ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. peesiri

peesiri สมาชิก

อยากสอบถามเรื่องงานค่ะ ว่าความหนักอกหนักใจเรื่องงานที่ต้องรับภาระอยู่ในขณะนี้ จะสำเร็จหรือผ่อนคลายเบาบางลงเมื่อไหร่คะ

2. iamTHA.chincho

iamTHA.chincho เป็นที่รู้จักกันดี

พยายามหาหญ้าขนาย ไม่มีเลยครับ รบกวนมีอย่างอื่นแทนไหมครับ

3. Moontrip

Moontrip สมาชิกใหม่

ขอบพระคุณอาจารย์มากค่ะที่กรุณาตอบคำถาม แนะแนวทาง

ตอนนี้หนูกลับมาคบกันแล้วค่ะ ไม่ว่าอะไรจะเกิดขึ้น หนูจะพยายามปรับตัวและทำให้ดีที่สุดค่ะ

เรียนสอบถามปัญหาเพิ่มเติม อนาคตวางแผรจะทำธุรกิจร่วมกับแฟนค่ะ เลี้ยงปลากระเบน กับเปิดร้านขายยา จะมีโอกาสประสบความสำเร็จมั๊ยคะ

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

4. Enrose-9999999

Enrose-9999999 สมาชิก

27 มิถุนายน 2014
    รบกวนทาง pm ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

5. tuti

tuti เป็นที่รู้จักกันดี

มาติดตามอ่านกระทู้ในดวงใจค่ะ

6. Nunclub

Nunclub เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2009
    สอบถามอาจารย์ครับ มีเพื่อนมาชวนไปทำงานด้วย แต่ไม่รู้ว่าย้ายงานไปจะดีหรือเปล่า เพราะว่าเป็นบริษัทที่เพิ่งเปิดใหม่

บริษัท ณ ปัจจุบันที่ผมทำอยู่ก็พอใจในเงินเดือน แต่ถ้าย้ายไปแล้วจะมีชีวิตที่ดีกว่าก็อยากจะย้ายครับ แต่กลัวย้ายไปแล้วจะแย่กว่าเดิม

7. Almonchokco

Almonchokco สมาชิก

17 มิถุนายน 2014
    ช่วงนี้คนรักดูจะหงุดหงิด พูดจาไม่ดีและดุหนูบ่อยๆค่ะ
    เค้าเป็นอะไรของเค้าคะ มีอะไรที่ไม่พอใจอยู่หรือเปล่า

8. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

1 ดวงเปลี่ยนงานปีนี้และอีกสองปีข้างหน้า ไม่มีภาพให้เห็นเลยนะครับ
    2.ทำได้ แต่ไม่ได้เป็นเจ้าของธุรกิจ ต้องเข้าร่วม มีผุ้นำ มีหัวหน้า พอได้แต่ก็เหนื่อยใจขาดกว่าจะได้แต่ละบาท
    3 ธุรกิจเกี่ยวกับรถ พอได้ ครับ
    4. เรื่องคู่ มีฐานะดีนะครับ ถึงขั้นดีมากด้วย บั้นปลายชีวิตคุณหลังจากมีครอบครัวแล้ว สบายครับ แต่ก็ขออย่าให้ลืมเวลาที่เคยลำบากนะครับ ทุกอ่ยางเป็นผลบุญเก่า ถ้าไม่ทำใหม่ ก็หมดแค่นี้ ชาตินี้ มีโอกาสก็ทำ ก็สร้าง ก็ช่วย

9. ธรรมลิขิต

ทำงานก็ยังมีวันเสาร์ วันอาทิตย์
    แต่จริงๆ ไม่มีวันหรอกครับ ทุกวันก็เท่ากัน ก็เหมือนกัน
    คนเราไปสมมุติกันเพื่อเงื่อนไขบางประการ
    เพราะทุกวัน ตื่นขึ้นเรา ถ้ายังมีลมหายใจ เราทุกคนก็ยังคงเป็นเราเหมือนเดิม

สาเหตุที่หยุด
    1. ครูบาอาจารย์กำหนดไว้
    2. ส่วนตัว คือ วันปล่อยวาง จากทุกสิ่ง ให้เป็นไปตามแรงกรรม แรงบุญ ปล่อยจิตให้ว่า่ง วาง สงบ และ อยู่ในอารมณ์กรรมฐานครับ
    ก็คงจะเหมือนการได้มีวันที่ชาร์ทแบตวันหนึ่งนะครับ เดือนหนึ่ง ก็ได้ชาร์ท 4 วัน

10. ธรรมลิขิต

พอเถอะ ครั้งเดียวพอแล้วครับ
    ทุกกรรม ทุกการกระทำ หากประกอบไปด้วยกุศลเจตนา และ ไม่ใช่การทำตามที่ถูกบอกให้ทำ แต่ทำเพราะเห็นโทษ เห็นเวร เห็นภัย ที่ว่า หากยังคงทำต่อไป กระแสกรรมจะส่งผลให้ทันที แล้วละก็ เราก็หยุด อย่างน้อยเราเป็นฝ่ายหยุด อีกฝ่ายยังไม่หยุดก็จะเบาไปเกินกว่า 50%
    เรื่องนี้ไม่ง่ายเหมือนที่คิดหรอกนะครับ แต่ก็อนุโมทนาในสิ่งที่ทำนะครับ
    เป็นบุญ เป็นกุศล สำหรับชีวิตเพื่อนมนุษย์ อนาคตของมนุษย์คนหนึ่ง อย่างมากมาย

สาธุ ครับ

11. ธรรมลิขิต

ทุกวัน ทุกเวลา ล้วนมีวาระที่ลงตัว

ขอบคุณที่ติดตาม

สิ่งใดมีประโยชน์ ก็ไปเทียบเคียง

ชีวิตจริง ไม่เหมือนละครในทีวี หรือ หนังสือ

เพราะนั่นเป็นเพียงเสี้ยวหนึ่ง

ชีวิตจริง ครบทุกอย่าง ตามการผสานของแรงกรรม

จงอย่าตั้งอยู่ในความประมาท

อย่าคิดว่า วันนี้ดี พรุ่งนี้ก็คงจะดีเหมือนเดิม

สติ สำนึกดี ขอให้มีไว้ ตลอดเวลา

12. ธรรมลิขิต

ถ้าไม่เป้นการรบกวนเกินไป หรือ เป็นความลับพิเศษเกินไปแล้ว

ขอให้ทุกคำถาม ถามด้านหน้านะครับ

เพื่อ เพื่อน ๆท่่านอื่นๆ ที่มีวิบากกรรม หรือ แนวทางการใช้ชีวิตเหมือนหรือคล้าย ๆคุณจะได้ประโยชน์ และ คุณก็จะได้รับแรงอนุโมทนา

บุญเกิดได้หลายทาง สิงที่คุณเปิดใจของคุณ ก็คือ การเปิดเส้นทางบุญให้เกิดเพื่อให้คุณได้เดินต่ออย่างถูกต้องตรงธรรม

13. ธรรมลิขิต

ที่สุดของที่พึ่งที่มนุษย์ทุกวันนี้จะพึ่งได้ดีที่สุดก็คือ หัวใจที่ยังใฝ่ในธรรม เพื่อนำมาปรับใช้กับชีวิต
    และขอให้เป็นปัจจัยอีกปัจจัยหนึ่ง ที่บอกกับตนว่า เราขาดธรรมะไม่ได้ อย่างน้อยวันละนิด ก็ยังดี

14. ธรรมลิขิต

ใช้หญ้าแพรกแทนไ้ดครับ เก็บในคืนวันขึ้น 14 ค่ำ

15. ธรรมลิขิต

ขอให้ข้อมูลเพื่อประกอบการตัดสินใจนะครับ

อยู่ดีกว่าไปครับ ไปที่ว่าจะไปนี้ แย่ขนาดหนักเลยในด้านสภาพแวดล้อมเกี่ยวกับคน

สุดท้าย การตัดสินใจคือตัวคุณนะครับ

คับที่อยู่ได้ แต่คับใจอยู่ยาก

ยังคงใช้ได้อยู่นะครับ

16. ธรรมลิขิต

ลิ้นกับฟัน ถ้าไม่ระวัง ก็จะโดนกันได้

ความเคยชิน บางครั้ง ก็ลืมไปว่า ชีวิตเรา ณ เวลานี้ มีอิสรภาพเพียงครึ่งเดียว

อย่าลืมความจริงข้อนี้นะครับ

คุณเลือกแล้ว ทางเดินของชีวิต ขอให้ประคับประคอง หนัก เบา เว้น เริ่มได้ที่เราครับ

17. ธรรมลิขิต

บทบาทสมมุติที่คนเราตั้งให้กับคนที่ให้กำเนิดคนขึ้นมา โดยเรียกว่า พ่อ ว่า แม่

โดยความจริง ก็คือ คน แต่มีหน้าที่ของพ่อ ของแม่ เพ่ิมขึ้น จากปกติ

การลงมือ ลงไม้ กระทำต่อร่างกายบุคคลอื่น

โดยเจตนา หรือ ไม่เจตนา หรือ มีเจตนาที่ซ่อนไว้ ก็ดี

ล้วนมีผลทั้งสิ้น

ถ้าอาศัยหลักการคำนวณ

ปรารถนาดี 60 ส่วน ลงมือกระทำเพื่อเจตนาบางอย่าง แต่ส่งผลต่อร่างกายหรือจิตใจของอีกคนหนึ่งในด้านลบ 40 ส่วน หักลบแล้ว ก็ยังมีดีเหลืออยู่ 20

ถามว่า เจ้า 40 ที่เป็นกรรมไม่ดีนั้น จะมีผลต่อผู้กระทำไหม

ขอตอบเป็นหลักการนะครับ ว่ กรรมทุกอย่างที่ครบองค์แล้ว ตั้งแต่ คิดจะทำ วางแผนจะทำ ลงมือกระทำ และยินดีพอใจในสิ่งทีทำ ไม่ว่า จะเป็นกรรมด้านลบ หรือ กรรมด้านบวกก็ตาม มีผลเต็มส่วนทั้งส้ิน

แต่สิ่งที่อยากให้คำนึงก็คือ เรื่องของกรรมและผลของกรรมนั้น มิอาจจะมาดูเพียงปัจจุบัน หรือ วัดกันที่สิ่งทีเ่ห้นได้

คนทุกคนเกิดมากี่หมื่นกี่แสนชาติกันแล้วก็ไม่รู้ เจอกันมาในฐานะต่างๆ กัน เท่าไหร่แล้วก็ไม่รู้ เคยทำดีต่อกัน เคยทำร้ายต่อกัน มีจิตผูกอาฆาต พยาบาท ต่อกัน มาเท่าไร่ มีจิตสมัคร รัก ใคร่ กันมา เท่าไหร่
    มันมากมายจนสุดที่จะค้นหาหรือตามรู้

ดังนั้น สิ่งที่เราเห็นในปัจจุบันอาจจะมีผลมาจากการจองเวรกันและกันมาแต่อดีตชาติก็ได้

เรื่องเหล่านี้ พระพุทธองค์ท่านเรียกว่า อจินไตย คือ นอกเหนือขอบเขตของการที่จะต้องไปเสียเวลาหาคำตอบ เหมือนกับคำถามที่ว่า โลกนี้เกิดมาจากไหนและจะไปสิ้นสุดที่ไหน

แค่เพียงเราประคับประคองชีวิตให้อยู่ในกรอบของคุณงามความดีในโลกยุคปัจจุบันนี้ ให้ได้ เกิน 50 ของขอบเขตความดี ก็ยากสุดๆแล้ว สิ่งที่อยู่รอบตัวเรามีแต่จะดึงจิตของเราให้ต่ำลง หลงในรูป รส กลิ้น เสียง แบบเนียนๆ ขึ้น ทุกวัน

คำว่า เห็นกงจักรเป็นดอกบัว คงจะไม่อาจะเปรียบเทียบได้ เพราะกงจักรในยุคปัจจุบัน มันละเอียด ซับซ้อน ซ่อนมุม จนไม่มีใครเห็นด้วยตาอีกแล้วว่ นั่นคือ กงจักร ที่จะสับ หั่น จิตและกาย ของเรา ให้ยอ่ย พังไป

ทุกวันนี้ มนุษย์มีปัญญามาก รู้มาก แหล่งข้อมูลมาก
    มากเสียจนทำให้อะไรน่าเชื่อถือขึ้นมาก็ได้ ด้วยหลักการโน้นน้าวเพื่อวัตถุประสงค์ที่ซ่อนไว้

ดีไม่ดี ไม่รู้ จริง ไม่จริง ไม่รู้ แต่ถ้า ออกทางสื่อได้ทุกวัน ทุกช่องทาง
    สรุปว่า น่าจะดี น่าจะใช้ไ้ด้ ใครๆ ก็ใช้กัน ซื้อกัน
    หากเราไม่มีไว้บ้าง ก็จะตกเทรน

แค่นี้หรือชีวิต

นี่คือ ทาส ที่ยินดี เต็มใจ พร้อมใจ

สุดท้าย ทาส ก็รู้สึกตัวว่า หมดอิสระภาพแล้ว

ชีวิตนี้ มีปัจจัยอะไรเพิ่มขึ้นมากมาย จนแยกไม่ออกว่า อะไรจำเป็น อะไรไม่จำเป็น

เรามาเริ่มต้นกันใหม่ดีไหม ลด ละ เลิก ไม่ใช่แค่ สิ่งเสพติดที่เด็กๆก็รู้ว่า เป็นสิ่งเสพติด คนไม่มีการศึกษาก็รู้ว่า สิ่งเสพติด แบบนั้นมัน เบสิค มาก ๆ

ใครที่ไม่ติด ก็ขออนุโมทนา
    แต่ถ้าใครยังติดอยู่ ก็ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

ทาน ให้เป็นมื้อ งดการทานจุบจิบ

มีตารางการจ่ายที่แน่นอนในแต่ละเดือน

ของที่ใช้ได้ ก็ใช้ต่อไป ให้ครบปีเป็นอย่างน้อย ก่อนจะซื้อใหม่

และถ้าจะซื้อใหม่ ก็ควรนำของเก่าไปให้คนอื่น หรือ ขายไปเป็นของมือสอง

ขยะในบ้านก็จะลดลง ทุกสิ่งที่วางไว้แล้วไม่ใช้ให้เกิดประโยชน์ คือ ขยะทั้งสิ้น

หลายเรื่องดูว่ายาก เพราะเราติดเรายึด
    แต่จริงๆ แล้ว ง่าย เพราะสิ่งเหล่านั้น ส่วนมาก ไม่ใช่เครื่องจำเป็นในการมีชีวิต

หาให้พบ ตัวตนของเรา ความจำเป็นของเรา

ทุกคนมีคำตอบอยู่แล้วครับ

18. Almonchokco

Almonchokco สมาชิก

17 มิถุนายน 2014

ขออนุญาตเรียนถามอีกนิดค่ะอาจารย์
    ณ ตอนที่เค้าแรงมา หนูเลือกที่จะนิ่งค่ะไม่เถียง ไม่แรงกลับ
    เพื่อที่จะได้ไม่มีเรื่องทะเลาะกันใหญ่โตค่ะ
    แต่เริ่มไม่แน่ใจว่าที่เค้าหงุดหงิดนั้นเป็นเพราะความเครียด
    หรือเค้าแค่ชวนหาเรื่องทะเลาะเพื่อจะห่างจากหนูคะ

19. ธรรมลิขิต

ทำหน้าที่ของคุณให้ดีต่อไปครับ
    สิ่งที่กำลังเกิดขึันเป็นไปตามกรรม
    อดทน ขันติ และ อภัย

20. mm1150

mm1150 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มีคำถามครับ
    1.ที่เพิ่งสอบไปผ่านมั้ยครับ
    2.บุญกุศลที่ผมทำไปให้พ่อได้รับมั้ยครับ
    3.แนะนำการทำบุญที่เหมาะกับผมทีครับ ขอบคุณครับ