ศักดิ์ ธรรมลิขิต ศิษย์สำนักปฏิบัติธรรมสูญญตา อาจารย์ ก๋ง พรหมบุตร

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย ธรรมลิขิต, 11 มกราคม 2013.

1. tOR™

tOR™ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เพิ่งคบรอบวันเกิดครบ 34 ปีมาได้ประมาณ 1 สัปดาห์แล้วครับ

เรียนถามท่านว่า ปีนี้ผมจะเป็นอย่างไรบ้างครับ การงาน การเงิน ความรัก และบริวาร

ขอบพระคุณครับ

2. ธรรมลิขิต

ธรรมลิขิต เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเราจะมองสิ่งที่กำลังจะเกิดว่า แย่ มันก็แย่
    ทุกสิ่งที่เกิดขึ้น เป็นเรื่องปกติ ตามเหตุ สิ่งที่เกิด ก็คือ ผล
    คิดง่าย ๆ ถ้าไม่มีเหตุ ผลก็คงจะไม่มีทางเกิดขึ้น

ทุกวันนี้ กรอบ หรือ สิ่งที่เรียกว่า จารีต ประเพณี อันดีงามของคนไทยเรา
    ดูจะถูกละเลย และ ไม่สำคัญ ด้วยคำว่า สิทธิของฉัน ใครจะมาทำไม
    เราอ้างสิทธิกันจนไม่คำนึงถึงว่า ผลกระทบที่เกิดขึ้น จากการทำอะไรตามใจ

เก่า โบราณ ค่ำครึ ไม่ทันสมัย
    แต่รูปแบบโบราณ ๆ ๆ ไม่เคยก่อปัญหา แต่ขัดใจ ก็เป็นเรื่องธรรมดา
    ต้องมีการสู่ขอ ต้องมีการหมั้น ดู ๆ ไปก็น่าเบื่อ ขั้นตอนมาก
    ถ้าเรามามองดูผลอย่างละเอียด สิ่งนี้ช่วยให้ทุกอย่างค่อยเป็นค่อยไป
    และบางทีอาจจะไม่จบ เพราะเมื่อถึงเวลาหนึ่ง จิตใจที่แท้จริงเริ่มแสดงตัวออกมา ทำให้เรารู้ว่า เราตัดสินใจผิด ยังรู้จักไม่ถ่องแท้
    นี่คือประโยชน์ของเวลาที่ต้องรอคอย

คำว่า คู่แท้ สมัยนี้ คงจะพูดยากแล้ว เพราะทุกอย่างถูกต้อง แต่งงานถูกต้องตามขั้นตอน แต่วันหนึ่ง ทนเบื่อกับความซ้ำซากจำเจ ไม่ได้
    ก็ขอแยกทางกัน แม้จะมีลูกกันแล้ว

ดังนั้น ถามใจเราให้ดีว่า จะทนได้ไหม กับ คนที่หน้าตาซ้ำ ๆ ความประพฤติซ้ำ ๆ และ ต้องอยู่กันไปชั่วชีวิต
    ที่จริง คงจะไม่ใช่เรื่องทน เพราะถ้าไปดูคู่ที่เขาอยู่กันประเภท ไม้เท้ายอดทอง กระบองยอดเพชร เขาจะบอกว่า ต้องทนอะไร ไม่เห็นต้องทนเลย
    เราต่างเข้าใจซึ่งกันและกัน มีปัญหาอะไร ก็ช่วยกันแก้ไข
    ดีเสียอีก ทืี่มีเพื่อนร่วมชีวิต
    ฝากผี ฝากไข้กันได้ จะไปอาศัยคนอื่น ๆ ก็ยาก แม้แต่ลูก บางครั้งก็ยังยากเลย
    เพราะจะได้รับคำตอบว่า ไม่มีเวลาเลยแม่ ไม่มีเวลาเลยพ่อ เอาเงินนี่ไปจ้างให้เขามาช่วยทำก็แล้วกัน อะไรประมาณนี้

นิทานชีวิตที่เราพบเห็นมากมาย มองดู แล้ว แยกแยะให้ออกครับ

คุณก็คือ นิยายชีวิต ที่คนอื่น เขามองเหมือนกัน

และ กำลังถูกวิพากวิจารณ์ว่า จะไปได้สักเท่าไหร่

สุดท้าย คำว่า มิตรภาพ มีได้ตลอดชีวิต แต่ คำว่า แฟน มันชั่วคราวนะครับ

ถ้าคิดว่า ไม่ มีคำว่า ไม่ แม้แต่นิด ก็หยุดไว้

ทำงาน ประกอบอาชีพ เลี้ยงดูผู้มีพระคุณของเรา แค่นี้ ก็สุขแล้ว

บุคคลที่ไม่ได้มีสายเลือดเดียวกันกับเรา คงจะยากนะครับ

เพราะตัวเราเองก็ยังรู้สึกว่า วันนี้ ทำไมอะไร ๆ มันยากเหลือเกิน จะผ่านไปได้ไหม เมื่อไหร่ มีแต่คำถาม

ก็ฝากคำแนะนำที่ให้ไปนะครับ ทำหน้าที่ให้สมบูรณ์ เรื่องอื่น ปล่อยมันไป ไม่ต้องไปแสวงหา หรือ โหยหา ไม่แน่ใจ ก็ไม่ต้อง เพราะดูแล้ว ตามดวงนะ

คุยมาตั้งนาน ดวงคุณ หาคนจริงใจ ไม่มีครับ มีแต่เพื่อน และ เพื่อนแท้ คุณก็ไม่สนเสียด้วย เพราะเขาไม่มีเสน่ห์สำหรับใจคุณ หน้าตาธรรมดา ๆ แต่ มีอะไรก็ระบายให้ฟังได้ คนแบบนี้ ถูกคุณมองข้ามมาตลอด นี่แหละคู่แท้ของคุณ

3. ธรรมลิขิต

คบเป็นเพื่อนได้ครับ แต่อย่าหวังแบบที่เขาหวังกัน
    เป็นบุญกรรมแบบชั่วคราวแค่นั้น พบกันเพื่อจากกันครับ

ถ้าเกิดเหตุการณ์ซ้ำรอย รอบสอง แสดงว่า คุณกำลังจะเดือดร้อนนะครับ
    การถูกหลอกมีแนวโน้มสูงมาก และ จะฟรี

คู่จริง คือ คนไทย ครับ อยู่ทางทิศเหนือ ของบ้านคุณ ใครมีนิวาสสถานอยู่ทิศที่ว่า คนนั้น ขอให้แยกไว้พิจารณาครับ ที่เหลือ คือ เวลา

4. ธรรมลิขิต

ไม่ว่าอย่างไร จะทำได้ครบ ไม่ครบ ถูกต้อง หรือไม่ ก็มีผลบางส่วน
    แต่ที่สำคัญ ลูก เลือดเนื้อของเรา ก็คือ ของเราครับ รับผิดชอบ และ ส่งเสริมเขาให้ไปในทิศทางที่ดี มีคุณธรรม นั่นคือ หน้าที่ที่เราต้องทำ ในฐานะพ่อแม่ตลอดชีวิต

5. ธรรมลิขิต

จะขาดความไว้วางใจจากคนรอบข้างนะครับ เพราะทิฐิความถือดีในความเห็นส่วนตนและไม่รับฟัง ไม่เปิดใจกว้างกับคนรอบข้าง
    จะเรียกว่า เอาแต่ใจตนเองก็ได้ แต่คงจะไม่แสดงออกมาชัดเจน เห็นกันก็ที่ผลที่กระทบกับผู้อื่น บุคคลอื่น และ พวกเขาก็จะวิพากวิจารณ์กัน สุดท้าย โดนแอนตี้จากสังคมรอบข้าง เพียงเพราะความเห็นที่แคบและไม่มีการปรับ

หากแยกแยะความจริงที่ควรเป็นได้ในกรอบของความดีงาม คุณก็จะเปลี่ยนแปลงตนเองได้ และทุกสิ่งก็จะดีตามขึ้นมา

แต่ถ้ายังยึดตนเป็นที่ตั้ง ชีวิต การงาน การเงิน ก็จะสั่นคลอนทั้งหมด

เป็นเพียงข้อมูลเสนอแนะนะครับ ฝากไว้ประกอบการพิจารณาก็แล้วกัน

6. beamthaimusic

beamthaimusic เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    ขอบพระคุณครับอาจารย์ ช่วงนี้แฟนผมแลดูหงุดหงิดง่ายจริงๆ ผิดใจนิดหน่อยไม่ได้เลย

โมทนาสาธุการ

7. Koontida

Koontida สมาชิก

17 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณมากๆคะ :)

8. MuSKeT

MuSKeT เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2009
    อาจารย์ครับ ปิดเทอมนี้
    1.ผมจะได้ทำงาน ช่วงปิดเทอมมั้ยครับ กำลังหาอยู่ครับ
    2.ผมกำลังจะไป ฝึกกรรมฐาน และไหว้ครู ผมมาถูกทางแล้วรึป่าวครับ กลัวโดนหลอกครับ
    ขอความเมตตาให้ผมคิดได้ด้วยครับ

9. tOR™

tOR™ เป็นที่รู้จักกันดี

ปีนี้จะผมได้จับโครงการใหญ่ๆ หรืองานใหญ่ๆ บ้างไหมครับ

ขอบพระคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มิถุนายน 2014
  10. wasuma

wasuma สมาชิก

26 พฤษภาคม 2014
    ขอบพระคุณค่ะอาจารย์ ที่กรุณาดูดวงให้ดิฉัน ไม่ใช่คู่ก็ไม่เป็นไรค่ะ อยู่คนเดียวก็สบายใจดีค่ะ ดิฉันเสียใจกับคนไทยมาเยอะแล้วค่ะ สุดๆเลยค่ะ เลยไม่เอาคนไทยดีกว่า มีแต่เพื่อนต่างชาติค่ะตอนนี้ แต่ถ้าอาจารย์บอกว่ามีเกณฑ์โดนหลอก จากต่างชาติดิฉันขอไม่เอาใครเลยค่ะ อยู่คนเดียวดีที่สุดค่ะ ขอบคุณค่ะ

11. ตั้งใจมั่น

ตั้งใจมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของความรัก เวลานี้ยังไม่ใช่เวลาครับ การคบกัน ก็ขอเพียงสื่อสาร ไม่ต้องพบกัน ไปไหนด้วยกัน ทานอาหารด้วยกัน สิ่งเหล่านี้ คือมายาภาพ มายาลวงของจิตใจ ที่หลอกให้คนเราต้องกระทำ ทั้ง ๆ ที่มันไม่ใช่เรื่องจำเป็นเลย
    และคุณต้องฝึกความเป็นผู้มีใจหนักแน่นสำหรับเรื่องแบบนี้ แล้วจะมีผลต่อเนื่องกับชีวิตของคุณ หากคุณได้จิตใจที่รู้จักแยกแยะหน้าที่ เวลา และ ความสำคัญ
    อีกทั้งยังเป็นการวัดถึงคุณภาพที่แท้จริงของคนอีกหนึ่งคนที่เรารู้จักเขาก็ในความคิดของเรา
    แต่ความเป็นจริง เขาจะเป็นอย่างไร การวางตัวของคุณตามที่ว่ามานี่แหละ เจอกันก็แค่การสื่อสาร ไม่ต้องเจอตัวเลย ถ้าเป็นเขาจริง ๆ ที่มีบุญวาสนาจะได้มาคู่กันจริง เขาจะปรับตัวได้ครับ และ ไม่ไปหาคนอื่นมาทดแทน เพราะนั่นเท่ากับแสดงตัวอย่างชัดเจนว่า เราเป็นเพียงแค่อุปกรณ์สนองความรู้สึก หาใช่ความผูกพันกันลึกซึ้งมาแต่ชาติปางก่อน
    ก็ปล่อยเขาไปครับ คบกันเป็นเพื้อนได้ต่อไป แต่จะไม่อะไรมากกว่านี้

อาจารย์คะ ขอบพระคุณสำหรับคำตอบทั้งสองคำตาม แต่เรื่องของคนคนนี้ ดิฉันดันใจอ่อนไปพบเขาเมื่อวาน ไม่หนักแน่นดังที่อาจารย์แนะนำ สุดท้ายก้พบกับความเสียใจเองโดยที่เขาไม่รู้ตัวเลย

จากนี้ไปคงได้แค่การสื่อสารเท่านั้น เพื่อเว้นระยะห่างให้ดิฉันได้ทำใจ ดิฉันยังทำได้หรือไม่คะ ขอบพระคุณค่ะ

12. Moontrip

Moontrip สมาชิกใหม่

อาจารย์คะ รบกวนด้วยค่ะ
    อาจารย์เคยทำนายไว้ว่าคนรักเก่า เป็นแค่อดีต

จากนี้จะเจอคนรักที่เป็นของเราจริงๆที่มาตามกาลเวลา แต่จะมีอดีต

ตอนนี้มีผู้ชายอีกคนที่เค้ามาคุย คนนี้ใช่คนที่ท่านเคยทำนายหรือไม่คะ

ขอบพระคุณค่ะ

13. pp15

pp15 สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะอาจารย์ ขออนุโมทนาสาธุการในทุกๆใบบุญด้วยค่ะ ขอให้อาจารย์เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ ขอรบกวนเรียนถามอาจารย์ดังนี้ค่ะ
    1. เรื่องงานที่ทำอยู่ในปัจจุบันค่ะ จะได้ปรับขึ้นเงินเดือนภายในมิถุนายนหรือกรกฎาคมนี้มั้ยคะ
    2. ควรจะทำอยู่ที่นี่หรือว่าถ้าเปลี่ยนที่ใหม่จะดีกว่ามั้ยคะ และถ้าทำอยู่ที่นี่ มีอะไรต้องควรระวังบ้างมั้ยคะ เกี่ยวกับเพื่อนร่วมงาน หรือผู้บริหารเป็นอย่างไรคะ (เพราะเพิ่งเข้ามาทำได้4เดือนค่ะ)
    3.มีกรรมหนักๆอะไรหรือไม่คะ และต้องทำให้เบาบางลงอย่างไรบ้างคะ(ทุกวันนี้ก็สวดมนต์แผ่เมตตาให้เจ้ากรรม-นายเวรตลอดค่ะ)
    4.ตัวดิฉันและมารดา เป็นเจ้ากรรม-นายเวรต่อกันใช่หรือไม่คะ เพราะมีปัญหากันมาตลอดตอนอยู่ด้วยกัน และเคยมีอาจารย์ท่านหนึ่งเคยบอก แต่ตอนนี้อยู่คนละบ้านกันค่ะ และต้องทำอย่างไรบ้างคะ
    ขอบคุณมากค่ะ

14. ume

ume Active Member

23 กันยายน 2011
    ส่งไปทางpm แล้วนะคะ

15. ธรรมลิขิต

1. งานมี แต่ คุณเลือก ก็เลยยากนะครับ ตั้งเป้าหมายดีๆ ว่า ทำเพื่อฝีกประสบการณ์ หรือ ทำเพื่อมีรายได้ แล้วคุณจะพบคำตอบครับ

2. อย่าเรียกว่าการโดนหลอกเลย เพราะผู้ที่แนะนำหรืออยากให้คุณเข้าร่วม ก็มีเจตนาดีครับ เพียงแต่ บุญบารมี องค์ความรู้ที่มีมา เป็นเรื่องของการสะสมมาแต่ชาติปางก่อน
    ไม่มีคำว่า เร็ว หรือ ช้า ในผลของการปฏิบัติธรรม
    เพราะ แต่ละคน จะมาเปรียบเทียบกันไม่ได้
    คุณและคนอื่นๆ มีอายุของความเป็นมนุษย์ไม่เท่ากัน ถ้านับการเกิดมาร่วมกันทั้งหมด
    ดังนั้น คราวใดที่เกิดมาเป็นมนุษย์ และ ได้พบพระพุทธศาสนา
    นั่นจึงจะเรียกว่า มีอายุที่ได้พบธรรมะ พบมาก ก็เจริญในฐานของจิตมาก
    แค่พบนะครับ ยังไม่นับ การพบแล้วปฏิบัติ ลด ละ เลิก เพื่อให้จิตบริสุทธิ์ตามแนวทาง แบบนี้ แม้จะพบ หรือ ได้เกิดมาน้อย แต่ก็มีอานิสงค์มากกว่า คนที่เกิดมาแล้วพบทุกชาติ แต่ไม่เคยทำอะไรให้ชีวิตดีขึ้นในทางการปฏิบัติธรรมเลย

และที่อยากจะฝากเป็นข้อคิด ก็คือ การปฏิบัติธรรม ต้องอยู่กับความจริงเท่านั้น
    ผลของธรรมจึงจะเกิด และ เราก็จะพบกับการใช้ธรรมะในการพัฒนาจิต และ การกระทำ
    ส่วนของการหลับตาทำสมาธิ เป็นเพียงส่วนหนึ่งของการพักจิต และ ฝึกจิต ในภาวะที่รอบข้าง สงบ
    หากจิตของเรามีพลังและเข้มแข็งจากการฝึกแล้ว
    ไม่ว่าคุณจะลืมตา ทำงาน มีอิริยาบทใด ๆ ก็ตาม คุณจะมีสติ ระลึกรู้ บาป รู้ บุญ
    รู้สิ่งที่ควรเลี้ยง และ สิ่งที่ควรขวนขวายตลอดเวลา

เจริญในธรรมครับ

16. ธรรมลิขิต

ไม่ใหญ่ในแบบที่คุณคิดนะครับ แต่ได้ทำครับ
    เพียงแต่ เริ่มต้น ก็เริ่มด้วยความผิดหวัง ผ่านไป จนถึงเดือน สิงหาคม
    ฟ้าเปิด มีโอกาสทันที เหลือเพียง คุณยินดีที่จะจับมันไว้หรือไม่เท่านั้นเอง

17. ธรรมลิขิต

คนเรา ไม่มีอะไรที่มากำหนดว่า เกิดมาแล้วต้องหาคู่

การหาคู่ของธรรมชาติ มีวัตถุประสงค์เดียวก็คือ การขยายสายพันธ์

แต่มนุษย์เรา หาใช่เช่นนัี้นไม่ เรามีความเจริญและรู้ในสิ่งที่สิ่งมีชีวิตมิอาจรู้

ตั้งคำถามเพื่อตอบให้กับชีวิต มีคู่ เพื่ออะไร เพื่อใคร แล้วจะได้อะไรมาจากคู่ที่เราเลือก เราต้องการอะไรจากคู่ของเรา หรือ.....

คำตอบจากการวิปัสสนาธรรมในหัวข้อนี้ จะช่วยให้เรามีสติ

และ สติ จะทำให้เราหยุด เริ่มมองเห้นความจริงที่ชัดขึ้น

มิตรภาพ สามารถเกิดขึ้นได้ตลอดเวลา และ ตลอดไป

ถ้าตราบใดที่ยังไม่อาจหาคำตอบให้กับตนเองได้ ก็ขอให้อยู่แบบคนมีประโยชน์ต่อสังคมไปพลาง ๆ ก่อนนะครับ สัก 2 ปี 7 เดือน นับจากวันนี้

18. ธรรมลิขิต

ใช่ครับ

แต่อยากให้ทำทุกอย่างเป็นปัจจุบันนะครับ อย่าคิดอะไรเกินเลยแบบละคร หรือ นิยาย ที่คุณเคยอ่าน เคยดู
    เรื่องจริง มีหลายอย่างที่ ละครและนิยายไม่นิยมเขียนไว้ เพราะไม่สนุกและรัดทดใจ ขัดใจ

ชีวิต ต้องกิน ต้องหาอยู่ ต้องทำงาน
    หากเรามองเห็นความสุข คือ การทำสิ่งต่าง ๆ ให้สำเร็จลุล่วงได้ เราก็จะมีความสุข
    อุปสรรค เป็นเรื่องปกติของกิจกรรมที่เราทำ
    ถ้าไม่มีอุปสรรคเกิด ก็มีคำตอบอยู่สองอย่าง คือ เราเก่งมากๆ หรือ เรายังไม่ได้ทำอะไรจนถึงจุดที่ควรทำ

เวลานี้ คุณควรเน้นการดำเนินชีวิตให้แข็งแรงและยืนหยัดอยู่ได้ด้วยตัวเราให้มากที่สุดก่อนเรื่องอื่น นะครับ ต้นปีหน้า สิ่งที่คุณถาม จึงจะชัดเจนขึ้นครับ

19. ธรรมลิขิต

เป็นกำลังใจให้นะครับ

เราต้องเข้มแข็งด้วยตัวของเราเองก่อน ที่เราจะเข้าไปมีส่วนในชีวิตของคนอื่น
    ไม่งั้น พังทั้งคู่

20. MuSKeT

MuSKeT เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2009
    ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ หลายๆครั้งที่ได้คำแนะนำจากอาจารย์ทำให้คิดและมองเห็นอะไรกว้างขึ้นครับ ผมมัวแต่เพ้อฝันยึดติดความสบาย เจออุปสรรคก็ถอย จิตใจนี่ก็เรียกได้ว่าละอายตัวเองครับ ต้องพยายามควบคุมตลอด ผมขออนุโมทนาบุญ...สาธุ กับความเมตตาของอาจารย์ที่มีต่อทุกคนด้วยนะครับขอให้ประสบแต่ความดี ความเจริญครับ