ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. สวรรค์ในใจ

สวรรค์ในใจ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนถาม
    - เรื่องการงาน งานที่ทำอยู่จะทำไปอีกนานไหม จะสามารถหางานใหม่ที่ถูกกับลักษณะนิสัยของเราในอนาคตข้างหน้าได้หรือไม่
    - เรื่องสุขภาพ สุขภาพช่วงนี้ไม่ค่อยเต็มร้อย โดยเฉพาะด้านสมองและสายตา
    รบกวนให้คำแนะนำด้วยค่ะ

2. p.1979

p.1979 Active Member

...ท่านอาจารย์ ธรรมลิขิตขอรบกวนเรื่องงานนิดครับ....(ผลิตนํ้าดื่มน่ะครับ เนสนํ้าดื่ม)..
    ...เรื่องธุรกิจนํ้าดื่มผมค่อนข้างมั่นใจว่าไปได้สวย
    ...แต่ มีปัญหาเรื่องบริวาร มาทำงานบ้างไม่มาบ้าง สายบ้างไม่สายบ้าง ... ผมเองก็อนุโลม มาตลอด เพราะมีความหวังดีเห็นเป็นพี่ๆน้องๆ ตลอด.. เบื่อๆเซ็งๆ แต่ก็อนุโลมพยายามวางใจตัวเองให้ปกติ... อยากให้อาจารย์แนะนำวิธีแก้ไข เรื่อง บริวารลูกน้องด้วยครับ.. .....*(อนาคตจะมีบริวารลูกน้องที่ดีๆกับเขาบ้างไหมเอ่ย) * ขอบพระคุณมากครับ

3. shesun

shesun เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2005
    รบกวนถามให้พี่สาวชื่อขาวด้วยค่ะ การเงิน การงาน สุขภาพ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่คุ้มครอง อนาคต ขอบคุณมากค่ะ

4. oakhyco

oakhyco สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2011
    รบกวนด้วยครับ
    1.หน้าที่การงานที่ทำอยู่ จะเจริญรุ่งเรืองไม่ครับ และผมสามารถที่จะมีโอกาศ เป็นหัวหน้าหรือเลื่อนขั้น หรือมีโอกาศย้ายไปทำงานใหม่ที่ๆ ค่าจ้างสูงกว่าเดิมหรือไม่ครับ
    2.ผมสามารถที่จะเป็นเจ้าของกิจการทำธุรกิจ จนร่ำรวยรวยและสุขสบายได้ไหม และเป็นเศรษฐีได้หรือปล่าวครับ
    3.จะมีคู่ครอง คนรัก และจะได้เจอกันตอนไหนครับ และมีรูปร่างหน้าตา ลักษณะแบบไหนครับ
    4.เคราะห์ กรรม และทางแก้หรือบรรเทา เคราะห์กรรมนั้น
    5.ในอดีตชาติเคยสร้างกรรมหนักไหม และมีกรรมที่ส่งผลในปัจจุบันไหมครับ
    6.สุขภาพ ร่างกาย
    7.การปฏิบัติธรรมจะบรรลุได้อย่างที่คาดหวังได้หรือปล่าวครับ
    8.ในปีนี้จะสามารถหาเงินดาวน์รถที่จองไว้ได้ทันกำหนดรับรถหรือปล่าวครับ
    9.มีครูอาจารย์หรือเทวดคุ้มตัวผมหรือปล่าวครับ
    ขอบคุณครับ

5. Boomsudar

Boomsudar สมาชิก

งานที่ติดต่อเข้ามาตอนนี้จะได้มั้ยคะ แล้วทำแล้วจะก้าวหน้าเรื่องการเงินไหม
    หรือจริงๆแล้วควรเหมาะกับงานด้านอื่นอาชีพไหนถึงประสบความสำเร็จได้ดีคะ
    อยากเลี้ยงดูพ่อแม่ให้สุขสบายโดยที่ท่านไม่ต้องเหนื่อยแล้ว จะมีโอกาสรำ่รวยมั้ยคะช่วงอายุไหน
    เรื่องความรักจะมีเนื้อคู่มั้ย สุดท้ายคือเรื่องกรรมที่มีติดตัวค่ะ

6. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องาน แม้จะไม่ชอบเพียงไร แต่คงต้องอยู่ มีคนหลายคนที่ไม่เคยอยู่ในสายตา และเขาพร้อมจะให้ความเป็นเพื่อน ให้ความช่วยเหลือ เพีงแต่เราไม่เคยสนใจ หากฝ่าด่านความรู้สึกที่คิดว่ามีปัญหาของการอยู่ร่วมกันได้ และเปิดใจให้กว้าง อนาคต คุณจะพบกับบุญที่รออยู่
    แต่หากตัดสินใจไปหางานใหม่ คุณจะมีปัญหาตั้งแต่การหางาน และ การทำงานตั้งแต่เริ่มต้น แม้จะรู้สึกว่า ที่ทำงานใหม่นี้แหละคือ ความฝัน โดนใจ และได้ทำแล้ว สมหวังแล้ว แต่ ปัญหาจะเกิดขึ้นเป็นระยะ และ ความทุกข์จะเกิดขึ้นกับชีวิตคุณ จนไม่อยากอยู่

นี่คือ ชะตา บุญวาสนาของคุณ ดังนั้น ฝากไว้พิจารณาเพื่อประกอบการตัดสินใจนะครับ

สุขภาพ เป็นสภาพพื้นฐานเดิม ที่เสื่อมเร็วกว่ากำหนด เป็นกรรมเก่านะครับ ที่ดูเหมือนจะไม่มีเหตุผลเท่าไหร่ที่ต้องมีอาการแบบนี้
    ควรไปแจ้งความจำนงบริจาคดวงตาที่สภากาชาด บริจาคร่างกายที่โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์
    และ ใส่บาตรให้ได้ทุกวัน ตามที่มีโอกาส

บุญ กรรม คือ สิ่งที่ก่อให้เกิดปัจจุบัน และ บุญ กรรม ปัจจุบัน จะส่งผลต่ออนาคต ขอให้ มั่นคงในศีล 5 ทั้ง กาย วาจา และใจ สาธุ

7. ธรรมลิขิต

เรื่องงานที่คุณถามถึงก็เป็นไปในแนวที่คุณกล่าวมา เป็นโฉลกที่ถูกต้องตรงของชีวิตคุณ และเป็นความมั่นคงจากบุญเดิมของคุณ

บริวาร เขาไม่มีใจให้ ไม่มีความรักในสถานที่ที่เขาอาศัยอยู่ ไม่มีความสุข แต่ละวันมักจะคุยกันเกี่ยวกับงานที่นั่นที่นี่ สวัสดิการ อนาคต ล้วนแล้วแต่ทำให้ใจกับกายเขาแยกจากกัน ดังนั้นคงไม่แปลกที่เขาจะทำงานไม่เต็มที่

ไม่อยากจะบอกว่ามันเป็นชะตาของคุณที่คุณไม่ได้สร้างบารมีด้านการมีบริวารมามากเพียงพอ และคนที่มีปัญหาเหล่านี้ อีกไม่นานนัก เขาจะต้องไป ไปด้วยความสมัครใจ และพากันลาออก

คุณต้องเตรียมรับสถานการณ์ ปรับยุทธวิธี่การบริหาร ให้พนักงานที่ยังอยู่ ยกระดับขึ้นมามีส่วนร่วมในการบริหารแบบสมัยใหม่ แม้จะไม่ถึงกับเป็นหุ้นส่วน แต่เรื่องรายละเอียดการกำหนดระเบียบ การกำหนดสวัสดิการ การส่งเสริมให้ได้รับความรู้ การศึกษาต่อ ทุน รวมไปถึงครอบครัวของพวกเขา สิ่งเหล่านี้คุณต้องให้พวกเขามีส่วนร่วมในการกำหนดยุทธศาสตร์ภายในขององค์กรคุณ

เปิดใจ และยอมรับการเข้ามีส่วนร่วม แม้แรก ๆ คุณจะไม่มีความเชื่อมั่นในพวกเขาเลย เพราะคุณจะรู้สึกแต่เพียงว่า ตัวเรามีความรู้มากที่สุด นอกนั้นเป็นเพียงตัวประกอบ ขอให้วางอดีตลง แล้ว เริ่มที่ ศูนย์

อนาคตคุณ ขึ้นกับ การเปิดหัวใจของคุณ บริหารด้วยคุณธรรม กำไร ไม่ใช่สิ่งสูงสุดของชีวิต

8. สัพพัญญุตา

สัพพัญญุตา Active Member

13 กันยายน 2012
    ขอความกรุณาคุณศักดิ์ช่วยให้คำชี้แนะวิธีใดที่จะทำให้ชีวิตหลุดพ้นจากปัญหามากมายที่ข้าพเจ้าต้องแบกรับอยุ่ อยากแก้ให้ถูกจุดเลยค่ะ และหากเรายึดมั่นในธรรมแต่ใจไม่สู้แล้ว จะหลุดพ้นได้ไหมคะ

9. ธรรมลิขิต

พี่สาวคุณมีครอบครัวที่อบอุ่นและมีความสุข แม้จะไม่ร่ำรวยแต่ทรัพย์ในใจที่มีนั้นมีค่ายิ่ง ดานการงาน หากมีการติดต่อกับต่างประเทศ จะเข้าล็อกของชีวิตที่สุด เพียงแต่ สงสัยจะยาก
    สุขภาพ ต้องระวังโรคเกี่ยวกับกระดูกสันหลัง เส้นเอ็น เพราะเป็นวิบากกรรมเดิม ที่มันจะเสื่อมเร็วกว่ากำหนด และอาจเกิดอุบัติเหตุที่นำมาซึ่งโรคอวัยวะชำรุดแบบถาวรในอนาคต ขอให้ออกกำลังกายด้วยวิธีโยคะ เพื่อปรับสมดุุลทั้งกายและจิต

อนาคตอีกไม่นานคงต้องดิ้นรนเพื่อสิ่งที่ดีกว่าอีกครั้ง แต่ก็ไม่หนักมากนักและสามารถฝ่าฟันไปได้ท่ามกลางคนที่ไม่ชอบ ไม่เห็นด้วย แต่ทุกอย่างก็จะจบลงอย่างดีครับ

ขอให้แบ่งเวลาสวดมนตร์ นั่งสมาธิ และใส่บาตรให้สม่ำเสมอ

10. p.1979

...ขอบพระคุณมากๆครับ.. สำหรับคำแนะนำ...^^
    ขอถามเรื่องคู่ครองหน่อยครับ
    ..กับแฟนคนปัจจุบันนี้เราค่อนข้างจะเข้ากันได้ดีเลยทีเดียว.. มีโอกาสจะได้แต่งงานมีครอบครัวเหมือนคนอื่นไหม?.. ถ้ามีจะเป็นปีไหน?

11. areekit

areekit เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมานั่งอ่าน ไม่ได้อยากรู้เรื่องชาวบ้าน
    แต่ชอบอ่านคำตอบคุณศักดิ์ที่ตอบด้วยธรรมมะ:cool:

12. ธรรมลิขิต

ถ้าเป็นคนสมัยใหม่ การแต่งงานเขาคงจะไม่ถามหาพ่อแม่ของแต่ละฝ่าย เพราะมันมีขั้นตอนของการสู่ขอ การยินยอม การเห็นชอบ แบบโบราณ ๆ และนี่คืออุปสรรคบางประการ ที่อาจจะเกิดขึ้น ถ้าผู้ใหญ่ส่วนใหญ่ยังคงรักษาธรรมเนียมปฏิบัตินี้
    แต่สุดท้ายก็คงต้องยอมอยู่ดี

มีเกณฑ์ที่จะห่างกันก่อนที่จะได้แต่ง และ แม้จะแต่งแล้ว ก็มีเกณฑ์ที่จะต้องห่างกัน ด้วยเหตุผลที่ปฏิเสธไม่ได้ ตามหน้าที่ ตามความจำเป็น แต่หัวใจก็คงเหมือนเดิม

ที่จริงปีหน้าก็เป็นช่วงที่ดีและเป็นจังวะที่ดี แต่คุณต้องพร้อมนะครับ หากไม่พร้อม นี่คือปัญหาที่จะตามมาอีกหลายเรื่อง และแนวโน้มคงต้องอีกนาน ฝากให้คำนวณดี ๆ จิตใจที่มีเยื่อใยต่อกัน มีความรู้สึกดี ๆ ต่อกัน เวลาและระยะทางไม่ใช่อุปสรรคแต่อย่างใด เราจะอยู่ด้วยกันด้วยตัวและหัวใจ และความดีงามที่มีต่อกัน และส่งต่อผู้อื่นด้วย

ช้า ๆ ได้พร้าสองเล่มงาม ยังคงใช้ได้ และทำให้ทุกสิ่งมั่นคง อบอุ่น ยืนนาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2013
  13. NNWWP

NNWWP สมาชิก

ขอบคุณทุก ๆ คำตอบค่ะ

มีดนตรีบรรเลงเพราะ ๆ มาฝากให้อาจารย์ศักด์และเพื่อน ๆ ฟังค่ะ วันนี้อากาศ ครึ้ม ๆ เหมือนฝนจะตก ฟังเพลงบรรเลงเข้ากับบรรยากาศกันค่ะ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=FwJDajt9K7A]เพลงบรรเลง คิดถึงเธอทุกลมหายใจ - YouTube[/ame]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2013
  14. kongkiat01

kongkiat01 เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    อาจารย์ครับที่ผมจะทำถ่านอัดแท่งจากกะลามะพร้าว มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมครับ
    ชื่อสินค้า บริวาร การตลาด ขอบคุณครับ

15. ธรรมลิขิต

คนดีต้องดีพร้อม กาย วาจา และใจ อีกทั้ง มีปัญญาในการแก้ไขจิตใจของตนเองที่ไม่พัฒนา และพื้นฐานการแก้ไขนี้ จะเป็นกำลังนำไปสู่การอยู่ร่วมกับคนอื่นในสังคมต่อไปอย่างยั่งยืน

ความดี ต้องมีประโยชน์ ทั้งต่อตนเอง และต่อผู้อื่น
    ความดี จะต้องไม่ประกอบอยู่บนการเบียดเบียนตน และเบียดเบียนผู้อื่น

คำถามอะไรที่เกิดขึ้นหลังจากนี้ ให้นำศีล 5 มากางออกแล้วพิจารณาเทียบเคียง
    นำมงคล 38 มากางออก แล้วเป็นที่ปรึกษา
    นำ นวโกวาท มากางออก แล้วใช้เป็นแนวปฏิบัติ

คนเราก็มีแค่นี้แหละครับ คิดดี แต่ถ้า ยังไม่สามารถทำจนดีได้ ก็แสดงว่า ยังไม่บรรลุในความดีนั้น ๆ

ในด้านการทำงาน รอบตัวคุณมีคนที่มีปัญหา และทำให้งานมีปัญหา ในขณะที่ตัวคุณเองก็ไม่สามารถจะยืนอยู่บนความขัดแย้งและต้องตกลงไปในมรสุมของปัญหาด้วย เรื่องก็เลย ระบบทั้งระบบ ไม่มีใครที่จะแก้ไขได้ นอกจากคนนั้น จะกระโดดออกมาอยู่นอกปัญหา และหันกลับไปมองปัญหาด้วยใจที่เป็นกลาง ไม่มีอคติ ลืมว่า ใครคือคนที่เกี่ยวข้อง แต่ให้มองว่า อะไรคือต้นเหตของปัญหา อะไรคือ สิ่งที่จะชวยให้สาเหตุลดความรุนแรงลง และ วางแผนต่อถึงอนาคตเป็นช่วง ๆ จากนั้นค่อยมาดูที่ตัวคน ว่า ใครคือคนที่จะทำได้ หรือ ใครกี่คนที่จะทำได้ ค่อย ๆ ให้ข้อมูล ค่อย ๆ ปรึกษา หาคนที่มีแนวคิดเดียวกัน

แม้จะเหนื่อย แต่ต้องมีผู้เสียสละ และคนนั้นก้คงจะต้องเป็นคุณ พร้อมหรือไม่ เหนื่อย หนัก ตอนเร่ิ่ม แต่จะเบาเมื่อทุกอย่างจบลง

16. ธรรมลิขิต

ขอบคุณครับ ขอบคุณแทนทุกคน และขอให้คนที่นำมา ได้ส่ิงที่พวกเราได้รับกลับไปสิบเท่าทวีคูณ สาธุ

17. ธรรมลิขิต

ขอให้คุณนำเครื่องสักการะไปบูชาพระราหู่ หารายละเอียดที่วัดบัวขวัญ จังหวัดนนทบุรี นะครับ

ชื่อสินค้า ควรจะมี ร อยู่

คุณจะมีคนที่เก่งและมีความสามารถมาช่วยงาน ก็ขอให้ดูกันให้ออก เขาอาจจะอยู่นอกสายตา แต่มีตัวตนจริง

การตลาด เป้าหมายอยู่ที่แม่บ้าน คือ ตำแหน่งที่คุณจะพุ่งลงไปเจาะตลาด ชานเมืองกรุงเทพ ต่างจังหวัด แต่ไม่ใช่ชนบท

งานนี้จะได้เงินไปเรื่อย ๆ ไม่พุ่งมาก ก็ขอให้อดทน ทำไป หาของแถมเป็นป้ายคำที่มีข้อความคุณธรรม ติดไว้ที่ถุง หรือ ที่ฉลาก จะช่วยให้คุณได้รับผลที่เร็วขึ้น สาธุ

18. kongkiat01

kongkiat01 เป็นที่รู้จักกันดี

16 มิถุนายน 2011
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

19. ธรรมลิขิต

งานที่ถามถึงนี้ มีการแข่งขันสูง และคุณต้องเข้าสู่สมรภูมิ ถามใจของคุณดูก่อน ว่าพร้อมหรือไม่ มีถ้วยรางวัลคอยอยู่ แต่กว่าจะได้ก็หืดขึ้นคอ แต่ต้นเหตที่ทำให้คุณหนักก็คือ คุณรับทุกสิ่งทุกอย่างมากเกินกำลัง มีวิธีในการแบ่งจังหวะการทำงาน มีวิธีในการหาคนที่เหมาะสมมาช่วย ทุกอย่้างหากคุณจัดสรรได้ ก็ work ครับ แต่จะยังไม่พูดภึงเงินนะครับ เพราะ เอาเป็นว่า ทำได้ตามที่ว่า แต่ต้องปรับแก้อะไรประมาณนี้ด้วย

อาชีพที่เหมาะตามดวงของคุณคือ อาชีพที่มีผลเข้าถึงความรู้สึกของคน มีผลต่อวิถีชีวิต มีผลต่อการเลือกใช้ชีวิต นี่เป็นกรอบตามดวง ความอ่อนไหวของความรู้สึกคือ วัตถุดิบสินค้า ที่คุณจะผลิตออกมา ย้อนกลับไปสู่ต้นทางของความรู้สึกนั้น ดังนั้น ไม่ใช่สินค้าที่ใช้แล้วทิ้งแน่นอน

เปิดใจรับฟังความคิดเห็นของคนอื่นบ้างนะครับ เพราะนี่เป็นอะไร ๆ ที่ทำให้คุณไม่ประสบความสำเร็จในการใช้ชีวิต หากแก้ไขได้ ทุกอย่างที่คุณหวังก็จะตามมา

ความรัก เงียบสนิทครับ ไม่ใช่ช่วงนี้ และคงอีกนาน ทำปัญหาตรงหน้าให้ผ่านไปให้ได้ก่อนเถิด

ชีวิตคือการให้ นี่คือ กรรมของคุณ และลิขิตให้คุณต้องมีวงจรชีวิตที่มีการบริจาค เพื่อหนุนบุญเก่าให้กลับคืนมา หาโอกาส ทำให้เป็นปกติ ทุกอย่างที่ผ่านไป ผ่านมา แม้ไม้ได้ลงมือทำ ก็ขอให้น้อมจิตอนุโมทนาให้กับผู้ที่เขามีโอกาสได้ทำ อย่าปล่อยผ่าน แล้วบอกว่า ธุระไม่ใช่ ต้องใช่ทุั้งหมด เพราะเราอยู่ร่วมกัน ทุกคนมีส่วนทั้งหมด

20. p.1979

..ขอบพระคุณมากๆเลยครับ อาจารย์ธรรมลิขิต..