ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. dragon_aloha

dragon_aloha สมาชิก

15 กันยายน 2007
    กับสาวที่ทำงานที่หมายปองอยู่ จะได้เป็นคู่สมหวังไหมครับ

2. teeteezz

teeteezz สมาชิกใหม่

อาจาร์ยครับ คดีความที่ไปฟ้องให้เค้าจ่ายค่าจ้างก่อสร้าง และโดนฟ้องแย้งกลับมา ศาลนัดพิพากษา เดือนมีนาคา 2558 คดีนี้จะจงลงอย่างไรครับ และ ผมควรทำงานกับพ่อ ต่อไปหรือว่าออกมาทำค้าขายส่วนตัวดีครับ ขอบคุณมากครับ

3. aunshana

aunshana เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    อาจารย์คะ วันนี้มารบกวนคำถามเดียวค่ะ

....ดิฉันจะถึงคราวตายหรือมีเหตุให้มีอันเป็นไปช่วงนี้รึเปล่าคะ หรือดวงตกคะ

วันนี้เกิดเรื่องที่น่ากลัวมากคือ ขับมอเตอร์ไซค์ออกไปกลางถนน มองแล้วมองอีก จนแน่ใจว่าไม่มีรถมาทั้งสองเลนส์ เพราะปกติเป็นคนถ้าไม่ชัวร์ ไม่ข้าม คนอื่นข้ามกันโครม ๆ เรารอจนแน่ใจจึงไป แต่คราวนี้ พอขับออกไป แค่ราว 5 วิ มีรถกระบะพุ่งมาจะชน ขับมาแรงมากเหยียบมาแรงมาก ราว 3 เมตร เค้าเห็นดิฉัน ดิฉันก็เพิ่งเห็นเค้า ดิฉันนี่หลบไม่ทันแล้วค่ะคือตอนนั้นไปกับน้องชาย เรียกง่าย ๆ ถ้าเค้าไม่หักสุดหลบไปแบบหวุดหวิด ดิฉันกับน้องกระเด็นแน่ ๆ ค่ะ ยังสั่นอยู่เลยค่ะ กลัวมาก ทำไมไม่เห็นรถคันนี้ ไม่กล้าขับมอเตอร์ไซค์ข้ามถนนไปอีกนานเลยค่ะ

4. gappayamin

gappayamin สมาชิก

12 ธันวาคม 2013
    คือหนูกำลังจะรอสอบเข้า สถาบันทรวงอก ของกรมการแพทย์ ตำแหน่งนักจัดการทั่วไป

ประกาศรายชื่อสอบวันที่ 12 พฤจิกายน 57 นี้อ่ะ
    พี่ว่าหนูจะได้งานนี้ไหมค่ะ

ขอบคุณมากนะค่ะ

5. mild_seabreeze

mild_seabreeze สมาชิก

11 กรกฎาคม 2012
    อาจารย์ค่ะรบกวนขอสอบถามเรื่องความรักหน่อยค่ะ พอดีมีชาวต่างชาติคนนี้เข้ามาในชีวิตเค้ามีความจริงใจกับหนูไหมค่ะ หรือเเค่หลอกค่ะ เค้าเกิดวันที่7ก.พ.2526 รบกวนอาจารย์ช่วยชี้เเนะเเนวทางให้หนูหน่อยนะค่ะ

6. iris_florentina

iris_florentina สมาชิกใหม่

4 พฤศจิกายน 2014
    อ.ศักดิ์คะ มีเรื่องอยากรบกวนถามดังนี้ค่ะ
    1. ขอถามเรื่องคู่บุญ หนูจะมีโอกาสได้เจอมั้ยคะ
    2. จะมีโอกาสร่ำรวยบ้างไหม
    3. หนูจะมีความสามารถได้ย้ายถิ่นฐานไปอยู่ต่างประเทศไหมคะ

7. เมธาวี1

เมธาวี1 เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัย อ.จะไม่มาตอบแล้ว

8. fluke_fy

fluke_fy สมาชิก

1 หาฤกษ์ลาสิกขา ช่วงกลาง 10-30 มกราคม 2558 ครับ
    2 จะได้งานใหม่ที่ดีกว่าเดิม หรือป่าวครับ ได้เมื่อไหร่อะครับ
    3 ความรักจะเแ็นไงบ้างครับเมื่อไหร่จะมีคนเข้ามาอะครับ

ขอขอบพระคุณครับ

9. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอาจารย์สะดวกจะมาตอบเพื่อนๆนะคะ

ทำดีได้ดีแน่นอน พิสูจน์มาแล้วค่ะ อดทนเวลาที่ฝนพรำนะคะ ไม่ว่าฝนจะตกหนักขนาดไหน

ขอให้เพื่อนๆมั่นคงในความดีในศีลธรรม

ไม่เบียดเบียน(ด้วยกายวาจาใจ)ทั้งต่อตนเองและต่อผู้อื่นด้วยนะคะ

โชคดีเจอแสงธรรมกันนะคะเพื่อนๆ

10. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ก็คงจะเป็นเวลา ที่เหมือนกันทุกเรื่องนะครับ
    มีเกิดขึ้น ก็มีการดำเนินต่อ และ มีการสิ้นสุด

จากวันแรก จนถึงวันนี้

มีถูกบ้าง มีผิดบ้าง ชอบบ้าง ชังบ้าง

แต่ก็ได้มาพบกันตามวาระ และจากกันตามวาระเช่นกัน

ในทางสายความเป็นจริง

ไม่มีใครจะช่วยกันได้จริงๆ หรอกนะครับ

นอกจาก เรา จะต้องช่วยตัวเรา

ช่วยฉุดจิตวิญญาณของเรา ให้ขึ้นมาจาก ความเคยชินแบบโลกๆ

แบบที่ไม่นำพาความเจริญมาให้

ความดี แปลง่ายที่สุด ก็คือ การสละออก

เพราะเราเกิดมาไม่มีอะไร มีแต่จิต ที่มาอาศัยร่างนี้อยู่

ร่างนี้ ก็แบกรับทุกอย่างที่เป็นกระแสกรรมที่จิตดวงนี้ ไปสร้างไว้ ในอดีต และ สร้างขึ้นใหม่ในปัจจุบัน

ร่างนี้ คือ ของใช้ชั่วคราว แต่ก็ต้องดูแลพอสมควร หากดูแลมากเกินไป ก็เป็นการทำลาย ทำร้ายร่างที่มีคุณค่าที่สุดในสิ่งมีชีวิตทั้งหมด

เทวดาสร้างบุญกุศลไม่ได้ เพราะไม่มีขันธ์

มีแต่มนุษย์เท่านั้น ที่จะทำให้ตัวตนเองเราและจิตของเรา ใสขึ้น บริสุทธิ์ขึ้น

ไม่ต้องคิดถึงเวลาที่จะสิ้นสุดหรอกนะครับ

หากเราเกิดมาพร้อมกับความไม่รู้ 1000 ครั้ง

เราก็จะต้องล้างความไม่รู้อีก 1000 ครั้ง จึงจะพอดีกัน

สำหรับเวทีนี้ สถานที่นี้

อานิสงค์ของผู้ก่อตั้ง ได้บังเกิดให้เป็นสะพานเชื่อมไปสู่ดวงจิตของมนุษย์บางคนที่ผ่านเข้ามา ถือว่า มีวาสนาต่อกันแล้ว บัดนี้ ขออนุโมทนาบุญกับเจ้าของเว็บ และ ผู้มีส่วนทุกๆท่าน ที่ได้มีจิตอันเป็นกุศล

เวลาเราเห้นคนทำดี ถ้าเราอยากทำดีนั้นขึ้นมาทันที แสดงว่า เราอยู่ในกระแสของบุญ กระแสของความดีแล้ว

ถ้าเรายังเฉยๆ ก็ใช่ว่าจะรอให้มันเกิดขึ้นเอง ต้องรีบดันตัวของเราเข้าไปในกระแสให้ได้

คน ๆเดียวไม่มีกำลัง ก็ต้องอาศัยคนหลายคน ที่มีจิตเจตนาเดียวกัน และ ไปรวมกันเพื่อแบ่งปันกัน จะได้มีกำลังในการทำ ความดีต่อไป เท่าที่มีเวลา

ขออโหสิกรรมกับสิ่งที่ทำทั้งหมดนะครับ

ผมยังมีชีวิตอยู่ และ ยังทำหน้าที่อยู่เหมือนเดิม แต่ เปลี่ยนสถานที่ ตามวาระที่รับทราบด้วยจิต

คลื่นลูกใหม่ มีมา และ ทดแทนคลื่นลูกเก่าได้ เสมอ

เวลานี้ คลื่นลูกนั้น ก็มาถึงแล้ว

ผมก็สบายใจแล้ว

สวัสดี มีธรรม นำสุข มาให้ชีวิต ทุกท่าน ทุกคน นะครับ

พบกับผมได้ที่ซึ่งผมอยู่ และได้เคยแจ้งไว้ หากมีวาสนากัน ท่านก็ติดตามไป และคุยกันได้ เหมือนเดิม

11. bamboo89

bamboo89 Active Member

รบกวนด้วยครับ ส่ง PM ไปแล้วครับ

12. minzeejung

minzeejung Active Member

10 กุมภาพันธ์ 2012
    สวัสดีค่ะ อาจารย์ หมาที่ครอบครัวหนูเลี้ยงไว้ ถูกรถชน อายุเขาสั้นมาก พึ่งเสียวันนี้ ซึ่งวันที่ 4
    ธันวา ก็จะครบ1ปี หนูอยากทราบว่าตอนหมาหนูตายเขาไม่ทรมารใช่ไหนค่ะ ชาติที่แล้วเขาเป็นอะไร ชาตินี้ถึงเกิดมาเป็นแบบนี้ แต่เขาเป็นหมาลักษณะดีนะค่ะ เสียใจมากค่ะ เป็นหมาที่ซื่อสัตย์ กล้าหาญ แล้วตอนที่โดนรถชน โดนชาเลงเก็บไป ชาวบ้านบอกว่าถูกขายให้เขมร หนูรับไม่ได้จริงๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2014
  13. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

วัันนี้ วันพระ

ทำจิตให้บริสุทธิ์

ละสิ่งที่จะก่อให้เกิดอกุศลทั้งต่อจิต และ เกิดกรรมที่อยู่ในศีล 5

สักวันนะครับ

14. tOR™

tOR™ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณธรรมลิขิต วันจันทร์ที่ 1 ธันวาคม พศ.2557 ที่จะถึงนี้ ผมจะเข้าไปเซ็นต์สัญญากับทางสนามกอล์ฟ Nikanti ที่นครปฐม พอดีเปิดใหม่วันแรกเลยครับ อยากถามว่า การเซ็นต์สัญญาราบรื่น การงานดีมั้ยครับ สำหรับที่นี้

นับถือครับ

15. hitman1288

hitman1288 สมาชิก

11 พฤษภาคม 2009
    สวัสดีครับอาจารย์

ผมรบกวนปรึกษาหน่อยครับ
    คือตอนนี้ผมทำงานอยู่ต่างประเทศครับ
    อยากทราบว่าช่วงต้นปีหน้า มกรา-กุมภา ผมมีโอกาศได้เลื่อนตำแหน่งขึ้นไหมครับ
    เพราะถ้ามีโอกาศขึ้น ผมจะได้อดทนอยู่ต่ออีกสักสองสามเดือน
    ถ้าไม่ได้ขึ้นผมจะได้กลับบ้านมาพักผ่อนเอาแรงก่อนครับ

ขอบคุณครับ

16. อัพทูยู

อัพทูยู สมาชิกใหม่

คาดว่าอาจารย์คงจะเลิกรับดูดวงแล้วใช่ไหมค่ะ วันนี้หนูแวะเข้ามาขอบคุณอาจารย์ที่เตือนสติค่ะ เค้าต้องการมาเพื่อที่จะต้องการหลับนอนกับหนู แต่หนูปฏิเสธเค้าไป ระหว่างนั้นก็มีต่างชาติเข้ามาอีกคนดูท่าจริงใจกว่าคนก่อน หนูค่อนข้างลังเลที่จะเลือก แต่หนูก็จะรักนวลสงวนตัวค่ะ

17. T2015

T2015 สมาชิกใหม่

20 ธันวาคม 2014
    สวัสดีครับ คิดจะบวช จะมีอุปสรรคไหม และจะบวชได้นานไหมครับ

ขอบคุณครับ

18. armycheera

armycheera Active Member

19 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนาครับ ขอถามเรื่องงานครับ ผมสอบราชการมา2ครั้งแล้วแต่ไม่ผ่าน จะมีโอกาสทำงานราชการไหมครับ และการปฏิบัติสมาธิของผมตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับ จะก้าวหน้าไหมครับ ขอบคุณครับ

19. fluke_fy

fluke_fy สมาชิก

โยมจะหาฤกษ์ สึก จะถามใคร ได้ บ้างเอ่ย โยม

20. lotus777

lotus777 สมาชิกใหม่

รบกวนทาง pm ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ