เพื่อการกุศล ร่วมถวายเทียน ๑๐๘ เล่ม-ร่วมปล่อยปลา ๑๐๘ ตัวทุกสัปดาห์ และบุญอื่น ๆ หน้า ๑๒๐ ค่ะ..

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 17 มีนาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญกับน้องเอ และครอบครัวด้วยค่ะ ลูกนกนั้นถึงแม้ไม่ตายตรงนี้ เขาก็ต้องตายอยู่ดี เพราะถึงอายุขัยค่ะ

มีบุญตรงที่มาตายให้น้องเอเห็น และได้ทำบุญไปให้เขา ลูกนกที่ตายนั้นจะไปเกิดเป็นนกอีกหลายร้อยชาติตามวิบากกรรม แต่บุญที่ทำให้เขาได้ไปเกิดในที่อุดมสมบูรณ์มากกว่านี้ค่ะ

ขอให้การ Audit ผ่านฉลุยทุกเรื่องค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับน้องเออีกครั้งค่ะ

Numsai

2. Numsai

สาธุ สาธุ สาธุ....

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

P'Numsai

3. Numsai

...อานิสงส์ของการทำบุญ และอุทิศบุญฝากท่านพระยายมราชค่ะ..

พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง จ.อุท้ยธานี ท่านเคยสอนไว้ว่า..

"เวลาทำบุญนั้น ให้อุทิศบุญให้แก่พระยายมราช ฝากให้ท่านไว้เป็นสักขีพยาน เวลาที่ตายไป ท่านจะได้ให้เราระลึกถึงบุญได้อย่างน้อยก็ไม่ต้องตกนรกชั่วคราว"

จากประสบการณ์ที่ได้ปฏิบัติตามคำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ และได้แนะนำให้กัลยาณมิตรทั้งหลายปฏิบัติ เห็นว่า เป็นจริงทุกประการค่ะ

มีอยู่ครั้งหนึ่ง บิดาของท่านผู้เคยร่วมบุญกับดิฉัน ได้ประสบอุบัติเหตุประมาณเวลาเที่ยง และได้นำส่งโรงพยาบาลในเวลาต่อมา

กัลยาณมิตรท่านนั้นได้โทรมาปรึกษาเวลาประมาณห้าโมงเย็น ดิฉันได้บอกให้ไปทำสังฆทานในวันรุ่งขึ้น อุทิศให้แก่บิดาโดยตรง

แต่เวลา ๑๙.๐๐ น. รู้สึกไม่ดี จึงตรวจดู พบว่า บิดาของท่านผู้นั้นได้ถูกนำตัวไปยมโลกทันทีที่สิ้นใจ เจ้าหน้าที่ได้นำไปพิพากษาทันที

ดิฉันในฐานะผู้สังเกตการณ์ได้ขออนุญาตท่านพระยายมราชอุทิศบุญให้บิดาของกัลยาณมิตรได้โมทนาบุญ ท่านพระยายมราชก็ได้อนุญาต

ทำให้กายเปลี่ยนไปเพียงเล็กน้อยจากกายละเอียดของผู้ตาย เป็นกายภุมเทวา เนื่องจากท่านผู้เสียชีวิต และดิฉันไม่ได้รู้จักกัน และชั่วชีวิตท่านไม่เชื่อเรื่องบุญ-บาป

จากนั้น จึงได้โทรติตต่อกัลยาณมิตร บุตรชายของท่านผู้เสียชีวิตทันที และแนะนำให้กำหนดจิตตามที่บอก โดยท่านผู้นั้นไม่เคยฝึกมโนมยิทธิแต่อย่างใด และไม่เห็นภาพใด ๆ

แต่สิ่งที่ดิฉันเห็น ได้เห็นกายละเอียดของท่านผู้นั้น ไปปรากฏข้าง ๆ วิญญาณของพ่อ และท่านผู้เสียชีวิต เมื่อเห็นบุตรชายก็ดีใจมาก

ดิฉันบอกว่า ให้กล่าวในใจแก่ท่านผู้เป็นพ่อให้อนุโมทนาบุญทุก ๆ บุญที่เขาได้กระทำมา ทันใดนั้นเองกายของบิดาของเขาก็เปลี่ยนเป็นเทวดาชั้นจาตุมหาราชิกาทันที

เรื่องนี้จึงได้ทราบ บุญทุกบุญที่ผู้เป็นบุตรชายอุทิศแก่พระยายมราช ส่งผลให้เขาได้ช่วยบิดาให้พ้นจากนรกได้ โดยมีผู้มาบอกก่อนจะถูกพิพากษา และส่งผลให้ช่วยกันนรกให้บิดาได้ในที่สุด แต่ระยะเวลานั้น อาจจะไม่ยืนยาวเหมือนเทวดาท่านอื่น ต้องอุทิศบุญอื่น ๆ ให้ท่านอย่างสม่ำเสมอค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2011
  4. Numsai

..๓ วันหยุดทำการนรก...

คำสอนของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง จ.อุท้ยธานึ อีกเรื่องดิฉันได้นำมาปฏิบัติ คือ ๓ วันหยุดทำการนรก

กล่าวคือ หากเรามีญาติที่เสียชีวิตไปให้ทำสังฆทาน และอุทิศระบุชื่อโดยตรงไปให้ญาติผู้นั้น ท่านจะได้รับทันที ส่งผลให้พ้นนรกได้ค่ะ. รายละเอียดตามนี้ค่ะ.

http://palungjit.org/threads/ของฝากจากพระยายม-เรื่อง-วันหยุดนรกการ.263352/page-2

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

5. nippitarnit

nippitarnit เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ท้าวความที่คุณ Numsai ที่โพสต์ไว้ตอนต้น....พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน(หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง จ.อุท้ยธานี ท่านเคยสอนไว้ว่า..

"เวลาทำบุญนั้น ให้อุทิศบุญให้แก่พระยายมราช ฝากให้ท่านไว้เป็นสักขีพยาน เวลาที่ตายไป ท่านจะได้ให้เราระลึกถึงบุญได้อย่างน้อยก็ไม่ต้องตกนรกชั่วคราว"

ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ ใช่แล้วค่ะ กระทำอยู่ทุกวันชาตินี้เป็นชาติสุดท้ายค่ะ อนุโมทนา สาธุ กับคุณ Numsai ที่ให้ธรรมทานเป็นเครื่องล้างใจและนำไปสู่ที่สงบสูงสุด ขอบคุณค่ะ

อย่าลืม!..ร่วมกันทำบุญสร้างพระชำระหนี้สงฆ์กันนะคะ

6. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขออนุโมทนากับ กับธรรมทานของพี่น้ำใส และบุญที่ทุกท่านได้ทำด้วยนะครับ และขอให้คุณ benjar93 สมปรารถนาทุกประการด้วยนะครับ สาธุ

7. nippitarnit

nippitarnit เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    ขอบคุณค่ะ คุณmooom เช่นกันนะคะ คุณปรารถนาใดๆไว้ก็ขอให้ใด้สมปรารถนานะคะ...อนุโมทนา สาธุ...และยินดีที่ได้รู้จักค่ะ...

8. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    สาธุ สาธุ ขอโมทนาบุญถือศีล ๘ ด้วยค่ะ
    กระทู้ประมูลลูกแก้วน้องชายเฟรมหายไปอย่างไร้ร่องรอย
    คุณเวชฯ เลยพลอยเงียบไปด้วยเลยนะคะ

สาธุ สาธุ ขอโมทนาบุญด้วยคนค่ะ
    ตาลเคยอยู่ใกล้วัดปทุมวนารามแต่ไม่เคยเข้าไปกราบหลวงพ่อเลย ยังไงก็ขอสาธุกับคุณธรรมวิวัฒน์ค่ะ

และขอเป็นกำลังใจให้คุณเอผ่านพ้น Audit ไปได้อย่างราบรื่นและมีผลงานนะคะ
    อิอิ เอาใจช่วยค่ะ

วันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษาที่ผ่านมาได้ไปทำบุญมาดังนี้ค่ะ (เอาบุญมาฝากนะคะ)

๑. ไหว้ศาลบูชาพระสุพรรณกัลยาที่ อ.พิมาย จ.นครราชสีมา
    ตอนแรกว่าจะเข้าไปดูไทรงามค่ะ แต่ข้างในมีศาลพระพี่นางสุพรรณกัลยาด้วย
    แปลกดีค่ะ คือเพิ่งทำบุญสร้างพระพุทธสุพรรณรัตน์ถวายพระพี่นางฯ กับคุณนาคินทร์ไป
    แล้วจู่ ๆ ก็มาเจอศาลของท่านโดยไม่ได้นัดหมายไปก็เลยแปลกใจนิดหน่อยค่ะ
    เลยขอให้ท่านช่วยปกป้องคุ้มครองบ้านเมืองด้วย

๒. ทำบุญสังฆทานถวายเทียนเข้าพรรษาและหลอดไฟ ตลอดจนทั้งถวายผ้าอาบน้ำฝน ที่วัดป่าสาละวัน
    วัดป่าสาละวันเป็นวัดของหลวงพ่อพุธ ฐานิโยค่ะ
    ที่วัดเป็นศูนย์ปฏิบัติธรรมสายพระป่า มีสถูปเจดีย์พระอริยะสงฆ์ หลวงปู่มั่น หลวงปู่ทิม ฯลฯสวยงามมาก
    ถ้าตาลว่างก็ว่าจะไปปฏิบัติธรรมบ้างเพราะวัดสงบร่มรื่นมากค่ะ

๓. ถวายสังฆทาน ของใช้ต่าง ๆ หลอดไฟ ปลั๊กไฟ ที่วัดใหม่อัมพวันค่ะ

๔. ร่วมชมรถแห่เทียนเข้าพรรษาที่อนุสาวรีย์ท้าวสุรนารี
    แหม...เป็นครั้งแรกที่ได้เข้าใกล้รถแห่ขนาดนี้ค่ะ
    เห็นความวิจิตรบรรจงและความใหญ่โตมโฬารของเทียนแล้วก็ได้แต่ยกมือสาธุ สาธุค่ะ
    ได้เห็นความมานะ วิริยะ อุตสาหะ เพื่อถวายเป็นเทียนพุทธบูชาในวันเข้าพรรษาของช่างหล่อเทียนแล้วก็ปลื้มใจ
    และแน่นอนว่ารถแห่ทุกคันมีรูปหล่อเทียนของพ่อหลวงด้วย เห็นแล้วก็ยิ่งปลื้มปิติค่ะ
    ตาลไปแอบซนจับเทียนมาด้วย เพิ่งรู้ว่าข้างในกลวง อิอิ

เสียดายถ่ายรูปมาแต่สาย USB ไม่รู้ไปซ่อนตัวที่ไหนก็เลยไม่ได้ลงรูปให้ชมกันนะคะ
    เอาไว้โอกาสหน้านะคะพี่น้องชาวเมืองสัตตะรัตนะทั้งหลาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2011
  9. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สาธุ สาธุ ... ขอโมทนาบุญกับธรรมทานเรื่องการอุทิศบุญฝากพระยายมราชของพี่น้ำใสด้วยนะคะ
    เข้าพรรษานี้พี่ไปทำบุญที่ไหนมาบ้างรึเปล่าคะ?

เห็นคุณ Benjar 93 แนะนำเรื่องการทำบุญชำระหนี้สงฆ์
    หากท่านใดต้องการทำบุญชำระหนี้สงฆ์ ขอเชิญร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ได้ที่เว็บวัดท่าขนุนนะคะ

http://www.watthakhanun.com/webboard/showthread.php?t=2503

10. Miss Brown

<table class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="1" height="83" width="583"><tbody><tr> <td class="thead"> ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 3 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 0 คน ) </td> <td class="thead" width="14%"> [ แนะนำเรื่องเด่น ] </td> </tr> <tr> <td class="alt1" colspan="2" width="100%"> Miss Brown, ขุนพิฆาต, หน้าใส

จ๊ะเอ๋!!!!! ท่านพี่ขุนฯ หายไปไหนมา แสดงตัวซะดี ๆ อิอิ
    </td></tr></tbody></table>

11. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญกับ คุณตาลด้วยนะครับ
    ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ สาธุ

12. เอทัศน์

เอทัศน์ เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุขออนุโมทนาบุญกับคุณ vateด้วยค่ะ..

13. Numsai

สาธุ..สาธุ..สาธุ....

ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวลของคุณ benjar 93 ด้วยค่ะ ความจริงน้ำใสก็เบื่อหน่ายการเกิดเหมือนกันค่ะ รู้ว่า ยิ่งเกิดก็ยิ่งทุกข์

แต่มีเหตุที่ยังเข้าพระนิพพานในชาตินี้ไม่ได้ จึงขอทำหน้าที่ของตนต่อไป จนกว่าจะเข้าพระนิพพานในอนาคตกาลค่ะ

Numsai

14. Numsai

สาธุ..สาธุ..สาธุ..

ขออนุโมทนาบุญทุก ๆ บุญของน้องน้ำตาลด้วยค่ะ เข้าพรรษาปีนี้ พี่ไม่ได้ไปไหน ป่วยมา ๒ วันแระ วันนี้ค่อยดีขึ้นแล้วค่ะ ก่อนหน้านี้หลวงพ่อฯ ท่านมาบอกว่า ลูกจะต้องใช้วิบากกรรมบางอย่าง ก่อนเจ้ากรรมจะอโหสิกรรม

จึงต้องทำใจชดใช้กรรมต่อไป ฮือ ๆ ๆ ..

ขออนุโมทนาบุญกับน้องอีกครั้งค่ะ

Numsai

15. เอทัศน์

ขออนุโมทนาบุญกับบทความเรื่องจริงดีๆจากพี่น้ำใสค่ะ..
    เอยังไม่เคยได้ทิพยอำนาจใดๆจากการปฏิบัติเพราะปฏิบัติได้เพียงหางอึ่งเท่านั้น แต่ก็ยังดีค่ะที่เอยังมีบุญพอที่จะเกาะกระแสแห่งบุญจากผู้ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบจากพืน้ำใสและญาติธรรมในกระทู้ทุกท่าน..ทำให้เอได้เห็นว่าบุญบาปมีจริง..ทำบุญแล้วได้บุญจริงๆค่ะ

16. เอทัศน์

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ..บุญที่ท่านทำมาส่งผลให้ชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย..ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ..เอคงยังอีกห่างไกลค่ะ..ขอเป็นกำลังใจให้เอในเส้นทางธรรมด้วยนะคะ..ขอบคุณค่ะ

17. Numsai

..ประวัติของแก้วปุณณธีรากร...

ประวัติของแก้วปุณณธีรากร

ดวงแก้วปุณณธีรากร เป็นดวงแก้วที่มาคู่กับดวงแก้วเลิศทิพย์อัปสร ปัจจุบันประดิษฐานในกรุงเทพมหานคร เป็นหนึ่งในดวงแก้วมณีรัตนะที่เกิดมาคู่บุญของผู้ที่ได้เคยอุปัฏฐากพระศาสนาในสมัยของพระพุทธวิปัสสี เมื่อประมาณ ๙๑ กัปผ่านมาแล้วค่ะ
    <O:p</O:p

ขอย้อนไปในสมัยของสมเด็จพระพุทธวิปัสสีนั้น องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน ท่านได้เสวยพระชาติเป็นพญานาค พระนามว่า ท่านพญาภุชงคนาคราชพระองค์ทรงเป็นจอมกษัตริย์แห่งเมืองทั้ง ๗ มีบริวารมากมาย

พระองค์ทรงอาราธนาพระพุทธวิปัสสี และเหล่าพระสาวก มาอาศัยแล้วถวายภัตตาหารณ. นาคพิภพ หลังจากนั้นพระวิปัสสีสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงตรัสพุทธพยากรณ์ว่า….
    <O:p</O:p

"พญาภุชงนาคราชนี้ นานไป๙๑ มหากัป แต่กาลนี้ไปจักได้ตรัสเป็นพระพุทธเจ้าองค์หนึ่งมีพระนามว่าพระศรีศากยมุนีโคดม"

ในกาลนั้น มีผู้เกิดเป็นมนุษย์ และพญานาคที่อยู่ในเหตุการณ์ ต่างปวารณาตัวที่จะอุปัฏฐากพระศาสนา และปรารถนาที่จะบรรลุธรรมในสมัยพระพุทธสมณโคดม (ในยุคนั้น มนุษย์และพญานาค สามารถขึ้น-ลงไปมาหาสู่กันได้อย่างปกติ เนื่องจากมนุษย์ในยุคนั้น เป็นผู้ที่มีศีลบริสุทธิ์ ทรงพรหมวิหาร ๔ )

ต่อมาข่าวนี้ได้ทราบถึง มหาเศรษฐีท่านหนึ่ง มีนามว่า สุมนเศรษฐี จึงได้ไปอาราธนาสมเด็จพระพุทธวิปัสสี และเหล่าพระสาวกจำนวน ๑๐,๐๐๐ รูป เพื่อรับภัตตาหารยังบ้านของตน

ครั้งนั้นท่านสุมนเศรษฐีได้ถวายผ้าชั้นดีแก่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ปรารถนาให้ตนได้บรรลุธรรมในสมัยของพระองค์

ท่านมีบุตรธิดาทั้งหมด ๘ คน เข้าพระนิพพานในยุคของสมเด็จพระพุทธวิปัสสีแล้ว ๕ คน คงเหลือ ๓ คนที่ยังไม่เข้าพระนิพพานและบุตรฝาแฝดชาย-หญิงของท่านสุมนเศรษฐีนั้น ปัจจุบันท่านมาเป็นเทพบุตร-เทพธิดา ดูแลดวงแก้วมณีดังกล่าว

ดวงแก้วปุณณธีรากร เดิมมีกายสิทธิ์ดูแลทั้งสิ้น ๒๔,๐๐๐ องค์ ปัจจุบัน มีกายสิทธิ์ ๑๕๘,๐๐๐ องค์ (๑๘ กค.๕๔) โดยมีท่านคุณาธนูปกรณ์เทพบุตร เป็นหัวหน้า โดยท่านคุณาธนูปกรณ์นั้น มีพี่สาวฝาแฝดนามว่า ท่านทิพยมาศเทพธิดา ซึ่งเป็นเทพธิดาประจำดวงแก้วเลิศทิพย์อัปสรนั้นเอง

คุณสมบัติ

๑. ป้องกันภัยพิบัติและภัยทั้ง ๔ มีอัคคีภัย วาตภัย อุทกภัย และโจรภัย
    ๒. ช่วยขจัดโรคร้าย
    ๓. ดึงดูดทรัพย์เก่ามาโดยไวสามารถเลี้ยงเจ้าของและบริวารได้ (ไม่เกินกฎของกรรม)
    ๔. ป้องกันมนตราดำ
    ๕. สามารถเป็นลูกแก้วเสี่ยงทายได้
    ๖. อธิษฐานในสิ่งที่ปรารถนาทุกประการ

สำหรับดวงแก้วปุณณธีรากรนั้น ท่านได้บอกคุณสมบัติเพียงเท่านี้ค่ะ

Numsai

18. Miss Brown

ขอกด " Like " สิบทีค่ะ
    อุ๊ย...ขออภัยนึกว่า Facebook อิอิ
    (k)

ช่วงนี้รู้สึกว่าพี่น้ำใสจะโดนติด ๆ กันเลยนะคะ
    ยังไงก็เอาใจช่วยเด้อ จุ๊บ ๆ

19. ta2498

ta2498 เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2007
    ผมและคุณแม่ขอร่วมกองบุญด้วยครับ โอนเงินแล้วจำนวน ๑๐๘ บาท วันที่ ๑๘ ก.ค. เวลา ๑๓.๑๙ น.
    ขอโมทนาอย่างสูงครับ

20. Numsai

สาธุ..สาธุ..สาธุ..ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ขอให้น้อง และคุณแม่มีความคล่องตัวในทุก ๆ เรื่อง เงินทองไหลมาเทมาไม่ขาดสายนะคะ

บุญรักษาค่ะ

Numsai

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้