ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. smetwarun

smetwarun เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2009
    PM ไปแล้วนะคะ
    ช่วยดูให้คุณแม่ทีคะ ตอนนี้โดนกลั่นแกล้งจากญาติผู้ใหญ่ ทั้งการเงิน การงาน ความรู้สึก
    โดนใส่ร้ายป้ายสี (แม้กระทั้งตัวหนูเองก็โดนคะ)

ขอบคุณมากๆคะ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

คนที่เป็นแม่คน ลูกที่เกิดมา เป็นทุกอย่างของชีวิตคุณ และเป็นหน้าที่ของผู้เป็นพ่อ เป็นแม่ ที่จะอุปถัมภ์ ค้ำชู ทำให้ลูกพบกับความเจริญในชีวิต เหงือทุกหยด เลือดทุกหยาด ต้องทำเพื่อลูก นั่นคือการตอบแทนที่เขาได้เกิดมาเป็นลูกุคุณ แล้ววันหน้า ลูกคุณก็จะตอบแทนคุณบิดามารดา นี่เป็นสัจธรรม
    ดังนั้น คุณคงต้องหาทาง พิจาณา ใช้หลาย ๆ วิธี บางครั้ง เงินก็เป็นแค่ส่วนหนึ่ง แต่คนที่สามารถช่วยได้ ก็จะเป็นอีกเงื่อนไขหนึ่ง แต่่จากดวงของลูกคุณและคุณในเวลานี้ ถ้ายืนยันว่าจะเข้าให้ได้ ก็ต้องจ่ายแน่นอน

ส่วนเรื่องอ่ื่นที่่เป็นอนาคต ก็ค่อยคิดหาทางหลังจาก จบเรื่องลูกแล้ว

ขอให้มีกำลังใจในการแก้ไขปัญหา และผ่านพ้นทุกอย่างไปได้ด้วยดีนะครับ :z8

3. ตั้งใจมั่น

ตั้งใจมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ ขอรบกวนด้วยนะคะ 1.อยากถามเรื่องความรัก กับคนที่เข้ามาตอนนี้เค้าจริงใจไหมคะ คบซ้อนอยู่หรือเปล่า
    2. การเรียนค่ะ ขอคำแนะนำแก้ไขด้วยค่ะอยากให้มันออกมาดีกว่านี้
    ขอบคุณค่ะ

4. ธรรมลิขิต

เขาเป็นคนที่น่าคบ และมีอัธยาศัยดี เพียงแต่ ในใจของเขาตอนนี้ ยังไม่คิดจะมีใครจริง ๆ จัง ๆ ถ้าคุณคิดเช่นเดียวกันกับเขา ก็คบกันต่อไป แต่อย่าหวังอะไรมากกว่านั้น และคุณก็คงยังไม่หวังอะไรมากใช่้มั้ยครับ ในเวลาไม่นานจากนี้ เขาจะเจอคนที่เขามีความรู้สึกพิเศษ คุณต้องเตรียมใจไว้บ้าง แต่อนาคต ไม่มีใครในกลุ่มนี้ที่เป็นคู่แท้แม้แต่คนเดียว

เป็นเพื่อนกันไปก่อนนะครับ เพื่อนจะช่วยเหลือกันได้ และให้ความเป็นอิสระแก่กัน

ให้คุณแก้ไขผลการเรียนของคุณที่คุณยังติดอยู่ให้เรียบร้อย ผลการเรียนตอนสุดท้ายอาจจะไม่สูงมากนัก แต่คุณก็ประคับประคองตัวจนจบได้ ขอเพียงคุณแบ่งเวลาให้ถูก รวมกลุ่มกันกับเพื่อนที่สามารถช่วยเหลือกันได้

ขอให้ประสบโชคดีในชีวิต และการเรียนตามที่หวังนะครับ;aa2

5. ธรรมลิขิต

ปมของเรื่องเกิดจากความอิจฉาริษยาที่คุณแม่ของคุณได้รับความรัก ความเอาใจใส่มากเป็นพิเศษ และอีกหลายคนผูกใจเจ็บมาตั้งแต่ยังเด็ก ๆ ดังนั้นถ้าคุณยังต้องพึ่งพาอาศัยคนกลุ่มนี้อยู่ คุณก็คงจะต้องประสบกับมรสุมชีวิตไปเช่นนี้ตลอด เพราะเวลานี้ที่พึ่งที่คุณแม่คุณเคยพึ่งพิงได้ ก็จากไปแล้ว

คุณแม่และคุณคงต้องวกกลับมาถามตัวเองแล้วนะครับว่า เราจะยืนอยู่บนลำแข้งของเราได้หรือไม่ ความจริงคุณแม่ของคุณลองให้ท่านคิดถึงที่ดินแปลงหนึ่งที่คุณสามารถใช้ประโยชน์บางอย่างได้ ถ้าเป็นไปได้ก็อยากให้อาศัยฐานที่เราพอมี แม้จะไม่มาก แม้จะไม่ดูหรูหรา เหมือนชีวิตที่คุณเป็นในขณะนี้ แต่ชีวิตที่มีอิสระ ปลดจากพันธนาการ อาจจะทำให้ชีวิตคุณสงบสุขขึ้น ใจคุณจะสงบขึ้น แต่ความเป็นอยู่อาจจะต้องประหยัดและอดออมมากที่สุด

ขอให้มีกำลังใจในการต่อสู้ชีวิตนะครับ และอย่าคิดแก้แค้นใด ๆ เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร ให้ทุกอย่างเป็นอดีตเถิด โชคดีครับ ;k06

6. Putthachart

Putthachart เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    รักแม่นะคะ แต่ทำไมชอบขัดกันอยุ่เรื่อยเลย เคยกราบขอขมาและขออโหสิกรรมแม่ กลัวบาปที่ได้เคยล่วงเกินทั้งกายวาจาและใจ แบบนี้ควรทำอย่างไรเรื่องแม่ดีคะ จิตใจจึงจะดีกว่าที่เป็นอยู่ ขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างสูงค่ะ

7. ธรรมลิขิต

ลูกคนกลางของคุณจะเป็นคนที่คุณพึ่งได้ในอนาคต เพราะเขาจะมีวุฒิภาวะที่สามารถตัดสินปัญหาต่าง ๆ ได้ด้วยตนเอง แม้ในใจจะมีความรู้สึกว่า แม่ไม่รัก แต่ด้วยความที่เขาเป็นคนกตัญญูกตเวที ดังนั้น วันหน้า เขาจะกลับมาดูแลคุณได้แน่นอน และอาชีพของเขาก้จะมั่นคง ขึ้นถึงระดับหัวหน้าแผนกในบริษัทที่มั่นคง แถวสุขุมวิท

ลูกคนเล็กของคุณ จะดีหรือไม่ก็อยู่ที่เพื่อนที่เขาคบ และแนวโน้มเขาจะคบกับเพื่อนที่คุณต้องปวดหัวและคอยตามแก้ปัญหาไม่จบไม่สิ้น

ลูกคนโตของคุณค่อนข้างจะเป็นคนที่เก็บกดและมีความฝังใจที่รุนแรงอยู่ลึก ๆ

ลูกไม้หล่นไม่ไกลต้นจริง ๆ แต่ยังโชคดีที่ลูกหนึ่งหล่นไกลต้น ทำให้มีพัีฒนาการที่ดี

แม่ปูไม่สามารถสอนลูกปูได้ แต่ถ้าแม่ปูมีจิตใจที่มุ่งมั่น ใช้คติโบราณ รักวัวให้ผูกรักลูกให้ตี และไม่ใช้อารมณ์ ใช้เหตุผลตบท้ายเสมอ มีหนักมีเบา
    มันไม่ง่ายเลยที่ผู้หญิงคนหนึ่งที่มีปมอยู่ในหัวใจ จะไปคลี่คลายปัญหาให้กับเด็ก ๆ ที่เป็นเด็กในสิ่งแวดล้อมที่มีแต่เครื่องล่อให้เตลิด

ขอแนะนำให้แก้ด้วยวิถีทางของการสร้างบุญนะครับ คุณควรหาเวลาไปปฏิบัติธรรม กับ แม่ชีทศพร และ แม่ชีศันสนีย์ เสถียรสุต ที่พึ่งทางใจของคุณเวลานี้เป็นเรื่องจำเป็น คุณต้องเริ่มที่ตัวของคุณก่อน แล้วลูกจะค่อย ๆ ได้รับอานิสงค์ และทุกอย่างจะดีขึ้นอย่างแน่นอน
    แต่คุณต้องไม่ใจร้อน แม้จะมีภาษิตที่ว่า ตีเหล็กขณะที่ร้อน แต่ลูกคุณเป็นคน มีจิตใจที่อ่อนไหวและบอบบาง

รักลูกด้วยความเมตตา และเมตตาไม่ใช่ใจ่อ่อน สาธุ;aa24

8. ธรรมลิขิต

ถ้ารักจริง ก็ขอให้มีเมตตาต่อท่าน และต้องมี เพราะว่าท่านคือแม่ จริงอยู่ที่คนเราสามารถทำผิดพลาด คิดผิดพลาดได้ทุกคน คุณแม่ของคุณเองก็เหมือนกัน ยิ่้งมีฐานะเป็นแม่
    แม่ไม่เคยเห็นคุณเป็นผู้ใหญ่ในสายตาของท่าน ดังนั้นการที่ท่านจะขัดแย้งกับคุณก็เพราะ หลายครั้งที่คุณแสดงอาการเป็นเด็ก เอาแต่ใจ ใช้เหตุผลเข้าข้างตนเอง และคุณก็จะสรุปในใจเสมอว่า แม่ผิด

การทำบาปที่หนักมาก มากจริง ๆ คือการทำร้าย ทำลาย ด่า ว่า พระอรหันต์ในบ้าน (บิดามารดา) แม้คิดก็ตกนรกแล้วนะครับ

ถ้าคุณยังทำใจไม่ได้ คุณก็ไม่ควรพูด นิ่งฟัง เดี๋ยวท่านก็เงียบเอง เพราะอย่างไรคุณแม่ของคุณคนนี้ก็ ไม่ใช้ของแข็งทำร้ายลูกอย่างแล้ว ใช่มั้ยครับ

คุณควรปรับปรุงตัวของคุณ ทำงาน ใช้ชีวิต อย่างมีสติ หาหลักธรรม ข้อคิด ดี ๆ มาอ่าน แล้วลองทำดู ไม่ต้องมีธรรมะลึกซึ้งอะไร แค่ข้อคิด จากผู้ที่ประสบความสำเร็จ จากผู้ที่ทุกคนยอมรับนับถือ หาอ่านได้ครับ

คุณต้องเปลี่ยนตัวของคุณก่อน แล้วคุณแม่คุณจะกลายร่างเป็นแม่พระเหมื่อนที่คุณหวัง

คุณทำได้แน่ กัลยาณบุตรี สาธุ :z6

9. phu_75

phu_75 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    สวัสดึครับท่านธรรมลิขิต ผมขอรบกวนท่านอีกสักเรื่องนะครับ คือเรื่องที่ดินที่จะขายครับช่วยดูให้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

10. kitkun

kitkun เป็นที่รู้จักกันดี

อ.ศักดิ์ ธรรมลิขิตค๊ะ อนุญาติให้อ.ศักดิ์ฯนำคำถามและคำตอบ(ทั้ง 2 ครั้ง)ลงหน้าบอร์ดได้ค่ะเพื่อให้อาจารย์ใหญ่ได้เห็นและรู้ด้วยค่ะ(เพื่อยืนยันการรู้ฯของอ.ศักดิ์ฯ) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นสุดแต่อ.ศักดิ์ฯจะเห็นสมควรค่ะ
    จะย้าย pm มาลงหน้าบอร์ดก็ทำไม่เป็นค่ะ ถ้าเพื่อนสมาชิกท่านใดรู้วิธีการกรุณาบอกด้วยจักขอบพระคุณยิ่งค่ะ (บอกให้เข้าใจง่ายๆนะค๊ะ..ค่อนข้างโลโปรไฟล์อ่ะค่ะ)

11. smetwarun

ขอบคุณมากๆคะ พอมาอ่านสิ่งที่คุณธรรมลิขิตบอก มันก็ใช่เลยคะ
    ขอถามหน่อยนะคะ เพื่อให้กระจ่าง ตอนนี้ครอบครัวหนูทุกคนอยู่ต่างประเทศคะ ครอบครัวหนูไม่มีที่ดินอะไรเลยที่ต่างประเทศคะ จะมีก็แต่ของคุณยายที่ประเทศไทยคะ หมายถึงที่ดินแปลกนั้นหรือเปล่าคะ?

และขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆคะ อิอิ ทำให้หนูใจเย็นเลย เมื่อไม่กี่ชั่วโมงมานี้ หนูอาฆาต โกรธคนคนนั้นมากที่มากลั่นแกล้งครอบครัวของหนู แต่ตอนนี้เริ่มปลงระวางได้บ้างแล้วคะ

ขอบคุณอีกครั้งคะ

12. Putthachart

Putthachart เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2012
    ขอบคุณมากๆค่ะ ทุกวันนี้เลยต้องแยกออกมาอยุ่คนเดียวเพราะกลัวว่าถ้าอยู่ด้วยจะเป็นการสร้างกรรมให้กับตัวเองต่อไปอีกค่ะ แต่ยังไงจะปรับปรุงตัวเองเรื่องความรู้สึกกับแม่ให้ดีมากกว่านี้ค่ะ :cool::cool::cool::cool:

13. ธรรมลิขิต

ที่ดินที่คุณกล่าวถึงนั้น มีเจ้าที่ สถิตอยู่้ และเป็นสิงศักดิ์สิทธิที่จะช่วยคุณอีกด้านหนึ่ง ขอให้คุณหาโอกาสไปตั้งที่บูชา ผลไม้ 7 ชนิด ในวันพฤหัสบดี กล่าวขอให้ท่านช่วยให้อุปสรรคต่าง ๆ หลุดพ้นและ มีโชค ของที่ถวายแล้ว ไม่ให้คุณทาน แต่ให้นำไปบริจาคกับสถานเลี้ยงเด็กกำพร้า เด็กพิการ

ควรหาต้นไม้ใหญ่ไปปลูกในวันนั้นด้วย

ขอความโชคดีสวัสดีมีชัยจง่มีแก่คุณและครอบครัวนะครับ สาธุ

14. เพราะรัก

เพราะรัก Active Member

27 กรกฎาคม 2012
    คหที่116 ยังไม่ถึง หรือว่าข้ามค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

15. ธรรมลิขิต

เท่าที่เห็นในขณะนี้คือ คุณเสนอขายผิดคน คนที่จะซื้อคุณนั้น เป็นคนที่ถ้าดูจากภายนอกแล้ว อารมณ์ดี ใจเย็น ท่าท่างเป็นผู้ใหญ่แต่มีรอยยิ้่ม แต่ขณะนี้คนที่คุณพยายามจะขายให้นั้น มีลักษณะที่ตรงข้าม และต่อรองทุุกอย่าง คุณคงต้องออกแรงอีกนิดนะครับ เพราะสินค้าไม่ค่อยเป็นที่น่าสนใจเท่าไหร่นัก ก็ต้องอาศัยชักแม่น้ำ สัก 300 สาย คงพอ (สมัยก่อน 100 สาย) ปรับบุคลิกคุณด้วย ถ้าคุณมองกระจกแล้วไม่เห็น ลองให้เพื่อนหรือคนที่คนไว้ใจได้ ใจเป็นกลาง (ร่างกายก็เป็นกลาง พูดจริงนะครับ คือ พวกเพศที่ 3) ดูให้ จะเห็นจุดที่ต้องแก้ไขบนในหน้าเพื่อเพิ่มโหงเฮ้งของคุณ

โชคดีทำมาค้าขึ้นนะครับ ;k04

16. ธรรมลิขิต

มีจริงครับ และเด็กคนนี้เป็นลูกของแม่คุณอีกคนที่เขาไม่มีบุญพอที่จะมาเกิด เนื่องจากบุญวาสนาของคุณข่มทับ

แนวทางปรับนะครับ ให้คณและคุณแม่นำชุดไตรจีวร และ ของเล่น ไปทำบังสกุล ให้กับน้องเขา ชื่อของเขา คือ สุทธา
    พยายามใส่บาตรทำบุญบ่อย ๆ แล้วขณะที่มือคุณกำลังหยิบของใส่บาตรพระ ก็ให้สมมุตินึกว่ามือของน้องก็มาจับของใส่ด้วยพร้อมกัน เอ่ยชื่อเอ่ยนามน้องให้เขารู้ตัวทุกครั้ง แล้วก็ใส่บาตร ยกมือไหว้พระ ทำเหมือนกับน้องเขามีชีวิตจริง
    รวมทั้งเวลาสวดมนตร์ไหว้พระในบ้านด้วยก็พากันทำแบบเดียวกัน

ทำไปเรื่อย ๆ บุญของน้องเขาจะเสริมขึ้น ๆ ประมาณ ปลายปี 57 น้องเขาจะได้กลับสู่ภพภูมิที่ถูกต้อง และ ไปเกิดต่อครับ หมดเวร หมดการจองจำ

อนุโมทนาสาธุ

17. PITINATTH73

PITINATTH73 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับอาจารย์ธรรมลิขิต
    ผมอยากทราบว่า สิ่งลี้ลับที่เกาะติดผมอยู่นี้ (ผมรู้สึกได้เมื่อเขามาลูบคลำไต่ไปมาที่ขาขวา แต่ผมมองไม่เห็นและแตะต้องไม่ได้ครับ) เขาเป็นใคร ดีหรือไม่ดีครับ
    และถ้าหากไม่ดี มีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
    ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

18. ธรรมลิขิต

เป็นอาการจากปลายประสาท บริเวณนั้น อนาคตจะนำไปสู่เส้นเลือดขอด สบายใจได้ครับ เป็นโรคปัจจุบัน แก้ไขด้วยการฝึกโยคะที่จะทำให้เส้นเอ็นยืดออก เลือดลมวิ่ง หายแน่ครับ catt7

19. smetwarun

ถ้าให้คนอื่นไปทำให้ได้ไหมคะ? จริงๆแล้วโอกาสยากมากเลยคะที่จะทำได้
    ญาติที่อยู่เมืองไทยก็ไม่สามารถไปไหว้เจ้าที่ได้ เพราะที่ดินอยู่ต่างจังหวัด ไกลมากคะ

ขอบคุณมากๆนะคะ สำหรับคำตอบ

ขอให้คุณธรรมลิขิตที่ญาณแก่กล้าขึ้นให้สูงๆเลยนะคะ ^^

20. สปอร์ตกีฬา

สปอร์ตกีฬา Active Member

2 มิถุนายน 2012
    ลูกชายเขาก็ไม่ได้ซีเรียสกับการเข้าทำงานของรัฐ สมัครไปแล้ว เขาเรียกไปสอบก็ไป ไม่เรียกก็ไม่เป็นไรค่ะ เขาเข้าใจดีว่าเราเป็นอย่างไรตอนนี้ ก็สบายใจภูมิใจ ที่ลูกเป็นผู้ใหญ่ขึ้น เข้าใจชีวิตที่เป็นจริง
    ขอบพระคุณอาจารย์ศักดิ์มากค่ะ จะสู้และดำเนินชีวิตต่อไปบนโลกใบนี้โดยยึดทางธรรมเป็นเส้นทางเดินต่อไปค่ะ
    พี่ขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ อาจารย์ศักดิ์ ^^