รวมสุดยอดสายวิชาแหวนนพสูรย์+ปรอทกินทอง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย anuchang, 17 มิถุนายน 2012.

1. อั๋นวัดสาม

อั๋นวัดสาม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ผมยังไม่ได้แกะแหวนมาใส่เลยครับ บูชาไว้บนหิ้งพระ เพราะวันที่ไปรับแหวนก็ไม่เจอหลวงปู่ดี ก็กะว่าหลวงปุ่ดีท่านกลับวัดเมื่อไหร่จะไปกราบท่านและให้ท่านแกะแหวนสวมให้ครับเอาฤกษ์เอาชัยครับ แล้วค่อยไปปล่อยปลา(พึ่งรู้นะเนี้ย)

2. RedDragon999

RedDragon999 Active Member

15 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณมากครับพี่หมอ
    ผมจะพยายาม สวดมนต์แผ่เมตตา และทำบญอยู่เป็นประจำครับ

3. anuchang

anuchang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

19 กันยายน 2005

อาการของคุณ curio นี้ สอบถามจากท่านผู้รู้ให้แล้ว
    ท่านว่าอาการปวดบ่านี่เป็นมานานแล้วไม่ใช่เหรอ
    ท่านว่าเป็นจากการที่ไปชอบเล่นวัตถุมงคลสายพราย
    เลยทำให้มีวิญญาณเกาะครับ
    ถ้าถามว่าจะทำยังไงต่อ ก็รักษาศิล ทำบุญ กรวดน้ำ ภาวนา อย่าประมาท และก็อย่าไปเล่นของแบบนั้นอีก
    ประเภทที่ทำหรือมีส่วนผสมจากซากศพ แนวพราย อะไรประมาณนี้
    เพราะของแบบนี้ถ้าคนเสกไม่ถึง มันก็จะเกาะมาอยู่แบบนี้ล่ะ
    แล้วถ้าดวงตกหน้าตาก็จะหมองคล้ำ โดนเล่นงานอีก
    แต่ตอนนี้สบายใจได้ วิญญาณที่เกาะอยู่หลุดไปแล้วนะครับ
    อันนี้จะผิดถูกอย่างไร ผมก็ว่าไปตามที่ท่านผู้รู้บอกมานะครับ
    ถ้าทำให้ขุ่นข้อง ขัดเคืองใจอย่างไรก็ขอขมามา ณ ที่ี่นี้ด้วย จะได้ไม่เป็นเวรกรรมต่อกัน

4. numkitti

numkitti เป็นที่รู้จักกันดี

วันแรกที่ได้รับแหวน ก็ไปปล่อยปลา3 ชนิด ปลานิล ปลาไหล และปลาดุก ครับ แต่ไปซื้อปลาที่วัดที่เค้าจัดให้ซื้อไปปล่อยครับ ไม่รู้ว่าต้องไปซื้อปลาที่ตลาดปล่อยใหม่หรือเปล่าครับ ใส่ได้ 2-3 วัน ก็ถอดเพราะแหวนคับไปหน่อย จะรัดนิ้วมากครับ แต่ชอบสวยดี ตอนนี้ก็ใส่บ้างไม่ใส่บ้างครับ ยังไม่มีประสบการณ์อะไรมาก แต่ช่วงนี้รู้สึกปวด ๆ ที่ไหล่ตลอดครับ ขอให้คุณหมอช่วยถามผู้รู้ให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

5. anuchang

anuchang เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ของคุณ numkitti ถามให้แล้ว ไม่มีอะไรครับ
    เป็นอาการทางกายปวดเมื่อยจากการทำงานทั่วๆ ไป เปลี่ยนอิริยาบถก็หายครับ
    ไม่ต้องพึ่งไสยศาสตร์ครับ...555
    และท่านผู้รู้ก็ฝากบอกมาว่าไม่ได้รับดูดวงให้ใครนะครับ
    ที่ดูให้นี่ก็เฉพาะคนที่มีปัญหาหรือมีอาการเท่านั้นครับ

6. numkitti

numkitti เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ คุณหมอ

7. nontt9

nontt9 เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2011
    เรียนคุณหมอครับ
    วันที่ผมใส่แหวนนั้นผมสวดมนต์นั่งสมาธิ 1 ชม. แล้วอุทิศให้กับเทวดาประจำแหวน ประจำตัว และเจ้ากรรมนายเวร และทำอย่างนี้มาตลอด แต่ยังไม่สะดวกที่จะไปปล่อยปลาเลยครับ หาเวลาสะดวกได้แล้วจะไปปล่อยทีหลังได้ใช้หรือไม่ครับ จะมีผลอะไรกับแหวนหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2012
  8. curio

curio เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณคุณหมอมากครับ ที่แนะนำ สบายใจขึ้นแยะเลย ปกติผมชอบบูชาวัตถุมงคล แต่สายพรายนี่ไม่เคยคิดจะบูชาเลยเพราะกลัว นี่คงเกิดจากมีแฝงมาในวัตถุมงคลมั้งครับ
    ผมจะพยายามทำบุญทั้งทาน ศีล ภาวนาให้มากขึ้น ครับ

9. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    ได้ทำบุญไถ่ชีวิตโคกระบือ ซื้อปลาช่อน ปลาดุกจากตลาดมาปล่อย
    ร้านมีเต่าแถมมาด้วย 2 ตัว ได้ปล่อยไปที่บึงบัว มีที่ให้เต่าอยู่ได้แล้วครับ
    แหวนยังไม่ได้ใส่ติดตัวเลย ไว้วันไหนจะใส่ดูว่าเป็นอย่างไรบ้าง
    ขอโมทนาบุญทุกท่านครับ สาธุ

10. anuchang

ได้ครับ แต่พลังของแหวนตอนนี้ก็ยังเปิดไม่หมด
    เท่ากับแหวนนี้ก็มีอานุภาพเหมือนพระเครื่องทั่วๆไป
    ถ้าไปปล่อยสัตว์เมื่อไร พลังทั้งหมดจึงจะออกมาและใช้ได้ตามเคล็ดวิชา
    เป็นเรื่องที่แปลกมาก เหมือนเจ้าของตำราเขาต้องการเน้นเรื่องนี้โดยเฉพาะ
    ขนาดเอาไปตรวจพุทธคุณตอนยังไม่ปล่อยสัตว์จะสัมผัสพลังอะไรไม่ค่อยได้
    แต่ไม่ใช่ว่าไม่มี แต่เหมือนท่านปิดไว้ไม่ให้ดู
    แต่พอไปปล่อยสัตว์แล้วน้อมจิตอธิษฐานตามที่บอก คราวนี้ดูได้เลย
    ยังกะการปล่อยสัตว์เป็นกุญแจเปิดประตูขุมพลังออกมาอย่างนั้นเลย
    อันนี้ผมก็ว่าไปตามที่ท่านผู้รู้เขาบอกมานะครับ
    ตัวผมเองยังไม่ได้ถึงขั้นนั้น

และก็ขออนุโมทนาบุญกับคุณ prapaanpong ด้วย
    ที่ปล่อยทั้งสัตว์บก สัตว์น้ำ สัตว์ใหญ่ ถ้าปล่อยนกด้วยก็จะครบทั้ง 3 ภาคพื้นเลย ดิน น้ำ อากาศ
    ตอนทำพิธีหล่อแหวนครั้งที่ 2 ผมก็ปล่อยครบทั้ง 3 ภาคพื้นเลยเหมือนกัน
    (รอบแรกหานกมาปล่อยไม่ได้)
    กะให้คนเอาแหวนไปใช้จะเดินทางไปทางไหน ไม่ว่าจะทางบก ทางน้ำ ทางอากาศ ก็ปลอดภัยทั้งหมด

อยากจะขอเตือนเรื่องการเช่าวัตถุมงคลสมัยนี้สักหน่อย
    มีของแปลกๆ ออกมาเยอะมาก ของแบบนี้มันจะต้องมีต้นสายวิชามันถึงจะขลัง
    ไม่ใช่อุปโลกภ์เอาเอง นึกอยากทำไรก็ทำขึ้นมาโดยไม่มีต้นสายวิชารองรับ
    ถ้าไม่มีต้นสายวิชาแล้วจะมีครูมาประสิทธิ์วิชานั้นให้ศักดิ์สิทธิ์ได้อย่างไร
    คนที่จะคิดวิชาใหม่ได้ ก็ต้องเจนจบในศาสตร์นั้นจนแตกฉานถึงจะพลิกแพลงดัดแปลงเป็นวิชาใหม่ได้
    เหมือนวิชากำลังภายใน การจะคิดค้นบัญญัติวิชาใหม่ขึ้นมาไม่ใช่เรื่องง่าย
    แล้วนี่เป็นเรื่องของจิต การเดินจิต ถ้าจะทำอะไรที่แปลกใหม่ก็ต้องถามตัวผู้สร้างและเสกว่า
    มีความสามารถที่จะกรึงอักขระวิชานั้นให้คงความศักดิ์สิทธิ์ตลอดไปได้หรือไม่
    เป็น 100 ปี 1000 ปี ก็ยังคงความศักดิ์สิทธิ์อยู่ ไม่ว่าใครจะสร้างและเสกขึ้นมาใหม่ก็ตาม
    และวัตถุมงคลสมัยนี้ไม่รู้เป็นไงชอบผสมผงผี น้ำมันพราย สารพัดที่จะใช้กัน
    รูปแบบก็มีแปลกๆ พิสดารต่างๆ กันไป
    ดังนั้นจะเช่าหาก็ควรระวังกันหน่อย ยิ่งพระเกจิอาจารย์ที่ลงในหนังสือเดี๋ยวนี้เชียร์กันมาก
    ยิ่งพวกเสน่ห์เดี่ยวนี้ยิ่งชอบกัน ดังนั้นถ้าท่านจะเช่าวัตถุมงคลทางสายเสน่ห์แล้วล่ะก็
    ก็ควรจะพิจารณาให้ดี มิฉะนั้นท่านอาจจะได้พรายติดตัวมาโดยไม่รู้ตัว
    ถ้าครูบาอาจารย์นั้นเก่งจริงก็โอเคไม่มีปัญหา

อย่างลป.ทิม วัดละหารไร่ พรายท่านเกิดจากเอาตัวสัญญามาใช้ แล้วเรียกรูปนามให้เป็นตัวตนขึ้นมา เป็นกึ่งเทพกึ่งภูตมีฤทธิ์มาก
    ไม่ได้เอาวิญญาณของคนนั้นมาใช้ วิญญาณเขาก็ไปตามบุญตามกรรมที่เขาทำ
    แต่เวลาเราใช้พรายของลป.ทิมแล้วอุทิศบุญให้เขา วิญญาณเจ้าของสื่อก็จะได้รับบุญกุศลนั้นด้วย เพราะยังมีสัญญาแบบที่บอก
    การทำคุณไสยเสน่ห์ใส่กันก็อาศัยตัวสัญญานี่แหละมาผูกมัดจิต โดยอาศัยสื่อบางอย่าง
    อย่างดินรอยเท้า เส้นผม เล็บ หรือข้าวของเครื่องใช้ของคนนั้นมาเป็นสื่อ
    เพราะตัวเรายังมีสัญญาติดอยู่กับของเหล่านั้น แบบว่าตัวกูของกู
    แม้ว่าของๆนั้นเราจะไม่ใส่หรือทิ้งไปแล้ว แต่พอถามว่าของๆ ใคร ก็ต้องตอบว่าของเรา
    นี่แหละคือสัญญาที่เราผูกติดกับของเหล่านั้น
    คนจะทำของเขาก็อาศัยสัญญาที่ผูกติดกับสื่อนี้แหละโยงมาหาวิญญาณเราได้ไม่ว่าจะไกลแค่ไหนก็ตาม
    แต่การทำแบบนี้จะไม่มีผลกับพระอรหันต์ เพราะท่านไม่มีสัญญาแล้ว มันไม่มีตัวตน ไม่มีอะไรจะเป็นสื่อโยงมาถึงท่านได้
    ทุกสิ่งท่านมองเห็นเป็นธาตุ 4 หมด ไม่มีหยิบนี่มาแล้วนี่ของกู ท่านเห็นเป็นของธรรมดาโลกไปหมด
    ดังนั้นปุถุชนคนธรรมดาถ้ายังละสัญญาไม่ได้ก็มีโอกาสโดนได้อยู่

แล้วพระเครื่องทั่วๆ ไปก็กันพวกนี้ไม่ได้ด้วยนะ คือกันไม่ให้เขาแฝงในร่างอ่ะได้
    แต่ไล่เขาไปไม่ได้ พวกพรายนี่ต่างจากผี ผีอย่างมากก็ชอบหลอกหลอน ไม่ค่อยเข้าสิงคนนอกจากจะมาขอเครื่องเซ่น
    แต่ถ้าเป็นพวกพรายนี่มักจะแฝงเข้ามาอาศัยอยู่ในตัวเราเลยแบบพวกปอบ
    ถ้ามีพระเครื่องดีคุ้มตัวอยู่เขาก็ยังเข้าไมได้ แต่ก็จะเกาะตามตัวเราคอยหาจังหวะเราดวงตกเมื่อไรก็จะแฝงเข้าอาศัยในร่างเราเมื่อนั้น
    ทำให้เป็นโรคที่ไม่ทราบสาเหตุก็มาก ปวดตรงโน้นตรงนี้โดยหาสาเหตุไม่ได้ก็มี
    ครูบาอาจารย์สมัยก่อนอย่างลพ.กวย ท่านเลยทำพระกันผีขึ้นมาโดยเฉพาะ
    ถ้าถามว่าแล้วพระอย่างอื่นของท่านกันไม่ได้เหรอ
    งั้นทำไมท่านไม่เสกพระอย่างอื่นของท่านให้กันผีได้ ต้องทำพระกันผีต่างหากโดยเฉพาะขึ้นมาทำไม
    ขนาดบางคนแขวนพระรอดยังกันไมได้ จนต้องไปหาพระของลพ.เชย วัดท่าควายมาแขวนนั่นแหละ
    อีกองค์ที่ทำวัตถุมงคลกันผีกันอาถรรพ์โดยเฉพาะก็ครูบาสิงห์แก้ว วัดปากกอง
    เจ้าคุณศรี (สนธ์) วัดสุทัศน์ฯ ก็เคยหล่อรูปท้าวเวสสุวรรณเพื่อกันผีที่มาหลอกหลอนคนงานโดยเฉพาะมาแล้ว

เพื่อนผมคนหนึ่งก็เคยเจอปัญหาพรายมาเกาะเหมือนกัน
    แต่เกิดจากสาเหตุที่เขาช่วยแก้ปัญหาให้กับคนอื่นนี่แหละ
    พอดีมีอยู่คนหนึ่งโดนทำของใส่มาแล้วเขาช่วยแนะทางแก้ให้
    ฝ่ายที่ทำมาก็เลยอาฆาต ส่งพรายที่เลี้ยงไว้มากะเล่นงาน
    ดีที่เพื่อนเขาเป็นนักปฏิบัติมีมีครูบาอาจารย์รักษาอยู่ มันเลยทำไรไม่ได้แต่ก็คอยหาโอกาสจ้องเล่นงาน
    เพื่อนเขาก็รู้แต่ไล่ไปมันก็โดนใช้กลับมาอีก เคยใช้ไม้ครูของอาจารย์ฆราวาสท่านหนึ่งไล่มันไป
    ก็โดนอีกฝ่ายบังคับให้กลับมาอีกจนรำคาญ ไม่รู้จะทำไงดี
    ขนาดหาพระเครื่องที่ว่าแรงๆ มาใส่ก็แล้ว
    พอดีวันนั้นผมไปหาเขา ตั้งใจเอาของไปให้เขาเช็คพลัง
    ตอนนั้นได้แหวนปรอทกินทองมาใหม่ๆ พอเพื่อนลองใส่ปุ๊บมันกระโดดออกจากบ่าไปยืนอยู่ห่างๆเลย แต่ไม่ไป

(แบบว่าโดนบังคับมาจะกลับก็กลับไมได้กลัวโดนทำโทษ)
    เพื่อนชอบมากแหวนปรอทกินทองนี่ แบบว่าใส่แล้วมีออร่ารอบตัวกันสิ่งไม่ดีเข้ามาได้
    เพราะขนาดใส่พระแล้วมันยังเกาะได้อยู่เลย แต่พอใส่แหวนปรอทกินทองแล้วมันเข้ามาใกล้ไม่ได้เลย
    เพื่อนบอกว่าอย่าว่าแต่พวกวิญญาณเลย แม้แต่สิ่งไม่ดีที่จะเข้ามา หรือเจ้ากรรมนายเวร
    ออร่านี้ก็ช่วยชะลอไว้ได้ชั่วคราว ทำให้เราพอจะมีเวลาไปแก้ไขอะไรได้

(ไม่ใข่แหวนนพสิทธิ์ฯ นะครับ เพราะเหตุการณ์นี้เกิดผ่านมาเป็นปีแล้ว)
    นี่จึงเป็นเหตุที่ทำให้ผมเริ่มเก็บสะสมปรอทกินทองจนทำให้เกิดเป็นแหวนนพสิทธิ์ฤทธิชัยมงคลขึ้นมา

ผ่านไปเป็นเดือนผมก็ไปเยี่ยมเพื่อนคนนี้อีก
    ซึ่งผมก็นึกว่าเขาแก้ปัญหาเรื่องพรายตนนี้ไปได้แล้วเสียอีก
    ไปเจอกันถึงได้รู้ว่ามันยังตามอยู่
    บังเอิญที่คราวนั้นผมติดพระขรรค์เพชร ญาท่านสวนไปด้วย
    ตั้งใจว่าจะเอาไปฝากเขาให้ช่วยปล่อยให้หน่อย
    เพื่อนเขาก็เลยยืมมาลองใช้ตัดอาคมที่อีกฝ่ายผูกวิญญาณพรายตนนี้ดู
    ปรากฏว่าตัดได้ ก็เลยอุทิศบุญให้วิญญาณดวงนั้นเปลี่ยนภพภูมิไปเกิดใหม่
    แต่ทั้งนี้ก็เป็นเพราะว่าเขากำลังจะหมดกรรมด้วยถึงทำให้มีเหตุบังเอิญ

ในหนังสือ " ปาฏิหาริย์แรงบุญแรงกรรมใครว่าไม่มีจริง" เขียนโดยคุณศศิริยะ
    คุณแม่ของน้องอภิญญา 13 ขวบ ก็เคยเขียนถึงเรื่องที่น้องอภิญญา 13 ขวบไปแก้กรรมให้คนๆ หนึ่ง
    แล้วอีกฝ่ายอาฆาตจึงจ้องทำร้าย ก็มีการใช้วิธีการต่างๆ ทางไสยเวทย์มาเพื่อทำร้าย
    บางอย่างก็แฝงมาในรูปของวัตถุมงคลที่น่าเคารพบูชา
    ที่เล่ามานี่ก็เพื่อเป็นอุทาหรณ์ให้ระวังกัน
    เพราะเดี่ยวนี้วัตถุมงคลต่างๆ ออกไปในแนวไสยศาสตร์มากกว่าที่จะเป็นพุทธคุณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2012
  11. prapaanpong

prapaanpong เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2008
    เดี๋ยวจะไปหาปล่อยนกด้วยครับ จะได้ครบทั้ง 3 ภาค
    ตอนปล่อยปลา ไม่ได้ใส่แหวนไปด้วย อุทิศส่วนกุศลให้เทพ เทวดาที่ดูแลแหวน
    แบบนี้ใช้ได้ไหมครับ
    ตอนปล่อยนกก็คงไม่ได้ใส่แหวนไปด้วย
    แหวนนี้ใส่นอนเลยได้ใช่ไหมครับ จะได้ลองใส่นอนดู
    ปกติไม่ได้ใส่แหวนเลย ไม่ค่อยชิน
    ขอโมทนาบุญคุณหมอด้วยครับ ถ้าทำแหวนอีกบอกด้วยนะครับ
    จะจองให้คนที่บ้าน :cool:

12. anuchang

ได้ครับ อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

13. anuchang

โชว์ แหวนนพสิทธิ์ฤทธิชัยมงคล เนื้อเงิน หัวปรอทสีทอง-ปรอทสีเงิน-ปรอทสีนาก เรียงตามลำดับ
    หัวแหวนเป็นนะเมตตา ล้อมรอบด้วยพรมหาเทพเทวารักษา
    หนามเตยหรือนภศูล แทน ตรีศูลพระศิวะ กำกับด้วยนวหรคุณ ถัดลงมาเป็นจักรแก้วพระพุทธเจ้า
    เทพอาวุธทั้ง 5 ประการ + เทพอาวุธทั้ง 4 ของพระนารายณ์
    นะมหาระงับ ซ้าย-ขวา กำกับด้วยอุณาโลม
    ใต้หัวแหวนกำกับด้วยเฑาะมหาพรหม ท้องแหวนจารด้วยหัวใจธาตุ 4....นะ มะ พะ ทะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2012
  14. anuchang

พรุ่งนี้มีพิธีเทวาภิเษก เหรียญ 9 เทวานพเคราะห์ ณ วัดหัวลำโพง สามย่าน ปทุมวัน
    พิธีเทวาภิเษกเริ่ม 9 โมงเช้า โดย ลพ.รวย เพิ่ม พูน เป็นองค์หลัก
    แล้วเที่ยงครึ่งจะมีพิธีบวงสรวงบูชาเทวานพเคราะห์
    สอบถามไปยังทางวัดแล้วไม่มีค่าใช้จ่ายอะไร สามารถไปร่วมพิธีได้เพื่อความเป็นสิริมงคล
    ใครไปให้ดูที่มือ ถ้าเห็นแหวนก็รู้ว่ามาจากสำนักเดียวกัน...555

15. nattachai

nattachai เป็นที่รู้จักกันดี

หลังจากปล่อยปลาแล้ว ใส่แหวนนอนด้วยวันแรก ผมฝันเห็นหลวงปู่หงษ์ครับ ว่าท่านมาที่บ้าน ในฝันเห็นท่านกำลังจะเดินออกประตูใกล้ๆที่ผมนอนอยู่ เลยรีบเข้าไปกราบท่าน ท่านเอาไม้เท้าลงกระหม่อมให้นานมาก และพอเงยหน้าขึ้นมาท่านก็เขียนยันต์ที่หน้าให้ ก็ตื่นพอดี หันไปเจอตำแหน่งเดียวกับที่ท่านยืนอยู่ในฝันเลยยกมือไหว้ตรงนั้น

พี่นุว่าเกี่ยวข้องกับแหวนไหมครับ (ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่จริง แต่เป็นฝันที่เป็นมงคลมากเลย)

16. curio

curio เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    วันนี้ได้ผมไปปล่อยปลาเพิ่มอีก อธิษฐานอุทิศบุญให้เทวดารักษาแหวน เทวดานพเคราะห์ ครูบาอาจารย์ที่ปลุกเสก ผู้ที่ร่วมสร้างแหวน แลเจ้ากรรมนายเวรที่กำลังส่งผลอยู่ในขณะนี้ ก็สบายใจดี กะว่าจะเริ่มปล่อยไปเรื่อยๆหากมีโอกาสครับ

17. RedDragon999

RedDragon999 Active Member

15 มิถุนายน 2012
    พี่หมอครับ มีเรื่องรบกวนอีกแล้วครับ
    ผมได้ให้แหวน เนื้อสัตตะ ให้พี่ไปใส่ พี่เค้าใส่แล้วตัววงแหวนสีจะคล้ำ เป็นปกติหรือเปล่าครับ ลองล้างด้วยสบู่แล้ว พอมาใส่ก็จะคล้ำอีกครับ บางครั้งสีดำๆมาติดที่นิ้วก็มีครับ
    (พี่เค้าไปคนเหงื่อเค็มแต่ใส่พวกเงิน นาก ใส่ได้ปกติครับ) ถ้าคล้ำเป็นปกติ สงสัยผมคงจะได้สลับแหวนเงินให้พี่เค้าเป็นแน่แท้เลยครับ

ปล.เรื่องแสบนิ้วครับพี่หมอ ผมลองใส่วงเนื้อสัตตะ ของพี่ดู สักพักก็แสบที่เดิมจุดครับ (ผมใส่นิ้วนางขวา) แต่พอย้ายไปใส่นิ้วนางซ้ายไม่มีอาการเลยครับ เป็นเหมือนกันทั้งแหวนเงินแหวนสัตตะครับผม เล่าสู่กันฟังครับพี่หมอ

18. sp-pol

sp-pol เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2012
    เม่ือวานได้ไปปล่อยปลาท่ีท่าน้ำนนท์ และได้ไปวัดหัวลำโพง ไถ่ชีวิตโคกระบือ เข้าร่วมพิธีพุทธาภิเษก พิธีเร่ิมเวลา13.00 น.มีหลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน มาเป็นประธานจุดเทียนชัยแทนหลวงพ่อรวย วัดตะโก ซึ่งไม่ได้มา รวมทั้งหลวงพ่อเพ่ิม วัดป้อมแก้ว ก็ไม่ได้มา ท่ีเห็นมีอาจารย์ อ๊อด วัดสายไหม ครูบาทันใจ วัดอะไรก็จำไม่ได้และครูบาอาจารย์อื่นๆก็มาร่วมเสก หลังเสร็จพิธี ก่อนจะกลับ อาจารย์อ๊อด ได้แจกตะกรุดลูกปืน ให้แก่ผู้ร่วมพิธีจำนวนหนึ่ง เหตุการณ์หลังจากเวลาบ่ายสามโมงเป็นอย่างไร ต้องให้ท่านอ่ืนมาบรรยาต่อครับ

19. prakosom

prakosom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    เรียน น้องหมอ อานุภาพครับ

ผมอ่านเรื่องราวที่เกี่ยวกับแหวนแล้ว มีบางรายที่เกี่ยวข้องกับพรายทั้งๆที่

ไม่ได้เลี้ยงพราย ผมติดตามเรื่องมีดหมอมา ส่วนใหญ่วัตถุมงคลที่ใส่ในด้ามมีด

ตำหรับหลวงพ่อเดิมมักจะเป็น ตะกรุดสามกษัตรย์ เกษา ผงอิทธเจ

ของอาจารย์ธรรมนูญ ก็มี กระดาษสาลงอักขระเลขยันต์ที่สำคัญยิ่งประจำสำนัก

บัวแปดกลีบ อันเป็นยันต์ป้องกัน คัด ถอน แก้ไขสิ่งทั้งปวง, แร่เหล็กน้ำพี้,

เชือกปะกำช้างที่พบบนเพดานวิหารพระพุทธชินราช สันนิษฐานว่าเป็นเชือก

ปะกำที่ใช้กับช้างทรงของสมเด็จพระนเรศวรมหาราช, ขนหางช้าง, ผงงา

กำจัด-งากำจาย, ผงพุทธคุณ ๑๐๘, ผงว่าน ๑๐๘ เป็นต้น

แต่มีอยู่สำนักหนึ่งสร้างมีดหมอ บรรจุทั้ง ผงพราย และผมพราย

ไม่ทราบว่าสิ่งเหล่านี้จะทำให้มีพรายเข้าบ้านโดยไม่ตั้งใจหรือเปล่า

ต้องแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

20. anuchang

เป็นปกติของแหวนเนื้อสัตตโลหะที่ใส่แล้วจะต้องกลับดำเช่นเดียวกับนวโลหะ
    ส่วนการที่ใส่แล้วนิ้วเขียวหรือดำอันนี้ก็ขึ้นอยู่กับเหงื่อของคนๆนั้นครับ
    เป็นปฏิกิริยาออกไซด์ตามธรรมชาติ
    ส่วนอาการแสบนิ้ว ก็อย่างที่ท่านผู้รู้บอกไว้ครับว่าให้ทำอย่างที่บอกจะเป็นอยู่ประมาณ 7 วันครับ
    ถ้าพ้น 7 วันไปแล้วยังมีอาการยังไงก็ลองเล่ามาอีกทีก็แล้วกันนะครับ

เมื่อวานก็ได้ไปร่วมพิธีเทวาภิเษกเทวดานพเคราะห์ที่วัดหัวลำโพงมาเหมือนกัน
    ก็ได้เจอพรรคพวกเราบางคนที่ได้บูชาแหวนไปๆ ร่วมพิธีด้วยจำนวนหนึ่ง
    เลยได้ไปร่วมไถ่ชีวิตโคกระบือเหมือนกัน
    พิธีจัดแปลกๆ ปกติการบูชาเทวดานพเคราะห์เขาจะมีกระทงบัตรพลีของเทวดาแต่ละวันแยกเป็นชุดๆ
    แต่นี่เห็นเครื่องบวงสรวงรวมกันหมด แถมพอพราหมณ์บวงสรวงเสร็จก็มีการโปรยข้าวตอกดอกไม้เลย เล่นเอางงอยู่เหมือนกัน
    แต่ตอนบวงสรวงก็มีฝนตกพรำมาเป็นพิธีเล็กน้อย
    ที่น่าแปลกอีกอย่างคือ ลพ.พูน วัดบ้านแพนและคณาจารย์อื่นที่มา นั่งปรกจนเสร็จแล้วถึงได้จุดเทียนชัยตอนลพ.พูนท่านจะกลับ
    สงสัยว่าคงจะรอให้ท่านอื่นมาเป็นประธานจุดเทียนชัยแต่ท่านไม่มา ก็เลยต้องให้ลพ.พูนท่านจุดแทน
    แถมพอพระที่มาพุทธาภิเษกกลับกันไปเกือบหมด พระพิธีธรรมถึงได้ค่อยมาสวดพุทธาภิเษก
    ยังดีที่ยังเหลือลพ.พูลทรัพย์ วัดอ่างศิลา กับครูบาทันใจ ท่านยังนั่งปรกต่อให้
    หลังเสร็จพิธีทางวัดได้แจกเหรียญพระเกตุเทวาให้กับทุกท่านที่ไปร่วมในงานพิธี

มีดหมอชั้นสูงเขามักจะไม่ใช้พวกพรายบรรจุ เพราะครูบาอาจารย์ท่านตั้งใจทำให้เป็นมีดเทพศาสตราวุธ
    ยกเว้นมีดที่ทำขึ้นมาเพื่อหวังไล่ผีโดยตรง จึงมักจะบรรจุผมพราย หรือของที่เกี่ยวกับพรายเข้าไป
    เป็นเคล็ดหนามยอกต้องเอาหนามบ่ง คือ เอาผีไล่ผีนั่นแหละ
    เพราะพรายที่จะนำมาบรรจุในมีดหมอก็มักจะต้องเลือกที่เฮี้ยนๆ แรงๆ
    คนโบราณเขาถึงต้องระวังไม่ให้มีดหมอบาดมือ เพราะถ้าเป็นมีดที่บรรจุพรายไว้มันก็จะกินตัวผู้ที่โดนไปเรื่อยๆ
    แผลพวกนี้จะไม่หาย ไม่ว่าจะรักษาอย่างไรก็ตาม
    ทีนี้ก็มีครูบาอาจารย์บางท่านที่เก่งจริงๆ ท่านก็ทำมีดบรรจุพวกพรายเช่นนี้อยู่เหมือนกัน
    คือถ้าท่านผูกเอาอยู่คนใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไร แค่อย่าให้บาดตัวเองเป็นใช้ได้
    แต่ถ้าคนสร้างไม่เก่งจริงแล้วล่ะก็คนใช้ก็มีปัญหาแน่
    ดังนั้นมีดหมอระดับสูงจริงๆท่านจะไม่ใช้พวกนี้บรรจุเลย ใช้แต่ของชั้นสูงที่เป็นมงคลดีกว่า ไม่มีพิษมีภัยกับผู้ใช้ แถมอานุภาพยังสูงกว่าด้วย
    ดังนั้นมีดที่บรรจุพวกพรายก็ขึ้นอยู่กับตัวผู้สร้างล่ะครับว่าเก่งจริงหรือไม่
    แต่ถ้าเป็นมีดที่สร้างในสมัยนี้ ไม่แนะนำครับ เพราะสมัยนี้หาคนที่รู้จริงทำได้จริงแบบครูบาอาจารย์สมัยก่อนยากเต็มที

คราวหนึ่งเคยคุยกับอ.ธรรมนูญเรื่องว่าน
    ท่านบอกว่าว่านเดี๋ยวนี้มันไม่ค่อยศักดิ์สิทธิ์เหมือนในตำราแล้ว
    ยิ่งเป็นว่าน 108 ที่ไปซื้อมาจากตลาดจตุจักรที่เขาขายกันน่ะ เพื่อมาทำพระน่ะแทบจะไม่มีความศักดิ์สิทธิ์อะไรเหลืออยู่เลย
    เพราะจะหาคนเลี้ยงและปลูกว่านตามแบบโบราณได้ยากเต็มที
    การปลูกว่านเขามีพิธีกรรมหลายๆอย่าง
    ตั้งแต่การเตรียมดินที่จะปลูก ต้องเอาดินที่จะปลูกมาแผ่เป็นแผ่น แล้วเสกดินเสียก่อน
    แล้วลงยันต์รองไว้ก้นกระถางที่จะปลูก พอได้ฤกษ์งามยามดีที่จะปลูกแล้ว ก็ต้องดูทิศที่เป็นมงคล
    แล้วก็ต้องเสกน้ำมนต์รดน้ำทุกวัน
    แล้วว่านแต่ละชนิดไม่ใช่นึกอยากจะเก็บเมื่อไรก็เก็บได้
    เขามีช่วงระยะเวลาในการเก็บกู้ว่าน บางชนิดกู้ได้เฉพาะเดือนนี้ถึงเดือนนี้
    พ้นเดือนที่กำหนดเก็บมาก็ไม่ศักดิ์สิทธิ์
    แถมว่านบางชนิดจะเก็บต้น เก็บใบ เก็บดอก หรือราก ก็เก็บเวลาเดียวกันไม่ได้
    บางชนิดดอกเขาให้เก็บก่อนต้องแสงอาทิตย์ ต้นเก็บได้เฉพาะตอนเย็น รากหรือหัวเก็บได้เฉพาะตอนเที่ยงคืน
    แถมเวลาจะเก็บก็ต้องดูฤกษ์ยาม ทิศที่เป็นมงคลด้วย
    และเวลาจะเก็บนี่ ก่อนเก็บเขาก็มีคาถาอาคมกำกับตลอดทุกขีั้นตอน
    อย่างตอนจะเก็บนี่เราต้องจับที่ใบหรือต้นเขาแล้วก็ว่าคาถาจนใบเขาหงอลงนั่นแหละ ถึงเก็บได้
    แสดงว่าเขายอมให้เราแล้ว
    แม้แต่การกินว่านให้เหนียว เขาก็มีเคล็ดการกิน ต้องเคี้ยวว่านทางแก้มขวาเท่านั้น
    ห้ามเคี้ยวทางซ้ายเด็ดขาด

สมัยตัวอาจารย์ (อ.ธรรมนูญ) ยังเรียนวิชาอยู่กับ อ.ทองหล่อ พงษ์แพทย์
    ท่านชอบใช้ให้เราเข้าไปเอาของในป่าช้าตอนกลางคืน เช่น ไม้ทิ่มผี
    ไอ้เรากลัวก็กลัวแต่ขัดคำสั่งอาจารย์ไม่ได้ก็ต้องไป ไปแล้วไม่ใช่จะเอามาได้เลยนะ
    ต้องไปที่ศพที่เชิงตะกอนว่าคาถาจนเขาแบมือออกให้นั่นล่ะถึงจะเอามาได้
    คราวหนึ่งไปเจอต้นรักซ้อนข้างๆ กุฏิแม่ชีที่วัดป่าฯ ชลบุรี ก้ตั้งใจว่าเดี๋ยวตอนกลางคืนจะมาเอารากมัน
    พอตกมืดเราก็แต่งตัว พรมน้ำหอมอย่างดี ซื้อทองหยิบ ทองหยอดติดมือไปด้วย แบบว่าจะไปจีบสาวเลยล่ะ
    ไปถึงก็เรียกให้เขามาทาน บอกว่าพี่คิดถึงน้องเลยมาหา เห็นตั้งแต่กลางวันแล้ว เนี่ยพี่ซื้อขนมมาฝากทานซะนะ
    ท่านว่าเหมือนคนบ้า พูดเองเออเองหมด รอจนธูปหมดดอก
    แล้วก็ชวนเขาว่าเป็นไงอิ่มไหม ไปอยู่กับพี่ไหม พี่รักน้องนะอยากจะให้ไปอยู่ด้วย จะเลี้ยงดูอย่างดีเลย ไปกับพี่นะ
    แล้วก็จับต้นเขาภาวนาจนใบเขาหงอลง แล้วก็ขุดเอาราก
    ทีนี้ตอนขุดต้องระวังอย่าให้เงาเราไปทับข่มเขาเป็นอันขาด
    และมีเคล็ดตอนจะตัดเอารากอยู่อย่างคือ ต้องให้ฉับเดียวขาด
    แล้วเมื่อได้มาแล้วห้ามหันหลังกลับไปมองเด็ดขาด
    เดินหน้าอย่างเดียวถึงจะได้ยินเสียงอะไรก็ห้ามหันไปมอง
    ได้มาแล้วก็ต้องมาทำพิธีให้เขาลืมต้นอยู่อีก 3 คืน ถึงจะนำไปใช้อะไรได้
    ครบ 3 วันแบกรากรักซ้อนผ่านกุฏิท่านเจ้าคุณเฮี้ยง วัดป่าฯ ท่านเห็นท่านยิ้มเลย เลยแบ่งไปให้ท่านท่อนหนึ่ง
    เอามาให้อ.ทองหล่อ ท่านก็ทำให้เป็นรักยม แต่ทีนี้เวลาเสกท่านก็ใช้ให้เราเข้าไปเสกในป่าช้าคนเดียว
    ไอ้เรากับผีถูกกันที่ไหนล่ะ แต่อาจารย์สั่งมา วิชาก็อยากได้ กลัวก็ต้องทำ
    แล้วเวลาเสกก็ต้องเสกจนได้ยินเสียงมันวิ่งตามเรามาถึงจะใช้ได้
    เป็นวิชาทำหุ่่นพยนต์แบบหนึ่ง

ที่ยกตัวอย่างมานี่ก็เพื่อให้เห็นว่าของโบราณทำไมถึงได้ขลังนัก
    เพราะว่ามันมีพิธีกรรมและเคล็ดต่างๆเล็กๆน้อย ที่เขาไม่บอกกันในตำราหรอก บอกเฉพาะคนที่มาเป็นศิษย์เเรียนวิชายกครูกันจริงๆ
    วิชาพวกนี้เคล็ดต่างๆ ก็เลยสูญหายไปเรื่อยๆ
    เดี๋ยวนี้แค่เขียนตัวหนังสือขอมได้ ก็เอาตำรามาเปิดศึกษาแล้วก็ตั้งตัวเป็นเกจิอาจารย์กัน
    แล้วก็เอาที่ง่ายๆ เข้าว่า ไอ้ที่ขั้นตอนเยอะๆ ยุ่งยากแบบโบราณก็ไม่ทำกัน เสียเวลา เน้นปริมาณเข้าว่า
    ผิดกับโบราณที่เขาเน้นคุณภาพมากกว่าปริมาณ
    ความขลังมันเลยผิดกัน

ทีนี้ถ้ามีมีดแบบที่ว่าแล้วไม่มั่นใจ ก็นำไปให้ครูบาอาจารย์ที่เรานับถือท่านเสกให้ใหม่
    เหมือนตอนที่ป้าของผมที่ได้น้ำมันพรายผีอีส้ม ของลป.ทิม วัดละหารไร่มา
    ป้าเลยเอามาผสมสร้างพระสมเด็จอยู่รุ่นหนึ่งพร้อมกับรุ่น 5 อังคาร ของลป.เหรียญ วรลาโภ
    กะทำแจกกันเป็นการภายในไม่กี่องค์
    ทีนี้พอยกไปให้ลป.เหรียญ ท่านเสก
    ท่านก็หันมามองหน้าป้า แล้วก็บอกว่า
    "....โยม...(ชื่อ) เดี๋ยวนี้เอาถึงขนาดนี้เลยเหรอ"
    แล้วท่านก็เป่าให้ แต่การเป่าของท่านเหมือนเป่าไล่ออกไปมากกว่า
    น้ำมันพรายผีอีส้มที่เหลือก็เลยนำมาผสมกับผงพรายกุมาร ของ ลป.ทิม วัดละหารไร่
    และสีผึ้งต้นเทียนชัยพุทธาภิเษกของลป.เหรียญ
    หุงเป็นสีผึ้งพรายกุมารขึ้นมา โดยมีฆราวาสชาวเขมรอายุ 105 ปี หุงให้
    หลังจากนั้นก็ได้รับการอธิษฐานจิตจากพระป่าสายลป.มั่นหลายครั้งหลายหน
    ก่อนจะนำมาเป็นมวลสารหลักที่ให้ปิดผนึกผงที่บรรจุอยู่ในแหวนนพสิทธิ์ฤทธิชัยมงคลนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2012