เพื่อการกุศล ร่วมเช่าวัตถุมงคลหลวงพ่อพระราชพรหมยาน <เพื่อวิหารทานวัดโพธิ์เมืองปักษ์>

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พงศ์กฤต, 29 มีนาคม 2010.

1. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ถ้าวิหารหลังนี้บูรณะเสร็จ คงจะงดงามน่าดูเลยนะครับ

2. พงศ์กฤต

พงศ์กฤต เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมทำบุญวิหารทาน 9,500 บาทเข้าวิหารทานวัดโพธิ์เมืองปักษ์ ทั้งหมด ไม่มีหักค่าใช้จ่าย <ตรงพระเกศบิ่น นิดเดียวครับ>

พระบูชาพระสุโขทัยแก้วใส ปางสมาธิ ฐานปิดทอง

ทำพิธีปลุกเสกหลายครั้งครั้งแรก ทำเมื่อวันที่ 11 พฤษภาคม 2527 ขนาดหน้าตัก 9 นิ้ว องค์พระสูง 12 นิ้ว ฐานกว้าง 12 นิ้ว สูง4 1/2 นิ้ว ฐานด้านหน้าเขียนว่า ศูนย์ศิษย์หลวงพ่อปาน วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

[​IMG][​IMG]

กราบอนุโมทนาทุกๆๆท่านครับ

3. เอโกจเร

เอโกจเร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจองเป็นเจ้าภาพ2.แบบที่สอง พระยืน ขนาด ซึ่งมีความสูง 224ซม ๑ องค์ครับ

4. ศิษย์ปลายแถว

ศิษย์ปลายแถว เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    Update เจ้าภาพ พระ ยืนครับ (22-Jul-'10)
    [​IMG] [​IMG]

<TABLE class=tborder id=post3566354 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175></TD><TD class=alt1 id=td_post_3566354 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ศิษย์ปลายแถว [​IMG]
    update
    งานบุญเจ้าภาพพระยืนหนึ่งเมตร และ สองเมตรครับ
    (ตรงตำแหน่งที่พี่วุฒิกำลัง ติดกระจกและฉาบอยู่หน่ะครับ ช่องสามเหลี่ยม)

1.แบบเเรกพระยืน สองขนาด ซึ่งมีความสูง 148ซม (เจ้าภาพจองหมดแล้วครับ โมทนาอย่างสูง)
    ราคาองค์ ล่ะ 9500บาท
    1)เจ๊ตุ๋ย 2 องค์
    2)คุณเล็ก 1 องค์
    3)คุณสมศรี 1 องค์
    4)คุณสุเทพ 1 องค์
    5)คุณสุมาลี 1 องค์

2.แบบที่สอง พระยืน ขนาด ซึ่งมีความสูง 224ซม (เหลืออยู่แค่หนึ่งองค์ครับ โมทนาอย่างสูง)
    ราคาองค์ ล่ะ 27,000บาท
    1)คุณลุงนรงค์ 1 องค์
    2)คุณแพรว และ คุณดุ่ย 1องค์
    3)ดร.มณีเพ็ญ (มหาวิทยาลัยสุรนารี) 1 องค์
    4)คุณตาเพชร 1 องค์
    5)พี่ประมวญ 1 องค์
    6)คุณตั้ม (ศิษย์ปลายแถว) 1 องค์
    7)คุณพงศ์กฤต 1 องค์
    8)คุณหมอ บัญชา (โรงพยาบาลมหาราช) 1 องค์
    9)คุณเอโกจเร ร่วมเป็นเจ้าภาพหนึ่งองค์ ครับ โมทนาด้วยอีกครั้งครับ
    10)ยังเหลืออยู่เเค่หนึ่งองค์สุดท้ายน่ะครับ

โมทนาด้วยล่วงหน้าครับ มาก่อนรับเป็นเจ้าภาพก่อนได้เลย (จะมีการเขียนชื่อสลักลงไว้ด้วยที่องค์พระครับ)

***ท่านใดสะดวกโอนได้ตั้งบัดนี้เป็นต้นไปถึงเดือนเก้า ปีนี้ครับ (คิดว่าเดือนแปด จั่วบรรจุพระ น่าจะเเล้วเสร็จ)***
    ธนาคาร กรุงไทย สาขา นครราชสีมา
    ชื่อบัญชี นายปรีชา ตีคิยานันท์
    ประเภทบัญชี ออมทรัพท์
    เลขที่บัญชี 301 - 0 - 92520 -

</TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2010
  5. พงศ์กฤต

ร่วมทำบุญวิหารทาน 9,500 บาทเข้าวิหารทานวัดโพธิ์เมืองปักษ์ ทั้งหมด ไม่มีหักค่าใช้จ่าย <ตรงพระเกศบิ่น นิดเดียวครับ>

พระบูชาพระสุโขทัยแก้วใส ปางสมาธิ ฐานปิดทอง
    ทำพิธีปลุกเสกหลายครั้งครั้งแรก ทำเมื่อวันที่ 11 พฤษภาคม 2527 ขนาดหน้าตัก 9 นิ้ว องค์พระสูง 12 นิ้ว ฐานกว้าง 12 นิ้ว สูง4 1/2 นิ้ว ฐานด้านหน้าเขียนว่า ศูนย์ศิษย์หลวงพ่อปาน วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี

6. พงศ์กฤต

กราบอนุโมทนาด้วยครับ .........สมความปราถนาทุกๆๆประการ ขอบคุณที่มาช่วยตลอดเลยครับ

7. พงศ์กฤต

8. พงศ์กฤต

เล่าเรื่องพระเครื่องของหลวงพ่อปาน

ต่อไปนี้ ผมขออนุญาตแทรกเรื่องราวเกี่ยวกับพระเครื่องของหลวงพ่อปานฯ สักหน่อยหนึ่งนะครับ เรื่องมีอยู่ว่า เคยมีหลายท่านมาถามผมว่าผมมีพระเครื่องของหลวงพ่อปานฯซักกี่องค์กัน ผมก็ตอบว่าเฉพาะพระเครื่องของหลวงพ่อปานฯผมมีและจะถวายให้พิพิธภัณฑ์สมบัติพ่อให้ของเรานี้ประมาณ ๕๐๐ กว่าองค์ครับ เป็นพิมพ์มาตรฐานและมีครบทุกพิมพ์ เป็นพระแท้ที่ผ่านการตรวจสอบแล้วตั้งแต่นักสะสมแบกะดิน ไปจนถึงบนห้างใหญ่ ตลอดจนสายตรงพระหลวงพ่อปานฯทุกหมู่เหล่าแล้วครับ ราคารวม ๆแล้วก็ประมาณ ๑๐ ล้านบาท อาจจะเกิน ๆไปนิด ๆหรือหย่อน ๆไปหน่อยนึง ก็ไม่ว่ากันนะครับ เพราะบางองค์ก็ซื้อได้ถูก(ขนาดถูกก็หลักพันหลักหมื่น) บางองค์ก็ต้องซื้อแพง(หลักแสนหรือหลายแสน)ครับ ท่านก็ถามผมต่อไปอีกว่า ของหายากราคาก็แพงเอามาบริจาคให้กับวัดท่าซุงแล้วไม่เสียดายหรือ ผมก็เรียนท่านไปว่า เคยเสียดายครับ ตอนที่ยังไม่มีหรือยังมีน้อยความอยากมีก็ทำให้เกิดอาการกระสันปั่นป่วนไปเลยทีเดียวเชียว เพราะความที่อยากได้นี่มันไม่เข้าใครออกใคร เล่นเอาเวลานอนก็ไม่ได้กิน เวลากินก็ไม่ได้นอน เอ๊ย ... เวลากินก็กินไม่อร่อย เวลานอนก็นอนหลับไม่สนิทน่ะครับ เรียกว่าตอนที่เห็นของแล้วอยากได้นั้น ก็มีอาการตื่นเต้น สยดสยอง น้ำลายย้อย ห้อยเป็นเทือกเมื่อได้พิมพ์นี้มาแล้วก็ยังอยากจะได้พิมพ์นั้น เมื่อได้พิมพ์นั้นมาแล้วก็ยังอยากจะได้พิมพ์โน้น เมื่อได้พิมพ์โน้นมาแล้วก็ยังอยากจะได้พิมพ์นู๊น ครั้นพอได้สมปรารถนามาแล้ว ความดีใจพออกพอใจก็ทำให้ถึงกับขนหัวชัน ใบหูชา ม่านตาแจ้ง เชียวครับ ฮ่ะ ฮ่ะ นี่ละกิเลศของผม ทุเรศพอใช้ได้ดีทีเดียวละ

ความจริงเรื่องเดิม ๆที่น่าฟังและอยากจะเล่าให้ฟังมีดังนี้ครับ ก่อนที่ผมจะบวชเข้ามารับใช้พระเดชพระคุณหลวงพ่อของพวกเรานั้น ผมเช่าพระเครื่องหลวงพ่อปานฯมาสะสมไว้ ๕-๖ องค์ องค์ที่เช่าแพงที่สุดตอนนั้นเป็นพิมพ์พระพุทธเจ้าประทับนั่งอยู่บนครุฑใหญ่ หาเช่ามาในราคา ๑,๗๐๐.-บาท ถูกผู้คนด่ากันทั้งประเทศหาว่าเช่ามาแพง แต่ผมอยากได้นี่ครับเพราะตอนนั้นยังรับราชการมียศเป็นร้อยตำรวจเอก ก็อยากเป็นใหญ่เป็นโตว่ายังงั้นเถอะโยม เงินเดือนร้อยตำรวจเอกตอนนั้นก็เกือบ ๆจะ ๓,๐๐๐.-บาท ราคาพระแพงกว่าครึ่งของเงินเดือนก็กัดฟันเช่าหามา พอบวชเข้ามารับใช้หลวงพ่อฯ ตอนแรกบวชก็คิดว่าจะไม่สึก ( ถ้าไม่สึกป่านนี้ก็ได้เป็นเจ้าอาวาสวัดท่าซุงไปแย้ว.ว.ว... ฮี่ ฮี่ ล้อเล่นน่ะครับ ) ผมจึงเอาพระหลวงพ่อปานฯที่มีอยู่ ไปถวายพระเดชพระคุณหลวงพ่อของพวกเราจนหมดสิ้น ครั้นต่อมาเมื่อสึก(ตามที่อ้างว่ามีความจำเป็นร้อยแปดพันประการน่ะครับ) ผมก็ไปกราบลาหลวงพ่อ แล้วก็กระมิดกระเมี้ยนกราบเรียนท่านว่า กระผมอยากจะขอพระหลวงพ่อปานฯองค์ที่ขี่ครุฑ(ภาษานักเล่นพระนะครับ)คืน ขอเอาคืนสักองค์เดียวขอรับ เพราะเมื่อกระผมสึกแล้วก็จะกลับไปรับราชการรับใช้แผ่นดินครับ พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯท่านก็ทำท่าต๊กกะใจร้องเสียงดังว่าเฮ้ย ... แล้วท่านก็ว่าข้าฯเคยถามเอ็งก่อนแล้วนี่หว่าว่า เอ็งให้ข้าฯแล้ว ข้าฯจะให้คนอื่นเขาได้ไหม เอ็งก็ยังว่าเอาเลยครับหลวงพ่อผมไม่ขัดข้องแต่ประการใด ตอนนี้เอ็งจะมาขอคืนข้าฯ ข้าฯก็ไม่มีจะคืนให้เอ็งแล้วว่ะ เพราะข้าฯให้คนอื่นเขาไปหมดแล้วนี่หว่า ... ชิ ชะ ว่าแล้วท่านก็เอ่ยชื่อนายทหารยศพลเรือเอกที่ท่านให้พระไป ท่านว่าอีกว่าเอ็งอยากได้คืนก็ไปทวงเขาเอาเองซิ ส่วนข้าฯนั้นถ้าข้าฯให้ใครไปแล้วไม่มีการไปทวงคืน ธ่อ... หลวงพ่อคร๊าบ ป๋มไม่ได้มาทวงหลวงพ่อฯ นึกว่าของยังอยู่ก็จะมาขอยืมไปใช้ก่อน แล้วไอ้กระพ๊มน่ะยศแค่ร้อยตำรวจเอก ใครเลยจะกล้าไปทวงของคืนจากพลเรือเอกล่ะคะร๊าบ (ประโยคหลังนี้ ผมแค่คิดอยู่แต่ในใจเท่านั้นนะครับ ไม่ได้พูดออกไปแต่ประการใด) แล้วผมก็แอบชายหางตาเหลือบขึ้นมองดูหลวงพ่อ จากท่าที่ผมยังหมอบกราบอยู่ที่แทบเท้าของท่าน เห็นหลวงพ่อฯท่านหลับตาอยู่แว๊บเดียว แล้วท่านก็ลืมตาหัวเราะ ฮา ฮา ออกมาเสียงดังลั่น เอื้อมมือลงมาตบกระบาลผม ๒-๓ ครั้ง ( แหมมือหนักจริง ๆ เห็นดาวเดือนลอยเกลื่อนบนฟ้า ... แต่เอาน่ะ พลวงพ่อฯท่านลงยันต์เกราะเพชรให้ ) แล้วหลวงพ่อฯก็พูดเสียงเข้มกลั้วเสียงหัวเราะว่า เออ ... ต่อไป เอ็งจะมีพระของพลวงพ่อปานฯมากจนเอ็งเบื่อเชียวนะ เชื่อข้าฯซิ ...สรุปว่า ก็เป็นอันว่าผมไม่ได้พระคืนจากหลวงพ่อฯ แต่ผมก็ไม่ได้ตีโพยตีพายอะไร ได้แต่นึกสมน้ำหน้าตัวเองอยู่ในใจ แต่ก็ยังมั่นใจในคำพยากรณ์ของครูบาอาจารย์ผู้มีพระคุณอันประเสริฐ เวลาผ่านไปแล้วก็ผ่านมา ๑๐ ปี ก็แล้ว ๒๐ ปี แล้ว พอใกล้จะ ๓๐ ปี ผมก็ยังไม่มีพระหลวงพ่อปานฯกะเค้าซั๊กกะองค์ เอ ... ถ้าไม่ลงมือหาซื้อหาเช่า ท่าทางไม่มีเป็นแน่ ว่าแล้วผมก็เริ่มเช่าหาพระของหลวงพ่อปานฯ ใหม่ ๆก็ยากเย็นแสนเข็ญกว่าจะได้มาซักองค์ เจ้าของเดิมถ้าไม่หวงก็ขายแพงจนหูฉี่ แต่ต่อ ๆมาก็ไหลลื่น ๆ เริ่มคล่อง เดี๋ยวมาองค์เดี๋ยวมาองค์ นับเงินจ่ายกันให้เป็นระวิง แต่พระก็เข้า แล้วเงินก็เข้ามาเหมือนกัน เรียกว่าไม่น้อยหน้ากันเลยก็ว่าได้ จ่ายเงินไปจำนวนหนึ่งแลกเอาพระมา แล้วเงินก็ไหลย้อนกลับมาเป็นสองเท่าของจำนวนที่จ่ายไป เป็นอยู่อย่างนี้เรื่อยมาละครับ จนมีพระหลวงพ่อปานฯร่วม ๆ ๕๐๐ องค์ เวลานี้พระก็ยังเข้ามาอยู่เรื่อย ๆแต่กะตังค์ชักจะเข้ามาเพลา ๆลง สงสัยท่านคงจะเห็นว่าน่าจะพอสำหรับพิพิธภัณฑ์ของเราแล้ว แค่นี้ก็เรียกได้ว่า พิพิธภัณฑ์วัดท่าซุงจะมีพระหลวงพ่อปานฯมากที่สุดในโลกก็ว่าได้ ของจริงครับ ไม่ได้โม้ พระแท้ด้วยครับ ใครไม่เชื่อไปลากเอาเซียนที่ไหนมาส่องมาเซอร์ได้เลย เก๊แม้แต่องค์เดียว ผมยอมให้เตะ(เบา ๆนะ เพราะผมแก่แล้วครับ เดี๋ยวตายคาแข้งของท่านแล้ว ท่านก็จะต้องไปติดคุก ลูกเมียของท่านจะสบายใจมากไปหน่อย ฮะ ฮะ )

เกือบลืมเล่าไป แล้วที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านว่า ต่อไปผมจะมีพระหลวงพ่อปานฯจนเบื่อนั้นล่ะ เป็นความจริงไหม ก็จริงครับ แต่ผมไม่ได้เบื่อพระของหลวงพ่อปานฯแต่ประการใด ทุกวันนี้ก็ยังห้อยพระของท่านอยู่ ๑ องค์ แต่ผมเบื่อกิเลศของตัวเองครับ จะเก็บเอาไว้เองทำไมวะตั้ง ๕๐๐ องค์ ขืนห้อยทุกองค์คอหักตายแน่ ปีนี้เอ็งก็อายุ ๓๗ ปีแล้ว อีกไม่ช้าเอ็งก็จะต้องตาย เอ็งตายแล้วเอาไปด้วยก็ไม่ได้ซักกะองค์ นี่เอ็งก็เห็นมามากแล้ว คนที่ตายแล้วก่อนที่จะเผา สัปเหร่อเขาก็ง้างปากผีแล้วเอาเงินเหรียญยัดเข้าไป แต่ครั้นพอเผาเสร็จสรรพแล้ว รุ่งเช้าญาติพี่น้องต่างพากันไปเก็บกระดูก ก็เห็นเงินเหรียญนั้นยังคงหงิกงอเพราะโดนไฟหล่นปะปนอยู่ที่กองเถ้าถ่านนั่นแหละ นี่ยัดเข้าปากผีแล้วแค่เหรียญเดียว ผีก็ยังเอาไปไม่ได้เลย ฮะ ฮะ แล้วทำไงดีหว่ามีตั้ง ๕๐๐ องค์ จะเอาไปไว้ที่ไหนดีหว่าเรา ... พอดีนึกขึ้นมาได้ว่า เมื่อครั้งที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อของพวกเราท่านยังดำรงชีวิตอยู่นั้น ไม่มีวันไหนเลยที่หลวงพ่อท่านฯจะไม่เอ่ยถึงหลวงพ่อปานฯในเชิงยกย่องสรรเสริญ แต่จะเอ่ยถึงวันละกี่ครั้งนั้นผมไม่ได้จำ ความกตัญญูที่หลวงพ่อฯมีต่อครูบาอาจารย์เป็นส่วนหนึ่ง ที่ทำให้หลวงพ่อฯเป็นที่เคารพนับถือจากมหาชนมากมายเช่นนี้และเป็นผลให้วัดท่าซุงของพวกเราอยู่ยั้งยืนยง และเจริญรุ่งเรืองมาตราบจนท่าวถึงทุกวันนี้ เรานับถือหลวงพ่อเป็นเสมือนอาจารย์พ่อ เราก็ควรที่จะนับถือหลวงพ่อปานฯเป็นเสมือนอาจารย์ปู่ฯ เมื่อครั้งที่หลวงพ่อฯของพวกเราท่านมาพัฒนาวัดท่าซุงใหม่ ๆนั้น ท่านก็ตั้งศูนย์ศิษย์หลวงพ่อปานฯนะครับ ศิษย์เก่า ๆคงจะจำกันได้ดี ส่วนศิษย์ใหม่ ๆก็รับรู้กันไว้ซะวันนี้เลย ยังไม่สายเกินไป ฮ่า ฮ่า ตอนนี้ผมคิดได้ละครับว่า ควรจะเอาพระเครื่องของหลวงพ่อปานฯถวายให้วัดท่าซุงจึงจะเหมาะสมเป็นที่สุด แต่จะเอาไว้ที่ไหนดีหนอ ? ไปวนเวียนหาสถานที่ตั้งแสดงพระเครื่องที่จะถวายอยู่หลายครั้งแต่ตกลงกันไม่ได้ซักที

และก็พอดี๊พอดี ต่อมาได้ทราบจากพระเดชพระคุณพระครูปลัดอนันต์ฯท่านเจ้าอาวาสรูปปัจจุบัน ท่านปรารภให้ฟังว่าอยากจะสร้างพิพิธภัณฑ์สมบัติพ่อให้เพื่อเก็บและแสดงวัตถุมงคลที่หลวงพ่อท่านให้สร้าง และหรือที่ท่านได้เมตตาอธิษฐานจิตให้ไว้เป็นอนุสรณ์เพื่อแสดงความกตัญญูกตเวฑิตาต่อครูบาอาจารย์ ผู้มีพระคุณอันประเสริฐหาที่สุดมิได้ เหมาะเลย แจ๋ว ผมมาสรุปบทสุดท้ายที่ว่าจะทำยังไงดีกับเรื่องพระของหลวงพ่อปานฯที่มีอยู่ได้เหมาะเหม็งตรงนี้เองละครับ เอามาบริจาคให้พิพิธภัณฑ์สมบัติพ่อให้ที่วัดท่าซุงเป็นการกระทำที่เห็นว่าเหมาะสมที่สุด ความรักความหวงแหนและความเสียดายพระหลวงพ่อปานฯที่เคยมีอยู่นั้น เทียบไม่ได้กับความเสียดายโอกาสที่จะได้ร่วมบุญสร้างกุศลในครั้งนี้ มีท่านที่เคารพหลายท่านได้พูดว่า คนมีเงินก็ไม่ใช่ว่าจะมีโอกาสได้ทำเสมอไป ขึ้นอยู่กับจังหวะ เวลา โอกาส ศรัทธา และจะมีบุญได้ทำหรือไม่ .... เรื่องพระหลวงพ่อปานฯของผม เอวังก็มีด้วยประการฉะนี้แถมผมยังจะถวายพระเครื่องของพระเกจิอาจารย์ดัง ๆและพระกรุ ที่เป็นของแท้อีกร่วม ๆ ๒,๐๐๐ องค์นะครับ ราคาไม่ต้องไปพูดถึง .............. อ้อ ! ขออีกจี๊ดนะครับ ที่ว่าผมอายุ ๓๗ ปีแล้วนั้น ตกไปหน่อยนึงครับ ที่ตกไปก็คืออายุอีก ๓๗ ปีก็จะครบ ๑๐๐ น่ะครับ แหะ แหะ แล้วก็อีกอย่างหนึ่งนะครับขอแนะซักนิด อย่ามัวแต่ท่องพระคาถาเงินล้านแต่เพียงอย่างเดียวนะครับ กรุณาอย่าลืมใช้ สองมือ สองเท้า หนึ่งสมองกับอีกหนึ่งหัวใจควบคู่กันไปด้วย ทรัพย์สมบัติก็เหมือนขวานทองที่จมอยู่ในลำธารนั่นแหละครับ ท่านต้องกระโดดลงไปงมเอาขึ้นมา มันไม่กระโดดขึ้นมาใส่มือท่านเองหรอกครับ ท่านต้องโดดลงไปเอาด้วยตัวของท่านเอง ใช้สมองรอบคอบหน่อยละกัน โลภมากอาจจะจมน้ำตายเอาได้

ตัวอย่างพระเครื่องหลวงพ่อปานที่จะแสดงในพิพิทธภัณฑ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2010
  9. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เขาเรียกว่า "สมบัติปู่ให้" (หลวงปู่ปาน)

โมทนาด้วยนะครับ

10. พงศ์กฤต

ดูเพลินเลยอะเสี่ยชอบมาก ไก่หางพวงอะ..toptop

11. พรแม่ศรี

ผู้การท่านไม่ธรรมดานะครับ หน้าที่ของท่านเลยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

12. พงศ์กฤต

<!-- google_ad_section_end -->

13. พงศ์กฤต

คนที่มาเป็นประธานฝ่ายฆราวาส หล่อพระวัดท่าซุงที่ผ่านมา เสาร์20มีนาที่ผ่านมา อนุโมทนากับท่านด้วยอะครับ เพ่งเคยเห็น ต้องอ่านเรื่องนี้ อิทธิ์ฤทธิ์ หรือความบังเอิญ การันตีความมันส์

14. พงศ์กฤต

<TABLE class=tborder id=post3566354 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175></TD><TD class=alt1 id=td_post_3566354 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ศิษย์ปลายแถว [​IMG]
    update
    งานบุญเจ้าภาพพระยืนหนึ่งเมตร และ สองเมตรครับ
    (ตรงตำแหน่งที่พี่วุฒิกำลัง ติดกระจกและฉาบอยู่หน่ะครับ ช่องสามเหลี่ยม)

1.แบบเเรกพระยืน สองขนาด ซึ่งมีความสูง 148ซม (เจ้าภาพจองหมดแล้วครับ โมทนาอย่างสูง)
    ราคาองค์ ล่ะ 9500บาท
    1)เจ๊ตุ๋ย 2 องค์
    2)คุณเล็ก 1 องค์
    3)คุณสมศรี 1 องค์
    4)คุณสุเทพ 1 องค์
    5)คุณสุมาลี 1 องค์

2.แบบที่สอง พระยืน ขนาด ซึ่งมีความสูง 224ซม (เหลืออยู่แค่หนึ่งองค์ครับ โมทนาอย่างสูง)
    ราคาองค์ ล่ะ 27,000บาท
    1)คุณลุงนรงค์ 1 องค์
    2)คุณแพรว และ คุณดุ่ย 1องค์
    3)ดร.มณีเพ็ญ (มหาวิทยาลัยสุรนารี) 1 องค์
    4)คุณตาเพชร 1 องค์
    5)พี่ประมวญ 1 องค์
    6)คุณตั้ม (ศิษย์ปลายแถว) 1 องค์
    7)คุณพงศ์กฤต 1 องค์
    8)คุณหมอ บัญชา (โรงพยาบาลมหาราช) 1 องค์
    9)คุณเอโกจเร ร่วมเป็นเจ้าภาพหนึ่งองค์ ครับ โมทนาด้วยอีกครั้งครับ
    10)พงศ์กฤต 1 องค์

ปิดรายการมีเจ้าภาพหมดแล้วครับ กราบอนุโมทนาทุกๆๆท่านครับ เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมครับ สาธุ สาธุ สาธุ

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

15. เอโกจเร

เอโกจเร เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 3573749" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>พงศ์กฤต</TD><TD class=alt1>ผมขอปิดรายการองค์สุดท้ายครับ ...................................ผมร่วมเองครับ </TD></TR></TBODY></TABLE>
    โมทนาด้วยครับเสี่ย
    ผมแค่ช่วยเล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ ถือว่าอาศัยเกาะโอกาสที่ทุกท่าน"สร้าง"ให้เพื่อช่วยตัวเองให้รอดเป็นหลักครับ

16. พงศ์กฤต

ผมว่าไม่เล็กน้อยนะครับ หลวงพ่อบอกว่าวิหารทานบุญหนักมากนะครับ

17. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สาธุครับ ... กระผมก็มีอาการเช่นเดียวกันครับ

ขอบคุณเสี่ยพงศ์ ฯ ด้วยครับ ทีนำของมงคลมาให้ได้ดูได้อ่านครับ

18. cappu

cappu เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009

สาตุ๊!!! สุดยอดกำลังใจมากมายเยยครับ น้อยคนที่กล้าสละทรัพย์ที่มีมูลค่ามหาศาลขนาดนี้
    ,,

ขอบคุณพี่พงศ์ด้วยครับ สำหรับข้อมูลดีๆ ชอบๆ ส่องเพลินเยย ^^

19. พรแม่ศรี

ผู้การท่านเป็นบุคคลสำคัญของวัด สมัยก่อนท่านได้ครอบครองแก้วจักรพรรดิ์องค์เล็ก (มี 2 องค์ องค์ใหญ่พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานครอง) ต่อมาเพื่อนของผู้การเอาไปทำหาย แต่ปรากฎว่าแก้วจักรพรรดิ์องค์เล็กนี้ได้กลับมาอยู่ที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่าน
    พระเดชพระคุณหลวงพ่อเวลาท่านจะไปไหนมาไหน ท่านจะพกแก้วจักรพรรดิ์นี้ตลอดในย่าม จนถึงวันมรณะภาพ ก็ปรากฎเจอลูกแก้วจักรพรรดิ์ในย่าม
    ปัจจุบันแก้วจักรพรรดิ์ทั้ง 2 องค์ ผู้ที่ได้ครอบครองต่อจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อคือ "ท่านพระครูปลัดอนันต์ เจ้าอาวาสวัดท่าซุงองค์ปัจจุบัน"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2010
  20. พงศ์กฤต

กราบอนุโมทนาสาธุ แล้วท่านเอาไว้ในอ่างทำน้ำมนต์ชาตรีด้วยไช่มั้ยครับ