เพื่อการกุศล ล๊อคเก็ต หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ รุ่นที่ 2

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 17 มกราคม 2013.

1. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

หากจะกล่าวถึง ตะกรุดต่างๆของหลวงปู่ทิมแล้ว ซึ่งหลวงปู่ทิมท่านได้ทำไว้
    หลายชนิดซึ่งถ้าเป็นตั้งแต่ยุคต้นๆนั้นส่วนใหญ่ จะเป็นตะกรุดโทน ซึ่งส่วนมาก
    ชาวบ้านจะนำวัสดุที่หาได้อาทิเช่น ฝาหม้อ ฝาบาตร สังกะสีหรือไม่ก็อลูมิเนียม
    ตามที่หาได้ตามหมู่บ้าน มาให้หลวงปู่ทิมท่านปลุกเสกให้และนำมาใช้กันติดตัว
    ซึ่งมีประสบการณ์ต่างๆมาก มาย ซึ่งชาวบ้านต่างก็หวงแหนกันมากโดยเฉพาะอย่างยิ่ง
    ถ้าเป็นของที่หลวงปู่ทิม ท่านได้ปลุกเสกไว้แล้วไม่ต้องพูดถึง ถ้าไม่ตายซะก่อน
    คงไม่ได้นำมาใช้เป็นเจ้าของกัน ซึ่งตะกรุดของหลวงปู่ทิมนั้นสมัยก่อนจะหามาตรฐาน
    หรือเอกลักษณ์สำคัญไม่ได้ เลยที่จะบ่งบอกว่าเป็นของที่หลวงปู่ทิมท่านได้ปลุกเสกไว้
    การที่จะเช่าหาผมก็ขอแนะนำเช่าหาจากบุคคลที่เชื่อถือได้ ซึ่งตะกรุดต่างๆของหลวงปู่ทิมนี้
    ที่มีชื่อเสียงมากคงไม่มีเกินตะกรุดเจ็ดดอก เพราะเป็นตะกรุดที่สร้างยากและสร้างน้อยมาก
    ซึ่งส่วนใหญ่จะตกไปอยู่ตามลูกศิษย์และชาวบ้านที่ใกล้ชิดหลวงปู่ทิม ซึ่งลูกศิษย์ที่ได้ไป
    ต่างคนต่างก็หวงแหนกันแทบจะไม่ยอมให้ใครเลยแม้กระทั่ง ลูกหลานของตัวเอง
    ลุงสายซึ่งเป็นไวยาวัจกรวัดละหารไร่ ท่านเล่าว่าตะกรุดเจ็ดดอกของหลวงปู่ทิมนั้น
    มีพุทธคุณครบทุกด้านหรือแทบจะ ครอบจักรวาลเลยก็ว่าได้ ถ้าบุคคลนั้นนำไปใช้
    ในทางเรื่องที่ดีๆ ซึ่งหลวงปู่ท่านจะเน้นมากเป็นเป็นพิเศษในเรื่องการนำไปใช้
    แต่ถ้านำไปใช้ในทางที่ไม่ดีนั้นตะกรุดอาจจะแตกหรือคลายเองได้และมีชาวบ้าน
    บางคนที่เคยบวชอยู่กับหลวงปู่และได้ตะกรุดเจ็ดดอกไปชุดหนึ่ง เคยเล่าว่าตะกรุด
    สามารถหายเองได้ หลังจากพอตะกรุดได้อันตรธานหายไป จากนั้นเขาก็ได้ไปหา
    หลวงปู่ทิมที่วัดเพื่อที่จะขอตะกรุดใหม่กลับเห็นตะกรุด ของตัวเองไปอยู่ที่หลวงปู่ทิมได้อย่างไร
    ซึ่งก็เป็นเรื่องที่แปลกแต่ก็น่า อัศจรรย์เหมือนกัน ตะกรุดเจ็ดดอกนั้นยอมรับว่า
    เป็นเครื่องรางที่มีเกจิอาจารย์น้อยมากที่จะ สามารถสร้างขึ้นมาได้ ตะกรุดเจ็ดดอก
    ของหลวงปู่ทิมนั้นจะมีชื่อเสียงโด่งดังมากในยุคนี้ใครมีไว้ก็ ขอเก็บรักษาไว้ให้ดีนะครับ
    เพราะถือว่าเป็นของวิเศษเลยที่เดียว ส่วนของผมก็ได้นำรูปมาให้ชมเป็นวิทยาทานครับ
    ซึ่งเจ้าของเดิมนั้นเป็นของปู่พิณ สัมฤทธิ์ซึ่งเป็นลูกศิษย์ในยุคเก่าซึ่งกว่าจะได้มา
    ถ้าไม่เสียชีวิตก่อนคงไม่ได้นำมาให้ชม เพราะเจ้าของจะหวงแหนมากซึ่งแต่เดิมนั้น
    ตะกรุดเจ็ดดอกส่วนใหญ่จะมีเชือก เล็กๆพันเป็นเกลียวร้อยติดมาด้วยแต่ด้วยความเก่า
    หรือการใช้งานตามกาลเวลา เชือกจะเปื่อยยุ่ยขาดซะมาก ก็ลองเสาะหาดูนะครับ
    เผื่อมีโอกาสได้เป็นเจ้าของ

2. ไร้กังวล

ไร้กังวล Active Member

ผมส่งชิ้นเดิมคืนให้แล้วนะครับ EJ516666991TH

3. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

ชัดเจนมากๆๆครับคุณเล็ก :cool::cool::cool:

ล๊อกเก็ตองค์เล็กผมก็ชัดเจนอย่างนี้เลยครับ

4. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ชิ้นใหญ่เหลือจำนวน 187 ชิ้น
    ชิ้นเล็กเหลือจำนวน 328 ชิ้น

ไฟล์ที่แนบมา:

5. จุฬาวรรณ

จุฬาวรรณ สมาชิกใหม่

13 กุมภาพันธ์ 2013
    สวยค่ะ

:cool:สวยค่ะ

6. น้าต๋อย เซมเบ้

ได้รับแล้วนะครับ....ขอบคุณมาก
    และขออภัยในความผิดพลาดด้วยครับ

7. getter

getter เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับเรียบร้อยครับ
    ขอบคุณในความลำบากเหนื่อยยากและอนุโมทนาด้วยครับ

8. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านทุกๆกองบุญกองกุศลครับผม สาธุ

9. น้าต๋อย เซมเบ้

สวัสดีครับ ก็ห่างหายไปพอสมควร ด้วยงานในหน้าที่
    กลับมาเล่าเรื่องราวของพระเนื้อขาวให้ฟังต่อไป

ลูกอมเนื้อขาวมีห่วง ชาวกระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิมทราบกันดี
    ถึงประสบการณ์มากมายที่เกิดขึ้น พูดได้ว่า ต้องพูดกันยาวๆ

อนึ่งที่มาของลูกอมนั้น จะมาจากผงที่เหลือจากการกดพระ เมื่อ
    นานเข้าผงจะเริ่มแข็งตัว ทำการกดไม่ทัน จึงนำผงที่เหลือเหล่านั้น
    มาปั้นเป็นลูกอม เล็กบ้าง ใหญ่บ้าง ตามแต่จะทำกัน และเป็นการปั้น
    ด้วยมือล้วนๆ จะหาความกลมกลึงสวยงามได้ยาก จากนั้นจึงนำไปผึ่ง
    ในที่ที่มีแดดอ่อน หรือตากลมให้แห้ง

พัฒนาการของลูกอมนั้น เดิมทียังไม่มีห่วง เมื่อชาวบ้านนำไปใช้กันแล้ว
    ไม่สะดวกในการพกพา จึงได้เสนอทำ "หูงวง" กันขึ้นมา เพื่อง่ายในการ
    นำติดตัว แต่ปัญหายังไม่จบเพียงเท่านั้น ด้วยเนื้อที่เป็นผงดินสอพองที่ร่วน
    ทำให้ผงหลุดร่อนลงไปได้ง่าย ทำให้มีการนำผงทองผสมน้ำมันแล๊คเกอร์
    สำหรับใช้เคลือบเนื้อของพระ และลูกอมอีกชั้นหนึ่ง นี่ละครับวิวัฒนาการ
    ของลูกอม

ลุงท่านนึงเล่าให้พวกเราฟังว่า ตอนนั้นเข้าไปที่วัด เห็นลุงสายกำลังนั่ง
    บิดลวดเป็นขดเต็มไปหมด เพื่อจะนำมากดใส่ลูกอม จากนั้นเราจึงได้ถาม
    คุณลุงว่า แล้วผงทองที่เขาใช้ทานี่ล่ะ เขาทาอย่างไร เอาแปรงทาหรือเปล่า
    ลุงร้องเสียงหลง.....จะบ้าเหรอ ลูกอมเป็นร้อยเป็นพัน ทาทีละลูก ใครจะ
    ทำได้ไหว...เขาใช้ถาดมาร่อนฝัดผงทองกับลูกอมเข้าด้วยกันต่างหาก​

10. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    ได้รับล๊อกเกตแล้วครับน๊าต๋อย ขอบคุณสำหรับพระเนื้อขาวด้วยครับ
    สีผึ้งหอมติดใจมากครับผม

11. mahalap

mahalap ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ขอจอง ใหญ่ 3 ครับ
    ขออนุโมทนา
    และขอขอบคุณมาก ครับ
    โอนแล้วจะแจ้งไป ครับ
    (ลูกอมแบบมีหัวลวดนี้มีแบ่งสักลูกไหม ครับ)

12. น้าต๋อย เซมเบ้

ลูกเล็กหายากครับ แต่ลูกใหญ่พอมีอยู่...

13. mahalap

mahalap ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

แจ้งการโอน ธ.กรุงเทพ 3077.- แล้ว ครับ
    ขออนุโมทนา ด้วย ครับ
    ธีระ ปัญญาเสริมสุข
    34อินทามระ1 สุทธิสาร สามเสนใน พญาไท กทม 10400

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      105 KB
      เปิดดู:
      92
  14. น้าต๋อย เซมเบ้

สวัสดียามเย็นครับ วันนี้พอมีเวลาได้มาพิพม์อะไรให้อ่านกันบ้าง
    สมัยลุงท่านหนึ่ง ยังเป็นเณรอยู่ที่วัดละหารไร่ ขณะนั้นหลวงปู่ท่าน
    ได้ออกเหรียญมารุ่นหนึ่ง ซึ่งผู้คนก็สนใจแต่เหรียญเพียงอย่างเดียว
    ไม่ได้สนใจเครื่องราง ปลัดขิก กันเลย

หลวงปู่ท่านจึงเสกปลัดไว้วิ่งจนรอบวัด ชาวบ้านเห็นดังนั้น ก็พากันวิ่ง
    ตามไปเก็บปลัดขิกที่กระจายรอบวัดนั้น ด้วยปลัดขิก ยุคนั้นไม่สวยเอา
    เสียเลย กระดาษทรายก็ไม่มี คงมีเพียงมีดเล่มเดียวที่พอจะประดิษฐ์
    ประดอยออกมาได้ในช่วงยุคนั้น

ส่วนลุงท่านนั้น ใจก็อยากจะไปเอากับเขาบ้าง แต่ติดที่ว่าตนอยู่ในสมณเพศ
    เกรงว่าจะไม่งาม และตั้งใจว่าจะไปขอกับหลวงปู่ทีหลัง.....สุดท้าย ของก็
    หมด ไม่เหลือถึงคุณลุงเลย พูดแล้วก็เสียดายจนทุกวันนี้

แต่ตอนนี้ น่าจะสมหวัง ดังที่ตั้งใจไว้แต่เดิมแล้ว

15. getter

getter เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ อยากได้ปลัดซักตัว :d[Embarrass

16. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

น้าต๋อย ผมขอ จอง ล็อกเก็ต ใหญ่ 1องค์ ครับ ล็อกเก็ตเล็กที่ได้ไปแล้ว น้องชายมันขอไปแล้วครับ พร้อมลูกอมที่คุณรักให้มาด้วย เสียดาย แต่ทำงัยได้ เป็นน้องชาย

ผมขอโอนให้ช่วงสิ้นเดือนนะครับ

ขอบคุณครับ

17. TARADIN

TARADIN Active Member

10 ธันวาคม 2009
    จอง ใหญ่ 1ครับ โอนวันที่ 26 ช่วงเช้ารับ

18. g-paragon

g-paragon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญใหญ่ 1ครับ

19. น้าต๋อย เซมเบ้

รับทราบครับ

20. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    โอนเงินค่าล็อคเก็ตเล็กที่จองไว้ให้แล้วเมื่อ16.01น.26/02/2556 เป็นเงิน1080บาทครับ ส่งของตามที่อยู่ในpmครับ