ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. นาคบุตร

นาคบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมเวลาทำอะไรแล้วเหมือนมีอะไรขัดขวางความสำเร็จตลอดเวลาเลยครับไม่ว่าจะเป็นการดำเนินชีวิตหรือเรื่องโชคลาภแล้วจะทางแก้อย่างไรครับ
    ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
    นาคบุตร

2. Kultara

Kultara สมาชิกใหม่

รบกวนคุณอาศักดิ์หน่อยนะค่ะ ตอนนี้หนูกลุ้มใจ เครียดมากเลยค่ะ
    คือตอนนี้หนูยังไม่ได้ที่เรียนเลย หนูะได้เรียนไหมค่ะ จะมีที่เรียนหรือเปล่า

3. praewdt

praewdt สมาชิก

21 กุมภาพันธ์ 2013
    อาจารย์คะ คือตอนนี้พึ่งจะเข้ามาทำงานใหม่ (ทำงานในมหาวิทยาลัยคะ)เด็กที่สุดในที่ทำงาน และพยายามปรับตัวเข้าหาผู้ใหญ่ ซึ่งที่ทำงานก็มีปัญหาการเมืองอยู่พอสมควร จะเรียนถามอาจารย์ว่า ตัวหนูเองจะสามารถทำงานอยู่ในที่นี้อย่างสงบสุขได้ไหมคะ

ขอบพระคุณคะอจารย์

4. jan28

jan28 สมาชิกใหม่

อาจาร์ค่ะ หนูจะปลูกบ้านไม้ที่มีอยู่แล้วหรือว่าจะปลูกบ้านปูนดีค่ะ พอว่าตอนนี้เหมือนกับว่า ทางลุงป้า เหมือนจะให้ไปลื้อบ้าน ในในที่ของอาซึ่ง ซึ่งเค้าจะแบ่งที่ดินแล้ว ย่ายกให้ สามคนพี่น้องก็ หนูและน้องอีก2คน จะไปลื้อเลย หรือปล่อยไว้ก่อน แต่ถ้าปล่อยไว้ก่อน กลัวอาจะไม่หั้ยลื้อ เพราะเป็นที่ ที่ของไปแล้ว

5. รัชนีพร

รัชนีพร เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    อยากจะเรียนปรึกษาอาจารย์ค่ะ
    1.เรื่องเปลี่ยนที่ดินกับพี่สาวเพื่อที่จะมาอยู่ติดกับพี่ชายติดกับคลองสาธารณะ (ที่ดินเนื้อที่เท่ากันของหนูใกล้ถนนปากทางใหญ่กว่า)และให้เงินพี่สาวด้วยจำนวนหนึ่ง พี่ๆช่วยคุยให้แล้วพี่สาวบอกว่ายังตัดสินใจไม่ได้ อยากทราบว่าพี่สาวจะยอมเปลี่ยนหรือไม่ จะต้องทำอย่างไร

2. ที่ดินคุณแม่ที่ให้ไปโอนวันพฤหัสบดีที่ 11 เม.ย นี้ (ไม่พร้อมเท่าใร) ถ้าเป็นเดือนหน้าช่วงวันวิสาขบูชา คุณแม่จะเปลี่ยนแปลงไหม

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

6. bangrachan

bangrachan สมาชิก

19 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอรบกวนท่านครับ
    อกุศลกรรมเเละกุศลกรรมอันใดที่มีผลกับปัจุบันและในอนาคตข้างหน้า รวมถึงวิธีแก้วิบากกรรมที่จะเกิดขึ้นครับ ขอขอบพระคุณครับ ขออาราธนาสิ่งศักสิทธิ์ดลบันดาลให้ท่านมีความสุขความเจริญครับ

7. waff

waff สมาชิก

17 พฤศจิกายน 2012
    ตอนนี้แฟนหนูเป้นอะไร เค้าจะเลิกกับหนูจริงๆเหรอค่ะ
    หรือเค้าโดนคุณไสย เหมือนที่พระท่านบอก
    แล้วเราจะกลับมาอยู่คู่กันได้อีกมั๊ยค่ะ

ขอบคุณค่ะ
    ตอนนี้ทุกข์ใจมากค่ะ

8. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบให้แล้วนะครับ แต่หากไม่ชัดเจนก็ขอให้ถามในรายละเอียดได้ครับ

9. ธรรมลิขิต

มีคำกล่าวว่า "คนดีก็ทำบาปได้เช่นกัน และ จะทำได้เนียนกว่าคนไม่ดีทำเสียอีก"

ไอ้คำว่า เนียนกว่า นี่แหละครับ ที่มันเป็นจุดสำคัญ

เพราะมันเป็นผลจากการทำดีที่มีนัยยะแฝง เป็นการเอาเปรียบในขณะที่กำลังทำบุญอยู่ เป็นการทำบาปที่ใช้คำว่าบุญออกหน้า
    และที่สำคัญ คนทำก็ไม่รู้ว่า กำลังทำบาปอยู่

ดังนั้น ณ เวลาปัจจุบันนี้ จะทำอะไร ก็ได้ทำ เพราะมีบุญเก่าหนุน แต่ จะไม่สำเร็จ เพราะบาปที่เคยทำคู่นั้น ก็จะแสดงอาการ แสดงผล แสดงการทวงกรรม เมื่อบุญที่คู่กันปรากฎ มันจะปรากฎเป็นเหมือนเงาตามตัวอยู่เช่นนี้

คราวนี้ ถ้าถามว่า จะแก้อย่างไร

ลองแบบนี้นะครับ นี่เป็นการเล่นกับกรรมของคุณ เป็นการใช้เทคนิคที่คุณอาจจะต้องได้รับผลอีก
    แต่เพื่อการผ่อนคลายบ้าง

หากคุณจะทำอะไร ให้คุณยอมเสียบางอย่างออกไปก่อนที่จะเริ่มต้นลงมือ
    เช่น ถ้าคุณจะเล่นหุ้น สัก 1000 บาท ก็ขอให้คุณนำหุ้น 1000 บาทนี้ ซื้อในนามของใครก็ได้ที่มีคุณค่าต่อสังคม หรือ คนที่อยู่ใต้บังคับบัญชาของคุณ และมีฐานะไม่ค่อยดี ซื้อหุ้นให้เขา ว่ากันอย่างนั้นเลย
    นี่คือ ตัวอย่างของการยอมเสีย ก่อนที่จะเริ่มต้น คือ เสียไป ก่อนจะได้มา มันจะได้จบลงที่การได้มา

ปรับ ประยุกต์ ใช้เอานะครับ แต่ทำในเรื่องที่จำเป็นจริง ๆ อย่าทำพร่ำเพรือ เพราะมันจะกลายเป็นอะไร ๆ ใหม่ ๆ ที่เลวร้่ายกว่าเรื่องเก่าอีก ใช้เท่าที่จำเป้น
    และ ขอให้ทำบุญจริง ๆ บ้างนะครับ

โดยเฉพาะ บุญเกี่ยวกับ การสงเคราะห์ผู้ด้อยโอกาสทางสังคม ช่วยให้เขามีโอกาสแบบยั่งยืน จะได้บุญมากที่สุด

10. ธรรมลิขิต

คำว่าไม่ได้ของคุณนั้น มันหมายถึง การไม่ได้ที่เรียนตามที่อยากได้ ใช่หรือเปล่าครับ

เพราะตามดวงของคุณ ณ เวลานี้ การสอบต่าง ๆ ก็คงจะจบลงแล้ว ดังนั้น

ชีวิตคุณ มาถึงจุดที่เปลี่ยนแปลง เป็นการเปลี่ยนแปลงที่คุณต้องปรับตัวกับสิ่งที่คุณจะต้องอยู่ด้วยกับมัน และ เป็นการบ่งถึงอนาคตในวันหน้าอย่างชัดเจน

สิ่งที่คุณได้ในวันนี้ คือ อนาคต ที่คุณอาจจะไม่เคยคิด เคยผัน แต่จะได้มา ได้มาตามบุญวาสนาของคุณ

แม้ไม่ถูกใจ แต่ก็ขอให้ยอมรับในโชคชะตาของเราเอง

ไม่มีใครจะทำให้ชีวิต กรรมของคุณ เปลี่ยนแปลงได้ มากกว่าตัวคุณเอง

ยอมรับมัน และยิ้มรับ เพราะนี่คือ ของๆ คุณจริง ๆ

11. ธรรมลิขิต

ที่นี่เป็นเหมือนบ้านของคุณนะครับ ดังนั้นเมื่อเป็นบ้าน บ้านที่มีคนอยู่หลายคน ก็อาจจะมีบ้างที่ต้องปรับตัวกับคนหลายคน
    แต่อนาคตบ่งบอกไว้ว่า คุณจะมีความสุข จะพบกับความสุข ถึงขึั้น มีครอบครัวเกิดขึ้นในบ้านหลังนี้ก็ใช่ ( คนทำงานด้วยกัน เห็นอกเห็นใจกัน แบกรับปัญหาหลาย ๆ ปัญหาร่วมกัน ก็เลย......)

ไม่ต้องห่วง เดี๋ยวก็มีคนมาเป็น back ให้ เป็นที่ปรึกษาให้ เป็นพี่เลี้ยงให้

ขอเพียง ความจริงใจ มิตรภาพ รู้จักรับ รู้จักให้ มีมารยาทที่ดี ในฐานะผู้มาอยู่ใหม่ มีน้ำใจให้กับทุกคน และ เสียสละเวลาเท่าที่จะให้ได้ เช่น มาเช้ากว่าทุกคน แล กลับหลับทุกคน ความสะอาด ทำได้ ก็ควรทำ
    อาจจะมีคนชายตามองคุณ แบบ ทำเอาหน้าเหรอ
    ก็ขอให้ควบคุมจิตใจให้สงบและทำในสิ่งที่ดี ที่งาม เพราะ คุณจะได้มิตรแท้เกิดขึ้นเอง
    ไม่มีใครทำอะไรแล้วคนชอบไปหมด ต้องมีคนที่ไม่ชอบ และ คนที่แอบมองคุณ หลงไหลในความเป็นตัวคุณ คุณที่มีคุณค่า

รับรองว่า อยู่ที่นี่ จนมีน้องชายตัวเล้ก ๆ มาทำงานด้วยแน่่นอนครับ

12. ธรรมลิขิต

เดินตามหลังผู้ใหญ่ แล้วอะไร ๆ จะไม่มีปัญหา คำโบราณว่าไว้

รับสภาพที่ได้รับไปก่อนเถิดครับ

มันมีความหมายมากกับหลายคนที่ยังมีชีวิตอยู่ในยุคที่บ้านหลังนี้ยังไม่เก่าเท่าวันนี้

หาคุณแสดงออกถึงความรัก ความยินดี และ ความเอาใจใส่ คุณจะได้รับอะไร ๆ มากว่าที่ได้รับอีกมากมายนัก

ไม่ได้สอนให้โลภอยากได้ แต่ อยากให้รู้คำว่า ยินดีในสิ่งที่ได้ และ เป็นการแสดงความกตัญญุกตเวทีต่อบรรพชน

รับไว้และรักษาสภาพเดิมไว้นะครับ จนกว่า มันจะหมดอายุจริง ๆ

สิ่งที่คุณจะทำได้ก็คือ ทำให้มันน่าอยู่มากขึ้น มีความหลังที่ชัดเจนขึ้ัน ทำให้ทุุก ๆ คนที่เคยมีอดีตกับบ้านหลังนี้ เข้ามาในบ้านแล้ว รู้สึกเหมือนวันวานยังหวานอยู่

13. ธรรมลิขิต

1 ถ้าพี่ ๆ น้อง ๆ เวลาจะคุยอะไรกันที ต้องมีเงินเข้ามาเกี่ยวข้อง ก็เป็นอะไร ๆ ที่มันน่าเศร้านะครับ อะไรก็จะมีแต่ผลประโยชน์ ต้องมีผลตอบแทนที่คุัมค่า แต่ดวงของคุณ คงจะต้องพบแบบนี้แหละครับ แม้แต่พี่ ๆ น้อง ก็ ก็ต้องใช้เงิน เพื่อให้ได้มา และ มากเสียด้วย

2 เปลี่ยนใจ เกิดความรู้สึกหวงขึ้้นมาซะอย่างงั้น แต่ก็มีเหตุผลนะครับ ไม่ใช่ว่าท่านเปลี่ยนใจแบบตามใจ ท่านมีเหตุผลที่บอกพวกคุณได้ และ พวกคุณก็คงได้แต่ทำตาปริบ ๆ
    สงสัยงานนี้ ต้องให้ระดับบิ๊ก ๆ ที่มีอายุมาก ๆ ไปคุยให้แล้วหละครับ

14. รัชนีพร

รัชนีพร เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2012
    ตรงใจมากค่ะ

ข้อ 1. เห็นพี่เขามีเรื่องต้องใช้เงิน(ถ้าได้คิดว่าจะทำที่อยู่ที่กินสำหรับญาติหรือบุคคลอื่นที่ไม่มีที่ไป)หรืออาจพัฒนาไปถึงสถานปฏิบัติธรรมโดยกที่ดินตัวเองทั้งหมดให้ส่วนของพี่ชายซื้อส่วนหนึ่งและเปลี่ยนที่ดินส่วนหนึ่งและให้พี่ชายอยู่ตลอดชีวิต
    ข้อ 2. เป็นที่ดินหนูกับคุณแม่ ฝากให้พี่ชายถามว่าแม่จะซื้อที่ดินหนูไหม
    แม่บอกว่าไม่ซื้อ
    ถามใหม่ว่าแม่ขายให้หนูไหม
    แม่บอกขาย ถามว่าขายเท่าไร 9 หมื่นก็พอค่าโอนหนูจ่ายว่างเมื่อไรก็มาโอน
    พอหนูว่างกลับบ้าน ให้พี่ชายถามแม่อีกว่าที่ดินขายเท่าเดิมไหม
    แม่ตอบว่า เอา 1 แสนค่าโอนจ่ายเอง ไปโอนวันที่ 11 เม.ย 56 สามีต้องกลับชลบุรี หาคนพาไปโอนไม่ได้คนมีรถไม่ว่าง คนว่างไม่มีรถ แล้วก็มีรถแต่ขับไม่ได้ (และแม่บอกว่ามีคนว่าให้แล้ว 2 แสนแต่ก็เงียบหายไป)
    ที่ดินแปลงนี้เดิมเป็นของพี่เขยกับแม่ หนูได้ขอซื้อส่วนของแม่แต่แม่ไม่ขายพี่เขยจึงขายส่วนของพี่เขยให้เมื่อปี 40 ที่ดินจึงเป็นของแม่กับของหนู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2013
  15. Percussion

Percussion สมาชิกใหม่

รบกวนถามด้วยค่ะ
    ปัจจุบันในที่ทำงานมีการโยกย้าย หัวหน้าได้ถูกเปลี่ยนให้ไปประจำแผนกอื่น
    หัวหน้าก็มีเอ่ยปากชวนไปทำด้วย

อยากรบกวนถามว่า ควรย้ายตาม หรือทำตำแหน่งเดิมดีค่ะ?
    ถ้าไม่ย้าย หัวหน้าใหม่จะเข้ากันได้มั้ยค่ะ?
    ใจจริงอยากเปลี่ยนบริษัทแต่ดูไม่มีแววเลย-*-

ขอบคุณมากน่ะค่ะ

16. ธรรมลิขิต

ก้ตามที่คุณเล่าเพิ่มเติมนะครับ แต่ หลายอย่าง บอกได้เพียง คุณคิดของคุณคนเดียวนะครับ ส่วนความจริงที่เกิด มันเกิดจากความคิดของคนอื่น ๆ ที่เขาไม่ได้บอกล่วงหน้าว่าเขาจะทำอะไร อย่างไร และ เท่าไหร่

17. ธรรมลิขิต

ความจริง ก็ คือ คุณ ไม่เคยเกิดมาในโลกนี้คนเดียว และการเกิดขึ้นแต่ละครั้ง ก็มีคนที่เกี่ยวข้อง โยงใย หลายครั้งที่คุณทำให้คนหลายคนต้องเจ็บทั้งกายและใจ ถูกเอารัดเอาเปรียบ เห็นคนอื่นเป็นเช่นทาสในเรือน จะทำอย่างไรก็ได้

คุณ 1 คน แต่ทำกรรมจำนวนมากกับคนหลาย ๆ คน หลาย ๆ ครอบครัว
    เมื่อกลับมาเกิดอีกครั้ง สายธารแห่งกรรมที่รอการกลับมาของคุณก็ไหลมารวมกันในเส้นทางชีวิต และ รอคิวอีกจำนวนมาก

นี่คือ กฎแห่งกรรม ทำอย่างไรได้อย่างนั้น และ สิ่งที่แย่กว่านั้นก็คือ
    หากจิตใจคุณแหลกสลายกับสภาพที่เป็นอยู่
    ความคิด สติ และการหาคำตอบในการแก้ปัญหาก็จะถูกสร้างขึ้นมาจากจิตใจที่ล้มเหลว ทำให้ผลลัพธ์ในปัจจุบันมันเลวร้ายลงไปอีก ขยายวงกว้างไปสู่คนอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้องกับคุณ ที่คุณต้องดูแล รับผิดชอบ

1 หาโอกาสไปปฏิบัติกรรมฐานในสถานที่ที่ไม่ใช่เมือง
    2 จะมีมาก มีน้อย พยายามจ่ายแจกออกไป เพื่อช่วยเหลือสังคม และ เราต้องไม่เดือดร้อน พออยู่ได้
    3 เสียสละเวลาเข้าร่วมกับมูลนิธิ ที่ช่วยเหลือสังคม ให้มากที่สุด เท่าที่ทำได้

อย่างน้อยอีก 4 ปี จึงจะพอมองเห็นฝั่งนะครับ

18. ธรรมลิขิต

ความจริงก็คือ ใจเขาก็ไม่ได้จริงจังอะไรมาตั้งแต่แรกแล้ว

มีแต่ใจเราที่ทุ่มเททุกสิ่งทุกอย่าง มอบให้เขาไป

คุณทั้งสองทำบุญร่วมกันมาเพียงเท่าที่มี มันก็หมดไปตามกาลเวลา

ชีวิตที่เหลือของคุณ ยังมีเวลาอีกมาก ที่คุณจะทำอะไรต่าง ๆ เพื่อสิ่งที่ดีในชีวิต

คุณยังเป็นคนทีี่มีค่าในสายตาและความเป็นจริงของคนอีกจำนวนไม่น้อย

อย่าคิดหรือตัดสินใจอะไร เพียงแค่ เพื่อนคนหนึ่ง เดินจากไป

เขาเป็นเพื่อนคุณแค่นั้น และ คุณก็เป็นเพียงเพื่อนของเขา

ขอให้ความเป็นเพื่อนคงอยู่ต่อไป และ ตลอดไป นะครับ

19. ธรรมลิขิต

ถ้าคุณอยู่ คุณมีแนวโน้มที่จะโดนเลื่อยขาเก้าอี้ จะพบกับทงตันในชีวิตการทำงาน
    เพราะที่ผ่านมา คุณทำงานกับงานมากว่าทำงานกับคน คุณขาดการมีสัมพันธภาพที่ดีกับคนหลาย ๆ คน แม้จะไม่ชอบ แต่เราก้ควรจะมีมิตรภาพบ้าง แม้เล็ก ๆ น้อย ๆ คุณมองข้ามสิ่งเหล่านี้ไป ดังนั้น หากอยู่ต่อ คุณจะไม่มีใครช่วย และจะตกที่นั่งลำบาก

ถ้าคุณปรับตัวกับหัวหน้ิาใหม่ได้ก็ดีไป แต่อะไรมันดูเหมือนจะตรงกันข้ามหมด คงไมมีใครรอให้คุณปรับตัว เพราะงานมันต้องเดินหน้าต่อ

แต่แม้จะมีปัญหา ก็อย่าหาทางออกด้วยการหนีไปบริษัทอื่น เพราะ เวลานี้ คุณอยู่ได้แต่ที่นี่ หากไปที่ไหม่ คุณจะไม่มีคำตอบสำหรับหลายสิ่งที่จะพบ โดยเฉพาะ คำถามที่ว่่า ลาออกมาด้วยสาเหตุอะไร

ตัดสินใจดี ๆ ฝากเป็นข้อมูลไว้พิจารณานะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013
  20. breakout

breakout สมาชิก

อ.ครับ ที่ อ. แนะนำผมก่อนหน้านี้
    ขอแนะนำให้คุณปรึกษา ว่าที่แม่บ้านในอนาคตของคุณ ถึง อาชีพที่เธอคิดว่า คุณน่าจะทำได้ และเป็นอาชีพของครอบครัวในอนาคต ลองถาม และรับฟัง พิจารณาดูวิครับ ชีวิตคุณจะพลิกผันจากคำตอบที่ได้ และคุณจะได้เริ่มต้นเสียที คุณหลุดจากปากทางเข้านรกแล้ว

คือ ตอนนี้เหมือนแฟนผมเขาพูดถึงงานในอนาคตตลอดเลยครับ เหมือนเขาจริงใจแล้วคาดหวังกับตัวผมมาก
    เขาชวนผมไปทำงานกับเค้า เหมือนที่อ.แนะนำเลยครับ เขาบอกว่าบ้านเขาทำผ้าม่านอยู่ ให้ผมไปช่วยงานเค้าก็ได้ครับรายได้น่าจะดีกว่าเป็นหทารเยอะ แต่ติดที่ผมโดนทหาร 2 ปี เขาบอกกับผมว่า ถ้าครบ2ปีให้ออกมาอยู่กับเค้า เขาไม่อยากให้ผมเป็นหทารต่อกลัวผมไม่มีเวลาให้เค้าอะครับ
    ผมจะทำอย่างไรดีครับ

1.ครบ 2 ปี แล้วออกไปทำงานกับแฟนดีไหมครับ หรือจะสมัครเป็นหทารต่อไปเรื่อยๆเลย อันไหนดีกว่ากันครับ

2.ถ้าผมไปทหาร 2ปี นี้ เขายังรัก ยังรอผม ไหมครับ

3.แล้วถ้าเราคบกันไปเรื่อยๆแบบนี้อ่ะครับ อนาคตผมกับเค้า ความรักจะมีความสุขไหมครับ จะได้รักกันตลอดไปรึเปล่าอ่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013