ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. bordintu

bordintu เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2011
    สวัสดีครับ
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ แต่ผม งง มากเลยครับ
    ผมทำอาชีพสุจริตนะครับ ทั้งในอดีตผมทำงานบริษัทเอกชนเป็นวิศวกรไม่เคยโกงเงินบริษัทหรือผิดกฏหมาย เกี่ยวข้องอบายมุขใดๆ และปัจจุบันผมทำด้านอสังหาฯ ขายที่ดิน แล้วมีเรื่องอื่นใดที่ผิดกฏหมายบ้างครับ คุณ ศักดิ์ ธรรมลิชิต มองเห็นสิ่งใดครับที่ผิดกฏหมายรบกวนช่วยบอกตรงๆได้ครับ ถ้าเคยทำผมจะได้รู้ (ซึ่งจำไม่ได้ว่าเคยหลีกหนีกฏหมาย) แต่ถ้าในอนาคตจะทำเรื่องใดจะได้ทราบล่วงหน้าครับ ไม่เคยเล่นการพนัน ไม่เข้าบ่อน ไม่ขายของผิดกฏหมาย ไม่หลอกตัมตุ๋นใครให้ได้เงินมา เลยต้องขอให้ช่วยขยายความให้ด้วยครับ

ส่วนคู่ ผมมีแฟนมีคนรักแล้วครับและกำลังสร้างฐานะกันอยู่ คงไม่คิดหาคนใหม่แล้วครับ

งงๆกับคำทำนายบ้างบางประการครับ

2. Nyle

Nyle สมาชิก

อนุโมทนาสาธุครับ
    พอดีเลยครับ เพราะผมตั้งใจว่าจะไปวัดพรุ่งนี้ครับ จะได้ถวายน้ำด้วยเลยครับ เพราะวัดที่ไปเป็นวัดที่มีพระเณรมาบวชเรียนจำนวนพอสมควรครับ

3. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขออนุโมทนาในกุศลเจตนาของคุณ และขอให้เบิกบุญเก่าของคุณมาถึงคุณในเร็ววันด้วยเถิด

4. ระลึกรู้

ระลึกรู้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำแนะนำ อนุโมทนาบุญ ด้วยทุกประการกับสิ่งที่ท่านกำลังเมตตาช่วยเหลือผู้อื่น

5. areekit

areekit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะ ที่ชี้ทางให้ จะพยายามทำให้สมหวังดั่งตั้งใจใว้
    และขอให้ คุณศักดิ์ ธรรมลิขิต สมหวังทุกประการด้วยนะคะ

6. ธรรมลิขิต

ขอบคุณครับ ขอเป็นกรณีศึกษา

7. kesariya

kesariya Active Member

12 พฤษภาคม 2011
    เรียนถาม อ.ดังนี้ค่ะ
    ลูกชายคนเล็กของดิฉันจะดีขึ้นจากอาการป่วยหรือไม่ เป็นเพราะกรรมใช่ไหมคะ,ในอนาคตลูกชายทั้งสองของดิฉันจะเป็นอย่างไร, ดิฉันปฏิบัติด้วยตัวเองที่บ้าน เป็นคนห่างวัด(ไม่ค่อยได้เข้าวัดเข้าวา) แต่พยายามเดินในเส้นทางแห่งธรรม อยากทราบว่าความสำเร็จในการปฏิบัติจะไปได้ถึงแค่ไหน จะได้พบครูบาอาจารย์ที่มีเมตตตาจิตหรือไม่ การปฎิบัติธรรมช่วยลูกได้หรือไม่ อย่างไร ขอความกรุณาจากอาจารย์ ชี้แนะให้ด้วยค่ะ

กราบขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

8. พุงพองลม

พุงพองลม Active Member

รบกวนถามอ.ศักดิ์ เรื่องการตัดสินใจเกี่ยวกับการทำงานที่ต้องเลือกในตอนนี้ค่ะ
    ส่งข้อมูลการทำงานไปให้ทาง PM แล้วค่ะ

TTรบกวนอีกครั้งนะคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

9. ธรรมลิขิต

ลูกชายคนเล็กของคุณป่วยด้วยโรคที่เกี่ยวกับอวัยวะภายในบริเวณหน้าอก อาการของเขาจะเป็นมากขึ้น จนถึงต้องเข้ารับการรักษาที่โรงพยาบาล มันเป็นกรรมเก่าของเขาและถึงเวลาที่ต้องใช้กรรม หลีกเลี่ยงไม่ได้
    ขอแนะนำให้ คุณ บริจาคร่างกายให้โรงพยาบาล และ นำใบบริจาคนั้น ไปทำสังฆทานที่วัดชลประทาน โดยระบุให้บุญกุศลนี้ ส่งไปยังเจ้ากรรมนายเวรของลูกคุณ

ลูกชายคนโต ต่อไปคุณจะได้พิึ่งเขา เพราะเขาเป็นคนที่มีความคิด ความสามารถ ที่ไม่ต้องห่วงเลย ทำได้ทุกอย่าง ก็ขอให้คุณพยายามดึงจิตใจของเขาให้เข้าสู่หลักธรรม เพื่อจะได้เป็นเครื่องช่วยไม่ให้เขาใช้ความสามารถในทางที่ผิด เป็นการสร้างกุศลให้สืบทอดต่อเนื่องต่อบุญเก่าของเขา

ตัวคุณ ทำในสิ่งทีทำอยู่ดีแล้ว อย่าโลภในผลการปฏิบัติ คุณไม่ใช่ประเภท ขึ้นฟ้า ดำดิน รู้ภพ รู้ภูมิ ขอเพียง มองเห็นจิตอกุศล จิตที่เป้นกุศล พิจารณาทุกอย่างให้เป็นอนิจจัง ทุกอย่างไม่เที่ยง เจริญสติ ทุกลมหายใจเข้าออก ชีวิตคุณจะลงตัวในสายทางบุญเก่าที่คุณเคยปฏิบัติ

สาธุ คุณแม่สายธารธรรม

10. ระย้าแก้ว

ระย้าแก้ว สมาชิก

ขอบคุณมากค่ะอาจารย์ที่ให้คำชี้แนะ ขอรบกวนถามอาจารย์อีกนะค่ะ ทุกเย็นวันศุกร์หนูต้องเดินทางข้ามจังหวัดด้วยรถตู้ประจำทางประมาณเกือบ 200 กิโลค่ะเพื่อกลับไปอยู่กับครอบครัวและในเย็นวันอาทิตย์ก็จะเดินทางกลับโดยรถไฟเพื่อมาทำงานค่ะ อยากจะทราบว่าการเดินทางของหนูจะมีอุบัติเหตุบ้างหรือไม่ค่ะ

11. ธรรมลิขิต

ระหว่างทาง ให้สังเกตด้านซ้ายมือ หากพบวัด หรือ สถานปฏิบัติธรรม แห่งแรกนับจากเดินทาง ขอให้ตั้งจิตอธิษฐาน และอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลที่ได้เคยทำมา ขออำนาจคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ ส่งบุญนั้น ให้กับสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ที่ดูแลคุ้มครองวัดหรือสถานที่นั้น ขอให้อำนวยอวยพรให้การเดินทางเกิดโชคเกิดลาภ และ ปลอดภัย ทั้งหมดทุกคนในรถคันนี้ และเมื่อไปถึงบ้าน ขอให้ไปกราบขอพรจากพระพุทธรูปองค์ใหญ่ ที่มีสีผิวออกไปทางขาว ขอสิ่งที่ปรารถนาและกรวดน้ำอุทิศบุญให้กับเจ้ากรรมนายเวร นำน้ำไปเทใต้ต้นไม้ใหญ่ที่อยู่ด้านหน้าองค์พระ

ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะครับ สาธุ

12. deares

deares เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีค่ะ ขอความกรุณาจากอาจาร์ยด้วยคนนะคะ ตอนนี้หนูว่างงานอยู่ค่ะ หนูจะหางานใหม่ได้เร็วๆ นี้มั้ยคะ
    และการเงินเมื่อไหร่จะดีขึ้นบ้างน่ะค่ะ
    ขอบพระคุณมากนะคะ

13. พุงพองลม

ทั้งหมดนั้นหนูเข้าใจมันทั้งหมดเลยคะ แต่ปัญหาติดตรงทีหนูนำมาปฏิบัติไม่ได้
    หนูจะพยายามมีสติให้มากค่ะ เพื่อที่จะไม่ลืมความจริงทั้งหมดนี้
    ในเวลาที่หนูเรียกร้องมากเกินไป และเริ่มคิดถึงแต่ตัวเอง

และหนูก็เข้าใจแล้วคะ ที่อ.บอกไว้ว่า
    'ไม่ต้องคอย เวลาจะหมุนมาหาความสมดุลของตัวมันเอง'
    อาจจะเพราะหนูว่างมากเกินไปในตอนนี้ ใจก็เลยฟุ้งซ่านไปเรื่อยๆ
    มองไม่เห็นสิ่งที่ควรจัดการ ทั้งๆที่จิงๆแล้วอ.ก็บอกให้หนูทำหน้าที่ของหนูให้ดีก่อน
    หนูก็ยังไม่เข้าใจ ยังจะแอบเถียงในใจว่า ทุกวันนี้หนูก็ทำอยู่
    แต่ตอนนี้เข้าใจละคะ ว่าสิ่งที่ควรจะคิดควรทำที่สุดคือ ทำยังไงให้ได้งานมา
    งานที่จะดูแลตัวเองได้จริงๆ งานที่จะทำให้คุณแม่หายห่วงและสบายใจ
    ตอนนี้หนูตัดสินใจอยู่เมืองไทยค่ะ และหนูกับคุณแม่ก็อยากให้หนูได้งานกับสายการบินแห่งชาติที่สุด
    หนูรู้ว่าจะต้องใช้โชคและกำลังบุญมากในการจะทำให้สำเร็จ
    เนื่องจากมีคุณบัติเรื่องอายุของหนูที่ไม่ผ่านตามกำหนด
    ตอนนี้หนูพยายามนั่งสมาธิ และหาทางช่วยเหลือจากผู้ใหญ่หลายท่าน
    ไม่ทราบว่าสิ่งที่หนูทำถฺกต้องรึยังคะ หนูต้องปฎิบัติอะไรเพิ่มเติมไหมคะ อ.ศักดิ์ แนะนำหนูด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มกราคม 2013
  14. ธรรมลิขิต

การเลือกงาน เป็นสาเหตุสำคัญประการหนึ่งที่ทำให้คนเราไม่มีงานทำ
    ความจริงแล้ว มีงานผ่านเข้ามาให้คุณตลอด และหลายงานคุณก็ทำได้
    เสียดายเวลาเมื่อช่วงต้นปี เป็นโอกาสและจังหวะ แต่ก็ผ่านไปอีก เพราะไม่ถูกจับขึ้นมาพิจารณา
    ตามดวงของคุณ ถ้าคุณได้ทำงานเมื่อไหร่ ฟ้าจะเปิดให้ชีวิตคุณเปลี่ยนทันทีและการเงินก็จะเริ่มขยับตัว จากนี้ หากมีข่าว และที่จริงคุณไม่ควรรอ คุณควรจะไปหา คุณจะสะดุดความรู้สึกตั้งแต่เห็นชื่อบริษัท จับได้ทันที แล้วรีบไปติดต่อ
    วางใจของคุณไว้ ความฝันของคุณก็วางไว้ เวลานี้ไม่ใช่เวลาวิ่งล่าความฝัน คุณจะต้องมีงานทำให้ชีวิตก่อน เสียอะไรไม่เท่าเสียเวลาที่สูญเปล่่านะครับ

โชคดีครับ

15. deares

deares เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2011
    ขอบคุณค่ะอาจาร์ย อ่านแล้วเข้าใจได้ว่าหนูจะได้งานเร็วๆ นี้ให้หนูหาต่อไปใช่มั้ยคะ ที่ผ่านมาก็หามาตลอดค่ะ ไปสัมภาษณ์ก็มี แต่เค้ายังไม่เลือกน่่ะค่ะ

16. ธรรมลิขิต

ไปกราบขอพรจากท้าวมหาพรหมที่โรงแรมเอราวัณ ขอพรด้านความเจริญรุ่งเรือง ความสำเร็จ ในธุรกิจการงาน เครื่องบวงสรวงถวายอาหารมังสวิรัติ นมสด มะพร้าวอ่อน เวลาขอ ให้มองไปที่ดวงตาของท่าน ด้านหน้าที่มีหอยสังข์อยู่ (รู้สึกว่าจะด้านมือซ้ายของท่าน) แล้วกล่าวขอในสิ่งที่ต้องการ
    แต่งกายด้วยเสื้อสีขาว ไม่ต้องมีเครื่องประดับ และงดการแต่งหน้า ขอเพียงความสะอาด ใช้กิ๊บหนีบผมเพื่อให้หน้าผากเปิดให้มากที่สุด เสร็จแล้ว สงบทำสมาธิ ประมาณ 3 นาที ค่อยกราบลา

17. พุงพองลม

ไปเวลาใดก็ได้ใช่ไหมคะ
    และเรื่องการนั่งสมาธิที่ทำอยู่ถูกต้องสมควรแล้วใช่ไหมคะ
    ขอบคุณอ.มากๆค่ะที่ช่วยเหลือ

18. ธรรมลิขิต

อ่านทบทวนคำตอบ การหาของคุณน้้น เป็นการหาแบบเลือก โดยใช้เหตุผลส่วนตัว และไม่ได้มองไปที่ความป็นไปได้ของความสามารถของคุณ เตรียมสรุปความสามารถ เตรียมศึกษา หน่วยงานนั้น ๆ ให้รู้จักพอสมควร ก่อนที่จะไปสัมภาษณ์
    และควรมีหลักการใช้ชีวิต หลักในการทำงาน หลักในการแก้ไขปัญหา ให้อยู่ในตัวของคุณ พร้อมที่จะบรรยายได้ด้วยเหตุผลที่น่ารับฟังที่สุด ซ้อมไว้ ละครชีวิตจริงฉากแรกของชีวิต แต่ต้องไม่เกินจริงจน...

โชคดีครับ อย่าหานานนักนะครับ

19. ธรรมลิขิต

เวลาที่ แสงแดดเต็มที่ และไม่มีเมฆ ขณะทำสมาธิอยู่หน้าองค์ท่าน ตัดความอยาก วางความต้องการ สงบอย่างเดียว เพื่อให้ท่านจัดสรรทุกอย่างให้ชีวิตคุณพร้อม ทั้งจากท่าน และจากบุญเก่าของคุณ

20. kesariya

kesariya Active Member

12 พฤษภาคม 2011
    กราบขอบพระคุณ อาจารย์ค่ะ
    คำลงท้ายของอ. คืออย่างไรคะ (สาธุ คุณแม่สายธารธรรม)
    kesariya