ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ตามเวลาที่คุณหมอประมาณไว้นะครับ

ความเกิด ความแก่ ความเจ็บ คือ สิ่งที่่อยู่คู่กับชีวิตทุกคน

2. ธรรมลิขิต

ผิดด้วยหรือ ที่คนเราจะมีความหวัง
    แต่มีกี่คน ที่ทำให้ความหวังเป็นจริง
    ความหวังบนฐานของความจริง คือ ความจริงที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
    แต่ความหวังบนฐานของความฝันที่ขาดข้อมูลประกอบ คือ อนาคตที่เป็นอนาคต ตลอดกาล

ความพอใจ คงปลอบใจตนเองได้ในบางครั้ง แต่ก็ไม่สุดลงไปถึงขั่วหัวใจ
    เพราะ ความฝันยังอยู่
    เปลี่ยนความฝัน ให้เป็นความหวัง
    หาข้อมูลประกอบ
    หาความรู้เพิ่มเติม
    วางแผน
    เรียนรู้ตนเองให้มากขึ้น
    จุดอ่อน จุดแข็ง
    สุดท้าย ยอมรับในความเป็นจริงของคนอื่นๆ
    อายุ 35 ชีวิตเปลี่ยน

3. ธรรมลิขิต

อย่าโทษพี่เลยครับ
    ลองเขียนเรื่องของตนเองออกมา
    แล้วยอมรับความจริง
    ในสิ่งที่เรามักจะทำอะไรตามใจ โดยขาดเหตุผล ขาดข้อมูลสนับสนุน และ ทำให้คนรอบข้างต้องมาตามแก้ไขปัญหา

ทุกอยางเริ่มต้นได้ อย่าไปฝังใจกับอดีตที่ไม่สมบูรณ์

คุณทำได้ครับ ถ้า ยอมรับ และ ยอมแก้ไข ไม่ใช่เพื่อตามใจใคร
    แต่เพื่อสิ่งที่ดี ๆในอนาคต และ เพื่อทุก ๆ คน

4. ธรรมลิขิต

การงาน มีแต่เรื่องที่ผิดหวัง ในช่วงนี้ จนถึง สิ้นปี ทำอะไรก็ไม่สำเร็จ ถูกตำหนิ ถูกเปรียบเปรย ชีวิตมีแต่ความเซ็ง คงต้องเปลี่ยนบรรยากาศเพื่อเรียกจุิดใจที่เข้มแข็งกลับคืนมาแล้วหละครับ

การเงิน แม้จะไม่มีมาก แต่ก็มีความสุขตามอัถภาภ

โชคลาภ มีโชคจากสัตว์สองเท้า แต่ไม่มีเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง

ที่อยู่อาศัย ต้องฝ่าวิกฤติเกี่ยวกับเรื่องนี้สักพัก ปัญหาวิ่งเข้ามาพร้อมกับปัญหาของงาน

ความรัก คู่ครอง เป็นข้าราชการตำแหน่งใหญ่โต มั่นคง ออกไปทางงานเกี่ยวกับคดี กฎหมาย หมายถึงคู่แท้ ส่วนคนที่ผ่านไป ผ่านมา เป็นเพื่อนทั้งนั้น รักษาระยะห่าง อย่าใจง่าย ประเพณีไทยงดงามยิ่ง รักษาไว้นะครับ

ความวุ่นวาย แก้ไข ด้วยการมีสติ ไปปฏิบัติธรรมในช่วงเสาร์อาทิตย์ จะช่วยสุขภาพจิตจากเรื่องงานได้

5. ธรรมลิขิต

ทางออกมีเสมอ แต่เรามองไม่เห็น และ เราไม่เคลื่อนที่ออกจากจุดที่ยืนอยู่ หากขยับตัวสักนิด ขยับใจสักหน่อย โลกใบนี้ จะเปลี่ยนไปในพริบตา

6. JITTRA007

JITTRA007 Active Member

ถามเรื่องงานนะค่ะ จะมีการเปลี่ยนงานใหม่ไหมค่ะ ถ้าทำที่เดิมจะมีการปรับเงินเดือนให้ไหมค่ะ

7. ธรรมลิขิต

เรื่องเงินเดือน คนละเรื่องกับเรื่อง ตำแหน่งงาน ความก้าวหน้าของงานนะครับ
    เงินเดือน ขึ้นตามปกติ แต่ คงไม่เป็นไปตามที่คุณตั้งเป้าไว้
    การขยับขยายในช่วงนี้ ไม่เป็นผลดีนัก
    เพราะหากฝืน ขยับ คุณจะได้งานทำในต้นเดือนที่ถึงนี้ ทันที
    แต่ คุณจะหนีเสือปะจระเข้ สุดท้าย ก็ดิ้นรน เพื่อหาที่ใหม่

ประวัติการทำงานของคุณ จะถูกพูดถึงกัน ว่า ไม่อดทน ไม่พัฒนา อยู่ยาก

หลายบริษัท เป็นพันธมิตรกัน แม้ในวงเหล้า

และ บางครั้ง ชื่อของพนักงานบางคน ที่โชคไม่ดี ถูกหยิบยกขึ้นมา และ ฝั่งในความทรงจำ

พอดีกับที่คุณไปสมัครที่ใหม่ เขาจุะคุยกับคุณเหมือนรู้จักคุณมาก่อน แต่รู้จักในด้านลบ

อดทน พัฒนาตนให้ได้ ปลายปี 58 คุณมีการเปลี่ยนแปลงแน่นอน

8. stream_sunshine

stream_sunshine เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2008
    ทางบริษัทลูกค้า ขอเรียกสัมภาษณ์อีกรอบ อยากทราบว่า ทางบริษัทรับเข้าทำงานแน่นอนหรือเปล่าค่ะ แล้วถ้าได้ทำงาน จะได้ทำงานที่บริษัทลูกค้าที่นี่ นานไหมค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

9. รอยยิ้ม

รอยยิ้ม สมาชิก

23 พฤศจิกายน 2012
    เราได้อ่านแล้วนะคะอ.ศักดิ์ อ.ตอบเรายาวๆมากๆจนเราตกใจไปเลยตอนเปิดอ่านดูคำตอบ
    เราถามอ.ไปเยอะแยะเลย และอ.ตอบเรามาเยอะแยะมากกว่า ขอบคุณมากนะคะ
    หลังจากที่เราอ่านคำตอบหมดแล้ว ส่วนหนึ่งก็ปนทึ่งคละตกใจไปเยอะพอสมควร
    แต่ในคำตอบของอ.นั้นไม่ได้บอกแน่ชัดว่าเราเป็นหมอหรือไม่ หรืออาจจะไม่ได้เป็นก็ได้ตามประโยคที่ว่า
    "ไม่ได้ทำงานในสายที่เรียนมา" แต่เราก็มีความมุ่งมั่นที่จะสอบอยู่ดีคะ อย่างน้อยก็ได้พยายามเดินทางตามอาชีพที่ฝัน

ส่วนเรื่องที่ว่าเราเป็นคนคิดมาก คิดเยอะกังวลเรื่อย และมีปัญหาเกี่ยวกับสังคมนั้น เป็นเรื่องจริงคะ ถึงแม้เราจะพยายามล้างนิสัยนีัออกไปก็ตาม แต่ทว่ามันคงยากเพราะกลายเป็นชินไปแล้ว

ขอบคุณนะคะที่บอกเรื่องชีวิตเราจนถึงวัยชรา ถึงแม้ชีวิตเราจะเป็นตามที่อ.บอกหรือไม่ เราก็จะเดินและพยายามในสิ่งที่มุ่งหวังต่อไปค่ะ :) ตอนนี้เรายังเยาว์วัยนัก คงมีชีวิตให้มุ่งสู้และคนมากมายอีกเยอะ

สำหรับคืนนี้ ขอบพระคุณอ.มากจริงๆที่ช่วยเหลือทางด้านจิตใจมาตลอด และ ราตรีสวัสดิ์ค่ะ

10. peangboon

peangboon Active Member

4 มิถุนายน 2013
    เมื่อเช้ามีโอกาสได้นั่งสมาธินิดหน่อยประมาณ10-15นาที ตามดูจิตไปเรื่อยๆ แล้วจู่ๆ ชื่ออาจารย์ก็ผุดขึ้นมา ก็เลยมาเล่าให้ฟังค่ะ สงสัยอาจเป็นเพราะเกาะกระทู้อาจารย์มากไปหน่อย ^^

11. ธรรมลิขิต

ชีวิต 2 จังหวะ
    จังหวะที่ 1 ได้ตามที่หวัง
    แต่ ไม่วายหนีเสือปะจระเข้
    จังหวะที่ 2 ปี 57 ได้ขยับอีกครับ คราวนี้อยู่นานเลย ดีมาก ๆ ด้วย

12. ธรรมลิขิต

สาธุ ครับ ก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ทำบุญร่วมกันมา ก็คงจะได้พบกันจริง ๆ สักวันนะครับ

13. Fmfot8iy

Fmfot8iy Active Member

15 มิถุนายน 2013
    ปัจจุบันย่อมสั่งให้คนคิดอย่างนั้นหรือ หากเป็นเพราะอดีตที่เคยทำย่อมส่งผลกรรม ดีชั่ว เช่นนั้นหรือ
    อาจเป็นอนาคตที่ถูกกำหนดโดยอดีตและปัจจุบัน จริงหรือ
    เพราะเหตุใด ที่คิดไม่ออก และหาทางออกโดยธรรม
    ทารกเกิดมา ใครเล่าสอนเจ้า
    เมื่อยามเติบใหญ่ เจ้ารู้ผิดชอบชั่วดีจากใคร
    ผ้าขาว กับเจตนาดีของบิดาและมารดา สอนเจ้าให้รู้ถึงชีวิตคน
    แต่หากการลงสีของท่านนั้น มันทำให้ผ้าขาวได้ ติดกรรม ที่สร้างใหม่
    อาจารย์ รับรู้ถึงความรู้สึกผมหรือป่าวครับ
    ------------
    ได้ยินว่า กรรมเกิดจากการกระทำ อันเป็นเจตนา ดี / ไม่ดี แล้วเหตุใด
    ในเมื่อเด็กผู้ไม่รู้ผิดชอบชั่วดีบาปบุญคุณโทษ จึงสร้างกรรมในชาตินนี้แบบไม่รุ้ตัว
    เพราะความหวังดีของบิดามารดา ?

14. ธรรมลิขิต

ข้อที่พึงพิจารณาเนืองๆ ๕ ประการ

ชราธัมโมมหิ ชะรัง อะนะติโต เรามีความแก่เป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความแก่ไปไม่ได้

พะยาธิธัมโมมหิ พะยาธิง อะนะตีโต เรามีความเจ็บไข้เป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความเจ็บไข้ไปไม่ได้

มะระณะธัมโมมหิ มะระณัง อะนะตีโต เรามีความตายเป็นธรรมดา จะล่วงพ้นความตายไปไม่ได้

สัพเพหิ เม ปิเยหิ มะนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว เราจักพลัดพรากจากของที่รัก ของชอบใจทั้งหลาย

กัมมัสสะโกมหิ กัมมะทายาโท เรามีกรรมเป็นของๆตน เราจักเป็นผู้รับผลของกรรมนั้น

กัมมะโยนิ กัมมะพันธุ เรามีกรรมเป็นแดนเกิด เรามีกรรมเป็นเผ่าพันธ์

กัมมะปะฏิสะระโน ยัง กัมมัง กะริสสามิ เรามีกรรมเป็นที่พึ่งอาศัย เราทำกรรมอันใดไว้

กัลยาณัง วา ปาปะกัง วา เป็นกรรมดีก็ตาม เป็นกรรมชั่วก็ตาม

ตัสสะ ทายาโท ภะวิสสามิ เราจักต้องเป็นผู้รับผลแห่งกรรมนั้น

เอวัง อัมเหหิ อะภิณหัง ปัจจะเวกขิตัพพัง เราทั้งหลายพึงพิจารณาเนืองๆอย่างนี้แล.

ไม่ต้องหาจำเลยที่ไหน ก็เรานี่แหละ คือ เหตุ คือ ปัจจัย คือ เครื่องที่ยึดติด และ คือ ปัจจุบันกรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2013
  15. myfriend22

myfriend22 สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะอาจารย์ หนูมีเรื่องรบกวนถามหน่อยค่ะ
    1.อาจารย์ค่ะ ตอนนี้รู้สึกไม่มีความสุขเลยเวลาไปโรงเรียน คือตอนนี้รู้สึกเครียดแบบว่าเริ่มไม่ไหวแล้ว อยากทราบว่าพอจะมีทางออกบ้างไหมค่ะ
    2.อยากถามเรื่องการเรียนค่ะว่าช่วงนี้เป็นอย่างไรบ้าง จะได้เข้าคณะที่หวังไว้ไหม

16. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ อาจารย์ศักดิ์

หนูขออนุญาติคุยกับน้องรอยยิ้มหน่อยนะคะ

น้องรอยยิ้ม พี่เห็นคำพูดที่น้องโพสต์มาเหมือนพี่มองเห็นตัวเองตอนเด็กๆสมัยเรียนเลยจ้า เมื่อก่อนพี่เป็นคนคิดมากคิดทนคนอื่นด้วย มักจะวิตกกังวลตกใจตื่นเต้นลุกลี้ลุกลนกับทุกๆสิ่งรวมทั้งสิ่งที่ยังไม่เกิด คิดมากกังวลไปทั่วตั้งแต่ระดับที่บ้าน สังคม จังหวัด ประเทศ ระดับโลก บางทีก็ออกนอกโลกไปด้วย แถมยังมีคิดไปถึงชาติหน้าอีก นี่คือเรื่องจริงของพี่ ดังนั้นอยากจะบอกน้องรอยยิ้มว่าปล่อยให้มันเป็นไปตามธรรมชาติแค่น้องรู้ตัวเองว่าเป็นอย่างไรในอายุ16ปีก็ถือว่าดีแล้วนะเพราะพี่กว่าจะรู้ตัวเองก็หลังเรียนจบตรีทำงานผจญโลกนะ ซึ่งตอนนี้พี่อีกไม่กี่เดือนจะ29แล้ว ตอนนี้ใจพี่สบายขึ้น อาการคิดมากวิตกกัวลลดลงฮวบๆๆๆๆๆๆๆ จิตใจหนักแน่นมั่นคงมากขึ้น ถ้าเราต้องการจะปรับเปลี่ยนถึงเวลามันก็จะปรับเปลี่ยนพัฒนาเองจ้า

ขอบคุณค่ะ

17. ธรรมลิขิต

ส่งพระสิวลี ให้แล้วนะครับ

EJ 9680 8230 8 TH

ตรวจสอบว่า ของถึงไหนแล้ว คลิ๊กที่นี่เลยครับ http://track.thailandpost.co.th/trac...t/Default.aspx

แล้วเติม หมายเลข EMS ลงไปในช่อง แต่ให้พิมพ์ติดกันนะครับ อย่าเว้นวรรค

18. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะอาจารย์ หนูเตรียมตัวรอรับพระสีวลีอยู่ค่ะ

พระและวัตถมงคลที่หนูมีตอนนี้ ควรจะตั้งหิ้งหรือโต๊ะหมู่บูชาเป็นกิจจลักษณะมั๊ยค่ะแถมจะได้มีที่นั่งสมาธิส่วนตัวด้วย ส่วนวันพระจะได้จัดดอกไม้สวยๆบูชา คือตอนนี้หนูได้พื้นที่หน้าพระของพ่อแต่ลึกๆแล้วเกรงใจพ่อเพราะพระของพ่อก็แน่นแล้วการจัดวางของหนูก็คนละแนวกับของพ่อ ถ้าควรมีให้อาจารย์ช่วยแนะนำพระประธานหน่อยนะคะว่าควรเลือกแบบไหนพิมพ์ไหนปางไหน

ขอบคุณค่ะ

19. TuZinoi

TuZinoi สมาชิกใหม่

20 มิถุนายน 2013
    อ.คะ วันที่ 1ก.ค. นี้ หนูจะอายุ 25ปี ค่ะ เลยอยากถามอ. ดังนี้ค่ะ
    1. เบญจเพสของหนูจะมีอะไรที่น่ากังวลไหมคะ
    2. หนูจะสามารถสร้างเนื้อ สร้างตัว เป็นที่พึ่งให้พ่อแม่ได้ไหมคะ
    3. เรื่องคู่ค่ะ คือ เมื่อ6เดือนก่อน แฟนหนูทิ้งหนูไป หนูอยากทราบว่าหนูกับเขาหมดเวรหมดกรรมกันรึยังคะ? แล้วหนูจะมีโอกาสมีคู่แท้บ้างไหมคะ หรือปีนี้จะสมหวังกับความรักบ้างไหมคะ
    ขอขอบคุณ อ.ล่วงหน้านะคะ

20. ธรรมลิขิต

1 จริง ๆ แล้ว ไม่มีอะไร แต่ความวิตกกังวลของคุณ ทำให้เห็นภาพของบันไดที่เคลื่อนที่ได้ และ อุบัติเหตุครับ
    2 ความปรารถนาดี ย่อมนำไปสู่สิ่งดี ๆ ในชีวิต
    แค่คุณสามารถแบ่งให้ท่านได้เดือนละ 2000 บาท ก็คือ การเริ่มต้นแล้ว
    อย่ามองถึงความร่ำรวย แต่มองที่หน้าที่ที่ควรทำ
    เงินอาจมีความหมาย
    แต่การดูแลอย่างต่อเนื่อง มีความหมายมากกว่าเงิน
    อายุ 29 เริ่มทำได้ครับ
    3 เวรกรรมมันไม่หมดหรอกครับ แต่ สิ่งทีเกิด คือ ครูสอนคุณให้รู้จักตัวเองให้มากขึ้น
    ความรัก ไม่ใช่การได้มา
    ไม่ใช่ การครอบครอง
    และ ไม่ใช่การเล่นตัว เอาแต่ใจ

แต่ ความรัก ต้องเริ่มจากการให้ และไม่หวังสิ่งใดตอบแทน
    ขอเพียงได้ให้
    ทุกอย่างจะจบลงด้วยความสุข

ยังไงก็มีคู่ หนีวิบากกรรมไม่พ้น
    คนโสด คือ บุญที่เกิดมา มีอิสระเต็มที่
    คนมีคู่ คือ มีคนมาตามทวงหนี้ซึ่งกันและกัน

คุณยังมีกรรมครับ

ปี 2559 เริ่มต้นอีกครั้งหนึ่ง เรื่อง รัก ๆๆๆๆๆๆ

พออยู่กันได้ แต่ไม่ร่ำไม่รวย เพราะไม่มีดวงเศรษฐีอยู่ ไม่มีบุญเก่า
    เนื่องจากไม่ได้ทำทานมากนัก
    ตอนนี้กินบุญเก่า ก็ใกล้หมดแล้ว

ได้เงินเดือนมา แบ่งทำบุญให้ต่อเนื่อง
    เข้าปฏิบัติธรรมให้ต่อเนื่อง

ช่วยได้ ไม่เชื่อ ก็คงจมอยู่นะครับ

ฝากข้อมูลไว้พิจารณาด้วยครับ