วู้ดดี้เกิดมาคุย - หมอปลา นักปราบผีชื่อดัง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย DuchessFidgette, 19 พฤศจิกายน 2013.

1. VAKILLOS

VAKILLOS เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2011
    ให้กำลังใจในการพังบ้านคนอื่นต่อไปครับ

2. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

เราชอบประโยคนึงที่หมอปลาพูดว่า เวลาเราไปหาพวกหมอญาณทิพย์ต่างๆ เขาช่วยคุณไหม ถ้าเขาว่ามีก็ต้องช่วยคุณได้ อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัว ที่เคยไปหาทั้งพวกที่ดังๆออกโทรทัศน์ จริงๆแล้วน่าเกลียดมากเอาเป็นพันๆบาท อ้างดาราเขาจ่ายเป็นแสน มีการจะช่วยให้คนไม่ตายได้ด้วย แต่ต้องจ่ายสองหมื่น จะคุยกะยมบาลให้ไม่ตายได้ แล้วดิฉันอยากรู้เหมือนกันว่าพวกที่ว่าตัวเองมีญาณงั้นงี้ ถ้าเป็นดิฉันคนเขาจะตายแม้ไม่มีเงิน เราก็ต้องช่วยแบบหมอที่โรงบาลเพราะ มันเป็นสามัญสำนึก

3. VAKILLOS

หมอดีเขาก็มีครับ หมอมั่วเขาก็มี หมอปลานิ ด้านดีเขาก็มี

เเต่คุณลองคิดนะ ถ้าคุณเป็นปลวก เเล้วมีผีมาสิงอยู่จริงไม่จริงไม่รู้ อยู่ดีๆๆ มาทุบเอาๆ เเล้วถามว่าผีมาอยู่หรือไม่มาอยู่ ปลวกมันสัมผัสได้เหรอ
    คนยังยากจะสัมผัส เสียบ้านโดยไม่รู้อีโหน่อีเหน่
    ศาลพระภูมิก็เหมือนกันลองมองในเเง่ของธรรมชาติสิ มด เเมลงต่างๆ เขาก็มาอาศัยอยู่กัน ก็ต้องพากันเดือนร้อน ดีไม่ดี เเบนเเต๊ดเเต๊ สิ้นชีวาย

นี่มองในเเง่ธรรมชาตินะ

ถ้าหลวงพ่อฤาษี ยังอยู่นะ............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2013
  4. VAKILLOS

ศาลที่ไม่คนเคารพกราบไหว้บูชาให้ถูกต้อง ผีมาอยู่เเน่นอนครับ

5. Thanks-Epi

Thanks-Epi เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ...ใจเย็นค่ะ....

หิวข้าว(เช้า)แล้วอะจ๊ะ

6. ผมยังเลวอยู่มาก

ผมยังเลวอยู่มาก เป็นที่รู้จักกันดี

แก่ตัวไป กำลังใจอ่อนลง เดี๋ยวก็รู้คับของแบบนี้วิชามันมีเสื่อมมีอ่อนลงได้ และพวกนี้เวลาเขาอาฆาตมันเอากันข้ามภพข้ามชาติ อย่างนี้ไม่เหลือ แก่มา หรือป่วยมา เสร็จแน่.....

ถ้าจะปราบจริงๆมันต้องปราบด้วยเมตตาธรรม ถึงจะยั่งยืน

7. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

... เอาไปเลยคะ เต็ม 10 คะแนน ถูกต้องที่สุดคะ

8. พี่บู

พี่บู Active Member

15 พฤศจิกายน 2011
    ส่วนตัวผมมองว่า หมอปลามีวิญญาณหนุนหลัง เพื่อใช้เขาเป็นสื่อสร้างกุศล คล้ายทรงเจ้าเช่นกัน ส่วนวิธีการทำของหมอปลา เขาพยายามสร้างจิตสำนึกในความเชื่อของทั้งคนเป็นและคนตาย ไม่ให้ยึดติดในสิ่งที่ไม่ควรยึดติด คือสำหรับคนเป็น ไม่ควรยึดติดในการพึ่งพาสิ่งที่มองไม่เห็นจนละเลยการปฏิบัติตนให้ถูกต้องตามคำสอนของพระพุทธศาสนา สำหรับคนตาย ก็ไม่ควรยึดติดในภพภูมินี้ เพราะว่ากรรมที่ว่าทำให้ติดในภพภูมินี้ จริงๆแล้ว คืออำนาจสัญญาของตัวเองที่สร้างขึ้นเพราะความหลง ความห่วงไม่ใช่เพราะใครกักขัง ที่ว่าอยู่ใช้เวรกรรม ที่ถูกก็คือรอวันเบื่อมากกว่า เพราะถ้าคุณกำลังเล่นเกมติดพัน ต่อให้มีคนชวนไปไหน คุณก็ไม่มีทางลุก นอกจากไฟไหม้ร้านเกม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2013
  9. center-in-center

center-in-center เป็นที่รู้จักกันดี

1.สงสารน้องปลวก ...เพราะบ้านปลวกพัง (สมัยก่อนๆ หรือสมัยพุทธกาล. จอมปลวกมักมีเทวดาหรือพญานาคเฝ้าอยู่. ก็ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ถึงชอบเฝ้าจอมปลวก)
    2.สมัยนี้สงสารคนหน้าปลวก (เพราะสมัยนี้ดูกันที่หน้าตา รูปลักษณ์ภายนอกเป็นส่วนใหญ่)
    3.สรุป..สงสารทั้งคน ทั้งปลวก ทั้งสัมภเวสี และภุมเทวา. ต่างก็เป็นเพื่อนร่วมชะตากรรม ในวัฏฏะนี้

...เนอะ..ท่านทั้งหลาย...สาาา..ธุ

10. Kalina

สาธุคะ

... ได้ข้อคิดเพิ่มขึ้นอีกเยอะเลยคะ ... เพราะคำว่า " ห่วง " มันสามารถผูกพันธ์จิตดวงหนึ่งไว้ได้นานมากคะ

11. Kalina

... สาธุคะ

... นี้ก็มาแบบคมนิ่ม ๆ เหมือนกันได้ความรู้ และ ข้อคิดดี ๆ เพิ่มเลยคะ ^_^ ... จอมปลวกบ้าน กาลีนะ ท่านก้อยู่สุขสงบดีคะ ไม่มีปัญหาอะไรกัน มีแต่ช่วยสนับสนุนกันคะตอนนี้ ...

12. a5g1aeka

a5g1aeka เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2008
    ค่อยๆติดตามดูไปก่อนอย่าเพิ่งสรุปดีกว่า เพราะหลายต่อหลายเรื่องต้องใช้เวลาพิสูจน์ ส่วนตัวที่บ้านเคยมีเจ้าที่มาเตือน ตอนบ่าย โดยปรากฎกายในชุดไทยเป็นผู้หญิง ร่างท้วม จึงหวังว่าหมอปลาคงทำถูกพิธี ติดตามรายการมือปราบสัมภเวสี ทางช่องมิราเคิล บ่อยๆ หากปราบได้จริง ก็อนุโมทนาด้วยกับหมอปลา และขอให้กำลังใจในการช่วยปลดทุกข์ให้ผู้เดือดร้อนครับ...

13. DuchessFidgette

DuchessFidgette เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเคยเปลี่ยนบ้านอยู่มาสี่ครั้งแล้วคะที่เมืองไทย เพิ่งจะหลังสุดท้ายคุณพ่อคุณแม่ท่าน จะทำศาลพระภูมิ ทันทีเพราะคุณแม่ท่านเห็น คนเดินลงบรรไดมา ก็เท่าที่สังเกตบ้านที่มีศาลก็มักจะมีผีมาดลใจให้คนตั้งศาลกราบไหว้ อันนี้หมายถึงบ้านที่เมือไทยคะ แต่ถ้าบ้านดิฉันเองที่ อื่น ไม่มีศาล มันก็โอเคนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 พฤศจิกายน 2013
  14. ไม่ยึด

ไม่ยึด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    .......... ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ ... สูงต่ำอยู่ที่ทำตน ...........
    ...ทำตนยังไงจะสูงครับพอดีเป็นเตี๊ยครับอยากสูงบ้างกินนมแล้วก็ยังไม่สูงอยู่ดีครับ

......... ศรัทธา กับ งมงาย ........ มันต่างกันแค่นิดเดียว ....
    ที่ว่านิดเดียวนี่คือยังไงครับ

15. sirenia

sirenia เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วขำมากคะ พอดีกลอนบทนี้ บุคคลเดียวที่ดิฉันได้ยินมาก็หลวงพี่น้ำฝนรถหรูที่ชอบพูดประโยคนี้ออกรายการบ่อยๆ อันนี้ต้องให้ คุณพี่กาลีนะเธอมาอธิบาย แต่ ขำๆ เม้นท์ ของคุณไม่ยึด คะ เรื่องความเตี้ยกะกินนมแล้วเอาไปผูกกะกลอนบทนี้ catt3

16. Kalina

..... จะให้ตอบแบบที่ตั้งใจจะแนะนำ หรือ จะให้ตอบแบบกวน ๆ อย่างที่คุณถามมาละคะ เพราะได้ทั้งสองกรณีคะ ...

.... ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว.

ความหมายที่ 1

... คนเราเลือกที่จะเกิดไม่ได้อยู่ที่บุญ และ กรรมเก่าที่ทำมา เราไม่สามารถไปกำหนดเองได้ไม่สามารถเลือกพ่อแม่พี่น้องได้เลือกไม่ได้ว่าจะเกิดในครอบครัวใด ... ยกเว้นผู้มีบุญบารมีสูงส่ง ... อดีตเมื่อชาติที่ผ่านมาเราไม่สามารถไปเปลี่ยนมันได้ ... จนเราเกิดมาเป้นคนมาตามที่ชะตากำหนด

..... เพราะฉะนั้น .. เราก็ควรจะทำตัวให้ดีเสียก่อนตั้งแต่ตอนนี้เพราะอดีตเราไม่สามารถแก้ไขได้ .. แต่เราสามารถทำปัจจุบันให้ดีได้ ไม่ว่าดี หรือ เลว ส่วนเรื่องในอดีตเราก็ต้องยอมรับผลของมัน และ ทำตัวใหม่ให้ดีขึ้น

***** หากเราอยากให้คนมองเราแบบไหนมันก้ขึ้นอยู่กับการกระทำของเราเอง .. เพราะสิ่งที่จะตอบกลับมานั้นคือ ผลของการกระทำของเราเอง ...

... อยากให้คนมองเราว่าดี ว่าสูงส่ง ... เราก็ต้องกระทำตนให้ดีทั้งต่อหน้า และ ลับหลัง ดีจากข้างในจนออกมาข้างนอก ... ต่อให้คนไม่เห็นตอนนี้แต่สักวันหนึ่งทุกคนก้ต้องรับรู้ว่าเราตั้งใจทำดีคะ

... แต่ถ้าเรามีแต่คำพูดที่ดูดี ๆ แต่จิตใจ และ การกระทำของเรามันตรงกันข้าม .. ตอนนี้คนอาจจะยินดีกับเราในช่วงแรก แต่เมื่อผลกรรมของการทำชั่วมันแดงขึ้นมา ... ก็นึกสภาพเอาแล้วกันนะคะ .. พุดเรื่องของกรรมคนในเว็ปพลังจิตน่าจะทราบดีอยู่แล้ว ... เดี๋ยวจะกลายเป็นสอนจรเข้ว่ายน้ำ ...

" รักษาศีล 5 ให้ได้ทั้ง กาย ใจ วาจา แค่นี้ก็สูงได้คะ " ทำได้ไหม๊คะ

ความหมายที่ 2 ( แบบกวน ๆ เหมือนที่คุณถาม )

.... สงสัยจะเกิดไม่ทันนมโรงเรียนนะคะความสูงถึงน้อย ....

.... เรื่องความสูงนี้คงต้องให้หมอช่วยคะ หรือไม่ ก็ไปผ่าตัดต่อกระดูกคะง่ายดี ยังไงก็หาเงินไว้เยอะ ๆ กรรมพันธุ์มันแก้ไขลำบากคะ พ่อแม่ให้มาจงพอใจเถอะคะ ...

" ธรรมมะแก้ไขไม่ได้คะ .. ธรรมมะแก้ไขได้แค่จิตใจ และ การกระทำคะ "

...................................................................

........ ศรัทธา กับ งมงาย ........ มันต่างกันแค่นิดเดียว ....

.... ความหมายที่ 1

.... ศรัทธา .... คือ ความเชื่อถือ เชื่อมั่น การยอมรับ นับถือ การเชื่อ อย่างสนิทใจโดยใช้ปัญญาไตร่ตรองแล้ว หรือ พิสูจน์แล้ว มีเหตุ มีผล เป็นความเชื่อที่ออกมาจากจิตใจภายใน... ไม่ใช่การเชื่อโดยไม่มีการพิจารณาไตร่ตรองแล้ว

..... งมงาย .... คือ ความเชื่อที่ไร้ซึ่งการพิจารณาไตร่ตรองด้วยสติปัญญาที่มืดมัว .. ใช้อารมณ์อยู่เหนือเหตุผล .. ขาดการไตร่ตรองที่ดี หรือ รู้ว่ามันไม่ดี ไม่ถูกแต่ก็ยังเลือกทำ หรือ พูด ฯ

..... เช่น การที่เรามีความเชื่อในคำสอนของพุทธองค์เพราะอะไรคะ ... ศรัทธา หรือ งมงาย ... แล้วเรา เชื่อในหมอผี คนทรง เพราะอะไร .. ต่างกันไหม๊ กับ ที่เราเชื่อในคำสอนของพุทธองค์

... บางทีสิ่งที่เราคิดว่าถูกอาจไม่ถูกสำหรับคนอื่นก็เป็นได้ ...

.... ความหมายที่ 2

... ศัทธา คือ คุณคิดดีแล้วก่อนจะเชื่อ

... งมงาย คือ คุณเชื่อโดยไม่ต้องคิด หรือ รู้ผิด ไม่ดี ไม่ถูก ไม่ใช่ แต่ก็ยังดึงดันที่จะเชื่อ

.... แล้วมันต่างกันนิดเดียวนะคะ เวลาเราแสดงออกให้คนภายนอกได้รับรู้ในแบบต่าง ๆ แล้วเวลาที่เขามองกลับมาที่คุณทั้งที่คุณเชื่อด้วยความ " ศรัทธา " จริง ๆ แต่คนอื่นอาจมองว่าคุณ " งมงาย " ก็ได้นะคะ

17. Kalina

... กาลีนะ ไม่รุ้จักหลวงพี่น้ำฝนหรอกนะคะ ... แต่ท่านชอบพูดคำนี้ก็ดีคะ ... เพราะคำพูดสอนใจคนแบบนี้ใครพูดก็ได้คะ ... แต่พูดแล้วต้องทำให้ได้ หรือ อย่างน้อยก็พยายามทำก็ยังดีคะ ... จะได้ไม่เหมือนกลืนน้ำลายที่บ้วนลงพื้นแล้วกลับมากินคะ.

... เพราะก่อนพูดเราเป็นนายมัน แต่พอพุดไปแล้ว ... คำที่เราพูดจะเป็นนายของเราคะ .... อยุ่ที่เรากล้าทำกล้ารับแค่ไหน.

18. Natthakorn

Natthakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ครูบาอาจารย์ของผมรูปหนึ่งท่านเคยบอกผมเสมอว่า บ้านไม่จำเป็นก็ไม่ต้องตั้งศาล เพราะศาลเป็นที่รวมของวิญญาณ ทำให้บ้านมีปัญหา หากต้องการบูชาเทวดา ให้มีโต๊ะมีแท่นไว้สำหรับตั้งของก้เพียงพอแล้ว
    ที่ไหนมีศาล ตามท้องถนนต่าง จะเป็นศูนย์รวมวิญญาณ ทำให้แถวนั้นใครกรรมเก่าแทรก ดวงตก ผ่านมาก็มักจะเกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ

อีกองค์หนึ่งท่านบอกว่าจะตั้งศาลต้องหาคนเชิญได้จริง คือต้องสนทนากับเทวดาได้ โดยมากจะเป็นพระที่ฝึกสมาธิกรรมฐาน ถ้าตั้งศาลโดยคนเชิญไม่สามารถเชิญเทวดาได้จริง ศาลนั้นก็จะเป็นที่อยู่ของวิญญาณชั่วร้ายครับ

19. Kalina

..... พูดอีกก็ถูกอีกนั้นแหละคะ ทุกอย่างต้องมีขั้นตอนคะ ... จริง ๆ ต้องไล่ไปตั้งแต่การเลือกที่สร้างบ้านแล้วคะ จะมีเรื่อง ฮวงจุ้ยเข้ามาเกี่ยวข้องด้วย แล้วไม่รู้ไปสร้างทับที่ภพภูมิท่านไหนรึเปล่า เวลาที่สร้าง กรรมวิธีการสร้าง โคร้งสร้าง ... รายละเอียดมันเยอะคะ ... แต่ถ้าสร้างมาแล้วก็มาดูอีกทีว่า ... อยู่แล้วเป็นไง ดีไหม๊ หรือ แย่ลง มีภพภูมิมารบกวนเยอะ กิจการย่ำแย่ อันนี้ค่อยมาว่ากันคะ ... ส่วนที่อยู่แล้วมีแต่ดีกับดีก็ไม่ต้องสร้างก็ได้คะ ต้องดูเหตุ และ ปัจจัยก่อน ..

.... ส่วนพวกบ้านจัดสรรคพวกนี้เขาจะมีศาลพระพรหมในหมู่บ้านอยู่แล้วคะ เราไม่สร้างก็ได้ แต่ต้องดูว่าพิธีเชิญถุกต้องดีไหม๊คนที่มาอยู่ก่อนเป็นไงรอบข้าง เรื่องแบบนี้พุดไปสามวันเจ็ดวันเลยคะ ...

... เอาเป็นว่า พิจารณาว่าเราอยู่แล้วเป็นยังไงดีกว่าคะค่อยสร้างศาล .. แต่ถ้ามีอยู่แล้วก็ต้องมาดูอีกทีว่าทำถูกต้องไหม๊ .. ถ้าไม่ดีก็หาคนมาตรวจเช้ค และ ทำให้ถูกต้อง .. อย่างทางเหนือนี้เขาสร้างให้บรรพบุรุษอยู่ก็มีนะคะ ..

20. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    ยังไงก็ศรัทธาหมอปลาค่ะ พูดจริง ทำจริง ตรง แมน...และที่สำคัญคือศรัทธาในวัตถุประสงค์ที่เขาช่วยเหลือผู้คนโดยไม่เลือกชนชั้น