รอบที่ ๘๔ หลายหลวงพ่อ เหนือ ใต้ อีสาน ภาคกลาง พระครูมานิตย์

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 14 กรกฎาคม 2019.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ส่งอีกรอบ ปิดรอบนี้น่ะครับ ถ้าพระรอบเก่า ที่ยังไม่ปิด ทักมาได้ครับ วันนี้จะถ่ายรูปรอบใหม่ครับ

2. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับพี่ รายการที่ 12.5 ยังอยู่ไหมครับ หากยังอยู่ขอรับครับ

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ยังอยู่ครับมีน้อยทำมาน้อยเดี๋ยวค้นถ่ายรูปให้ดูก่อนน่ะครับ

4. Suppasit_S

Suppasit_S เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ขอรับครับพี่ เดี๋ยวรอส่งพร้อมกับรายการอื่นได้ครับพี่

5. พี เสาวภา

ให้เลือกเลยครับ เนื้อนี่มีไม่เยอะ ทำสัก ครก สองครกก็ไม่ได้ทำครับ

121820 (2).jpg 121819 (2).jpg

6. พี เสาวภา

7. พี เสาวภา

รอบที่ ๔๖ .....หลายหลวงพ่อ ของเก่าเก็บ .....๑๖ กพ ๖๔

๑) รายการที่ ๑ เหรียญหลวงพ่อโต วัดพนัญเชิง ... ..... ๒๐๐ บาท .......ปิด

มาพร้อมกับแผ่นปั้ม หลวงพ่อทรงจาร ผมน่าจะเช่ามาหลายเหรียญ แล้วเหลือเหรียญนี้ อาจจะมีที่จารแต่แยกไปเก็บ หรือ มีพวกเอาไปแล้ว ชักเลือนๆ แต่ค้นตะกร้านี้ เหลือเหรีญญเดียว ของเขาเดิมมีพิธีใหญ่อยู่ และ หลวงพ่อทางเสกใหอีกทีครับ แน่นอนครับ

IMG_8917 (2).JPG IMG_8918 (2).JPG IMG_8914 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2021
  8. พี เสาวภา

รายการที่ ๒ รูปถ่าย หลวงพ่อสิริ วัดตาล พระผง รุ่นมีเงิน มีสุข .......๒๐๐ บาท

ปั้ม ยันต์ปลายศีลและจิเจรูนิ แจกฟรี
    ท่านเป็นพระองค์เดียวที่ผมเคยไปกราบแล้วรอนานที่สุด ไปตั้งแต่เที่ยง นั่งรอจนกว่าท่านจะออกกรรมฐาน สวดมนต์ ( ประมาณ พ.ศ. ๒๕๓๐ ) พอท่านออกมา กราบเรียนท่านว่ามาขออาบน้ำมนต์ ( มีหลายคนรอ ท่านดังทางน้ำมนต์ ) ท่านไม่พูด พูดก็เบามากไม่ได้ยินว่าท่านว่าอะไร ........เอาสรุปว่า ท่านเลยเสกน้ำมนต์ในตุ่ม ที่นอกชาน หน้ากุฏิ ท่านสวดมนต์อีก น่าจะประมาณ ร่วม สองชั่วโมง อาจจะกว่าด้วย ท่านแต่งตัวมาทำน้ำมนต์เต็มยศ พากผ้าสังฆาฏิ ที่ผ้าสังฆาฎิ ติดรูปในหลวง ร ๙ เป็นรูปใส่กรอบบานใหญ่ และรูป พ่อ แม่ ท่านเหมือนในรูปนี่แหละ
    กว่าจะได้อาบร่วมๆ สองทุ่มได้มั้งครับ ท่านตักอาบจากในตุ่ม ที่ละคน รอมาราธอน แต่ คุ้มสุดๆ
    ผมแอบเล็งไปในกุฎิท่าน ด้วยตาสายลับ แว็บๆ ที่ข้างฝามีรูปคนติดเต็มไปหมด แอบมาถามป้าข้างนอก ป้าท่านบอกคนที่เอารูปมาขอท่านสะเดาะเคราะห์ หนุนชะตา ท่านจะรับรูปไว้ เอาตะกรุดที่ลงมาติดกาวแปะ แล้วเอารูปติดตามข้างฝา เต็มไปหมด และ นั่งกรรมฐาน สวดมนต์ให้ทุกวัน วันละหลายรอบ
    ผมเห็นแล้วแปลกและดีแฮะ ถามป้าอีกแหละ ท่านบอกรูปอะไรก็ได้ เลย กลับมาคราวหน้า เอารูปตัวเอง กับแฟนมาขอบารมีท่าน ท่านก็รับไว้ มา พ.ศ. นี้ ถ้ารูปยังอยู่ คงเหลืองอ๋อย และคงอยู่บนข้างฝากับรูปคนอีกหลายหมื่นรูป หรือ ท่านโล๊ะ ทิ้งไปหลายชุดแล้ว ได้ข่าวว่าท่านย้ายไปทางประจวบอาจจะหนีคนไป เพราะคนไปรุมท่านเยอะ บารมีท่านสูง
    ผมเลยคุยๆกับลุงกับป้าแถวนั้น อีกแหละ ว่าจะทำบุญอะไรกับท่านดี ถวายเงินดีไหม แก้วสาระพัดนึก
    ป้าท่านส่ายหัว บอกว่า หลวงพ่อไม่รู้จักเงินมั้ง ( ในตอนนั้นน่ะครับ ) ท่านบวชตั้งแต่เป็นเณร ไม่ได้ใช้เงิน ไม่รู้จักเงินหรอก คำตอบนี้แปลกมาก แต่ก็ประทับใจจอร์ชมาก เลยจำได้ว่าซื้อผ้าไตรมาถวายแทน จำสีจีวรท่านไว้
    ผมได้ของท่านมาหลายครั้งเหมือนกัน แจกฟรีตลอดยกเว้นเหรียญหลวงปู่ศุข อยากได้ เลยไปซื้อเขามา

IMG_8955 (2).JPG IMG_8984 (2).JPG IMG_8956 (2).JPG IMG_8982 (2).JPG IMG_8983 (2).JPG

9. พี เสาวภา

รายการที่ ๓ พระปิดตาหลวงปู่อ่อนสา พิมพ์พระคงปรกโพธิ์ และพิมพ์สาริกา......๕๐๐ บาท ......จอง

เขาเจอในกุฏิท่านและแจกพวกที่มาทำบุญ เป็นชุดพิเศษที่ท่านเก็บไว้ มีเส้นเกศา ตามที่ผมได้บันทึกไว้ ที่เห็นมีกันไม่มีเกศาท่านน่ะครับ สายพระป่าใครที่ชอบสะสมเส้นเกศาแนะนำ

IMG_8919 (2).JPG IMG_8920 (2).JPG IMG_8921 (2).JPG IMG_8922 (2).JPG IMG_8923 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กุมภาพันธ์ 2021
  10. พี เสาวภา

รายการที่ ๔ พระคำข้าว หลวงพ่อฤาษีลิงดำ .............. ๒๐๐๐ บาท ปิด

ได้มาจากวัด มั่นใจได้ครับ พี เสาวภา รับประกันความพอใจ ไว้ติดบ้าน ในยุคสงครามนิวเคลียร์ตามที่หลวงพ่อทำนายไว้น่ะครับ

บูชามาเมื่อปี ๒๕๓๕ หรือก่อนสักหน่อย แถวๆนั้นน่ะครับ พอหลวงพ่อท่านบอกว่า พอท่านไม่อยู่ จะขึ้นราคา ๑๖ เท่าถ้าผมจำไม่ผิด เลยซื้อกันมาเป็นห่อ ห่อเดิมยังอยู่ ห่อล่ะ ๑๐๐ บาท มี ๑๐ องค์
    พิมพ์อะไรผมไม่ได้เช็ค แต่ไม่ใช่รุ่น ๑ รุ่นหนึ่งแขนมีฟองน้ำผมเก็บไว้ก่อน ...แหะๆ เพื่อนผมที่อยู่ที่ใต้ เป็นเถ้าแก่ร้านทอง ที่สุไหงโกลก บูชามา พันห่อ ไม่รู้เขา เหลืออยู่เท่าไหร่
    รุ่นแรก ทำแค่หลักแสน พรึ่บเดียวเกลี้ยง จะขยับยังไม่ทัน ท่านเลยให้ทำรุ่นสองมาอีก หลักล้านครบ สามสิบปีแล้ว ราคาขึ้นไปเยอะ
    ประวัติพระคำข้าว
    รุ่นที่ ๑ ปลุกเสกเมื่อวันที่ ๒๗ มีนาคม ๒๕๓๓ จำนวน ๑๐๐,๐๐๐ องค์
    .
    รุ่นที่ ๒ สร้าง ๕,๐๐๐,๐๐๐ องค์ ปลุกเสก ๒ ครั้ง คือ ๒๙ ธันวาคม ๒๕๓๓ และ ๒๘ พฤษภาคม ๒๕๓๔
    .
    ด้านหลังเป็นรูปหลวงพ่อ นั่งในกรอบรูปพัดยศ มีชื่อ พระราชพรหมยาน อยู่ตรงที่นั่ง
    .
    2666.png วิธีอาราธนา พระคำข้าว และ พระหางหมาก
    คำอาราธนา ให้ระลึกถึงพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ทั้งหมด รวมทั้ง เทวดาและพรหม ครูบาอาจารย์ทั้งหมด มีหลวงพ่อปาน วัดบางนมโค อ.เสนา จ.อยุธยา เป็นที่สุด
    แล้วตั้งนะโม ๓ จบ ปฎิบัติตามปกติว่า อิติปิโส ๑ จบ หลังจากนั้นให้อธิษฐานเอาตามความประสงค์ เมื่ออธิษฐานแล้ว ปลุกด้วยคาถาปลุกพระของหลวงพ่อปานว่า
    “ อิทธิฤทธิ พุทธะนิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดชเดชะ จงมาเป็นที่พึ่ง แก่มะอะอุนี้เถิด”
    เกร็ดความรู้บางอย่างที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำวัดท่าซุงพูดถึงเกี่ยวกับพระคำข้าว
    .
    (คัดลอกจากหนังสือ ธรรมปฏิบัติ เล่ม ๙ โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน(ฤาษีลิงดำ)
    .
    อันดับแรกที่เราจะทำอะไรทั้งหมด ตื่นขึ้นมาใหม่ๆ นึกถึงพระพุทธเจ้าก่อน นึกถึงด้วยความเคารพ เพื่อหวังพระนิพพานก็ตาม
    นึกถึงเพื่อขอลาภสักการะก็ตาม ก็ถือว่าเป็นการนึกถึงพระพุทธเจ้าเหมือนกัน
    อันดับแรก อย่างมี
    พระคำข้าวน่ะ หนักไปในทางลาภสักการะ อย่างอื่นก็มีหมด แต่ลาภน่ะหนักมาก และก็หยิบขึ้นมาพนมมือสาธุ ว่า "นะโม ตัสสะ" ใช่ไหมว่า "นะโม ตัสสะ"
    ด้วยความเคารพ และอธิฐานว่าวันนี้ต้องการ...(ลาภอย่างไร)
    เป็นอันว่าเราอยากจะให้ค้าขายดี ทำราชการดี เมตตาปราณี อะไรก็ตามเถอะ
    ก็อย่าลืมว่าเวลานั้นเรานึกถึงพระพุทธเจ้า เราขอบารมีจากท่าน
    อย่างนี้ถือว่าเป็น "ฌาน" ใน "พุทธานุสติกรรมฐาน"
    ถ้านึกถึงทุกวันน่ะ #ถ้าถึงเวลาแล้วต้องทำอย่างนั้นทุกวัน
    ถ้าไม่ทำแล้วไม่สบายใจ นั่นเป็น "ฌาน" ใน "พุทธานุสติ" เป็นของง่ายๆ
    เพราะวันนี้ท่านบอกให้พูดง่ายๆ ใช้วิธีง่ายๆนะ ก็ว่าตามท่าน
    ทีนี้เมื่อบรรดาท่านพุทธบริษัทนึกถึงพระพุทธเจ้าแล้ว #อย่าลืมพระที่คอ #นี่คือพระพุทธเจ้า
    อย่าง #พระคำข้าวเป็นพระพุทธชินราช อย่าลืมน่ะ
    คือก็เหมือนกับพระพุทธรูปองค์ใดองค์หนึ่งนั่นแหละเป็นองค์แทนพระพุทธเจ้าท่าน
    และเวลาทำจริงๆ พระพุทธเจ้าท่านก็มาทำ อันนี้ไม่ได้โฆษณานะ พูดให้ฟัง! คือเวลาทำจริงๆ #พระพุทธเจ้าทุกองค์เสด็จมาหมด #องค์ปฐมเป็นประธานอยู่ข้างบนใช่ไหม และองค์ปัจจุบันคุมฉัน ท่านปล่อยกระแสจิตพุ่งสว่างเป็นลำพุ่งมาที่ใจฉัน
    แล้วบอกเธอนั่งนิ่งๆ อย่าคิดถึงเรื่องอะไรทั้งหมด
    ห้ามดูอะไรทั้งหมด ให้ทรงอารมณ์เฉยๆ ๑๐ นาที ก็ทำตามท่าน
    แล้วท่านก็สั่งว่าให้ว่า อิติปิโสฯ หลัง ๑๐ นาทีแล้ว ท่านบอกดูได้
    พุ่งใจไปที่ของได้ พอพุ่งใจไปที่ของ ที่เห็นเป็นลำ #ไม่เห็นของที่ปลุกเลย
    #แสงพระพุทธเจ้ากลบหมด #หนามาก
    "พระคำข้าว" เด่นทางมหาลาภ มีรูปพระพุทธชินราช (พระพุทธกัสสป) ด้านหน้า และด้านหลังเป็นรูปหลวงพ่อ
    หลวงพ่อเคยบอกว่า สมเด็จเด็จองค์ปฐม ได้ให้พระพุทธกัสสป-พระพุทธทีปังกร คุมเรื่องลาภ
    (คัดลอกจากหนังสือธัมมวิโมกข์ฉบับที่ ๑๔๕ หน้า ๖๓)

IMG_8928 (2).JPG IMG_8929 (2).JPG IMG_8930 (2).JPG

11. พี เสาวภา

รายการที่ ๕ พระหางหมาก หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ............๒๐๐๐ บาท ..... ปิด

ออกมาไล่ๆกัน บูชาเป็นห่อแบบทิ้งทวน ๑๐ องค์ ราคา ร้อยบาท เหมาห่อมาเหมือนกัน ยังใหม่กริ้บๆ สามสิบปีแล้วครับ ห่อยังห่อเดิมๆ เก็บในตู้กับแบ่งเพื่อนฝูงใกล้ชิดไปบ้าง
    เป็นพระที่น่าขึ้นคอมากครับ ในยุคเศรษฐกิจฝืด ฮึึ่ม สงคราม ระหว่าง ฝรั่งกับแขก และ คนจีน
    อานุภาพพระคำข้าว พระหางหมาก
    ผู้ถาม : ลูกไม่สบายใจเกี่ยวนอสตราดามุส เขาพยากรณ์ว่าจะเกิดไอ้นั่นไอ้นี่ ลูกไม่ห่วงหรอก ที่ห่วงก็คือว่าถ้าประเทศไทยจะมีหุ้นส่วนหรือเปล่าและก็ลูกควรจะเอาอะไรจาก หลวงพ่อเพื่อป้องกันเหตุร้ายเหล่านี้เจ้าคะ
    หลวงพ่อ : ไม่มีอะไรหรอก ที่แจกนี่คุ้มได้
    ผู้ถาม : พระรุ่นหางหมากนี่หรือครับ
    หลวงพ่อ : หางหมากกับคำข้าวน่ะ
    ผู้ถาม : ก็แสดงว่ารู้ล่วงหน้าแล้วว่ามีอย่างนี้จึงทำ
    หลวงพ่อ : รู้ ท่านบอกไว้ตั้งแต่ปีญวนแตกปีแรก หลายปี ปีญวนแตกน่ะ อเมริกาเหาะไปน่ะ ฉันถามท่าน ท่านบอกจะเกิดที่นั่น...#ท่านก็สั่งทำพระชุดนี้คำข้าวนะ #นี่คุ้มได้เลยรังสีต่างๆ #อาวุธวิทยาศาสตร์น่ะทั้งหมด กันได้หมด
    ผู้ถาม : นี่มาสงเคราะห์โดยตรงเลยหรือครับ
    หลวงพ่อ : ใช่ ใครไม่ให้สตางค์ก็ไม่ให้
    "ปูชัง ละภะเต ปูชา วันทโก ปฏิวันทะนัง"
    ผู้บูชาได้รับการบูชาตอบ ผู้ไหว้ย่อมได้รับการไหว้ตอบ นี่เขาให้มาเราก็ให้ไป
    ผู้ถาม : นี่แสดงว่าไม่ต้องเดือนร้อนอะไรลูกหลานหลวงพ่อน่ะ
    ที่นี้ก็ถามอีกนิดว่าแล้วพระทั้งสองอย่างคือ
    พระคำข้าวกับพระหางหมากนี้พอจะมีทางป้องกันแก๊สได้หรือเปล่าเจ้าคะ
    หลวงพ่อ : ได้แน่ๆ ขอยืนยันว่ากันได้
    ผู้ถาม : แก๊สนะครับ
    หลวงพ่อ : ใช่ นิวเคลียร์ยังกันได้ แก๊สก็แค่นั้นหยาบกว่า...
    (หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่มที่ 11 หน้า 36-37)

IMG_8931 (2).JPG IMG_8932 (2).JPG IMG_8933 (2).JPG

12. พี เสาวภา

รายการที่ ๖ รูปถ่ายและยาวาสนา ๕ เม็ด หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว

ผมบูชามาหลายครั้ง รุ่นแรก ที่ทันหลวงปู่บุญและ หลวงปู่เพิ่ม ให้แม่และผมเองทานหมดไปแล้ว เหลือแต่ของหลวงปู่เจือ ( ท่านอ่านมาเรื่อยๆ จะเห็นว่าในยุคผมยังพอหนุ่ม ตั้งแต่หนุ่นน้อยไปมาหนุ่มใหญ่ผมไปหาพระมาทั่วประเทศ จะมีสายอีสานและสายใต้ที่ไกลๆมาไม่ได้ไปด้วยตัวเองบ่อย แต่มีสายมีพวกเอามาฝากเพราะทำบุญร่วมไปกับเขา ผมชอบรับพระกับมือ ไปหาที่วัด ดูกันจะๆ จนมาเจอหลวงปู่พระครูบุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั้บ หลวงปู่เล็ก เป็นต้น ฯลฯ )
    หลวงปู่เจือ เนื่องจากความต้องการ ท่านก็ทำยาวาสนา หลายครั้ง รุ่นสำคัญก็มีรุ่นที่ทำถวายเจ้าฟ้าพระองค์ภา ท่านไปร่วมพิธีด้วยในพระอุโบสถ และมีการทำให้วัดอื่นก็มีน่ะครับ และ สายนี้ครูท่านแน่น ตัวยาครบครับ
    ตามรูปผมเก็บไว้น่าจะมี ยี่สิบปีขึ้นไป เปิดฝาขวดกลิ่นพวก ชมดเชียงและ ไขปลาวาฬยังหอมอยู่ แต่รูปถ่าย ที่จริงรูปพิมพ์เหลืองแล้วตามกาลเวลา และท่านหลังๆมีคนรุมมากไม่สดวกไปต่อแถวยาวๆ เพื่อขอท่านจารรูป ถ้าคนไม่เยอะท่านจารให้น่ะครับ
    หลวงปู่เจือท่านเป็นพระใจดีมาก ใจเย็นเหมือนน้ำ น่าจะไม่เคยโมโหใคร หรือ ด่าใครน่ะครับ ใครโดนท่านด่าคงซวยมากๆ หรือนิสัยแย่มากๆ

จะออกแค่ชุดเดียว มีคนจะเอาเยอะ ออกแค่ สามครับ เลยจองไปสอง จะเก็บไว้มั่ง เดี๋ยวไม่เหลือให้ดู รีบเอามาวาง เดี๋ยวจะหมดซ่ะก่อน เอามาขายให้ทราบว่าผมมี ไปถึงท่านเมื่อปี ๒๕๒x กว่าแล้ว ก่อน ลป เพิ่ม ล่ะสังขารซ่ะอีกครับ ยังมีพระในหอพระหลายชนิด แต่กั้กไว้ก่อน ออกตอนนี้ใส้แตก 5555555555555

ชุดที่ ๑ ...................... ๓๐๐ บาท
    ปิด

ชุดที่ ๒ .........................๓๐๐ บาท
    ปิด

ชุดที่ ๓ ............................๓๐๐ บาท
    ปิด

122345 (2).jpg

ชุดที่ ๑ ๒ ๓ เรียงกันไปเลยครับ รูปถ่าย กับยา ๕ เม็ด แขวนคอ ติดตัว แก้คราสชงดีมากครับ

122208 (2).jpg IMG_8977 (2).JPG IMG_8978 (2).JPG IMG_8979 (2).JPG

13. dejlee

dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    รายการที่ ๖ รูปถ่ายและยาวาสนา ๕ เม็ด หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว
    จองครับ

14. พี เสาวภา

รายการที่ ๗ รูปถ่ายหลังเกศา หลวงปู่บุญเพ็ง วัดถ้ำกลองเพล ....... ๕๐๐ บาท

วัดถ้ำกลองเพล มีเกศา ทั้งดำ แดงเส้นใหญ่ และขาวน่ะครับ น่าจะไม่ใช่ของพระองค์เดียวกันทั้งหมดครับ ตอนได้มาลป บุญเพ็งยังไม่แก่มาก มาที่วิชัยยุทธผมยังจำได้ ผมเดาเอาว่าเส้นขาวๆเป็นของ ลป ขาวครับ ไม่รับรองน่ะครับ แต่ เก่าเก็บ อยู่กับผมมา มี สามสิบปีขึ้น

WLnRySEUt3qgTGpB0Ztx5ZE12G-DdQGhCdIw_StMuH3&_nc_ohc=qp04tnwoa-IAX_04C2G&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg

1oE1XqWB5C5A6LWX6Jf3vez2tPwYjTFuNAq2UZrXN8D&_nc_ohc=vTYZmbGyF0wAX9dz-Od&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg

EsKWCfyNJH5D08KNEOG4ExQy-LdPMqkhTuEgArSCDME&_nc_ohc=48YEx8uOwhEAX8ZVclU&_nc_ht=scontent.fbkk22-1.jpg

15. พี เสาวภา

รายการที่ ๘ เหรียญหลวงพ่อบุญคุ้มรุ่นกาญจนาภิเษก ........ ๕๐๐ บาท จอง

เหรียญหลวงพ่อบุญคุ้มรุ่นกาญจนาภิเษก
    ประวัติอ่านตามฝอยเลยครับ เสกมาเพียบ
    หลวงตามหาบัวเสกให้สองครั้ง เสกให้องค์เดียวก็พอแล้วสำหรับผม
    พระที่หลวงตาเสกให้ ชัดๆ หายาก ถ้ามั่นใจ มีคนนิยมเล่นหากันมากครับ และพระที่เสกให้ เก่งๆทั้งนั้น ยังสงสัย ทำไมราคาแค่นี้

IMG_8980 (2).JPG IMG_8981 (2).JPG 140463358_848409045982971_8951652751715416197_n.jpg 141655818_848409985982877_6564490249112310891_o.jpg 140633689_848409152649627_1981103551596643115_o.jpg

16. พี เสาวภา

รายการที่ ๙ เหรียญท้าวเวสสุวรรณ พิมพ์ใบมะขาม เนื้อทองแดง หลวงพ่ออิฏฐ์ รุ่นแรก ....... ๒๐๐๐ บาท.........ปิด

ผมว่าจะถ่ายรูปใหม่ ให้สวยกว่านี่ แต่ไม่ทันล่ะครับ 555555555555

ออกปี ๒๕๓๓ สภาพกริ้บ สายตรงชอบและหายากมาก มีประสบการณ์มาก เลยต้องออกมาอีกหลายรุ่น ทั้งรูปหล่อ ผมก็บูชามาแต่เก็บไว้ก่อนครับ หลวงพ่อท่านมีสื่อต่อตรงถึงท่านท้าวเวสสุวรรณ หลวงพ่อแม้น ( ก็เก่งด้านปู่เวส ) ยังบอกผมเองว่า หลวงพ่อท่านนี้ สื่อถึง เป็นสายตรงท่านปู่เวส มีบุญบารมีเนื่องกันอยู่ ใครกลัวผี มองหาโชคลาภ ควรบูชา ท่านท้าวเวสสุวรรณน่ะครับ
    ไปกราบท่านที่วัด บูชาแล้ว เอามารับกับมือ พร้อมเหรียญจีนสี่เหลี่ยมท่านแจกให้ลูกสาว ( ตัวยังเล็กอยู่ ท่านเห็นเด็กท่านลุกไปหยิบมาให้เลย พอให้เด็กเลยแจกพ่อด้วย ) ไปกราบอีกด็เจอได้ซื้อตำราท่านมา ท่านเห็นตำรา เลยหยิบมาให้อีกเล่ม ท่านใจดีมากครับ
    อ้างอิง
    เหรียญปรกใบมะขามท้าวเวสสุวรรณ หลวงพ่ออิฏฐ์ วัดจุฬามณี รุ่นแรก ปี2533 จ.สมุทรสงคราม ##
    **..ท้าวกุเวร
    ..มีอีกพระนามหนึ่งที่รู้จักกันดี คือ ท้าวเวสสุวรรณ เป็นอธิบดีแห่งอสูรย์หรือยักษ์ เป็นเจ้าแห่งผี เป็นหนึ่งในบรรดาท้าวจตโลกบาลทั้งสี่ ผู้คุ้มครองและดูแลโลกมนุษย์ สถิตอยู่บนสวรรค์ชั้นจาตุมฯ ทรงอิทธิฤทธิ์อานุภาพมากประทับ ณ โลกบาลทิศเหนือมียักษ์เป็นบริวาร คนไทยโบราณ นิยมนำผ้ายันต์รูปยักษ์ ผูกไว้ที่หัวเตียงเด็ก เพื่อป้องกันวิญญาณชั่วร้ายไม่ให้มารังควาญแก่เด็ก ท้าวกุเวรองค์นี้มีกล่าวถึงในอาฏานาฏิยปริต ว่านำเทวดาในสวรรค์ชั้นจตุมหาราชิกา มาเฝ้าพระพุทธเจ้าและได้ถวายสัตย์ที่จะดูแลพระพุทธเจ้าและเหล่าสาวก ไม่ให้ยักษ์หรือบริวารอื่นๆ ของท้าวจตุโลกบาลไปรังควาญ ท้าวเวสสุวรรณ เป็นหนึ่งในบรรดาท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่ ผู้คุ้มครองและดูแลโลกมนุษย์สถิตอยู่บนสวรรค์ชั้นจาตุมหาราชิกา ซึ่งมีท้าวมหาราชทั้งสี่ปกครอง คือ ท้าวธตรัฏฐะ ท้าววิรุฬหกะ ท้าววิรูปักชะ และท้าวเวสสุวรรณ (ท้าวกุเวร) ประจำทิศต่างๆ ทั้งสี่ทิศโดยเฉพาะท้าวเวสสุวรรณ (ท้าวกุเวร) เป็นใหญ่ปกครองบริวารทางทิศเหนือ ว่ากันว่าอาณาเขตที่ท้าวเธอดูแลปกครองรับผิดชอบ มีอาณาเขตใหญ่โตมหาศาล กว้างขวาง และเป็นใหญ่ (หัวหน้าท้าวจตุโลกบาลทั้ง 4 ) กว่าท้าวมหาราชองค์อื่น
    ..ท้าวเวสสุวรรณ เป็น เทพแห่งขุมทรัพย์ เป็น มหาเทพแห่งความร่ำรวย มั่งคั่ง รักษาสมบัติของเทวโลก ทั้งเป็นเจ้านายปกครองดูแลพวกยักษ์ ภูตผีปีศาจทั้งปวง (ในคัมภีร์เทวภูมิ กล่าวไว้ว่า ท้าวเวสสุวรรณได้บำเพ็ญบารมี มาหลายพันปี รับพรจาก พระอิศวร พระพรหม ให้เป็นเทพแห่งความร่ำรวย นอกจากนี้หน้าที่ของท้าวเวสสุวรรณ มีมากมายเช่นการดูแลปกป้องคุ้มครองพระพุทธศาสนาปกป้องคุ้มครองแก่ผู้นั่งสมาธิ ปฏิบัติพระกรรมฐาน เป็นต้น ในคัมภีร์โบราณ ได้กล่าวไว้ว่าผู้ใดหวัง ความเจริญในลาภยศ ทรัพย์สินเงินทอง อำนาจวาสนา ให้บูชารูปท้าวเวสสุวรรณ หรือ ท้าวกุเวร
    คาถาบูชาท้าวเวสสุวรรณ หรือท้าวกุเวร
    อิติปิโสภะคะวา ยมมะราชาโน ท้าวเวสสุวรรณโณ มรณังสุขัง อะหังสุคะโต นะโมพุทธายะ ท้าวเวสสุวรรณโณ จตุมหาราชิกา ยักขะพันตา ภัทภูริโต เวสสะ พุสะ พุทธัง อะระหัง พุทโธ ท้าวเวสสุวรรณโณ นะโมพุทธายะ ( ให้สวดภาวนาขอโชคลาภ กันภูตผีเบียดเบียน การบูชา ธูปสีแดง 9 ดอก กุหลาบแดงเก้าดอกหรือบายศรีปากชาม 1คู่ )
    **ขอบขอบคุณข้อมูลองค์ท้าวเวสสุวรรณ : ประวัติ “ท้าวเวสสุวรรณ” ข้อมูลความรู้ ที่ท่านควรศึกษา ; http://www.ponboon.com
    อ้างอิง
    http://www.mahamongkol.com/product_detail.php?id=55&catid=

IMG_8985 (2).JPG IMG_8986 (2).JPG

17. พี เสาวภา

รายการที่ ๑๐.๑ รูปถ่ายหลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาฯ หลังเส้นเกศา ......ทั้งชุด ๑๐๐๐ บาท ...ปิด

วัดพระบาทห้วยต้ม ผมไปได้จากวัด บูชาจากตู้พระแล้วไปขอรับกับมือท่านเลยครับ ยุคนั้นไปยากมาก ไกลลิบ กว่าจะไป กว่าจะกลับ ผมไปด้านอำเภอฝาง ผ่านวัดพระพุทธบาทตากผ้า ( อาจารย์ของท่าน ) วัดท่านอยู่กลางดงกระเหรี่ยง มีหมูบ้านกระเหรี่ยงล้อมรอบวัด ไม่มีเปลี่ยวกลัวขโมยโจรครับ แต่ท่านเป็นพระพบง่าย แต่ถ้าท่านไม่ชำนาญภาษาเหนือ อาจจะคุยกันลำบากหน่อยครับ
    เขาร่ำลือกันว่าท่านถอดกายทิพย์ได้ครับ ท่านสักดำแบบคนไทยใหญ่ครับ คนไทยใหญ่มี คาถาอาคมขลังครับ เป็นประเพณี
    เขาเลี่ยมมาแบบนี้จากวัด ไม่ทราบฝีมือพระเณร หรือ กระเหรี่ยงครับมาแบบนี้เดิมๆครับ

รายการที่ ๑๐. ๒ พระธาตุข้าวบิณฑ์ เกศา จีวร หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาฯ ...ปิด
    ได้มาคราวเดียวกัน พระธาตุข้าวบิณฑ์นี่ท่านชอบแจกน่ะครับมีสรรพคุณสูง เชื่อว่าเทพยดาอารักษ์อยู่ คนเหนือยุคนั้นที่นับถือนิยมเอาติดตัว ติดบ้านครับ
    เลี่ยมเดิมๆจากวัด
    อ้างอิง

http://www.love-amulets.com/product.detail_514704_th_6411019

IMG_8972 (2).JPG IMG_8973 (2).JPG IMG_8975 (2).JPG IMG_8976 (2).JPG

ยกชุดไปเลย ผมเหลือรุปเดียวไม่ออกแล้วน่ะครับ เก็บยาว ยกเว้นค้นไปเจออีก ซึ่งมีความเป็นไปได้ 555555 บางทีเก็บไว้นานเกิน กระจายๆไปตามกล่องต่างๆบ้าง

18. พี เสาวภา

รายการที่ ๑๑ เหรียญหลวงพ่อมงคลบพิตร ย้อนยุค .....๓๐๐ บาท ปิด

เหรียญรูปไข่ออกปร ๒๕๓๖ พิธีใหญ่
    เหรียญห้าเหลี่ยมออกปี ๒๕๓๙ พิธีใหญ่มีจารบางๆด้านหลัง

พอเห็นพระผมจำได้ เป็นพระที่บูชามาจาก วิหารหลวงพ่อมงคลบพิตร มีแหวนเงินด้วยแต่ต้องหาก่อน พระชุดนี้เขาทำพิธีใหญ่มาแล้ว เขาทำมาแล้วใหญ่โตมาก แบบระดับจังหวัด นิมนต์พระเก่งๆมาเพียบ
    แต่วันนั้นผมไปกับหลวงปู่พระครูบุญศรี ที่พาท่านเที่ยว หลักๆ จำได้มีวัด หลวงพ่อโต วัดพนัญเชิง วัดหลวงพ่อมงคลบพิตรและ วัดไชโย มีการนัดกันว่าจะไปกราบ หลวงพ่อพระพุทธชินราชที่ท่านนับถือมาก แต่กว่าจะว่าง ท่านป่วยหนักเสียก่อน เคยพาท่านมาเที่ยว เดอะมอลล์งามวงวานด้วยพาท่านไปดูนาฬิกาข้อมือ ท่านชอบดูนาฬิกา ซื้อด้วย พวก มิโด้ ราโด้เรือนทอง นัดกันว่ามีการประกวดนาฬิกา จะพาท่านมาอีก
    เลยบูชาพระมาถวายให้ท่านเสก มีพระบูชา ๕ นิ้วด้วย พระบูชาผมเอาไปถวาย หลวงตามหาบัว ที่สวนแสงธรรมเอาบุญ เอากุศล ปกติหลวงตาท่านไม่รับพระบูชาน่ะครับ โดนดุเลย ( ผมมาเห็นทีหลัง ) เพราะท่านบอกหาที่วางพระพุทธเจ้าเหมาะไม่ได้ มีองค์เดียวที่เป็นประธานศาลาพอแล้ว ไม่เอาอีก แต่ผมไม่ทราบยกไปถวาย ท่านมองหน้าแล้วรับเฉยเลย ...... คนยังมาถามผมว่า น้องรอดมาได้อย่างไร แหะๆ อาจจะเป็นเพราะหลวงปู่บุญศรีปลุกเสกให้ หลวงตามหาบัว ท่านอาจจะเห็นอะไรผมเลยรอดตัว
    พระนี้ปลุกเสกโดยหลวงปู่บุญศรีอีกครั้ง ถวายท่านไปส่วนหนึ่ง ส่วนหนึ่งผมเอามาแจกพวกช่วยสร้างวัด สร้างแพ ในถุงนี้ถุงๆเดิมเป็นของเหลือมา อย่างล่ะสามเหรียญ บูชามาเป็นสิบๆเหรียญครับ ใครได้แจกจากหลวงปู่พระครูบุญศรียุคนั้น น่าจะมาจากผมนี่แหละ แต่คงแยกยาก เพราะไม่ได้ตอกโค็ดอะไรไว้
    ................................................

IMG_8970 (2).JPG IMG_8971 (2).JPG

19. พี เสาวภา

มีของแถมตามสูตร ของเหลือ พ่อโรจน์ กฐินผ้าป่า น่ะครับ รอบนี้ ตามแต่ผมจะหยิบได้ มีเพียบ เป็นของดี แต่ไม่ดัง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2021
  20. จักร เจริญ

จักร เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    รายการที่ ๖ รูปถ่ายและยาวาสนา
    ถ้ายังเหลืออยู่ ขอจอง 1 ชุดครับ