วิญญาณ มีมวลสารและมีน้ำหนัก ใช่หรือไม่?

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย NiNe, 3 กันยายน 2005.

1. freeek

freeek สมาชิก

29 มิถุนายน 2005
    มีเอกสาร หรือหลักฐานอะไรมั้ยครับ ว่ามีการทดลองนี้จริง

2. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่อง"จิตวิญญาณ"เป็นเรื่องที่น่าศึกษามากนะครับ..เรื่องไก่งวงไม่มีหัวแต่มีชีวิตอยู่ได้2-3วัน พอจะอธิบายในแบบวิทยาศาสตร์ตามที่ได้เรียนรู้มาได้บ้างครับ..

ตามที่ทราบโดยทั่วกันว่าจิตวิญญาณประกอบด้วนหน่วยของประจุไฟฟ้าจำนวนมากมายนับไม่ถ้วน มันสามารถแบ่งแยกแตกตัวออกไปตามการขับเคลื่อนของความรู้สึกนึกคิดและอารมณ์ จิตวิญญาณจะพุ่งไปในทิศทางนั้น (ไม่ได้พุ่งออกไปทั้งหมด แต่ออกไปเพียงบางส่วนในทิศทางนั้น) หรือก่อตัวขึ้นตามคลื่นอารมณ์รัก โลภ โกรธ หลง โดยมีสมองเป็นที่แปลงรหัสสัญญาณให้เป็นปฎิกริยาไฟฟ้าเคมี โดยมีต่อมไร้และมีท่อต่างๆ ช่วยในการขับเคลื่อนร่างกายไปตามที่ได้รับข้อมูลนั้นๆ (เหมือนเครื่องยนต์นะครับกว่าจะสตารท์ติดต้องมีอุปกรณ์ช่วย)
    จิตเราอาจจะมีที่ตั้งอยู่จุดหนึ่งเหมือนเป็นประธานแล้วแบ่งหน้าที่ให้จิตย่อยอื่นๆมีหน้าที่ร่วมกันทำแต่เป็นหนึ่งเดียวกัน..อาจเป็นเหตุผลหนึ่งเราจึงเห็นไก่งวงเดินไปมาได้ทั้งๆที่ไม่มีหัวเพราะเขาอาจยังต้องการมีชีวิตอยู่ จิตเขาจึงยังเชื่อมกันอยู่ได้ราวปาฏิหารย์..ก็เป็นได้ครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2005
  3. Paranormal

Paranormal สมาชิกใหม่

น่าจะมีนะ แต่คงน้อยมากกกกกๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าจิต(วิญญาณ)มีสภาพเป็นประจุไฟฟ้า หรืออะไรที่ใกล้เคียง ก็มีน้ำหนักนะ อาจจะเป็นน้ำหนักประมาณของอิเล็กตรอนหลายตัว(ไม่รู้เท่าไหร่ง่า) แต่ผมว่ามีแน่นอนนะ

4. หมอช๊อต

หมอช๊อต สมาชิก

ก็ให้คนที่มีความเชี่ยวชาญในเรื่องของการถอดจิต หรือ การอัญเชิญดวงวิญญาณ มาไว้บนตาชั่งสิครับ

ง่ายดี

5. นายผี

นายผี สมาชิกใหม่

เง้อ

6. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้อ่านกันด้วยความเพลิดเพลิน..เอาแต่สาระประโยชน์มาแบ่งปันกันครับ..ไม่ต้องจริงจังนะครับ..(ความรู้จากอาจารย์ปริญญา ตันสกุล ครับ..)

จิตวิญญาณที่แท้แล้วมีน้ำหนักแน่นอนครับ(ถึงจะมีแต่ก็เหมือนไม่มี)..แต่เบามากเบายิ่งกว่าก้อนเมฆหลายๆเท่า ไม่อาจจะวัดน้ำหนักมวลได้ด้วยเครื่องชั่งบนโลกมนุษย์ครับ
    "แรงดึงดูดของโลก"เป็นเหตุให้เกิดน้ำหนักมวลของทุกสรรพสิ่งก็จริง ถ้าไปวัดบนดวงจันทร์ก็จะได้ค่าไปคนละแบบ..

แต่การที่"จิตวิญญาณ"จะต้องลงมาจุติหรือปฏิสนธิกับร่างกายมนุษย์ได้ต้องอาศัยพลังงานหรือ"อำนาจในตนเอง"ดึงดูดเหนี่ยวนำลงมาตามทิศทาง(direction) ของผลบุญหรือผลกรรมกรรมนั้นๆที่เหมาะสมสอดคล้องกันพอดิบพอดี..เช่นการมา้เกิดกับครอบครัวใด ผูกกรรมไว้กับใครบ้าง...บนเงื่อนไขของเรื่องที่ต้องกลับมาแก้ไขตนเองใหม่..

"จิตเดิมแท้"นั้นมีความบริสุทธ์มากแรงดึงดูดของโลกไม่อาจมีผลกระทำใดๆกับจิตวิญญาณได้ และยังอยู่เหนือกฎแรงโน้มถ่วงของจักรวาลด้วยนะครับ..

นอกจากว่าจิตวิญญาณดวงนั้นมี"ผลกรรม"ที่ยังต้องรอการชดใช้ หรือยังชำระไม่หมด จนมีน้ำหนักมวลเพิ่มขึ้นจากเดิม (บันทึกเป็นประจุลบ)จึงจะมีผลกับแรงดึงดูดของโลก การมีน้ำหนักมากขึ้นหนักขึ้น หมายถึงการ"ไม่หลุดพ้น"ออกไปจากระบบโลก รวมทั้งจักรวาลด้วย..(รวมทั้งผมด้วยเช่นกัน) เกิดการมีภพชาติต่างๆตามมา..

จนกระทั่งวันหนึ่งเมื่อจิตออกจากร่างไปแล้ว ก็เอารหัสของประจุลบที่มีน้ำหนัก ที่บันทึกเอาไว้ติดออกไปเป็นคุณสมบัติของจิตวิญญาณ ไปรอการเกิดใหม่ในภพชาติถัดไป..ช่วงนั้นร่างกายอาจมีน้ำหนักลดลงบ้าง และกายสังขารก็จะค่อยๆหดเล็กลงไป กลับคืนสู่ธรรมชาติในที่สุด...

ดังที่"พระพุทธเจ้า"หรือรูปธรรมชั้นสูงทั้งหลายได้กล่าวไว้ ให้ชำระกิเลส ขัดเกลาดวงจิตให้ผ่องใสบริสุทธ์ดั่งเดิมให้ได้ โดยดับการเกิดดับทั้งปวงให้จงได้ เพื่อ"ให้น้ำหนักจิตวิญญาณลดลงเท่าเดิม"เหมือนตอนแรกที่เราลงมา ในที่สุดเราก็มีจะมีโอกาสหลุดพ้นจากระบบโลกได้ได้กันทุกๆคน...

สงสัยจะยังสนุกกับโลกนี้กันอยู่แน่ๆเลย...ไม่อยากกลับบ้านกัน...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2005
  7. peerachai333

peerachai333 สมาชิก

20 มิถุนายน 2005
    ร่างกาย (รูป)

ร่างกาย (รูป) ประกอบด้วย ธาตุดิน น้ำ ลม ไฟ เวลาคนตายธาตุลมและธาตุไฟจะดับไปก่อนเพราะฉะนั้นน้ำหนักที่หายไป คือ ธาตุไฟ ไม่ใช่ ( นาม )

8. weare

weare สมาชิกใหม่

เออ โม้กันเข้าไป รำคาญ

9. poonpan

poonpan สมาชิก

รำคาญก็น่าจะไปนอนได้แล้วเดียวก็บ้าหรอก อยากรู้เข้ามาทำ...ไม

10. Paranormal

Paranormal สมาชิกใหม่

ตามนั้น!!

11. ผู้ใฝ่รู้

ผู้ใฝ่รู้ Active Member

ข้อความข้างล่างนี้ใครอ่านแล้วอย่าคิดมากนะ ข้าพเจ้าก็แค่คนเพ้อเจ้อน่ะ

+อืมไม่รู้สิ รู้แต่ว่าเราสัมผัสเขาได้ด้วยอ่ะ แต่ว่า.. เราคิดว่าก็น่าจะมีน้ำหนักอยู่น่ะนะ เพราะบางครั้งเราได้ยินเสียงเดินด้วย เราว่าเขาน่าจะแบบเป็นเหมือนประจุไฟฟ้าด้วยน่ะ เพราะว่าเวลาที่พวกเขามาใกล้เราจะรู้สึกว่าเหมือนมีกระแสไฟฟ้าอ่อนๆ ( เหมือนไฟฟ้ารั่วน่ะ ) ค่อยๆ เคลื่อนเข้ามา ( ถ้านึกไม่ออกก็ลองแบบว่าหันหลังอยู่คนเดียวแล้วทำอะไรเพลินๆ ดู สิ ถ้าหากมีคนหรือมีสัตว์เดินเข้ามาใกล้เราจะรู้สึกว่ามีคนเดินมาอะไรงี้ หรือเหมือนเวลาเดินๆ อยู่แล้วรู้สึกว่ามีคนเดินตามน่ะ นั่นล่ะความรู้สึกเหมือนกัน เพียงแต่ว่าถ้าเป็นวิญญาณแล้วเราจะไม่เห็นตัว ถ้าหากคลื่นไม่ตรงกัน เราก็ไม่รู้เหมือนกันเพราะมันจะเป็นช่วงๆ น่ะเหมือนคลื่นวิทยุมั๊ง ถ้าหมุนไม่ตรงก็ไม่ชัดน่ะ )

เอ พิมพ์อย่างนี้เดี๋ยวมีคนเข้าใจผิดว่าเรามีตาทิพย์แน่ะ เราก็แค่ความรู้สึกไวเท่านั้นเอง

และก็เออแน่ะจะบอกให้นะว่าวิญญาณแบบในหนังน่ะไม่มีหรอก ต่อให้เขาตายแบบว่าหัวแบะหน้าเละ เขาก็จะมาแบบปรกติ เหมือนคนแหล่ะ ถ้าเป็นสัมภเวสีก็จะมาแบบตัวดำๆ เหมือนเป็นเงา ถ้าอยากให้เขาชัดขึ้นต้องทำบุญให้ พวกนี้ส่วนใหญ่จะไม่ดุร้ายถ้าหากว่าเราไม่ไปท้าทายหรือลบหลู่เขาก่อนเขาจะไม่ทำร้ายเรา พวกที่ชอบไปลองของน่ะระวังให้ดีเพราะเขาจะโกรธมาก แต่ถ้าลองไปแล้วต้องทำบุญให้เขาด้วย ถ้าเป็นวิญญาณที่มีบุญเขาจะมาแบบว่าสว่างเหมือนกลางวันเลยล่ะ และก็จะแบบชัดมากด้วย ส่วนใหญ่ประเภทนี้จะมาเพื่อให้โชคลาภ หรือมาเตือนมาบอกข่าวอะไรประมาณนี้ ถ้าเป็นพวกเจ้าที่เจ้าทางก็จะมาในแบบชุดโบราณ ใส่กำไลแขนกำไลเท้า

ทำบุญให้ก็ไม่ยาก ตักบาตรและกรวดน้ำไปให้ แค่นี้เอง

จะบอกให้ว่าเราน่ะกลัวผีมาก แต่ทุกวันนี้เลิกกลัวไปแล้วล่ะ กลายเป็นเพื่อนร่วมโลกอีกรูปแบบหนึ่งไปแล้ว ขำน่ะ แต่เราขำไม่ออก

12. ยายทองประสา

ยายทองประสา เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2005
    คุณพีระชัย อธิบายได้น่าสนับสนุนมากครับ
    วิธีของเว็บสโนว์ง่ายแต่ทดลองยาก
    เรื่องไก่ ผมไม่เชื่อครับ แค่มีดโดนคอมันๆยังดิ้นพรวดๆ เลือดฉีดปี้ดๆ ประเดี๋ยวเลือดหมดมันก็ตายครับ ส่วนวิญญาณจะอยู่ส่วนใดส่วนหนึ่งนั้นผมว่าไม่น่าใช่

วิญญาณขันโธ คือ วิญญาณ เป็นเครื่องรับรู้ คนที่แขนขาด แต่เค้ายังสามารถรับรู้เสมือนยังมีแขนอยู่นะครับ(คล้ายกับเรื่อง ออร่าของใบไม้) ผมว่าวิญญาณจะยึดกับร่างที่มีชีวิต ส่วนที่โดนตัดทิ้งไป หรือไม่มีชีวิต วิญญาณจะเข้าอยู่ไม่ได้ ส่วนคนตายนั้นวิญญาณอยู่ไม่ได้ครับเพราะไม่มีชีวิตแล้ว อย่าลืมนะครับว่าวิญญาณเป็นเครื่องรับรู้ สัมพันธ์กับจิตมาก (จิตกับวิญญาณ คนละอย่างนะครับ)
    แต่เราสามารถกำหนดจิตไปรวมกันตรงจุดหนึ่งๆได้ เมื่อเพิกเฉยขันธ์ 5 ได้ก็เรียกว่าเข้าฌานสมาบัติ คือไม่สนใจใน รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ดับขันธ์ 5 ได้ชั่วขณะ.... ถ้าจัดขาดจากขันธ์ 5 ได้ชื่อว่าเสร็จกิจครับ....

เห็นด้วยกับคุณเว็บสโนว์ที่ว่าจิตมีสองรูปแบบคือ จะมองเป็นคลื่นก็ได้ จะมองเป็นสสารก็ได้ คล้ายคุณสมบัติของแสง

13. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องไก่ที่โดนตัดหัว เคยมีสารคดีเกี่ยวกับเรื่องนี้อยู่ครับ ผมเคยดูแต่จำไม่ได้ว่าออกทีวีช่องไหน คือว่าเป็นความฟลุ๊คที่บังเอิญการตัดหัวไก่ตัวนั้นไม่ได้ทำลายก้านสมองของไก่ กล่าวคือไก่ตัวนั้นมีแต่คอและส่วนที่เป็นก้านสมอง (ไม่ได้คอขาดกระเด็นอย่างที่เข้าใจกัน) ทำให้มันไม่ตายและยังทำเงินให้เจ้าของมากพอดู หลังจากนั้นฝรั่งเขาก็ทดลองเรื่องนี้อยู่เหมือนกันแต่ก็ไม่สำเร็จ(สงสัยอยู่ว่ามันแหกเนตรเราหรือเปล่า) รายละเอียดผมจำไม่ได้แล้วล่ะครับ ก็เอามาเล่าให้ฟังครับ ผมเองก็ยังไม่ค่อยเชื่อเพราะมันขัดๆกับความรู้สึกพิกล

14. ชา ใคร่รู้

ชา ใคร่รู้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษครับ คุยกันเรื่องวิญญาณนี่นา น่าสนใจมากครับ ลองช่วยกันออกแบบการทดลองดูก็ได้นะครับ ทำเป็นกิจกรรมระดมปัญญาก็ได้ ถ้ามีความคืบหน้าก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

15. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

การทดลองที่ยืนยันว่า วิญญาณมีมวลสาร คือ "ภาพถ่ายของเคอร์เลี่ยน"

ประวัติความเป็นมา : เป็นการทดลองถ่ายภาพ "ชีววิญญาณ" ของช่างภาพชาวรัสเซีย เมื่อหลายสิบปีที่ผ่านมานี้ (ไม่นานมานี้)

วิธีการ : โดยใช้หลักการของการถ่ายภาพที่มีสนามแม่เหล็กไฟฟ้าเข้ามาช่วยในการถ่าย และสิ่งที่สำคัญคือการใช้สนามความต่างศักย์ของไฟฟ้าสูง (High Voltage) ความถี่สูง (High Frequency) ผ่านพื้นผิวของฟิลม์ถ่ายภาพที่มีความไวมากๆ และที่สำคัญมากๆ คือต้องทำให้ห้องมืดเท่านั้น

การทดลอง : นำใบไม้ที่เพิ่งเด็ดจากต้นไม้มาใหม่ๆ มาที่ชุดทดลอง และตัดใบไม้ครึ่งหนึ่ง (ส่วนที่เหลือรีบนำมาถ่ายภาพเคอร์เลี่ยนทันที)

ผลการทดลอง : สิ่งที่ได้คือ "เส้นสายใยของใบไม้ที่ยังคงรูปร่างอยู่ แม้นว่าส่วนที่ได้ถูกตัดออกไปแล้วจะสูญหายไป แต่ยังทิ้งร่องรอยแห่งพลังชีวิต และจะสังเกตุได้ว่า สายใยแห่งโครงของใบไม้ยังคงอยู่ หากแม้นแต่ว่า ลางเลือนลงไปบ้างเล็กน้อย"

ผมมีผลงานของภาพถ่ายชุด เคอร์เลี่ยน ในสมัยที่ยังเป็นนักศึกษาอยู่ แต่เสียดายที่อยู่ต่างจังหวัด เอาไว้เมื่อไหร่ที่ผมได้มีโอกาสกลับต่างจังหวัด แล้วผมจะ Scan มาโพสท์ไว้ที่นี่ ... แต่เป็นภาพที่ไม่ค่อยตรงทฤษฎีเท่าไหร่นัก เพราะว่า ผมไม่มีเครื่องกำเนิดไฟฟ้าที่จ่ายไฟฟ้าได้เป็นหมื่นๆ โวลท์ และไม่มีเครื่องสร้างความถี่ที่เป็นแหล่งจับพลังงานของวิญญาณที่สามารถสร้างความถี่ได้เป็นเมกาเฮิร์ซท์ ... แต่ภาพที่ถ่ายมาจาก กล้องที่ออกแบบเป็นพิเศษสำหรับโครงการนี้ ... "พอใช้ได้ครับ" ....พอจะเห็นอะไร ลางๆ เลือนๆ

นี่คือตัวอย่างภาพถ่าย "ชีววิญญาณ" หรือที่เราเรียกว่า "ภาพถ่ายเคอร์เลี่ยน"

ค้นคว้าเพิ่มเติม : ....

หมายเหตุ : ภาพข้างล่างนี้เป็นผลงานของต่างชาตินะครับ ไม่ใช่ผลงานของผม (ผลงานของผมพอใช้ได้ใกล้เคียง แต่ไม่สวยสด และมีความละเอียดมากเท่าขนาดนี้นะครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2005
  16. อนันตรา

อนันตรา เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    เท่าที่ได้รับทราบมา ภาพถ่ายเกอร์เลียนนั้นเป็นการถ่ายภาพรังสีออร่าที่เปล่งออกมาจากสิ่งมีชีวิตทุกชนิด ไม่ใช่ภาพวิญญานหรอกค่ะ มันคือพลังงานชนิดที่สิ่งมีชีวิตทุกชนิดมีอยู่ในขณะที่ร่างกายยังทำงานจะปกติหรือไม่ปกติแสงออร่าก็จะแสดงพลังงานออกมาให้สามารถจับภาพได้เป็นแสงสีต่างๆกันไป เช่นบริเวณศีรษะของผู้ที่กำลังโกรธก็จะเป็นรังสีสีแดง หรือออร่าของผู้ที่กำลังเข้าสมาธิก็จะสว่างและออกสีม่วงอย่างนี้เป็นต้น ส่วนเรื่องมวลของวิญญานนั้นค่อนข้างมั่นใจมากว่ามีแน่ๆจากประสบการณ์ส่วนตัวหลังจากที่คุณพ่อเสียชีวิตได้ครบ 15 วัน รู้สึกได้ขณะที่กำลังตื่นอยู่นะคะว่ามีมวลบางอย่างที่ แน่นกว่าอากาศรอบตัวโดยปกติ วนอยู่ข้างหน้าและสัมผัสได้ที่ผิวหน้าว่า แน่นแต่นุ่มและเย็นมีกลิ่นหอมอ่อนๆบางๆ เป็นอย่างนั้นอยู่ประมาณ 1-2 นาทีก็หายไปและเมื่อตั้งสติได้หันไปมองพี่สาวที่นั่งอยู่ข้างๆเขาทำสีหน้าบอกไม่ถูกแล้วพูดออกมาเหมือนที่เรารู้สึกได้เลยค่ะ

17. NiNe

NiNe เป็นที่รู้จักกันดี

18. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
    ไก่ไม่มีหัวเป็นเรื่องจริง ชื่อ เจ้า mike อยู่ได้ 18 เดือนแบบไม่มีหัว ดังไปทั่วโลก มีคนพยายามทำตาม แต่อยู่ไม่นานเท่าเจ้าไมค์

19. หลับตา

หลับตา เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2005
  20. Ambient

Ambient สมาชิกใหม่

15 ธันวาคม 2005
    วิญญานในพุทธศาสนาเป็นนามธรรมครับไม่ได้เป็นรูปธรรม
    ส่วนที่มีน้ำหนักได้ใน ธรรมธาตุทั้งหลายต้องเป็นรูปธรรมเท่านั้นครับ
    วิญญานขันธ์คือ การรับรู้เท่านั้น เมื่อคนตายน้ำหนักลดลง
    แสดงว่า รูปธาตุใดเสื่อมสลายไป ไม่เกี่ยวกับ วิญญานเลยครับ