รับปรึกษาทุกปัญหาชีวิตด้วยศาสตร์ไพ่ทาโร่ห์ (ไพ่ยิปซี) กับผมหมอยุ่น ทาโร่ห์ (อัพใหม่)

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย zeoraiba, 15 พฤศจิกายน 2012.

1. ธันยนันท์

ธันยนันท์ Active Member

10 ธันวาคม 2011
    ขอบพระคุณมากสำหรับคำตอบและกำลังใจค่ะอาจารย์
    อยากจะเรียนถามอาจารย์อีกค่ะ ปัญหาอยู่ตรงที่ว่าดิฉันมีลูกหนึ่งคนถ้ามีโอกาสที่เขากลับมา เราสามารถปรับตัวและความเข้าใจกัน พอมีทางเป็นไปได้หรือป่าวค่ะ อยากทำเพื่อลูกอยากให้เขามีความสุขแพราะเขาก็ร่ำร้องอยากไปอยู่บ้านพ่อเขาค่ะ

2. zeoraiba

zeoraiba Active Member

28 มิถุนายน 2012
    เรื่องนี้ผมก็เชื่อว่าสามารถปรับตัวได้เเน่นอนครับ ถึงสำหรับลูกเเล้วมันจะยากอยู่เเต่เรื่องนี้ต้องใช้เวลาอยู่ครับ ไม่ควรรีบร้อนเเละบีบคั้นอะไรเขามากเกินไปครับ บางทีให้เขาได้ค่อยๆปรับความเข้าใจด้วยตัวเองเเละเราก็คอยพูดไปเรื่อยๆผมเชื่อว่าวันหนึ่งทุกอย่างมันก็จะกลับมาเป็นปกติได้เเน่นอนครับ

3. iamtopfy

iamtopfy สมาชิกใหม่

18 ธันวาคม 2012
    ก๊อกๆพี่หมอยุ่น แวะมาทักทายค่ะ
    ไม่แน่ใจว่าดวงไพ่ทาโร่ห์ของพี่เนี่ยได้เอาไปโพสไว้ที่เว็บพันทิปด้วยรึเปล่าค่ะ คุ้นๆ ถ้าใช่ละก็ตามอ่านประจำเลย อิอิ

4. zeoraiba

ใช่ครับ ก็เวียนไปเวียนมาอยู่สองเว๊ปนี้เเล้วก็ในเฟสบุ๊คเเหละครับ สะดวกอันไหนก็มมาคุยกันได้ครับ

5. iamtopfy

งั้นถามเรื่องดวงกับพี่หมอยุ่นเลยละกัน (หาเรื่องคุย กลัวพี่จะเหงา 555)
    ชื่อ ท็อป เกิดวันเสาร์ 18 มีนาคาม 2532
    อยากทราบว่า เรื่องความรักค่ะ มีโอกาสที่คนเก่าเค้าจะกลับมามั้ย รึว่าโอกาสเป็นศูนย์เลิกคิดถึงได้แล้ววว และถ้ากลับมาเนี่ยคือกลับมาคบกันเลยรึว่าเป็นไปในแนวทางไหน เห้ออออ จริงๆแล้วคำถามนี้เป็นคำถามที่หนูค่อนข้างจะกลัวคำตอบของมันซะจริงๆ

แล้วเรื่องงานละคะเป็นยังไงบ้าง ว่าที่เพื่อนร่วมงานใหม่โอเคมั้ย จะเข้ากันได้รึเปล่า^_^
    ขอบคุณพี่หมอยุ่นล่วงหน้านะคะ

6. zeoraiba

ตอบของคุณท๊อปครับ
    เรื่องความรัก จริงๆถ้าถามว่ามีโอกาสที่เขาจะกลับมามันก็มีมีนะครับเเต่ผมไม่อยากให้คาดหวังไว้มากนักจะดีกว่า เข้าใจครับว่ายังรู้สึกเหงาเเละก็คิดถึงอยู่เเต่ว่าการที่เขากลับมาขอรีเทิร์นมันก็ยังหนีไม่พ้นปัญหาเก่าๆเเละผมเกรงว่าถ้ากลับมาคบกันอาจยิ่งเจอปัญหาทำให้เสียใจเยอะกว่าเก่าด้วยซ้ำ ผมว่าตอนนี้เราใช้เวลาอยู่กับตัวเราเองบ้างหาเวลาทำอะไรชดเชยกับเวลาที่เราเสียใจไปบ้าง ไปหาเพื่อนบ้างไปคุยกับครอบครัวบ้างก็ดีครับให้เรากลับมาเเข็งเเรงก่อนดีกว่านะครับ
    เรื่องงาน สบายใจได้ครับช่วงสองสามเดือนนี้ไม่ค่อยมีปัญหาใหญ่โตอะไรเท่าไหร่นัก ส่วนเรื่องของเพื่อนร่วมงานอาจยังต้องใช้เวลาอีกหน่อยกว่าจะสนิทกันได้จริงๆ เเต่เชื่อได้ครับว่าเพื่อนร่วมงานโดยรวมถือว่าดีเเละก็ช่วยเหลือเราได้ดีเช่นกันครับ

7. iamtopfy

ขอบคุณมากนะคะพี่หมอยุ่น แสดงว่าความหวังมีน้อยนิด เลิกคิดถึงเสียดีกว่าเนอะ เห้ออออ เรื่องหัวใจนี่มันพูดอยากจริงๆนะคะ ยังไงก็ขอบคุณพี่มากนะคะ แฮปปี้วันศุกร์ค่ะ ^__^

8. pokky

pokky Active Member

24 มิถุนายน 2005
    สวัสดีค่ะ

ชื่อ สุจิตรา
    วันเกิด 27 กรกฎาคม 2499
    1. หนี้สินที่มีอยู่จะใช้หมดเมื่อไรคะ
    2. อาชีพนักเขียนเหมาะสมกับดวงชะตาหรือไม่ ถ้าไม่เหมาะควรทำอาชีพอะไร
    3. บั้นปลายชีวิตจะลำบากมากหรือไม่ (เป็นโสดไม่มีครอบครัว)

ขอบพระคุณมากค่ะ

9. zeoraiba

ตอบของคุณสุจิตราครับ
    เรื่องหนี้สินสบายใจได้ครับ ถึงมันจะต้องใช้เวลาอีกอย่างน้อยปีนึงเเต่ว่าสุดท้ายคุณมีโอกาสที่จะปลดหนี้ได้ด้วยกำลังของตัวเองเเน่นอนครับ มีเหนื่อยบ้างเเต่ยังไงอย่าท้อถอยนะครับ
    เรื่องอาชีพนักเขียน คุณมีความสามารถในการใช้ถ้อยคำเเละการเรียบเรียงภาษาได้ถือว่าใช้ได้ครับ เเต่ว่าโอกาสในการเป็นนักเขียนอาจต้องใช้เวลานานสักหน่อยนะครับกว่าคุณจะได้เป็นนักเขียนเเบบเต็มตัวเพราะจะต้องมีเรื่องให้คุณต้องอดทนรอโอกาสเเละต้องเจอการทดสอบอะไรด้วย ยังไงบางทีการมาทางนี้ต้องมีการรอข่าวเเละอาจนานกว่าที่เราคิดไปบ้างยังไงก็ถ้าตั้งใจจริงๆก็ลองดูครับผมสนับสนุน
    เรื่องบั้นปลายชีวิตจริงๆดวงคุณยังต้องมีเรื่องให้ทำอะไรต่อไปตลอดนะครับ เเต่เชื่อว่าหลังๆไปนี่การทำงานของคุณจะไม่หนักเเละเหนื่อยเหมือนในตอนนี้ครับสบายใจได้ ถือว่าตอนนี้ทำงานปลดหนี้ให้เต็มที่เพื่อชีวิตที่สบายหลังจากนี้ครับ

10. pokky

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่ะ ที่กรุณาดูดวงให้ รู้สึกสบายใจขึ้นมากค่ะ
    ขอให้อานิสงส์ผลบุญนี้ดลบันดาลให้คุณ zeoraiba และครอบครัว ประสบแต่ความสุขความเจริญทั้งในทางโลกและทางธรรม ขอให้มีความเกษมสำราญ ห่างไกลจากคนพาล โรคาพาธ และภยันตรายทั้งปวงตลอดกาลทุกเมื่อ ให้บริบูรณ์ด้วยศีล ปัจจัย ๔ และโภคทรัพย์ มีอายุยืนยาว แม้สิ่งกุศลทั้งปวงที่ประสงค์ ขอให้สำเร็จสมปรารถนาทุกประการ.

11. pokky

สวัสดีค่ะ คุณหมอยุ่น
    ดิฉันต้องขอรบกวนถามปัญหาอีกครั้งค่ะ เป็นปัญหาของพี่ชาย

ชื่อ นภดล
    วันเกิด 21 ตุลาคม 2489

เมื่อ 20 ปีที่แล้ว พี่ชายได้รับอุบัติเหตุโดนเหล็กทิ่มที่น่องซ้าย เป็นรอยดำเล็กๆ (ไม่เป็นแผลค่ะ) ผ่านมา 10 ปี รอยดำขยายใหญ่ขึ้นเป็นวงกลมกว้างประมาณ 2 นิ้วและน่องซ้ายจะบวมมาก แต่ยังเดินได้ตามปกติ ไม่เจ็บปวดอะไร 10 ปีหลังที่ผ่านมานี้ได้รักษากับหมอหลายโรงพยาบาล หมอบอกเหมือนกันหมดว่าเกิดการอักเสบที่ผิวหนังชั้นลึก รักษาไม่หาย

ขอเรียนถามปัญหาคุณหมอดังนี้ค่ะ

1. ตามดวงชะตาของพี่ชายมีเกณฑ์ต้องตัดขาทิ้งหรือไม่ (มีหมอดูบอกว่าจะต้องตัดขาทิ้งค่ะ)
    2. ดวงชะตาในปีนี้โดยรวมเป็นอย่างไร จะมีเคราะห์หรือเหตุการณ์ร้ายแรงที่ต้องระวังเป็นพิเศษหรือไม่ เช่น อุบัติเหตุ การเจ็บป่วย

12. zeoraiba

ตอบของคุณนภดลครับ
    เรื่องชาชองพี่ชายจริงๆยังมีโอกาสที่จะรักษาโดยที่ไม่ต้องตัดขานะครับ เเต่ว่าเท่าที่ดูนี้อาจต้องหาวิธีรักษาจากโรงพยาบาลเเต่ต้องลองหาเเพทย์ทางเลือกที่ไม่ใช่เเพทย์ทางโรงพยาบาลนะครับ เเละดูเหมือนคนที่จะมีวิธีรักษาพี่ชายคุณนั้นจะเป็นผู้ชายที่สูงอายุพอสมควรเลยทีเดียวเเละจะอาศัยอยู่ต่างจังหวัดเเละอาศัยสถานที่ที่เงียบสงบสักหน่อย เเต่คนๆนี้จะถือว่ามีชื่อเสียงคนรู้จักกันอยู่เหมือนกันครับ ยังไงอย่าพึ่งหมดหวังครับผมว่าลองศึกษาหาข้อมูลอื่นๆดูก่อนนะครับ
    เรื่องดวงชะตาอื่นๆ โชคที่พี่ชายคุณไม่่เจอเรื่องเคราะห์ร้ายหรืออุบัติเหตุอะไรมาซ้ำเติมครับ เเต่สำคัญคือตอนนี้ต้องคอยให้กำลังใจพี่ชายนะครับ พี่ชายคุณถือว่าเก่งนะครับที่สามารถปรับตัวเเละพยายามสู้กับอาการเจ็บป่วยมา ถึงเเม้จะมีท้อมีเสียใจบ้างเเต่ยังไงก็อยากให้กำลังใจกันไว้นะครับสำคัญที่สุดเเล้วครับ ยังไงผมเป็นกำลังใจให้พี่ชายผ่านมันไปได้ครับ

13. LnWLnW

LnWLnW เป็นที่รู้จักกันดี

1. เมื่อเรียนจบปริญญาตรี จะได้ไปเรียนต่อโทที่เมืองนอกเลยไหมคะ
    2. ตอนนี้กำลังชอบคนๆนึงอยู่ คือฝันเห็นเขาบ่อยมาก เขาจะใช่เนื้อคู่หรือเปล่าคะ
    3. ช่วงนี้โดนคนนินทาว่าร้ายเยอะมาก จะต้องโดนแบบนี้ไปอีกนานไหมคะ แล้วเขาจะทำร้ายเราไหม ขอบพระคุณมากๆๆคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2013
  14. zeoraiba

ตอบของคุณกัญญ์จิราครับ
    เรื่องเรียนถ้าเรียนต่อโทถือว่าดีเลยครับ ไม่น่ามีปัญหาติดขัดอย่างใดเเละการไปเรียนต่างประเทศเเน่นอนว่ามีประโยชน์กับคุณในอนาคตเเน่นอนครับ ดังนั้นถ้าไม่มีติดขัดอะไรผมก็สนับสนุนให้เรียนครับ
    เรื่องเนื้อคู่ เข้าใจว่าฝันถึงเขาบ่อยก็จริงเเต่เกรงว่าการจะเป็นเเฟนกับคนนี้อาจเป็นไปได้ยากสักหน่อยนะครับเพราะช่วงนี้เขามีปัญหาวุ่นวายกับชีวิตเขามากเเละการจะเข้าถึงเขาอาจจะต้องใช้เวลานานอีกด้วย ยังไงผมว่าอย่าคิดอะไรมากไปกับเริื่องนี้จะดัีกว่าครับ
    เรื่องคนที่มานินทา ถึงจะโดนนินทาว่าร้ายมาก็จริงเเต่โอกาสที่เขาจะมาทำร้ายเรานั้นยังเป็นไปได้ยากนะครับ เเนะนำว่าถ้านิ่งได้เเละไม่โต้ตอบจะดีกว่านะครับถึงจะยากเเต่ผมว่าเป็นการโต้ตอบกลับที่ดีที่สุดครับ เพราะช่วงนี้ดูเหมือนคนที่ว่าร้ายคุณก็เริ่มจะตายเพราะปากตัวเองเเล้วเหมือนกัน เเละการที่เราไม่โต้ตอบก็ทำให้คนๆนั้นยิ่งเครียดมากกว่าเดิมด้วยซ้ำเพราะเขาจะรู้สึกว่าเราเมินคำพูดของเขาเเละสุดท้ายอย่างที่บอกครับ ยังไงก็ต้องตายเพราะปากตัวเองครับ

15. LnWLnW

LnWLnW เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากๆนะคะ ตอนนี้ก็ไม่ได้ทำอะไร ก็เงียบๆไปค่ะ ไม่โต้ตอบ ไม่อะไร แต่เสียใจที่เขาเคยเป็นเพื่อนสนิทมาก เวลาเห็นเขาที่ ม เขาก็ดูกลัวๆเรามากกว่า แต่อันที่จริงแล้ว ในใจเรานี่กลัวเขาจะมาพูดทำร้ายต่อหน้า คงคิดมากไปเองนะคะ ขอบพระคุณจริงๆนะคะ สบายใจข้นมากๆ นอนไม่หลับมาหลายวันเพราะเรื่องนี้เลย จะสวดมนต์นั่งสมาธิก็ไม่หาย ขอบพระคุณมากๆๆค่ะ ^_______________________^

16. pokky

ขอบพระคุณ คุณหมอยุ่น มากๆเลยค่ะ

17. zeoraiba

ทักทายกันหน่อยครับ

18. pokky

สวัสดีค่ะ คุณหมอยุ่น
    ดิฉันขอรบกวนถามปัญหาเกี่ยวกับหลานชาย (ตอนนี้พ่อแม่คือพี่ชายและพี่สะใภ้กำลังทุกข์ใจมาก)

ชื่อ ณพวัฒน์
    เกิดวันพุธที่ 21 กันยายน 2537

ปัญหาที่จะเรียนถามมีดังนี้

1. หลานชายติดเกมส์คอมพิวเตอร์มาก จนไม่เป็นอันเรียนหนังสือ โดดเรียนบ่อย ใกล้จะสอบแล้วแต่ไม่ยอมอ่านหนังสือเตรียมสอบเลย เมื่อไรหลานชายจะเลิกเล่นเกมส์และหันมาสนใจการเรียนบ้าง

2. ตอนนี้หลานชายกำลังเรียนมหาวิทยาลัย อยู่ปี 1 เทอม 2 (เกรดเทอมแรกต่ำกว่า 2.00) ไม่ทราบจะเรียนจบหรือไม่ หรือจะโดนไล่ออกเสียก่อน

3. อนาคตจะมีอาชีพเป็นหลักเป็นฐาน เป็นที่พึ่งของพ่อแม่ได้หรือไม่ (พ่อแม่มีลูกคนเดียวค่ะ)

19. zeoraiba

ตอบของคุณpokkyครับ
    เรื่องหลานที่ติดเกมส์จริงๆมีโอกาสที่จะเเก้ได้ครับ เเต่ว่าอาจจะต้องเป็นเขาเองที่ต้องปรับปรุงตัวเองเท่านั้นเพราะดูเหมือนที่ผ่านมาถึงจะมีคนคอยเตือนเขาขนาดไหนเเต่เขาก็ยังไม่คิดจะเปลี่ยนเเปลงตัวเอง เเต่เชื่อว่าอีกไม่กี่เดือนหลังจากนี้เขาจะเริ่มปรับปรุงตัวเองเพราะด้วยเหตุการณ์บางอย่างที่จะทำให้เขารู้สึกตัวเเละตัดสินใจที่จะเริ่มเปลี่ยนเเปลงตัวเองครับ เเต่ว่าเราเองก็ต้องใจเย็นๆกับเขานะครับเพราะการเปลี่ยนเเปลงมันอาจจะค่อยเป็นค่อยไปเราก็ต้องให้โอกาสอย่าไปเร่งอะไรเขามากไปด้วย
    ส่วนเรื่องเรียนอันนี้ยังพอที่จะเเก้ไขได้อยู่ครับ เพราะอีกอย่างพึ่งปีหนึ่งด้วยยังพอจะเเก้ไขอะไรได้บ้างครับเเต่ว่าอาจจะต้องมีการไปพูดคุยกับสถานที่เรียนอยู่บ้างเหมือนกันครับ
    เรื่องอาชีพในอนาคตเขาเองวันหนึ่งก็จะมีงานทำเป็นหลักเป็นฐานอยู่เเล้วครับ เเต่ว่ายังอีกนานดังนั้นไม่อยากให้ไปกังวลไปไกลขนาดนั้นครับผมว่าเรามาเริ่มที่การเเก้นิสัยติดเกมส์ก่อนดีกว่า ค่อยไปค่อยไปครับวันหนึ่งเขาก็ต้องเปลี่ยนเเปลงตัวเองเเน่นอนครับ

20. pokky

ขอบพระคุณ คุณหมอยุ่นมากค่ะ ก็หวังว่าเขาจะคิดได้ก่อนจะถูกรีไทร์ค่ะ