจริง เพราะคนซื้อคนนี้ แข็ง และ เค็ม กว่าที่คุณคิดมากนัก

แต่ถ้าคุณรอได้ คนที่เขาปฏิบัติธรรมเป็นระยะ คือ อีกคนหนึ่ง นั่นคือ คนซื้อที่ไม่วุ่นวาย แต่ก็คงจะรอไม่ได้ใช่ไหมล่ะครับ
    กลางปีหน้าครับ จะได้ขายอีกครั้ง ถ้าพลาดคร้งนี้ไป

7. snanniie

snanniie สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ
    -อยากทราบว่าคนที่ดูๆกันอยู่ตอนนี่เขาใช่มั้ยค่ะ คือสับสนมากเลยค่ะ เพราะเราเพศเดียวกัน และถ้าไม่ใช่ควรทำยังไงดีคะ
    -กำลังสมัครค่ายจะได้รับคัดเลือกและได้ไปมั้ยคะ
    -อยากทราบว่าคนอื่นเขามองมาหนูยังไง ดีหรือไม่ดียังไง
    รบกวนด้วยนะคะ

8. ธรรมลิขิต

มันเป็นเวรเป็นกรรมของคุณนะครับ
    เพราะคุณจะไม่ได้รับความจริงใจ
    ทุกคนที่ผ่านเข้ามา ไม่ว่าจะเพศเดียวกัน หรือ ต่างเพศ
    อยู่กันสักพัก ก็จะจากไปครับ

เรื่องเข้าค่าย ผิดหวังนะครับ

มีแต่คนมองคุณเป็นผลประโยชน์ ถ้ามี เขาก็ดีด้วย ถ้าหมด เขาก็จากไป

หาคนจริงใจยากครับ

คุณคงจะต้องใช้เวลาที่เหลือ อุทิศตนเพื่อสาธารณะนะครับ เวลาที่เหลือ

9. palungjai12

palungjai12 Active Member

13 มิถุนายน 2012
    อาจารย์คะ ขอรบกวนนะคะ
    1.มีเพื่อนให้ดิฉันช่วยขายบ้านให้ ดิฉันจะมีโอกาสได้รายได้จากการขายบ้านเพื่อนหรือไม่คะเพราะบ้านเขาราคาสูง ถ้ามีดิฉันควรทำอย่างไรให้ได้เร็วและจะมีผู้เข้ามาช่วยงานนี้มั้ย
    2.ดิฉันจะขายที่ดินของครอบครัวได้ภายในกันยายนนี้มั้ยคะ เพราะช่วงนี้ไม่มีรายได้เข้าเลยมีแต่รายจ่าย ดิฉันควรทำอย่างไรดีคะ รบกวนอาจารย์แนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

10. tuti

สวัสดีค่ะ อาจารย์ศักดิ์

วันนี้มีคำถามสำหรับเพื่อนของหนู มีตัวตนจริงๆและกำลังจะหาทางออกให้กับชีวิต

นางจี(นางสมมุติ) อดีตค่อนข้างจะสีเทาและสีดำ ตอนนี้คิดจะหันหลังและเริ่มชีวิตใหม่ เมื่อวานนางจีไปซื้อชุดขาวเตรียมไปถือศีลแปดที่วัดเกาะแก้วพิสดารวัดที่เป็นเกาะในทะเลต้องนั่งเรือไป หลวงพ่อเสือขอให้ถือศีลปฏิบัติเจ็ดวัน ให้อาจารย์ช่วยแนะนำให้หน่อยว่านางจีอยากกลับตัวกลับใจควรจะเริ่มต้นยังไงคะ

ชีวิตพี่เขามีอะไรน่าสนใจและสามารถเป็นวิทยาบุญให้กับคนอื่นๆได้อีกค่ะ

ส่วนวิทยาบุญของหนูหนูจะเริ่มต้นจากการใช้ชีวิตทั่วๆไปก่อนแล้วค่อยๆสอดแทรกธรรมการปฏิบัติไปทีละนิดทีละนิด เพราะคนส่วนใหญ่พอพูดถึงเรื่องธรรมค่อนข้างจะเบื่อ ดังนั้นต้องเป็นชีวิตจริงอิงธรรมและต้องฝ่าฟันไปอย่างไร จริงๆหนูมีภาพก่อนและหลังเจอธรรม ถ้าหนูเอาออกสื่อแล้วทุกคนจะตะลึงว่าธรรมทำให้เปลี่ยนแปลงแบบสุดขั้วได้จริงๆค่ะ ศีลและภาวนาทำให้ดูเป็นผู้เป็นคนได้จริงๆค่ะ ฟันธง

ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2013
  11. ธรรมลิขิต

อ่านเรื่องของคุณจีจบ
    ภาพของโลงศพก็ลอยมาตรงหน้า
    สงสัย
    ก็เลยลองสอบถามเจ้าภาพนั้นดู
    ก็ได้คำตอบว่า
    ขอให้ไปหาคนที่ตายและเป็นศพไร้ญาติที่รอการทำพิธี
    เวลานี้ศพอยู่ในศาลาเก็บศพของวัด
    วัดไหนล่ะ
    คุณจี จะต้องวัดดวงกันหละครับ
    ว่าจะหาเจอไหม
    ศพตายมาประมาณ 2 วัน ยังไม่มีใครมาแจ้งว่าเป็นญาติเลย

สงสัยจะญาติคุณเมื่อชาติก่อนแน่ๆ

หากโชคดี (หากนะครับ )
    ได้ทำ
    ก็ถือว่าคุณได้สะเดาะเคราห์ให้กับหลายๆ สิ่งนะครับ
    อย่าลืมประกาศแจ้งให้หลาย ๆ คนทราบด้วยว่า
    งานนี้ คุณจี เป็นเจ้าภาพ

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ

เพราะรู้สึกว่า มีกำแพงมากั้นมากมาย

ต้องรอให้เจ้าตัวเขาทะลายลงไปบ้าง

ประตูสวรรค์คงเปิดให้ เพื่อจะได้ทราบอะไร ๆ ที่สวรรค์อยากบอก

คนกลับใจ

12. ธรรมลิขิต

1 คุณจะต้องเดินทางเพื่อไปหาลูกค้า ที่คุณคิดว่า ใช่ สำหรับงานนี้
    และ หากคุณไม่ไปเอง คุณก็จะมีรายจ่ายมากพอสมควร สำหรับการส่งคนไปตระเวณหาข้อมูลที่จะประกาศขายบ้าน
    และ คนที่รู้ ว่า คุณเป็นนายหน้า ก็เตรียมคิดคำนวณตัวเลขไว้แล้ว ว่า งานนี้ควรจะเอาจากคุณสักเท่าไหร่ดี
    สรุปว่า ได้ขายนะครับ
    แต่ต้องฝ่าด่านที่เล่ามาให้ได้ และ วางแผนดี ๆ น้ำพึ่งเรือ เสือพึ่งป่า
    คิดว่า สร้างผลงานก่อน ดีกว่า ที่จะคิดได้แต่เงินนะครับ
    หากงานนี้ผ่าน แม้หักรายจ่ายแล้ว ดูเหมือนจะไม่คุ้ม แต่ก็ไม่ขาดทุน ก็น่าจะดีใจ
    เพราะจากนี้ คุณจะติดช่ื่อขึ้นบอร์ดว่า ใครมาให้ขาย คน ๆ นี้ ขายให้ได้แน่นอน ไม่ว่าราคาจะกี่ล้าน

2 เดือนพฤศจิกายน นะครับ มีรายได้เข้ามา และ ก็ดีกับทุก ๆ คนด้วย

ทุกข์ คือ เรื่องปกติของมนุษย์

คนที่อยู่บนความทุกข์ได้

คือ ผู้ชนะ

แม้ในสายตาของชาวโลก จะมองว่า คุณแพ้ ก็ตาม

ทุกข์ มีขึ้นมาได้ ก็หมดไปได้

แต่ไม่ใช่การนั่งมองอย่างเดียว

13. tuti

กว่าจะโพสต์ได้ สุดๆ บอกไม่ถูกค่ะ

อ่านแล้วขนลุกเลย ตอนนี้ก็ขนลุกเหมือนเขาต้องการความช่วยเหลือ

ย้อนกับไปเมื่อวันจันทร์คือสองวันที่แล้ว ประมาณสองทุ่มถึงสามทุ่มกว่าๆช่วงนั้นหนูอยู่กับพี่จี แล้วอยู่ดีๆหนูก็ขนลุกขนพองวูบวาบหนาวๆเย็นๆยะเยือกจิตรับรู้ว่าเป็นวิญญาณที่ตามมากับพี่จี แต่หนูก็ไม่แน่ใจและไม่กล้าพูดอะไรมาก

ตอนนี้เขารอพี่จีอยู่แต่เขาไม่รู้จะบอกพี่จียังไง ขณะพิมพ์อยู่ขนลุกค่ะเขามาจริงๆ ขอบคุณอาจารย์นะคะที่ชี้แนะว่าต้องทำอย่างไร เดี๋ยวหนูรีบโทรหาพี่จีก่อนค่ะ

ขอบคุณค่ะ

14. วิศัลยา

วิศัลยา สมาชิก

ขอถามด้วยคนคะ
    1.โดนปิดร้านอีกแล้วจากใครคะไม่อยากปรักปรำ แต่ไม่สามารถรู้ด้วยตัวเองได้ ขอคำชี้แนะ ดูแลป้องกันด้วยคะ ไม่จบสักที เขาว่ามันเป็นวิบากกรรมรับได้คะอดทนมาตลอด เมื่อไหร่จะจบคะ หมดตัวแล้วคะ ทำมาหาก็ไม่ได้
    2.พอจะมีข่าวให้ชื่นใจบ้างไหมคะใกล้วันเกิดแล้วคะ6ก.ค.นี้
    3.ยังไม่มีการพูดคุยกับสามีเลยคะ ยังเจ็บปวดกับการกระทำที่ผ่านมา
    4.ค้าขายคะเสื้อผ้าใหม่ผสมมือสอง เหมาะกับเราแล้วยังคะ มือสองทำได้ไหมคะเคยมีคนบอกให้เลิกมีวิญญานร้ายติดมา
    ตอนนื้สับสนคะเครียดด้วยขอคำแนะนำด้วยคะ ขอบคุณคะ

15. ธรรมลิขิต

1 ทุกคนที่ทำการค้า ย่อมมีคู่แข่ง มันเป็นเรื่องปกติ
    แต่ถ้าคู่แข่ง เป็นเจ้ากรรมนายเวรเราด้วยแล้วละก็ ยังไงก็คงจะแพ้นะครับ
    เพราะเหมือนกับเราต้องชดใช้หนี้ที่เราเคยทำกับเขาไว้ แล้วเขามาทวงคืน
    นี่คือความยุติธรรมของกฎแห่งกรรม

2-3 คือ กุญแจที่จะนำไปสู่ความสุข ความสมหวัง ในข้อ 1 นะครับ
    คนเดียวหัวหาย สองคนเพื่อนตาย ฝากไว้พิจารณานะครับ
    อะไรหนักนิด เบาหน่อย เรื่องที่ผ่านไป ก็ขอให้ผ่านไป เริ้มต้นใหม่เถิด

4 เสี่ยงมากเลยครับ และแนวโน้ม ไปไม่ตลอดนะครับ
    วิญญาณร้าย น่ะมีครับ คือเจ้ากรรมนายเวรของคุณ
    แก้ไมยาก ครับ
    ฝึกกรรมฐานซิครับ
    เกิดกระแสบุญ
    ผีทุกชนิด ต้องหลีกทางให้
    เจ้ากรรมนายเวร ก็ให้โอกาส ไว้ค่อยเจอกันชาติต่อไป ชาตินี้จะให้โอกาสสร้างบุญ แต่ต้องทำจริง จัง ไม่งั้น มีทบดอกทบต้น

16. everlastinglovesong

everlastinglovesong เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2012
    อาจารย์คะ หนูขอถามเรื่องเจ้ากรรมนายเวรของหนูในตอนนี้ค่ะ ว่าเขาเป็นใคร มาจากไหน

ขอบคุณค่ะอาจารย์

17. peangboon

peangboon Active Member

4 มิถุนายน 2013
    อาจารย์ค่ะ ขอสอบถามเรื่องงานอีกทีค่ะ คือ ดิฉันทำงานที่บริษัทเดียวกันกับคนที่มีกรรมเรื่องคู่ต่อกัน แต่ตอนนี้เลิกลากันแล้ว ใจของดิฉันอยากเปลี่ยนงานเพื่อที่จะได้ไม่ต้องเจอหรือรับรู้เรื่องราวของคนนี้เพื่อให้เกิดการบั่นทอนต่อเส้นทางที่เราจะมุ่งไปในอนาคตค่ะ แต่เคยถามอาจารย์แล้ว อาจารย์บอกย้ายไปก็หนีเสือปะจรเข้ เลยอยากขอคำปรึกษาว่าดิฉันควรดำเนินชีวิตหรือหาทางออกเรื่องนี้อย่างไรดี และอยากถามเรื่องอนาคตของบริษัทด้วยค่ะว่าเป็นอย่างไรบ้างเพราะตอนนี้ดูจะแย่ขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ ทั้งเรื่องคนและเรื่องรายได้ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    บุญใดที่ดิฉันได้ทำ ขอยกให้อาจารย์ เพื่อเป็นการขอบคุณที่ช่วยเหลือค่ะ

18. Chiewvampz

Chiewvampz เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    รบกวนด้วยครับอาจารย์

1. เรื่องงานครับ ตอนนี้ทำงานอยู่ที่จังหวัดสระแก้ว เป็นวิศวกรครับผม
    แต่พอดีที่บ้าน(บุรีรัมย์) มีโรงงานเปิดใหม่กำลังก่อสร้าง ผมควรจะไปสมัครทำงานที่บ้านไหมครับ หรือควรทำที่เดิมที่ทำอยู่ตอนนี้ ที่ไหนจะดีกว่ากันครับ แต่จริงๆ ก็เบื่องานที่นี่ แต่ก็ไม่รู้ถ้าหาที่ใหม่จะป็นอย่างไร

2. เรื่องการปฎิบัติธรรมที่ทำๆ อยู่ทุกๆวัน เป็นอย่างไรบ้างครับ ควรจะเพิ่มเติมหรือแก้ไขตรงไหนบ้างครับผม

3. บ้างครั้งรู้สึกขัดแย้งข้างใน ที่คิดเรื่องที่เป็นเรื่องไม่ดี ไม่สมควรเป็น บ่อยมาก บางทีเรื่องเล็กๆน้อยๆ ก็คิด แต่ใจจริงก็ไม่อยากจะคิดแบบนี้ พยายามเปลี่ยนความคิดที่คิดไม่ดี สาเหตุเป็นจากอะไรครับ พอจะมีวิธีแก้ไขครับผม

4. ผมมีกรรมหรือสิ่งไม่ดีอะไรที่ต้องแก้ไข เพิ่มเติมรบกวนอาจารย์ช่วยดู และแนะนำด้วยครับผม

ขอบพระคุณมากๆครับ

19. lexma

lexma สมาชิกใหม่

22 มิถุนายน 2013
    สวัสดีครับอาจารย์ รบกวนสอบถามครับ

1.ไม่ชอบงานปัจจุบัน ในอนาคต พอจะสิทธิ์ได้ทำงานตามที่ชอบ และผลตามแทนดีบ้างไหมครับ

2.การนำเงินมาลงทุนของผม จะให้ผลตอบแทนดีไหมครับ และอนาคตจะมีอิสระในการใช้จ่าย มีเงินทองพอไม่ต้องทำงานประจำบ้างไหมครับ

3.อนาคต จะมีคู่ครองกะเค้าบ้างไหมครับ เพราะเป้าแรกยังไม่ผ่านเลยครับ เรื่องฐานะที่ยังไม่มั่นคง เลยไม่กล้าคิดเรื่องคู่ครองครับ

4.ตอนนี้ปวดหลัง ไม่รู้ว่ามีโรคเวร โรคกรรมอะไรหรือเปล่าครับ โดยส่วนใหญ่ นั่งทำงานนานด้วยครับ

ขอบคุณครับ

20. ธรรมลิขิต

1 ไม่มีดวงเคลื่อนย้าย ใน 4 ปีนี้นะครับ หากฝืนไป จะแย่หนักที่สุดเลย
    2 อย่าลงทุนเพิ่มนะครับ 2 ปี นับจากนี้ การเงินลดต่ำลงครับ รักษาสถานะไว้ให้ได้
    3 ทำงานเก็บเงินอย่างเดียวครับ เรื่องคู่ หลังจากนี้ 4 ปี พออะไร ดีขึ้น ก็มาครับ
    4 โยคะนะครับ ไม่ใช่โรคเวรโรคกรรม จัดสรรเวลาให้กับตนเองบ้าง อย่าเครียด เครียดไปก็ไม่มีอะไรดีขึ้น ปัญหามีไว้ให้หาทางแก้ ไม่ใช่มานั่งทุกข์ แล้วไม่ได้ทำอะไร โชคดีครับ