ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามเหล่านี้ คนที่รักคุณ ได้ตอบให้แล้วทั้งหมดไม่ใช่หรือ

สุดท้าย คำตอบของคุณก็คือ ใช่

มีคนรักเป็นคนนำทาง ไม่ใช่เรื่องของการเสียเกียรติ เสียศักดิ์ศรี

หากจะมีศักดิ์ศรี ขอให้มีศักดิ์ศรีในการเป็นคนดี คนมีศีลธรรม ยึดให้มั่น ไม่อ่อน

ให้กับกิเลสที่จะมาครอบงำ จะดีกว่านะครับ

2. breakout

breakout สมาชิก

ถ้าอนาคตผมไปทำงานกับแฟนจริงๆ แล้วพ่อกับแม่ผมหล่ะครับ
    พ่อแม่ก็อยากเลิกทำอาชีพร้านเกมส์นะครับ ท้อกันหมดเลยครับ ถ้าเลิกไม่รู้จะทำอาชีพอะไรครับ
    ถ้าพาพ่อกับแม่ ไปอยู่บ้านแฟน จะมีปัญหากับครอบครัวเขาไหมอ่ะครับ แฟนผมเค้าเป็นคนเอ่ยปากชวนเองเลยนะครับ แต่ก็เกรงใจที่บ้านเค้า เดี๋ยวจะหาว่าไปเกาะเขา เดี๋ยวเขาจะมองไม่ดี
    คือพวกเราลำบากมาด้วยกัน ถ้าไปก็อยากให้ไปกันหมด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013
  3. kafaecucu

kafaecucu สมาชิกใหม่

13 ธันวาคม 2012
    ขอรบกวนด้วยคนนะคะ
    1.คือหนูอยากทราบว่าในอนาคตหนูจะได้ทำงานที่ตั้งใจไว้ตอนนี้ว่าอยากจะทำหรือเปล่าค่ะ? หรือจะได้ทำอาชีพที่เกี่ยวกับที่หนูเรียนมา ที่บางครั้งหนูก็รู้สึกชอบและไม่ชอบมันเท่าไหร่...
    2.จริงหรือเปล่าค่ะที่มีคนบอกหนูว่าเทพบางองค์กับพระบางรูปดูเเลอยู่(หนูอยากรู้ว่าเค้าไม่ได้มั่วหรือเปล่า?)
    3.ถามเรื่องความรักคะ ว่าจะมีกับชาวบ้านเค้าหรือเปล่า ถ้ามีจะไปในทิศทางใด ?
    4.หนูสนใจเรื่องการฝึกสมาธิค่ะ ช่วยเเนะนำหน่อยได้มั้ยค่ะว่าหนูเหมาะกับการฝึกแบบใด?

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ (>/i\<)

4. จิดา

จิดา เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    สวัสดีค่ะอาจารย์ ได้อ่านมาหลายข้อความ อาจารย์ตอบได้แบบไม่รู้เหนื่อยเลย ตอบยาว ให้ทั้งกำลังใจ สติ ดีมากเลยค่ะ ได้เห็นข้อความของคนนี้ที่อาจารย์ตอบแล้วจุก อยากร้องไห้เลย เพราะตนเองก็อยู่ต่างประเทศเหมือนกัน แล้วไม่ได้อยากอยู่ แต่ดูหมอกี่คนๆก็ว่าชีวิตนี้ไม่ได้ใช้ชีวิตอยู่เมืองไทยแน่นอน:'( ดิชั้นขอรบกวน มีเรื่องถามอาจารย์น่ะค่ะ
    1.ดิชั้นมีโครงการอยากจะค่อยๆลงทุนซื้อเครื่องประดับมีค่า มาขายให้คนไทยที่นี่ จะทำสำเร็จ ทำได้ดีมั๊ยค่ะ
    2.กำลังเดินเรื่องขออนุญาตเพื่อทำอาหารขาย จะผ่านไปด้วยดีมั๊ยค่ะ แล้วจะไปได้ดีหรือเปล่า
    3.ต้องการสอบใบขับขี่ อยู่มานานยังไม่ได้ขับรถเสียทีค่ะ เพราะสอบแต่ละครั้งใช้เงินมาก ดิชั้นจะสอบผ่านมั๊ยค่ะ อาจารย์มีวันดีๆให้ดิชั้นไปสอบบ้างมั๊ยค่ะ
    4.เมื่อไหร่ดิชั้นจะตั้งตัวได้ คือจะมีบ้าน มีเงินเก็บกับเค้าบ้างมั๊ยค่ะ
    5.ดิชั้นจะต้องอยู่ที่นี่ โดยไม่ได้ไปอยู่เมืองไทยจริงๆใช่มั๊ยค่ะ
    คำถามเยอะมาก ขอความกรุณาจากอาจารย์ด้วยค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

5. ธรรมลิขิต

ขอบคุณครับ แต่หากคุณอยู่ในสถานะที่ผมเป็นอยู่ และ รู้ว่า เราพอจะแบ่งปันสิ่งเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่มี ให้กับ เพื่อนร่วมเกิดแก่เจ็บตายได้ คุณก็คงจะทำ และ ทำอย่างเต็มที่เหมือนกัน เพราะตัวหนังสือที่คุณแสดงออกมา มีด้านหลังเป็นคำว่า น้ำใจ อยู่จำนวนมาก

1 คุณมีพื้นดวงมีฐานดวงเกี่ยวกับทรัพย์ ดังนั้น การแสวงหาทรัพย์ด้วยความบริสุทธิ์ยุติธรรม จึงไม่มีอะไรต้องกังขา ทำได้แน่ครับ
    แต่ ทางเลือกของคุณมีไม่มาก และ หากคุณจะตัดสินใจเลือกด้วยตัวของคุณเองแล้ว คงจะค่อนข้างมืดถึงมืดสนิท
    การลงทุน การทำธุรกิจ จำเป็นต้องมีฐานดวง และ ที่สำคัญ ต้องมีฐานข้อมูลที่ดี ที่เพียงพอ ต่อ สถานการปัจจุบัน ซึ่ง ในข้อหลังนี้ คุณยังขาดอยู่เกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ฺ ดังนัี้น คำแนะนำที่ให้ได้คือ ผู้ชายคนหนึ่ง ที่เคยผ่านงาน เคยทำงาน มีประสบการณ์ในชีิวตในด้านที่ดี จะเป็นที่ปรึกษาให้คุณได้ ขอให้เปิดใจรับฟัง และ เอามาพิจารณาประกอบ

2 ร้านอาหารก็ทำได้
    แต่ คุณต้องมีแม่ครัวที่มีฝีมือเก๋าพอสมควร ต้องไม่ธรรมดานะครับ เพราะจากสภาพปัจจุบัน คุณมีความคิด แต่คุณยังไม่รู้ว่า ความอร่อยของอาหารแต่ละชนิดอยู่ที่ไหน วัตถุดิบที่นำมาใช้ จะต้องเลือกอย่างไร และใช้ส่วนไหน หั่นแบบไหน
    เหล่านี้คือ ศิลปะที่จะตรึงลิ้นของผู้ที่ได้ชิมอาหาร
    ดังนัั้น หาแม่ครัวให้ได้ก่อนตัดสินใจ อย่าทำไปเพราะอยากทำนะครับ รับรอง ชิมครั้งเดียว ไม่กลับมาอีกเลย

3 สงสัยคุณจะมี่ปัญหาเวลาถอยหลังแน่เลยครับ
    เรื่องนี้เป็นทักษะที่ต้องฝึกฝน ความใจร้อน จะพาให้เรื่องทุกอย่างเสีย หากฝึกกลับรถในบริเวณบ้านได้ ครบ 30 ครั้ง ค่อยตัดสินใจในการไปสอบนะครับ

4 คำว่า ตั้งตัวของคุณ คุณกำหนดขนาดไว้แค่ไหน นี่คือ ตัวคำตอบของคำถาม
    หากคุณต้้งไว้ว่า จะตั้งตัวได้ ต้องมีเงินดอลล่าร์ หรือ เงินยูโร สิบล้าน
    ก็คงจะไม่มีแล้วครับ สำหรับเวลาที่เหลือในชาตินี้
    แต่หากคุณได้ทำกิจการตามที่ว่ามาข้างต้น และ ทุกอย่างดำเนินไป ซึ่งก็แปลว่า ชีวิตคุณเกิดรายรับขึ้นมาแล้ว
    นี่ก็คือ ฐานที่ตั้งของชีวิต ได้เริ่มต้นแล้ว
    พยายามมองความเปลี่ยนแปลงให้ออกนะครับ เราจะได้เท่าที่เรามีของเราเท่านั้ัน ไม่ต้องไปเปรียบเทียบกับคนอื่น
    4 ปี นับจากที่ได้เริ่มทำนะครับ

5 ดวงคุณได้อยู่ต่างประเทศแบบถาวรครับ และอาจจะเป็นแบบนี้อีกหลายชาติหากเกิดเป็นคน คือ เกิดในที่หนึ่ง แต่ต้องโตและตายในอีกที่หนึ่ง
    นอกจาก คุณทำบุญแบ่งส่วนรายได้ที่หามาได้ใช้หนี้ในรูปของการบริจาคช่วยเหลือกับคนและปัญหาของประเทศนั้น ๆ จากวันที่เริ่มมีเงิน อีกส่วนหนึ่งก็บริจาคให้กับประเทศไทย แล้วตั้งจิตไว้ก่อนจบชีวิตว่า ขอเกิดครั้งใหม่เป็นคนไทย ร้อยเปอร์เซ็นต์

6. ธรรมลิขิต

1 หากทำอาชีพตามที่เรียนมา คุณจะต้องฟันฝ่าต่อความยากลำบาก และไม่ค่อยมีเงิน มีรายได้มากนัก
    แต่หากทำตามที่ใจคุณชอบ คุณจะมีทั้งความสุข และ อนาคตที่มั่นคง
    เพียงแต่ ตอนนี้ ทุกอย่างยังคงเป็นความฝันนะครับ
    ไม่ว่าจะทำอะไร หากเราทำเต็มที่ ทำด้วยใจ ผลที่ออกมาก็ย่อมดี
    แต่หากเราทำแบบเรื่อย ๆ ต่อให้ดวงบ่งไว้ดีเพียงใด คนที่เขาจ้างเรา เขาก็อยากจะได้ผลตอบแทนที่คุัมค่า กับเงินที่จ่ายให้
    เหล่านี้ฝากไว้เป็นข้อคิดนะครับ

2 คำถามลักษณะนี้ ผมจะตอบเพียงอย่างเดียวคือ ให้คุณน้อมนำเอาพระรัตนไตรมาเป็นที่พึ่งของชีวิต สูงสุด คือ พระรัตนไตร นอกนั้น ไหว้ เคารพ ตามฐานะของความเป็นผู้ใหญ่กว่าเรา และก็เป็นสิ่งที่ผู้น้อยทุกคนควรทำ

3 หากสภาพจิตใจตอนนี้นำไปมองหาคนที่จะมาเป็นคู่ คุณก็จะได้คนที่เข้าลักษณะรู้หน้าไม่รู้ใจ ไม่จริงใจ ไม่นานก็คงได้ร้างลากันไป เพราะความรักที่มีไม่ได้เกิดจากใจ แต่เกิดจากการชดเชยเวลาที่เสียไป ชดเชยเพื่อให้คนอื่นๆรู้ว่า เราก็สมบูรณ์แบบ มีคู่ได้กะเขาเหมือนกัน
    ของจริง รอให้คุณทำงานแบบมั่นคงแล้ว 5 ปี คนๆ นั้นปรากฎตัวและจะอยู่ถาวรตลอดไป

4 สวดมนตร์ทุกคืนก่อนนอน หาชุดชาวมาเปลี่ยนใส่ก่อนสวดมนตร์นัี่งสมาธิ
    ตอนเช้า ออกจากบ้าน มีอะไรเล้กน้อยติดกระเป๋าไว้ เจอพระบิณฑบาตรก็ใส่ได้ แม้เพียง 1 ชิ้น ต่อวัน ก็ขอให้ทำได้ทุกวั้น แล้วคุณจะพบสมาธิในแบบของคุณเอง เมื่อเวลาผ่านไปได้ 6 เดือน หากปฏิบัติทุก ๆ วัน

7. ธรรมลิขิต

แยกกันอยู่สักพักหนึ่งจะไม่ได้หรือครับ 3 - 6 เดือน ให้ทุกอย่างเป็นรูปเป็นรอย
    เรื่องปัญหาที่จะเกิด ก็คงเกิดบ้าง เพราะ บ้านใคร ใครก็ชอบความเป็นส่วนตัว แม้จะเป็นเครือข่ายของครอบครัวลูกเขยลูกสะใภ้ก็ตาม
    เราต้องดิ้นรนด้วยตัวเอง ลำบาก แต่ก็ภูมิใจ ที่ได้ช่วยตัวเอง
    นอกจากที่สุด ต้องที่สุดเท่านั้น และ เป็นการขอความช่วยเหลือแบบชั่วคราว

8. somsweet

somsweet เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติอาจารย์ ช่วยให้คำแนะนำตอบทาง PM ให้ด้วยนะคะ

ขอโมทนาบุญกับอาจารย์ค่ะ _/\_

9. ธรรมลิขิต

ตอบให้แล้วนะครับ

10. somsweet

somsweet เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบพระคุณอาจารย์อย่างสูงที่กรุณาให้คำชี้แนะค่ะ

อ่านคำตอบไปมาหลายรอบอย่างถ้วนถี่ เพื่อพิจารณาและให้เกิดความเข้าใจ

คำแนะนำของอาจารย์ จะน้อมรับไปปฎิบัติ และบางคำตอบตรงกับใจที่ตั้งใจไว้ จะพยายามทำให้ได้ต่อไปค่ะ

โมทนาสาธุในธรรมทานที่อาจารย์ได้ชี้แนะให้...ขอให้อ.เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปด้วยนะคะ _/\_

11. Aiy

Aiy Active Member

พี่ศักดิ์ครับ
    เหรียญจักรเพชรวัดดอน หาเช่าได้ที่ไหนหรอครับ ที่วัดดอนยังมีเหลือรึเปล่าครับ
    แล้วเวลาเช่า ต้องเลือกผิวแบบไหนหรอครับ

รบกวนพี่ศักดิ์อีกเรื่องครับ ผมอยากรู้ว่าเวลาผมหายใจไม่ออก เกี่ยวข้องกับเจ้ากรรมนายเวรด้วยรึเปล่าครับ

ขอบคุณคร้าบ

12. kafaecucu

kafaecucu สมาชิกใหม่

13 ธันวาคม 2012

ขอขอบคุณมากค่ะที่ตอบคำถามของหนูทำให้หนูได้พิจารณาตัวเองมากขึ้น ^^

เเต่กับประโยคที่ว่า[I] "เพียงแต่ ตอนนี้ ทุกอย่างยังคงเป็นความฝันนะครับ"[/I] แล้วหนูมีโอกาสทำให้ความฝันนี้เป็นจริงหรือไม่ค่ะ? ซึ่งตอนนี้หนูวางเเพลนปูทางในการทำอาชีพที่หนูอยากจะทำหลังเรียนจบไว้หมดเเล้ว (พอดีหนูเป็นพวกชอบนึกถึงอนาคต เเต่ปัจจุบันหนูคิดว่าทำอะไรไม่เต็มที่เท่าไหร่ค่ะ) และพอจะมีคำแนะนำให้หนูปรับปรุงตัวให้ดีขึ้นมั้ยค่ะ?
    ขอความกรุณาสงเคราะห์คนที่ค้นหาตัวเองยังไม่เจอด้วยนะค่ะ :)

13. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ อาจารย์ศักดิ์

หนูขอปรึกษาค่ะ

ตอนนี้สถาณการณ์รอบตัวหนูมันบีบหนูมากๆเลย และหนูกำลังจะถูกบีบออก

จากกิจการที่หนูกำลังทำอยู่จากกลุ่มคนที่หนูคิดไม่ถึงว่าจะทำกับหนูได้

หนูตั้งใจมุ่งมั่นที่จะปรับปรุงตัวเองเช่น การเสียสละช่วยเหลือ แบ่งปัน เรียน

รู้และทำจริงในการสละออก ไม่เอาเปรียบคนอื่น ซื่อสัตย์ต่อทุกสิ่ง สิ่งเหล่า

นี้ทำให้หนูรู้สึกสบายใจใจเบาไม่ว่ทั้งต่อหน้าหรือลับหลัง

งานและกิจการที่หนูช่วยดูแลเป็นงานที่ข้องเกี่ยวของกับชาวต่างชาติ เกี่ยว

ข้องกับเงินจำนวนมากและในอีกหลายกิจการอยู่แบบโลภๆร้อนๆเงินคือ

ทุกอย่างบูชาเงิน ยกตัวอย่างเช่น ถ้ามีโอกาส

หลอกเงินหรือใช้ทริกหลอกแขกเพื่อให้ได้เงินหรือได้มากขึ้นก็จะทำ แต่หนู

ไม่ทำหนูจะรับเงินตามจริงตามเนื้อผ้า ขายของก็สมราคามีคุณภาพ

ไม่ย้อมแมว ไม่ลักไก่ ความคิดแบบนี้ขัดกับคนหลายๆคนที่เกี่ยวข้อง

หลายๆคนที่ใช้เงินตัดสิน ใช่เงินวัดความสุข การช่วยเหลือคนอื่นคือ

การลงทุนมองเป็นผลปะโยชน์ ทำยังไงก็ได้ให้กระเด็นออกจากกระเป๋าให้

น้อยที่สุด เอาจากคนอื่นให้มาก

อาจารย์ค่ะ

1. หนูอาจจะต้องมีการเปลี่ยนแปลงครั้งใหญ่หรือครั้งสำคัญมั๊ยค่ะ คือตามพื้น

ดวงหนูต้องทำงานกับครอบครัว แต่ตอนนี้หนู

ขัดกับครอบครัวมาก หนูไม่ตามใจหลายๆคนในทางไม่ดี เก้าอี้หนูสั่นเหมือน

กำลังถูกเลื่อยไม่ก็พร้อมจะตกจากเก้าอี้ทุกวินาที

2.หนูอยากมีเส้นทางการเงินที่ใสสะอาดเป็นสีขาว ไม่เบียดเบียนคนอื่นทั้ง

กายวาจาใจ แบบโลภๆร้อนๆเอาแต่ได้ แต่รอบตัวหนูบีบให้หนูไปในทางสี

เทา หนูเลือกที่จะเปลี่ยนยิ่งหนูเอนไปทางสีขาวมากเท่าไหร่หนูก็เหมือน

คนแปลกพูดไม่รู้เรื่องเรื่องมากยุ่งยากและไม่ใช่พวกเขาทำให้เขาทุกข์ใจ

หรือว่าตามพื้นดวงที่ต้องช่วยงานครอบครัวอาจจะเป็นครอบครัวอื่นแต่ ไม่รู้

ครอบครัวไหนถ้าจะไปช่วยงานผู้ชายคนนั้นก็ไม่น่าจะใช่เพราะเรายังเป็นแค่

เพื่อนกันเอง(ถึงจะเป็นเนื้อคู่ก็ตาม)แต่หนูจะไปช่วยงานเค้าอยู่ประจำ

3.ช่วงนี้ร้านของผู้ชายคนนั้นดีขึ้นค่ะ หนุดีใจจังเลย ช่วงนี้หนูไม่ค่อยได้คุย

กับเค้าเพราะไม่รู้จริงๆว่าจะคุยอะไร แต่เขาน่าจะรู้ว่าหนูเป็นกำลังใจแนวหนุน

ให้เขาอยู่เงียบๆ เพราะช่วงเย็นพอไปถึงร้านเขาไม่พูดไม่จา หนูก็จะตรงเขา

ครัวช่วย ช่วยเชพทำกับข้าวเลย บางครั้งก็ออกมาช่วยงานในส่วนลูกค้า

พอดึกๆหรือลูกค้าน้อยจริงๆหนูก็สะพายกระเป๋ากลับบางครั้งก็กลับแบบไม่พูด

ไม่จา เขาและคนรอบข้างเขาจะงงมั๊ยค่ะว่าหนูไม่ค่อยพูดมาถึงก็ช่วยงานช่วย

เสร็จก็กลับ เขาชวนกินข้าวหนูก็ไม่ค่อยกิน เขาอึดอัดรึเปล่า หนูจุ้นจ้านมั๊ย

4. มีเคล็ดลับหรืออะไรบ้างที่จะทำให้ร้านเขาลูกค้าเยอะยอดดีเก็บเงินอยู่

5. จริงๆแล้วหนูเหมาะกับงานด้านไหนแบบไหนค่ะ

6. หนูจะมั่นคงในความดี ในศีลในสัจจะในความถูกต้องถึงแม้จะไม่มีใคร

เห็นหรือเข้าใจ เป็นแกะดำ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น ขอตายไปพร้อมกับ

ความดีความจริง หนูคิดถูกใช่มั๊ยค่ะ

7.วิกฤติครั้งนี้หนูเห็นความทุกข์ชัดขึ้นใกล้ขึ้นเห็นกิเลสที่ละเอียดยิบมากขึ้น

และทำให้ตอกย้ำอีกว่า ไม่อยากเกิดอีกไม่อยากทุกข์อีก และความคิดนี้

หนูอยากส่งไปให้ผู้ชายคนนั้นจังเลย ไม่อยากให้เขาทุกข์อีก อยากชวนไป

นิพพานด้วยจัง ไม่รู้เหมือนกัน ว่าทำไมไม่ใช่แค่เป็นเนื่อคู่กันเท่านั้น ทำไม

ค่ะ (หนูวางคำว่าเนื้อคู่ลงเพื่อที่จะไม่ยึดติดและมีระยะห่างเป็นแค่เพื่อน

เพื่อนช่วยเพื่อน เพื่อนลำบากต้อง ไม่ทิ้งกัน ทิ้งไม่ลง ทิ้งไม่ได้ ถึงแม้

บางครั้งจะดูเหมือนผู้หญิงคนนี้มาช่วยงานแฟน ระยะห่างทางกายหนูรักษา

อย่างดีค่ะไม่ได้แต่เนื้อต้องตัวกันเลย)

8. คำแนะนำอื่นๆ ที่อาจารย์จะแนะนำค่ะ

ขอบคุณค่ะ

14. ธรรมลิขิต

ที่วัดดอน ยังพอมี แต่ถ้าข้างนอก ก็มีของปลอมออกมา โดยเฉพาะของเก่าๆ ปลอมมาก และ ไม่ค่อยมีให้เห็น เพราะคนที่เคยได้ของจริงสมัยหลายสิบปีก่อนนั้น เก็บเงียบที่สุด
    ส่วนที่เห็นในวันนั้น เป็นของที่ทางวัดทำพิธีขึ้นมาใหม่ เมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว
    มี 3 แบบ ทอง เงิน เนื้ออัลปาก้า ที่เห้นวันนั้น คือ เนื้อ อัลปาก้า
    ส่วนที่มีขายตามเว็บ จะราคาประมาณ เกือบพัน
    ส่วนเลือกผิวแบบไหน ก็คงแล้วแต่ กำลังทรัพย์นะครับ เพราะพระทุกองค์ที่ผ่านพิธีแล้ว มีกำลังเท่ากัน แต่ต่างกันก็ตรงความชอบของคนที่อยากเป็นเจ้าของ ราคา 1 แสนบาท กับราคา 1 ร้อยบาท พุทธคุณ เท่้ากันครับ

ขอให้ฝึกโยคะนะครับ กรณีของคุณ ไม่ต้องคิดไปไกลถึงอดีตชาติ หรืออะไร เอาร่างกายให้เลือดลมเดินสะดวก วิธีที่ดีที่สุด ก็คือ การออกกำลังกาย และ จบด้วยท่าโยคะ หลาย ๆ ท่า ลองทำดู แล้วจะพบว่า กายเล้ก ๆ ของเรานี้ มีพลังเกิดขึ้นมา และ เป็นพลังที่มีอยู่ รวมกับ พลังจากธรรมชาติ ที่ร่างกายสามารถรับเข้ามาได้

ลองดูนะครับ คุณทำได้แน่ มีฐานเก่าอยู่ เพียงแต่ ยังไม่สามารถจูนกับโลกปัจจุบันได้เท่านั้น

15. ธรรมลิขิต

ความฝัน คือ เรื่องในอนาคต แต่ความจริง คือ การวางแผน การเก็บข้อมูล การศึกษาข้อมูล นี่คือ ปัจจุบันที่ต้องทำ และ ต้องให้จบให้ได้ เพื่อที่อนาคตจะได้กลายมาเป็นปัจจุบันเสียที

การเตรียมตัวให้พร้อม คือ การทำอนาคตให้เป็นปัจจุบัน
    อย่าใจร้อน แต่ ก็ไม่ปล่อยเวลาทุกวินาทีให้เสียไป
    หัดตื่นแต่เช้า และ ก่อนนอน เจริญสติ เจริญสมาธิ กราบระลึกถึงผู้มีพระคุณ
    ทำให้ได้ทุกวัน รับรอง ทุกฝัน จะเป็นจริง ในไม่นานนี้

16. Aiy

Aiy Active Member

ขอบคุณมากคร้าบพี่ศักดิ์

17. luckyyao

luckyyao สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีค่ะพี่ศักดิ์
    ขอถามนะค่ะ
    1.หนูจะมีอาชีพมั๊ยค่ะ หนูอยู่บ้านตอนนี้ไม่มีรายได้อะไรเลย แค่ช่วยดูแลแม่กับช่วยงานที่บ้านเล็กน้อยค่ะ ไม่มีเงินเป็นของตัวเองเลย หนูจะได้ทำงานมั๊ยค่ะ เกี่ยวกับอะไรถึงจะดี
    2.พ่อหนูเสียแล้วท่านต้องการอะไรมั๊ย ท่านอยู่ที่ไหนตอนนี้
    3.ถ้าหนูไปหาแฟนอีก แม่จะป่วยหนักอีกมั๊ยค่ะ ควรไปมั๊ยค่ะปีนี้ กลัวสามีจะรอไม่ไหว

ขอบคุณค่ะ พี่ศักดิ์ ขอให้พี่สุขภาพแข็งแรง ปรารถนาสิ่งใดขอให้พี่ได้ทุกๆประการ

18. ธรรมลิขิต

เวลาและวารี ไม่เคยคอยใคร น้ำกับน้ำมัน แม้จะผสมกันอย่างไร วันหนึ่ง ก็จะต้องแยกกัน
    วันนั้นมาถึงแล้วครับ
    กรรมที่ผูกพันกันมา สุดท้าย ความยุติธรรมในจิตใจ ได้เวลาที่จะออกมาเพื่อกู้คืนความถูกต้องให้กับชีวิตคุณแล้ว
    คุณจะไม่มีเงิน ไม่มีรายได้เหมือนที่เคย
    แต่ คุณจะมีความสุข หากคุณหันหลังให้กับสิ่งที่คุณเรียกว่า อบายมุข
    และ วิถีชีวิตของคุณจะพ้น ไม่เกินเดือนกรกฎาคม นี้

ช่วงที่คุณพ้นจากครอบครัว คุณจะยังไม่สามารถไปทำงานหรือไปอยู่กับคนที่เป็นคู่แท้ของคุณได้นะครับ เพราะเขายังไม่พร้อมสำหรับเรื่องนี้ เรื่องจริง ๆ แบบนี้
    เวลาของช่องว่างที่เกิดขึ้น ให้คุณเดินทางไปแสวงหาธรรมะ เข้ากรรมฐาน สงบจิตใจ ประมาณ 1 เดือน ตัดขาดจากทุกสิ่ง
    จำเป็นนะครับ เพราะนี่คือการเปลี่ยนถ่ายชีวิตและจิตวิญญาณของคุณเอง

คงไม่มีใครคิดมากเท่าคุณนะครับ คุณคิดเองอะไรเอง เกือบหมด ณ เวลานี้

การให้ คือ สิ่งที่ทุกคนปรารถนา แต่ต้องเป็นการให้ด้วยใจ ของแถมที่ทุกคนรู้สึกดี เช่น ถ้าเป็นศาสนาของเขา ก็อาจจะมีบทสวดสั้น ๆ คำคำ คติ หรืออะไรประมาณนั้น ติดไว้ที่โต๊ะอาหาร ให้อ่าน แถมพร้อมกับใบเสร็จรับเงิน หรืออะไรก็ได้ ที่เล็ก ๆ แต่มีคุณค่าทางจิตใจ

คุณเหมาะกับงานด้านการนำเสนอ งานออกแบบ งานเกี่ยวกับความสวยความงาม นี่ว่ากันตามดวง แต่รู้สึกคุณจะไม่ชอบ
    เพียงคุณทำในสิ่งที่คุณรัก และทำด้ืวยหัวใจที่ดีงาม อะไรก็จะดีไปหมดนะครับ

คำว่า สมหวัง อาจจะไม่ได้แสดงภาพออกมาเป็นคนสองคนอยู่ด้วยกันจนวันตาย เสมอไป
    สมหวัง ในความรัก
    ได้รัก คนที่เรารัก
    ได้เห็น คนที่เรารัก
    ได้ใกล้ชิดบางเวลา กับคนที่เรารัก

สรุป ว่า ความรัก คือ การให้
    ให้ได้แม้แต่คนที่เรารัก ให้เขาได้อยู่ ได้ใช้ชีวิตที่เขาต้องการ
    โดยไม่จำเป็นต้องมีเราอยู่เคียงคู่

คนเราไม่ได้เกิดมาเพียงชาติเดียว และ ความสุขที่คุณได้รับ หากคุณทำใจใส ๆ เป็นกลาง คุณจะพบความรักที่บริสุทธิ์ยิ่งกว่าคู่รักที่เห้นกันอยู่จนชินตา

จากนี้ คือ การเริ่มต้นชีวิตใหม่ ทีมีงานใหม่ และ ให้แทรกงานใหม่ด้วยการให้ธรรมะควบคู่กันไปให้ได้
    ธรรมทาน คือ ทานที่ยิ่งใหญ่ ไม่มีเงินทอง ทรัพย์สินใด จะมีค่ากว่านี้อีกแล้ว

ขอเป็นกำลังใจให้ และ ขอให้คุณจงก้าวพ้นบ่วงมาร และ เดินทางเข้าสู่เส้นทางสายนิพพานได้โดยสวัสดีด้วยเทอญ

19. ธรรมลิขิต

1 ภาวะของคุณจะอยู่กับคุณแบบนี้ และจะหนักขึ้นกับหลาย ๆ ปัญหา จนถึงเดือนตุลาคม ปีนี้นะครับ

2 ไม่สุข ไม่ทุกข์ ครับ ไม่ต้องเป็นห่วง ท่านมีวาระที่ต้องใช้กรรมบางประการ แต่ไม่หนักมาก

3 อย่าเพิ่งทำอย่างที่คิดเลย เพราะไม่เพียงแต่คุณ แต่คนรอบๆ ข้างคุณก็จะเกิดภาวะที่ลำบากใจ จนถึงขั้นป่วย แต่เป็นอาการป่วยที่ไม่มีสาเหตุทางพยาธิ แต่เป็นสาเหตุที่มาจากภาวะความกดดันทางจิตใจ
    อดทนอีกสักระยะหนึ่ง ทุกอย่างจะคลี่คลาย ประมาณเดือนกุมภาพันธ์ ปี 57

ปี 57 เป็นปีที่คุณจะได้เริ่มต้นอะไร ๆ ที่ดีขึ้น เพียงดีขึ้นนะครับ
    คนที่เคยรู้จัก คนที่เคยคบหากันในอดีต จะเริ่มเข้ามาในชีวิตคุณ ในปี 57 และ ทุกอย่างจะเริ่มเข้าที่ เริ่มดีขึ้น ชีวิตขาขึ้นจะเกิดแน่นอนครับ

ดังนั้น ช่วงนี้ อดทน ปรับสภาพทุกอย่าง ให้พออยู่ให้ได้ นะครับ

20. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

หนูขอขอบคุณอาจารย์ศักดิ์ค่ะสำหรับคำแนะนำ ดังนั้นตอนนี้หนูคงต้องระวังการใช้เงินให้มากขึ้นวางแผนออมเงินไว้ในช่วงที่ออกมาจากตรงนั้น ลึกๆแล้วหนูก็กลัวการเปลี่ยนแปลงแต่ถ้ายังอยู่แบบเดิมก็จะไม่มีอะไรดีขึ้นเพราะทุกอย่างก็เดินมาถึงขนาดนี้แล้ว หนูจะไม่หวั่นไหวจะสู้ เดี๋ยวจะลองหาที่ไปเข้ากรรมฐานค่ะ

แต่หลังจากนั้นหนูยังจะได้อยู่ใกล้ๆครอบครัวหนูหรือไกลไปเลยค่ะ(ยอมรับว่าห่วงคนหลายๆคนแต่ต้องอุเบกขา) ส่วนคู่แท้ของหนู หนูก็ห่วงเขาถ้าหนูต้องไกลเขาไม่ได้ดูแลก็คงต้องอุเบอกขาเช่นกัน หนูก็รู้สึกเหมือนกันว่าคู่แท้ของหนูต้องทำในสิ่งที่เขาอยากทำและต้องการทำก่อน หนูขอเป็นกำลังใจให้เขาเงียบๆก็พอ เพราะเขาจะมีครอบครัวก็ต่อเมื่อเขาพร้อมเท่านั้นเขาเคยบอกหนู อาจารย์ศักดิ์ค่ะ นี่แค่สัมผัสบางๆจากความรักที่เกิดขึ้นหนูก็สัมผัสถึงความทุกข์ความพลัดพรากอยู่ลางๆถ้ารักแบบไม่มีสติ หนูรู้สึกว่าความรักมันทำให้ชุ่มชื่นหัวใจเหมื่อนต้นไม้ที่ได้รับสายฝนเย็นๆแต่มันก็ทำให้ใจเราร้อนและดิ้นเหมือนต้นไม้ที่เจอไฟป่าจังเลย หนูสังเกตุตัวเองว่าใจที่มีความรักทำให้คาดหวังว่าจะเป็นอย่างนู้นอย่างนี้พอไม่เป็นไม่ใช่ก็ทุกข์เหมือนไม่เป็นตัวของตัวเอง บางทียังคิดกับตัวเองเลยว่าเบื้องหลังของความรักมันช่างน่ากลัวถ้าเราคิดจะครอบครองและยึดติด และไม่มีอะไรแน่นอนเลยทุกอย่างพร้อมจะเปลี่ยนแปลงแม้แต่ใจหรือตัวเราเอง โจทย์ข้อนี้เรื่องความรักที่หนูจะต้องผ่านให้ได้รักให้เป็นแม้มันจะยากก็ตาม

ส่วนเรื่องคนรอบข้างคนที่นี่ ใครจะพูดอะไรก็ปล่อยเขาไป สิ่งที่หนูได้รับจากพวกเขาคือพูดกับหนูอีกอย่างต่อหน้าคนอื่นอีกอย่าง หนูจะพยายามนึกซะว่าตัวหนูเองไม่มีตัวไม่มีตนอยากพูดอะไรก็พูดไป

หนูแอบตื่นเต้นผสมกังวลเรื่องชีวิตใหม่ งานใหม่จังเลย

ขอบคุณค่ะ